TIN TÀI TRỢ.

TP HCM khánh thành tượng đài Chủ tịch Hồ Chí Minh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.69K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 881 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

Chủ nhật, 17/5/2015 | 11:19 GMT+7
    icon_fbicon_twicon_google|icon_printicon_letter

TP HCM khánh thành tượng đài Chủ tịch Hồ Chí Minh

Tượng đài Chủ tịch Hồ Chí Minh cao 7,2 m được đặt trước trụ sở UBND thành phố, trên quảng trường đi bộ Nguyễn Huệ hướng về Bến Bạch Đằng (sông Sài Gòn) vừa được khánh thành sáng 17/5.

Phát biểu tại buổi lễ, Tổng bí thư Nguyễn Phú Trọng cho rằng việc khánh thành tượng đài Chủ tịch Hồ Chí Minh - vị anh hùng giải phóng dân tộc - danh nhân văn hóa thế giới đúng dịp 125 sinh nhật Người là một sự kiện mang ý nghĩa chính trị, văn hóa sâu sắc.
    cthcm-8220-1431835575
    Tượng đài Chủ tịch Hồ Chí Minh trước trụ sở UBND thành phố vừa được khánh thành. Ảnh: H.C.
    "Đối với miền Nam, đối với Sài Gòn, Bác Hồ luôn có tình cảm yêu thương đặc biệt sâu nặng. Trong trái tim Người luôn có một miền Nam thành đồng Tổ quốc, đi trước về sau; một Sài Gòn chan chứa tình thương yêu - nơi Người đã cất bước ra đi tìm đường cứu nước và luôn cháy bỏng một khát vọng được trở lại Sài Gòn, thăm lại miền Nam", Tổng bí thư nói.
    Về phía TP HCM, Bí thư Thành ủy Lê Thanh Hải đã thay mặt lãnh đạo thành phố báo cáo, công trình đã hoàn thành sau hơn 3 năm triển khai đề án với chất lượng cao về nội dung tư tưởng, kỹ thuật, mỹ thuật, như một biểu tượng cho niềm tin yêu, tình cảm kính trọng của nhân dân Thành phố đối với Chủ tịch Hồ Chí Minh.
    tbt-3690-1431835575
    Tổng bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu tại lễ khánh thành tượng đài Bác Hồ. Ảnh"H.C.
    "Tượng đài Bác đặt tại trung tâm hành chính của thành phố, nơi có vị trí trang trọng nhất, đẹp nhất và thuận lợi để nhân dân mọi miền đất nước, bạn bè quốc tế được chiêm ngưỡng", ông Lê Thanh Hải nói.
    Để thực hiện công trình, sau quá trình tuyển chọn, TP HCM tổ chức trưng bày, giới thiệu 32 mẫu phác thảo dự thi với công chúng, đặt tại Bảo tàng Hồ Chí Minh, thu hút hơn 4.000 người xem với 3.054 phiếu góp ý. Hội đồng nghệ thuật tiến hành chấm giải, tiếp tục chọn ra 3 phác thảo để chính sửa, nâng cấp. Cuối cùng, tác phẩm của họa sĩ Lâm Quang Nới được chọn.
    thieu-nhi-9132-1431835575
    Tiết mục văn nghệ của thiếu nhi TP HCM trong lễ khánh thành tượng đài Bác Hồ. Ảnh: H.C.
    Theo đề án, tổng thể công trình cao 7,2 m, trong đó Tượng đài Chủ tịch Hồ Chí Minh bằng hợp kim đồng cao 4,5 m, bệ tượng 2,7 m. Chiều cao này đảm bảo tỷ lệ hài hòa giữa tượng đài và chiều cao công trình trụ sở HĐND, UBND thành phố, phù hợp với phối cảnh, cảnh quan kiến trúc xung quanh công viên.
    Cùng với việc triển khai xây dựng Tượng đài Chủ tịch Hồ Chí Minh, UBND thành phố đã thực hiện dự án nâng cấp, sửa chữa đường Nguyễn Huệ với kinh phí hơn 430 tỷ đồng. Theo đó, toàn bộ trục đường Nguyễn Huệ đã được cải tạo xây dựng trở thành quảng trường đi bộ, tạo không gian đẹp, tôn vinh công trình Tượng đài Bác Hồ.
    Trung Sơn
    http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/tp-hcm-khanh-thanh-tuong-dai-chu-tich-ho-chi-minh-3219468.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 232 Bài viết

• 1,066 Được cảm ơn

Sao nhìn giống tượng ở Triều Tiên thế nhỉ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,086 Bài viết

• 9,469 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có hình chụp ngang không, nghe nói chụp ngang thì sẽ thấy tay cụ bị làm dài quá
    ................
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 500 Bài viết

• 1,862 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tdna Xem bài viết
    Có hình chụp ngang không, nghe nói chụp ngang thì sẽ thấy tay cụ bị làm dài quá
    Em nhìn nghiêng thì thấy cánh tay buông thõng gần chạm đầu gối ạ.
    • 4,227 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Thím Hưng trốn chui trốn lủi đâu dồi
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,463 Được cảm ơn

Cái dự án gì do mấy ông IQ đấu thầu cũng đội chi phí lên trăm tỷ, nghìn tỷ, chục nghìn tỷ...tiền ở đâu ra sẵn thế ? Dân thì càng ngày càng khổ, đất nước còn không theo kịp Lào , Campuchia...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 273 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Mấy nước anh em cơm sườn đàn em TQ thấy giống giống...

pyongyang_mansudae
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 501 Bài viết

• 5,097 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quảng trường + tượng đài + hồ bông sen là xong, bộ tam sên cúng mả.
    Ổng chỉ tay ra hướng sông Sài Gòn, ngụ ý tụi mày lo mà vượt biên hết đi.
    • 881 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

Sau này nếu lịch sử chứng minh ông ni là người "Tàu" hoặc thành Phố trở lại tên Sài Gòn xưa...chắc lại bán đồng nát thôi...chết tiền thuế dân.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 881 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

Mao_Zedong_statue_in_Lijiang_2
    Tượng Bác Mao bên Tàu sao "giống nhau đến thế"
    Xưa bác Chế Lan Viên phán chớ có sai
    "...Bác Mao chẳng ở đâu xa
    Bác Hồ ta đó chính là Bác Mao..."
    • 1,209 Bài viết

• 3,885 Được cảm ơn

từ Vincom nhìn xuống ngắm tượng bác này thì thật là 1 thú vui tao nhã
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 76 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

tượng đẹp...
    • 7,551 Bài viết

• 20,428 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đính chính: Tui không phải nhân dân trong bài báo này nha.
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    • 422 Bài viết

• 2,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me bebi 2008 Xem bài viết
    Đính chính: Tui không phải nhân dân trong bài báo này nha.
    Thì mấy ổng nói rõ rồi còn gì, chỉ dành riêng cho ông Nhân với bà Dân chiêm ngưỡng, bạn không có tên thì không cần

"Tượng đài Bác đặt tại trung tâm hành chính của thành phố, nơi có vị trí trang trọng nhất, đẹp nhất và thuận lợi để Nhân Dân mọi miền đất nước, bạn bè quốc tế được chiêm ngưỡng"
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)