Trung Võ lên tiếng dằn mặt “Thầy” Dan Hauer vì dám xúc phạm Đại Tướng và dè bỉu Việt Nam ăn mừng bóng đá !?!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 116K Lượt đọc
  • 1.14K Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 486 Bài viết

• 1,649 Được cảm ơn

Sự việc đang diễn ra căng cực trong các group, fanpage lớn nhỏ và ngay trên fb của Trung Võ – cháu nội của Đại Tướng.
    3edbb4cce37ea336ebcb49f72868837d_c
    Theo như những gì Trung Võ chia sẻ , Dan Hauer đã có những lời lẽ xúc phạm đến Đại Tướng bằng tiếng lóng gây bức xúc cho hàng ngàn người Việt Nam đọc được bình luận tệ hại này.6fcd2f0aea87c0a1a5609c7af905b85d_c
    Trước đó, Dan Hauer được cho là đã nói những điều không hay khi chứng kiến việc người Việt Nam đổ ra đường ăn mừng chiến thắng của U23 trong trận bán kết. Điều này gây nên nỗi bức xúc của người dân nói chung và người yêu bóng đá nói riêng .9b4c0f68b707d9a461f238765fdddbf0_c
    Dan có thể đang nghĩ mình hành xử theo lối sống phương tây nhưng ở bất cứ nơi đâu , việc xúc phạm người đã khuất là 1 điều không thể chấp nhận được và việc xúc phạm đến Đại Tướng thì là 1 tội lỗi với nhiều người là không thể dung thứ.9d0c172105588f9f0654199e833b0049
    Trung Võ đã chính thức lên tiếng và những động thái tiếp theo mình sẽ cập nhật tiếp cho anh em BEAT (y)88e2f838a501c05df6a6cbfcc9e44cc0_c
    Nói chung từ giây phút này, mình chính thức anti Dan Hauer !!!362ca6115bdc55f19cabedac6f3d4907_c
    Nói chung từ giây phút này, mình chính thức anti Dan Hauer !!!621c448a0e0fdfa3994c14fbfe5689ba_c
    Nói chung từ giây phút này, mình chính thức anti Dan Hauer !!!a5e6c7cd1be3746c543eb8092955452a_c
    Nói chung từ giây phút này, mình chính thức anti Dan Hauer !!!b18847832f45ad018ee418bb8dbcbd8a_c
    Nói chung từ giây phút này, mình chính thức anti Dan Hauer !!!fecc03a17be2d663b09a98be739a1fb9_c
    Nói chung từ giây phút này, mình chính thức anti Dan Hauer !!!
    Bình luận ‘vô học’, xúc phạm đại tướng Võ Nguyên Giáp trong bài viết về U23 VN, thầy Đan bị ‘ném đá’ SML trên Facebook
    Daniel Hauer – thầy giáo tiếng Anh từng “bóc mẽ” các trung tâm tiếng Anh nước ta dạy sai phát âm, mới đây gây phẫn nộ khi bình luận khiếm nhã sau chiến thắng U23 Việt Nam và có lời lẽ không hay với cố Đại Tướng Võ Nguyên Giáp.

Mới đây, mạng xã hội xôn xao hình ảnh chụp lại đoạn bình luận mang tính kiếm nhã của Daniel Hauer với bạn bè khiến nhiều người bức xúc.
    kul_news_dan2
    Daniel Hauer hay còn gọi là Dan – người từng gây sốc khi bóc mẽ các trung tâm tiếng Anh Việt Nam dạy phát âm sai
    Theo đó, trong bài đăng của 1 người đàn ông nước ngoài nói rằng nếu Việt Nam vô địch U23 Châu Á ông ta sẽ săm hình lá cờ Việt Nam lên ngực nơi gần trái tim để ăn mừng.
    Không đồng tình với cách làm của người đàn ông trên, Dan phản bác: “Big f****** deal. When Hoang Xuan Vinh won his gold medal in the Olympics two years ago, I got a ****** ***** piercing with one of the balls shaped like Vo Nguyen Giap’s head.” – Tạm dịch “Thế đã là gì đâu. Khi Hoàng Xuân Vinh đạt huy chương vàng ở Olympic cách đây 2 năm trước, tao còn làm phát khuyên **** với một viên bi tròn như đầu Võ Nguyên Giáp.”
    b18847832f45ad018ee418bb8dbcbd8a_c-1
    Bình luận khiếm nhã khiến Dan bị chỉ trích dữ dội
    Sau đó bình luận trên được những người Việt trong nhóm chụp lại và chia sẻ lên các diễn đàn, phát ngôn của thầy giáo Tây ngay lập tức bị chỉ trích dữ dội.
    Nhiều người cho rằng đây là câu nói mang tính “sỉ nhục” đất nước vì với người Việt Đại tướng Võ Nguyên Giáp không chỉ là 1 nhân vật mà còn là 1 phần lịch sử, đại diện cho tự tôn, lòng tự hào của hàng triệu người dân. Hoàn toàn không phải 1 ngôi sao giải trí để có thể mang ra làm trò đùa thô thiển như vậy.
    Trước đó không lâu, sau trận thắng của U23 Việt Nam, thầy Dan 1 lần nữa gây sốc khi cho rằng bóng đá là môn thể thao vớ vẩn, chẳng có gì đáng tự hào để người dân đảo điên như vậy.
    27023624_1539187616197241_5643258985188020384_o
    Ngay sau đó, “thầy Đan” đã sửa phần bình luận nhưng vẫn bị cư dân mạng ném đá dữ dội
    27336826_1396292000481607_3147087933894298112_n
    Bóng đá chỉ là 1 môn thể thao vớ vẩn
    27021663_10156196856098921_5351279856761894606_o
    Người dùng Nguyễn Tài Long bức xúc: “Bạn nào đang bảo vệ Dan thì mình cũng muốn nhấn mạnh với các bạn là vào thời điểm cả nước đang đoàn kết hơn bao giờ hết như lúc này mà nói một câu như vậy khác gì chọc vào tổ kiến lửa.
    Cứ cho là việc chửi bới Dan là sai, có thể không cool, có thể không văn minh, nhưng cũng vì vậy mà một người nước ngoài sang đây sống phải khéo léo trong cách nói năng. Sống ở đâu thì phải hòa với môi trường ở đó. Ở nước nào cũng vậy, không phải chỉ ở Việt Nam. Viết một câu nói đùa ra xong biện hộ rằng “người ta không hiểu là do người ta không hiểu chứ không phải mình đùa sai” là cái lý do không phù hợp ở hoàn cảnh này.
    Nếu cả đám đông giận dữ vì một câu nói của mình thì đương nhiên mình phải xem lại mình rồi. Mình bây giờ sang Mỹ mà nói một câu tương tự trên Twitter, thay bác Giáp bằng Abe Lincoln hay FDR thì cũng bị chửi vậy thôi, hoặc ít nhất là bị phản ứng tiêu cực nhiều.”
    kul_news_screenshot-795
    Nhiều người bức xúc thậm chí muốn tiễn người đàn ông này về nước
    Trước làn sóng chỉ trích, cách đây ít phút Dan đăng video xin lỗi, giải thích và cho rằng đấy chỉ là 1 câu đùa, không có ý “xấu” như nhiều người đang nghĩ tới, đồng thời Dan gửi lời xin lỗi tới người Việt, nhất là con cháu, gia đình Đại tướng Võ Nguyên Giáp.
    Dan cho hay: “Lúc đầu thì Dan không hiểu vì sao mọi người thấy câu đùa của Dan nghiêm trọng như vậy. Sau khi nói chuyện với vợ thì Dan mới hiểu. Hy vọng mọi người có thể tha lỗi cho Dan và hiểu rằng Dan thực sự không có ý xấu.”
    kul_news_screenshot-794
    Dan lên tiếng xin lỗi sau sự cố phát ngôn của mình
    Hiện sự việc vẫn đang gây tranh cãi gay gắt trên mạng xã hội, nhiều người thậm chí muốn “đuổi người đàn ông da trắng” này về nước vì cảm thấy bị hạ nhục.

http://www.cothechuabiet.com/trung-v...-da-55187.html
    Chỉnh sửa lần cuối bởi WuTaPuma; 25/01/2018 vào lúc 09:24 PM.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 486 Bài viết

• 1,649 Được cảm ơn

thằng thầy này mất dạy vậy mà một thời nổi tiếng . Tôi có con học ở trung tâm này thì sẽ rút ra ngay .
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 598 Bài viết

• 3,859 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Ai hay xem phim Mỹ thì sẽ hiểu mấy câu kiểu "when I was in the Nam" hay "Viet cong" hay "Vo Nguyen Giap" thì cũng là để cho đoạn đối thoại nghe cliché hơn - giống mấy ông Giáo sư dỏm hay tuôn ra thuật ngữ chuyên ngành ấy. Tui phải nói rõ là tui không có thần thánh hóa người trần nào cả, nhưng mà đối với người lớn tuổi và đã mất thì nên nói chuyện respectful chứ không có được mất dạy như vậy. Thằng cha Dan này thì tui không đánh giá cao trình độ văn hóa, nhưng sống ở Việt Nam lâu mà vẫn insensitive vậy thì đúng như câu ông bà hay nói là "ngu lâu khó đào tạo".
    • 126 Bài viết

• 422 Được cảm ơn

Hình như trên FB (và ở ngoài đời) vẫn thấy có người joke về ông Lake (1 cách khá tục) nhưng sao ko thấy ai nhảy dựng lên nhỉ. Nhưng người ngoại quốc mà nói thì biết tay ngay. Có vẻ như nationalism luôn tồn tại 1 cách rất mãnh liệt.
    • 604 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nganga2017 Xem bài viết
    Hình như trên FB (và ở ngoài đời) vẫn thấy có người joke về ông Lake (1 cách khá tục) nhưng sao ko thấy ai nhảy dựng lên nhỉ. Nhưng người ngoại quốc mà nói thì biết tay ngay. Có vẻ như nationalism luôn tồn tại 1 cách rất mãnh liệt.
    Đó là do sự khác biệt văn hoá giữa phương Đông và phương Tây, quen thói chửi mấy ông tổng thống bên này rồi mà về VN là xác định chết mất xác
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,038 Bài viết

• 4,584 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 1autumnleaf Xem bài viết
    Đó là do sự khác biệt văn hoá giữa phương Đông và phương Tây, quen thói chửi mấy ông tổng thống bên này rồi mà về VN là xác định chết mất xác
    Thần tượng hoá cá nhân là một biểu hiện của sự thiếu hiểu biết. Ông VGG thủa sinh thời bắt thóp đc cả cụ H. Sau hoà bình chiếm mảnh đất hơn ngàn m2 ở 34 hoàng diệu. Chết đi rồi còn chiếm cả một hon đảo làm nơi chôn cất chứ ko chịu như các đồng đội mà ra nghĩa trang Mai Dịch.
    Cái thói m tôn thờ gì thì thứ đó phải nhất. Gớm , lão thầy này phải tởn tới già
    Mà ko biết bn phần trăm ng chửi là ng dân bt nhỉ? Hay là đội quân 10000 ng? Dân thưong mà vẫn thần tượng thế thì xứ vịt còn sống trong thiên đường lâu lâu lâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 598 Bài viết

• 3,859 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Nationalism không liên quan ở đây nha chị. Đã là joke thì cũng phải tasteful chút chứ mấy thứ tục tĩu này thì có khác gì hài kiểu lôi bộ phận sinh dục ra chọc cười trên tv? Tương tự về ông Hồ, và các ông khác. Giờ qua Thái Lan thử nói vậy về ông Vua quá cố xem có bị người Thái kéo đến lột da đầu ra không. Không lôi "văn hóa" (hoặc đúng hơn là thiếu văn hóa) đem bất kỳ ai ra làm trò đùa kiểu bên Mỹ áp dụng ở mọi quốc gia được, vì Mỹ là Mỹ, và Việt Nam là Việt Nam. Sự khác nhau về tên nước đã self explanatory rồi nha.
    • 377 Bài viết

• 2,219 Được cảm ơn

Văn hoá tây tự do ngôn luận. Bên này họ rất hay đùa về cộng sản, Kim Jong Un, Việt Nam, là đất nước ko có tiếng nói mà Dan ko tìm hiểu kĩ thôi. Ở nước ngoài ko bao giờ thần thánh hoá các chính trị gia đâu. Bọn bên này chửi tổng thống sấp mặt quen rồi. Dù sao cũng xin lỗi rồi các mẹ thư thư cho anh ấy tí.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Meredith_princess
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 752 Bài viết

• 3,523 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Tự do ngôn luận chỉ bảo vệ người phát ngôn khỏi xử lý hình sự/pháp luật thôi, chứ không phải bảo vệ khỏi tất cả các hệ quả. Ở Mỹ mà phát ngôn láo lếu thì công ty hoàn toàn có quyền đuổi việc nhé (còn thiên hạ ném đá hay tẩy chay thì càng chả có luật nào bảo vệ).
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5,882 Bài viết

• 17,286 Được cảm ơn

Bóng đá: làm gì mà quá trời vậy?! Coi bộ lâu nay VN không có gì để ăn mừng hen.

Ông Giáp: ai kính trọng thì kính. Với tui ổng là một nhân vật lịch sử. Còn đối với Daniel thì tui không biết. Nhưng mà tui thấy nước nào tôn thờ lãnh tụ đều không có giàu và dân chủ về mo.

Vụ này thì bạn Daniel giỡn chút chơi ai dè bị đụng tổ ong. Bạn ấy nên tìm hiểu dân VN cuồng ông Giáp và mê bóng đá cỡ nào trước khi post mấy câu bạn ấy nghĩ "Cho vui thôi mà".

Nếu tui có con đang học AV với bạn Daniel này thì tui vẫn tiếp tục cho học. Câu đùa giỡn kia không ảnh hưởng gì đến trình độ tiếng Anh và cách dạy học trò của bạn ấy. (Không chừng sau vụ này bạn Daniel lại đông học trò vì chắc có nhiều mẹ giống tui).
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 9 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contau Xem bài viết
    Bóng đá: làm gì mà quá trời vậy?! Coi bộ lâu nay VN không có gì để ăn mừng hen.

Ông Giáp: ai kính trọng thì kính. Với tui ổng là một nhân vật lịch sử. Còn đối với Daniel thì tui không biết. Nhưng mà tui thấy nước nào tôn thờ lãnh tụ đều không có giàu và dân chủ về mo.

Vụ này thì bạn Daniel giỡn chút chơi ai dè bị đụng tổ ong. Bạn ấy nên tìm hiểu dân VN cuồng ông Giáp và mê bóng đá cỡ nào trước khi post mấy câu bạn ấy nghĩ "Cho vui thôi mà".

Nếu tui có con đang học AV với bạn Daniel này thì tui vẫn tiếp tục cho học. Câu đùa giỡn kia không ảnh hưởng gì đến trình độ tiếng Anh và cách dạy học trò của bạn ấy. (Không chừng sau vụ này bạn Daniel lại đông học trò vì chắc có nhiều mẹ giống tui).
    Giả sử anh Dan Huer không phải là người nước ngoài da trắng, mà là người Việt Nam hay người châu Á thì chị có thấy câu này offensive không ạ? Hay là vẫn không ảnh hưởng đến trình độ và cách dạy?

Em nghĩ nếu đã mang tiếng là "thầy", "dạy học" thì phải có tư cách. Câu đùa này nếu nói trong bàn nhậu hay private messages thì OK, còn đã mang lên FB trước mặt mấy chục ngàn người thì không ổn tí nào.
    • 428 Bài viết

• 4,863 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chỉ có ngu và điên thì mới ăn nói thế này trên mạng xã hội.

Đừng mang tự do ngôn luận ra làm rào chắn cho sự vô văn hoá của mình. Tôi chả thần thánh hoá ông Giáp, nhưng muốn chỉ trích ông Giáp thì hãy nói về những gì ông ấy đã làm, đừng mang tên ông ấy ra để tô họa cho lời nói vô văn hoá của mình trong một context chẳng liên quan gì như thế.

Tôi mà có con học ở trung tâm này thì tôi chuyển ngay vì tôi không muốn con tôi học thói ăn nói trẻ trâu như thế.
    • 428 Bài viết

• 4,863 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    P.S. Ai không hiểu “Prince Albert piercing” là gì thì hãy google. Thay tên ông Giáp bằng tên ông bà, cha mẹ bạn thì bạn thấy cái câu “bông đùa” của người gõ đầu trẻ này có vô hại hay không?
    • 720 Bài viết

• 1,809 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mẹ nào dịch hộ em cái câu joke với, Dan ví cái pierce tròn như hình đầu ông G hay ví cái ball của Dan như đầu ông G vậy ?
    Ông G hay ông H, ông nào cũng có người tôn sùng, người căm ghét. Trên wtt này đầy người vẫn dùng từ lóng nói ông H. Cái chế độ này, hở mặt ra mà nói là dại ròi, ông G lại còn 1 đống con cháu, còn quyền lực, còn fame, tránh voi chả xấu mặt nào nhé Dan.
    Khổ thân Dan, quả này có khi bị nhà ông G gây áp lực với Language Link cho thôi việc.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của olive_oyl
    • 126 Bài viết

• 422 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi twenties Xem bài viết
    Giả sử anh Dan Huer không phải là người nước ngoài da trắng, mà là người Việt Nam hay người châu Á thì chị có thấy câu này offensive không ạ? Hay là vẫn không ảnh hưởng đến trình độ và cách dạy?

Em nghĩ nếu đã mang tiếng là "thầy", "dạy học" thì phải có tư cách. Câu đùa này nếu nói trong bàn nhậu hay private messages thì OK, còn đã mang lên FB trước mặt mấy chục ngàn người thì không ổn tí nào.
    Nếu là người Việt Nam nói thì mình thấy tốt đấy chứ, ít nhất họ không thần thánh hóa cá nhân. Nhưng với người Vnam thì nói thế này có vấn đề ở chỗ là cái joke này ko được chấp nhận ở VNam, giống như cha nội Đào Tuấn nói cô hoa hậu ý.

Còn với người Mỹ thì joke này quá bình thường nên mình thấy Dan bình thường.

Còn cái mang tiếng thầy phải có tư cách, thì thấy Dan chả có gì mà ko có tư cách. Ít nhất là ổng cũng đã xin lỗi một cách đàng hoàng và quan trọng là từ trước đến giờ ổng chưa làm hại ai. Cái này thừa tư cách hơn chán vạn những thằng mất dạy "tôn trọng" mấy cha "thần thánh" nhưng làm hại dân đen đến cùng cực.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,179 Bài viết

• 3,175 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi olive_oyl Xem bài viết
    Khổ thân Dan, quả này có khi bị nhà ông G gây áp lực với Language Link cho thôi việc.

Thằng này ko còn làm ở Language Link từ 2016 rồi nhé! Đừng kéo LL vào, ảnh hưởng đến họ. Thằng này nổi tiếng từ xưa đến giờ về việc khinh dân VN như mẻ ấy! Mấy câu nó nói, câu nào câu đó thể hiện kiểu nó là dân tộc thượng đẳng, còn lại là mọi hết ấy! Mà nó chỉ xin lỗi đầu môi thôi nhé, chứ nó lên group kín chửi dân mình như gì. Ví dụ bạn đọc xem mấy cái còm này của nó xem có còn thấy khổ thân cho nó ko?
    orig_151689218398542
    orig_151690020772995
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 485 Bài viết

• 4,833 Được cảm ơn

Không nhất thiết cứ phải là thầy giáo mới có tư cách mà mỗi một con người bình dân hay có chức phận gì gì cũng cần phải có tư cách. Ông thầy giáo này giỡn bị lố và có lời xin lỗi, vậy được rồi.

Có lần thấy trên fb đứa nào xăm hình mỗi cái đầu ông Giáp, xấu tàn canh gió lạnh

Con dân VN giờ này còn sùng bái tủ lạnh như thế thì, chế độ, cứ yên tâm kê gối ngủ ngon.

Ông Giáp trong cuộc chiến, bằng mọi giá nướng quân lính và hậu cần của mình như thế nào đọc con số thôi cũng thấy rùng rợn, giờ đây vinh hoa phú quý là hậu duệ ông ấy hưởng, còn con cháu của những người đã cống hiến xương máu cho đất nước này thì sao???

Vui mừng cho vinh quang của người khác, tốt, nhưng đừng thái quá, đừng điên cuồng, vì tầm gửi chính mình vào vinh quang của người khác dễ hơn là tự bản thân có ý thức rèn luyện để gặt hái vinh quang cho chính mình.
    • 7,463 Bài viết

• 19,862 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Theo tui, cho dù là ai thì cũng không nên mang tên người ta ra nói đùa khiếm nhã như thế thôi, còn ông G hay ông H thì cũng như bất cứ con người nào khác, không có gì đặt biệt với tui. Tuy nhiên, cũng nên góp ý cho người ta tâm phục khẩu phục nhận ra lỗi của mình chứ không thích ném đá hội đồng chẳng hay ho gì, nhất là khi Dan đã nhận lỗi.
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    • 720 Bài viết

• 1,809 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Longcua Xem bài viết
    Thằng này ko còn làm ở Language Link từ 2016 rồi nhé! Đừng kéo LL vào, ảnh hưởng đến họ. Thằng này nổi tiếng từ xưa đến giờ về việc khinh dân VN như mẻ ấy! Mấy câu nó nói, câu nào câu đó thể hiện kiểu nó là dân tộc thượng đẳng, còn lại là mọi hết ấy! Mà nó chỉ xin lỗi đầu môi thôi nhé, chứ nó lên group kín chửi dân mình như gì. Ví dụ bạn đọc xem mấy cái còm này của nó xem có còn thấy khổ thân cho nó ko?
    ]
    Nó post ở group kín của bọn nước ngoài thì kệ xác nó chứ. Càng tốt, để cảnh báo bọn xứ tự do ngôn luận đừng có mà đùa linh tinh ở đây, có ngày bị ám sát ngoài đường lại tưởng bị tai nạn gt. Nhìn mấy đứa comment là biết phần lớn bọn đấy nghĩ gì. Khinh Vnam thì đến bọn Hàn Cuốc nó còn khinh Vnam như mẻ nữa là.
    Tớ chả biết th Dan làm ở đâu, Trung Vo viết thế làm t nghĩ Dan vẫn làm LLink. Mà cháu ngài tướng có câu cuối dằn mặt sợ quá cơ !

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,081 Bài viết

• 3,524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Thằng cha này mình ghét từ thời lấy giáo viên Elight ra làm clip nhạo báng nè. Mới đây youtube xóa bài của 1 tài khoản làm clip hài nói xấu Elight thì hắn cũng làm clip tung hê lên là do Elight chơi xấu report. Các fan của hắn thì lên ủng hộ và ném đá Elight rào rào.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)