Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Trang Hạ: Tết là dịp để đàn ông Việt thể hiện sự vô tâm

• 24.4K Lượt chia sẻ
  • 62.2K Lượt đọc
  • 135 Trả lời

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,546 Bài viết

• 18,028 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi XiaoBru Xem bài viết
    học cao học ở nước ngoài về mà tư tưởng kiểu này có mà học ở trung quốc hay hàn quốc về, chứ xã hội tây âu thử hỏi vị trí của người phụ nữ như thế nào trong xã hội. Thiệt hết biết.

Nhưng đáng ngạc nhiên là có những bạn nữ với ava rất đẹp, facebook toàn hình chải chuốt đi bar đi gym (ko thấy đi làm nhé) vào tâng bốc bạn ấy và chửi các em gái khác vào ném đá, bảo là vì xấu nên mới ném đá bạn đực ấy

mình đọc mà rùng mình ớn lạnh với mấy tư tưởng kiểu vậy. ngoài ra các bạn mặt đẹp, cuộc sống đẳng cấp mà mở miệng ra toàn là chuyên môn phụ khoa "___" . kinh dị.

Phàm cái gì cực đoan quá cũng không tốt, như Trang Hạ, như bạn trai này, họ dường như lấy quan điểm cá nhân mà áp đặt người khác, nhưng lại quên rằng mỗi người đều value những thứ khác nhau, có người xem trọng sự nghiệp, có người xem trọng gia đình, có người lại xem trọng nhan sắc.. đâu ép người ta như mình được
    Hỏi wtt xem hà mít xi là ai... hahaha.... Chuối cả vườn đó chứ cao học cao hiếc gì. Cũng từng có tình yêu với 1 bạn xinh và bốc lửa ở wtt nè nhưbg sau khi quen bạn gái biết Mr Chuối í xong là bạn í chạy xa.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 160 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Ghét ả này, chả thèm đọc.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của lantuong09
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 2,681 Bài viết

• 15,016 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi breezy'sMom Xem bài viết
    Hỏi wtt xem hà mít xi là ai... hahaha.... Chuối cả vườn đó chứ cao học cao hiếc gì. Cũng từng có tình yêu với 1 bạn xinh và bốc lửa ở wtt nè nhưbg sau khi quen bạn gái biết Mr Chuối í xong là bạn í chạy xa.
    Ơ nếu là hà mít xi thì bạn ấy vẫn vào wtt đều ấy chứ. Điển hình là cái top giảng viên du học rồi mất hút với nhà noha
    Bạn ấy thì đúng là có thù với phụ nữ rồi
    comment by WTT mobile view
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,866 Bài viết

• 31,902 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ơ nếu là hà mít xi thì bạn ấy vẫn vào wtt đều ấy chứ. Điển hình là cái top giảng viên du học rồi mất hút với nhà noha
    Bạn ấy thì đúng là có thù với phụ nữ rồi
    Hồi xưa thấy hà mít xi return tới lần thứ ba mươi thì phải thì thấy lặn luôn. Hóa ra người về trong nick khác hử. Nick nào vậy bạn?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,014 Bài viết

• 1,114 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói cũng nhiều điểm đúng, nhưng nhiều chỗ vẫn mang nặng tính quy chụp. Oan cho những người đàn ông tốt như mình quá
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bài này mang tính chủ quan rất cao...cái nhìn về cuộc sống rất hẹp...tâm hồn của ng viết bài rất ít kỉ, tự cao tự đại.....không biết bà này sống vơí gia đình bả ntn nhỉ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chuẩn
    • 633 Bài viết

• 1,983 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Về cơ bản mình thấy TH nói đúng. Nhà mình thì 2 vợ chồng cùng đi làm, thu nhập ngang nhau, thế nhưng việc nhà gần như vợ làm tất. Ông xã mình được cái không uống được nên không bê tha rượu chè nhưng ham vui, chả thiếu mặt cuộc nào dù chỉ để chém gió với bạn bè. Nhiều lúc ức chế vô cùng. Đi làm về đã mệt, nhà cửa việc gì cũng đến tay.
    • 10 năm
    • 2,681 Bài viết

• 15,016 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Hồi xưa thấy hà mít xi return tới lần thứ ba mươi thì phải thì thấy lặn luôn. Hóa ra người về trong nick khác hử. Nick nào vậy bạn?
    Đây nè chị

webtretho.com/forum/f26/giang-vien-di-du-hoc-roi-mat-hut-2096955/index12.html

Cái nick mở miệng ra là kêu các chị bần nông đủ kiểu ấy. Tiên sư bố nhà nó, tiền thuế đưa cho nó đi học để nó kêu các chị là bần nông. Giờ thằng nhãi ấy về đây làm giảng viên mà coi cái fb của nó toàn chuyên môn phụ khoa, tôi sợ cho cái danh giảng viên luôn.

Sau topic này có loạt topic khác với nick vuva,... nhiều quá nhớ ko hết, được lập với mục đích đi rảo rảo các topic chửi các mẹ wtt. Vãi với thằng đàn ông mặc váy như nó
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

cái này cũng đúng chứ ko phải ko đúng, nếu ở quê thì các mẹ sẽ thấy rõ hơn, cứ nhắc đến tết nhiều mẹ sợ là vì lí do đấy, bao nhiêu việc cũng đến tay, các ông có làm thì may chăng là phụ giúp lúc nấu,, còn ăn xong thì kệ đấy, vợ lên mà dọn hết nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,014 Bài viết

• 1,114 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthilethuy Xem bài viết
    Bài này mang tính chủ quan rất cao...cái nhìn về cuộc sống rất hẹp...tâm hồn của ng viết bài rất ít kỉ, tự cao tự đại.....không biết bà này sống vơí gia đình bả ntn nhỉ?
    Giá mà trời ban thêm cho Trang Hạ ít nhan sắc thì cái nhìn nó đã đỡ bi quan hơn
    • 7,551 Bài viết

• 20,459 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    đầu óc mợ này lúc nào cũng chỉ quanh quẫn với cái bếp với đàn ông thôi nhỉ.
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

điều này liệu có đùng không. mình thấy tết ai cũng như ai cả mà
    • 10 năm
    • 2,681 Bài viết

• 15,016 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 77665508 Xem bài viết
    Giá mà trời ban thêm cho Trang Hạ ít nhan sắc thì cái nhìn nó đã đỡ bi quan hơn
    Tui thấy mấy cô hoạt động bên ngoài giỏi đều ít nhan sắc, nhưng bù lại họ rất thông minh sắc sảo.
    Người có cái này mất cái kia là lẽ thường. Ông trời không cho ai tất cả.
    Chỉ tiếc xã hội bi giờ xem trọng bề ngoài quá, thậm chí còn cao hơn những giá trị khác, trong khi ở xã hội phát triển họ lại xem trọng vẻ đẹp của trí tuệ hoen là hình thức. (Cứ so sánh số người quan tâm huê hậu ở vn và các nc phát triển thì biết).
    Đồng ý phụ nữ phải đẹp, nhưng không phải vẻ đẹp rỗng tuếch, trăm em như 1 như mấy em gái trên fb bây giờ, suốt ngày up ảnh gym, bia rượu, chơi bời... tôi vẫn thấy vợ anh Mark fb đẹp, nhìn rất thông minh, sáng, trong khi có vài người vn cứ chê bà ấy xấu, may nên vớ dc ông chồng giàu .. ack ack
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,866 Bài viết

• 31,902 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Sau topic này có loạt topic khác với nick vuva,... nhiều quá nhớ ko hết, được lập với mục đích đi rảo rảo các topic chửi các mẹ wtt. Vãi với thằng đàn ông mặc váy như nó
    Trời ơi, biết nó khùng còn cãi nhau với nó chi vậy. Cả cái wtt này né nó ra mà bạn dính vô chi. Có vẻ cách đây mấy năm nói chuyện còn có tí lí lẽ, giờ thì cùn quá rồi.
    • 10 năm
    • 2,681 Bài viết

• 15,016 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caccaccac Xem bài viết
    Về cơ bản mình thấy TH nói đúng. Nhà mình thì 2 vợ chồng cùng đi làm, thu nhập ngang nhau, thế nhưng việc nhà gần như vợ làm tất. Ông xã mình được cái không uống được nên không bê tha rượu chè nhưng ham vui, chả thiếu mặt cuộc nào dù chỉ để chém gió với bạn bè. Nhiều lúc ức chế vô cùng. Đi làm về đã mệt, nhà cửa việc gì cũng đến tay.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy phụ nữ Việt rất để ý và quan tâm đến đánh giá của người khác dành cho họ (và họ cũng góp phần không ít vào việc đánh giá người khác theo thành kiến mà xh đã "tiêm" vào não họ), nói chung là một cái vòng lẩn quẩn.
    Đàn ông thì do bị ảnh hưởng xh phong kiến, suy nghĩ nho giáo nặng quá nên bây giờ đàn ông vẫn có vị trí ưu tiên và được xh (trong đó có phụ nữ) dành cho họ khá nhiều đặc quyền.
    Mình thì có suy nghĩ đàn ông đàn bà trong gia đình thì phải giúp đỡ, hỗ trợ nhau. Ai giỏi phần nào thì làm phần ấy, những việc cơ bản mà ai cũng làm được thì nên chia sẻ.
    Chính vì suy nghĩ này mà mình cũng gây với ông anh ruột vài lần
    Kiểu trong bàn tiệc gia đình, đàn ông đàn bà ngồi chung thì kiểu gì cũng mặc nhiên đàn bà phải đi múc đồ ăn, coi thức ăn nào hết bổ sung... Mình thấy vụ này vô lý quá vậy là lên tiếng, vậy là ổng cho mình mất gốc hí hí...mình cũng kệ Mình không quan tâm đến việc thiên hạ sẽ đánh giá sao về mình ở khía cạnh này.
    Về nhà chồng, mẹ chồng chủ yếu nấu ăn cho, mẹ kiểu tình cảm thích quan tâm nhưng lại cầu kỳ trong chế biến mình không theo nổi nên chỉ phụ phụ tí thôi. Ăn xong là mình và anh xã đảm nhận phần rửa, lau dọn.
    Một mình mình làm thì mất hết thời gian của mình nên mình kêu anh xã phụ, xã phụ ngay, ngày nào cũng như ngày nào, ăn xong là ảnh rửa chén.
    Mình cũng không có ý định luyện hay rèn chồng gì cả, đơn giản là mình thấy cần được giúp nên lên tiếng (nếu không một mình mình làm, ngày nào cũng như ngày nấy, xì-trét rồi quạu còn khổ hơn)
    Cháu mình, trai gái có đủ, mình về là dạy tụi nó tư tưởng của mình ngay, hô hào cùng cô/dì út dọn dẹp, làm đủ thứ vặt vãnh bất kể trai gái.
    Nhìn chung, mình thấy thế hệ lớn, trưởng thành thì coi ra rất khó thay đổi (kể cả nam nữ, người nào coi trọng suy nghĩ phong kiến, để ý đánh giá của xh và bị nó chi phối rồi thì cho dù có đọc 100 bài của chị TH họ cũng không thay đổi nổi đâu)
    Nhưng con cái, cháu... những thế hệ sau này hoàn toàn có thể thay đổi nếu chính chúng ta giáo dục cho nó hệ tư tưởng mới.
    • 1 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thân mến gửi chị Trang Hạ

Hai hôm nay, Facebook xôn xao về Ghi chú của chị “Tết là dịp để đàn ông Việt vô tâm nhất trong năm!”. Ban đầu tôi cũng chả đọc/quan tâm, vì nghĩ cũng giống mấy câu nói gây sốc của chị trước đây, rằng : “Đàn ông về nhà chỉ ăn - tắm - ngủ khác gì con lợn”, “Chồng có là con chó, con lợn đâu mà phải giữ chân”, thậm chí nặng nề hơn “Phải khích tướng, con lợn mới chịu thay đổi!”, rằng “'Ngoài chén rượu, đàn ông chẳng có gì hơn” hay “Đàn ông ngụy biện, dùng những luận điệu lố lăng để che đi sự lười biếng, trốn việc nhà", thậm chí “Thà chồng ngoại tình còn hơn chơi gái” (???)... Trong khi thiên hạ nghĩ rằng chị phát ngôn thế chỉ để câu views bán sách, tôi chỉ nghĩ những phát ngôn ấy xuất phát từ một người đàn bà độc thân/đơn thân, hay đã ly dị chồng, hay tệ hơn, từ một người có vấn đề về sức khỏe tâm thần, vì một lý do nào đó...

Tôi thì chỉ nhớ mang máng ngày xưa chị có viết truyện ngắn cho Hoa Học Trò, rồi đi Đài Loan, dịch sách ngôn tình và đam mê xe máy cào cào, chơi boxing... Nói như thế để mà biết là tôi chả có ấn tượng gì xấu hay tốt về chị, nhưng khi vài phụ nữ mà tôi biết like rồi share, viết comments về cái Ghi chú nói trên của chị thì tôi cũng thử ghé xem nội dung nó như thế nào mà gây ra những tranh luận nảy lửa trong những ngày Tết đến Xuân về này vậy. Cũng phải nói luôn, khác với rất nhiều nam giới (và có cả không ít phụ nữ Việt Nam) đang có những lời lẽ cực đoan với chị trên các trang mạng, tôi không có ý định công kích phụ nữ nói chung và chị nói riêng, từ phong cách sống, vấn đề gia đình/giới tính hay những thứ không liên quan, nhưng có rất nhiều điều chị nói ra không ổn.

Thứ nhất, chị nói đến “Đàn ông Việt”, nghĩa là toàn bộ đàn ông Việt Nam nói chung, rằng họ “chỉ biết uống bia rượu”, “trút gánh nặng lên vai phụ nữ”, “họ quá rảnh rang”, “họ vô tâm”, “lôi một đống bạn bè về nhà”... Đó là sự đánh đồng một cách thậm xưng/đáng hổ thẹn, vì tôi và ít nhất mấy anh em đồng nghiệp trong cơ quan thôi cũng không được cái hân hạnh để chị “gom” vào cái “mớ” gọi là “đàn ông Việt” đề mà dè bỉu ấy...

Và nếu nói rộng hơn, chị đang xúc phạm đến cả những người đàn ông mà chị (đã từng) yêu thương, hay cả ông Tổng Biên tập/Chủ tịch ở cơ quan báo chí/Hội Nhà văn nào đó mà chị đang làm việc...

Còn nếu không phải, có lẽ chị đã “hận” đàn ông quá mất rồi... Hay chị chỉ gặp, quen biết và sống trong môi trường với những người đàn ông như vậy (?) - dù tôi hồ nghi rằng, với một người đi nhiều - trải nghiệm nhiều thì điều đó là mâu thuẫn ? Nhưng kể cả như thế đi chăng nữa, chị hãy tin rằng có nhiều người đàn ông Việt còn hơn mấy thằng da trắng mắt xanh nhưng hàng ngày vẫn ngửa tay xin trợ cấp thất nghiệp hay lang thang móc túi ở những “thiên đường” mà tôi đã từng đi qua...

Thứ hai, mấy món ăn cổ truyền trong dịp tết mà chị nêu ra để kể lể cho cái nỗi khổ của phụ nữ Việt Nam, tôi nghĩ là quá nhỏ nhặt. Chả như ngày xưa, thời tôi còn nhỏ, bố mẹ tôi hay bố mẹ chị cũng phải tự cung tự cấp, con gà cũng phải nuôi, tự tay cắt tiết, làm lông, làm lòng... Còn bây giờ mọi thứ đã phục vụ các chị sẵn sàng 360 ngày trong năm, kể cả gà cúng, giò chả, xôi gấc hay bánh chưng Tết... Còn nếu các chị cho rằng đi mua cho đủ một mâm ngũ quả, nấu một nồi măng, xào một đĩa thịt bò hay làm hơn chục cái nem... là quá khó nhọc, căng thẳng thì các chị nên trách... mẹ đẻ mình không dạy cho mình làm những món ăn như thế, trong cái dịp mà ngoài đường đa số các nhà hàng đều đóng cửa...

Hầu hết (tôi dùng từ hầu hết) đàn ông chúng tôi không kéo bạn bè về nhà ăn nhậu, nôn mửa và bắt các chị phải phục vụ, thế nên nếu có trông mong vào tài nấu nướng trong vài ba ngày Tết từ các chị để làm vui lòng bố mẹ hai bên, ông bà vợ chồng con cái xum vầy bên mâm cơm Giao thừa hay trưa mồng Một, điều đó chẳng phải là mong muốn để các chị thể hiện vai trò phụ nữ của mình hay sao ? Hay các chị định “đổi mới”, mời ông bà chồng con ra ăn KFC hay Lotteria vào dịp đó chăng ???

Hầu hết (tôi lại dùng từ hầu hết) đàn ông chúng tôi, một năm thì có 52 tuần x 5 ngày nghĩ cách kiếm tiền để cuộc sống gia đình ngày càng tốt đẹp hơn, ăn ngon hơn, nhà cửa mới hơn, con cái được học hành tử tế hơn, rồi mua đồ dùng, mỹ phẩm, váy áo... cho vợ/người yêu để ngày càng trẻ ra (dù tuổi thì vẫn cứ già đi)... Nhưng hình như chẳng mấy ai chúng tôi lên FB, để mà gào lên là tại sao trong lúc mình bận rộn với công việc thì vợ/người yêu còn nghĩ xem hôm nay nên mặc bộ đồ gì, đi đôi giày gì hay mất thời gian vô bổ tung hô nhau trong những group kín của các chị ? Tại sao chúng tôi không kể lể trong năm qua đã làm những việc gì hay kêu gọi “sự ghi nhận”, “sự quan tâm, chia sẻ” hay lên án “sự vô cảm” của các chị ? Nói thẳng, chúng tôi không muốn và cũng không nên nhảy vào bếp, chiên chiên rán rán xào xào mấy món ăn mà các chị vẫn hay làm, chỉ để các chị cảm thấy hài lòng vì chồng/người yêu mình “chia sẻ công việc” với mình được !!! Còn nếu là sự tự nguyện, tôi nghĩ đó là điều tốt/nên khuyến khích, nhưng các chị đừng nghĩ đó là “nghĩa vụ” để mà chì chiết, so đo hay đòi sự công bằng trong công việc bếp núc mà các chị vẫn làm và nên làm hàng ngày để duy trì cái tổ ấm của chính gia đình mình.

Đến ngày Tết, người Việt mình chẳng mong gì hơn cả nhà xum vầy bên mâm cơm tất niên hay đầu năm, còn nếu mâm cơm đó mà các chị coi là gánh nặng, các chị nên nghĩ xem liệu mình có thể bỏ nghi lễ cúng ông bà tổ tiên, rồi xách ba lô lên mà đi du lịch được không ? Tôi không dám cam đoan, nhưng chắc rằng không dưới 98% những người đang like/ủng hộ status của chị, nếu trả lời thật lòng thì họ sẽ nói là KHÔNG !!! Nếu thế, thì những gì thuộc về thiên chức của người phụ nữ, các chị nên giữ gìn, vì nếu sống như kiểu phương Tây thì đến khi các chị 70 tuổi, con cái cũng sẽ tống các chị vào nhà dưỡng lão. Chúng nó thực dụng lắm, 18 tuổi là tự do, làm cả ăn tất và cũng chả cần coi trọng điều gì ngoài bản thân/vợ con chúng nó... Phải chăng đó là điều mà các chị mong muốn ?

Thứ ba, chị có tìm ra được giải pháp “Cách giúp bạn có thể thoát được điều đó: Hãy chuẩn bị đầy đủ nguyên liệu của một nồi lẩu đã được làm sạch (tất nhiên, là cả gia đình ngồi chuẩn bị). Cho vào tủ lạnh, ăn 3 ngày Tết, thì bất cứ lúc nào cũng là một nồi lẩu trịnh trọng dọn ra cho mọi người cùng ăn”. Ô hay, lẩu hình như có nguồn gốc từ bên nhà anh Tập, mà đã có chị nào (ngay cả chị) đã “dám” áp dụng thử cho mâm cơm ngày tết (chưa nói mâm cỗ cúng Giao thừa/mồng Một) hay chưa mà chị đăng đàn khuyên một nửa dân số Việt Nam làm cái điều BS đó ???

Còn dưới đây, thay cho lời kết, là lời của Facebooker Tuấn Trọc, tôi đọc được khi tôi đang viết Notes này...

“Cô Trang Hạ!

Anh đã nhắm mắt, lên tiếng bênh cô khi cô ví đàn ông Việt Nam như con lợn, chỉ biết ăn, đi ị và làm tình.
    Lần này thì anh không bênh cô nữa.

Anh muốn cô biết điều này: Đàn ông, Tây lông hay là Việt Nam thì đều có bản năng chăm nuôi con và bảo vệ gia đình. Anh đây, 1 năm 365 ngày quần quật, không khi nào hết lo lắng cơm áo gạo thóc. Đến giờ này, thú thật với cô là nhìn thấy phố xá tấp nập sắm Tết, ruột gan anh nóng bầm vì còn phải lo bao nhiêu điều..

Nói ra là để cô biết, đàn ông chúng anh không có kẻ nào vô tâm, trừ những thằng thiểu năng và biến thái. Uh! Có thể chúng anh ham vui một tí, chè chén một tí, nhưng phía sau những cốc bia, những lời chúc tụng, cô nên hiểu là tóc trên đầu chúng anh bạc sớm hơn, mặt nhăn nhúm hơn cũng vì gia đình.

Anh kịch liệt phản đối kiểu Tết nhất lo dọn mâm cỗ đuề huề. Tết là dịp để tao ngộ, để gặp gỡ và vui chơi. Vì thế, nếu ở xứ cô mà còn phải dọn cỗ bàn linh đình để cô và những người đàn bà lắm lời bạn cô phải rên rĩ do phải nấu nướng, phải rửa chén bát, thì đó không phải lỗi của những thằng đàn ông chúng anh. Đó là lỗi của hủ tục. Là nhà văn, cô nên lên tiếng để thay đổi nó đi, còn than nỗi gì!

Đàn ông xây nhà. Đàn bà xây tổ! Ông cha các cụ dạy rồi! 365 ngày mới đến 3 ngày Tết. Còn lại 362 ngày, bên cạnh sự vun vén chăm lo của đàn bà, đàn ông chúng anh cũng phải bạc mặt để kày kuốc.

Chỉ vì phải rửa bát 3 ngày Tết, mà nguyên nhân cũng không phải lỗi do đàn ông gây ra, mà cô và các mụ đàn bà lắm lời của cô đã rên rỉ, thì chính cô và các mụ bạn cô mới là những MỤ ĐÀN BÀ ÍCH KỈ!

Ngoài việc lên báo phát ngôn chê bai đàn ông Việt Nam, anh thấy là Nhà Văn mà cô làm được việc gì cho nó tử tế!

Bố khỉ!”

Hà Nội, ngày cuối tháng Một
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 321 Bài viết

• 8,993 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gái Hạ lần này nói chuẩn đấy chứ. Về ăn uống bếp núc thì đến giờ vẫn bất công đã thay đổi đâu, Tết ở quê là epitome thôi chứ thực ra nó xuất hiện ở khắp nơi, kể cả trong các cặp gia đình trẻ thành thị.

Như tui đi ăn tiệc mấy chục năm nay điển hình quan sát toàn thế, nhà giàu hay ko cũng vầy, khách phụ nữ thì người khéo là phải biết đường đến sớm giúp gia chủ, các bác giai đến sớm lẫn muộn đều lên nhà ngồi uống trà khề khà bàn chiện quốc gia đại sự, các bác gái, phụ nữ trẻ cùng osin thì lúi cúi nấu nướng, sắp xếp rồi bưng bày. Ăn xong thì các bác giai chùi mép lại uống tiếp tuần trà khề khà bàn chiện đại sự quốc gia, các phụ nữ trẻ, bác gái và osin lại lúi cúi bê xuống dọn rửa. Phân công may ra chỉ đổi giữa pn cô này nấu thì cô kia rửa chớ chưa bao giờ đổi vai giữa nam và nữ. Kể cả huy động trẻ con cũng đa phần là trẻ em gái, bọn con trai may chăng chỉ làm việc đi gọi, sắp ghế và bê mâm.

Ngoài chiện bất công, tui cho nó còn sinh ra một thứ rất unhealthy và nguy hiểm, đấy là cái ấn tượng phân vai và phân cấp mà sau này sẽ ảnh hưởng quan điểm trong nhiều thứ khác nữa trong XH. Người phục vụ rõ ràng thường được cho là người thấp hơn người được phục vụ. Hơn nữa nếu có đàn ông giúp việc thì sao chỉ phân cho họ bê mâm, thứ mang cảm giác trang trọng, ko bao giờ phân nấu nướng hay dọn rửa, những công việc có cảm giác tủn mủn, lích kích, và quan trọng nhất "có vẻ bẩn tay". Tự dưng nó khắc sâu cái thành kiến phụ nữ ở vai dưới đi cùng nội trợ thì ắt tầm thường. Chính điều này còn ngăn cản các đàn ông khác, kể cả khi họ không lười và có biết tôn trọng phụ nữ, cũng ngại ngần giúp hơn. Mà nói cái này thì thấy pn kêu khổ nhưng khi kêu trẻ con giúp, họ cũng lại phân vai gái trai như thế, và thế là lại gieo cái mầm phân biệt ngay cho thế hệ tương lai.

Nói chung tui nghĩ chị Hạ nói cái này cũng góp phần cảnh tỉnh ít nhiều, nhưng muốn triệt để chắc phải 1, 2 thế hệ nữa, cụ tỷ quan trọng giờ các bà mẹ dần dạy cho con trai con gái trong nhà cùng làm việc nhà đều nhau và thôi cái kiểu "con gái phải con trai thì ..." đi, các ông bố giờ ko cải tạo đc hoàn toàn thì ít nhất cũng phải diễn vừa đủ để làm gương dạy con, may ra các đời sau chiện này mới thật thay đổi.

P.S.: Hê hê, thế ra cụ gì đó nhảy nhót f26 dạo gần đây là đồng chí Hamisi à. Cũng từng thoáng ngờ "hay biết đâu cụ Misi", bởi giọng bất mãn pn kiểu misogynist đến mức ấy trên đời này đâu được mấy ai, khó mà che giấu lắm. Kiểu, đã sh!t thì đậy đâu đột lốt cách nào cũng vẫn ra mùi thối ấy

Đâm thấy các mẹ hành xử chuẩn phết, thấy bóng phát là bỏ giọ luôn, ko nói năng lằng nhằng. May chăng gửi lại chút niềm thương cảm .
    Bảng thống kê các nhãn hàng Lô béo và sản phẩm thay thế:

https://docs.google.com/spreadsheets/d/1JtEr8M0G4wqJFMPMyqRTYVJUWYNPrUeRuAOHOPZLFBw/edit#gid=0
    • 633 Bài viết

• 1,983 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi aika Xem bài viết
    Mình thấy phụ nữ Việt rất để ý và quan tâm đến đánh giá của người khác dành cho họ (và họ cũng góp phần không ít vào việc đánh giá người khác theo thành kiến mà xh đã "tiêm" vào não họ), nói chung là một cái vòng lẩn quẩn.
    Đàn ông thì do bị ảnh hưởng xh phong kiến, suy nghĩ nho giáo nặng quá nên bây giờ đàn ông vẫn có vị trí ưu tiên và được xh (trong đó có phụ nữ) dành cho họ khá nhiều đặc quyền.
    Mình thì có suy nghĩ đàn ông đàn bà trong gia đình thì phải giúp đỡ, hỗ trợ nhau. Ai giỏi phần nào thì làm phần ấy, những việc cơ bản mà ai cũng làm được thì nên chia sẻ.
    Chính vì suy nghĩ này mà mình cũng gây với ông anh ruột vài lần
    Kiểu trong bàn tiệc gia đình, đàn ông đàn bà ngồi chung thì kiểu gì cũng mặc nhiên đàn bà phải đi múc đồ ăn, coi thức ăn nào hết bổ sung... Mình thấy vụ này vô lý quá vậy là lên tiếng, vậy là ổng cho mình mất gốc hí hí...mình cũng kệ Mình không quan tâm đến việc thiên hạ sẽ đánh giá sao về mình ở khía cạnh này.
    Về nhà chồng, mẹ chồng chủ yếu nấu ăn cho, mẹ kiểu tình cảm thích quan tâm nhưng lại cầu kỳ trong chế biến mình không theo nổi nên chỉ phụ phụ tí thôi. Ăn xong là mình và anh xã đảm nhận phần rửa, lau dọn.
    Một mình mình làm thì mất hết thời gian của mình nên mình kêu anh xã phụ, xã phụ ngay, ngày nào cũng như ngày nào, ăn xong là ảnh rửa chén.
    Mình cũng không có ý định luyện hay rèn chồng gì cả, đơn giản là mình thấy cần được giúp nên lên tiếng (nếu không một mình mình làm, ngày nào cũng như ngày nấy, xì-trét rồi quạu còn khổ hơn)
    Cháu mình, trai gái có đủ, mình về là dạy tụi nó tư tưởng của mình ngay, hô hào cùng cô/dì út dọn dẹp, làm đủ thứ vặt vãnh bất kể trai gái.
    Nhìn chung, mình thấy thế hệ lớn, trưởng thành thì coi ra rất khó thay đổi (kể cả nam nữ, người nào coi trọng suy nghĩ phong kiến, để ý đánh giá của xh và bị nó chi phối rồi thì cho dù có đọc 100 bài của chị TH họ cũng không thay đổi nổi đâu)
    Nhưng con cái, cháu... những thế hệ sau này hoàn toàn có thể thay đổi nếu chính chúng ta giáo dục cho nó hệ tư tưởng mới.
    Cái này chỉ áp dụng được với những gia đình mà chồng chịu nghe lời vợ thôi. Ở công ty mình thì các bà vợ luôn gặp tình huống đại khái thế này: vợ than mệt, chồng bảo mệt thì nghỉ, để mai làm. Tức là cuối cùng vẫn là vợ làm, chỉ là làm trước hay sau thôi
  • Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7