TIN TÀI TRỢ.

Trung Quốc ép người dân phải ký vào bản đồ mới cho nhập cảnh

• 5 Lượt chia sẻ
  • 15.5K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 443 Bài viết

• 1,212 Được cảm ơn

Trung Quốc ép người dân phải ký vào bản đồ mới cho nhập cảnh
    23/05/2014 14:31

(TNO) Thảo luận tại tổ sáng nay 23.5 về tình hình kinh tế xã hội, nhiều đại biểu bức xúc về hành vi của Trung Quốc khi lên kế hoạch, âm mưu cưỡng chiếm biển Đông.

DUONGND
    Đại biểu Phạm Văn Cường phát biểu tại thảo luận tổ sáng 23.5 - Ảnh: Anh Vũ

Trưởng đoàn Đại biểu (ĐB) Lào Cai Phạm Văn Cường cho biết, việc Trung Quốc cắm giàn khoan xâm phạm vào vùng biển Việt Nam khiến người dân vô cùng bức xúc. Đây là một âm mưu dài hơi, có lộ trình và được chuẩn bị kỹ lưỡng để 2025 độc chiếm biển Đông.

Với vị trí của một tỉnh vùng biên, ĐB Cường cho biết dù yên tâm với động thái của Đảng, Nhà nước nhưng các cử tri cũng khá lo lắng. Vừa qua phía Trung Quốc có nhiều động thái hoạt động quân sự, dân sự sôi động hơn ở vùng biên khiến người dân không biết thực hư, lo ngại.

Vẫn theo ĐB Cường, ngày hôm kia Trung Quốc đã ép người dân khi nhập cảnh trở lại Việt Nam phải ký vào bản đồ thừa nhận Hoàng sa của Trung Quốc mới cho qua. Dẫn lại bài học từ 1979, ĐB Cường đề xuất phải chuẩn bị mọi phương án, tình huống xấu nhất, không thể bị động, bất ngờ. “Thế mới khó các đồng chí, Trung Quốc thâm nho tới mức độ cực kỳ. Cố tình làm mất uy tín của dân tộc và sỉ nhục mình mới cho về", ĐB Cường bức xúc.

Về vụ phá hoại ở Bình Dương, Hà Tĩnh… ĐB Trần Quang Chiều (Nam Định) cho rằng, công tác nắm bắt tình hình trật tự, an ninh ở mức rất thấp. Lực lượng phá hoại nằm ngay trong thành phố mà không biết. “Chúng ở ngay cùng mình nên không thể đổ trách nhiệm, phải nhận về mình rằng công tác nắm bắt tư tưởng trong người dân, công nhân chưa tốt khiến tình hình vỡ ụp ra trong 1-2 ngày”, ĐB Chiều bày tỏ.

Cơ hội tốt để thoát khỏi lệ thuộc vào nguồn nguyên liệu Trung Quốc

Liên quan đến kinh tế, tại tổ TP.HCM, Phó trưởng đoàn ĐBQH, ông Trần Du Lịch cho rằng sự kiện biển Đông đã cho Việt Nam cơ hội nhanh chóng thoát khỏi sự lệ thuộc về nguồn nguyên liệu vật tư từ Trung Quốc, tiến tới gia nhập TTP mà qua đó Nhà nước phải có chính sách giúp đỡ doanh nghiệp về nguồn nguyên liệu.

ĐB này đề nghị dành nguồn lực giải quyết bài toán về nông nghiệp một cách tổng thể căn cơ. "Đối với ngư nghiệp, tôi đề nghị tập trung đóng tàu cho ngư dân. Bây giờ các cơ sở của Vinashin không có việc làm, tại sao không huy động vào để đóng các tàu sắt loại 400-500 mã lực, hình thành những đội tàu có bàn tay Nhà nước. Không nên đưa tiền cho ngư dân đóng tàu mà Nhà nước đứng ra làm rồi cho ngư dân thuê lại với giá ưu đãi, đây là cơ hội để giải quyết bài toán về ngư nghiệp”, ĐB nói.

Đồng tình với các biện pháp “thắt lưng buộc bụng” trong tình hình mới, ĐB Đỗ Văn Đương đề nghị Quốc hội phải tính toán đến những tình huống xấu để cân đối ngân sách cho quốc phòng, tăng cường tiềm lực bảo vệ chủ quyền biển đảo.

“Phải xem lại việc phân bổ ngân sách trong năm 2013 đối với các công trình dự án năm 2014 và 2015. Tôi thấy dự án nạo vét sông Hậu mà chi tới trên 5000 tỉ, có cần thiết ngay không, hay là cần thiết chuyển sang đóng tàu cho ngư dân thuê, thậm chí mượn tàu để cùng lực lượng của ta trấn giữ biển Đông”, ĐB Đương nói.

Anh Vũ - Thái Sơn

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20...nhap-canh.aspx
    Chủ tịch quốc hội Nguyễn Sinh Hùng:

“Quốc hội tức là dân, dân quyết sai thì dân chịu, chứ kỷ luật ai”
    "Chủ tịch Quốc hội cũng không phải người đứng đầu Quốc hội"

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 12 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

đọc xong mà sôi máu, đúng là bọn thâm độc, em thề cả đời ko qua Trung Quốc du lịch, làm giàu cho bọn tk
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,805 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhnhan19 Xem bài viết
    đọc xong mà sôi máu, đúng là bọn thâm độc, em thề cả đời ko qua Trung Quốc du lịch, làm giàu cho bọn tk
    Ko xài hàng TQ nữa.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 117 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Trước hết các thím wtt ngừng ngay chuyện đi DL tk nhóe, mụ nào cố tính đi thì coi như sẽ phải ký vào cái bản đồ mất dạy của bọ Tàu, đáng vả vào mặt!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,139 Bài viết

• 13,809 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    May quá, mình vừa đi công tác kết hợp du lịch ở TQ về cách đây 3 tuần. Nếu nó ép mình ký lên bản đồ mới cho nhập cảnh thì mình quyết quay về, khỏi nhập cảnh luôn, còn nó làm vậy lúc mình xuất cảnh để về lại VN thì không biết mình sẽ thế nào.

Trên diễn đàn Phượt và website của Viettravel vẫn tổ chức đi TQ, mình chưa xem các cty lữ hành khác nhưng thật sự chúng ta không nên sang TQ nữa. Thế giới này đầy nơi đẹp đẽ để đi và xem.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,459 Bài viết

• 2,771 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmai081 Xem bài viết
    Ko xài hàng TQ nữa.
    Hạn chế dùng hàng TQ thôi. Hàng TQ giờ quá nhiều k thể kiểm soát đc, hic ;((
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,514 Bài viết

• 2,845 Được cảm ơn

Nó chơi chiêu này bắt bí dân mình. Những ng có ý định đi du lịch thì có thể hoãn, bỏ ko đi theo ý thích tìm nơi khác nhưng những ng có cv, cs qua lại giữa 2 nước thì ko thể ko đi được.
    Hoặc nó chơi chiêu này, lúc vào thì ko ép ký tới lúc về xuất cảnh về VN nó ép kí thì sao. Cái bọn TQ nó ko những thâm độc, mưu mẹo, quan trọng là nước to lại giàu mạnh. Nếu VN mình mãi như thế này ko thay đổi thì... Dân thay đổi cũng ko đáng là bao, quan trọng là ở trên chứ ba cái trò dân đen mình ko sử dụng hàng TQ thì nó chả sợ. Kiểu như ko có mợ thì chợ vẫn đông. Mà cái nguyên nhân ấy thì quá tầm tranh luận của dân đen nên ko bàn. Đã ko thay đổi đc thì chả có gì tươi sáng hơn.
    Đọc thì cũng tức nhưng xong thì lại thôi, nói thật giờ mấy vụ như này giờ dân nhàm rồi. Mấy hôm đầu thấy lo lắng chứ cái kiểu này chỉ 5 bữa nửa tháng là lắng, lâu lâu cứt trâu hoá bùn mà.
    Với lại, VN mình lũng loạn quá rồi, ko có mấy vụ này thì cũng thế. Chính xác hơn là ko biết tới bao giờ khi nào mới khá hơn & thay đổi đc. Thôi, chuyện quốc gia đại sự để H2O lo, nói ko tới lượt mình
    :Angel::Angel::Angel:I'M DREAMER:Rose::Rose::Rose:
    xQrturRXjEwEinWitKNWfifNDhFxCaOjXRvd-610xh
    hoadep
    • 117 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fri13th Xem bài viết
    Hạn chế dùng hàng TQ thôi. Hàng TQ giờ quá nhiều k thể kiểm soát đc, hic ;((
    Ko cần phải vứt bỏ ngay đồ TQ đã mua, ví dụ những hàng thương hiệu lắp ráp tại TQ như IPh, IP.....
    Nhưng những mặt hàng có thể lựa chọn như đồ may mặc, đồ ăn uống thì chọn Made in Vietnam, Thailand, Malay, Cam, Philippines, Indo, Bangladesh.... còn thấy Made in China là vứt!
    Vừa rồi tui lắp chục cái điều hòa cho vp cũng chọn hàng Made in Malaysia nhập chính hãng, chứ kiên quyết ko dùng made in china dù nó có rẻ hơn chút ít!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,173 Bài viết

• 3,587 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hàng TQ sở dĩ chiếm lĩnh thị trường vì nó rẻ, nhưng mà tiền nào của nấy, hầu hết ko bền, lại còn dễ độc hại ngoài sức tưởng tượng nữa. Tẩy chay hàng Made in China để bảo vệ mình trước chứ chưa nói mục đích gì khác. Giảm cầu hàng tàu ắt sẽ giảm cung, nhà sản xuất phải tìm nguồn cung khác hay hướng đến tự sản xuất hàng thay thế.

Lúc trước xem TV, phim ảnh cũng khoái cảnh đẹp ở TQ lắm mà mình nhất quyết ko đi du lịch bên đó. Giờ ai lỡ bị họ ép ký quá, thì cứ ký NO, DISAGREE ... hay đại loại thế, bảo chữ ký tao nó vậy .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,563 Bài viết

• 3,264 Được cảm ơn

Họ hàng mình ở Mỹ mỗi lần gửi quà về VN cũng hết 50% là made in China rồi, có điều đồ China tại Mỹ nó bền và chất lượng lắm chứ không như hàng tuồn sang VN
    • 397 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Nói chứ bây giờ ra ngoài chợ mua đồ lót cũng toàn Made in china không? Em hỏi là sao không tẩy chay TQ thì bà chủ mới nói là mẫu mã kiểu dáng của đồ lót China đẹp với rẻ. Bra chỉ tầm 30 mấy nghìn, nguyên bộ có 40 mấy 50 nghìn thôi. Mà mẫu mã nhìn cũng bắt mắt nữa. Nhưng em vẫn kiên quyết không thèm ngó ngàng
    EXO-L love EXO
    • 287 Bài viết

• 862 Được cảm ơn

Nó chơi mình thì mình chơi lại! Mình cũng bắt công dân của nó hiện nay đang sống, làm việc và học tập tại VN phải ký bản đồ của VN, tất nhiên trên bản đồ đó phải có đảo HS-TS, nếu họ không ký thì trục xuất về nước ngay! Như vậy chẳng một công đôi việc hay sao?
    • 3,405 Bài viết

• 7,679 Được cảm ơn

Các hãng du lịch huỷ bỏ các tour đi TQ đi, kêu gọi người dân k đi DL sang bên đó nữa, báu bở gì đâu.

Còn các dự án nữa, đề nghị k tổ chức các chuyến thăm quan học tập bên TQ. Các cán bộ nhà nc sang đó chủ yếu chơi bời, mua sắm chứ học gì đc của TQ đâu? Đã đi chơi thì sang Sing mà chơi, dấn thêm tý nữa thì sang Mỹ hay châu Âu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 273 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

ôi. Sôi máu.bọn này sao nó khốn nạn thế hả
    • 117 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jenny_jenny9 Xem bài viết
    Họ hàng mình ở Mỹ mỗi lần gửi quà về VN cũng hết 50% là made in China rồi, có điều đồ China tại Mỹ nó bền và chất lượng lắm chứ không như hàng tuồn sang VN
    Biết là như thế, nhưng hàng gửi ở Mỹ về thì dân VN thấy Made in US hoặc Canada, Japan hay kể cả Mexico.... vẫn thấy quý hơn.
    Ở Nhật nếu hàng cùng chủng loại/ model (như đồ điện tử) thì hàng Made in Japan giá niêm yết (cùng cửa hàng) vẫn đắt hơn hàng sx tại TQ hay nước thứ 3 khác. Ko phải tưởng tượng, mà thực chất những hàng hóa đó sx tại Nhật nội địa rõ ràng nặng ký hơn, nhìn "khôn hơn" và chất lượng (như âm thanh) hay hơn hẳn hàng sx ở nước thứ 3!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,804 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thế thì mình không đi du lịch nước nó nữa. Mọi người hô hào tẩy chay TQ vì nhiều ly do trong đó có HS-TS nhưng việc đơn giản là đừng đi du lịch nước nó để phải ký vào bản đồ kia mà không làm được sao???
    Make me a channel of your peace.
    Where there's despair in life let me bring hope;
    Where there is darkness, only light;
    And where there's sadness, ever joy
    :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 8,192 Bài viết

• 9,060 Được cảm ơn

Nó mà bắt ký thì các bác cứ viết 1 chữ ngu hoặc sh*t vào đấy, bao giờ nó trưng lên làm bằng chứng đây dân VN ký đây thì tha hồ vui

Mà ko nuoc nào nhu nuoc nó, sao đồ rẻ và rỏm thế nhỉ. Đúng là của rỏm thì con người cũng rỏm luôn, chất lượng hàng hóa cũng tương ứng với chất lượng con người chỉ thấy đồ Mỹ, Nhật là hịn
    • 287 Bài viết

• 862 Được cảm ơn

Các bạn nào mà biết tiếng TQ, khi nhập cảnh vào nước đó thì hãy chuẩn bị những câu hỏi kiểu như đại loại sao TQ lại phải ép dân VN làm vậy nếu như TQ có đủ căn cứ và bằng chứng chứng mình HS-TS là của TQ...và các bạn nhớ ghi âm lại mẩu hội thoại đó, sau đó về tìm cách đưa lên các diễn đàn của TQ để cho dân họ hiểu rõ hơn bộ mặt thật của CQ TQ tồi tệ tới mức ntn!
    • 144 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

f***! còn trò gì nữa không =='

10251929_10152359696648397_6630831755079408340_n

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 415 Bài viết

• 3,576 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo facebook bà Hương Trà có câu nói khá độc.

Ở đời có 4 cái ngu: Thương Nga, ghét Mỹ, thích Cuba, thân Tàu
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3