TIN TÀI TRỢ.

Tôi bị nhiễm HIV, bạn có dám chạm vào người tôi?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 628 Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,786 Bài viết

• 29,491 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tôi bị nhiễm HIV, bạn có dám chạm vào người tôi?

Một người đàn ông Phần Lan quyết định công khai căn bệnh của mình, đứng dang tay giữa đường phố đông đúc chờ đón phản ứng, thái độ của mọi người.

Janne, một người mang virus HIV đã phối hợp với công ty ở Phần Lan, thực hiện một video thực tế để kiểm tra thái độ kỳ thị, phân biệt đối xử với người mắc căn bệnh thế kỷ.

HIVpos2-JPG-1947-1435569920
    Người đàn ông công khai căn bệnh của mình và mong đón nhận sự chia sẻ từ mọi người xung quanh. Ảnh: Independent.

Đứng giữa đường phố đông đúc ở Helsinki, Janne viết tấm bảng: "Tôi bị nhiễm HIV. Hãy chạm vào người tôi". Janne đặt tấm bảng bên cạnh và đứng dang tay nhắm mắt lại chờ đón phản ứng từ mọi người xung quanh. Ban đầu dòng người hiếu kỳ chỉ lướt qua vội vã. Sau đó có những người đã bắt tay, vỗ vai và trao cho người đàn ông những cái ôm chặt.

Những hành động nhỏ chứng tỏ sự chia sẻ của mọi người xung quanh khiến người đàn ông không thể cầm được nước mắt.

download-4826-1435569920

Những cái ôm chia sẻ từ người lạ dành cho một người nhiễm HIV. Ảnh: Independent.

Khánh Ly
    http://suckhoe.vnexpress.net/tin-tuc...i-3240987.html
    Muốn trở về giao diện cũ, các bạn bấm vào đây: https://www.webtretho.com/forum/f26/?styleid=50

Sống là động nhưng lòng luôn bất động
    Sống là thương nhưng lòng chẳng vấn vương
    Sống yên vui danh lợi mãi coi thường
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,813 Bài viết

• 6,134 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hik , mình k biết ở đâu kỳ thị chớ mình ở 1 vùng quê nghèo miền trung
    Những năm 2005 dân tình đi làm ăn tứ xứ về , sau rộ lên nhiều người bị nhiễm HIV, còn được gửi giấy về xã
    Nhưng cả xã mặc dù lúc đó được tuyên truỳen vè mức độ nguy hiểm của căn bệnh, nhưng ko ai có thái độ xa lánh người bị bệnh
    Còn nhớ 2010, mình đi xa về quê cưới anh họ, cái anh làm trưởng nhóm nhạc thật bất ngờ, là người bị nhiễm HIV trước đó 8 năm ( mình ko nghĩ a còn sống và sống khỏe mạnh như vậy, ơn giời ). Anh đó giờ hoạt động trong đoàn rất sôi nổi, không hề bị kỳ thị, và hiện tại a vẫn đang hoạt động bình thường ( ah, hiện a vẫn ko lấy vợ, mặc dù rát nhiều cô gái xin được làm vợ anh )
    ( ko rõ lý do gì anh ý bị nhiễm, ko hề nghiện chích choác gì )
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)