TIN TÀI TRỢ.

Trắng trợn bắt cóc cán bộ ngân hàng ngay trong trụ sở

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.43K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,407 Bài viết

• 3,357 Được cảm ơn

Trắng trợn bắt cóc cán bộ ngân hàng ngay trong trụ sở

Cập nhật lúc 29/04/2012 10:00:19 AM (GMT+7)
    - Đang trong giờ làm việc, một cán bộ ngân hàng ở huyện Bố Trạch, Quảng Bình bị một đối tượng cho vạy nặng lãi dẫn theo nhóm côn đồ mang theo hung khí xông thẳng vào trụ sở giao dịch của ngân hàng, ngang nhiên đánh đập, khống chế bắt làm “con tin” rồi tiếp tục tra tấn, dọa giết…

Đang nằm điều trị tại Bệnh viện Đa khoa Bố Trạch, chưa hết bàng hoàng sau sự việc bị nhóm côn đồ bắt cóc, đánh đập, anh Phan Quang Lam, (SN 1983, là cán bộ Phòng giao dịch ngân hàng Nông nghiệp Thanh Khê xã Thanh Trạch, huyện Bố Trạch) kể:
    Do hơn 1 năm nay, anh có vay ông Việt 800 triệu với lãi suất 2%/ngày. Tháng trước đến hạn phải trả hết tiền gốc nhưng anh chưa có trả. Chiều ngày 25/4, khi anh đang ngồi làm việc tại cơ quan thì ông Việt xông vào to tiếng đòi nợ.

Anh đã nhẹ nhàng xin ông Việt cho khất nợ vì chưa có tiền trả. Ngay sau đó, ông Việt nhảy vào đấm đá anh Lam túi bụi và dùng hai ly uống nước ném vào người khiến anh Lam bị thương. Sự việc chỉ tạm dừng lại khi có mọi người trong cơ quan anh Lam nhảy vào can ngăn.
    Chưa thỏa cơn giận dữ, ông Việt liền gọi điện thoại cho người khác bảo họ cầm theo hung khí đến đến “xử” anh Lam. Một lúc sau, con trai ông Việt kéo thêm một nhóm người trên tay cầm theo roi điện, hung khí khác lao đến rồi xông vào đánh đập, dí roi điện khiến anh Lam bị ngất xỉu.

Sau đó, anh Lam bị người của ông Việt bắt đưa lên ô tô và chở về nhà làm con tin. Tại nhà ông Việt, anh Lam bị họ dùng dây thừng trói tay chân lại và thay nhau đánh đập.

Lam kể: “Bọn chúng đã dùng tuýp nước đánh khắp người, rồi lấy một cục sắt đánh vào đầu tôi. Cha con họ đập nát điện thoại của tôi, sau đó lấy điện thoại của ông Việt bấm số và yêu cầu tôi gọi cho cha mẹ và vợ đến để giải quyết nếu không sẽ bị giết”.

Ngồi bên cạnh con trai, ông Phan Văn Tạo chưa hết sợ hãi kể: “Cứ một lúc là ông Việt lại điện thoại nói nếu người nhà không đến sẽ chặt tay thằng Lam, sang đến ngày mai sẽ chặt chân. Sợ chúng giết mất con trai, tôi đã chạy đến nhà ông Việt. Khi đến, họ định đánh tôi luôn, nhưng tôi đã van xin nên họ tha cho. Sau đó, họ dẫn tôi vào nhà trong, khóa cổng, khóa cửa và tuyên bố nếu không viết giấy bán nhà trả nợ thì sẽ giết cả hai cha con tôi”.

20120429100955_1

Chị gái anh Lam là Phạm Thị Minh Thảo biết tin em trai bị bắt cóc, đánh đập đã cùng chồng gọi Công an đồn Thanh Hà đến nhà ông Việt để tìm hiểu vụ việc. Tại đó, họ còn thấy em trai mình tiếp tục bị đánh.

Thương em, chị Thảo đã van xin người nhà ông Việt thì chị cũng bị họ xông vào cầm tóc đánh. Thấy vợ bị đánh, anh Thắng nhảy vào cứu vợ thì chùm chìa khóa xe máy bị rơi. Ngay lập tức chiếc xe máy của vợ chồng anh Thắng đã bị người nhà ông Việt xiết nợ.

Trước sự việc con trai bị bắt cóc, đánh đập, dọa giết, gia đình anh Lam đã báo với trực ban Công an huyện Bố Trạch. Tuy nhiên, các vụ giải cứu của lực lượng Công an huyện Bố Trạch sau đó đều không thành.

Chỉ đến khi công an tỉnh Quảng Bình vào cuộc thì nạn nhân Lam mới được giải cứu trong sự chống chế quyết liệt của nhóm bắt cóc con tin. Sau đó anh Lam được đưa đến bệnh viện Đa khoa huyện Quảng Trạch điều trị trong tình trạng bị đa chấn thương.
    Trao đổi với Trưởng phòng giao dịch ngân hàng Nông nghiệp Thanh Khê, ông Hà Văn Mẫu cho biết, đúng là có chuyện ông Việt cùng một nhóm người khác đã khống chế anh Lam từ phòng làm việc rồi đưa lên xe ô tô đưa đi.

Trao đổi với Trưởng Công an huyện Bố Trạch, Đại tá Trần Văn Tùng xác nhận sự việc anh Phan Quang Lam, cán bộ ngân hàng Nông nghiệp ở Thanh Trạch bị chủ nợ là ông Việt bắt giữ, đánh đập để đòi nợ.

“Nhận được tin báo, ngay trong ngày 25/4, chúng tôi đã triển khai lực lượng đến làm việc với ông Việt và yêu cầu thả người. Sau đó, anh Lam được đưa đến bệnh viện Đa khoa Bố Trạch điều trị. Hiện vụ việc vẫn đang được cơ quan điều tra tích cực làm rõ”, ông Tùng nói.
    Nhóm PV

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,777 Bài viết

• 31,278 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vay 800 tr với 2%/ngày thì đúng là cho vay quá nặng lãi kiểu xã hội đen rồi (tức là phải trả 16tr tiền lãi/ngày). Anh này dám đụng vào thì phải lường trước hậu quả này chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 390 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

không dám phê phán gì những người cho vay nặng lãi cả.theo tui thấy tư duy của họ có vấn đề [các bác đừng ném đá nhá].cho vay cũng là hình thức kinh doanh.mình cho vay mà người ta không trả thì sót của cái đó thông cảm.nếu để người ta sống để còn làm việc kiếm tiền trả nợ.giả dụ người ta chay ì không chịu trả thì đeo bám cũng còn vớt vát được chút ít. Nếu xử người ta thì vừa mất của vừa phạm tội.chắc những người cho vay nặng lãi giàu có máu mặt không sợ phạm pháp
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,126 Bài viết

• 2,973 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamloyal Xem bài viết
    không dám phê phán gì những người cho vay nặng lãi cả.theo tui thấy tư duy của họ có vấn đề [các bác đừng ném đá nhá].cho vay cũng là hình thức kinh doanh.mình cho vay mà người ta không trả thì sót của cái đó thông cảm.nếu để người ta sống để còn làm việc kiếm tiền trả nợ.giả dụ người ta chay ì không chịu trả thì đeo bám cũng còn vớt vát được chút ít. Nếu xử người ta thì vừa mất của vừa phạm tội.chắc những người cho vay nặng lãi giàu có máu mặt không sợ phạm pháp

Xin bác, đây là '' cho vay nặng lãi '', chứ cứ để nó vay rồi cho nó từ từ trả nợ thì có mà húp cám. Đây là bài học thôi. Dám làm thì dám chịu. Chỉ là người cho vay nóng tính quá, ai lại đến cơ quan nhà nước cho to chuyện.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 693 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Nếu ra tòa thì người cho vay nặng lãi cũng phạm tội.Đã vậy còn đánh người gây thương tích thì đi tù là điều khó
    tránh khỏi.
    • 591 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

vụ này lằng nhằng lắm à nha
    SGKCp7
    • 1,407 Bài viết

• 3,357 Được cảm ơn

Vay NH thì khó khăn, khiến người cần tiền nhiều khi phải vay nặng lãi. Anh này làm NH mà không hiểu sao vay dại dột quá. Vay nặng lãi ở ngòai nếu vay thì chỉ vay nóng vài ngày và đã có cách trả nợ chắc chắn, thứ hai, không hiểu sao lãi cắt cổ - theo nghĩa đen- mà còn vay, vì đã vay lãi đến 2% ngày là chọn cái chết. Ở thời điểm ấy, ngoài HN cho vay chợ đen cũng chỉ 1tr/3 ngàn/ngày (3 phần ngàn/ngày) mà anh này vay 2% thì đúng là tự sát. Kì lạ không thể hiểu nổi, nhất là với một cán bộ NH. Chắc hẳn có ẩn dấu đằng sau là những quan hệ khác thường nào đó. Bên cho vay thì hành xử cũng lạ, ko cầm cái gì đảm bảo và chỉ dùng một ngón võ là vũ lưc, tức là cũng ngu (?), cũng chọn con đường tự sát (?).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 526 Bài viết

• 1,105 Được cảm ơn

Có mà vay bằng niềm tin. Ku này chắc chơi cờ bạc, cá độ bị thua bắt viết giấy vay nợ rồi. Chứ có mà thần kinh đi cho vay 800tr mà ko có thế chấp j! Chúng nó chẳng cho ai vay cái j ko đâu, thế chấp tài sản hết. Ko trả nó nhẹ nhàng xiết nợ, ko p ầm ĩ lên đâu. Nhà ku này chắc chắn p trả rỗi chỉ là trả ít hay nhiều thôi
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ, đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,333 Bài viết

• 4,690 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố cái Ly Xem bài viết
    Vay NH thì khó khăn, khiến người cần tiền nhiều khi phải vay nặng lãi. Anh này làm NH mà không hiểu sao vay dại dột quá. Vay nặng lãi ở ngòai nếu vay thì chỉ vay nóng vài ngày và đã có cách trả nợ chắc chắn, thứ hai, không hiểu sao lãi cắt cổ - theo nghĩa đen- mà còn vay, vì đã vay lãi đến 2% ngày là chọn cái chết. Ở thời điểm ấy, ngoài HN cho vay chợ đen cũng chỉ 1tr/3 ngàn/ngày (3 phần ngàn/ngày) mà anh này vay 2% thì đúng là tự sát. Kì lạ không thể hiểu nổi, nhất là với một cán bộ NH. Chắc hẳn có ẩn dấu đằng sau là những quan hệ khác thường nào đó. Bên cho vay thì hành xử cũng lạ, ko cầm cái gì đảm bảo và chỉ dùng một ngón võ là vũ lưc, tức là cũng ngu (?), cũng chọn con đường tự sát (?).
    Dạ, nhiều khi vay cũng không cần có gì đảm bảo đâu ạ vì có thể biết mặt, biết thân thế nhà cửa của người xin vay, thấy có khả năng trả được là cho vay thôi bác ạ. Họ sẽ không cho vay trừ khi biết thằng đó trên răng dưới ... chả có gì. Tuy nhiên cũng có trường hợp ngoại lệ như hàng xóm nhà em giờ đang phải đi trả nợ 4tỉ hộ ông anh vợ... ông anh vợ giờ không có khả năng thanh toán mà vợ chồng cô em gái (tức hàng xóm nhà em) làm ăn phát đạt quá, không trả thì nó sẽ phá tung nhà hàng lên... cho mày tùy chọn. Nói chung là biết dây phải XHĐ loại khủng nên giờ họ chấp nhận trả để được yên thân đấy ạ. Nhiều nhà con cái nợ XHĐ không trả được, nó truy ra tận nhà bố mẹ bắt bố mẹ trả thay con cái, không có tiền thì bán nhà để trả, kinh khủng lắm.
    Nếu có điều gì vĩnh cửu được thì em ơi đó là…tình yêu chúng ta!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 390 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Trước sự việc con trai bị bắt cóc, đánh đập, dọa giết, gia đình anh Lam đã báo với trực ban Công an huyện Bố Trạch. Tuy nhiên, các vụ giải cứu của lực lượng Công an huyện Bố Trạch sau đó đều không thành.
    công an huyện mà cũng bất lực ko giải cứu duoc con tin, đúng chả coi ai ra gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,109 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

Ui! Mỗi nhà mỗi cảnh thôi ah!
    Trách thì trách người đi vay nặng lãi í. Bít ko trả nổi mà còn vay khác nào tự sát. Mà người đó chết 1 mình đã đành, đàng này kéo theo cả cha mẹ anh chị em vô tội vào. Nhà em cũng có ông anh ... ko bít nói sao. Vừa thương vừa giận vừa bực. Chỉ khổ ba má già rồi mà cứ phải nôm nốp lo sợ cho ổng. Khuyên giải bao nhiêu cũng... nước đổ lá khoai. hic
    • 252 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Liệu nhà báo có viết nhầm không nhỉ, nhà em anh chị kinh doanh phải đi vay nóng và cho vay nóng cũng thường xuyên nhưng ls thường là 2k-5k/1 triệu/1 ngày, đắt thì 8k, cũng có chỗ 10k nhưng hiếm lắm, làm gì đến đc 20k/ngày, có lẽ nhà báo thừa 1 số 0 ở 20k
    • 1,407 Bài viết

• 3,357 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ZetaZon Xem bài viết
    CA ở đây quá yếu thế trước XH đen. Bắt người, đánh người phạm pháp công khai, chống lại cả CA đến giải cứu, đánh đập nạn nhân trước mặt người thân ngay cả khi có CA đến giải cứu, XH đen ngang ngược đến thế, mà CA cứ như là "xin các anh thả em nó ra"?
    Đúng ra, không chỉ giải cứu nạn nhân mà CA còn phải tóm hết cả mấy thằng bắt người, đánh người về đồn.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,333 Bài viết

• 4,690 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ZetaZon Xem bài viết
    Ở Hà nội nhé, ngay trung tâm thành phố, ông bạn chồng mình gọi công an phường đến khi cửa hàng kinh doanh bị XHĐ phá đám. Các anh công an cũng đến ngay vì là chỗ thân quen mà nhưng khi gặp mặt XHĐ thì các anh ý chuồn luôn vì sợ quá. Cuối cùng, để đối phó với đám XHĐ ấy, bạn chồng mình phải nhờ đàn anh là XHĐ khủng hơn, cầm súng đến dí vào mồm bọn kia mới xong nợ đấy ạ. Tóm lại là dùng bạo lực để đè bẹp bạo lực thôi, thân mình thì tự phải lo chứ mong gì ở cửa quan. Được vạ thì má cũng sưng.
    Nếu có điều gì vĩnh cửu được thì em ơi đó là…tình yêu chúng ta!!!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 568 Bài viết

• 533 Được cảm ơn

Đối diện nhà e là nhà trưởng CA phường đây. Hễ có đánh nhau, chém nhau, chửi bới, đập phá, cướp giật gì thì ổng chỉ đứng trên lầu nhìn xuống chứ không bao giờ xuống can thiệp. Còn cấp dưới hả? Đợi ngta đánh xong rồi mới xuống hiện trường. Có lần ông kia dân HP, trc cũng từng làm CA, vác mã tấu chém ông nọ. May mà né kịp nên thoát chứ CA với dân phòng đứng nây đó 1 đống mà chả dám nhúc nhích gì. Đến hồi đưa về phường cứ 1 mực bảo là k có mã tấu, các chú CA chắc cũng hãi nên chả dám làm gì trong khi đứng ngay đấy thấy tận mắt, cho về luôn.
    • Thành viên webtretho
    • 10 năm
    • 3,400 Bài viết

• 9,630 Được cảm ơn

mình biết nhiều bạn làm cán bộ ngân hàng, các loại ngân hàng luôn, chủ yếu là làm tín dụng, các bạn ấy đứng ra vay nóng tùm lum bên ngoài giùm vài khách ruột để đáo nợ ngân hàng. Lãi suất cao lắm, cao hơn cả vay nóng xã hội đen, rồi các bạn í ăn chênh lệch lãi suất. bạn cán bộ này có khi dính vào vay phải XHĐ rồi lại gặp rủi ro của người được bạn ấy cho vay nên chưa trả được.
    Nói thiệt có tiền cho bạn vay: 1 là mất bạn, 2 là mất tiền, còn mình được nhiều bài học xương máu mất cả bạn lẫn tiền, chán lắm. Tuy nhiên k ủng hộ hình thức cho vay nặng lãi, dưới góc độ đạo đức thì hơi bị thất đức, lãi cao quá khác nào bóp cổ người ta.
    #HOADONKHONGHA