TIN TÀI TRỢ.

Tôi đã… delete ông xã như thế nào?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 7.23K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,432 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có người vợ nào nhảm như trong bài báo bịa không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,083 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Tôi đã… delete ông xã như thế nào?

Lần này, mặc cho ông xã đứng ngoài cửa kêu gào, tôi nhất quyết không cho anh vào nhà. Tôi không chỉ thiết lập lại cài đặt mà còn đưa anh vào đối tượng “ngăn chận”. Vậy là khỏe re.

Từ nay sẽ chẳng còn những lời càm ràm bên tai khi có ai đó lỡ lời trêu ghẹo; không có ai mặt lớn, mặt nhỏ với tôi khi thấy một cái hình tươi mát bạn bè share trên facebook; không có những lời tra vấn “thằng đó là thằng nào?”…vv và vv…

Tôi và ông xã lấy nhau đã 15 năm, hai đứa con đứa 14, đứa 8 tuổi. Nói chung là bao nhiêu năm qua chẳng có chuyện gì lớn; thỉnh thoảng vợ chồng cãi nhau nhưng rồi lại làm lành ngay sau đó. Chúng tôi chủ trương, chuyện của chồng là của vợ và ngược lại. Hai vợ chồng không có chuyện gì giấu nhau, trừ những giấc mơ với những điều “thâm cung bí sử” của mối tình đầu.

Thống nhất như vậy nên hộp mail của tôi, anh có password và ngược lại; facebook của tôi và anh cũng vậy. Chúng tôi kiểm soát nhau chặt chẽ nhưng rất thoải mái, không ai xâm phạm sự riêng tư của ai.
    Tôi làm biên tập viên ở nhà xuất bản, anh là kỹ sư cơ khí. Nhìn chung thì “mặt bằng trình độ” cũng ngang nhau nên rất hiểu, thông cảm và tôn trọng quyền tự do cá nhân của nhau. Tôi tin anh bởi tôi nghĩ rằng, “đã dùng thì phải tin, không tin thì không dùng”. Tôi cũng không giữ anh như cách nhiều người vợ hay giữ là quản lý chặt chẽ từ tiền bạc, bạn bè, đường đi nước bước…

ava225_d933a

Nói chung là tôi rất cởi mở. Thật sự cởi mở chứ không chỉ là lý thuyết suông. Và tôi muốn anh cũng phải đối xử với vợ như vậy. Tình hình diễn ra đúng như thế cho đến một ngày nọ…

Đó là khi một anh bạn cộng tác viên của nhà xuất bản, cũng là bạn thân của tôi trong công việc gởi cho tôi một bức email. Anh vốn là bác sĩ sản khoa nên bức email anh gởi là một câu chuyện tiếu lâm liên quan đến chuyên môn của mình. Vô tình ông xã tôi mở mail, đọc được. Không nói, không rằng, anh gởi thư phản hồi với lời lẽ hết sức nặng nề.

Anh bạn tôi sợ hãi biến mất. Mãi mấy tháng sau tình cờ gặp anh, bị tôi trách móc, anh sừng sộ: "Bà chửi tôi không còn chỗ nào vuốt mặt mà còn trách cái nỗi gì?". Tôi tra hỏi một hồi mới hiểu đầu đuôi câu chuyện. Thì ra thủ phạm chính là ông xã tôi. Tôi về hỏi thì anh xác nhận: “Ừ, anh chửi cho thằng cha đó một trận. Ăn nói bậy bạ”. Tôi bực mình nhưng cũng cố nhẹ nhàng: “Chuyện vui thôi mà anh làm gì dữ vậy? Lần sau nếu thấy không hài lòng, anh để em nói lại với người ta chớ đừng làm như vậy nữa, em quê lắm”.

Chuyện đó làm tôi giận hết mấy ngày nhưng rồi cũng quên đi.

Cách đây mấy tháng, một anh bạn tôi trên facebook khi đọc một bài viết về quan hệ tình dục của tuổi xế chiều được tôi chia sẻ từ một trang báo mạng, bèn vào viết một comment trêu ghẹo, đại ý là tôi nên về mua những loại thuốc "cường dương bổ thận" như trong bài báo cho ông xã thử.

Không may ông xã tôi đọc được, vậy là anh nhảy vô mắng nhiếc thậm tệ khiến bạn tôi hết hồn chạy mất dép! Tôi bực quá: "Vui đùa thôi mà anh làm gì dữ vậy? Không thích thì đừng có vô facebook của em nữa".

Anh im im mấy ngày rồi tôi lại thấy "dấu vết" của anh để lại trong facebook của mình. Tôi vờ như không biết.

Mọi chuyên êm xuôi cho đến ngày không biết ai đó chia sẻ trên "nhà" tôi mấy tấm hình mát mẻ của một anh người mẫu. Thế là ông xã tôi đùng đùng nổi giận, nhiếc móc tôi đủ điều, nào là chơi với bạn bè không đàng hoàng, nào là đầu óc không trong sáng ; nào là lớn tuổi rồi mà không biết cái nào nên làm, cái nào không nên; nào là làm chuyện gì cũng phải biết suy nghĩ…

Ôi thôi thì đủ thứ mặc tôi thanh minh, thanh nga là tôi không biết ai chia sẻ những bức ảnh đó, là có khi tôi chỉ vô tình bấm "thích" một trang nào đó mà sau này có thông tin gì thì nó tự động chia sẻ lên trang nhà của mình…

Sau chuyện này, tôi suy nghĩ rất nhiều, thậm chí không muốn sử dụng facebook nữa. Nhưng chỉ được vài ngày thì tôi lại buồn, lại nhớ bạn bè. Vậy là tôi lại mon men vào, lại chia sẻ ; lại viết status, comment… Ông xã tôi chừng như cũng thông suốt rằng mạng xã hội chỉ là một sân chơi ảo để xả stress, để tếu táo, để trút bỏ những chuyện mình không thể nói với ai ở cơ quan nên không thấy "gây sự" nữa…
    Tôi tưởng vậy là êm chuyện. Không ngờ cách đây hơn 3 tuần, tôi có một bài viết vui vui về chuyện vợ chồng thời a-còng ; trong đó có nhắc tới anh. Chuyện cũng không có gì, bạn bè vào bình phẩm xôm tụ rất vui. Thế mà hôm sau, mặt anh hầm hầm. Anh bảo tôi viết như thế, bạn bè, đồng nghiệp đọc được sẽ cười anh, sẽ nghĩ thế này thế nọ... Tôi chưa kịp kiểm tra xem câu chữ mình viết thế nào mà có thể gây ra hiểu lầm như vậy thì anh đã đăng nhập vào xóa mất bài viết của tôi. "Anh thật quá đáng"- tôi tức muốn khóc.

hinh225_70ae2

Vậy là tôi cho anh… đi luôn!

Tôi không chỉ "delete" tên anh trong danh sách bạn bè mà còn ngăn chận triệt để mọi con đường anh đến "nhà" tôi. Cả hộp mail tôi cũng thay đổi password. Nói chung là tôi cấm cửa anh một cách toàn diện, triệt để!

Anh bức rức khó chịu, hết cằn nhằn lại năn nỉ nhưng tôi rất chắc dạ. Thú thật là từ khi không có anh là bạn bè trên facebook, tôi thấy thật thoải mái, dễ chịu. Tôi tự nhủ là như thế có hơi quá đáng nhưng chính anh đã làm cho tôi cảm thấy không còn tự do, thoải mái. Tôi đã "mở cửa" với anh mọi chuyện nhưng còn cánh cửa này thì hãy cho tôi được đóng lại để giữ cho mình một khoảng trời riêng.

Tôi không nghĩ điều này là đúng hay sai nhưng tôi cảm thấy vui vẻ với không gian riêng của mình.

Không biết có ai lâm vào cảnh ngộ của tôi và cư xử với người bạn đời của mình giống như tôi không?
    Linh Chi

http://nld.com.vn/201305221007540p0c...hu-the-nao.htm
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    • 2,349 Bài viết

• 2,042 Được cảm ơn

có tớ đây... chặn fb lão 1 time,,, vì cái tội là . vợ chỉ muốn người iu cho nó lãng mạn, còn lão thì 1 2 đòi đổi đã kết hôn
    • 660 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

mình đã từng ban nick YM và FB của lão chồng, đến giờ vẫn chưa add lại. Lão ch cũng vài lần năn nỉ mình unban đi, nhưng mình chẳng biết làm sao để khôi phục lại, thế là mình lơ luôn. Ch cũng chả nhắc lại nữa. Giờ VC liên lạc với nhau qua Skype và viết mail.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 87 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blue_violet Xem bài viết
    mình đã từng ban nick YM và FB của lão chồng, đến giờ vẫn chưa add lại. Lão ch cũng vài lần năn nỉ mình unban đi, nhưng mình chẳng biết làm sao để khôi phục lại, thế là mình lơ luôn. Ch cũng chả nhắc lại nữa. Giờ VC liên lạc với nhau qua Skype và viết mail.
    Dễ mà: ) nàng vào Privacy Settings rùi chọn blocking (cái nút màu đỏ có vạch trắng bên tay trái ấy) nó sẽ hiện ra list những người mình đã block. Không muốn chặn họ nữa thì nàng nhấn chọn unblock là lập tức sẽ nối lại quan hệ liền
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 432 Bài viết

• 326 Được cảm ơn

Em nghĩ cái gì cũng cần có giới hạn của nó chứ nhỉ? Biết pass là cách để nói là chúng ta tin tưởng nhau, chứ không nên dùng ID của người đó "hoạt động" được, kỳ cục lắm.
    Meo meo meo, rửa mặt như Mèo
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Nhà mình 2 vợ chồng đều lên FB song kiếm hợp bích
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,775 Bài viết

• 25,759 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    rau mình cũng rình mò FB mình suốt thì phởi, bởi zậy hay càu nhào chửi xéo chơi cho bõ ghét mà chả bít hắn có hỉu mình chửi ai hem, hehe
    • 11,553 Bài viết

• 18,186 Được cảm ơn

Dả man quá

VUA HÒA GIẢI
    584Uong-sua-dau-nanh-giup-tang-vong-1-phai-khong-AloBacsi
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được
    • mkk
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,672 Bài viết

• 3,990 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ với chồng đều dùng facebook, đều để tình trạng hôn nhân là đã kết hôn với người kia nhưng hiếm khi comment status của nhau. Chỉ bấm like thôi, hehe.
    Chưa thấy chồng cự cãi gì chuyện mình post lên facebook cả dù là tính tớ hơi lãng đãng, thơ rồi tản văn post tùm lum, rồi thỉnh thoảng viết mấy cái note, có hơi hướng nhớ về chuyện hồi xưa.
    Hehe, chả biết là rộng lượng hay là không thèm quan tâm nữa.
    Nothing is impossible
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,286 Bài viết

• 2,527 Được cảm ơn

Sao k Sift Delete cho an toàn
    Chỉ còn cỏ mọc bên trời. Một bông hoa nhỏ, lặng rơi ướt đời
    • JH
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,168 Bài viết

• 3,243 Được cảm ơn

Cá nhân tôi lại nghĩ những thứ như điện thoại, email, facebook, Yahoo, hay Skype, hay những cái đại loại như thế là những cái thuộc về "cá nhân." Kể cả là vợ chồng thì cũng nên tôn trọng nhau.

Tôi nghĩ là nếu thật sự TIN nhau thì không cần phải biết mật khẩu của những thứ ấy, còn "không tin" thì mới phải biết chứ nhỉ?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,175 Bài viết

• 24,337 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thật nhé ông chồng nào mà không ngứa mắt khi đàn ông khác gửi chuyện cười dung tục với vợ mình, vợ đăng mấy cái chuyện QHTD xế chiều để bạn nhảy vào đùa kiểu như "chồng bà YSL" rồi lại post cả hình giai đẹp lên fb của vợ (chắc nghĩ cô vợ thoải mái nên chọc sao cũng được) thì anh chồng đó quả thật xứng đáng được tặng huy chương. Tui mà thấy gái nào lên fb chồng tui lả lơi hay chồng tui làm thế thì tui cũng nhảy chồm chồm lên ngay ấy chứ, chỉ là không nhảy trên fb để mọi người cùng thấy thôi.

Với lại mấy mẹ tính tình thoải mái thì tui nghĩ cũng nên cẩn thận khi đùa cợt lả lơi với giai khác, trước mặt thì đa phần đàn ông cổ vũ tinh thần các bạn ghê lắm, làm như hâm mộ lắm kìa. Nhưng sau lưng lại không ít kẻ chề môi đánh giá các bạn là đàn bà không ra gì, tiện thể đánh giá luôn chồng của các bạn, mà thường là :"chắc thằng đó đụt nên phải để vợ nó phát tiết ra ngoài như thế". Nếu chuyện này có thật thì chắc anh chồng dư hiểu tâm lý của bọn đàn ông vo ve quanh vợ mình nên mới phản ứng mạnh như vậy thôi.
    • 7,551 Bài viết

• 20,450 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Có tui, cũng vừa huỷ kết bạn fb với ox nè. Toàn còm men rủ rê nhậu nhẹt, đọc phát ghét
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    • 893 Bài viết

• 2,641 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình gần như không bao giờ like cũng không bao giờ còm trên FB ông xã. Ông ấy cũng vậy. Chỉ thỉnh thoảng lắm mới tag ảnh con thôi. Với lại mình cũng ít chia sẻ trên FB (mặc dù ngày nào cũng vào để xem bọn chúng viết những gì, he he he...).
    Sáng đúng chiều sai mai lại đúng
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 8,126 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mkk Xem bài viết
    Tớ với chồng đều dùng facebook, đều để tình trạng hôn nhân là đã kết hôn với người kia nhưng hiếm khi comment status của nhau. Chỉ bấm like thôi, hehe.
    Chưa thấy chồng cự cãi gì chuyện mình post lên facebook cả dù là tính tớ hơi lãng đãng, thơ rồi tản văn post tùm lum, rồi thỉnh thoảng viết mấy cái note, có hơi hướng nhớ về chuyện hồi xưa.
    Hehe, chả biết là rộng lượng hay là không thèm quan tâm nữa.
    Giống y chang nhà mình. Mình có hôm lên cơn, viết stt muốn giết chồng cũng vào like, ko hiểu để làm gì
    • 21 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

của ai nấy xài cho yên chuyện !
    • 1,027 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình cả 2 vợ chồng cùng xài FB, ông ý lười vào lắm, hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,104 Bài viết

• 28,621 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Lạc đề tí nhưng các bố mẹ nào sành dùng fb thì khai sáng cho mình mấy vấn đề sau với?

- Mình và bạn mình cho nhau nick fb rồi đc mail để tìm nhau kết bạn mà sao tìm hoài không được?
    - FB mình không để public nhưng nếu là bạn của bạn mình thì họ có vào xem fb của mình được k?
    - Mình có thể biết được những ai đã vào xem fb của mình được không?
    - Có những người mình vào fb và xem được các thông tin trên tường, trên timeline hoặc chẳng thông tin nào cả. Họ để những chế độ gì khác nhau?

Nhiều câu hỏi vì ếch quá, mọi người trả lời giùm
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,586 Bài viết

• 5,222 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Lạc đề tí nhưng các bố mẹ nào sành dùng fb thì khai sáng cho mình mấy vấn đề sau với?

- Mình và bạn mình cho nhau nick fb rồi đc mail để tìm nhau kết bạn mà sao tìm hoài không được?
    - FB mình không để public nhưng nếu là bạn của bạn mình thì họ có vào xem fb của mình được k?
    - Mình có thể biết được những ai đã vào xem fb của mình được không?
    - Có những người mình vào fb và xem được các thông tin trên tường, trên timeline hoặc chẳng thông tin nào cả. Họ để những chế độ gì khác nhau?

Nhiều câu hỏi vì ếch quá, mọi người trả lời giùm
    1. Vậy có thể bạn hay bạn của bạn đã cài chế độ không cho tìm được bằng mail. Muốn mở chế độ này thì bạn vào icon có hình ổ khóa, góc trên màn hình bên phải. Rồi nhìn bên tay trái có mục "Quyền riêng tư", click vào, tiếp đến mục "Ai có thể tìm kiếm tôi", vào "Ai có thể tìm kiếm tôi bằng email", chọn "Sửa", chọn "Mọi người".
    2. Tùy theo chế độ bạn để mà ai có thể xem được. Do đó nếu bạn để chế độ "bạn của bạn mình", thì bạn của bạn bạn cũng xem được.
    3. Không thể biết ai đã vào FB của mình xem, trừ phi để lại dấu vết như like, comment, share.
    4. Muốn chọn chế độ cho ai xem thì khi đăng stt bạn click vào nút nằm ngay bên nút "Đăng" chọn chế độ.

Trở lại chuyện FB của mình, mình chẳng add bạn trai, mà cũng chẳng cho hắn add mình. Hắn muốn trêu, muốn like cô nào thì mình ko biết cho đỡ bực mình.