Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Trang Hạ: Tết là dịp để đàn ông Việt thể hiện sự vô tâm

• 24.4K Lượt chia sẻ
  • 62.2K Lượt đọc
  • 135 Trả lời

• Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 97 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thế tự hào để làm gì? Tự hào suông không mang lại hạnh phúc cho phụ nữ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 97 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi fanxa Xem bài viết
    Ngày tết tui chả phân bì khi phải nấu nướng, rửa bát cả ngày. Cả năm về quê chồng làm nghĩa vụ được mấy ngày đâu, cố lên rồi cũng qua, có bà vợ đảm đang khéo léo ông nào chẳng tự hào. Tui làm gì biết sửa điện, sửa ống nước, trèo máng xối, cọ toa lét, rửa máy lạnh...thế thì tui chợ búa, cơm nước là phải rồi he..he.
    Còn Tết mệt nhưng vui, là dịp để sum vầy, đoàn tụ, mấy đứa con lập gia đình. làm việc khắp nơi cả năm có khi mới tụ họp đầy đủ, mấy đứa nhỏ được gặp đông chị em họ, tới về cứ khóc không chịu về.
    Túm váy lại là Tết mệt nhưng vui nên tôi mong sẽ không bỏ tết cổ truyền đâu.
    Hỏi bạn thế tự hào suông có mang lại hạnh phúc cho người phụ nữ không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,282 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kysuu2009 Xem bài viết
    Ahihi...

Tết năm nay mình cũng nhận bao nhiêu gạch đá về chuyện đẻ đái. Mình có 1 gái 8 tuổi đáng yêu rồi (may quá là gái chứ không phải trai) và không muốn sinh nữa.

Sáng mùng 1 Tết về quê ăn Tết với bố mẹ chồng, vừa thò mặt vào cửa gặp ngay bà thông gia của mẹ chồng đang ngồi chơi, bà ý cho ngay một tràng hơn cả giám đốc giao nhiệm vụ: Năm nay là phải đẻ đi nhé (con trai bà lấy chị gái chồng mình sinh 3 con). Mình bực lắm nhưng vẫn cười, còn mặt bà ý như đâm lê vì mình chỉ chào rồi lượn.

Mùng 3 Tết, 2 mẹ con đang ăn sáng thì mẹ chồng đứng xỉa xỉa tay: Làm thế nào thì làm, từ giờ đến cuối năm là phải đẻ đứa nữa, bố mày (bố chồng) là bực lắm rồi đấy. Bố mày bảo chỉ thích nhàn thân, ăn cho đẫy mồm không đẻ đi!!! (Ahihi... may mà mình không phải sống nhờ ông bà với con trai ông bà đấy nhé). Bố chồng phụ họa: Đẻ lấy ít nhất 2 đứa nữa cho tao. Con H (con mình) đưa về đây tao nuôi.

Mình lại im. Hô hô... sao ông bà không bảo con giai yêu quý của ông bà là phải chịu khó chăm vợ chăm con, chịu khó kiếm thêm tiền bla.. bla cho vợ con nó sướng đi. Mình thì chửa đẻ nhàn lắm ý, nhưng đẻ xong rồi nuôi dạy một đứa con là cả bao nhiêu vấn đề. Mà mình cũng không thích trẻ con, con mình đẻ ra thì yêu lắm nhưng trẻ con nhà khác thì chả thích cưng nựng tí nào.
    Những người thích đẻ là vì:
    - Có điều kiện: gồm cà tiền và sự giúp đỡ chăm sóc từ các bên gia đình (một cách vui vẻ) hoặc có một ông chồng tuyệt vời (hỗ trợ vợ một cách tốt nhất để cùng chăm sóc con, lại kiếm ra tiền hoặc gia đình sẵn có tiền).
    - Con cái dễ nuôi

Nhất là có con mà không phải mang bầu, không phải chăm, thậm chí con rơi rớt có người nuôi cho thì sướng quá chứ còn gì tội gì mà không làm phụ nữ có con các ông nhỉ?
    cVJSp7
    • 7,374 Bài viết

• 37,274 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuoi_27 Xem bài viết
    Những người thích đẻ là vì:
    - Có điều kiện: gồm cà tiền và sự giúp đỡ chăm sóc từ các bên gia đình (một cách vui vẻ) hoặc có một ông chồng tuyệt vời (hỗ trợ vợ một cách tốt nhất để cùng chăm sóc con, lại kiếm ra tiền hoặc gia đình sẵn có tiền).
    - Con cái dễ nuôi

Nhất là có con mà không phải mang bầu, không phải chăm, thậm chí con rơi rớt có người nuôi cho thì sướng quá chứ còn gì tội gì mà không làm phụ nữ có con các ông nhỉ?
    Cũng không hẳn là như vậy đâu chị chuottui à.
    VN mình nhiều phụ nữ suy nghĩ ngộ lắm. Như con cháu em kể trên, nghèo rớt mồng tơi, lấy chồng cũng nghèo rớt mà cứ thích đẻ. Với những người này giống như đẻ đứa con cho giống phụ nữ là thành công trong cuộc sống ấy. Thê nên mới có nhiều người phụ nữ bất hạnh trong hôn nhân nhưng cứ câu cửa miệng là "chồng k có nhưng phải có đứa con"

Bữa tết em gặp nhỏ kia tuổi em, cũng lấy chồng khi xong đại học, ở vài năm suýt li dị, xong cũng có đứa con. Gặp em nó nói "mày làm gì làm, chồng éo cần nhưng có đứa con là được"
    Em ngạc nhiên vặc lại nó "sao phải có đứa con. Có phải ai cũng thích có con đâu"
    - Ơ mày k thích trẻ con à
    - Không. Phiền muốn chết thích gì
    - Con mày mày cũng k thích à?
    - Không
    - Thế sau này cô đơn à?
    - Có phải ai cũng thích làm bà rồi con cháu nó đến chúc tết sum vầy đâu? Mày thích thì mày cứ hưởng cho riêng mày, đừng kêu gọi hay áp đặt cho tao. Tao k thích mấy cảnh đó. Phiền muốn chết

Xong nó im luôn

Nên em thấy phụ nữ thích đẻ nhiều lắm, từ đứa nghèo tới đứa giàu, từ hạnh phúc tới bất hạnh, chứ k phải mỗi mấy ng sung sướng đâu chị
    Mà em đang nghĩ họ đẻ do họ iu thích con nít, hay là do đẻ cho giống với phần đông trong thế giới này, cho khỏi bị lạc lõng?

Thấy tội những đứa con bị đẻ ra. Thiếu thốn từ tình cảm tới vật chất. Mang tội với con chứ hay ho gì. Nhưng xã hội nó vậy, chịu thôi

P/S: Nếu có kiếp sau em vẫn thích làm nữ thôi. Là phụ nữ thật thích. Sung sướng đủ đường. Em k thích làm đàn ông đâu. Nhiều gánh nặng, trách nhiệm lắm. Bê trễ cái là bị chửi như thú. Bị hấp diêm cũng k ai quan tâm.
    Làm phụ nữ được cưng, được chiều, có ấm ức là khóc, làm nũng... đủ cả
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,282 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Binbinphan Xem bài viết
    Cũng không hẳn là như vậy đâu chị chuottui à.
    VN mình nhiều phụ nữ suy nghĩ ngộ lắm. Như con cháu em kể trên, nghèo rớt mồng tơi, lấy chồng cũng nghèo rớt mà cứ thích đẻ. Với những người này giống như đẻ đứa con cho giống phụ nữ là thành công trong cuộc sống ấy. Thê nên mới có nhiều người phụ nữ bất hạnh trong hôn nhân nhưng cứ câu cửa miệng là "chồng k có nhưng phải có đứa con"

Bữa tết em gặp nhỏ kia tuổi em, cũng lấy chồng khi xong đại học, ở vài năm suýt li dị, xong cũng có đứa con. Gặp em nó nói "mày làm gì làm, chồng éo cần nhưng có đứa con là được"
    Em ngạc nhiên vặc lại nó "sao phải có đứa con. Có phải ai cũng thích có con đâu"
    - Ơ mày k thích trẻ con à
    - Không. Phiền muốn chết thích gì
    - Con mày mày cũng k thích à?
    - Không
    - Thế sau này cô đơn à?
    - Có phải ai cũng thích làm bà rồi con cháu nó đến chúc tết sum vầy đâu? Mày thích thì mày cứ hưởng cho riêng mày, đừng kêu gọi hay áp đặt cho tao. Tao k thích mấy cảnh đó. Phiền muốn chết

Xong nó im luôn

Nên em thấy phụ nữ thích đẻ nhiều lắm, từ đứa nghèo tới đứa giàu, từ hạnh phúc tới bất hạnh, chứ k phải mỗi mấy ng sung sướng đâu chị
    Mà em đang nghĩ họ đẻ do họ iu thích con nít, hay là do đẻ cho giống với phần đông trong thế giới này, cho khỏi bị lạc lõng?

Thấy tội những đứa con bị đẻ ra. Thiếu thốn từ tình cảm tới vật chất. Mang tội với con chứ hay ho gì. Nhưng xã hội nó vậy, chịu thôi

P/S: Nếu có kiếp sau em vẫn thích làm nữ thôi. Là phụ nữ thật thích. Sung sướng đủ đường. Em k thích làm đàn ông đâu. Nhiều gánh nặng, trách nhiệm lắm. Bê trễ cái là bị chửi như thú. Bị hấp diêm cũng k ai quan tâm.
    Làm phụ nữ được cưng, được chiều, có ấm ức là khóc, làm nũng... đủ cả
    Thế này là quan điểm khác mình nha. Mình đính chính lại mình đang nói phụ nữ tri thức thôi, chứ kiểu nghèo vẫn thích đẻ thì cũng có người thích thật (do ngu quá), có nhiều người do bị nhồi sọ, áp bức,...

Việc không cần chồng chỉ cần có con không liên quan đến việc có điều kiện hay không. Chồng không có nhưng mình và gia đình mình có điều kiện nuôi con tốt thì có sao đâu. Một cách lý tưởng thì một gia đình hạnh phúc có đủ cha mẹ yêu thương nhau. Nhưng ngoài đời ít có gia đình lý tưởng, cho nên một trong hai kiểu này kiểu nào cũng có thiệt:
    1. Bố mẹ bỏ nhau, mẹ nuôi con: đứa trẻ cũng bị tổn thương ít nhiều, hoặc cảm giác thiếu thốn sâu sắc vì đã từng có cả bố và mẹ
    2. Mẹ đơn thân nuôi con chưa từng có bố: con cũng thiếu thốn nhưng bù lại vì chưa gần bố bao giờ nên cũng không có cảm giác này một cách sâu sắc (trừ khi XH không đủ thoáng cứ cố táp vào đầu trẻ suy nghi là con hoang)

Hai trường hợp trên bên nào tốt hơn, nên nhớ rằng rất nhiều trường hợp số 1, khi li hôn bố mẹ còn mâu thuẫn, tranh giành đứa trẻ, như thế có phải khổ hơn cả trường hợp 2 không? Tất nhiên còn trường hợp 3 là vẫn có đủ bố mẹ nhưng không hạnh phúc suốt ngày cãi lộn đánh chửi nhau, con có hạnh phúc không?

Đàn ông bê trễ gì mà bị chửi như thú vậy??? Ghánh nặng gì vậy???
    cVJSp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 870 Bài viết

• 5,154 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giao phối, đẻ con là bản năng tự nhiên của con thú và con người, nhằm duy trì loài giống. Cho nên hầu hết đàn bà đều muốn có con.

Không có gì ngạc nhiên khi người đàn ông hay phụ nữ dù nghèo khổ không có điều kiện nuôi con mà vẫn đẻ. Những người không muốn đẻ con mới là phát triển ngược với tự nhiên.
    • 389 Bài viết

• 3,345 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaonguyen00 Xem bài viết
    Giao phối, đẻ con là bản năng tự nhiên của con thú và con người, nhằm duy trì loài giống. Cho nên hầu hết đàn bà đều muốn có con.

Không có gì ngạc nhiên khi người đàn ông hay phụ nữ dù nghèo khổ không có điều kiện nuôi con mà vẫn đẻ. Những người không muốn đẻ con mới là phát triển ngược với tự nhiên.
    Duy trì nòi giống là của động vật rồi bạn ạh, người là động vật cấp cao, không cần đẻ cũng đã hơn 7 tỉ dân không lo tuyệt chủng. Giống nòi kiểu tốt như Elon Musk, Stephen Hawking hay Roger Federer thì cần lưu giữ cho thế giới còn lại là lựa chọn cá nhân hết.

Theo mình nghèo, ngu mà còn ham đẻ chỉ tổ tăng gánh nặng cho xã hội.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Chuot_tui7
    • 3,924 Bài viết

• 17,901 Được cảm ơn

Nếu cứ sống theo bản năng mà không dùng lý trí thì nói làm gì nữa, đẻ cho hết trứng thì thôi.

Vậy ngày Tết đàn ông chè chén thì phụ nữ dắt nhau đi chơi, hoặc không thích làm cũng không thích đi chơi thì cứ việc nằm ườn ra. Chắc cũng không có gì ngạc nhiên. Bản năng mà. Hay lại lý sự thiên chức của phụ nữ là chăm lo cho gia đình?
    • 6,371 Bài viết

• 75,070 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hihi
    nếu nói chuyện bản năng thì, mình nói thật, hơi bị mất lòng tí nha, là thế giới động/thực vật nó cạnh tranh sinh tồn khiếp lắm; những con đực con cái mà ốm yếu, dặt dẹo, xấu xí, là bị loại trừ luôn ra khỏi đàn thậm chí tiêu diệt luôn (ví dụ nha, đàn con mới đẻ mà con nào yếu quá ko cạnh tranh với con khác để bú mẹ, thì chết luôn, chứ mẹ nó ko có đẩy các con khác ra để chăm thêm cho đứa con yếu ớt đâu). Trong đàn thì con đực ốm yếu là bị đuổi khỏi đàn luôn, ko có cơ hội giao phối đâu; và các con đực khỏe mạnh còn phải đánh nhau để giành quyền giao phối. Tất cả nhằm mục đích sinh ra thế hệ tiếp theo thật khỏe mạnh và tiến hóa, trội hơn thế hệ trước.

Loài người nhân đạo quá nên về khía cạnh nào đó thì gần như tiến hóa ngược. Nghĩa là sinh sản với tốc độ quá nhanh và quá nhiều mà ko hề có sự chọn lọc. Nghĩa là những cá thể mang gien xấu, bệnh tật, ốm đau, hoặc điều kiện ko thuận lợi, mà vẫn cứ đẻ và đẻ rất nhiều. Trái đất có thực sự cần đến 7 tỷ dân hay ko? Câu trả lời chắc chắn là không Càng đông dân thì càng tiến gần đến mốc diệt vong mà thôi.

Vì thế nếu viện khía cạnh tiến hóa để biện minh cho việc đẻ và đẻ thêm nữa thì mình thấy ko ổn. Cá nhân mình cũng phải sinh 1 con vì mình ko đủ mạnh để 1 mình chống mafia, tuy nhiên sau này nếu con gái mình ko thích đẻ thì mình cực kỳ vui và ủng hộ con ngay!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,371 Bài viết

• 75,070 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Binbinphan Xem bài viết
    Em đang xúi mẹ em nhận bé làm con nuôi. Em thích có em gái. Có thể nếu bé là em gái em, em sẽ cưng chiều. Em cũng muốn mẹ em lo học hành, bảo bọc bé thật tốt. Bố mẹ em nay thương một đứa bé cũng đã khác xưa, không như ngày xưa đối với tụi em nữa, cũng ôm ấp, yêu chiều đủ cả. Nhưng có lẽ một ngày gần đây, em sẽ nói với mẹ một chút về chuyện ngày bé của em, để mẹ luôn để bé trong tầm mắt, để k có những điều đáng tiếc xảy ra

Nhưng nói thật, với đứa bé này nếu tương lai bé ngoan, biết điều, nếu em giàu, việc em làm là cho bé môi trường học hành tốt nhất, đưa bé đi năm châu bốn bể (nếu giàu hihi), còn để nói yêu thương một đứa trẻ em vẫn k có cảm xúc. Bữa mẹ em cố dúi bé cho em, nó cứ bám bám em, em quát nó mấy câu, mẹ em hết hồn, mẹ bé nghe tự ái ôm con đi mấy bữa. Mới đưa bé về lại nhà bố mẹ em hôm kia =.=

Em phải xúi cho xong vụ nhận con nuôi mới được. Có em gái để cưng chiều thật tốt
    Cho chị can em nha. Thật tình đó.
    Em đừng đặt gánh nặng ko đáng có lên vai bố mẹ em.
    Con ai để cho người nấy nuôi đi. Yêu quý thì giúp đỡ đôi chút, thế là được rồi. Vì ko ai có thể có 2 ông bố, 2 bà mẹ. Muôn đời mẹ nó vẫn kiểm soát được nó và bố mẹ nuôi ko là cái đinh. Nếu em bé mồ côi thì lại đi 1 nhẽ khác.
    C cũng có con gái >4t đây và vì thế chị hiểu rõ lý do bm em ko nên nhận con nuôi.
    Nói ít mong em hiểu nhiều
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,374 Bài viết

• 37,274 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple Xem bài viết
    Cho chị can em nha. Thật tình đó.
    Em đừng đặt gánh nặng ko đáng có lên vai bố mẹ em.
    Con ai để cho người nấy nuôi đi. Yêu quý thì giúp đỡ đôi chút, thế là được rồi. Vì ko ai có thể có 2 ông bố, 2 bà mẹ. Muôn đời mẹ nó vẫn kiểm soát được nó và bố mẹ nuôi ko là cái đinh. Nếu em bé mồ côi thì lại đi 1 nhẽ khác.
    C cũng có con gái >4t đây và vì thế chị hiểu rõ lý do bm em ko nên nhận con nuôi.
    Nói ít mong em hiểu nhiều
    À không phải đâu chị ơi. Mẹ em cũng muốn sinh thêm 1 bé từ lâu. Nhưng k sinh thêm được nữa. Giờ suốt ngày ông bà cứ quấn lấy bé. Bé ngoài mẹ ra cũng chỉ quấn ông bà em.

Vụ con nuôi thì em nghĩ hơi khác với người khác một tý, do xung quanh bạn bố mẹ em cũng vài người nhận con nuôi. Họ làm rất tốt.

Em k dám nói bố mẹ em có làm tốt hay không. Nhưng mẹ nó cũng sắp đi xa bỏ nó ở lại một mình rồi. Không bố mẹ em chăm cũng chả có ai chăm. Vì bên ngoại nó không đủ điều kiện. Ngoài bố mẹ em ra em nhìn k ai có thể cho bé điều kiện tốt hơn

Với tài chính bố mẹ em, tuy k giàu nhưng nuôi thêm 1 đứa trẻ tử tế không phải việc khó. Không cho học được trường tốt nhất, nhưng ít ra cũng có thể chi ít tiền cho trường công ổn. Đại học hay cao đẳng sau này thì cứ tùy sức mà lên
    Không là gánh nặng đâu chị. Nếu chị nói về kinh tế

Còn vấn đề không thuong con nuôi bằng con đẻ lại càng không phải lo. Vì nhà em lớn nhất cũng 91, 92 rồi. Nhà em trai hay gái đều có gen thương người cơ nhỡ. Bé nó ơ với bố mẹ em không cần phải tủi thân vì chỉ có bé là bé nhất. Không ai bắt nạt, tị nạnh

Điều em lo nhất là cho bé một tuổi thơ không bị lặp lại như em, tránh được những kẻ xấu mà bé k có khả năng phòng vệ. Điều này em chỉ có thể nhờ anh trai và mẹ em. Anh trai em đã nhờ qua. Chỉ còn mẹ.
    Đạo đức của anh trai, mẹ em và bố em thì em chưa bao giờ nghi ngờ. Bố em có thể không biết cách thương con. K biết cách thương vợ. Tật xấu nhiều như lá mùa thu, nhưng đạo đức về tính chung thủy, rồi đối với cháu con thì không phải lo nghĩ gì

Nhìn đi nhìn lại để bé cho người khác mà mình không biết đảm bảo hay không, thì chi hơn tin vào những người mình biết rõ và để bé cho những người đó.
    Không là gánh nặng đâu chị. Ông bà mong còn được
    • 3,924 Bài viết

• 17,901 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sweetapple Xem bài viết
    Vì thế nếu viện khía cạnh tiến hóa để biện minh cho việc đẻ và đẻ thêm nữa thì mình thấy ko ổn. Cá nhân mình cũng phải sinh 1 con vì mình ko đủ mạnh để 1 mình chống mafia, tuy nhiên sau này nếu con gái mình ko thích đẻ thì mình cực kỳ vui và ủng hộ con ngay!
    Em cũng không bao giờ nghĩ sinh con là để duy trì nòi giống. Con mình tất nhiên là máu mủ của mình, nhưng sinh con ra rồi thì con là một cá thể độc lập. Mình chết đi là hết, thành cát bụi đúng nghĩa, không cần thờ cúng.

Em rất ủng hộ sự tiến bộ của khoa học trong việc sàng lọc thai nhi. Em mong đến lúc, khi thai nhi chỉ một vài tuần tuổi đã có thể phát hiện ra tất cả các bệnh và dị tật để sớm có biện pháp can thiệp và cha mẹ có quyết định đúng đắn. Nhiều khi thấy các trường hợp sinh ra bệnh tật, thần kinh không bình thường thật đáng thương, là nỗi đau và gánh nặng cho bản thân họ, gia đình và xã hội. Thà rằng...

Bản thân mình thấp lùn một tí mà đã thấy thiệt thòi kinh lên được.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,371 Bài viết

• 75,070 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Binbinphan: vấn đề ko phải ở vật chất mà là ở khoảng cách thế hệ và trách nhiệm làm cha làm mẹ nó rất khác với việc tình nguyện nhận chăm sóc 1 em bé chỉ vì thương em bé đó có hoàn cảnh ko may mắn.
    Việc mẹ đẻ của bé, người banh da xẻ thịt sinh em bé đó ra, mà còn sẵn sàng phó mặc bé cho BM em nuôi, c thấy thật kỳ và thấp thoáng sau đó là sự tính toán, ích kỷ và ỷ lại. Nhất là khi nhìn vào điều kiện hiện có của bm em, so với gia đình cô kia.
    Chị ko đặt lòng tin tuyệt đối vào con người vì chứng kiến quá nhiều cái đáng sợ. Nếu là c thì c vẫn nhận chăm sóc bé nhưng ko cần phải hợp pháp hóa thành con nuôi gì gì sất. Cái giấy tờ khai sinh ghi là con nuôi con đẻ đó nó chả có ý nghĩa gì mấy. Bm em thương bé thì cứ vô tư mà chăm, có ai bắt buộc phải là bố mẹ nuôi mới có quyền chăm bé đâu. Đầy đủ mọi quyền hạn từ xin đi học, đóng học phí, đến ký giấy mổ ở bv.
    Như mẹ chị từng nuôi 6 đứa cháu và thậm chí chăm hơn con đẻ, mua đất, mua xe, nuôi ăn học, xin việc, đứng ra tổ chức cưới hỏi v.v... nhưng may quá ko nhận đứa nào làm con nuôi hết; >40 năm sau tự nhận là rất sáng suốt vì đã làm như vậy.
    Nhưng thôi, mỗi cây mỗi hoa, c cũng chỉ nói vậy thôi còn quyền quyết định là của gia đình em mà
    • 3,924 Bài viết

• 17,901 Được cảm ơn

Lan man một tí, ngày Tết nhiều cái là do tự mình làm khổ mình:

- Bố mẹ chồng mình ở quê, tuyền là gói bánh chưng buổi tối. Cơm nước no say xong tập hợp đội hình. Mà làm rầm rập như đánh trận ý. Năm đầu tiên làm dâu, mình ngạc nhiên khi có mỗi bố chồng và ông anh rể chồng biết gói bánh chưng thành thạo (gói khuôn chứ không phải gói vo). Mà bố chồng kiêm chỉ huy rồi nên ông là cứ đứng lên ngồi xuống liên tục. Mình thấy buồn cười quá xắn quần ngồi xuống gói một lèo gần hai chục chiếc (cả nhà tròn mắt). Mà gói dễ ẹc à.

Gói xong thì gần 11h đêm, xong lọ mọ xếp nồi, gác củi, đun ở một góc sân, mưa phùn gió bấc lạnh tê. Chồng minh ôm cái chăn gật gù xó bếp trông bánh. Hôm sau bơ phờ vì muỗi đốt và mất ngủ.

Năm sau lại thế.

Năm sau nữa mình bảo, ngày xưa các cụ làm ruộng đến tận 30 Tết mới phải thức đêm luộc bánh. Giờ chả có việc gì, ngày chém gió quanh, sao không gói bánh buổi sáng, luộc ban ngày đến tối là vớt. Vừa sáng sủa, vừa tranh thủ làm được việc khác. Ơ hơ... thế là từ đó chuyển sang luộc ban ngày. Nhàn, tiện .

- Ngày 2 - 3 lượt làm cơm cúng. Cứ là cúng xong đậy lại, ăn đồ thừa bữa trước. Bữa sau lại cúng, xong lại đậy, lại ăn đồ thừa bữa trước. Thức ăn thừa ụ, đậy có cái lồng bàn kênh cả lên, nắng nôi ruồi muỗi ôi thiu mốc meo lên mà không được vứt đi.

Sau 3 năm như vậy, mình thỏ thẻ nói với bố mẹ chồng: Thức ăn bữa nào ăn bữa đấy, thừa dồn hêt vào tủ lạnh (đừng hòng bắt các cụ bỏ đi cái gì). Hóa vàng xong thì xào nấu hết lại, giò xào thì xào lại, gói lại. Các cụ nghe chắc ngứa tai lắm. Cụ bà nhìn khó chịu ra mặt. Cụ ông không thèm nói câu gì.

Nhưng mà sau 2 ngày, cụ ông thấy có lý. Mình thấy cụ ông chỉ đạo cụ bà bỏ đồ mới ra ăn, cất đồ thừa vào tủ lạnh.

Đấy, nhiều cái cứ theo truyền thống với nếp nhà thì khổ lắm. Nhưng mà không cách mạng được, đánh du kích thôi ạ. Cố gắng đến đời con mình thì tháo khoán cho chúng nó đỡ khổ.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 80 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dinhthuhienftbp Xem bài viết
    Hỏi bạn thế tự hào suông có mang lại hạnh phúc cho người phụ nữ không?
    Bạn hỏi thì mình trả lời rất chân thật nha. Ổng tự hào thì mình cũng hạnh phúc vì những cố gắng của mình ổng đã thấu hiểu và trân trọng. Quan trọng hơn, tự hào xong ông ấy lấy đó làm động lực để cật lực cày cuốc tiếp tục
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 80 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Tôi cho rằng mình cũng thuộc típ phụ nữ hiện đại, cũng ra đường kiếm tiền, cũng có vị trí trong công việc (dù là nho nhỏ), không phụ thuộc chồng về kinh tế cũng như tình cảm, vẫn tự do được làm, được đi nhưng nơi mình muốn. Thế nhưng, trong công việc cũng như trong gia đình tôi luôn nghĩ rằng dù hiện đại thì vẫn là phụ nữ, vì thế hãy luôn sử dụng những ưu thế của phụ nữ kiên quyết nhưng vẫn mềm mỏng, không được mạnh bạo, quyết liệt như các ông nhưng tỉ mỉ, cẩn thận, khả năng tổng hợp tốt.
    Mình nghĩ vợ chồng không nên rạch ròi quá, hãy nương theo khả năng của mỗi bên để tương hỗ lẫn nhau. Ví dụ đi chơi thì mình chuẩn bị đồ đạc này kia xong lên xe là ngủ tít, còn ổng thì căng mắt lái xe, tìm đường, lên kế hoạch đi đâu, điểm nào. Mình có tật hay quên đồ, hay làm rơi đồ, ổng không la (vì la xong cũng thế à) nên tự hiểu là người kiểm tra, nhắc chừng vợ.
    Tóm lại, mình nghĩ khó bắt các ông í làm theo ý mình, làm theo chỉ đạo của mình (các ông ấy rất ghét điều đó đấy ạ). Bù lại, mình hãy tìm ra các thế mạnh của chồng và khai thác triệt để. Có khi các bà vợ còn lời hơn chứ chả phải lỗ, phải thiệt thòi gì đâu.
    Chúc các cô, các mẹ vui, sớm lấy lại được cái eo bánh mì sau Tết nhé!
  • Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7