TIN TÀI TRỢ.

TP.HCM: Nhiều phố ghi sai tên danh nhân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.43K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,250 Bài viết

• 2,601 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    (Tin tuc) - Không biết vì lý do gì, kiến thức có hạn hay vô tình sơ sót, mà nhiều con đường mang tên các danh nhân bị viết sai trầm trọng.

"Như Hộc" thành "Nhữ Học"

Nhà Hán học Nguyễn Tôn Nhan từng nói rằng những lần xuống quận 5, TP.HCM, qua con đường Lương Nhữ Học là ông "bực cả người". Nguyên nhân là vì trong lịch sử không có ai tên này cả, mà chỉ có Lương Như Hộc.

Theo Khâm định Việt sử Thông giám cương mục và Đại Việt sử ký toàn thư thì Lương Như Hộc (1420 - 1501), tự Tường Phủ, hiệu Hồng Châu, là danh sĩ, quan nhà Hậu Lê. Ông là người hai lần đi sứ nhà Minh và đã có công truyền lại nghề khắc bản gỗ in cho dân làng Liễu Tràng, Hồng Lục quê ông (Hải Dương ngày nay) và được tôn xưng là "ông tổ nghề khắc ván in". Chữ "Hộc" của ông nghĩa là "hồng hộc", loài ngỗng trời bay trên cao, tượng trưng cho chí lớn. Những người khắc tên đường có lẽ cho rằng "Hộc" không có nghĩa nên đổi thành "Học" mới đúng (?!).

"Quốc Dụng" thành "Quốc Dung"

1311294039_ten-duong0

Lên quận Phú Nhuận có đường mang tên Trương Quốc Dung. Trong lịch sử nước ta chỉ có danh nhân Trương Quốc Dụng (1797 - 1864). Ông là nhà thiên văn, nhà văn, nhà sử học nổi tiếng, đậu tiến sĩ năm 1829, làm quan qua 3 triều Minh Mạng, Thiệu Trị, Tự Đức. Ông là nhà thiên văn học uyên bác, am tường lịch cổ và tây lịch, có công truyền dạy, chấn hưng khoa làm lịch Việt Nam thời Nguyễn.

1311293665-ten-duong1

Đường Trương Quốc Dung lẽ ra phải là Trương Quốc Dụng

Sách Đại Nam Thực lục Chính biên Liệt truyện chép về ông: "Quốc Dụng là người trầm tĩnh, dẫu làm quan chưa từng rời quyển sách, người đều duy tôn là học rộng. Tương truyền là nhà làm lịch bị thất truyền. Quốc Dụng quản lĩnh Khâm thiên giám hằng ngày truyền dạy cho mới nối được nghề học ấy".

Người xưa đặt tên đều có hàm ý, như "Quốc Dụng" nghĩa là có ích cho nước, thế mà bây giờ người ta lại đổi tên ông ra "Quốc Dung" chẳng có nghĩa gì cả.

Đường Trần Khắc Chân cũng nằm ở Phú Nhuận mà đúng ra phải là Trần Khát Chân (1370 - 1399), danh tướng triều Trần.

Ở quận 1 có đường Sương Nguyệt Ánh. Kỳ thực phải là Sương Nguyệt Anh mới đúng. Bà tên thật là Nguyễn Thị Ngọc Khuê (1864 - 1921), là con thứ 5 của cụ đồ Nguyễn Đình Chiểu. Bà làm chủ bút tờ Nữ giới chung, tờ báo phụ nữ đầu tiên xuất bản ở Sài Gòn năm 1918 là (tiếng chuông của giới nữ). Những người đặt tên đường đã "hào phóng"tặng thêm dấu sắc lên tên của bà.

1311293665-bo-truong1

Tên của bộ trưởng Bộ Công nghiệp nhẹ đầu tiên của Việt Nam...

1311293665-ten-duong2

... cũng bị sửa chữa

Tên của kỹ sư Kha Vạng Cân (1908 - 1982), nguyên chủ tịch Ủy ban Hậu cần Sài Gòn, bộ trưởng Bộ Công nghiệp nhẹ đầu tiên của nước ta, được đặt cho con đường dài nhất quận Thủ Đức. Có điều người ta ngắt bớt chữ "g", thành Kha Vạn Cân.

Chuyện tên tuổi các bậc tiền bối bị lớp hậu sinh "sửa chữa" đã kéo dài nhiều năm. Những cái tên sai ấy hiện diện không chỉ trên tên đường mà còn trong trường học, hồ sơ giấy tờ... Có nhiều đợt tuyên truyền học sử qua tên danh nhân trên các con đường, nhưng cái sai chình ình ai cũng thấy thì lại không sửa.

http://hn.24h.com.vn/tin-tuc-trong-n...46a392814.html
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,250 Bài viết

• 2,601 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trúng nỗi bức xúc của em, ngoài ra còn các đường Dương Văn Can, Nơ Trang Long và 1 số tên khác em…..chưa nhớ ra:Nerd: nhưng đọc sách sử rồi ra đường cứ như vấp cục đá, bực hết cả mình:Angry:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,507 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hix, các cơ quan nhà nước mà còn nhầm lẫn thế này (ko biết do nhầm lẫn hay là mù tịt không biết gì), thì bảo sao người dân cũng sai theo. nghĩ đến thực trạng VN cứ thật thật giả giả lần lộn mà đau hết cả lòng mề
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,495 Bài viết

• 11,942 Được cảm ơn

Đành rằng ngôn ngữ nói vùng miền ảnh hưởng đến ngôn ngữ Viết và Chính phủ VN vẫn chưa có chuẩn chung về ngôn ngữ Viết (khác với TQ, Mỹ,... phát âm có thể khác nhau, nói tiếng địa phương, nhưng ngôn ngữ viết, chữ viết phải thống nhất)
    Phan Chu Trinh hay Phan Châu Trinh?
    • 1,848 Bài viết

• 4,218 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tradang88 Xem bài viết
    Trúng nỗi bức xúc của em, ngoài ra còn các đường Dương Văn Can, Nơ Trang Long và 1 số tên khác em…..chưa nhớ ra:Nerd: nhưng đọc sách sử rồi ra đường cứ như vấp cục đá, bực hết cả mình:Angry:
    Spam :

Mình nhớ ngày xưa ở SG có vở kịch "Dưới hai màu áo" của Kim Cương, có đoạn người cha đọc thư của con viết mà không bỏ dấu nên đọc trật hết trơn. Đường Nơ Trang Long được đọc thành Nở Trong Lòng, hihihi.

Chống spam : Ủa, nếu không phải Nơ Trang Long thì viết sao mới đúng hả bạn ? Trước giờ tưởng vậy là đúng rồi.
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,575 Bài viết

• 10,265 Được cảm ơn

"Quốc Dung" chẳng có nghĩa gì cả.
    "Quốc Dung" ai bảo không có nghĩa? Quốc Dung nghĩa là "Vẻ đẹp của đất nước"

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangdp Xem bài viết
    Đành rằng ngôn ngữ nói vùng miền ảnh hưởng đến ngôn ngữ Viết và Chính phủ VN vẫn chưa có chuẩn chung về ngôn ngữ Viết (khác với TQ, Mỹ,... phát âm có thể khác nhau, nói tiếng địa phương, nhưng ngôn ngữ viết, chữ viết phải thống nhất)
    Phan Chu Trinh hay Phan Châu Trinh?
    Cái đoạn beo béo:

Thứ 1, Vâng ạ, cụ nói đúng, cụ nói chả khác gì sách, nhưng cái gọi là chữ viết với ngôn ngữ viết nó khác hoàn toàn với tên người cụ ạ. Phàm đã là tên người, tên cha mẹ đặt ra thì chỉ có 1 thôi chứ cụ đe.k thể viết sai tên con người ta rồi cụ đổ lỗi tại chính phủ không có chuẩn chung về ngôn ngữ viết. Bây giờ cụ tên là Quang, người ta gọi cụ là Quáng, Quàng... cụ có chịu không?

Thứ nữa, đứa nào bảo chính phủ không có chuẩn chung về ngôn ngữ viết. Cụ thử vào mấy trường tiểu học coi tụi con nít lớp 1, lớp 2 chúng nó đang đánh vần và đọc theo ngôn ngữ nào.

Còn các tên đường/ phố ở SG thì đúng là tùm lum, tào lao, nói thế nào viết thế í. Hôm rồi anh NgheO anh í chỉ đường cho em, ảnh nói con đường Ngô Thời Nhiệm, em nghe mà nổi cả da gà, trần đời cái đất Vịt này chỉ có 1 ông Ngô Thì Nhậm thôi chứ lấy đâu ra ông Ngô Thời Nhiệm.
    • 1,848 Bài viết

• 4,218 Được cảm ơn

Vụ tên các bậc tiền bối như Ngô Thì Nhậm, Phan Chu Trinh, Tông Đản, Trần Nhân Tông, Lê Thánh Tông .... được viết thành Ngô Thời Nhiệm, Phan Châu Trinh, Tôn Đản, Trần Nhân Tôn, Lê Thánh Tôn ở miền Nam, mình nghĩ không phải do lỗi phát âm mà thuộc về vấn đề lịch sử.

Khuynh hướng đòi tự trị, độc lập ở miền Nam có từ rất lâu rồi không phải chỉ mới có ở thế kỷ 20 đâu.

Các chúa Nguyễn, sau này thành triều đình nhà Nguyễn do muốn tách dần ảnh hưởng của Đàng Ngoài nên đã sửa phát âm của một số từ ngữ, hay rõ hơn là cấm dân ăn mặc theo miền ngoài (như cấm "quần không đáy" là loại váy thâm mà phụ nữ miền Bắc vẫn mặc). Thời phong kiến tính đến đời nhà Nguyễn, VN ta đâu đã dùng văn tự alphabet như ngày nay, từ Bắc chí Nam chỉ dùng văn tự Hán hoặc Nôm nên dù đọc kiểu gì đi nữa, chỉ có viết loại chữ đó thôi. Trải qua vài trăm năm thì thói quen phát âm chệch đi với đàng Ngoài đã ăn sâu và từ đó trở thành chuẩn của đàng Trong.

Ví dụ :

Họ Hoàng ---> họ Huỳnh
    Họ Vũ ---> họ Võ
    Nhất ---> Nhứt
    Thực thụ ---> Thiệt thọ
    Thư tín ---> Thơ tín
    Phúc ---> Phước
    Nhân ---> Nhơn

v.v....

Những chữ trên đã đi vào tên các địa danh ở miền Nam như : Bình Phước, Nhơn Trạch ... Hoặc bạn nào đã từng đọc qua các sách xuất bản ở miền Nam trước 75 sẽ thấy rõ điều này. Đừng vội nghĩ mình là chuẩn, người khác không giống mình nghĩa là người khác sai.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 501 Bài viết

• 1,361 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amanda. Xem bài viết
    Còn các tên đường/ phố ở SG thì đúng là tùm lum, tào lao, nói thế nào viết thế í. Hôm rồi anh NgheO anh í chỉ đường cho em, ảnh nói con đường Ngô Thời Nhiệm, em nghe mà nổi cả da gà, trần đời cái đất Vịt này chỉ có 1 ông Ngô Thì Nhậm thôi chứ lấy đâu ra ông Ngô Thời Nhiệm.
    Hóa ra mẹ nó hay đi uống cà phê Sỏi Đá hay Chiều Tím hoặc đi nghe nhạc Accoustic với đồng chí Nghé Ọ à.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 9 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đường Minh Hoàng ở q.14 nữa nha
    • 23,100 Bài viết

• 34,967 Được cảm ơn

Chuyện này không chỉ ở tp. HCM mà cả ở HN nữa. Trước HN cũng sai nhiều (do cách đọc mà ra) sau đã sửa được nhiều lắm, nhưng vẫn còn - hiện tôi chưa nhớ ra kịp nhưng chắc chắn là có.
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: https://www.webtretho.com/forum/f343/
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,498 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    0 có bài báo này thì nếu nghe tên đúng của các danh nhân tui lại tưởng là sai.

Cái sai mà hiện diện hàng ngày trong thời gian dài nó bị biến thành đúng hồi nào 0 biết.

Suy rộng ra XHVN ngày nay những việc làm chướng tai gai mắt xảy ra hàng ngày riết rồi quen, đến khi có người làm đúng ta lại nhìn người ấy như quái vật?! Than ôi!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 761 Bài viết

• 3,980 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chia sẻ với contau!!! Giờ cứ tự an ủi chưa đến mức " Tô Vĩnh Diện" -> " Tô Định" là vẫn okie! Cám cảnh!!!!
    • 1,458 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contau Xem bài viết
    Suy rộng ra XHVN ngày nay những việc làm chướng tai gai mắt xảy ra hàng ngày riết rồi quen, đến khi có người làm đúng ta lại nhìn người ấy như quái vật?! Than ôi!
    Bác nói đúng. Người nước ngoài nhìn thấy dân Việt ngậm tăm sau khi ăn hoặc vô tư xỉa răng không che miệng thì đúng là khóc thét. Đó là việc rất nhỏ chứ chưa nói đến những việc khác như: bấm còi xe vô tội vạ, chen ngang không xếp hàng, cởi trần chạy xe nhông nhông ngoài đường...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,458 Bài viết

• 2,483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mi0mi Xem bài viết
    Mình buồn cười nhất là cái trò bịa: Trần Quốc Toản bóp nát quả cam vì tức giận ko được họp ở Bình Than.
    làm sao mà một thằng bé 15 tuổi có thể bóp nát được quả cam khi mà ngay võ sĩ trưởng thành cũng không làm được điều ấy.
    Ngày mai các Mẹ mua cam thử bóp xem sao. Không lẽ Vua cho Toản trái cam để lâu bị úng?:Smiling:
    Còn cái gọi là "đuốc sống Lê Văn Tám" nữa chứ. Có người nào cháy xăng toàn thân chạy được mấy chục mét không nhẩy? GS Phan Huy Lê đã khẳng định Lê Văn Tám là chuyện bịa (tham khảo link: http://www.sggp.org.vn/chinhtri/2008/10/168642/)

Còn chuyện Phan Đình Giót lấp lỗ châu mai, cũng có nghe đồn...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,395 Bài viết

• 2,689 Được cảm ơn

Nhân vật lịch sử còn bịa ra dc thì mấy cái tên này có đáng gì. Đến cả việc văn hóa xếp hàng dọc qua đến VN là văn hóa xếp hàng ngang, mình mà cứ đứng sau chờ tới lượt thể nào cũng có mụ, ông nào đấy chen lên đứng kế người trước mình. Xong có khi còn bảo mình dở hơi đứng đấy làm gì.

Làm đúng mà thành sai, làm sai mà thành thói quen xong cho là đúng. Hay thật!
    • 154 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mi0mi Xem bài viết
    Việt Nam chỉ có vua Lê Thánh Tông, nhưng Sài Gòn cấm ông ấy "dê" (giê) nên ông bị thiến thành Lê Thánh Tôn!

Ở VN chính sử còn sai lung tung thế huống hồ truyện lịch sử bịa.

Mình buồn cười nhất là cái trò bịa: Trần Quốc Toản bóp nát quả cam vì tức giận ko được họp ở Bình Than.
    làm sao mà một thằng bé 15 tuổi có thể bóp nát được quả cam khi mà ngay võ sĩ trưởng thành cũng không làm được điều ấy.
    Ngày mai các Mẹ mua cam thử bóp xem sao. Không lẽ Vua cho Toản trái cam để lâu bị úng?:Smiling:
    Bạn oi, ngày xưa can ngự cho vua dùng la thứ cam Canh chín đỏ vỏ mỏng như quýt ấy, quả to bằng quả bóng tennis ấy chứ ko phải cam sành đâu. Cam đấy chẳng cần võ sĩ mình bóp cũng nát bét chứ đừng nói 15 tuổi ngày xưa lao động võ nghệ chứ ko công tử bột như bây giờ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,250 Bài viết

• 2,601 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sapparod0316 Xem bài viết
    Chống spam : Ủa, nếu không phải Nơ Trang Long thì viết sao mới đúng hả bạn ? Trước giờ tưởng vậy là đúng rồi.
    Theo tất cả các tài liệu lịch sử em đã tham khảo thì tên của cụ là N'Trang Lơng, đọc hơi bị méo mỏ 1 tí đấy ạ

Tài liệu chi tiết về cụ ở đây http://vi.wikipedia.org/wiki/N%27Trang_L%C6%a1ng

Bỏ qua mọi yêu tố chính trị, việc viết sai tên danh nhân lịch sử là khó chấp nhận. Vụ “Tông” thành “Tôn” là phình phường. Đường Trần Nhân Tôn Q10 cũng bị ghi sai đó. Cứ thế này làm sao tụi nhỏ nó hiểu lịch sử được?

Vụ trái cam: trái cam cung tiến ngày xưa hầu hết là cam giấy, cam cỏ nhỏ, dẹt, vỏ mỏng màu cam đậm,tép mọng nước, ăn thì bóc vỏ chứ không cắt(y như trái quýt Lai Vung ấy), nó mềm èo chứ không như cam Mỹ siêu thị đâu. với sức vóc và võ nghệ của những người luyện võ nghệ thì việc bóp nát trái cam đó chỉ là muỗi thôi (bf em đã biểu diễn “bóp nát quả cam sành” cho em xem, chỉ là 1 zai 26 tuổi, có học võ truyền 1 năm chứ không có gì đặc biệt, em chỉ bóp được trái quýt Lai Vung à, em học karate gần 3 năm^^)

Bonus thêm cái hình cho sinh động

Cam

Cam canh/cam cỏ/cam giấy -> It's me

Chứ không phải cam xã Đòai (hình dưới) đâu chị nhé

que1baa3-cam
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 108 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Họ có đọc lịch sử đâu mà nhớ! Thôi thì những người đã học như bạn mắt nhắm mắt mở cho qua đi. Bực làm gì với những kẻ không cần học vẫn là "đầy tớ"!:Rose:
    • 1,250 Bài viết

• 2,601 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 112000 Xem bài viết
    Họ có đọc lịch sử đâu mà nhớ! Thôi thì những người đã học như bạn mắt nhắm mắt mở cho qua đi. Bực làm gì với những kẻ không cần học vẫn là "đầy tớ"!:Rose:
    Em học ngành Kiểm toán đó chị, giờ đi làm trái ngành, cả ngày ôm sách sử chứ ngày xưa em đâu có được học sử tử tế. Hơi tiếc cái bằng ĐH 1 tí nhưng quan trọng là mình thích.

Thôi kệ đời, âu cũng là cái liễn, em đang phối hợp zới thằng bạn làm 1 số game flash lịch sử như là Bạch Đằng Giang đại chiến, game chiến thắng 1789, cho ra đảo nuôi yến (mấy game sau chưa đặt tên) để cho tụi nhóc chơi, bonus thêm kiến thức lịch sử nữa, đã nói chiện với sếp về vụ này, sếp cũng đang gật gù. Các mẹ gợi ý cho em nội dung nào nên làm nữa với.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 108 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Em học ngành Kiểm toán đó chị, giờ đi làm trái ngành, cả ngày ôm sách sử chứ ngày xưa em đâu có được học sử tử tế. Hơi tiếc cái bằng ĐH 1 tí nhưng quan trọng là mình thích.

Thôi kệ đời, âu cũng là cái liễn, em đang phối hợp zới thằng bạn làm 1 số game flash lịch sử như là Bạch Đằng Giang đại chiến, game chiến thắng 1789, cho ra đảo nuôi yến (mấy game sau chưa đặt tên) để cho tụi nhóc chơi, bonus thêm kiến thức lịch sử nữa, đã nói chiện với sếp về vụ này, sếp cũng đang gật gù. Các mẹ gợi ý cho em nội dung nào nên làm nữa với.
    Thích ý tưởng và nhiệt huyết của em! Cố lên nhé, hy vọng con em chúng ta có thể tưởng tượng chút nào về lịch sử qua game của bọn em! Chứ như bây giờ: kể cả di tích lịch sử cũng toàn được khoác áo mới!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2