TIN TÀI TRỢ.

Trụ trì chùa Hương lý giải về 1.200 bao tải tiền

• 1 Lượt chia sẻ
  • 8.56K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4,787 Bài viết

• 9,844 Được cảm ơn

Tại cuộc họp giao ban báo chí chiều 7/1, trụ trì chùa Hương Thích Minh Hiền đã lý giải rõ về nguồn gốc 1.200 bao tải tiền khiến dư luận nghi vấn bấy lâu nay.
    Trước thông tin về thực hư 1.200 bao tải tiền lẻ chùa Hương gom được trong mùa lễ hội mà một số báo đề cập trước đó, chiều 7/1, Thượng tọa Thích Minh Hiền – sư trụ trì chùa Hương khẳng định rằng cá nhân ông không có một đồng xu nào trong đó.
    anh
    Trụ trì chùa Hương Thích Minh Hiền và Trưởng ban tổ chức lễ hội chùa Hương Nguyễn Văn Hậu tại buổi thông tin báo chí chiều 7/1. Ảnh Nguyễn Dũng.
    Theo lý giải của trụ trì chùa Hương, Thượng tọa Thích Minh Hiền thì đây là số tiền người dân gửi Ngân hàng Nông nghiệp huyện Mỹ Đức (Hà Nội). Sau đó ngân hàng huyện Mỹ Đức gửi tiền lên ngân hàng trung ương, nhưng một tờ báo lại thông tin đó là tiền của chùa Hươngnên mới dẫn đến sự hiểu lầm và nghi vấn trong dư luận.
    Trong cuộc họp giao ban báo chí, trụ trì chùa Hương khẳng địng rằng: “1.200 bao tải tiền lẻ tương đương với 20 tỷ đồng là người dân gửi ngân hàng trong 3 tháng hội chứ không phải tiền của tôi. Khi ngân hàng huyện Mỹ Đức mang số tiền lẻ này lên gửi ngân hàng trung ương, nhưng vì phải chờ tiếp quản, nên ngân hàng này lại phải chuyển số tiền đó về”.
    Nói về số tiền chùa Hương thu được trong các dịp lễ hôi, ông Nguyễn Văn Hậu – Trưởng ban tổ chức lễ hội chùa Hương, Phó Chủ tịch UBND huyện Mỹ Đức cho biết: “Số tiền thu được từ chùa Hương trong mỗi dịp lễ hội được dùng vào việc tái đầu tư, tu bổ cho chùa, khắc phục môi trường suối yến và thực hiện một số công trình khác”. Cũng theo thông tin mà ông Hậu đưa ra, thì nếu làm cổng chùa đã mất 11 tỷ đồng, chi phí cho Ban tổ chức lễ hội là 14 tỷ đồng mỗi nam. Trong khi đó, còn có tới 3 cổng nữa chưa được tiến hành xây dựng”.
    Ban tổ chức lễ hội chùa Hương cho biết, vào ngày 6/1 Âm lịch, chùa Hương sẽ khai hội đầu xuân. Đến 15/1 Âm (đêm rằm) chùa Hương sẽ tổ chức đêm thơ nguyên tiêu. Trong dịp lễ hội năm nay, để đảm bảo an toàn cho du khách thăm quan thắng cảnh suối Yến, Ban tổ chức lễ hội chùa Hương sẽ huy động các thuyền chở phao cứu sinh, đồng thời bố trí phao ở những khu vực có suối nước sâu.
    http://www.doisongphapluat.com/tin-tuc/su-kien-hang-ngay/tru-tri-chua-huong-ly-giai-ve-1200-bao-tai-tien-a17192.html#.Us0qbfRDuSo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,655 Bài viết

• 80,751 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vì sao ông Trù trì chùa Hương lại có quyền đi giải thích việc ngân hàng huyện chuyển tiền lên ngân hàng cấp trên?
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    • Thành viên webtretho
    • 7 năm
    • 621 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Theo như thầy nói thì đây là tiền của dân gửi chùa trong 3 tháng lễ hội. Nhà chùa đem đi gửi TK giùm, sau 3 tháng đó sẽ trả laii dân ah?
    Mâu thuẫn quá đỗi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,549 Bài viết

• 12,050 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cổng chùa gì là 11 tỷ vậy trời? mấy ông này vẽ voi để hợp thức hóa tiền giọt dầu.
    • Thành viên webtretho
    • 7 năm
    • 621 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Ah xem lại thì đây là tiền dân gửi NHNN trog 3 tháng hội, có vẻ ko liên quan gì tới nhà chùa. Vậy thì sao nó toàn tiền lẻ, sao sư thầy laii biết đc tường tận việc NHNN mang lên NHTW rồi biu trả về? Cái này phải là phía NHNN trả lời.
    Mà cũng ko quan trọng. Mỗi năm lễ hội ở chùa nào cũng như kiến, tiền lẻ và tièn chẵn công đức hàng núi nên việc 1 năm thu đc 20 tỷ ko có j đáng phải che dấu nếu sư thầy có công khai rõ ràng kế hoạch sử dụng. NN có hẳn quy định về việc đứng tên số tiêng này nếu gửi tk, chỉ sợ nhiều ng vì lòng tham ko chịu tu bổ, công đức cho xã hội để riêng mình thôi.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 1,362 Bài viết

• 3,231 Được cảm ơn

Dân thì nghèo,nhưng cứ bố thí thật lực nhể?

20 tỷ tiền lẻ cúng dường ! Hoan hỉ và tự hào cho ngôi chùa thật !
    Đi 25 NƯỚC VỚI 700$
    Sự dối trá bị phơi bầy https://www.webtretho.com/forum/wttsh...ostcount=10067
    Kết quả bình bầu trên báo mạng https://www.webtretho.com/forum/wttsh...ostcount=10369
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 13 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Bâng khuân đứng giửa đôi dòng nước......"
    Lấy vợ, lập gia đình sinh con đẽ cái hay là cạo đầu làm sư để xoá đói giảm nghèo ở thời buổi khó khăn này đây ?

Nhìn chung quanh thấy sư sải toàn là đại gia với tiểu gia, xài smartphone xịn, đi sh, xây chùa, dựng miếu, tiền vào từng bao tải ! Không được lấy vợ nhưng ăn phở, ăn mì, ăn xôi, ăn ghẹ thoải mái, các sư cô, nữ tỳ kheo chung quanh còn hơn là tam cung, lục viện. Cấm uống rượu nhưng nếu whiskey, rum mà pha với coke hay bò húc thì đâu có phạm luật ! Tiền của bá tánh, thiện nam tín nử dâng lên thì xử dụng thôi !

Ôi thôi !
    Cái đạo ngày nay đã hỏng rồi,
    Mười thầy sư cụ, chín hổ mang.

PS: Thông tin từ quần chúng và nhân dân bổ túc là 10 thầy sư cụ thì cả 10 đều là hổ mang tất. Còn cái nhóm ni cô, nử tỳ kheo gì đó thì cũng 1 dùa thôi !
    Thời này gọi là mạt pháp rồi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 26 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nghe nói cái cổng chùa 11 tỷ, mà em thấy sao nó chua chát vậy chứ, không biết cổng chùa ấy các bác làm bằng gì nhỉ.
    • 3,097 Bài viết

• 9,731 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình rất có niềm tin vào Phật giáo, bản chất của PG rất đẹp nhưng đọc những bài viết thế này buồn quá đỗi.
    Những cô gái miệng hay cười, giữ nguyên trong mắt khoảng trời buồn tênh!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,428 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trời ơi, chùa bây giờ giàu lắm. Em nói thiệt đó.

Ông thầy em chuyên hướng dẫn luận văn cho các sư, ổng kể luôn trong tủ lạnh một số chùa lúc nào cũng có bia và xúc xích.

Chuyện các sư, ni hàng năm đi dụ lịch trong và ngoài nước là chuyện rất bình thường.

Mà bây giờ, không phải ai muốn đi tu là được nhận đâu đó.
    • 1,362 Bài viết

• 3,231 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emiuanhu Xem bài viết
    Trời ơi, chùa bây giờ giàu lắm. Em nói thiệt đó.

Ông thầy em chuyên hướng dẫn luận văn cho các sư, ổng kể luôn trong tủ lạnh một số chùa lúc nào cũng có bia và xúc xích.

Chuyện các sư, ni hàng năm đi dụ lịch trong và ngoài nước là chuyện rất bình thường.

Mà bây giờ, không phải ai muốn đi tu là được nhận đâu đó.
    Chuyện sư không an chai,cũng ko lạ đâu chị !

Trên thế giới chỉ mỗi Tàu,Hàn và Việt nam là sư ăn chay thôi ! Còn lại là ăn mặn,đạo Phật nguyên thủy Đức Phật không cấm ăn mặn,chỉ có khuyên một số con vật ko được ăn...

Nhưng bia thì hoàn toàn không được ! Nếu ông sư nào uống bia,nhẽ đó là sư quốc doanh chăng?
    Đi 25 NƯỚC VỚI 700$
    Sự dối trá bị phơi bầy https://www.webtretho.com/forum/wttsh...ostcount=10067
    Kết quả bình bầu trên báo mạng https://www.webtretho.com/forum/wttsh...ostcount=10369
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,624 Bài viết

• 5,458 Được cảm ơn

Chuyện cái cổng chùa xây hết bao nhiều, ai bớt xén tôi không bàn, bởi bàn cũng chả đủ thông tin để bàn cho chính xác. Ở đây tôi chỉ bàn chuyện tại sao các sư giàu. Chính từ các chị chứ ở đâu ra? Có ai bắt ép các chị, chồng con, người nhà các chị phải công đức đâu? Tự nguyện hết phỏng ạ? Vậy các chị còn kêu ca gì? Mà cũng chính việc công đức, giọt dầu nhiều nên mới thành chỗ béo bở để nhiều kẻ chẳng đáng làm sư cũng cạo đầu chui vào chùa.
    Muốn chấm dứt cái nạn đó thì chính từ các chị đừng có góp phần cho nó nữa. Tôi thấy hiện tại rất ít đền chùa cần tu bổ, sửa chữa. Nên chẳng cần công đức nhiều đến thế thưa các chị.
    Đi lễ chùa các chị chỉ cần cái tâm là được.
    • 672 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comuito Xem bài viết
    cổng chùa gì là 11 tỷ vậy trời? mấy ông này vẽ voi để hợp thức hóa tiền giọt dầu.
    chính xác luôn...xây dựng gì mà toàn tiền tỷ tỷ...tiền dễ kiếm quá vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,586 Bài viết

• 5,213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc thấy số tiền mà choáng váng. Chùa có nhiều tiền sao không làm từ thiện mà đầu tư hết vào chùa, riêng cái cổng 11 tỷ? Đúng là tiền của bá tánh nên xài sang.
    • Thành viên webtretho
    • 8 năm
    • 3,371 Bài viết

• 3,465 Được cảm ơn

Chùa này thì ông trụ trì riêng đống máy ảnh hi-tech của ổng cũng phải lên đến hơn tỷ vnd đấy ợ
    • Thành viên webtretho
    • 7 năm
    • 621 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Em đồng ý với bác j trên kia. Đi chùa ở NN rất là thanh tịnh đơn giản đâu có cần công đức hay tiền lẻ đặt đầy tay phật đâu.
    Như ở Phủ Dầy. Nếu bác nào nói khéo quen biết tí là đc vào tận cung cấm khấn vái đặt lễ, có 1 cái bà trông rất oách ngồi trong đó coi, và bán bật lửa đỏ may mắn. Miệng bà ấy nói tuỳ tâm nhưng đưa 50k bà ấy quăc mắt bảo tối thiểu phải 100k. Cái gì cũng kinh doanh hết.

Chả thế mà các đại gia giờ thi nhau xây chùa buôn thần bán thánh chứ cứ bảo công đức gì gì đâu. Lãi lắm luôn.

Cá nhân em đi Chùa NN nhiều giờ e chả rải tiền lẻ như xưa nữa. Em mua lễ đơn giản, và cũng có công đức chung. Phật tại tâm thôi. Mẹ em đi chùa lễ thì khiếp lắm tiền lẻ với lại lễ lạt bạt ngàn cụ cứ quan niệm tiền xuất phật biết nên phải mâm cao cỗ đầy, ban nào cũng giọt dầu. Hxhx
    • Thành viên webtretho
    • 7 năm
    • 621 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Ah, lại còn chuyện nhà sư đi du lịch với gái thì em chả lạ. Bạn em đi du lịch tour NN trong đoàn có 1 lão sư hổ mang đưa 1 em gái đi cặp kè, hôn hít tít mù, ai trong đoàn cũng tức mắt những lão chả ngại tí nào. Hồi trc có vụ sư nào bên tháilan còn thuê cả máy bay cá nhân, dùng túi LV, đeo kính hàng hiệu, mặc cà sa để đi lại đấy ah.
    Sư thật hay sư giả thời nay đều smart phone, ipad, với 4 bánh xịn đét bét là camry cưỡi hết, du lich NN như đi chợ.
    Thôi thì ai cũng quan niệm thằng nào làm thì dòng họ nó sẽ bị quả báo, bla bla .. Nhưng chả biết thế nào. Thôi các bác cứ văn minh đi chùa ko rải tiền, ko đốt vàng mã đi.

Dân Việt Nam! Còn bao kẻ nghèo cần giúp đỡ mà chùa tính xây cái cổng 11 tỷ cũng phát ngôn đc.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,655 Bài viết

• 80,751 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đi chùa thường chọn 1 tờ 50 k bỏ vào thùng nhang đèn, hết.
    Cái bọn cướp đc mới mâm cao cỗ đầy mong muốn đi chùa xong cướp đc nhiều hơn
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    • Thành viên webtretho
    • 7 năm
    • 621 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

@tai ương: bạn nói như ấy. Tự dưng vơ đũa cả nắm cái gì mà bọn mâm cao cỗ đầy muốn cướp đc nhiều hơn. Công đức 50k thì ko cầu cái gì chắc, đứng trc ban thờ mà xin cho con cướp đc nhiều ah. Đấy là tín ngưỡng nhà ngta. Họ có ăn nên làm ra mới có tiền mà săm lễ vật cung tiến. Suy nghĩ trẻ ranh ko vượt qua ngọn cỏ, chả trách mà tai ương kéo tới.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 380 Bài viết

• 1,326 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trizzie Xem bài viết
    Ah, lại còn chuyện nhà sư đi du lịch với gái thì em chả lạ. Bạn em đi du lịch tour NN trong đoàn có 1 lão sư hổ mang đưa 1 em gái đi cặp kè, hôn hít tít mù, ai trong đoàn cũng tức mắt những lão chả ngại tí nào. Hồi trc có vụ sư nào bên tháilan còn thuê cả máy bay cá nhân, dùng túi LV, đeo kính hàng hiệu, mặc cà sa để đi lại đấy ah.
    Sư thật hay sư giả thời nay đều smart phone, ipad, với 4 bánh xịn đét bét là camry cưỡi hết, du lich NN như đi chợ.
    Thôi thì ai cũng quan niệm thằng nào làm thì dòng họ nó sẽ bị quả báo, bla bla .. Nhưng chả biết thế nào. Thôi các bác cứ văn minh đi chùa ko rải tiền, ko đốt vàng mã đi.

Dân Việt Nam! Còn bao kẻ nghèo cần giúp đỡ mà chùa tính xây cái cổng 11 tỷ cũng phát ngôn đc.
    Riêng tôi tin tưởng 100% Ông sư trụ trì này là người tu hành chân chính!

Bằng chứng: Nếu ông ấy là sư mọt chùa thì với tư cách là trụ trì của cái cổng chùa 11 tỉ ông ấy chỉ véo 1 phần là cả họ ăn chơi, việc gì ông ấy phải làm part time kiểm toán cho bọn Ngân hàng nông nghiệp nghèo đói Mỹ Đức.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2