Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tiếng rao đêm Hà Nội - Nhớ một thời đã xa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.17K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 11,436 Bài viết

• 6,304 Được cảm ơn

Tiếng rao đêm Hà Nội - Nhớ một thời đã xa

03/11/2009 | 0800
    http://www.vietnamplus.vn/Home/Tieng...1/22643.vnplus

“Ai bánh chưng, bánh gai, bánh giò không!”; “Ai ngô luộc, trứng vịt lộn đây!”. Những tiếng rao đêm trên đường phố dường như đã trở thành quen thuộc và ăn sâu vào tiềm thức đối với mỗi người Hà Nội.

Mỗi lời rao mời lại có một giọng điệu riêng, lúc trầm ấm, lúc thanh cao, có lúc lại biến âm thật lạ và thu hút với nhiều âm sắc khác nhau, giống như một bản hòa ca cho thành phố về đêm.

Tiếng rao đêm từng là một nét văn hóa của người Hà Nội và đã đi vào âm nhạc, thi ca. Nhà thơ Tố Hữu từng viết:

"Ai ăn bánh bột lọc không?
    Tiếng rao sao mà ướt lạnh tê lòng!
    Tiếng rao nhỏ của một em bé gái
    Không vang lâu, chỉ vừa đủ rao mời”
    (Một tiếng rao đêm-Tố Hữu).

Nét văn hóa của những tiếng rao đêm ngày xưa là vậy. Hà Nội xưa thâm trầm và cổ kính. Hà Nội nay ồn ào, tất bật và đông đúc với những âm thanh hỗn loạn cả ngày lẫn đêm. Có lẽ cũng vì vậy mà nét văn hóa của những tiếng rao đêm Hà Nội xưa cũng mất dần.

Ngày nay, để giữ sức, người bán hàng cũng biết tận dụng tiến bộ của khoa học kỹ thuật như việc ghi âm tiếng rao rồi cho phát ra bằng loa pin hoặc ắcqui, làm cho tiếng rao vang xa hơn; nhưng nhiều khi do pin yếu tiếng kêu “ọ… ọe”, nghe vừa thương vừa tức cười.

Họ rao cả vào buổi sáng, trưa, chiều, tối và đêm. Rồi thì, những lời rao bán, mua hàng tục tằn thiếu văn hóa nhiều khi đến khó hiểu. Anh bán báo thì câu khách bằng những thông tin giật gân “cướp”, “giết”, “hiếp”; chị mua đồ điện tử cũ thì mời gọi bằng những câu thơ có vần điệu nhưng khó có thể hiểu được nội dung.

Trong một con ngõ nhỏ ở đường Ngọc Lâm (quận Long Biên) có những tối có tới 4-5 người rao mua, bán hàng khác nhau. Anh bán hàng tạp hóa chào mời khách bằng cách bật loa hết công suất, với loại nhạc Rap; anh bán bánh mỳ thì cũng tăng công suất loa của mình lên để chào mời...

Vẫn biết, đằng sau mỗi tiếng rao là một cuộc đời, một số phận, là những cuộc vật lộn để mưu sinh với những nỗi nhọc nhằn cơ cực nhiều khi không thể gọi thành tên. Chẳng thà nhọc nhằn nơi quê hương bản quán để kiếm được tiền, còn hơn đêm về với mái tranh nghèo mà ấm áp nơi quê nhà nhưng lại không kiếm được tiền.

Và cảm động xiết bao, khi biết được có những người mẹ bán quà đêm ấy lại nuôi được những đứa con học hết đại học, và cả cao học!

Đêm cuối thu, tiết trời se lạnh. Ngồi ở một quán nước ven đường Trần Hưng Đạo, tôi vẫn nghe thấy những tiếng rao đêm bằng loa đài của anh chàng bán bánh mỳ nóng, chị bán xôi...

Và, chợt thấy chạnh lòng tự hỏi, không biết những du khách, khách mời nước ngoài sẽ nghĩ gì về chuyện này, khi về dự Đại lễ kỷ niệm 1.000 năm Thăng Long-Hà Nội vào năm tới?./.

(TTXVN/Vietnam+)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,050 Bài viết

• 3,107 Được cảm ơn

Mình hơi lạc đề chút, hihi

2 năm rồi không ra HN, thấy nhớ. Mình có "nguyên tắc" là sau khi xong việc, trước khi ra sân bay về SG thì phải bắt taxi đến số 1 Hàng Mành ăn bún chả, ăn hườm hườm, không để no quá, rồi bắt taxi đi tiếp tới quán phở gà (tên gì quên rồi, mỗi lần ăn phải hỏi chị bạn) ăn thêm tô phở mới mãn nguyện thẳng tiến về SG

Mình thích không khí HN, thích dạo phố thong dong khi có thể. Thích ăn sáng ngồi chồm hổm ở quầy cóc bán xôi nếp (sao người HN nấu xôi nếp ngon phải biết luôn), và mình cực kỳ thích ngồi ghế đẩu, ngay trên vỉa hè nhâm nhi chai bia HN khi kết thúc 1 ngày lv. Lúc đó thấy tự do tự tại làm sao Chẳng ai biết mình là ai (ai thèm quan tâm, hihi), không khí thì mát mẻ, không có kiểu nhìn chằm chằm như người sì gòn thấy sao mà yêu cuộc sống quá :Silly::Silly:

HN ơi, sẽ còn nhậu dài dài như thế đấy nhé :Rose::Rose:
    FACEBOOK của tôi, ghé thăm và cùng chia sẻ....https://www.facebook.com/thailengocdiep

2QA72QA7p7

Fof8Fof8p7
    • 9,818 Bài viết

• 26,122 Được cảm ơn

Ko biết các tuyến phố trung tâm thế nào, chứ ở chỗ mình vẫn có lời rao trong đêm.
    Một chốc có bác rao "ai bánh khúc nóng đê", rồi một chốc có bác rao "ai bánh bao nóng đê", rồi một chốc có bác có cái máy ghi âm tự động trên xe rao "ai bánh mì sài gòn đặc biệt thơm ngon"...
    đêm hay thức làm việc và ko bao giờ đói vì luôn có cái ăn, nhất là món bánh khúc ấy, muốn có nhiều xôi cũng được và khi mua nhiều xôi bác ấy cho túi muối vừng thêm.
    Mùa đông sắp tới rồi, các món này đều nóng hổi, ấm áp vì bụng no và ấm áp tình người.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,034 Bài viết

• 1,388 Được cảm ơn

Khúc nóng, khoai nướng, ngô luộc mùa này ăn ngon phải biết cẩm chướng ạh. Thèm đến chết một củ khoai nướng chảy mật, một bắp ngô vừa trảy sớm chiều còn bọng sữa...Thèm quá đi
    • 9,818 Bài viết

• 26,122 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HaDong Xem bài viết
    Khúc nóng, khoai nướng, ngô luộc mùa này ăn ngon phải biết cẩm chướng ạh. Thèm đến chết một củ khoai nướng chảy mật, một bắp ngô vừa trảy sớm chiều còn bọng sữa...Thèm quá đi
    Có nghĩa là bạn đang sống ở nước ngoài hay ở đâu vậy?
    Hà nội vẫn có khúc nóng, khoai nướng chảy mật (khoai đỏ nhé, hihi), bắp ngô nếp nhỏ thôi nhưng bọng sữa mời chào mẹ nó đấy, chúc luôn may mắn nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 605 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DIEPGIAMI Xem bài viết
    Mình hơi lạc đề chút, hihi

2 năm rồi không ra HN, thấy nhớ. Mình có "nguyên tắc" là sau khi xong việc, trước khi ra sân bay về SG thì phải bắt taxi đến số 1 Hàng Mành ăn bún chả, ăn hườm hườm, không để no quá, rồi bắt taxi đi tiếp tới quán phở gà (tên gì quên rồi, mỗi lần ăn phải hỏi chị bạn) ăn thêm tô phở mới mãn nguyện thẳng tiến về SG

Mình thích không khí HN, thích dạo phố thong dong khi có thể. Thích ăn sáng ngồi chồm hổm ở quầy cóc bán xôi nếp (sao người HN nấu xôi nếp ngon phải biết luôn), và mình cực kỳ thích ngồi ghế đẩu, ngay trên vỉa hè nhâm nhi chai bia HN khi kết thúc 1 ngày lv. Lúc đó thấy tự do tự tại làm sao Chẳng ai biết mình là ai (ai thèm quan tâm, hihi), không khí thì mát mẻ, không có kiểu nhìn chằm chằm như người sì gòn thấy sao mà yêu cuộc sống quá :Silly::Silly:

HN ơi, sẽ còn nhậu dài dài như thế đấy nhé :Rose::Rose:
    chị ơi ăn bún chả hàng mành là không ngon rồi, chị phải tìm ở hàng mã hay phố huế còn hơn.
    còn hà nội ngồi vỉa hè phải uống bia hơi hay uống trà đá, trà nóng mới đúng kiểu.
    ở cái hà nội này mãi thì chẳng thấy cái gì đáng nhớ nhưng đi đâu công tác khoảng 2-3 tuần mới thấy hà nội sống vẫn hơn, kể cả sài gòn. Không phủ nhận là sài gòn năng động hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,785 Bài viết

• 2,286 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ai ăn đũa cả ko?? :Thinking::Thinking::Thinking::Thinking:, chả hiểu!
    Phải gọi ông bán hàng lại và hỏi: chú bán gì thế?
    Hóa ra là bán bánh mỳ, nó dài dài, bẹt bẹt như cái đũa cả ấy! :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:
    • 34 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình nhớ cái thời bánh mỳ nóng, tối nào cũng "Ai bánh mỳ nóng đê". Hồi đó có mấy bác cứ nghe thấy tiếng rao lại gọi : Anh Kỳ ơi. Tội nghiệp anh bán bánh mỳ phanh két lại, thò mặt vào cửa sổ thì bị trả lời là: Gọi Anh Kỳ ơi chứ có gọi bánh mỳ đâu. Thế là chú bán bánh mỳ tức lắm, còn những người trêu thì bấm bụng cười hả hê. Mình thì thấy sao tội nghiệp họ quá.
    Rất thương những người bán dạo ban đêm, khổ lắm!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,050 Bài viết

• 3,107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangbaolong Xem bài viết
    chị ơi ăn bún chả hàng mành là không ngon rồi, chị phải tìm ở hàng mã hay phố huế còn hơn.
    còn hà nội ngồi vỉa hè phải uống bia hơi hay uống trà đá, trà nóng mới đúng kiểu.
    ở cái hà nội này mãi thì chẳng thấy cái gì đáng nhớ nhưng đi đâu công tác khoảng 2-3 tuần mới thấy hà nội sống vẫn hơn, kể cả sài gòn. Không phủ nhận là sài gòn năng động hơn
    Sao chị ăn ở hàng mành là thấy ngon quá rồi Ở SG nhiều khi thèm muốn chết mà ăn chẳng ra gì. Lần sau chị sẽ ghé Hàng Mã hay phố Huế mới được. Hình như phố Huế có món bún nhỏ thì phải, cũng ngon. hehe, ở SG hở tí là diet, nhịn ăn, nhưng ra HN thì tranh thủ ăn ngon lành
    FACEBOOK của tôi, ghé thăm và cùng chia sẻ....https://www.facebook.com/thailengocdiep

2QA72QA7p7

Fof8Fof8p7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 148 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Sao chị ăn ở hàng mành là thấy ngon quá rồi Ở SG nhiều khi thèm muốn chết mà ăn chẳng ra gì. Lần sau chị sẽ ghé Hàng Mã hay phố Huế mới được. Hình như phố Huế có món bún nhỏ thì phải, cũng ngon. hehe, ở SG hở tí là diet, nhịn ăn, nhưng ra HN thì tranh thủ ăn ngon lành
    Trong SG trong 1 ngõ gần xưởng đẻ (bệnh viện từ dũ), có 1 hàng bún chả giống hệt bún chả hàng mành luôn, từ nước chầm, bún, rau.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 144 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Diepgiami ơi, ăn đi rồi vào SG lại diet tiếp! Mà ghé HN còn món bún ốc Mai Hắc Đế nữa, Diepgiami đã ăn chưa??? Trời thu HN, ngồi ăn bún ốc suýt xoa... trời đang viết mà cũng thèm nữa.

Lại nhớ ngày xưa xưa lắm rồi, tối mùa đông mà được nghe tiếng rao "Ai bánh khúc đaaaay..." thì dù có ăn no mấy cũng xin mẹ mua cho!:Smiling: Còn thì bây giờ, tớ cực kỳ dị ứng với kiểu rao ban đêm qua loa, ầm ĩ, ko còn gì cái tinh tế của HN xưa nữa,...làm mất giấc ngủ của con tớ.
    • 5,434 Bài viết

• 3,995 Được cảm ơn

Cứ nhớ "ai khúc nóng đê!" "Bánh mì nóng giòn đê!"... chao ôi là nhớ!
    Thò cổ ra cửa là có ngay xôi khúc với bánh mì, đêm chẳng sợ đói!
    Đọc bài này tự dưng thấy nhớ nhà và HN quá! Lại sắp đông rồi, đêm lại có tiếng rao bán bánh mì, bánh khúc, sắn nướng, khoai nướng ....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,424 Bài viết

• 5,159 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi lại nhớ thời sinh viên đi thuê trọ mình hay mua bánh mì nóng rao ngoài đường, rồi suốt ngày ăn bánh mì chấm sữa (sữa đặc có đường ý), rùi tăng cân vù vù cái thời sinh viên.:Laughing::Laughing::Laughing:

fOKap7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,050 Bài viết

• 3,107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fado Xem bài viết
    Trong SG trong 1 ngõ gần xưởng đẻ (bệnh viện từ dũ), có 1 hàng bún chả giống hệt bún chả hàng mành luôn, từ nước chầm, bún, rau.
    fado ơi, chỉ giùm là ngõ nằm trên đường nào nhen, mình phải tới ăn thử. Hôm trước mắc gì thèm bún chả dã man, chạy từ quận 2 xuống Trần Quốc Thảo. Hồi trước ở đây có quán bún chả cũng ngon, mà bg thì thấy quán khác. huhu, ăn dở quá, mà tính cũng dễ hài lòng, ăn xong thấy cũng hả dạ, còn hơn thèm hoài mà hổng có mà ăn

2QA72QA7p7

Fof8Fof8p7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,050 Bài viết

• 3,107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Momo-chan Xem bài viết
    Diepgiami ơi, ăn đi rồi vào SG lại diet tiếp! Mà ghé HN còn món bún ốc Mai Hắc Đế nữa, Diepgiami đã ăn chưa??? Trời thu HN, ngồi ăn bún ốc suýt xoa... trời đang viết mà cũng thèm nữa.

Lại nhớ ngày xưa xưa lắm rồi, tối mùa đông mà được nghe tiếng rao "Ai bánh khúc đaaaay..." thì dù có ăn no mấy cũng xin mẹ mua cho!:Smiling: Còn thì bây giờ, tớ cực kỳ dị ứng với kiểu rao ban đêm qua loa, ầm ĩ, ko còn gì cái tinh tế của HN xưa nữa,...làm mất giấc ngủ của con tớ.
    hihi, tớ lấy cái điện thoại note vào hết roài, kỳ sau tớ ra HN là cái body của tớ biết tay với cái mồm

2QA72QA7p7

Fof8Fof8p7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 943 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi câu chuyện tình tôi Xem bài viết
    Mình nhớ cái thời bánh mỳ nóng, tối nào cũng "Ai bánh mỳ nóng đê". Hồi đó có mấy bác cứ nghe thấy tiếng rao lại gọi : Anh Kỳ ơi. Tội nghiệp anh bán bánh mỳ phanh két lại, thò mặt vào cửa sổ thì bị trả lời là: Gọi Anh Kỳ ơi chứ có gọi bánh mỳ đâu. Thế là chú bán bánh mỳ tức lắm, còn những người trêu thì bấm bụng cười hả hê. Mình thì thấy sao tội nghiệp họ quá.
    Rất thương những người bán dạo ban đêm, khổ lắm!
    Bạn này giống mình quá! Hồi xưa rất ghét SV cứ trêu ác ý như vậy
    Tôi đã nghe
    Tiếng rao đêm
    Khắc khoải, đợi chờ
    Của anh bán bánh mì
    Của cô hàng sắn
    Tôi đã nghe
    Tiếng trêu đùa
    Lẫn tiếng cười sung sướng
    Sau tiếng rao đêm..
    Có hạnh phúc nào giá rẻ đâu em?
    [
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,774 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Momo-chan Xem bài viết
    Mình cũng rất ghét cái kiểu rao qua loa này :Sick: cái tinh tế ko còn, lời rao mất luôn cả ý nghĩa mời chào vốn có của nó. Đã thế nhiều người bán còn bậc nhạc ỉ eo sau mỗi loạt rao, nghe chối ko tả được :mad:
    Hãy chọn một kết thúc buồn, thay vì một nỗi buồn không bao giờ kết thúc
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 148 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

fado ơi, chỉ giùm là ngõ nằm trên đường nào nhen, mình phải tới ăn thử. Hôm trước mắc gì thèm bún chả dã man, chạy từ quận 2 xuống Trần Quốc Thảo. Hồi trước ở đây có quán bún chả cũng ngon, mà bg thì thấy quán khác. huhu, ăn dở quá, mà tính cũng dễ hài lòng, ăn xong thấy cũng hả dạ, còn hơn thèm hoài mà hổng có mà ăn
    Từ xưởng đẻ, mẹ nó đi về phía phố Cao Thắng, ngõ đầu tiên bên trái. Đi vào ngõ rồi thì hẻm đầu tiên quẹo phải. Thấy ngay biển Bún chả HN.
    Chủ là 1 chị Hà nội, khách phần lớn là người Bắc. Mà họ bán hàng ở trong nhà nghen, không gian đủ tiếp khoảng 15 người là tối đa. Nem (chả giò) hệt ở Hàng Mành. Chị này làm xôi vò khỏi chê, đúng hương vị Hà Nội. Chẹp chẹp, lại phải qua xưởng đẻ ăn cho đã.
    • 199 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Mình còn nhớ lần đấu tiên mình ra Hà Nội chơi, khi đó đâu mình mới học cấp 2, ấn tượng đầu tiên của mình về HN ko phải món ăn ngon mà chính là tiếng rao đêm, "Ai bánh mỳ đê...", "Ai bánh bao nóng nào". Giờ thì những tiếng rao đó đang mất dần rùi.
    • 3,996 Bài viết

• 1,926 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Beaupearl Xem bài viết
    Mình cũng rất ghét cái kiểu rao qua loa này :Sick: cái tinh tế ko còn, lời rao mất luôn cả ý nghĩa mời chào vốn có của nó. Đã thế nhiều người bán còn bậc nhạc ỉ eo sau mỗi loạt rao, nghe chối ko tả được :mad:
    Em cũng ghét tiếng rao qua loa. Zờii ạ, chỗ em ở, cứ đều đặn 6.30p sáng là tiếng loa rao bánh mỳ bật lên mà nhức hết óc. Giọng thì khê đặc.:Sick::Sick:
    Hồi còn sv, nhiều khi nghe rao mà không hiểu họ rao bán cái gì. Ví dụ: Ạch đê !!!! :Laughing::Laughing::Laughing: ---> Ai chè đê; rồi bà bán cháo trai,...
    Bọn em cũng hay trêu mấy người bán rong, họ đi qua là trêu: hàng xôi ---> anh Khôi ơi; bánh khúc thì Chị Phúc ơi; anh bánh mỳ đi qua thì hỏi có bán bánh bao không? Đùa đểu thật:Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:
    Chả muốn kí nữa vì kí lần nào cũng bị báo vi phạm
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3