Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tôi có nên ký “hợp đồng hôn nhân”?

• 1.07K Lượt chia sẻ
  • 32K Lượt đọc
  • 115 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,486 Bài viết

• 1,703 Được cảm ơn

Nếu "bởi tôi yêu anh chân thành" thì chị này nên ký. Đã "yêu nhau chân thành" thì chấp gì cái hợp đồng hôn nhân đấy.

Anh này qua một lần vợ thì hiểu rõ cái "yêu nhau chân thành" là gì nên mới quyết định làm vậy.

Nói chung phụ nữ Việt vẫn còn tư tưởng dựa vào chồng lắm. Đó là lí do mà chị này không muốn ký.

"Của chồng công vợ" vẫn còn in sâu trong tâm lý nhiều chị lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,909 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ yêu nhau chân thành thì tài sản không thành vấn đề, mà tiền tài đã không thành vấn đề thì cần gì hợp đồng hôn nhân? Trong chuyện này chưa biết ai mới là người coi trọng tiền hơn: người bị bắt ký thì chưa biết có ham muốn của cải của người kia không chứ người đòi ký thì mình đã thấy rõ là họ coi trọng chuyện tiền bạc trước rồi.

Thật ra chuyện ký hay không thì tùy quan điểm từng người, nhưng thật sự đối với mình nếu chồng sắp cưới mà trưng cái bảng đó ra thì mình đi ngay và luôn, không phải vì mình ham muốn của cải của người kia nhưng nó thật sự chạm đến sự tự ái của mình, nếu người kia đủ yêu và đủ tin tưởng thì cho dù là tỉ phú họ cũng không ký cái hợp đồng đó với người mình yêu (có lẽ vì vậy mà mình chẳng bao giờ cưới được tỉ phú mà chỉ có hàn mạc rệp )
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 301 Bài viết

• 1,397 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vncat Xem bài viết
    Theo mình nghĩ yêu nhau chân thành thì tài sản không thành vấn đề, mà tiền tài đã không thành vấn đề thì cần gì hợp đồng hôn nhân? Trong chuyện này chưa biết ai mới là người coi trọng tiền hơn: người bị bắt ký thì chưa biết có ham muốn của cải của người kia không chứ người đòi ký thì mình đã thấy rõ là họ coi trọng chuyện tiền bạc trước rồi.

Thật ra chuyện ký hay không thì tùy quan điểm từng người, nhưng thật sự đối với mình nếu chồng sắp cưới mà trưng cái bảng đó ra thì mình đi ngay và luôn, không phải vì mình ham muốn của cải của người kia nhưng nó thật sự chạm đến sự tự ái của mình, nếu người kia đủ yêu và đủ tin tưởng thì cho dù là tỉ phú họ cũng không ký cái hợp đồng đó với người mình yêu (có lẽ vì vậy mà mình chẳng bao giờ cưới được tỉ phú mà chỉ có hàn mạc rệp )
    Thích cái comment này. Rõ ràng cô gái không thắc mắc chuyện ký hay không ký cái hợp đồng hôn nhân đó, mà thắc mắc về tình yêu cũng như con người của anh chồng sắp cưới. Nếu lấy lý do: đã yêu thật lòng thì cứ ký, không ký tức là cô cũng không yêu tôi thật lòng, thì cũng phải đặt ngược lại câu hỏi là nếu anh yêu tôi thật lòng, việc gì anh phải đưa cái bản hợp đồng đó ra.

Đúng là hợp đồng hôn nhân khá phổ biến ở Mỹ, nhưng chắc chắn không phải tất cả mọi người giàu ở Mỹ đều làm hợp đồng hôn nhân, hoặc tất cả các sao của Mỹ đều ký hợp đồng hôn nhân. Cho nên đừng có nói hợp đồng hôn nhân là văn minh, tiên tiến.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Bố mẹ chồng mình tham tiền lắm nên mình cũng muốn có cái hợp đồng này, mặc dù chồng mình ko nghĩ gì cả nhưng mình ghét cái thái độ ham tiền của nhà chồng. 2 đứa đang ở trọ, mẹ đẻ mình bảo mua cho 2 vc cái nhà, đến tai nhà chồng mình suốt ngày hỏi có chưa, nhà tên 2 đứa hả, tởm!
    Cho nên mình nghĩ có cái hợp đồng cũng tốt, nếu tốt với nhau thì tài sản của 2 vc dù chung hay riêng sau này cùng để lại.cho con cái chứ chết có ôm đi đc đâu. Còn chẳng may 2 người ko sống vs nhau nữa thì lúc đó mới thấy cái hợp đồng kia nó quan trọng thế nào. Mình từng chứng kiến nhiều gd có vợ/ chồng lúc ly hôn trở mặt ghê lắm
    Mình nghĩ sao nói vậy nên cm đừng ném đá nhé hehe

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 13 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Tôi thấy văn minh đấy chứ. Ai dám chắc đi cùng nhau cả đời đâu. Lúc yêu thì là vấn đề nhỏ, chia tay mới là lúc giằng co thiệt hơn. Hợp đồng soạn lúc này mới là ý nghĩa. Ko nên bận tâm làm gì vì những điều khoản chẳng làm hại gì mình, rất lợi nếu biến cố hôn nhân xảy ra. Nên ký.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thỏa thuận trc hôn nhân,chag sao cả,cs vẫn bt và trách nhiệm với gd rất tốt...có luật sư làm chứng sự thỏa thuận đó nhug tương lai 2 vc vẫn có thể thay đổi sự thỏa thuận đó.Tôi đag trog thỏa thuận trc hôn nhân( ox ng Mỹ),tôi thấy bt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 33 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Em cũng đồng ý vào cái hợp đồng. Khi mà e biết rõ cái lý do ly hôn của "người đàn ông lịch sự, ga-lăng, hiểu biết, có địa vị xã hội, niềm mơ ước của bao cô gái trẻ và niềm tự hào của tôi" trong cuộc hôn nhân trước.

E và người yêu yêu nhau cũng đc vài năm và có ý định tiến tới hôn nhân, đã có 1 số điều khoản 2 bên thỏa thuận thực hiện từ nửa năm trước. Vì thế e thấy có hợp đồng ràng buộc thì cũng ko vấn đề gì.
    Nắng vẫn lên nhẹ nhàng!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,442 Được cảm ơn

Không phải cái gì hay của Tây cũng áp dụng vào VN được. TRong khi PL Tây thì bảo vệ quyền lợi cho người vợ và con cái thì cho dù có cái luật hôn nhân này phụ nữ và con cái cũng ko lo thiệt thòi. Khi ly hôn, nếu người vợ thất nghiệp thì người chồng có nghĩa vụ trợ cấp luôn cho vợ cũ, hàng tháng nó ko đóng góp nuôi con thì có police lại còng đầu nó.

Còn PL ở VN? Hình như mình chỉ thấy lúc ly hôn được chia tài sản mới gọi là công bằng nhất. Còn sau đó? Nó thích chu cấp cho con thì chu cấp, ko thik thì cũng chẳng có thằng nào bắt nó được, chẳng PL nào hàng tháng theo dõi xem nó gửi tiền cho con chưa? Thực tế có rất nhiều phụ nữ sau khi ly hôn ra đi bằng tay trắng, xong phải è cổ nuôi con một mình.

Chưa kể cái câu "đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ" còn rất nặng. Phụ nữ VN bị đè lên vai bao nhiêu trách nhiệm: sinh đẻ, chăm sóc, dạy dỗ con cái, đối ngoại, đối nội...chứ có được share công việc nhà 50/50 hay chỉ 2 vc sống với nhau, còn bên nội, ngoại mạnh ai nấy lo như bên Tây đâu?

Các mẹ muốn có tờ hợp đồng này chắc chắn chỉ có lợi cho đàn ông thêm thôi.

Các mẹ nên coi mình đang ở hoàn cảnh nào, nước nào, nhận thức dân và luật như thế nào. Chứ "ở rừng" mà áp dụng ba cái văn minh như thế này thì ko khả thi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đúng ! Rất có lý. Nhưng có điều v/ đ có gợi ra một cái gì mới trong cuộc tình này, it nhất là sự sai khác ( có thể trở nên đáng sợ ) trong nếp nghĩ của 2 người. Xui cắt ngay cũng hơi vội , xui bỏ qua cũng không nên . Hôn nhân nghiêm túc cần suy nghĩ nghiêm túc, khá đầy đủ ( không thể đầy đủ hết được ) cần đồng điệu, ít nhất là trong nếp nghĩ. Hoặc cũng có lhi xung đối nhưng xung đối một cách bổ trợ với nhau còn nếuneeps nghĩ gây sốc cho nhau, thì cần thời gian .nếu thời gian không thể lấp đầy khoảng trống hay biến xung đối thành bổ trợ thì nên sớm, nhưng cứ nên hoà bình- thậm chí từ từ một chút , lịch sự một chút,và có thể vui vui một chút [ vui vì cùng tránh cho nhau một vực thẳm ] mà chia tay.
    • 582 Bài viết

• 5,176 Được cảm ơn

Trường hợp 1:

Dăm năm sau hôn nhân, ẻm trong bài chơi chứng khoán lãi gần tỉ hehe. Ẻm lại lên báo nói rằng may mà hồi đó ẻm chịu ký hợp đồng hôn nhưn. Giờ tiền chứng khoán là của riêng ẻm, ẻm thấy hạnh phúc gì đâu. Hê hê.

Ẻm kêu gọi chị em hãy mau mau mà làm hợp đồng giống ẻm.

Trươngf hợp 2:

Cũng lại dăm năm sau hôn nhân, khoa học gia đá ẻm, ẻm đấu tranh để có 1/2 tài sản của khoa học gia. Ẻm lại lên báo nói rằng cũng may là hồi đó ẻm đã dứt khoát không ký cái hợp đồng hôn nhưn. Giờ ẻm tuy trái tim tan vỡ nhưng may có tiền đắp vào nên cũng đỡ đau thương.

Ẻm kêu gọi chị em đừng có dại mà ký hợp đồng gì cả.

Hahaa lưỡi không xương trăm đường lắt léo.
    Mẹ chồng tập sự
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 915 Bài viết

• 4,822 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hy vọng chồng mình sau này k bị sốc khi mình đưa bản hợp đồng trước khi cưới Càng rõ ràng càng đỡ phải tranh chấp sau này, nếu có. Chồng yêu thương vợ, có trách nhiệm thì tự động có ý thức vun đắp cho gia đình, đối xửa tốt với vợ. Ý thức tốt hơn là gượng ép
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 115 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Có mùi vị của lều báo
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình thích. nếu là mình thì sẽ ký liền... trừ phi bạn gái này cũng có ý nhập nhắng chuyện tài sản riêng của chồng.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 8,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị này 34 tuổi rồi mà hôn nhân đời mình hết đưa cha, mẹ tới bé 5, cậu 6 quyết thì thật khủng hoảng.
    Mình công nhận là hợp đồng hôn nhân là 1 cách ứng xử công bằng với 2 phía nhưng làm thế nào để khéo léo lại là 1 chuyện khác
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nội dung bản hợp đồng có đoạn: "những tài sản phát sinh sau hôn nhân do công sức của ai tạo ra thì sẽ thuộc về người đó khi có ly hôn"
    Đoạn này mình thấy vô lý quá. Sao có thể định lượng công, tài sản ai đó một cách chính xác khi cả hai đang là vc, đang cùng ở mối quan hệ xây dựng một gia đình, cùng vun vén cho gia đình, cả mặt tinh thần lẫn vật chất.
    Mình thuộc tuýp cảm tính và không thích sự lý trí trong mọi việc (tính rồi, ko điều khiển được ) cho nên mình cũng không thích hợp đồng hôn nhân lắm.
    Tiền bạc đối với mình nó không có ý nghĩa lớn hơn sự tin tưởng lẫn nhau.
    Chuyện chưa cưới mà đã nghĩ đến chuyện ly hôn với mình như kiểu đã dự trù cho con đường đó nên mình không thấy thoải mái về mặt cảm giác.
    Hơn nữa, mình có khuynh hướng "sống hiện tại". Tương lai chẳng ai biết chuyện gì sẽ xảy ra, chỉ biết hiện tại mình tin tưởng và sống hết lòng cho mối quan hệ đó.
    Khi nào chuyện đến hẵng hay
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

T nghi tai san truoc khi ket hon thi rach roi la dung nhung sau khi ket hon ma cung rach roi thi kho co ai chap nhan duoc.nvay thi dung dang ky roi gop gao thoi com chung nhu 2 ng tro cung nha cung duoc ma.so rang nguoi vo truoc cua a ta khong chap nhan dc su tinh toan rach roi nhu y cua anh trai chi.mong c co qdinh sang suot.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,887 Bài viết

• 32,053 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nghĩ giống chị Aika.
    Mình thấy hợp đồng hôn nhân thì ok thôi, nhưng anh này quá tính toán. Tiền bạc tài sản trước hôn nhân thì của ai người ấy giữ. Ok, như vậy là công bằng. Nhưng mà tiền bạc làm ra trong giai đoạn hôn nhân mà của ai người ấy cũng giữ luôn thì hơi kì cục. Ngay cả Tây vốn sòng phẳng(trừ khi là các ngôi sao ly hôn xoành xoạch) thì khi họ lấy nhau, mọi thu nhập đều xem như là của chung.

Sống thế này thì thà ko lấy chồng còn hơn.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,593 Bài viết

• 19,008 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hợp đồng hôn nhân thì hên xui thôi, ăn thua là do 2 bên đàm phán thỏa thuận thế nào. Nếu chị nào khôn đàm phán được điều khoản công bằng, hoặc có lợi cho mình thì nó sẽ rất văn minh hợp lý. Còn nếu chị nào dại trai lại gặp phải chồng ma lanh, nghe lời chồng gật đầu ký cái rụp thì dễ bị thất thế hơn hẳn chồng. Vậy nên nó là con dao 2 lưỡi, hay dở là ở người dùng, chứ không có gì tuyệt đối đâu.

Chuyện thu nhập phát sinh trong hôn nhân mình nghĩ nên thỏa thuận. Những thứ như lương, thu nhập ổn định thì cả 2 cần có khoản đóng góp chung nhất định để còn xây dựng gia đình. Có những tài sản chung, không thể phân ra 2 người ai đóng góp bao nhiêu thì không thể đem ra thỏa thuận kiểu công sức của ai thì người đó hưởng được. Nhưng thu nhập bất ngờ từ việc trúng thưởng hay được cha mẹ, người thân tặng cho thì có thể thỏa thuận để của ai người nấy hưởng. Nhất là tài sản từ cha mẹ, người thân tặng cho khá là nhạy cảm. Trong những trường hợp thế này, mình nghĩ ngoài hợp đồng chính quy định thỏa thuận chung thì nên có thêm phụ lục hợp đồng riêng cho từng khối tài sản lớn phát sinh bất ngờ trong hôn nhân để tùy chỉnh theo ý muốn của 2 người.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 488 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Tưởng gì. Cái đó mình ký rùi. Có điều của mình khác của bạn chút xíu là vì tài sản của chồng do bố chồng đứng tên. Nên ông ý chỉ bắt mình ký cái gọi là từ chối quyền sở hữu thôi. ( chồng mình con 1 nhưng cũng giỏi kiếm tiền. Trước khi lấy mình do bm muốn quản lý nên hầu hết tài sản đứng tên bố mẹ. Khi cưới về chồng mình muốn đứng tên tài sản vì nói csg ổn định rồi. Ông bà thì sợ cái đứa con dâu là mình đây sau này chiếm số ts đó nên nói gần nói xa với mình. Mình bảo đưa giấy mình ký luôn ra công chứng xác nhận cái rụp xong. Bm mình cũng khó chịu lắm, còn định gọi chồng mình lên mắng nữa nhưng mình bảo thôi. Xét cho cùng mình nghĩ mình chả tham gì ts nhà người ta dù mình sinh con thì con mang họ nhà người, chăm sóc quán xuyến mọi việc trong nhà nhưng người ta lúc nào cũng phải đề phòng mình. Ký cái cho nhẹ nợ. Nhưng từ đấy cả nhà ko dám nói gì mình, mà nói thật mình cũng chả còn tc gì nữa chỉ sống cho hợp đạo, để con mình nó biết cách đối nhân xử thế thôi. Người ta phân minh rạch ròi thế cũng tốt bạn ạh. Cứ ký đi xét cho cùng vợ chồng cũng chỉ là tờ giấy thôi, còn yêu thì còn tình còn nghĩa hết rồi thì cũng nhẹ nhàng ra đi cho thanh thản. Cứ sống trọn vẹn lúc yêu thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Clone_of_Dark_Knight Xem bài viết
    Trường hợp 1:

Dăm năm sau hôn nhân, ẻm trong bài chơi chứng khoán lãi gần tỉ hehe. Ẻm lại lên báo nói rằng may mà hồi đó ẻm chịu ký hợp đồng hôn nhưn. Giờ tiền chứng khoán là của riêng ẻm, ẻm thấy hạnh phúc gì đâu. Hê hê.

Ẻm kêu gọi chị em hãy mau mau mà làm hợp đồng giống ẻm.

Trươngf hợp 2:

Cũng lại dăm năm sau hôn nhân, khoa học gia đá ẻm, ẻm đấu tranh để có 1/2 tài sản của khoa học gia. Ẻm lại lên báo nói rằng cũng may là hồi đó ẻm đã dứt khoát không ký cái hợp đồng hôn nhưn. Giờ ẻm tuy trái tim tan vỡ nhưng may có tiền đắp vào nên cũng đỡ đau thương.

Ẻm kêu gọi chị em đừng có dại mà ký hợp đồng gì cả.

Hahaa lưỡi không xương trăm đường lắt léo.
    Chị ơi, hôn nhân đâu phải giá trị cuối cùng muốn đạt là tiền đâu chị.
    Nếu coi hôn nhân là nơi ai kiếm được nhiều (hoặc ai giữ được tiền mình nhiều nhất) mới là thắng thì mới nên giả dụ 2 trường hợp chị nêu.
    Lấy nhau về mà chỉ nghĩ thiệt hơn, hơn thua thì em nghĩ cuộc sống hôn nhân nó đâu còn ý nghĩa.
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6