TIN TÀI TRỢ.

Trăm thứ bệnh 'đổ đầu' phụ nữ tuổi 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.13M Lượt đọc
  • 6.83K Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,583 Bài viết

• 23,197 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

@Gấu: ngồi lên chị lạy cái xogn rồi mới thưa 😜.
    Nói tới lui một hồi thì là chồng Gáu rất yêu Gấu nên tạo điều kiện để Gấu phát huy sở trường yêu thích cái bếp còn gì.
    Bún bò chay nấu dễ lắm, lười đi mua nguyên liệu thì ghé chùa VN mua đi Gấu. Gần nhà Har có ngôi chùa lớn nhất vùng, nên thỉnh thoảng có dịp là được chạy qua mua về ăn.
    Bánh rán không bị nổ nếu làm nhân khô, bọc bánh xong để bột nghỉ chừng hai tiếng mới rán. Rán ở nhiệt độ nhỏ cho bánh chính đều. Sau đấy rán lại ở nhiệt độ cao cho giòn.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,638 Bài viết

• 30,432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bà chị HT chuẩn gớm. Em đúng là thích ôm bếp. Thích bếp nên nhìn người khác ăn uống bôi bác là rất ngứa mắt. Kiểu như ăn phở mà ko có hành mùi, bún bò mà ko có rau răm, thịt kho mà ko thắng nước màu là em thấy rất là bứt rứt. Bởi vậy tự đứng bếp cho thoả mãn. Cái này nó là bệnh ăn vô máu rồi. Còn ngoài nấu ăn ra thì mọi thứ khác đều vô cùng đại khái dễ dãi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 478 Bài viết

• 1,535 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tôi biết nấu ăn là sở thích của nhiều người, ở cty tôi cũng có 1 con bé thích nấu ăn, nó nấu với đầy sự đam mê, tìm tòi học hỏi. Tôi không có sở thích đấy!
    19/8 ngoài này cũng học chính thức mà, nhưng tôi thấy phải sau khai giảng các thầy cô mới chính thức vào guồng nên tôi vẫn cho tụi nhỏ đi chơi nốt tháng 8.
    Life is beautiful
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,613 Bài viết

• 16,549 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Thực đơn ăn tối của chồng tôi tuần này nè:
    Thứ 2: heo quay ăn với dưa cải
    Thứ 3: thịt ba rọi một nắng chiên giòn ăn với canh cải cay.
    Thứ 4 (chiều nay): Cà ri gà Ấn độ + Súp lơ trắng luộc+ sữa chua Hi Lạp.
    Thứ 5: Tôm bơ tỏi ăn với cà rốt baby nướng.
    Thứ 6: Bít tết + đậu hà lan luộc.
    Gấu giỏi quá, thực đơn nấu cho chồng y như nhà hàng.

Nhà chồng tôi ăn uống cũng kinh dị nè: xì xụp, khoắng đũa đảo lộn bất cứ bát thức ăn chung nào chứ không phải mỗi tô canh đâu nha, thìa cá nhân đang ăn cho vào bát mắm chung để múc rồi rớt lại mớ cơm trong bát mắm, cơm + thức ăn văng tứ phía, xỉa răng xong vứt luôn tăm xuống sàn... Mỗi lần về quê ngồi ăn chung với đại gia đình nhà chồng là tôi chỉ dám ăn qua loa thôi chứ thật sự hơn chục năm không thể hòa nhập nổi.

Nhà tôi thì thực đơn thuần Việt, nhưng mà chồng tôi cũng không ăn mấy món cá kho, tôm rang... đâu. Sở trường là các loại thịt. Nhà toàn người béo nên tôi hạn chế chiên xào, thành ra có ý định mua cái nồi chiên không dầu mà vẫn đang suy nghĩ đây.

Tôi không thích nấu ăn, nhưng đã nấu cũng phải món nào ra món đó, chứ không tạm bợ. Được cái chồng tôi dễ nuôi nên nhà tôi giống nhà bà Sum, lên thực đơn theo con là chính.

Còn chuyện thỉnh thoảng để các cụ tự phục vụ thì tùy tính các cụ thôi nhé. Con bạn tôi than muốn tranh thủ tập yoga mà không được. Bọn tôi bảo hay mày tranh thủ tập buổi trưa đi, nó bảo buổi trưa phải về ăn cơm với mẹ chồng. Bọn tôi lại bảo bà mới 70 tuổi còn khỏe, để bà tự do đi có khi bà thích hơn. Nó bảo không được vì nếu nó không về bà sẽ nhịn luôn bữa trưa. Khổ vậy đấy, nên chuyện 2 cụ nhà Gấu tôi cũng hiểu được, hichic.

Tôi cũng không bắt con nấu ăn, làm việc nhà đâu. Thế hệ mình đầy đứa chả biết làm mà rồi cũng ok hết. Như thời mình là phải biết làm gà, làm cá, nấu xôi, gói bánh các thứ, không biết làm là đoảng. Thế rồi bây giờ đi chợ, siêu thị người ta làm sẵn tất, về chỉ việc rửa sạch bỏ vào nồi. Thậm chí order cả thực phẩm chín chỉ việc bày ra đĩa. Tất nhiên so sánh giữa tự nấu và mua sẵn hoặc ăn hàng rất là khập khiễng, nhưng tóm lại là phiên phiến thôi, đừng thái quá cái gì, dành thời gian cho bản thân nhiều hơn. Như cô lillov là cực kỳ biết cách yêu bản thân, có yêu bản thân trước thì mới nhiều người yêu mình được.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,638 Bài viết

• 30,432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kysuu2009 Xem bài viết
    Nhà tôi thì thực đơn thuần Việt, nhưng mà chồng tôi cũng không ăn mấy món cá kho, tôm rang... đâu. Sở trường là các loại thịt. Nhà toàn người béo nên tôi hạn chế chiên xào, thành ra có ý định mua cái nồi chiên không dầu mà vẫn đang suy nghĩ đây.
    Sửu: tôi cá với bà là cái nồi chiên vô cùng hữu dụng. Xúc đi. Tôi là nâng lên đặt xuống review chán chê 2 năm trời mới mua đó. Giờ cái nồi chiên ko dầu với nồi áp suất điện là 2 tình yêu của tôi trong bếp. Tiện ơi là tiện ấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,209 Bài viết

• 11,270 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc chuyện đảm của các mẹ bị choáng váng. Phụ huynh nhà tôi thì chả bắt con gái làm gì, vì các cụ chiều con gái hơn con trai, các cụ lại nghĩ là con gái sau này lấy chồng nó sẽ khổ, nên càng ra sức chiều (xong rồi giờ chán vì nó chả lấy chồng cho).

Quan điểm của tôi thì như này, con người (bất kể trai gái les gay), phải biết tự lo cho mình, nghĩa là ở một mình phải sống được, không làm phiền người khác. Nấu ăn ngon thì được ăn ngon, không nấu ăn ngon thì kiếm tiền mà ra hàng. Đừng có cuối tuần vác quần áo về bố mẹ giặt, còn không phiền đến ai thì ăn ở như chuồng bò hay ăn uống đồ mấy ngày trong tủ lạnh thì kệ, phận đứa nào đứa nấy lo. Đứa nào ngon thì lo cho mình sống đời sống tốt, không ngon thì sống vật vờ. Còn cái gì quá (kiểu ép con học nhiều món quá, hay bảo con đừng làm việc gì) đều không tốt Tóm lại bố mẹ mà không thương con quá thì 18 tuổi vất nó đi du học mấy năm, là đâu vào đấy, trước đấy dậy nấu cơm rán trứng giặt đồ là được rồi

Yêu bản thân nhiều quá cũng mang tiếng lắm đó =)) Bọn bạn tôi nó hay đem ra làm trò cười vì thỉnh thoảng thảo nào cũng có đứa bảo chúng nó là êu con Liv á, con đó ăn chơi lắm, hoặc là êu con Liv á, con đó chảnh chảnh không coi ai ra gì. Có lần 2 anh em tôi ngồi ăn ông anh tôi có đứa bạn chạy qua đưa đồ, xong ổng bảo nó nghe nói tao đang ngồi với mày nó đòi qua đưa luôn để xem mặt mày như nào vì đứa bạn đó của ổng cũng nghe đồn tôi ăn chơi lắm =)) Mà bùn cười là chính những đứa đó sau khi tiếp xúc lại thay đổi 180 độ, hum trước gặp hội bạn VN có đứa nó bảo là tự nhiên đang ở nhà thằng X gọi cho tao, bảo hôm mày qua Nhật nó gặp, xong nó khen mày thế này thế nọ, nói lắm quá tao phải bỏ đi phơi đồ. Xong nó kết luận, mày lại trưng cái bộ mặt thảo mai của mày ra với người mới quen đấy =))

P/S: Phận nữ nhi như em đây nghĩ đến lấy con Gấu cũng thấy đời ko gì sướng bằng. Kiểu đi làm về nó bưng ra cơm niêu nước lọ ahihi. Xong ăn xong ngồi ngắm hoa nó trồng =)) Không biết ai có con gái muốn lớn lên như em không chứ thật sự người phụ nữ ideal trong lòng em là con Gấu.

Mà người phụ nữ ham nấu như nó nên lấy được người chồng ăn cơm nhà 24/24 là đúng hợp, chứ phải em mà là chồng nó một sáng em sẽ dậy và bảo Gấu ơi em hãy cho anh ra ngoài ăn sáng cafe được không pls =))

P/S2: trời ơi mới phát hiện ra chị Har là sư phụ nấu ăn. Chị Har ở chỗ nào ở Úc vậy hum nào em vượt được chán em qua chơi :P
    • 3,613 Bài viết

• 16,549 Được cảm ơn

@Gấu ơi: tôi lười lội lại top nồi chiên không dầu quá, bà làm ơn cho tôi xin tên hãng nồi nhà bà với. Có thể không kiếm được cái y chang, nhưng cùng hãng thì chất lượng tin cậy được qua cái review dài những 2 năm của người phụ nữ dam dang. Tôi chỉ thích người thật việc thật thôi.

Có thể tôi sẽ không dạy con tôi nấu ăn, nhưng sẽ dạy nó biết cách chấp nhận và biết cách khen. Thế thì mới có đứa chịu nấu cho mà ăn hehe.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,650 Bài viết

• 10,191 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    @ chị Sửu ơi: Philips thẳng tiến xúc ngay cho nóng chị ơi! Đời em từ ngày có air fryer vs nồi đa năng là tươi hẳn. Nhà cửa gọn gàng ngăn nắp bị zì vứt hết mấy thứ nồi chảo k xài đến hehehe.

@ chị Gấu: chị phải mê nấu ăn lắm mới có thể một ngày 3 -4 ca nấu ăn như vậy. Thực đơn phong phú nhiều món công phu. Đọc menu xong em choáng váng luôn. Người nấu toàn tâm toàn mỹ phải gặp người ăn biết thưởng vị vậy mới gọi là hoàn hảo.
    Đọc về má chồng chị, em lại thấy giống bà ở khoản may vá thêu thùa. Hồi nhỏ em rảnh rỗi thi thoảng có bắt chước bà cô em đan móc này nọ. Em nhớ hồi đó lớp 3 lớp 4 gì đó đã đan đc khăn quàng cổ, lớp 9 đan áo len rồi. Nên thi thoảng có j buồn rối ruột là em mang sợi ra đan móc. Khi cái giỏ đựng đồ dơ, khi chậu cây xương rồng,.... Nếu trong cơn nghiền đan móc, vẽ vời thì có thể k ăn k uống k ngủ 1 ngày 1 đêm để hoàn tất sp mình đang làm. Qua cơn thì có khi để ngâm cả tháng
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,613 Bài viết

• 16,549 Được cảm ơn

@bé Hii: chị vừa hỏi anh Gúc thì Philips hiện có 2 model: Philips HD-9643 được cho là hiện đại nhất thị trường VN hiện nay giá 5tr và Philips HD-9220 giá 2tr7.

Nhà mình xài ít chắc múc con 2tr7 thôi nhỉ, ngó con kia thấy hơi phí.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,650 Bài viết

• 10,191 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Philips HD9220 đc rồi chị. Em search Tiki trading đang bán 2879k, thêm mã giảm giá 100k nữa còn 2779k chưa shipping.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,583 Bài viết

• 23,197 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

@Liv: cưng nghe nơi nào đồn đãi rằng chế là sư phụ nấu ăn dzậy?không hề. 
    So với các cây đa cây đề trong làng nghệ sỹ nấu ăn ở nhà U40 này thì chế không thuộc cái thứ hạng nào hết. Chế nấu nướng hoàn toàn theo ngẫu hứng, lúc thì được chồng con xì xụp ăn không kịp khen vì ngon quá, chồng kêu nấu ngon hơn chef nhà hàng luôn. Nhưng lắm khi lại mặn nhạt cháy khê chả vào đâu cả. Haha, mà lạ là chế càng cố trổ tài nấu nướng cảnh vẻ cho ngon nghẻ thì càng tệ. Còn cứ tưng tửng tiện đâu làm đó thì lại ok. Nên Liv lập kế hoạch phượt leo núi trèo đèo cùng với chế Har đi, xong rồi chúng mình cùng nhau lăn qua nhà Gấu ngắm hoa thưởng thức tài nghệ nấu ăn tuyệt đỉnh của người ấy.
    Quên nữa, Har thấy khen Gấu hài hước với nấu ăn ngon lại còn chiều chồng là chưa đủ đâu nha. Nhìn căn nhà của Gấu thì thấy Gấu này ở khu rừng nào bò ra mà có gu thẩm mỹ ở mức thượng thừa.
    Thiệt tình mình cũng vốn dân rừng rú mà sao không có bằng được cái móng Gấu nào hết. Thấy mê gì đâu à. Nhưng mê thôi chớ hổng dám đua đòi vì biết thân biết phận mình có gắn tên lửa cũng không theo nổi gu của Gấu.
    @Sửu: ôm airfryer càng sớm càng khoẻ. Har biết em này cũng lâu lắm rồi nhưng cứ nghĩ chắc không cần đâu, bếp chật lắm rồi nọ kia. Thế rồi cách đây hai năm, một ngày đẹp trời tiện mồm kể với chồng là có cái lò vậy vậy vậy, em thấy cũng hay hay. Ai dè, hai hôm sau chồng vác ngay một em về. Kể từ ngày có ẻm hầu như mỗi ngày ẻm chạy mấy lần, không ngày nào được ngưng nghỉ là biết rồi đó. Ẻm xài được cho nhiều món lắm, đặc biệt heo quay, vịt quay gà quay ngon hơn xài lò nướng rất nhiều, ngon cỡ heo, vịt Cầu Bông á. Các món bánh cupcake hay donut cần làm nóng thì cuzng nhờ ẻm thay vì phải bật lò nướng. Hoặc cá, thịt kho tộ Har kho nguyên nồi bự cấp đông xong tới bữa ăn là múc vô thố sành rồi quảng vô airfryer là thành tộ thịt nóng hổi bốc khói nghi ngút thơm lừng. Har thường cắt sẵn khoai tây bỏ tủ lạnh, muối thêm ít kimchi và quả oliu. Xong buổi sáng chỉ việc mở tủ lạnh lấy cá phi lê hoặc ức gà hay Bò, cùng khoai tây quẳng vô lò, rắc chút muối và dầu oliu xong bỏ đó đi đánh răng rửa mặt rồi mất chừng hai phút ra sắp ra bàn là có những món ăn sáng nóng hổi đầy đủ dưỡng chất mà đẹp mắt nữa.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,638 Bài viết

• 30,432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái rẻ hơn là được rồi Sửu ơi. Tôi dùng cái tương tự HD9220 nhưng kích cỡ to hơn (1.2Kg) thay vì cái 9220 là 0.8kg. Mà nhà bà kích cỡ như vậy là được rồi.

@Lilov: Hí hí, chàng đừng tâng bốc em như rứa em ngại lắm. Sướng hay không phải hỏi chồng em mới biết nhá. Làm người eo Gấu ngoài chuyện ăn uống ra thì còn lại có vẻ ko sướng lắm đâu. Tại vì em cực kì tuyệt tình bạc bẽo luôn. Khi yêu thì cái gì cũng làm, mà hết yêu thì cắt cái rẹc, khỏi níu kéo vì có làm cái gì cũng ko thích nữa. Chả hiểu mặt mình viết chữ gì mà ông chồng lúc nào cũng sợ một ngày mình xách giỏ biến mất. Xong ổng tự đặt áp lực lên ổng là phải cố gắng thế này thế kia để vợ tự hào. Đi làm về nhà thấy mặt vợ đăm chiêu không vui là ổng nói ổng sợ thon thót vì sợ làm sai cái gì. Mà tôi cực kì ít cằn nhằn nhá, khi không vui chỉ im lặng. Chỉ vậy thôi mà chồng tôi nói mỗi lúc tôi không vui chính là bạo hành tinh thần ổng, làm ổng sống trong nơm nớp và tự kiểm điểm bản thân. Mà kiểm điểm tới lui không tìm ra được lỗi gì thì càng hoang mang tợn.
    Sống với người đầu óc suy nghĩ quá nhiều thật khổ quá trời quá đất. Trong khi dạo này tôi hay đăm chiêu là vì thời tiết mãi chả chịu ấm lên để tôi ngâm cái hạt sen để trồng. Tôi nôn lắm rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,638 Bài viết

• 30,432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Á trời ơi, yêu chế Har quá, chế làm em muốn bể lỗ mũi. Có điều đồ đạc nhà em là chồng em trang trí đó, em chỉ mượn hình đi khoe thôi à. Còn địa phận của em là từ nhà bếp với ra ngoài vườn, thích bày gì thì bày.
    • 3,583 Bài viết

• 23,197 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ừa Gấu, vậy là giờ mới biết thêm là Gấu có gu chọn chồng cực chuẩn ha. Rảnh rảnh chỉ chiêu chọn chồng cho hai con nhỏ đang kén chọn của nhà này đi kìa, ở đó lo làm mai không hà 😜
    • H&T
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 13,561 Bài viết

• 66,848 Được cảm ơn

Nay tôi nấu cỗ chay. 3 mâm như thế này thời gian thực hiện 120 phút

IAZqyEulL1Fqju8zjZ1C64c8QypefLMDgyvDOEeD3HkoVr7eJvQwCTGTGP8AVHK6FyNG33pm97Br5C4Gmzy6SjWHeTX9Hs8

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,638 Bài viết

• 30,432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ghé nhà bà HT ăn cỗ chay chị em eiii.
    • 1,639 Bài viết

• 4,876 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các chị em nhà u40 ai đã dùng retinol rồi cho tôi xin ít review với.
    Tôi dùng với mục đích chống lão hóa, vậy có nên không ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,209 Bài viết

• 11,270 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nucongtuoc Xem bài viết
    Các chị em nhà u40 ai đã dùng retinol rồi cho tôi xin ít review với.
    Tôi dùng với mục đích chống lão hóa, vậy có nên không ạ?
    Tớ có dùng retinol một thời gian. Nhưng nếu chỉ tư vấn retinol không không thì khó lắm, vì chăm sóc da là cả một process, không thể nào mà bạn chỉ đập mỗi retinol mà lại mong trẻ chống lão hoá được. Thực ra so với những đứa xung quanh thì tớ được coi là nhìn trẻ hơn tuổi, nhưng thời gian dùng retinol thì tớ cũng không thấy có gì thần kì lắm. Tớ nghĩ các điểm căn bản để trẻ lâu là : dưỡng đủ ẩm, bôi kem chống nắng, tẩy da chết, da sạch thoáng. Về tinh thần thì nên thoải mái và ăn nhiều rau uống trà xanh ít đường ít carb. Các liệu pháp khác chỉ là add on thôi (ngoại trừ các liệu pháp thần kì ở clinic như kiểu filler). Bạn cứ thử, hợp thì dùng không hợp thì thôi

@all: cả nhà nấu ăn ám khói quá, em giở hương ra đốt đây :P Em thật sự các việc cốt lõi kiểu nấu ăn, ủi đồ thì rất dở. Các việc thêm thắt kiểu cắm hoa, đốt trầm lại rất khá =)) Ngày bé 2 anh em ở với nhau cũng toàn thằng anh em nó dọn nhà, xong em chỉ việc mua hoa về cắm (thỉnh thoảng nó sẽ lèm bèm là chả thấy đứa nào ko dọn nhà nhưng lại cắm hoa như mày). Sau này nó làm tấm gương, giai nào dọn được nhà như nó sẽ được em tuyển chọn :P

yO3fYZJJW9k61h6fvc5JXIqrNLXui7EqCRRMeGgrcJiSR23wRmUxO-sXgHRtq8873t2615mp1aGTnZmlFcYM54mHagmVw6E
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 810 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị Suu mua được NCKD chưa ạ? em thấy trên adayroi đang giảm còn 2.609.000 free ship, nếu thaanh toàn bằng thẻ techcombank như em thì được giảm thêm 100.000 nữa đấy ạ.
    @Chị SookHui ơi nồi chiên này vệ sinh có khó không chị? Nhà em không dùng máy rửa bát, nên nếu lỉnh kicnhr quá và khó vệ sinh thì cũng hơi ngại
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 478 Bài viết

• 1,535 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm qua không hiểu sao tôi bị căng cơ liên sườn, thở mạnh cũng đau, buổi tối ông chồng tôi đã bôi thuốc xoa bóp rồi mà vẫn không đỡ.
    Sáng nay tôi vẫn đi bơi theo lịch, bình thường bơi sải ngửa tôi hay vặn người uốn éo lắm, hôm nay bơi người thẳng đơ thế là mấy anh chị trong team bơi bảo hôm nay mày bơi như vận động viên thế
    Life is beautiful
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)