Trăm thứ bệnh 'đổ đầu' phụ nữ tuổi 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 554K Lượt đọc
  • 3.78K Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 696 Bài viết

• 1,318 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chị em bước qua tuổi tứ tuần phải đối mặt với nhiều vấn đề sức khỏe: xương khớp đau nhức, da khô tóc rụng, lúc nào cũng như hồi hộp căng thẳng... Có người đến cả bệnh viện tâm thần để khám vì lo lắng.

Sức khỏe chị Hương (43 tuổi, ngụ tại Thủ Đức, TP HCM) suốt mấy tuần qua bỗng nhiên sụt giảm một cách nghiêm trọng. Mọi thứ như ồ ạt đổ xuống, lúc nào chị cũng trong trạng thái hồi hộp, căng thẳng, đôi khi còn khó thở và nhói tim. Đêm xuống, hễ ngả lưng được một lúc là y như rằng người hết nóng rồi lạnh, mồ hôi túa ra và trằn trọc mãi đến mệt nhừ... Mỗi sáng trở dậy, chị bơ phờ, xương khớp đau nhức. Chưa kể, mỗi khi ngồi soi gương là chị lại thừ ra: da sao mà khô khốc và các vết nám cứ nổi lên dần, rồi tóc thì rụng nhiều đến xót xa...

Tình trạng này xuất hiện ngày một nghiêm trong hơn khiến chị Hương hoảng hốt. Lo sợ bị bệnh nặng, chị lại dùng dằng không dám đi khám, mãi đến mới đây chị quyết tâm tìm bác sĩ.

Bị bác sĩ “trả về” nhưng tâm trạng chị Hương như trút được một nửa núi đá. Bởi, sau khi khám và xét nghiệm, hóa ra chị gặp phải vấn đề khá quen thuộc mà y học gọi là hội chứng tiền mãn kinh - mãn kinh ở nữ giới. Theo đó, triệu chứng và mức độ tác động của hội chứng này đối với mỗi phụ nữ là khác nhau, song rõ ràng có ảnh hưởng rất nặng nề đến chất lượng cuộc sống
    Đơn cử như chị Ngọc (46 tuổi, ngụ tại Tân Phú, TP HCM), các biểu hiện bệnh lý không xuất hiện đột ngột giống chị Hương, mà mỗi ngày mỗi “bồi” thêm, càng về sau càng nặng hơn. Khoảng 3-4 tháng nay, trí nhớ của chị có những dấu hiệu giảm đi một cách bất thường. Mới hẹn với khách hàng hôm trước mà hôm sau chị đã quên, rồi ngày sinh nhật ông xã thì đến mấy ngày sau mới nhớ ra.

Chị Ngọc cũng không tập trung vào công việc được như trước, mệt mỏi kéo dài không rõ nguyên nhân. Nhiều lúc chị không hiểu tại sao mình hay cau có, nổi cáu bất thường với mọi thứ và thu mình lại với cả chồng con lẫn đồng nghiệp. Chiều, giờ tan tầm thường là lúc đầu chị đau buốt, ngực căng tức... Bị hàng loạt khó chịu trên, nhưng lạ lùng là chị cứ tăng cân vù vù. Nhờ bạn bè tư vấn, chị tìm đến với bác sĩ... tâm thần.

Còn chị Thảo (41 tuổi, ngụ tại Dĩ An, Bình Dương), cứ đến công ty, bước vào phòng riêng là chị đóng ngay cửa lại vì sợ mọi người “to nhỏ” về nét hốc hác của mình. Bị mất kinh gần 2 tháng qua là chuyện xưa nay chị chưa bao giờ gặp. Khổ nhất là mỗi lần gần chồng, chị lại đau rát đến tận hôm sau và rơi vào trầm cảm... Chị gầy đi thấy rõ. Cuối cùng, chị đến bệnh viện Từ Dũ để cầu cứu bác sĩ...

GS, BS Nguyễn Thị Ngọc Phượng, Chủ tịch Hội Nội tiết Sinh sản và Vô sinh TP HCM lý giải, phụ nữ độ tuổi sau 40 gặp nhiều bệnh lý khó chịu là tất yếu, khi mà cơ thể trải qua một thời gian dài hoạt động, đồng thời phải hứng chịu nhiều tác động từ cuộc sống bên ngoài (áp lực công việc, lối sống hiện đại, môi trường ô nhiễm...). Từ đó mà hệ trục não bộ - tuyến yên - buồng trứng suy yếu dẫn đến những trục trặc của cơ thể.
    Theo BS Phượng, não bộ kích thích tuyến yên tiết ra FSH và LH có tác dụng lên hoạt động chức năng của buồng trứng, giúp cơ quan này trực tiếp sản xuất ra các hooc mon cần thiết nhằm duy trì sức khỏe, sắc đẹp và điều hòa sinh lý. “Phong độ” của hệ trục đạt đỉnh điểm ở tuổi 30, sau đó dần yếu đi và bắt đầu có những phối hợp bớt nhịp nhàng, khiến cơ thể người phụ nữ xảy ra hàng loạt bệnh lý gây nên “giông tố tuổi trung niên”.

Tuy vậy, BS Phượng cho rằng, cơ thể con người không bao giờ dễ dàng bị khuất phục. Não bộ - tuyến yên - buồng trứng suy yếu thì hoàn toàn có thể tác động đến chúng để duy trì sự phối hợp nhịp nhàng, ăn ý trở lại. Điều quan trọng là chọn được phương cách tối ưu để tác động đến hệ trục này một cách an toàn, hiệu quả.

"Hay hơn nữa là tác động làm sao để cơ thể tự điều chỉnh lại những trục trặc một cách tự nhiên mà không để lại những tác dụng phụ ngoài mong muốn", BS Phượng nói.

Theo GS,TS Nguyễn Đức Vy - Chủ tịch Hội Sản phụ khoa Việt Nam, sử dụng thảo dược có thể làm tươi trẻ và duy trì hoạt động của hệ trục não bộ - tuyến yên - buồng trứng. Từ đó giúp chấm dứt các cơn bốc hỏa, giảm các triệu chứng rối loạn kinh nguyệt, trầm cảm, loãng xương, da khô.., giúp người phụ nữ yêu đời và tự tin trở lại.

GS Vy cũng nhấn mạnh, việc dùng thảo dược để cải thiện các triệu chứng của thời kỳ tiền mãn kinh - mãn kinh chính là dựa trên nguyên lý đem lại sự thống nhất trong cơ thể con người trên cơ sở luôn luôn phải duy trì được việc điều hòa thống nhất của thần kinh - thể dịch và nội tiết.

Theo BS Lê Hùng, nguyên Viện phó Y Dược học Dân tộc TP HCM, ngoài xây dựng một lối sống lành mạnh, dinh dưỡng hợp lý, việc bổ sung thảo dược sẽ giúp nữ giới bước qua tuổi trung niên một cách nhẹ nhàng hơn. Một trong những vấn đề quan trọng là người phụ nữ cần phải có kiến thức về tâm sinh lý và bệnh lý theo tuổi tác của mình, để phòng bệnh và điều trị từ rất sớm.

Phi Anhhttp://vnexpress.net/gl/doi-song/2012/04/tram-thu-benh-do-dau-phu-nu-tuoi-40/
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 452 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Ôi mình sắp bươcs sang tuổi 42 rồi .Đọc thế này thấy sợ quá.Phải chẩun bị tinh thần đi trung tu đại tu thôi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,514 Bài viết

• 10,880 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Mình đang bước vào tuổi 40 và thấy đúng là sụt giảm sức khỏe nghiêm trọng thật.
    • 2,876 Bài viết

• 1,702 Được cảm ơn

em còn vài năm nữa, cơ mà cũng giống hàng tồn kho mất chìa khóa quá rồi. Nhìn mình trên gương thê thảm lắm ạ. Mà sao cái bài báo này nói chung chung thế nhỉ, bảo người ta dùng thảo dược để khống chế, mà chả VD lấy cái loại thảo dược nào, hay nhất định phải tới Viện y học dân tộc để khám ạ.
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 807 Bài viết

• 909 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Haizzz, cống hiến cho chồng, con và công cuộc kiếm tiền mà 40t thì trở nên bệ rạc, phải đại tu tùm lum trong khi đàn ông tuổi này lại trở nên "chín" và phơi phới. Ngẫm nhiều khi thấy GATO quá
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,586 Bài viết

• 22,649 Được cảm ơn

Em còn cả chục năm mới tới tuổi đó, mà nghe nói thấy sợ quá đi!
    Bây giờ đang tích cực dưỡng da, uống thuốc bổ, bôi kem chống nhăn lần lần. Thôi chuẩn bị tinh thần tới đó là vừa, hic.
    English is tough stuff

Dearest creature in creation,
    Study English pronunciation.
    I will teach you in my verse
    Sounds like corpse, corps, horse, and worse.
    I will keep you, Suzy, busy,
    Make your head with heat grow dizzy.
    Tear in eye, your dress will tear.
    So shall I! Oh hear my prayer.
    Just compare heart, beard, and heard,
    Dies and diet, lord and word,
    Sword and sward, retain and Britain.
    ...
    • 452 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xiao-Mei Xem bài viết
    Em còn cả chục năm mới tới tuổi đó, mà nghe nói thấy sợ quá đi!
    Bây giờ đang tích cực dưỡng da, uống thuốc bổ, bôi kem chống nhăn lần lần. Thôi chuẩn bị tinh thần tới đó là vừa, hic.
    những loại đó chỉ hỗ trợ thôi chứ tuổi già đến mình chạy cũng không kịp
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,514 Bài viết

• 10,880 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Đúng là phụ nữ mình thiệt thòi, thời trẻ thì vất vả vì chồng con, tới tuổi an nhàn tý thì già mất rồi, hix. Trong khi đó các ông mới là tuổi đẹp nhất, chín nhất: công việc tốt, ko còn lo nghĩ gì về tiền nong, con đã lớn.
    Xã mình trước đây gầy, đen, xấu, giờ thì béo, trắng đẹp trai
    Còn mình thì trước đây trắng, nõn nà, xinh xắn, giờ thì gầy, đen, nhăn nheo.
    Chán đời thật!
    Thế sao cứ bảo tuổi trung niên các ông bồ bịch nhiều. Mình nhìn mình còn chán nữa là. Trong khi các em trẻ cứ nõn nà ra, nhìn chỉ muốn cắn cho cái, hihihi.
    Đi đường thấy các em gái chân trắng, váy ngắn, eo ôi, mình còn thèm nữa là ... , hihihi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,586 Bài viết

• 22,649 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buithuphuong03 Xem bài viết
    những loại đó chỉ hỗ trợ thôi chứ tuổi già đến mình chạy cũng không kịp
    Bác đừng hù em đã sợ vãi ra rồi nè, haha...Nói chung cố gắng sống lạc quan yêu đời. Vào tầm 40 em sẽ bơm botox vô mặt , sửa mũi độn càm căng da mặt, và bơm ngực nữa...cho nó máu!
    English is tough stuff

Dearest creature in creation,
    Study English pronunciation.
    I will teach you in my verse
    Sounds like corpse, corps, horse, and worse.
    I will keep you, Suzy, busy,
    Make your head with heat grow dizzy.
    Tear in eye, your dress will tear.
    So shall I! Oh hear my prayer.
    Just compare heart, beard, and heard,
    Dies and diet, lord and word,
    Sword and sward, retain and Britain.
    ...
    • 847 Bài viết

• 583 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi buithuphuong03 Xem bài viết
    Ôi mình sắp bươcs sang tuổi 42 rồi .Đọc thế này thấy sợ quá.Phải chẩun bị tinh thần đi trung tu đại tu thôi
    Nói chung cũng tùy người chị ạ, 2 chị gái em tuổi trên 40 thì vẫn ngon lành, sinh vài em bé nữa cũng còn được. Một chị năm nay trên 50 thì mới bắt đầu hơi khó chịu 1 chút.
    Em thấy PN mình bây giờ cũng hiện đại lắm, con thì đẻ có 1, 2 đứa nên sk cũng không đến nỗi sa sút nghiêm trọng, đi làm đi học tham gia vào công tác XH chị nào cũng chạy xe máy, lướt web ầm ầm nên thấy con người ta tươi trẻ lắm. Không bị già nua khắc khổ như ông bà mình ở thời đại trước.
    • 1,453 Bài viết

• 5,914 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bill_Bờm Xem bài viết
    em còn vài năm nữa, cơ mà cũng giống hàng tồn kho mất chìa khóa quá rồi. Nhìn mình trên gương thê thảm lắm ạ. Mà sao cái bài báo này nói chung chung thế nhỉ, bảo người ta dùng thảo dược để khống chế, mà chả VD lấy cái loại thảo dược nào, hay nhất định phải tới Viện y học dân tộc để khám ạ.
    Tien-man-kinh-2-1
    Lepidium Meyenii là thảo dược có trong Sâm Angela giúp não bộ - tuyến yên - buồng trứng duy trì tốt hoạt động.
    Trên link gốc bài báo có cái hình này nhưng mẹ mechuotvanghe quên k cóp.
    • 1,125 Bài viết

• 1,244 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Theo tớ thì mục đích bài báo này là quảng cáo thuốc bổ cho phụ nữ thôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,402 Bài viết

• 2,693 Được cảm ơn

Em còn 5 năm nữa mà bi giờ ngồi nhiều khi đứng dậy đã bị đau lưng rồi. . ( ko bít do già rồi hay do em mới đẻ mổ bé thứ 2 được 8 tháng. )

Đi bác sĩ em được tư vấn bổ sung sắt, can ci, và sữa anlene ( em vẫn uống sắt và canci từ khi có bầu rồi khi đẻ xong, giờ vẫn phải uống ), bác sĩ cũng bảo em bổ sung Enat 400 cho nội tiết tốt, da dẻ đẹp hơn ( cái này thì em thấy đúng trong trường hợp của em, vì em uống vào thấy da dẻ căng đẹp, trắng hồng hơn trước, mọi người cứ bảo là do đẻ đẹp hơn. Dưng mà hồi em đẻ bé 1 xong xấu và nhiều mụn lắm í. Em ko biết do em đẻ bé 2 hay do uống Enat 400 làm cho đẹp, nhưng thôi, do cái gì cũng được miễn đẹp cho mình, bi giờ em vẫn uống Enat, dưng mà cái quả này ko uống vô tội vạ được đâu, phải có đơn của bác sĩ đấy ạ.

p/s : Em ra đường nhiều người chỉ đoán em 28-29 gì đó thoai. Sướng thế ko biết.
    • 317 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    hix.... đọc xong bai báo mà e buồn thê thảm

E chưa tới 30t , chưa có gia đình , nhưng người hay đau lưng , mệt mỏi , chịu lạnh rất kém ( sài gòn nóng kinh khủng , nhưng tối e vẫn phải tắm nước ấm ạ ) , hix ...không biết tới tuổi này thì ra sao nữa ...huhu....các chị có kinh nghiệm gì tư vấn dùm e đi .
    Sống....không giận..không hờn..không oán trách .... !
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 332 Bài viết

• 581 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dv_xabang78 Xem bài viết
    Em còn 5 năm nữa mà bi giờ ngồi nhiều khi đứng dậy đã bị đau lưng rồi. . ( ko bít do già rồi hay do em mới đẻ mổ bé thứ 2 được 8 tháng. )

p/s : Em ra đường nhiều người chỉ đoán em 28-29 gì đó thoai. Sướng thế ko biết.

Bên nhà rau WTT có một chị sinh năm 70, mình gặp mà cứ tưởng 17 tuổi í! Nhìn mê lắm!

Mình nghĩ chăm sóc đúng cách thì phụ nữ mình sẽ trẻ, khỏe lâu thôi. Mí lại, phải lạc quan lên một tí, vì cứ ngồi lo già là mau già hơn liền à.
    Turn! Turn! Turn! To everything there is a season...
    • 696 Bài viết

• 1,318 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Xiao-Mei Xem bài viết
    Bác đừng hù em đã sợ vãi ra rồi nè, haha...Nói chung cố gắng sống lạc quan yêu đời. Vào tầm 40 em sẽ bơm botox vô mặt , sửa mũi độn càm căng da mặt, và bơm ngực nữa...cho nó máu!
    nói vậy mình phải học tập tinh thần vô tư lạc quan của mẹ này chứ như mình hơn 40 tuổi 3 con tự nhìn mình còn thấy chán huống hồ chồng .May ox mình ít khi để ý hi hi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,514 Bài viết

• 10,880 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Vì có lẽ chán nên mới ít để ý tới vợ chăng?
    Tớ chả mơ màng gì chồng để ý, vì biết mình già, xấu, lại hay nói
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 452 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Leo.Thienbinh Xem bài viết
    Nói chung cũng tùy người chị ạ, 2 chị gái em tuổi trên 40 thì vẫn ngon lành, sinh vài em bé nữa cũng còn được. Một chị năm nay trên 50 thì mới bắt đầu hơi khó chịu 1 chút.
    Em thấy PN mình bây giờ cũng hiện đại lắm, con thì đẻ có 1, 2 đứa nên sk cũng không đến nỗi sa sút nghiêm trọng, đi làm đi học tham gia vào công tác XH chị nào cũng chạy xe máy, lướt web ầm ầm nên thấy con người ta tươi trẻ lắm. Không bị già nua khắc khổ như ông bà mình ở thời đại trước.
    Nói thật nhìn mình ngoài thì vẫn còn ngon lắm.Nhưng xương khớp bắt đầu đau nhất là những hôm trở trời,nhất là hai bên hông nhiều khi đau không dám kêu sợ chồng chê nhìn già hi hi
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 140 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Dấu hiệu đầu tiên mình gặp phải khi bước vào tuổi 40 là đau lưng, đau khớp tay. Sáng ngủ dậy lưng cứng đờ, tay nhức mỏi. Sau đó là tăng cân. K kiểm soát đc cân nặng. Sau khi sinh bé thứ 2 mình nặng 50 kg. Đc gần 10 năm. Bước vào tuổi 40 cứ thế tăng dần. Nay đã 54!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 607 Bài viết

• 1,119 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Ôi em đây mới có 31 mùa hoa rụng thế mà cứ thay đổi môi trường 1 tí là viêm họng, mệt mỏi. Đúng là bệnh của tuổi BĂM.
    Sốt ruột thế không biết. Cố gắng sống vì chồng vì con thôi.