TIN TÀI TRỢ.

Trăm thứ bệnh 'đổ đầu' phụ nữ tuổi 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.13M Lượt đọc
  • 6.77K Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 265 Bài viết

• 1,266 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bạn tui học dance, bả nghiền luôn, mấy tháng ko gặp, bả chở tui, tui ôm eo bà , trời ơi eo bà ngày trước to chà bá, nay ko còn tí mỡ, còn eo tui thì ngày càng tích mỡ, tui vốn tự hào eo ót hơn bà nhiều, giờ nhìn lại thì. bà đi làm xong về lao đi tập dance luôn, do đam mê nên ko thấy mệt nhọc gì. thấy chị em tập mệt quá.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,599 Bài viết

• 16,503 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Học dance cũng giảm mỡ, người đẹp lắm vì nhiều động tác lắc hông, thân người lúc nào cũng ở thế vươn lên, mông cong ngực hơi ưỡn đẩy vai về sau. Thêm nữa là thời gian tập tành môn gì đó càng nhiều thì thời gian rảnh để ngồi không + ăn vặt càng ít, đâm ra tác dụng kép. Bạn mình năm ngoái bơi đều sụt 4-5 kg/2 tháng vì nó bảo bơi xong về muộn lại bận nhiều việc khác nên có gì ăn nấy, không thì nhịn luôn bữa tối.

Về tiêu chuẩn người vợ VN tôi tự chấm 4/10 điểm, không như bà Summerivy đâu. Tưởng là tôi thuần tính nhưng thực ra lạnh tính, khó gần và rất lý trí, nhìn một sự việc là phân tích abc... rồi lên phương án xyz liền. Ưu điểm của tôi là không nói nhiều, nấu ăn được, chăm con tốt. Nhược điểm là không tình cảm, không biết nói ngọt, ghét người nào tránh xa người đó. Tôi không phải nịnh chồng mà ngược lại, chồng tôi rất nể tôi. Chồng tôi biết tôi tự lo thân, lo cho con tốt và không đòi hỏi gì ổng nên ổng cũng không yêu cầu tôi điều gì. Có gì thì trao đổi (thường ổng nghe ý kiến tôi), không thì việc ai nấy làm, gia đình bên nào bên nấy lo là chính, người kia chỉ ngoại giao chút thôi. Chỗ này có vẻ giống bf của bà meoCara. Hỗi xưa tôi cũng bao đồng, ôm đồm đủ thứ lắm, nhưng dần dần tôi nhận ra không việc gì phải vậy. Thế là tôi giãn dần ra, tôi chỉ làm việc cần làm chứ không làm tất cả những việc nên làm nữa. Đâm ra khỏe, ai nói gì kememay vì mày có cho bà đồng nào đâu mà đòi chỉ đạo cuộc sống của bà.

À còn chuyện nữa là tôi chỉ sinh một đứa con. Chồng tôi không ý kiến gì nhưng ông bà nội ngoại (nhất là bố mẹ chồng) thì kiểm điểm liên tục. Về vấn đề này có lẽ tôi bị trừ 3 điểm nữa, còn 1/10 thôi.
    • 1,316 Bài viết

• 3,363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bà Kysuu lại khiêm tốn roài, bà cứ tự nhận là 4/10 nhưng mấy ai được như bà, độc lập quyết đoán, làm việc khoa học, lại còn thơ văn, nhạc nữa chứ.
    Riêng cái việc không nói nhiều đã là ăn điểm roài, chưa kể nấu ăn ngon, chăm con khéo là các ông có mà dổ đứ đừ.

Tôi là tôi tự đánh giá mình thế thôi, (đã bảo trình AQ hôm nay lên cáo vãi) chứ biết đâu người ngoài nhìn vào tôi hoặc bà gặp tôi lại ngã ngửa ra , khéo cũng chỉ còn 1/10 thì sao
    When people say " I love you", I usually say "I love you more", because life is a competition and I must win!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,599 Bài viết

• 16,503 Được cảm ơn

Haizzz... chấm theo tiêu chí vợ hiền vợ đảm bà ạ. Còn những thứ thơ ca, nhạc họa để ra ngoài chém gió thôi, có cũng được mà không có cũng chẳng sao.

Trở lại chuyện tập tành, thường mọi người ai cũng muốn sớm thấy kết quả. Ngay như ông chồng tôi, tháng tập được vài buổi xong ngồi xoa bụng kêu tập thế mà chả giảm gì. Chán quá tôi mới bảo, cái bụng đó là kết quả tích mỡ 5 - 7 năm, thì giờ cũng coi như mất 5 - 7 năm để tiêu mỡ đi. Đòi tập ba buổi đã người đẹp dáng chuẩn có mà thánh.

Bà binbinphan đặt mục tiêu 6 - 8 tháng là ổn đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 508 Bài viết

• 690 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nghỉ có 2 ngày cuối tuần không lên theo dõi topic mà nay đọc mệt luôn. Để tui báo cáo tình hình thể dục thể thao từ ngày theo cái topic này. Tối thứ 6 sau giờ làm thì theo nhỏ đồng nghiệp để học bơi được buổi thứ 2, lần này là quyết trong năm 2018 này phải bơi cho được. Tuần Yoga cho đủ 3 buổi là ok. Hôm trước ông thầy Ấn cho tập bụng nên nay ê ẩm toàn thân.

Chúc các chị em cùng nhau vững bước đồng hành cùng tốp để ai cũng khoẻ cũng đẹp Ai còn tàu ngầm cũng ngoi lên để góp vui, chia sẻ kinh nghiệp với hội luôn nhe.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 12 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cuối tuần không vào thớt này. Hôm nay mới mò vào mà đọc không kịp, các bà tám nhanh tám nguy hiểm vãi, hehe.
    Ê mà các bà nhớ giữ cho top vui vẻ, mạnh khỏe nha. Bỏ qua mấy còm troll đi bà kysuu, bao giờ tôi mà lên được thêm mấy phân vòng 3, tôi vào top làm thơ với bà, hihi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 19 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Theo kinh nghiệm của mình là có tập có khỏe ra, nhưng muốn giữ được phong độ thì phải thường xuyên tập luyện, ít nhất cũng 3 lần 1 tuần. Chứ tập cật lực đến lúc có rãnh ở bụng rồi, hay mông săn chắc hơn mà giãn ra không tập một thời gian là đâu lại về đó hết. Để tập được lâu dài thì nên chọn cái mình thích tập. Bạn nào mới bắt đầu tập thì tập từ từ thôi, rồi tăng dần lên chứ bụp phát tập nặng luôn thì không theo được đâu lại nản sớm.

Mình hơn 10 năm nay cân qua đủ các thể loại rồi, một thời mê Zumba nhảy tơi bời, có lúc mê body combat, lúc thì tập với PT và 2 năm nay thì mê pole dancing, chưa bao giờ mê yoga mặc dù đã thử rất nhiều lần. Nhờ có tập với PT một thời gian mà mình học được cách tập có tính toàn diện một chút. Mùa hè đi làm về trời còn sáng thì mình đi chạy bộ 2-3km dọc theo vịnh (mình sống cạnh vịnh nên trang thủ vừa chạy vừa ngắm mặt trời lặn), sau đấy là tập 30 phút các bài tập cơ bản cho cơ bụng, mông, tay, xong thì giành 5-10 phút stretching. Mình người nhỏ nên tập các bài cho cơ mông ko thấy to ra nhưng tập điều độ thấy mông chắc hơn và có phần cong ở phía trên hơn, nhưng nếu nghỉ một thời gian là ko còn phần cong phía trên. Mình tập không phải để giữ dáng vì người mình gầy sẵn rồi nhưng tập để khỏe, để trẻ đầy sức sống.

Mình mê pole dancing vì nó đòi hỏi tập toàn diện cho cơ thể, vừa cần dẻo vừa cần khỏe ở nhiều bộ phận. Mình thấy bộ muôn này hay vì mỗi lúc học được nhiều thứ mới, càng học càng khó, những thứ lúc đầu tưởng chừng ko bao giờ làm được, đến lúc làm được thấy sướng vô cùng. Học cái này lúc đầu nhiều người nản vì thấy khó, nhưng qua thời gian vượt khó thì thấy thich thú vô cùng vì có nhiều thứ còn khó hơn và sẽ phải học nữa, học mãi.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

đọc cmt của mấy chị mà thấy xấu hổ cho bản thân quá, chẳng biết tập tành để bảo vệ sk gì cả (. Em cao m65 mà ngực với bụng chắc gần bằng nhau, mông thì xẹp lép, đúng là chẳng đc cái gì ngoài dài lưng tốn vải thôi. Ngực của em quá bé luôn chắc chỉ tương đương với mấy em cấp 2 mới dậy thì (. giờ em chịu khó tập tành có cải thiện được tình hình không nhỉ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,647 Bài viết

• 10,181 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Duyenthe Xem bài viết
    đọc cmt của mấy chị mà thấy xấu hổ cho bản thân quá, chẳng biết tập tành để bảo vệ sk gì cả (. Em cao m65 mà ngực với bụng chắc gần bằng nhau, mông thì xẹp lép, đúng là chẳng đc cái gì ngoài dài lưng tốn vải thôi. Ngực của em quá bé luôn chắc chỉ tương đương với mấy em cấp 2 mới dậy thì (. giờ em chịu khó tập tành có cải thiện được tình hình không nhỉ
    cái thiện đc hết á chị. em trc đây 41kg, bé như viên kẹo mút dở. hiện giờ cũng tạm hài lòng với các chỉ số sức khỏe (BMI, sinh hóa máu, số đo cơ thể). sức khỏe tốt thì tinh thần sẽ tốt, trí não sáng suốt ( kiếm tiền cũng nhiều hơn), sắc diện cũng tốt hơn. ngày trc k quan trọng sắc diện, nhưng càng ngày càng sợ già nên là càng tập tành ác liệt. ăn uống k đến mức kiêng khem quá đáng nhưng chắc chắn sẽ cân nhắc nên ăn gì uống gì trc khi đưa tay với lấy đồ ăn. em quan niệm Khỏe là Đẹp, nên sức khỏe luôn đc ưu tiên số 1.

đăng nhập để cảm ơn chị Mèo Cara, xem qua clips chị dẫn link, em đã sửa đc phần nhược điểm chân to đang tập cho nó thon bớt và nhờ vậy v2 cũng đã trở về con số 59cm lúc đói và 61cm lúc ăn no. tuần rồi nhiều chuyện k hay, ăn uống thất thường nên cũng giảm thêm 1kg giờ còn 48kg. tự nhủ đau lòng đến mấy vẫn phải đẹp phải tươi.

vài dòng để các mẹ lấy động lực tập tành cho sức khỏe bản thân. Hii,
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

cảm ơn KooHil nhé, để cải thiện được tình hình chắc phải cố gắng rất nhiều mới mong có kết quả được, chứ dăm bữa nửa tháng cả thèm chóng chán như mình chắc khó khăn lắm, hihi. Mình k ở TP lớn nên k có đk đến các trung tâm để được tập bài bản, chỉ tập theo youtube những bài cơ bản thôi.
    • 515 Bài viết

• 3,094 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Reven plz post lai cai link hom truoc voi, tim hong ra - mod oi, khong hieu sao gio viet khong dau. Dung xoa com nay nha. Cam on
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,696 Bài viết

• 25,305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các bà ơi vụ cào nghêu hôm kia tui đuối tay quá trời, giờ nhấc cái gì lên cũng nhức mỏi. Với lại sắp tới ngày nên nó nhức lưng. Tui cũng bị đau bụng kinh ngày đầu, người ta bảo đẻ 1 đứa sẽ hết đau, tui không chơi ngu hehe, ráng chịu đau mỗi tháng 1 ngày còn hơn đau đầu mỗi ngày lo cho con.
    Mục tiêu của tui trong 2 tuần tới là giảm 1-2kg, uống thêm mấy loại trà thảo dược để thải độc. Zai nhà tui hay rang đậu đen xanh lòng lên rồi hãm nước uống như trà, rồi mẹ tui cho rễ cây đinh lăng, người quen cho rễ cây chùm ngây, thêm cái trà thải độc bữa tui post hình nữa. Tui tranh thủ mỗi tuần uống mỗi thứ trà 1 lần, không uống nhiều vì tui chưa bệnh gì nên không cần dập nhiều thảo dược quá cơ thể tẩu hoả mất. Tui chỉ cần uống để thanh lọc cơ thể, cho đường ruột và hệ tiêu hoá thay đổi chút chút.
    Khoảng 1 tuần nay từ lúc vô thớt này tui chịu khó suy nghĩ trước khi ăn nên ăn ít nhai chậm lại, tự nhiên có cảm giác 2 hôm nay mặc quần áo thoải mái hẳn rồi, chắc cũng là tín hiệu tốt hihi. Nhưng tui chưa order cây cân nữa, chả biết chính xác hiện giờ mình nhiu kg luôn.

@kysuu: bà có sự kỷ luật cao nên ngay trong việc tập luyện, thà bỏ ăn chứ không bỏ tập, là hơn đứt đuôi tui 1000 lần í. Tui làm việc theo hứng, khi có hứng làm chết bỏ, có khi thức 36h liên tục rồi ngủ bù mười mấy giờ luôn. Từ hồi học DH đến giờ đồng hồ sinh học tui loạn rồi do tui sống theo cảm hứng nên để được tập trung tốt tui phải thức khuya làm đêm thì mới kịp tiến độ. Tui biết tui thế cho nên ai manh nha khép tui vô kỷ luật là tui hãi lắm, hãi chính tui stress chết dần chết mòn.
    @Dungphan: ta cùng tuổi rồi. Vô đây gom được nhiều người cùng lứa ghê hehe. Đi chơi với zai tui không thích bằng đi 1 mình bà ơi, bỏ hắn ở nhà hắn dỗi nên tui mới ráng khiêng hắn theo chứ tui thích đi 1 mình cực kỳ. Đi du lịch 1 mình có sự tự do riêng, thích dừng đâu dừng, thích ăn gì ăn, thích ở đâu ở, không phải suy nghĩ người kia có thích hay không, không bị loi nhoi chụp hình. Nói chung, tính tui tuy là sống tuỳ hứng nhưng lại khá khép kín, thay vì đi du lịch là để kết nối bạn bè, tui chỉ thích đi để được suy nghĩ và trải nghiệm, 1 mình thì cảm nhận tốt hơn. Nghề tui làm tha hồ kết bạn rồi, sau 1 mùa gom đồ ăn đồ dùng lại tui hay đùa là "ngồi ở nhà ăn mày được cả thế giới", uống trà anh ăn xúc xích nga có bình pha cafe thuỵ sĩ có khăn choàng đức có áo khoác mỹ ... (tụi nó pack đồ không hết để lại kêu tui giải quyết giùm hoài hihi)... kiểu kiểu thú vị vậy á.

Vụ bơi: ra biển bơi ếch bình thường, dễ bơi hơn bơi sải vì biển bị sóng nên bơi sải nhiều khi vẫn ngộp nước nha bà, mà lực cuốn của sóng mạnh nên nhiều khi bơi cật lực mà đi được có hơn chục m à, vui lắm hihi.

@Summerivy: "ngu"-ngon-ngoan như bà là đích đến của tui đó. Bà nói đúng, tôn trọng mình và tôn trọng người, sống phải văn minh tử tế thì mới bền. Tui vẫn đang học, trừ khi tui quá nóng giận mất khôn thôi chứ tui luôn trên tinh thần không hạ thấp ai cả, đến bà ve chai tui cũng đóng bịch cẩn thận, phân loại vỏ lon vỏ chat pet riêng để dành cho bác í chứ không để người ta moi thùng rác lựa vừa bẩn vừa tội. Đi ăn thì luôn cảm ơn khi được phục vụ, xuống xe thì cảm ơn tài xế... Mà tui giờ cũng giả nai pro ghê, zai nhà tui đỡ hem nổi haha, chẳng hạn tui với hắn coi phim luyện game đã đời gần 10h tui thọt thẹt anh ơi còn con sóc chưa vô nhà, anh đi kiếm nó giùm em với (con chó nhỏ nhất, hơi chậm chạp nên cho ngủ trong nhà đặng khỏi sợ mất í), hắn bảo 3 ván nữa, nửa tiếng sau tui khều anh ơi sóc đang buồnnnnnnn cái hắn bật dậy làu bàu "mẹ mèo nhũn quá rồi nha"... sáng ra tụi nhỏ híhí đòi ra tui lại khều "anh ơi mở cửa cho con ra ngoài tè" hắn lại làu bàu "lúc nào cũng coi tụi nó quan trọng hơn giấc ngủ của tui"... vậy chứ làm hết à. Đó, tui làm cho hắn thấy hắn là điểm tựa vững chải của tui, mặc dù khi nhậu bạn nhậu hắn đứa nào cũng phán "vợ mày cả xóm sợ chứ riêng gì tau" haha.
    • 1,316 Bài viết

• 3,363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vừa đọc được câu này trên mạng, thấy hay, tặng cả nhà U40 nhé:

" Happiness is a choice, not a result. Nothing will make you happy until you choose to be happy.
    No person will make you happy unless you decide to be happy. Your happiness will not come to you. It can only come from you". - Ralph Marston
    When people say " I love you", I usually say "I love you more", because life is a competition and I must win!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,316 Bài viết

• 3,363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tôi post cái câu bên trên kia bởi vì đọc bài của bà meoCara, tự nhiên thấy rất đúng với câu này.

Hạnh phúc là gì, hạnh phúc không phải là kết quả mà là sự lựa chọn. Sẽ không có gì khiến mình hạnh phúc cho đến khi chính mình chọn được sống hạnh phúc.

Phụ nữ U40 chọn cách tự đem đến hạnh phúc cho bản thân mình.

Mình tập thể thao cho da đẹp dáng xinh cũng là mình chọn tự mang cho mình hạnh phúc. Mình chọn coi phim, chơi game đã đời với partner vào cuối tuần, cũng là một cách tự mang lại hạnh phúc. Mình chọn cách làm vừa lòng ông xã bằng những câu nói ngọt như mật, hay những bữa ăn ngon, những đứa con xinh đẹp( như bà Kysuu) cũng là cách khiến mình hạnh phúc. Mình thích được đi du lịch 1 mình hay thích một cuộc sống ung dụng tự tại không vướng bận chồng con, cũng là một cách mình chọn để sống hạnh phúc.

ĐÚng là hạnh phúc sẽ không đến với mình, mà nó xuất phát từ chính mình đấy thôi.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 68 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Mèo: Tui tuổi chóa lại cung nhân mã nên khoái di chuyển, mà tính tui cũng hơi tình cảm nên cứ thấy chỗ nào đẹp đẹp hay hay là muốn cùng chia sẻ với người thân, với lại tính tui nhiều khi cũng hay "nhường" vd như đi ăn chỗ đó tui không thích lắm nhưng người kia thích nên tui cũng OK và tui cũng thấy được và vui vẻ miễn sao chỗ đó không quá kinh khủng (tui AQ cũng hơi cao nên kiểu gì tui cũng kiếm được lý do hay ho để chấp nhận ) cho nên tui đi du lịch ít khi đi 1 mình lắm, toàn đi cùng bạn bè, cả gia đình or thi thoảng dẫn ba mẹ đi cùng nhưng có nhiều chỗ muốn đi cùng với zai há há. Mà thôi tới đâu thì tới, giờ thể dục thể thao cho mạnh khỏe + dáng đệp (hy vọng hy vọng) cái đã.

Mà tui bơi ếch trong hồ bơi thì OK mà cứ ra biển thì chỉ dám loe nghoe bên trong mới nhụt chứ, thấy tụi nó bơi ào ào ra ngoài mà bơi sải nên trong đầu tui nghĩ chắc chỉ có bơi sải mới tự tin ra chỗ đó chớ , mà thôi lỡ đăng ký rồi với lại bơi lội cũng xả stress mí lị thể thao nên mần luôn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,599 Bài viết

• 16,503 Được cảm ơn

Chắc tôi nói không rõ các bà hiểu nhầm, tôi bỏ nhậu đi tập xong về vẫn ăn bình thường chứ không phải tập bỏ hẳn bữa ăn.

Mà mấy hôm nay tôi tập hơi quá hay sao á, cộng với giảm ăn (ăn khoảng 95% so với trước) tôi thấy gầy hẳn luôn (mặc quần áo rộng ra). Tôi thấy người hơi uể oải. Chắc một phần do thời tiết + tuần trước hiến máu, một phần do cơ địa tôi hình như tập hăng lên thì phải ăn nhiều protein hơn. Tôi không muốn thành VĐV thể hình đâu ahuhu. Chắc tôi giảm tập đi một chút vậy, tự nhiên tập hăng quá cũng không tốt, quan trọng là duy trì.

Hồi chưa chồng con tôi cũng làm việc vô độ như bà meoCara tả ý, cộng với nốc cafe đen tì tì, hậu quả là mắt giảm thị lực vĩnh viễn luôn còn có 5-6/10 và viêm dạ dày. Giờ có con rồi và ở tuổi này, nhiều lúc nghĩ mình không thương mình, lỡ làm sao thì ai lo cho con. Thế nên tôi không cố nữa, kể cả nhà cửa bừa bộn nhưng người mệt cũng chả dọn, lúc nào rảnh và khỏe thì làm. Chỉ cần con ôm mình bảo: "Mẹ ơi con yêu mẹ nhiều lắm" là cảm thấy chẳng cần gì hơn nữa. Tôi tầm thường vại nhưng luôn là idol trong mắt con bé, sau này nó lớn lên ra sao thì chưa biết.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 508 Bài viết

• 690 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kysuu2009 Xem bài viết
    Chắc tôi nói không rõ các bà hiểu nhầm, tôi bỏ nhậu đi tập xong về vẫn ăn bình thường chứ không phải tập bỏ hẳn bữa ăn.

Mà mấy hôm nay tôi tập hơi quá hay sao á, cộng với giảm ăn (ăn khoảng 95% so với trước) tôi thấy gầy hẳn luôn (mặc quần áo rộng ra). Tôi thấy người hơi uể oải. Chắc một phần do thời tiết + tuần trước hiến máu, một phần do cơ địa tôi hình như tập hăng lên thì phải ăn nhiều protein hơn. Tôi không muốn thành VĐV thể hình đâu ahuhu. Chắc tôi giảm tập đi một chút vậy, tự nhiên tập hăng quá cũng không tốt, quan trọng là duy trì.

Hồi chưa chồng con tôi cũng làm việc vô độ như bà meoCara tả ý, cộng với nốc cafe đen tì tì, hậu quả là mắt giảm thị lực vĩnh viễn luôn còn có 5-6/10 và viêm dạ dày. Giờ có con rồi và ở tuổi này, nhiều lúc nghĩ mình không thương mình, lỡ làm sao thì ai lo cho con. Thế nên tôi không cố nữa, kể cả nhà cửa bừa bộn nhưng người mệt cũng chả dọn, lúc nào rảnh và khỏe thì làm. Chỉ cần con ôm mình bảo: "Mẹ ơi con yêu mẹ nhiều lắm" là cảm thấy chẳng cần gì hơn nữa. Tôi tầm thường vại nhưng luôn là idol trong mắt con bé, sau này nó lớn lên ra sao thì chưa biết.
    Bắt tay kysuu2009 cái, tụi mình vô hội Mẹ của các bé gái nhe. Có con gái tụi nó bám mẹ, cái gì cũng tâm sự với mẹ được hết nên cũng an ủi phần nào. Tui có 2 đứa cũng lớn rồi, hôm nào đi làm về mệt thì 2 đứa massage lưng cho thấy đỡ mệt nhiều lắm luôn.

Thôi thì dù là mẹ bỉm sữa hay là độc thân vui tính sống đời tự do tự tại cũng có niềm vui và hạnh phúc theo cách riêng của mình là được
    • 6,348 Bài viết

• 35,152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoCara Xem bài viết
    Vụ đạo này đạo kia, tui nghĩ do họ tìm cớ để không ưng thôi chứ ưng thiệt thì cả cái biển cũng lấp bằng. Các bà đừng về nhà người ta dưới tâm thế "dưới cơ" - sẽ không bao giờ xoá được định kiến đâu.
    Khi cưới được nó chồng nó mừng muốn chết luôn. Giờ thì công việc nó lương cao, tuy không bằng lương chồng nhưng nó biết định hướng đầu tư cái này cái kia nên tính ra thu nhập nó kiếm không thấp và bên gia đình chồng không bao giờ look down nó được. Gia đình nó rất viên mãn, 2 vc nó đi đâu cũng líu ríu như chim bồ câu, tách nhau ra nửa tiếng là gọi đt í ới. Nói chung tui lôi ví dụ con bạn tui ra để minh hoạ cho vụ hãy san bằng định kiến, luôn đến hoặc đi trong tư thế ngẩng cao đầu nha. Mình phải tôn trọng mình thì người khác mới tôn trọng mình các mẹ ạ.
    Chả hiểu sao vào wtt thì không bùn ngủ, mà ngồi gõ gõ làm việc thì mắt díp lại. Nhân dịp mắt díp thì vào tám với bà mèo nè

Vụ bôi đậm bà mèo nói đúng với phụ nữ Việt mình.
    Cái tâm thế dưới cơ phụ nữ mình đi đâu cũng vấp, trừ loại không coi xã hội, định kiến ra cái quần què gì, chứ bà tổng hay những nhân sự tầm trung, cao là phụ nữ hay kể cả tự thân tự lập có nhiều tiền mà đầu óc cứ bám vào định kiện, bị định kiến (là mấy cái xamlone do mấy đứa ngu trời tru đất diệt nghĩ ra như phải lấy chồng phải đẻ con, gái chưa đủ phải thêm trai vv không thì bất hạnh đo, về già cô đơn đó )

Nhìn quanh không thiếu nữ lương cao, chức vụ cao mà khổ vì chữ chồng chữ con cũng chỉ vì luôn ở tâm thế yếu, mà thường là nguyên nhân như sau

- Tâm thế phải có chồng. Không chồng là bất cmn hạnh, là looser, là bị xã hội cười chê (cái này khốn nạn thay lại quá đúng. Nói đâu xa wtt này cũng đầy. Hơ tý là mang cái ế ra chửi ahihi). Nên khi có người vừa vừa hay chả vừa vừa gì mà mót quá liền ừ, tìm mọi cách cưới bằng được. Còn gặp được trai ngon ngon tý thì miễn bàn đi. Bám vào luôn vì luôn nghĩ mình "dưới" người ta. Thế là lấy được chồng như mở hội. Gặp thằng tư tế hem sao, thằng nó bắt được thóp thì cứ mãi mãi hầu nó, theo nó

- Tâm thế "hy sinh vì chồng vì con" của mí con mụ xamlone nào đó nữa. Ừ cứ phụ nữ là tự gắn vào hy sinh. Gia đình như quần què con cái nó méo hạnh phúc vợ chồng nhìn nhau như người dưng nước lã tệ thì cãi nhau nhưng cứ phụ nữ cứ động viêc nhau "sống vì con". Phụ nữ nghèo dùng từ "hy sinh" làm lá chắn tôi không nói, đây không thiếu phụ nữ có tiền vẫn cặm cụi "hy sinh" dù con cái nó chả cần mẹ khốn khổ hy sinh kiểu đó. Họ không tư tin để dứt chồng vì cô đơn vì sợ tai tiếng vv mây mây ấy. Túm lại có tiền vẫn phải bám vào chữ "chồng" để xã hội nhìn vào

- Tâm thế phụ thuộc kinh tế: Khi chưa chồng có việc làm. Lấy chồng có tí tiền nghe chồng dụ thế là bỏ việc chăm con => thất nghiệp. Chồng thì ngày càng có tiền. Vợ càng ngày càng phụ thuộc. Nó tệ cũng không dám ho he. Ho he nó tát cho vài nhát cắt tiền lại phải ngoan, vì còn con cái, mà mình thì đã nghỉ 4, 5 năm. Tìm việc cũng khó (đa số phụ nữ này thường chỉ là nhân viên tà tà vài triệu nên chồng kêu bỏ là bỏ việc ngay chứ k phải nhân viên cao cấp gì. Thường tụi quản lý nó nghỉ vài năm khi nó đi làm lại vẫn bắt kịp thị trường dễ do nó có nền tảng sẵn). Nên mới có chuyện chồng bồ bịch, xấu tính cứ phải nhịn nhịn và nhịn. Dưới cơ hoàn toàn

- Tâm thế sính ngoại hay nói thẳng sính chồng tây: Loại này cũng khổ trần ai củ khoai nà
    VD loại như kimhuong không ngán ai biết mình là ai thì không nói đi, hay như bạn tôi may mắn 2 mạng lấy 2 người tây quá tốt thì thôi k nói.
    Nhưng phụ nữ việt nhìn chung cực kỳ cực kỳ sính tây. Thấy tây là hoa cmn mắt lên (tôi đang nói những phụ nữ tự hạ mình nha). Rồi khổ nhất là mấy em luôn mơ về nước ngoài. Thật sự cái này có hay có dở. Trên đây tôi nghe nhiều chị ca về nước ngoài như thiên đường, ok fine. Cho là đúng đi. Nhưng vì vậy nên vô hình chung tống vào gái việt và người xung quanh, kể cả bản thân mình cái tự ti người việt, nước việt, tự ti về chữ nghèo.
    Đó chính là lý do nhiều gái việt sẵn sàng đánh đổi, bán rẻ, mưu mô bằng được 1 tấm thẻ xanh thẻ đỏ. Dù cho bị thằng tây nó đối xử như chó, nó tát nó đạp cho khi qua bển, thì vẫn im im chịu vì tâm thế "người nghèo, dưới cơ"......
    Những người này khi tìm tây quen là đã dưới cơ rồi, nên mặc cho anh ta tệ 1 chút, tệ nữa mà chỉ cần đi được là sẵn sàng chịu tệ (không kể thành phần kimhuong, loại kimhuong thì chả ai tệ nổi với nó )

Phụ nữ việt mình vì vậy nên quen thằng trong nước hay nước ngoài đều dưới cơ, đều hy sinh, cam chịu là vậy

Tôi thì không có khái niệm trên cơ, dưới cơ như bà mèo (dù tôi biết bà mèo hổng có ý đó, ý bà mèo là phụ nữ nên tự lập)
    Tôi chỉ có khái niệm bình đẳng. Tôi không thích trên cơ với trai (trai mà để tôi trên cơ là coi như xong, vài tháng thế nào cũng bye), cũng k chịu trai tỏ vẻ trên cơ (khác với trai học cao tiền nhiều hơn nha, 2 cái này không liên quan)
    Là bình đẳng. Em ít học hơn anh, ngu hơn anh nhưng phải đối xử với em tôn trọng nâng niu, ok
    Anh dù có Doctor tiến sỹ có tiền hay sao đó thì cũng là con người cũng bình đẳng như bao người thôi, ok. Đừng làm tàng

Mà thường khi yêu tôi thuộc diện ngoan, nghe lời chứ chả lý lẽ dạy đời người ta bao giờ. Không bao giờ lun, lỡ gặp anh nào ngu quá thường im im xong bye chứ hổng móc người ta. Người ta thương mình mà móc gì

Đó là bề ngoài khi yêu nhau. Còn trong đầu thì vẫn dùng dữ liệu phân tích để xem hợp hay không, hợp thì quen tiếp không ổn thì ngoài mặt vẫn ngoan nhưng tính kế chuồn

Túm váy lại tui mong phụ nữ VN nên độc lập về tài chính trước đã. Khi có tài chính mình đã tự tin được 40-50% rồi (như tôi tài chính mạnh tôi tự tin 200% luôn, giờ hổng có gì chỉ dám tự tin 99% thôi)

Rồi mong lấy chồng thì vì yêu chứ đừng vì lấy cho có trừ khi ế quá mà muốn có người vô ra cho vui thì tôi cũng ung hộ
    Gái có sắc, có tiền, có nghề nghiệp về đừng để bị biến thành máy đẻ. Ok thích con thì đẻ 1, 2 hay 3 đứa tùy vào sở thích của mình hay toan tính của mình. Nhưng nếu vì sức khỏe k tốt hay không muốn sinh nữa thì 1 con là dừng. Nên kêu chồng tôn trọng mình chứ đừng để nó lằng nhằng đẻ thêm đứa con trai bla bla. Bản thân mình cũng nên tôn trọng mình. Đừng để vì thằng con trai mà cả chồng lẫn nhà chồng vào lườm ra nguýt. Dell liên quan gì tụi mày.
    Vợ chồng thêm 1, 2 đứa con gái bộ không hạnh phúc hả? Đẻ thêm thằng con trai bộ tính nó ở bao nuôi mình suốt đời hả hay sao?

Tôi thì mong thế chứ tôi biết 90% phụ nữ việt nam còn lâu mới được vậy
    Tám chút cho bớt buồn ngủ thôi

Túm lại tôi thích bà mèo, bà Lili, bà Chè búp trong wtt này vãi chưởng. Mỗi người 1 cách khác nhau, đi trái với định kiến nhưng họ đều thoải mái và chả xem mồm thiên hạ ra cái quần què gì

À tôi cũng thích mấy người lấy chồng mà hạnh phúc. Wtt không kiểm chứng được tôi k biết chứ Như đám bạn tôi thì tôi ưng
    Túm lại tui ưng team hạnh phúc ahihi

Ai không hạnh phúc tui chúc cho hạnh phúc và mong các bạn đừng đi truyền bá tư tưởng hủ lậu làm khổ phụ nữ là được rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,201 Bài viết

• 11,253 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đây vừa đi chơi về rảnh chạy vào wtt đây. Bin tập tành đến đâu rồi.
    Ngày xưa tôi cũng nhớ đọc chị chè búp thấy ngưỡng mộ lắm, hình như chị í còn bỏ việc lên Đà Lạt sống cho thong thả í, mà cũng lâu không vào đọc nên không biết.
    Ôi nói chứ cũng là do rèn luyện va vấp, tôi hồi xưa lần đầu biết yêu yêu anh người Việt cũng nâng như nâng trứng hứng như hứng hoa (là tôi hứng anh í), sau này lớn dần va chạm nhiều thì khác, nhưng cũng đã có lần vì sự nghiệp mà bỏ lỡ mất một người, sau này cũng tiếc mãi, nên cái gì cũng phải cân bằng bà ạ.
    Chủ yếu là tôi hay tự hỏi bản thân là mình muốn gì, bây giờ và 5 năm nữa, nếu cứ thế này thì đây có phải là cái mình muốn không, rồi mới quyết
    Giờ chỉ mong thế hệ trẻ chúng nó hiện đại, không dính vào mấy cái tư tưởng của Bin nói bên trên, nào phải có chồng nào phải có chồng tây, mong thế hệ các mẹ các chị để chúng nó được tự do được trải nghiệm.

@Bin: ôi cái vụ anh bồ này thì chả muốn kể vì cũng dằng dai hơn 2 năm rồi, ngay từ lúc đầu biết nhau tôi đã nghĩ là quen chơi (là do một hôm công việc fail cả lũ kéo nhau lên bar thì anh í ở bàn bên cạnh, lúc đó nghĩ là fling cho đỡ buồn mà cũng kéo dài được lâu phết). Tôi thấy nhiều điểm được nhưng không kiểu hợp theo kiểu tâm giao tâm tình, không phải là người mà công việc mình có gì mình muốn kể, nhưng các khoản khác theo kiểu kiếm tiền/ công việc/ chuẩn mực đạo đức/ngoại hình/ xxx thì vẫn hợp nên vẫn chưa dứt hê hê.Nhưng tôi nghĩ sớm thôi, như ví dụ cứ đi staycation 2 đứa có nhiều thời gian ở cạnh nhau thành ra chả biết nói gì:/ Ê quên ko nói, nhưng tôi biết vài anh (gốc) Tàu cũng có xu hướng bay bướm lắm nha bà.
    • 68 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Mèo/Bin: Thực ra tui cũng không phải nghĩ mình "dưới cơ" zai mà cố sống cố chết cù cưa dây dưa tới 3-4 bận mới dứt hẳn đâu (về vị thế và thu nhập thì 2 đứa tui ngang cơ và tui chưa bao giờ nhìn vào cái ví của zai). Tui dây dưa vì thực sự là 2 đứa rất hiểu và hợp nhau, zai lớn hơn tui 5 tuổi nên suy nghĩ chính chắn. Zai thì quyết tâm lắm, chuyện nhà đó tui không tham gia nhưng mấy lần zai gây sự với ở nhà xong thì tui kiểu giận dỗi đòi chia tay này kia... năn nỉ... quyết tâm các kiểu....

Xong 1 ngày zai hùng hổ tuyên bố với Ba Mẹ là không cho phép cũng cưới, rồi thì cãi nhau to và kết quả là Mẹ zai phải đi cấp cứu ... tới đó thì tui dứt hẳn vì tui sợ nhỡ căng quá rồi có chuyện lớn (Mẹ zai bị tim) và tui cũng không biết được tương lai sau này ra sao, chắc tui cũng không đủ mạnh mẽ để sống được trong hoàn cảnh bất chấp tất cả như vậy nên tui dứt. Đợt í cũng vật vã lắm, nhiều khi cũng yếu lòng bỏ mợ nhưng túm quần lại là thời gian cứ trôi và mình thì vẫn cứ sống nhăn, buồn cũng chả chết được ma tây nào.

Haizzz, mấy bà làm tui nhắc lại chiện cũ rầu muốn chết.... hết làm nổi luôn rồi, zui hờn tui zìa đây.