Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tôi có nên ký “hợp đồng hôn nhân”?

• 1.07K Lượt chia sẻ
  • 32K Lượt đọc
  • 115 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,038 Bài viết

• 4,437 Được cảm ơn

Heheee, TS sau hôn nhân "công sức của ai người đấy giữ" thì khó nhể Thế thì phải thêm điều khoản này nữa cho công bằng: tạo ra 1 đứa trẻ, anh góp sperm còn tôi góp trứng, công 50-50. Cơ mà tôi mang thai 9 tháng, rồi giảm sức sức khỏe khi sinh đẻ nên anh phải trả tôi khoản đó, hê hê. Rồi khi con nhỏ phải nghỉ việc chăm con thì giảm cơ hội công việc + tiền lương thì cũng phải bù trừ. Sau khi lớn lên, chăm con + việc nhà phải tuyệt đối chia đều. Đã rạch ròi thì rạch ròi luôn. Tạm thời mới nghĩ ra từng í

Bạn nào nói tài sản thừa kế: theo mình hiểu dù TS thừa kế phát sinh sau hôn nhân thì theo luật vẫn là TS riêng, trừ khi bố mẹ cho "các con". Còn TS trước hôn nhân thì dĩ nhiên chả cần hợp đồng thì vẫn là TS riêng (theo luật)

Có thể mình không văn minh nhưng mà lấy ai chìa cho mình bản hợp đồng này chắc chăn mình buông bỏ. Nếu nói ko vì tiền sao sợ ký thì cũng đặt vấn đề ngược lại: nếu ko vì tiền thì sao lại bắt ký.

Mà VN thì ký kết cho vui thôi, chứ TS nổi (bất động sản) thì còn biết chứ tiền quỹ đen quỹ đỏ ai mà biết được
    Theory is when you know everything but nothing works
    Practice is when everything works but no one knows why
    In our lab, theory and practice are combined: nothing work and no one know why

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 218 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

"Tài sản được phát sinh trong thời kỳ hôn nhân, công sức ai người ấy giữ". Theo mình hiểu thế này. Trường hợp bạn muốn mua nhà và chỉ muốn đứng tên một mình. Khi đấy, bạn yêu cầu người vợ làm bản cam kết đây là tài sản riêng của chồng, có ra công chứng. Sau này anh chồng có bán nhà hoặc ly hôn cứ chìa tờ giấy cam kết đó ra khỏi lo bị tranh chấp. Và cũng áp dụng tương tự với những tài sản lớn khác, như cổ phiếu...

Thông thường người đệ nghị ký hợp đồng hôn nhân, đa số họ đã có tài sản trước đó nên cần rạch ròi. Bạn ko có ý đồ "sơ múi" cũng ko nên lăn tăn, bởi đó ko phải tài sản của bạn có trước hôn nhân. Lấy lòng vợ sắp cưới thì dễ, chứ dám nói những điều chính kiến, có lý lẽ mới khó vì sợ đánh giá tính toán này nọ, như anh chàng trong bài báo. Người phụ nữ hiểu chuyện, có lòng tự trọng ko đánh giá qua điều này.

Thời học sinh, sinh viên mới là tuổi yêu. Chứ cô này đã 34 xuân, chàng qua một lần đò. Ở độ này, tình yêu chiếm tỷ lệ rất nhỏ, hầu như đều có tính toán. Tôi nghĩ cứ sống yêu thương thật lòng, người chồng ắt sẽ cảm nhận mà chuyển từ của riêng thành của chung.
    Tiền là giấy nhưng giấy không phải là tiền.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 2,445 Bài viết

• 8,749 Được cảm ơn

Những người từ chối ký vào tờ thỏa thuận tài sản trước hôn nhân vin vào đạo đức hoặc tình yêu không cần tính toán thường là người kiếm ít hơn trong hai người (cả nam và nữ).
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,038 Bài viết

• 4,437 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cutun123 Xem bài viết
    Những người từ chối ký vào tờ thỏa thuận tài sản trước hôn nhân vin vào đạo đức hoặc tình yêu không cần tính toán thường là người kiếm ít hơn trong hai người (cả nam và nữ).
    Mình không nghĩ thế đâu bạn Cu tũn à .

Về tài sản (TS) trước hôn nhân và TS thừa kế là những TS được pháp luật bảo vệ là TS riêng. Tuy nhiên TS phát sinh sau hôn nhân cũng khá là khó rạch ròi.

Như mình quan niệm: vợ chồng là đồng cam công khổ cùng xây dựng cuộc sống chung. Cuộc sống chung đó bao gồm vật chất, tinh thần và nuôi dạy con cái. Để cái cuộc sống chung này phát triển tốt, có thể vợ hoặc chồng phải tạm lùi công việc kiếm tiền để lo cho những mặt khác của đời sống chung đó, tùy theo ai có lợi thế hơn ở mặt nào so với người kia thì sẽ phát triển mặt đó sao cho cuộc sống có thể hài hòa. Khi có hậu phương vững chắc, tinh thần ổn định (mà điều này không lượng hóa được bằng tiền) thì sự nghiệp cũng dễ dàng phát triển hơn.

Mình đồng ý với bạn meocara rằng thực ra có rất nhiều phụ nữ nếu chả kết hôn thì sự nghiệp của họ vẫn làng nhàng. Thực tế đúng là như vậy. Nhưng thực tế cũng diễn ra là nếu những phụ nữ làng nhàng đó độc thân thì họ vẫn phải bươn chải (dù làng nhàng) để nuôi thân (kiểu như mình chẳng hạn ), nhưng nếu kết hôn, họ có thể sẽ ở nhà nuôi con (vì tiền thuê người khá đắt, ví dụ thế). Vậy trong trường hợp này, nếu ly hôn, thì họ phải ra đi tay trắng???

Vợ chồng lấy nhau, nếu có bản hợp đồng như trong bài báo, sẽ (tất nhiên) nảy sinh hiện tượng phòng thủ, vì không ai muốn khi ly hôn mình sẽ là người chịu thiệt thòi. Cả 2 sẽ khó nhường nhịn nhau trong việc hy sinh công việc để chăm sóc gia đình. Và mình nghĩ sống như thế sẽ rất mệt mỏi

Có thể bạn nói vợ chồng đều phải cố gắng, phấn đấu. Mình hoàn toàn đồng ý. Nhưng hãy để vợ chồng như những người bạn đời thực thụ, cùng cố gắng, phấn đấu trong sự nghiệp vì kiến thức, vì yêu thích, vì muốn chia sẻ với nhau, chứ đừng vì cái án ly hôn có thể rơi bất cứ xuống đầu lúc nào mà phải đề phòng cẩn thận. Tuy rằng, dù không có hợp đồng đó, chúng ta vẫn cứ phải đề phòng

Mình xin hết ý kiến
    • 684 Bài viết

• 1,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bf mình mà bắt ký thì mình sẽ bảo là mình không cưới nữa, chỉ iu nhao thôi, sau này chia tay đỡ tốn tiền cho luật sư
    Tất nhiên iu nhao thì ko có ràng buộc gì hết, nếu gặp ng committed hơn thì bye bye anh iu, anh ở lại với mớ tài sản của anh nha. You can stick it up your a-s-s cos I don't need it
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 63 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Đọc đến chuyện này lại nghĩ đến chuyện của tớ. Tớ lấy chồng khi bọn tớ quen nhau được 10 năm, trong m10 năm đấy vì nhà chông tớ có cửa hàng ăn nên thỉnh thoảng tớ về giúp những dịp nghỉ hoặc khi nhà hàng thiếu người vì học ở nước ngoài có nhiều kì nghỉ. Tớ nghĩ 10 năm đủ dài để bố mẹ chồng tớ hiều là tớ chẳng tơ hào gì đến tiền của ông bà cả. Thê mà khi tớ cưới bố chông tớ không nghĩ đến việc gì khác ngoài việc nhắc tớ với chồng tớ phải đi kí hợp đồng hôn nhân.

Nói thật lúc đấy tớ thấy bị hạ nhục nghê lắm. Kt quả là bây giờ 3 năm sau ngày cưới tớ vẫn chưa quên được chuyện đấy, và mỗi khi nhìn thấy tớ giấy đấy tớ vẫn còn rất đau đớn. Và mặcdù tớ hiểu nỗi lo của ông bà kiểu nhỡ đâu một ngày tớ với chồng tớ li hôn, tớ lấy hết tiền rồi đẩy chồng tớ ra đường nhưng tớ chắc sẽ chẳng bao giờ tha thứ được.

Có thể tớ nhạy cảm quá đáng nhưng rút kinh nghiệm từ bản thân tớ, nếu mọi người có muốn làm hợp đồng hôn nhân thì hãy nói chuyện với nhau trước, nếu một trong hai người có gi vướng mắc thì hãy làm thật rõ để tránh làm tổn thương nhau.

Mà nói thật không biết mọi người khác thế nào chứ tớ thấy khi lấy nhau là mình trao cả cuộc đời của mình cho người ta rồi, đến cái đấy mình còn chẳng tiếc thì mấy đồng tiền đấy có ai để . Hơn nữa nếu một khi người ta thực sự không muốn đưa tiền cho mình thì sẽ có hàng trăm, hàng nghìn cách để người ta trốn, nhất là ở VN mình nơi pháp luật vô cùng lỏng lẻo. Và trên đời này có bao nhiêu người như em Ngọc Thúy, kiểu công chú lọ lem lấy được hoàng tử giàu có đâu.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nghi la c nen tim hieu ve ly do thuc su do vo hon nhan truoc day cua a ay.
    Neu da ro ve no. C cam thay dong cam, va van yeu a ay vi chinh con nguoi a ta, thi chi nen noi cho a ay biet, dong thoi se ky ban hop dong do. Nhung c cung nen co mot ban hop dong cua rieng minh, de dam bao chi se khong bi thiet thoi khi chung song.
    Neu da yeu nhau, song thanh that, thong cam va luon ton trong nhau thi chang co gi can buoc 2 nguoi tim den hp ca.
    Chuc c sang suot, va tim duoc hp.
    • 27 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Nếu đã tính chi li thì sẽ thử tính chi li xem sao:
    người đàn ông này sau khi lấy vợ đã có vợ quán xuyến việc gia đình, nhà cửa, con cái, anh ta chỉ lo việc kiếm tiền và sự nghiệp của anh ta, với cái sự chi li như thế này thiết nghĩ từng đồng từng cắc anh ta đưa vợ lo cho gia đình chắc chỉ có thiếu hoặc đủ chứ ko thừa.
    Người phụ nữ thì sao, sau khi lấy chồng ngoài công việc cơ quan, sự nghiệp còn bao nhiêu là lo toan khác, việc nhà, con cái (những việc này đàn ông chẳng bao giờ lo), hỏi họ có thể toàn tâm toàn ý mà lo kiếm tiền và sự nghiệp ?!
    từ trên cho thấy, sau khi kết hôn tiền và tài sản vật chất phụ nữ sẽ kiếm ít đi trái ngược với đàn ông sẽ nhiều hơn. nếu phải phân chia rạch ròi thì ai hơn, ai thiệt.?!
    việc phân chia tài sản sau ly hôn của anh ta kéo dài tới 10 năm chứng tỏ anh ta và vợ cũ đều vì cái lợi ích cá nhân quá lớn, đó phải chăng chính là lý do họ chia tay. sống với nhau mà ai cũng khư khư cái lợi ích cao hơn về mình thì sớm muộn gì cũng tan vỡ.
    ...
    kết hôn là xác định sống với nhau cả đời ko ai nghĩ hoặc mong muốn ly hôn, nếu chưa kết hôn mà đã sợ ảnh hưởng đến lợi ích cá nhân vậy chẳng cần kết hôn làm gì, cứ vậy về ở chung, mai mốt ko thik thì chia tay chẳng mất công phải ra tòa ly hôn, rồi phân chia tài sản chi cho phiền phức.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • 2,445 Bài viết

• 8,749 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Andromeda Xem bài viết
    Mình không nghĩ thế đâu bạn Cu tũn à .

Về tài sản (TS) trước hôn nhân và TS thừa kế là những TS được pháp luật bảo vệ là TS riêng. Tuy nhiên TS phát sinh sau hôn nhân cũng khá là khó rạch ròi.

Như mình quan niệm: vợ chồng là đồng cam công khổ cùng xây dựng cuộc sống chung. Cuộc sống chung đó bao gồm vật chất, tinh thần và nuôi dạy con cái. Để cái cuộc sống chung này phát triển tốt, có thể vợ hoặc chồng phải tạm lùi công việc kiếm tiền để lo cho những mặt khác của đời sống chung đó, tùy theo ai có lợi thế hơn ở mặt nào so với người kia thì sẽ phát triển mặt đó sao cho cuộc sống có thể hài hòa. Khi có hậu phương vững chắc, tinh thần ổn định (mà điều này không lượng hóa được bằng tiền) thì sự nghiệp cũng dễ dàng phát triển hơn.
    Mình nói cả hai giới mà bạn yêu quý. Tâm lý học thường thức thôi, vả lại mình cũng không nghĩ nó là ý xấu. Còn lý do bạn viện dẫn (thường thì giới nữ nói chung cũng hay việc dẫn) việc phụ nữ ở nhà chăm con này nọ... để người đàn ông kiếm tiền nên công lao phụ nữ rất lớn. Ok thôi, nhưng xã hội bình đẳng mà. Phụ nữ ra đường kiếm tiền làm việc lớn đi để đàn ông ở nhà trông con làm việc nhà cho. Trải nghiệm cá nhân của tớ là mấy việc đó chả có gì to tát cả so với kiếm đủ tiền nuôi sống gia đình sung túc. Tất nhiên nên nhìn nhận nuôi con, làm việc nhà là một công việc tử tế và có đóng góp vào việc xây dựng gia đình, cái đó thì không phủ nhận nhưng nó cũng bình thường không to tát như chị em hay đem ra dọa.
    Thêm nữa nếu không có lòng ham vật chất cớ gì suy nghĩ về thỏa thuận tài sản trước hôn nhân nhỉ. Cảm thấy ok thì cưới, không ok thì lượn. Một trong những lý do quan trọng tình trạng hôn nhân chung của Việt Nam không tốt là do không rõ ràng những gì cần rõ ràng ngay từ đầu. Tài chính, xu hướng tình dục, mối quan hệ bố mẹ chồng, vấn đề con cái, vấn đề sức khỏe. Cứ bàn hết đi rồi cưới có phải vui vẻ không. Hơn nhiều việc cớ lờ lờ hoặc nhân danh tình yêu để để lẩn tránh thì kết hôn rồi cái gì nó chả lộ ra, khác gì úp sọt đâu.
    • 1,226 Bài viết

• 5,168 Được cảm ơn

Không có hợp đồng thì lúc ly hôn lại trở mặt ra, mà pháp luật VN thì rất lỏng lẻo chuyện chia tài sản sau ly hôn.
    Người ta nói yêu nhau lắm, cắn nhau đau. Chuyện "hợp đồng hôn nhân" nó cũng giống như luật trong một xã hội (gia đình có vai trò tương ứng) tức nó chia sẻ trước cơ sở của sự công bằng mà đôi vợ chồng sẽ thỏa thuận nếu có biến cố xảy ra. Còn nếu không có biến cố thì sống tới già, sống tới đầu bạc răng long, hạnh phúc mãn nguyện. Ngược lại nếu có xảy ra ly hôn thì có cơ sở của sự công bằng mà phân xử, chả ai ép được ai, chả lợi dụng được kẻ hở của pháp luật mà tẩu tán tài sản.
    Tóm lại, còn tình cảm thì người ta thấy chuyện tiền bạc không quan trọng nhưng khi hết tình cảm thì cái đó chính là cái người ta trở mặt, đâm chém nhau...xưa giờ biết bao tình huống như thế.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,038 Bài viết

• 4,437 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cutun123 Xem bài viết
    Mình nói cả hai giới mà bạn yêu quý. Tâm lý học thường thức thôi, vả lại mình cũng không nghĩ nó là ý xấu. Còn lý do bạn viện dẫn (thường thì giới nữ nói chung cũng hay việc dẫn) việc phụ nữ ở nhà chăm con này nọ... để người đàn ông kiếm tiền nên công lao phụ nữ rất lớn. Ok thôi, nhưng xã hội bình đẳng mà. Phụ nữ ra đường kiếm tiền làm việc lớn đi để đàn ông ở nhà trông con làm việc nhà cho. Trải nghiệm cá nhân của tớ là mấy việc đó chả có gì to tát cả so với kiếm đủ tiền nuôi sống gia đình sung túc. Tất nhiên nên nhìn nhận nuôi con, làm việc nhà là một công việc tử tế và có đóng góp vào việc xây dựng gia đình, cái đó thì không phủ nhận nhưng nó cũng bình thường không to tát như chị em hay đem ra dọa.
    Thêm nữa nếu không có lòng ham vật chất cớ gì suy nghĩ về thỏa thuận tài sản trước hôn nhân nhỉ. Cảm thấy ok thì cưới, không ok thì lượn. Một trong những lý do quan trọng tình trạng hôn nhân chung của Việt Nam không tốt là do không rõ ràng những gì cần rõ ràng ngay từ đầu. Tài chính, xu hướng tình dục, mối quan hệ bố mẹ chồng, vấn đề con cái, vấn đề sức khỏe. Cứ bàn hết đi rồi cưới có phải vui vẻ không. Hơn nhiều việc cớ lờ lờ hoặc nhân danh tình yêu để để lẩn tránh thì kết hôn rồi cái gì nó chả lộ ra, khác gì úp sọt đâu.
    Trả lời bạn yêu dấu:

Đậm 1: cái này người ta gọi là lý lẽ support cho idea, tranh luận cần phải thế, bạn yêu

Đậm 2: okie. Đồng ý! Có điều lúc nãy bạn bảo do "Những người từ chối ký vào tờ thỏa thuận tài sản trước hôn nhân vin vào đạo đức hoặc tình yêu không cần tính toán thường là người kiếm ít hơn trong hai người (cả nam và nữ). Ai mình ko biết chứ mình không thế. Hơn ai hết mình hiểu tính mình, mình đủ sức lo cho mình, và ko bao giờ thèm tơ hào một đồng nào của partner, nếu ly hôn (còn tất nhiên chưa ly hôn thì vẫn triệt để tiêu tiền địch hehe). Nhưng chìa cái bản hợp đồng ra cho mình thì mình thực hiện thì mình theo đậm này thôi, ko cảm thấy ok, lượn (nhưng ko phải do như bạn nói).

Đậm 3: okie đồng ý. Nhưng rõ ràng ở đây nhiều thứ hơn là chỉ vấn đề TS chung. Đó là vẫn đề ở chung, riêng, các mói quan hệ, đối đãi, chia sẻ, vưn vưn...

Cuối cùng thì nhất quyết lượn chứ ko ký, mặc dù thiếu nhiều thứ, có mỗi tiền là thừa
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • 2,445 Bài viết

• 8,749 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Andromeda Xem bài viết
    Trả lời bạn yêu dấu:
    Đậm 2: okie. Đồng ý! Có điều lúc nãy bạn bảo do "Những người từ chối ký vào tờ thỏa thuận tài sản trước hôn nhân vin vào đạo đức hoặc tình yêu không cần tính toán thường là người kiếm ít hơn trong hai người (cả nam và nữ). Ai mình ko biết chứ mình không thế. Hơn ai hết mình hiểu tính mình, mình đủ sức lo cho mình, và ko bao giờ thèm tơ hào một đồng nào của partner, nếu ly hôn (còn tất nhiên chưa ly hôn thì vẫn triệt để tiêu tiền địch hehe). Nhưng chìa cái bản hợp đồng ra cho mình thì mình thực hiện thì mình theo đậm này thôi, ko cảm thấy ok, lượn (nhưng ko phải do như bạn nói).
    À vâng bạn yêu quý, mình chỉ nói "thường" thôi mà. Nghĩa là quy luật của đa số. Còn tất nhiên hoàn toàn không phải "toàn bộ" như thế. Ngay trên wtt này mình cũng tin vài membermình biết cũng sẽ "không bao giờ tơ hào một đồng nào của patner". Nhưng mà cá nhân bạn Andromeda chắc cũng thấy mình không giống đa phần số đông phụ nữ Việt lắm nhỉ (mình thì mình thấy thế ). Nhưng mà mình vẫn xin lỗi nếu làm bạn rận. Để phụ nữ rận là không đúng rồi.

Thực ra một cuộc hôn nhân bền vững nên xây nên từ sự tôn trọng và trung thực. Việc nói ra trung thực với cảm xúc của mình là điều rất quan trọng với bất kỳ mối quan hệ nào (kinh nghiệm cá nhân của mình cho thấy việc đó đặc biệt đúng). Hôn nhân là một mối quan hệ ngoài huyết thống bền vững và lâu dài nhất nên càng phải đặt sự tôn trọng và trung thực ngay từ đầu. Tớ thấy anh chồng trong bài viết này trung thực với cảm xúc của mình và trung thực với patner thế là ổn chứ. Anh ta bước ra khỏi một cuộc hôn nhân thất bại tự nhiên trong lòng có vết gợn chứ, anh ta đưa ra cái văn bản đó là anh ta chung thực với cảm xúc của mình. Người vậy rất dễ sống và có thể yên tâm được, là mình thấy thế. Anh ta lại đưa trước khi kết hôn chứ không bàn sau lễ hôn như vậy là tôn trọng patner, vậy ok có gì phải bàn đâu. Còn hơn là anh ta chả đưa cái gì nhưng đưa hết tài sản đi tẩu tán, tiền kiếm được giữ chặt, kẹt sỉ trong chi tiêu. Còn muốn anh ta hồn nhiên quỳ xuống dâng hết sổ đỏ và sổ tiết kiệm thì hơi khó. Thời nay THƯỜNG phụ nữ ngây thơ muốn bản thân mình giữ quỹ phòng thân nhưng lại muốn chồng và người tình không được như thế. Chơi thế hơi khó và hơi thiếu fair. Tất nhiên thằng nào bị dắt mũi thằng ấy ngu thôi, dù là fair hay không.
    • 6,371 Bài viết

• 75,085 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung cũng còn tùy đối tượng để người ta đề xuất ký hay ko ký HĐHN thế nên cũng đừng tự ái khi vợ/chồng sắp cưới đề nghị ký HĐHN.

Nếu ông chồng định cưới cô gái trẻ, mới ra trường còn đang chạy rạc cẳng xin việc hoặc thậm chí đang ở nhà mẹ nuôi chờ lấy chồng, thì có họa là điên mới đề nghị ký HĐHN. Đằng nào thì ông chồng chả là người cầm chịch tài chính trong nhà, ông ta dấu diếm che đậy tài sản hoặc gửi gắm nó ở đâu thì cô vợ cũng chả biết được. Lại nữa, nếu cô vợ tính tình yếu đuối nhu nhược , xác định cả đời nương tựa vào chồng, thì chồng sợ quái gì mà phải thủ thân thủ thế?

Đối tượng hay bị vợ/chồng sắp cưới đề nghị ký HĐHN là những người có máu mặt, có bản lĩnh, có chút tài sản và có công ăn việc làm tử tế. Lơ tơ mơ là họ sẵn sàng dứt áo ra đi ngay vì tự tin là “không có anh, tôi vẫn sống tốt” (nhưng tốt hơn cả là không có anh nhưng tôi vẫn quắp theo được 1 phần hoặc toàn bộ tài sản của anh, hehe). Mà mỗi lần ly hôn là một lần phiền toái nên tốt nhất là ký HĐHN cái đã, sau có con cái rồi ăn đời ở kiếp với nhau, nếu anh/em ok thì ta chả tiếc gì nhau, còn nếu sau này gãy gánh thì cũng chẳng phải ân hận tiếc nuối xót xa cái giề.

Các chị em cứ thử nghiệm xem có đúng không. Vì thế nếu thực sự yêu chồng yêu vợ thì cứ mạnh dạn ký đi, sợ gì hehe. Tôi cũng đẻ con nuôi con tôi biết, nại lý do có con rồi ko phấn đấu được là siêu nhảm nhí. Tôi có vài người bạn gái vẫn độc thân đến hiện giờ, và có rất nhiều bạn gái đã lấy chồng. Những bạn gái còn độc thận thì chả có tài sản của nả gì cả, giỏi lắm tích cóp được vài trăm triệu mặc dù các cô này đều có công ăn việc làm tử tế. Còn các bạn đã lấy chồng thì bạn nào cũng có nhà, xe, tiền TK, thêm 1-2 đứa con. Và ko phải do dựa vào chồng. Do đó nếu các chị có công việc và thu nhập tốt, các chị sẽ có đủ điều kiện để chửa đẻ và sinh con. Sinh con xong chỉ mất công khoảng hơn 1 năm là bé cứng cáp, tha hồ các chị phấn đấu tiếp kể cả là làm thủ tướng cũng chửa đẻ được như thường. Thực tế là càng làm tốt công việc, càng giỏi nghiệp vụ thì các chị càng được tạo thuận lợi tối đa để thực hiện thiên chức làm mẹ. Hơn nữa, nếu phải ký HĐHN, các chị thừa sức thỏa thuận với chồng về các khoản chu cấp khi sinh con, nuôi con, nếu không thì kệ mie mày, chẳng hơi sức đâu mà đẻ đái nuôi con một mình, có phải mẹ đơn thân đâu mà phải chịu khổ? Nên tôi hoàn toàn đồng ý với 1 số chị, rằng chị nào làng nhàng thì vẫn cứ làng nhàng dù có phải đẻ con nuôi con hay không, còn chị nào giỏi giang thì dù đẻ 2-3 con vẫn tay nuôi con tay kiếm tiền như thường.

Còn 1 trường hợp nữa là chồng rất giàu, vợ rất nghèo, nhưng chồng vẫn ép phải ký HĐHN để bảo toàn tài sản cho nhà chồng, hehe cái này thì tôi khuyên nên đá thằng kia 1 phát văng ra bãi rác luôn. Vì nó sắp lấy về 1 cô osin miễn phí chứ ko phải lấy vợ.

Tốt nhất các chị em nên mở topic dạy nhau cách lập HĐHN sao cho thật siêu để ràng buộc quấn quéo anh kia thật chặt, lấy gậy ông đập lưng ông, chả cần phải nhảy đổng lên tự ái làm giề. Giữa việc ký HDHN với 1 anh "có sừng có mỏ" và ko ký HDHN với 1 anh trên răng dưới các-tút, thì chọn anh có sừng có mỏ vẫn hơn chứ. Giả thiết yêu hai anh như nhao nhá! Vỏ quýt dày khắc có móng tay nhọn hehe, tuy nhiên tôi cũng ko thích chuyện móng tay với vỏ quýt, vc sống với nhau bằng tình nghĩa, nếu tâm mình tốt thật sự thì hữu xạ tự nhiên hương, sợ quái giề, chỉ sợ mình cũng chả "chong xáng" gì khi nhắm anh í, nên sợ đóng kịch cả đời thì nó mệt mỏi thôi hehe.
    • 1,050 Bài viết

• 3,256 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sau khi ký hợp đồng tiền hôn nhân xong, nếu người chồng for example do bệnh hay tai nạn bị liệt, mất khả năng tư duy, etc. thì người kia có nên chia tay không hay phải cam chịu? Hay nếu người chồng mất khoản nợ lớn và bà vợ do luật pháp quy định phải trả dù bằng cả tài sản riêng thì sao?

Đồng cam cộng khổ thì cưới và sinh con, không thì cưới nhau và sinh con làm gì nhỉ? Mình chả thèm cưới ai, trừ khi người ấy rất tốt và sống có tình nghĩa.

P/s: Mình và ex ly dị bên Mỹ nhưng mình không hề đòi chia tài sản hay trợ cấp nhé, dù hắn khá giả.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 287 Được cảm ơn

.
    Nhân đưa cho tôi xem bản hợp đồng với những điều khoản hết sức rõ ràng mà anh tự tay soạn thảo. Trong đó có đoạn viết rằng những tài sản phát sinh sau hôn nhân do công sức của ai tạo ra thì sẽ thuộc về người đó khi có ly hôn; tài sản của riêng một trong hai người trước hôn nhân như nhà cửa, đất đai, các bất động sản khác, xe cộ, cổ phiếu… thì bên kia không có quyền tranh chấp khi ly hôn…”

cái đoạn đó á......đọc vô sao thấy mắc cười ghê luôn.......làm hợp đồng trước hôn nhân thì tốt thôi, để rạch rồi ts riêng.....nhưng viết như ông này là biết thứ người tính toán rồi........ai đời ts sau hôn nhân của ai người náy giữ........phải chia đôi mới đúng chứ, dù là tiền anh ta làm ra, nhưng cũng có công người vợ chứ.......sau này khi sinh con rồi thì người phu nữ phải hi sinh nhiều lắm, sẽ ko còn thời gian lo kiếm tiền như trước, chả phải kí bản hợp đồng này là người vợ lỗ cái chắc sao..........trong khi người vợ phải hi sinh nhiều thứ như vậy, nào là lo nhà cửa, con cái....thì người chồng lại có nhiều thời gian rảnh hơn, ít phải lo lắng nhiều thứ như trước khi lấy vợ, có khi các anh ấy còn mèo mã gà đồng lắm...rồi li hôn....rồi ts anh làm từ trước hôn nhân đến sau hôn nhân vẫn là của anh....người vợ thì chỉ có 1 ít mình làm đó giờ + đứa con.....haha.....lỗ nặng.....(nhưng mà lời được thêm 1 đứa )
    NẾU MUỐN LÀM HỢP ĐỒNG HÔN NHÂN THÌ CHỊ CŨNG NÊN ĐƯA RA CÁC YÊU CẦU CỦA MÌNH VÀO, ĐỂ ANH TA SOẠN RỒI MÌNH KÍ VÔ THÌ RẤT LÀ BỊ ĐỘNG VÀ THIẾU TÍNH CÔNG BẰNG LẮM.các anh đã làm tới đó thì mình làm tới cùng...........mà tui là chị thì tui bỏ anh ấy từ lúc đưa cái bảng hợp đồng vô lý này rồi.nên tìm hiêu lí do thật sự cuộc hôn nhân trước đây của anh ta vì sao đỗ vỡ.....đừng hỏi anh ấy mà hãy hỏi người quen hoặc ngay ca người vợ trước đi....bạn sẽ có cái nhìn rõ hơn về người đàn ông ấy, rồi suy nghĩ kĩ thật kĩ trước khi quyết định cưới hay ko cưới, vì tui thấy người này tính toán quá.....ko biết có yêu bạn ko hay chỉ muốn tìm 1 chốn yên ổn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,924 Bài viết

• 12,268 Được cảm ơn

Chuyện tài sản phát sinh sau hôn nhân thì tùy người và hoàn cảnh, mình không bàn. Nhưng tài sản riêng như thừa kế, hay có cty hay nhà trước khi cưới chẳng hạn thì đương nhiên không phải tài sản chung chứ nhỉ? Việc ký tá giấy tờ tài sản riêng là đúng pháp luật, và việc nên khuyến khích, cũng thành chuyện bị xúc phạm? Hehe mình chắc của hiếm quá.
    Nói thật mình chưa bao giờ nghĩ đến việc BMC mình để mình thừa kế nhà của ông bà, cũng như ngược lại chồng mình ko đc đứng tên ts bố mẹ mình để lại cho mình. Để hôm nào hỏi thử cảm giác của chồng mình hôm ra phòng công chứng ký tên xác nhận ts riêng của vợ ntn, cả chục năm rồi ko thấy nhắc, không hiểu có ấm ức gì không
    Ông thầy mình dạy kinh tế luật ở KTQD có bảo bg tranh chấp giữa vợ chồng khi ly hôn là tranh chấp nhiều và khó giải quyết nhất hiện nay. Tại sao có luật pháp ko xử dụng, nếu nó giúp mình đỡ tốn hàng chục năm lằng nhằng giải quyết nhỉ?
    • 301 Bài viết

• 1,397 Được cảm ơn

Mình thì không nghĩ cái HĐHN chỉ liên quan đến vấn đề phân chia tài sản sau khi li hôn, mà nó còn liên quan đến những vấn đề khác. Mà chính những vấn đề khác này mới là thứ khiến cho hai bên đấu đá với nhau nhiều, ví dụ như: đền bù tổn thất tinh thần, tiền cấp dưỡng cho con, tiền bồi thường cho việc bỏ qua cơ hội việc làm, các khoản bồi thường và hỗ trợ khác.... Chứ còn việc chia tài sản thì đã được pháp luật quy định rất rõ ràng rồi.

Theo luật Việt Nam thì tài sản riêng là tài sản có được trước hôn nhân. Nếu trong thời kỳ hôn nhân mà người đó được cho/tặng/thừa kế tài sản thì đó vẫn là tài sản riêng. Chỉ những tài sản do chính 2 người tạo ra trong thời gian hôn nhân, hoặc do 2 người đồng ý chuyển tài sản riêng thành tài sản chung thì mới được xem là tài sản chung. Và khi phân chia tài sản chung thì luật cũng quy định rất rõ là không phân chia 50-50 mà phân chia dựa trên công sức đóng góp chung của mỗi người. Như vậy chẳng có việc gì phải sợ người kia lấy hết hoặc lấy quá nhiều tài sản của mình được.

Còn chuyện HĐHN là tốt hay là không tốt thì nọ phụ thuộc vào quan điểm "yêu" của mỗi người. Có một số người thì khi yêu, đầu óc vẫn rất sòng phẳng, vẫn đặt mọi thứ lên để cân đo đong đếm từng ly từng tí, hay nói cách khác là "yêu rất tỉnh". Ví dụ như: cô này có nhà mặt phố; anh kia còn cả đàn em nheo nhóc; hoặc thậm chí là: cưới anh B thì không cần phải ở chung với BMC, nhưng cưới anh A thì có thể toàn quyền điều khiển chồng, ... Nhưng cũng có những người sẽ yêu theo kiểu chỉ quan tâm đến người mình yêu, còn mấy cái khác thì phiên phiến thôi. Như vậy, rõ ràng là quan điểm 1 có thể sẽ thích những cái như HĐHN, còn những người thuộc quan điểm 2 thì sẽ không thích HĐHN. Rõ ràng chúng ta khó nói được quan điểm nào đúng, quan điểm nào sai cho nên cũng không thể nói được HĐHN là tốt hay không.

Như mình thì đơn giản là mình không thích cái HĐHN về chuyện tài sản chung riêng đó. Nếu lỡ sau này có bị thiệt khi phân chia tài sản thì cũng chẳng sao, thêm một ít tiền hay bớt một ít tiền cũng không quan trọng bằng việc gia đình tan vỡ.
    • 1,226 Bài viết

• 5,168 Được cảm ơn

Tôi thấy có 2 điểm mù mờ trong luật VN như sau:
    1. Đó là lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kì hôn nhân thì sẽ tính là tài sản chung hay tài sản riêng? Vấn đề này không thấy đề cập trong luật HNGDVN, mà luật sư thì mỗi ông trả lời mỗi kiểu, có người lập luận do mọi khoản thu nhập trong thời kì hôn nhân phải chia đôi nên hiển nhiên số lợi tức đó phải chia đôi, có người lại lập luận khác, nó phát sinh từ tài sản riêng nên hiển nhiên nó thuộc quyền sở hữu của người giữ tài sản riêng.
    Ví dụ, tài sản riêng là miếng đất, căn nhà hay cố phiếu, sau này khi nó tăng giá, chưa kể có tính lạm phát hay không..., (giả dụ lúc đầu 1 đồng, sau tăng giá 5 đồng) vậy ly hôn cô vợ sẽ được hưởng 50% lợi tức là 2 đồng? Tôi nghiêng về ý thứ 2 hơn vì tôi nghĩ như sau, chuyện tài sản riêng tăng giá là một quy luật tương đối độc lập và phụ thuộc công sức người sở hữu tài sản đó hơn là người còn lại. Tức nếu ông chồng là người sở hữu thì chuyện người vợ chăm sóc như nấu ăn, giặt đồ...giúp ông ta "tăng" số tài sản ấy dường như chả liên quan quá nhiều vì nếu không có vợ ông ta ăn cơm hàng cháo chợ, ngủ với cave thì cổ phiếu vẫn tăng theo đúng quy luật thị trường nên chuyện chia cho người vợ 2 đồng phải xem lại (đôi khi nó là một lượng tài sản rất lớn).
    Vì vậy có thể thấy chuyện đặt bản thân mình vào ghế của kẻ làm luật nó quan trọng như thế nào.
    2. Một kẽ hở nữa đó tài sản cho tặng...sẽ coi là tài sản riêng nhưng bắt người ta chứng minh mà lại không nói chứng minh bằng cái gì cụ thể. Khi đưa ra tòa dễ dẫn đến câu giờ bằng các lập luận như bằng chứng ấy chưa đủ...và sẽ dẫn đến thỏa thuận mà một bên không hề mong muốn.
    Ví dụ thực tế, cha mẹ tặng nhà ít ai bắt vợ chồng minh đi công chứng cái đó là tài sản riêng (mà liệu công chứng có được coi là bằng chứng đủ mạnh?). Chưa kể nếu mỗi bên đóng góp một phần tiền cho tu tạo cái nhà đó thì sẽ như thế nào, đi công chứng lại mỗi lần? Khá phức tạp và rườm rà.
    Điều đó thấy rằng luật chưa cụ thể hóa và đáp ứng tất cả mọi tình huống.
    Trên đây là liệt kê 2 điều khó hiểu mà tôi đọc được trong luật HNGD. Và trong cuộc sống, những người cần có hợp đồng hôn nhân thường là người có khối tài sản hay cha mẹ bên mình sở hữu tài sản chênh lệch lớn với bên còn lại, họ sẽ dễ cảm thấy không công bằng nếu mọi thứ do họ tạo ra (và bên còn lại đóng góp chưa đủ 50%) lại bị chia đôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,442 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Real_Madird Xem bài viết
    Tôi thấy có 2 điểm mù mờ trong luật VN như sau:
    1. Đó là lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kì hôn nhân thì sẽ tính là tài sản chung hay tài sản riêng? Vấn đề này không thấy đề cập trong luật HNGDVN, mà luật sư thì mỗi ông trả lời mỗi kiểu, có người lập luận do mọi khoản thu nhập trong thời kì hôn nhân phải chia đôi nên hiển nhiên số lợi tức đó phải chia đôi, có người lại lập luận khác, nó phát sinh từ tài sản riêng nên hiển nhiên nó thuộc quyền sở hữu của người giữ tài sản riêng.
    Ví dụ, tài sản riêng là miếng đất, căn nhà hay cố phiếu, sau này khi nó tăng giá, chưa kể có tính lạm phát hay không..., (giả dụ lúc đầu 1 đồng, sau tăng giá 5 đồng) vậy ly hôn cô vợ sẽ được hưởng 50% lợi tức là 2 đồng? Tôi nghiêng về ý thứ 2 hơn vì tôi nghĩ như sau, chuyện tài sản riêng tăng giá là một quy luật tương đối độc lập và phụ thuộc công sức người sở hữu tài sản đó hơn là người còn lại. Tức nếu ông chồng là người sở hữu thì chuyện người vợ chăm sóc như nấu ăn, giặt đồ...giúp ông ta "tăng" số tài sản ấy dường như chả liên quan quá nhiều vì nếu không có vợ ông ta ăn cơm hàng cháo chợ, ngủ với cave thì cổ phiếu vẫn tăng theo đúng quy luật thị trường nên chuyện chia cho người vợ 2 đồng phải xem lại (đôi khi nó là một lượng tài sản rất lớn).
    Vì vậy có thể thấy chuyện đặt bản thân mình vào ghế của kẻ làm luật nó quan trọng như thế nào.
    2. Một kẽ hở nữa đó tài sản cho tặng...sẽ coi là tài sản riêng nhưng bắt người ta chứng minh mà lại không nói chứng minh bằng cái gì cụ thể. Khi đưa ra tòa dễ dẫn đến câu giờ bằng các lập luận như bằng chứng ấy chưa đủ...và sẽ dẫn đến thỏa thuận mà một bên không hề mong muốn.
    Ví dụ thực tế, cha mẹ tặng nhà ít ai bắt vợ chồng minh đi công chứng cái đó là tài sản riêng (mà liệu công chứng có được coi là bằng chứng đủ mạnh?). Chưa kể nếu mỗi bên đóng góp một phần tiền cho tu tạo cái nhà đó thì sẽ như thế nào, đi công chứng lại mỗi lần? Khá phức tạp và rườm rà.
    Điều đó thấy rằng luật chưa cụ thể hóa và đáp ứng tất cả mọi tình huống.
    Trên đây là liệt kê 2 điều khó hiểu mà tôi đọc được trong luật HNGD. Và trong cuộc sống, những người cần có hợp đồng hôn nhân thường là người có khối tài sản hay cha mẹ bên mình sở hữu tài sản chênh lệch lớn với bên còn lại, họ sẽ dễ cảm thấy không công bằng nếu mọi thứ do họ tạo ra (và bên còn lại đóng góp chưa đủ 50%) lại bị chia đôi.
    Cái đậm đậm này thấy đàn ông VN rất ngộ, lúc ly dị thì cạn tàu máng ráo nói vợ chả có công sức gì đối với tài sản ông ấy làm ra. Nhưng khi lập gia đình thì thằng nào cũng muốn việc giặt giũ, cơm nước, dọn dẹp, nuôi con, chăm con, đối ngoại, đối nội...thì mặc nhiên đẩy cho người vợ 100% và coi đó là việc đàn bà, đàn ông đi làm 10g chưa về chả sao, đàn bà 5h chưa về là bắt đầu chửi rủa đàn bà hư, bỏ con cái nheo nhọc..... Việc đàn ông là làm đại sự, là sự nghiệp, kiếm tiền, xây nhà, mua đất....Cứ gọi là khôn hết phần thiên hạ, việc thì ko muốn chia đều, còn lợi thì chỉ muốn ôm khư khư phần mình.

Theo Luật HNGD thì muốn tài sản đó là ts riêng của mình thì đó là ts thừa kế, ban tặng...cho riêng bản thân. Và tất nhiên phải có minh chứng xác nhận, mình thấy họ làm đúng và rõ ràng, nếu minh bạch thì có gì phải sợ chứ. Chứ ko có mình chứng thì ông nào cũng lén lút mua riêng để giấu ẻm đi thì vợ có biết đằng giời.

Luật VN mà còn chê ổng eo nữa thì tớ mong áp dụng luật như Mỹ cho chị em được nhờ. Mỹ được coi là xứ công bằng nhất đấy.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,442 Được cảm ơn

À tài sản trước hôn nhân thì đã mặc định ai của người đó rồi, PL đã qui định rõ. Còn tại sao tài sản sau hôn nhân mặc nhiên chia 50-50 thì ngoài việc vc chia việc mỗi người làm 1 nhiệm vụ ra: "Em lo gia đình, anh lo kiếm tiền" thì nó cũng liên quan đến vấn đề tâm linh và tuổi tác của 2 bên. Có rất nhiều đàn ông hồi độc thân thì nghèo kiếp xác, đến khi lấy vợ hợp tuổi thì phất lên như gió. Tuổi vợ bổ trợ công việc làm ăn của chồng thì chẳng phải ts đó chính đáng chia 50% sao
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6