TIN TÀI TRỢ.

Trăm thứ bệnh 'đổ đầu' phụ nữ tuổi 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.3M Lượt đọc
  • 7.44K Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 125 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

@Summerivy, @H&T: Cảm ơn chia sẻ nha. Tôi thích mấy cái cây nhà bà HT quá, bà làm thế nào để trồng được lựu sai quả thế? Cây nhà tôi cao hơn đầu người mà chả có quả (trồng chậu size vừa thôi).
    Công nhận mấy case của H&T kể gớm thiệt chớ, bảo sao có người ốm nhiều khi người ta dấu không để ai biết.
    Còn có kiểu người ốm đang mệt mà người tới thăm ngồi dầm dề nửa tiếng 1 tiếng nói chuyện oang oang, đâu biết người ốm trân mình ra vì lịch sự, về khỏi cái là nằm bẹp cả ngày không dậy được vì mệt quá!
    @Kysuu: nguyên tắc chữa bệnh của hạt bưởi là vì nó có tính chất diệt khuẩn chống viêm nhẹ và độ nhầy cao, uống vào trước khi ăn tầm nửa tiếng 1 tiếng thì chất nhầy này bao bọc chỗ viêm trong ruột và bảo vệ khỏi bị viêm thêm khi ăn. Tuỳ vào độ nặng của chỗ viêm mà uống từ một vài tuần tới vài tháng vết viêm sẽ liền và khỏi. Mẹ tôi cũng bị đau dạ dày, chớm bị cái tôi ngâm hạt bưởi cho uống, khỏi luôn bao nhiêu năm nay k tái lại. Nhà ăn thì thôi rồi chả kiêng gì hết, ăn ớt, tỏi, hạt tiêu, chuối ngày nào cũng ăn...
    Bởi vậy bà có thể ăn thứ khác có độ nhầy cao và có pectin trước khi ăn cơm ví dụ như hạt sầu riêng luộc. Bà ăn phần thịt hột bỏ phần ngọn mầm đi vì k ngon cũng k nhớt như chỗ khác).
    Hạt cam thì độ nhầy thấp, tôi nghĩ ko có tác dụng đâu
    (Ví dụ món táo dại mà ở trang trước mà chị Gấu khoe hoa, cây đó hái quả già về làm jelly uống hoặc ăn chắc cũng đỡ đau dạ dày vì nó rất nhiều pectin, táo dại chưa bị lai tạo nó có nhiều chất bổ hơn táo mua chợ, ví dụ nếu Gấu muốn trẻ lâu hãy xơi táo dại axit cabolic giúp tim bà trẻ 17 tuổi).

Muốn khế ngọt bà bón thêm ít kali hoặc ngâm ủ ít vỏ chuối, chôn quả chuối gốc rau lang vào gốc, bón tý vôi ngọt ngay, đào bỏ cây đi phí thế.
    Khế nhà tôi khi nào thiếu phân cái cũng bị nhạt đi, mình trồng chậu mà.
    Let it be
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,804 Bài viết

• 17,468 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @saomaitim: mấy cây khế toàn là ông chồng tôi mua về trồng và tự nhổ đi lúc tôi vắng nhà. Nếu không tôi đã ngăn lại rồi.

Tôi sẽ thử mấy tip bà chỉ. Nói thật là tôi bận lu bu lắm nên mấy thứ ngâm ngâm ủ ủ là tôi ngại, cuống rau với vỏ hoa quả toàn quẳng luôn vào gốc. Thế là tôi chỉ bón rác hữu cơ cho mấy cây xa xa góc sân thôi, còn mấy cây trên sân thượng tôi chỉ tưới nước, bón phân (mua túi viên về hòa nước) cho đỡ ruồi muỗi. Ngày thường tôi tưới 1 - 2 lần tùy thời tiết, chỉ cuối tuần mới rảnh chút để tỉa cành, nhặt cỏ thôi. Đợt này chết mất mấy cây hoa hồng mà không cách nào cứu được. Mỗi mấy cây ớt chẳng có nhu cầu ăn thì ra hết đợt này tới đợt khác, chín đỏ cây tôi phải hái đem cho.

Mà sao tôi không biết hạt sầu riêng ăn được nhỉ, vì nó tương tự mít mà. Từ trước giờ toàn vứt đi. Lúc nào tôi sẽ thử.

Tôi mà ốm chỉ cần được người nhà quan tâm thôi. Còn thật sự không thích ai tới nhà thăm hỏi, thân thiết thì alo hỏi thăm là được rồi. Tôi muốn gặp mọi người lúc vui vẻ, khỏe mạnh cơ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,713 Bài viết

• 67,971 Được cảm ơn

@saomaitim: lựu nhà tôi được trồng trong cái chậu đấy. Cây lựu này là mua về trồng được hơn 3 năm rồi đấy. Mà toàn chồng với bà nội chăm chứ tôi không biết trồng cây đâu. Chồng mình thích trong nhà có cây lựu và lu sen hoặc súng nên nhà mình lúc nào cũng có 2 thứ này.

Đây nè
    aJoy5tjWWaL91U8COtZZEwZIxO2-R4UFUUplPLgA74uCaNQir6r90ZECmkrg1R4bhPKQxjYdAA822TjLYgTstvKR6iOJ9ro

Thăm ốm à, nhà mình có người ốm là mình không cho ai tới thăm hết. Mình bảo cả ngày đi làm chiều về tranh thủ chăm lo vợ/chồng con đi, thăm nom làm gì xa xôi, nói là cùng thành phố chứ cũng cả tiếng đi về. Phiên phiến bớt đi cho dễ sống
    Nhận làm việc khó
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,713 Bài viết

• 67,971 Được cảm ơn

Rau vừa thu hoạch nè cả nhà. Nay đang mùa cua đồng nên sẽ có món canh cua đồng mồng tơi không sợ béo.
    _iwEkcUR-5Oh_mVwFUOqru0uM4icUGb0VUPLZkcdPmaAswjrMzD01YNFW4m51JB7Q2IGRYgJOF9Vw1aIv6T7s3gS8wZ_QQI

• H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,713 Bài viết

• 67,971 Được cảm ơn

Nông dân đây.
    Cuối tuần làm nông nha cả nhà. Tôi không biết trồng cây nhưng tôi siêng đi mua đất, phân bò và hạt giống lắm. Rồi luân chuyển các chậu từ chỗ râm mát ra chỗ nắng từ chỗ thấp lên chỗ cao, đem đất bạc màu từ trên tầng xuống đường để cho thu rác đi đổ dùm (mình cho tiền để họ đem đi đổ).
    Bà nội sẽ ủ hoai bã cà phê, hoa lá cây cỏ và phân bò khô cho hoai rồi tưới rau. Đất mỗi đợt trồng sẽ đem phơi cho tơi, trộn vôi xử lý nếu có nấm mốc hoặc phun cái nước vỏ cam ủ lần trước bạn nào bày đấy. Đất bạc màu thì sẽ đem xuống thuê người đổ đi.
    Làm nông nên tay sẽ to, chân sẽ bè, người đen nhẻm nha
    Ươm mầm khổ qua nè
    oww20lvr9OJxN4nCiZL0VvO6C9tx5tRwJoqLYTo6s2U_wmcWrQ2hD-hdYxZaP98T9Vx0GHgttINffHUjZPvqJRp94-1dgCc

Rau muống mới gieo
    KOLhWiBNMtYjJoxUpsUHIVFYyE_nxOtBaE_vBY6sk5N-xED0qvQMD9jUHzAnRtVfEqpjwu0oVf5AduYxbynpa-xVqbJ01A

Rau muống sắp thu hoạch
    hy6rYPn8JZl7xMPzFTJwUz-Nnt6o-epgOhKdoS8-EqkFq6hlRpeJKlaKHENmetsQBCLHhl8HHO0JcTIYzi87QHPoyz732Q

Mồng tơi mới gieo, che lại chứ sợ mèo lội vào đào đất
    pdtbRpg0vAzZzJ-qS1xECln8GAidlvy0YuvYFJjxEyeyUFyU--HNBuwm8vhyxTYao6m9_wg5VePG6K5mgZ40kp_ncWQYfA

Còn đây là khế và lựu nhìn thấy rõ quả nè. Phía này ngược sáng nên chụp được hình rất là khó
    APMhQhhnjOjpoV17yhN6t-5gG__Q4x-ouaoCpUlYfoQDZJjEqxFfN1XzOgmti0uv5zK6z7SR56Q4q9l0eBq7UZT8ATTNPw

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,783 Bài viết

• 10,967 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Người làm sao, của chiêm bao làm vậy là có thật các chị ah. Đây là mấy cây của em trồng trong chậu. Nó đang và chuẩn bị ra bông. Bên ngoài nó lùn xủn á. Mà đơm bông kute dễ sợ nè
    Ươm từ khi chúng nó còn là những cái hạt bé tí: dừa cạn, sâm Bố chính, é rừng. Xung quanh toàn là thuốc eyyy
    JxddMfLrLxdmalZiff57IwoqyBC0_MQY4lv5pHFxJeJgSjEjWkpbPzNKHdd-HsMBltG7QhvjVaIXFkV2vWZU7Kqcfdvqgw
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,222 Bài viết

• 6,110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có bà nào đã trông được cây dưa lưới giống nhật chưa, thấy mấy nhà hộ trồng được trên sân thượng mà mê quá.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,403 Bài viết

• 3,600 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi nhìn những cây bé xinh xinh yêu yêu như kia của H&T, và Koohii là con bé con là tôi thích lắm ấy. Sẽ luôn mồm xuýt xoa khen dễ thương cho mà coi.
    Mỗi tội con mẹ đoảng quá, giỏi ăn hơn là giỏi trồng nên chả mấy khi được thành quả như kia
    When people say " I love you", I usually say "I love you more", because life is a competition and I must win!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 529 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhieu_83 Xem bài viết
    có bà nào đã trông được cây dưa lưới giống nhật chưa, thấy mấy nhà hộ trồng được trên sân thượng mà mê quá.
    Tui có trồng dưa lưới ở ban công rồi đây. Nhưng dưa chỉ trồng được vào mùa nắng nhiều thôi. Tui mua dưa ở siêu thị về ăn rồi lấy hạt gieo thử xem sao. Gieo một mớ hạt thì tui chọn ra được 4 cây để trồng. Tui cứ tưới nước, ko bón phân gì hết mà cây cũng lớn nhanh lắm, ra hoa nhìn thích lắm, tui thu hoạch được trái đầu tiên cũng to như cỡ của siêu thị bán, còn 3 trái còn lại tới mùa mưa nên nước mưa đọng vô chỗ nứt của vỏ gây úng quả phải hái sớm bị còi cọc nhưng vẫn ngọt. Dưa tự trồng ăn thích lắm, rất dòn và ngọt.

Mùa nắng sau tui cũng trồng lại nhưng cứ ra hoa đậu quả thì chim chóc nó ăn sạch sẽ phải bỏ hết. Thế là dẹp luôn mơ ước ăn dưa tự trồng. Để tui tìm lại hình dưa nhà trồng khoe sau
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,634 Bài viết

• 23,472 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Đây, hình dưa trồng sân thượng nè, có điều là ba tui trồng chớ hổng phải tui, và hình cũng ba tui chụp, hổng phải tui nốt, tui chỉ khoe thôi 
    yiOiXclvim3xwkTSEDjeJPPHcBYEJLwp7vJkykANNCm7w3vXJoS6RSzzZXiJn3CS6xIpyMuCY1XkTeU6DUIk0rtObzbv

3hr4bpfjEttw-qAsYuT1CgvFACTJbaQfsMvvI-YgO9j3KNrP6OA5Q6ktbXebJpPWucDvHVTqJiXTaCctS4QTPQuypTxdeG8

Còn dưa này là gì tui hổng biết luôn, tui đoán dưa hấuK6NnPwrd4oGD82SPu2Op-yAIPNwttSA-XJ3A6ix12r-Rlr0MOVSb1sWSrWAquXr70lhzl7VchQLkQhlGl4DDWnneJxueQA

Sân thượng nhà ba tui giàu có lắm, đủ thứ rau luôn, má cắt đem biếu hàng xóm hoài 
    3LYrOdRkpzofS7fH7uooWWRh_AIDz3w8Zvy3vUdIo0J7_h3n5ND9rvvAmuGHhPLFZBFqwxOaAScvH116hc1_jnCvWdGrhA

iPNV0bvy4yBHh1nSIUTJX1yvtjKfXKxGXe0Xc5Zyp5FWd7rJFNVhTo_O7sGul5A1alBG0ET3ESVtFas5M8LXi-qWowfBuA

8XU-pdMiREpILFQyEUF9H7YzGe0mhO4oCo1Vug1UKL_5zKboSroIeNYr6_v1wKqiRYn0Fs2h6FsFFF-WdcLT51UngKOw

YdgICs7Vl7CBsWPOKtZkDcWcuiLoMIUB2vgyTPf5fX_NKkzNFqfE9y7nYiTJbvRN8q79JSgNLmeHErYDnPf6dUpea2KPpM0

zfqI02rAVGcNYLvv83bB9dEnMFz-eMVzguN2q4D3Yp_lX3K0iwPgi4i3dfGoph91U-0DwI-mt3vRzHS1znpNsgUKXD-7nhA

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 529 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhìn vườn cây của nhà bạn @harmonius đã quá, như nông trại thu nhỏ í. Còn mình là trồng chơi mà ăn thiệt, giờ nhìn lại hình còn thấy vui vui vì lần đầu cũng như lần cuối trồng được dưa. Khoe thành quả là 4 trái dưa 3 mẹ con nhà mình thay nhau tưới nước mỗi ngày.

U38aJs2-m8z2xr-2U1oTim-qHYXwmQpJj7wYjaIy__7rYAl7A7deNrQ5riae1ZRd_0g2qcDch5CbwDOmyl7IigTLnDFZlg

X1NbZc9e-uw5gIJ64qnJNej-owx-2CFG-rKtOcGj3yzU-Am8abdF0nv7mFlGOt1akEyKTsy0mp3fil5YZifWBSD-i7umtw

Trái này bé tẹo nhưng rất dòn và ngọt

ng6U6L0ZCoAYHoezTvdgqif7gonFAwRz1UXnEY4YUHCmp2ZKsHTZJWeQUiYfXEeIsW1q_8ywHXzrZgeCsTJ4QO_4W4RbUg
    • 2,222 Bài viết

• 6,110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi AiNhi Xem bài viết
    Tui có trồng dưa lưới ở ban công rồi đây. Nhưng dưa chỉ trồng được vào mùa nắng nhiều thôi. Tui mua dưa ở siêu thị về ăn rồi lấy hạt gieo thử xem sao. Gieo một mớ hạt thì tui chọn ra được 4 cây để trồng. Tui cứ tưới nước, ko bón phân gì hết mà cây cũng lớn nhanh lắm, ra hoa nhìn thích lắm, tui thu hoạch được trái đầu tiên cũng to như cỡ của siêu thị bán, còn 3 trái còn lại tới mùa mưa nên nước mưa đọng vô chỗ nứt của vỏ gây úng quả phải hái sớm bị còi cọc nhưng vẫn ngọt. Dưa tự trồng ăn thích lắm, rất dòn và ngọt.

Mùa nắng sau tui cũng trồng lại nhưng cứ ra hoa đậu quả thì chim chóc nó ăn sạch sẽ phải bỏ hết. Thế là dẹp luôn mơ ước ăn dưa tự trồng. Để tui tìm lại hình dưa nhà trồng khoe sau
    tôi mua cái túi hạt dưa trong siêu thị về trồng mà reo mãi nó ko lên mầm, bắt trước bà lấy thử hạt tươi reo xem có đc ko vậy
    • 19 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Tinh chất hoa hồng dior. Nhìn mê quá đi mất, có ai dùng qua cho em xin ít phản hồi với ạ. Chỉ được phép chọn một cho mục tiêu mềm mại như da em bé thì nên chọn chai nào ạ? Mn giúp em hai chai này khác nhau như thế nào với ạ.

8amTCf83xrdOUJMSYFFgHiAn2q0hqVhw0bNEavP0e8lxqKFS7_Yhwu9uqId2nckSPZjKMMQ5N5V3xS2IlgIfgejjoCC5Eg
    tTsElouZqfCw5uNa0dVY9J4bgYHWFE4qlY1mO1LGcIhrJfhex5kT247cLqPPbD65PXMsp8BvYG0I13IFbXa4pfKpkpiB

• 19 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

2 chai này ạ: la micro huile và la micro lotion.
    YVyPuEe0mLz19INn3nZetuJfmWrM8mT7csfrMn9zhuiADHMhqQPAsSWETdubBJRdKzpCKvzz34fXaNTQEEl-25P6uQ7yvQ0
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 493 Bài viết

• 1,608 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào cả nhà, lâu lắm rồi mới vào lại nhà mình, mọi người dạo này vẫn thể dục thể thao đều chứ hả? Tôi vẫn đi bơi đều, tuần bơi 2 - 3 buổi.
    Dạo này tôi còn đi bơi với chồng nữa vì ổng chơi cầu lông bị đau gối nên tôi nói đi bơi cho hết đau, cơ mà nhìn ổng bơi tôi thấy "ngứa mắt" lắm hehe, nhìn động tác cứ cứng kèo vì ổng không học bơi bài bản, xưa tự bơi ở quê thôi.
    Thấy mọi người up ảnh trồng cây, tôi up ảnh cây ở quê chồng tôi vậy chứ tôi không biết trồng trọt gì hết, chỉ biết hái ăn thôi
    XZasaGlca3fcU-71D-bpaqG6_D8Rjmyp0RgfeumvYk4s3IOeoB9Je2D5_PZlwNDF1iOwv-4-6HwnYMsObZQm7fn9IrqyMAr3gb9GPP5SrtZivl2jmH8upnr5YOpgyuZnALT0bgeisWqJ6hT1JS7hmDYvxpXfRtoyEZ0IJSb2QzlMkO5QjaZYYxe2EA
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,783 Bài viết

• 10,967 Được cảm ơn

Em cũng trồi lên tí. Em dạo này hơi ốm yếu tí. Làm xù đầu nhưng vẫn còn thgian đi bơi tuần vài buổi nếu k mưa hay lạnh quá. Hehe

Mấy hnay em di dời bớt đám cây cối. Mang 1 ít treo ở hành lang con hẻm trước nhà, 1 ít mang vào nhà trưng cho đẹp thay vì để ở sân thượng. Cái sân thượng giờ trở thành vườn ươm nhỏ nhỏ mất rồi mấy em cây ốm yếu thì đc ưu tiên lên sân thượng cho tiện tưới tắm, bón phân. Nhìn công trình lai động cả mấy tháng nay. Thích lắm các chị ơi hnay em rất vui vì vừa ghép xong 1 cây sứ, tiện tay chiết luôn mấy cành con. Chưa biết kết quả ra sao. Hy vọng đậu đc 1/2 số đó là ngon rồi. Lần gần nhất em chiết trụi cả cây mà thành công đc 1 cây con. Mang đi tặng cho đứa bạn. Nó thích lắm, đem trồng ngay trước cửa. Ra bông, trộm bưng mất.
    tặng cả nhà chậu bông sắp ra hoa: cây này ra nhiều hoa, nhưng nhanh tàn lắm. Thành ra em chủ yếu ngắm lá với nụ thôi
    a6NULtzW6eeUULMhEc8gRlg62RLsKXbKaXOnBl1OJF7eOIT4kc7jUmdruMxuoOCnQXWNjkhSn9MuF81xe9sK5vGQ__hoxqY
    • 3,804 Bài viết

• 17,468 Được cảm ơn

Em chào cả nhà.

Dạo này em bận quá nhưng vẫn cố gắng tập 3-4 buổi/tuần. Cuối tuần vừa đi họp lớp may quá vẫn mặc vừa áo dài trắng . Khoe xí tại bởi không mấy khi được yểu điệu.

IMG_20191110_141102.2_zpsg5ts0nwh

Em cúc họa mi đạo cụ, chụp cả ngày dưới nắng hanh bị héo rũ. Em tiếc quá mang về hồi sức thì hôm nay được như này.

rstwM4lN9uq73lISprVRF8r4OkaZDttD9J-X-xjlM0ZE9kQImeu_3iyJVNG7afTeQ63-VL0GWEndtjrsr3evPMfORd6q5A

P/S: Ảnh nét quá hahaha, biết vậy khỏi mất công che mặt.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,783 Bài viết

• 10,967 Được cảm ơn

@ chị Sửu: hình photobucket mờ căm chị ơi. Nhưng mờ vậy vẫn nhìn ra dáng slim mỏng manh sương khói.
    • 3,804 Bài viết

• 17,468 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KooHii Xem bài viết
    @ chị Sửu:dáng slim mỏng manh sương khói.
    Đòn giò thủ đó em ơi hehehe. Được cái có tập nên không bị ngấn mỡ.
    • 346 Bài viết

• 2,046 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    khoe cả nhà những dãy núi mình đã leo

Tà Năng - Phan Dũng

nFko8sZjbHp0CKqDrjiSEK8RKPkrhhIahOU613BOHoJRsvMQFmK9rMrXR28daAlVRY2d4pTcjU2c4ptda244JXgN9ZR-mArDvwaeV37WrquPxXLYpv9lsbx0r-S3_Wxsap0xAQykKG-WUDIOjWhah-orQDudnNbK0kdos09NEt-jlRmBNODjdC9_00EA

xK-LGYTZlFrsWEjrYtO1EZXiqIt4mRKqr_ljfONFkkQCqpqI_QJ64le9PTWTFGk1b22TUkHqwEg_mOvPX4cC8y06_al0pALOS-S6K8Nmi5AewQPchbyajjMAT6kxhJGQBQRP1obtKJJipXUlzTrz6roFASnFWfc71PdIXBWpahrxm-ihKs32Fm21lq

Núi Dinh

myEbINA4FpVYn2JVzEBLpn3igAhKgMiUA49l2zTll5sFwHErUG3w4kBBVffpi6Lp936t2dsVCNKjUOV1qC9K4GFBN9svAAAwlhVgDACmBs1NwwzojCMT06gSEKYkGFuEZphPwU_OggOn7ZUvJh6MfBBYdEzUaPBAoveR_6p6_o3cSzzQUrTitXaV6umU4

Núi Chúa

up9FJt22lxQraJqci60F2s0v4M1mDa_zdWhNkG3vSLJ8d0XryEOOp5mM20V9KRApiwEfZhLNa5pr2gWvh3bZAm97yjx1ug71Xd4zudHkvq5C0IPYiOnpJUZgvIa-MbiOxbhKcczLTeFwyNbIXCVL3us1AbnYk7Qj83ZWy_92FenrnbmoG9bZadADuW_w

a23VHUMHPj9uoA3gOWlLDGFsCzCWQYhwEQCM2pfa9Ymp-Fj7Nhuf2X-J_3nuBtDFm6toyh_Oax35r8kECYz9dgPCLuwZZC8AYTe9_1L7PhV8HpOL_RBnLoA9QB04wxcuBr2F-lL3VV9_rxdP-BTvkawmzNpklNCs7VzTEvuXTxxpiLHR9t9lHkK56LKyw

hồ Trị An

dYO-sZgTncDnNh80eRQlcd-f0HyzkV6r6Yu1jjc7rylznIlZdVF6Wd6zFXQ-7LMCUUPm_xBmAfI1lBCsPWzT1BPgd-JdBwP5CJL-giiDW9at97_w05HkOmBUKD1I5qu4QpkHl_W5DwE2AJ4Hd4REOSBtbfii1LAQqA-jhrgOyRp2BNZQzR0JqMPXD4MX4

v3vSdjRIO5mTee7x9aQOXBOIVidZ-4r-Twkhn3ePY5JfpOfzFbWa75giQHBn0k_f4kCX_S5neRbp5tE7Fi5ryQMqGIbG1Q
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)