TIN TÀI TRỢ.

Thực hư chuyện ma đòi nhà ở Bạch Mai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.1K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,219 Bài viết

• 3,008 Được cảm ơn

Thực hư chuyện ma đòi nhà ở Bạch Mai

> Sự thật về ba oan hồn trinh nữ
    > Thực hư chuyện công viên ở TP.HCM có... ma

Đang thiu thiu ngủ, chị như thấy một người phụ nữ mặc quần áo trắng tinh, tóc dài đến thắt lưng xõa che nửa mặt cứ đứng ở cửa nhìn chằm chằm vào mình và bảo: Trả nhà cho tôi.

ImageHandler
    Ảnh minh họa.
    Gia đình ông Nguyễn Văn Q (Bạch Mai, Hà Nội) đang lâm vào cảnh trớ trêu khi ngôi nhà của ông nằm trong một con ngõ ở phố Bạch Mai đã rao cả nửa năm rồi mà không bán được.

Ông Q mới mua lại ngôi nhà này cách đây 4 năm, khi đó đất đang “sốt” nên nếu tính theo giá vàng thì hiện tại ông lỗ gần một nửa. Theo những người dân ở gần nhà ông Q thì sở dĩ ngôi nhà không bán được vì trong nhà… có ma.

Nhiều người gặp… ma

“Ông Q đến ở được gần một năm thì vợ không hiểu vì lý do gì dọn về quê, ông ấy ở thêm được mấy tháng cũng dọn sang nhà con trai bên Mỹ Đình ở” - một người phụ nữ sống gần nhà ông Q cho hay.

Theo lời bà hàng xóm thì người chủ cũ của ngôi nhà trước đó cũng không ở mà cho thuê. Nhưng tất cả những người đến thuê đều không ở được lâu, cứ vài ba tháng lại chuyển đi hết, có người ở được có nửa tháng.

Có hai mẹ con một bà cụ thuê nhà ở đây để tiện đi lại chữa bệnh nhưng được có hơn tháng đã vội dọn đi. Chị con gái bà cụ kể rằng từ ngày dọn đến đây ở, lúc nào chị cũng có cảm giác ai đó nhìn chằm chằm vào mình. Dù cảm giác lúc nào cũng rờn rợn nhưng chị nghĩ mình yếu bóng vía, nên không nói với ai.

Cho đến một hôm hai mẹ con từ quê lên, chị đưa mẹ vào viện rồi quay về nhà ngả lưng vì mệt. Đang thiu thiu ngủ, chị như thấy một người phụ nữ mặc quần áo trắng tinh, tóc dài đến thắt lưng xõa che nửa mặt cứ đứng ở cửa nhìn chằm chằm vào mình và bảo: Trả nhà cho tôi. Giấc mơ đó lặp lại mấy lần liền khiến chị thất kinh, vội dọn đồ đi, dù đã đặt cọc tiền nhà 3 tháng.

Lại có mấy cậu sinh viên Đại học Xây dựng đến đây thuê ở chung nhưng được hơn 2 tháng cũng phải dọn đi vì từ ngày ở đây họ gặp rất nhiều chuyện khó hiểu, cứ như bị ma trêu. Có người thì bảo đêm cứ thiu thiu ngủ là thấy giường dốc ngược lên, không tài nào ngủ được.
    Có người thì bảo từ ngày về đây toàn mơ thấy ma, có khi mới lơ mơ, chưa ngủ hẳn mà cứ như nhìn thấy ai đó đi lại quanh nhà rồi ghé sát mặt vào mặt mình mà nhìn.

Cũng có cặp vợ chồng có con nhỏ đến thuê nhưng ngay đêm đầu tiên đứa bé cứ khóc ngằn ngặt, càng đêm càng khóc to. Tình trạng diễn ra cả tuần, về sau hàng xóm thương tình mới sang rỉ tai rằng có thể do đứa trẻ bị ma trêu nên mới khóc nhiều thế. Vậy là ngay hôm sau, hai vợ chồng tức tốc tìm nhà khác để thuê.

Từ khi ông Q dọn đi cũng có vài người đến thuê nhưng không ở được lâu. Tuy nhiên, khi trao đổi với phóng viên, ông Q khẳng định không có chuyện ngôi nhà có ma như đồn thổi mà có thể ai đó muốn “dìm” giá ngôi nhà xuống nên tung những tin thất thiệt khiến ông không thể bán được.
    Sở dĩ vợ ông về quê vì bà không quen ở thành phố, mẹ đẻ ông ở quê lại đang ốm nên cần người chăm sóc. Vợ chồng ông đầu tiên mua ngôi nhà này cho con trai cả nhưng vợ chồng anh này mới mua được nhà ở Mỹ Đình nên gia đình không có nhu cầu nữa mới bán.

ImageHandler
    Hồn ma hay ảo giác

Dù ông Q khẳng định không có chuyện ngôi nhà có ma nhưng một người dân cạnh nhà ông cho biết gia đình ông Q đã từng phải mời thầy cúng về làm lễ yểm bùa nhưng có vẻ không hiệu quả nên mới phải dọn đi.

Câu chuyện về căn nhà ông Q có thể chỉ là những lời đồn thôi nhưng khi tìm hiểu chúng tôi được biết khu vực này trước đây là một nghĩa trang cổ, sau này người ta di dời đi và xây dựng nhà cửa san sát.

Những câu chuyện ma quỷ nhuốm màu dị đoan dù chưa có một bằng chứng cụ thể nào nhưng luôn được lan truyền, đồn đại. Thiếu tướng Nguyễn Chu Phác, Chủ nhiệm Bộ môn Cận Tâm lý, Viện Nghiên cứu ứng dụng tiềm năng con người cho biết, trong nhiều năm qua, Bộ môn Cận tâm lý đã đi khảo sát nhiều trường hợp thì thấy vong hồn là có thật.

Nhưng nếu cứ bảo nhà có ma rồi đồn thổi thành những câu chuyện mê tín dị đoan thì không nên. Bởi có thể do từ trường của mảnh đất đó quá mạnh nên người sống ở đó gặp ảo giác khiến họ nghĩ là bị ma ám.

Còn về việc nhiều người cho rằng mình gặp ma hay bị ma hành, theo một nhà nghiên cứu tâm linh thì tại những khu đất “xấu” như gần bãi tha ma có nhiều “âm khí”, ở đây thường phát ra từ trường rất mạnh. Mỗi người có một cơ địa, người chịu đựng được sự tác động của từ trường thì sẽ không gặp những ảo giác.

Còn người sức chịu đựng kém sẽ dễ bị tác động khi ngủ có cảm giác như đang bay lên và họ cho rằng bị ma ám. Cũng có thể có những người chỉ nghe kể khu đất trước kia là nghĩa địa cũng sinh ra ám thị, sợ sệt và mơ mộng linh tinh, nghĩ là mình gặp ma hay bị ma hành.

Thực tế không chỉ ngôi nhà của ông Q ở Bạch Mai, Hà Nội vướng phải lời đồn có ma quỷ mà trên khắp Việt Nam, ngay cả giữa Hà Nội tấp nập này vẫn có hàng chục ngôi nhà bị đồn có ma quỷ khiến chủ nhân khiếp sợ không dám ở.

Dù có nhiều lý giải khác nhau, có người tin, có người không tin vào chuyện tâm linh nhưng việc phát đi những lời đồn đại vô căn cứ đã khiến cuộc sống nhiều gia đình đảo lộn, càng tạo thêm cơ hội cho những trò mê tín dị đoan gia tăng.

Theo Linh Nhật
    An ninh thủ đô
    http://www.tienphong.vn/chuyen-la/66...-Mai-tpol.html

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 525 Bài viết

• 1,208 Được cảm ơn

Ma à? Dân nói có, nhà nước nói không, khoa học còn đang nghiên cứu...
    Our genes make us immortal...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,177 Bài viết

• 6,100 Được cảm ơn

Báo chí giờ làm việc theo tin đồn ah ? Giống thông tấn xã vỉa hè thế cơ mà độ tin cậy thì thua xa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 316 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhà này ở đâu Bạch Mai thế nhỉ ? có mẹ nào biết chỉ em với.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 1,666 Bài viết

• 3,944 Được cảm ơn

Thế cuối cùng ma là thực hay hư vậy ???
    Nghe nói những ng trước ở nhà e,hay thấy ma,2 nhà ờ đều thấy
    Còn nhà e,trộm vía...chưa thấy j hết

Khu chợ,trước là nghĩa địa,nhà quàn xác mà,nghĩa địa Tàu
    Xương người còn đầy dưới nền
    • NUL
      Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 409 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

Lều báo.
    Chợt nhận ra, mình là kẻ đáng ghét
    • 3,163 Bài viết

• 8,923 Được cảm ơn

Mình thuê cửa hàng khá nhiều nơi, có lần thuê phải nhà có ma, hic không tin đâu có được
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,177 Bài viết

• 6,100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi funnywoman Xem bài viết
    Mình thuê cửa hàng khá nhiều nơi, có lần thuê phải nhà có ma, hic không tin đâu có được
    Mẹ nó kể chuyện đi
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 652 Bài viết

• 2,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Loved-by-you Xem bài viết
    Mẹ nó kể chuyện đi
    Hồi trước mình ở khu người Tàu, có bà bên cạnh nhà mới dọn đến. Bà ấy sang nhà kể là cứ đặt lưng xuống ngủ là bị bóng đè. Chồng con bả thì không sao, chỉ mình bả bị. Mà toàn bóng đàn ông thôi. Hồi đó mình còn nhỏ không hiểu, sau này mới biết là bả bị ma *iếp. Không biết ai chỉ, nhà đó mời thầy pháp về. Ông này vừa bước vào khu nhà đó là ổng nói: "Khu này toàn quỷ đỏ. Mỗi năm chúng nó bắt một người". Cái vế sau thì đúng, vì khu đó chỉ chừng 20 nhà thôi, mà năm nào cũng có đám ma. Ổng dẹp bàn thờ cũ, bỏ hết mấy lá bùa trong nhà. Nhà của người Tàu cũ thì mấy mẹ biết rồi, âm u, bùa chú sợ lắm. Ổng cũng cho 2 cái gương bát quái treo ở 2 cửa trước sau, mấy cái đạo bùa cũ, bài vị gì đó ổng thu hết vào bao bố mang đi.

Lúc đó có ai biết gì đâu. Sau này mới biết là ổng dùng để luyện âm binh kiểu tà đạo. Vì nhà đó yên ổn chừng nửa năm là bắt đầu có chuyện. Lần này là tới cả chồng con bả luôn, cả nhà bả cứ xanh dờn như bị bệnh gì ấy. Còn bả thì kể là cứ tắt đèn là thấy bóng 1 thằng thanh niên bay qua cửa sổ để vào. Dời kính bát quát thì nó lại đi vào bằng cửa chính. Nó nói là chúng nó bây giờ khổ sở vì bị hành hạ, chỉ có mình nó trốn ra được nên quay về tìm bả tính sổ. Lần này nhà đó sợ quá, phải mời gấp ông kia quay về bắt lại. Nhưng xong rồi thì hình như có 1 đám khác kéo tới nữa hay sao đó, mà nhà đó phải mời đến mấy ông sư ở chùa về tận nhà để cầu siêu. Sau này mình dọn đi nên không biết câu chuyện ra sao.

Từ câu chuyện mà mình chứng kiến, chủ nhà trong topic nên cầu siêu cho người ta siêu thoát, chứ không nên dùng thầy pháp, tội người ta mà còn làm người ta oán.
    • 70 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

mời thầy bùa thầy pháp là 1 hình thức mời đám dữ hơn để trấn áp đám yếu hơn, đấy là tôi nghe từ 1 vị sư thầy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,000 Bài viết

• 1,711 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc chuyện trên cũng thấy đúng mà.
    Nên lập ban thờ làm lễ cầu siêu, tuần rằm mùng 1 nên thắp hương cúng mặn cho người âm ko bị đói.
    Sau đó kê lại hướng giường là được.

Ngày trước nhà mình cũng vậy, đầu tiên mua nhà k tin là có ma vì hàng xóm đồn. Sau đó cả mẹ mình , chị gái đều mơ thấy 1 người ăn mặc rách rưới vô nhà.
    Sau đó họ còn nhập vào chị mình khóc kêu đói vì ko ai cúng, kêu đau vì kê giường lên người. Sau đó mẹ mình làm lễ lập ban thờ, kê lại giường . Tần suất nhập vào dần dần giảm đi, nhà mình ăn nên làm ra ở nhà đó.
    Về sau nhà mình có làm nhà đào móng thì đúng là có thấy 1 cái tiểu ở đúng góc đó thật. Hiện tại nhà mình tuần rằm mùng 1 vẫn thờ cúng bình thường coi như 1 người họ hàng, nhưng nhà thì để ko. Mỗi lần mình về nhà cũ thấy hơi ghê , cảm giác hơi rợn.
    Nói ra ko biết có ai tin ko, nhưng cá nhân mình thì tin. Họ ko hiện ra cho mình nhìn thấy nhưng họ có thật, cứ tử tế đàng hoàng và thờ cúng đầy đủ thì chẳng ma nào họ quấy quả mình cả.
    Nhưng nói chung là mình hơi ghê vì chứng kiến rồi.
    Làm điều mình thích.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 639 Bài viết

• 824 Được cảm ơn

hic, nghe sợ vãi t.è
    ba tui ổng có tin ma quỷ gì đâu, mà lần ổng nằm mơ thấy bà nội ( tui gọi là bà cố ) về bảo gì mà :".. lạnh lắm, lạnh lắm...," sau đó thì mọi người đi viếng mộ hay làm gì đó ko biết, ổng kể lại là mộ cụ bị nứt phần đáy.
    ổng đặc biệt rất hay siêng cúng bái các cụ, ông địa, phật bà, tháng 30 ngày thì hết 28 ngày nào ổng cũng thắp nhang cúng bái hết .
    sợ quá đi, đang đêm ngồi 1 mình
    chúng tôi không cần nhà máy ô nhiễm độc hại-Formosa hãy cút ra khỏi Việt Nam
    • 1,409 Bài viết

• 1,470 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    m cũng đang ở thuê 1 ngôi nhà mà theo dân làng thì nhà này đất độc lắm, chả ai dám ở cả chính vì vậy mà nó có giá thuê siêu rẻ. Người ở trước của nhà m thậm chí chủ nhà ko lấy tiền, miễn là có người ở cho bọn lêu lổng khỏi vào phá, nhà ấy ở được mấy năm thì chuyển vì mua được nhà rồi đến lượt nhà m vào thuê.
    Hàng xóm thì bàn ra tán vào, kể nhiều giai thoại lắm, ai gặp cũng hỏi mày ở có thấy gì ko?... nhưng nhà m ở đấy 3 năm rồi có thấy gì đâu. Cái nhà 3 tầng mà rộng 1 tầng 100m2 chưa kẻ sân vườn xung quanh có những khi m ở có 1 m còn bt thì có 3 mẹ con (chồng m đi trực) mà chả thấy sợ gì, cảm giác yên tâm cực kỳ.
    Chủ nhà thì bảo: bọn nó ghen ghét nhà tao, ko muốn nhà tao cho ai ở để chúng nó đến ở nhờ (rồi chiếm nhà cũng nên vì chủ nhà m ko ở VN) nên nó tung tin thế.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,450 Bài viết

• 1,967 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chết không có nghĩa là hết, có đợt mình chăm bà nội ở bệnh viện, phòng có 4 giường, bà nội mình và hai cô kia nữa, trưa mình ngủ thì mình thấy có thằng nhóc, tóc tai vàng khè, ốm yếu nó lôi chăn mình đang đắp ra bảo cho nó nằm với , tại nó lạnh, mình hoảng sợ giùng giằng với nó, mà lúc đó nha, mắt mình thì nhắm lại nhưng vẫn có cảm giác thấy xung quanh, thấy có con của cô giường kế bên vào thăm rồi ngồi nói chuyện với cổ đàng hoàng nha. Cái lúc mình tỉnh dậy mình có hỏi cổ là con cô vào thăm cô phải không ạ, cổ nói con ngủ mà sao biết hay vậy, xong mình cũng cười, cái buổi chiều mình mới kể cho mấy cô trong phòng nghe là mình nằm mơ vậy, xong cô kia nói là con dâu của cổ (vợ của anh con trai) có sinh non 1 đứa con rồi chôn cất gần nhà, mình mới tá hỏa hichic, ai không tin ma quỷ nhưng mình tin

Còn vụ nhà Bạch Mai thì mình tin là có thật
    • 911 Bài viết

• 1,546 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thothotho Xem bài viết
    Ma à? Dân nói có, nhà nước nói không, khoa học còn đang nghiên cứu...

Mình chỉnh lại tí nhé "Tham nhũng à? Dân bảo có, nhà nước bảo không, còn khoa học thì chưa được phép nghiên cứu"
    Mẹ yêu con nhất trên đời.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 893 Bài viết

• 2,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày xưa cũng sợ ma lắm, nhưng kể từ hồi rời ký túc xá đi lang thang thuê nhà khắp thành phố này thì hết cả khái niệm sợ ma.

Lần đó mình thuê một gian nhà trong khu tập thể ở phố Láng Hạ, khi thuê cô chủ nhà dặn dò ngày rằm mồng một cháu chịu khó hương khói nhé, trước thắp hương các cụ sau mình có hoa quả dùng, chỉ tốt chứ không có thiệt. Mình cứ ngỡ cô ấy sợ mình sinh viên mới ra trường sống vô sư vô sách nên dạy bảo cẩn thận thế, cảm kích lắm. Mình ở một mình khoảng vài tháng thì có hai người bạn thân đến ở cùng. Nói chung là bình yên. Bỗng một hôm hàng xóm hỏi mình là có thấy sao không? Mình ngạc nhiên. Chị ấy hỏi mình không biết gì à? Mình không biết gì thật! Hoá ra cái gian nhà bọn mình đang ở đã từng có một người đàn bà thắt cổ tự tử. Sau khi vợ chết, ông chồng bán nhà cho cô chủ cho thuê nhà hiện tại của bọn mình. Mua nhà xong cô ấy mới biết việc này.

Sau khi nghe xong chuyện, mình rất sợ nhưng vẫn không nói gì với hai cô bạn mình. Nhưng ngày này qua ngày khác, mình vẫn không thấy có gì lạ cả. Mình hay thức đêm. Nhiều hôm mình đang ngồi trên gác xép, bỗng ngẩng đầu lên nhìn trân trân về phía cầu thang - nơi nghe nói là cô chủ cũ treo cổ ở đó - nhưng mình vẫn không thấy gì cả. Lâu rồi mình chẳng thấy có có gì đáng sợ cả nên mới nói chuyện với hai bạn mình. Ban đầu hai bạn mình cũng sợ, nhưng về sau cũng như mình, thấy không sao. Bọn mình nói với nhau, chắc cô thấy bọn mình ngoan ngoãn hiền lành chăm chỉ nên thương, không nỡ làm bọn mình sợ.

Kể từ đó trở đi mình chẳng bao giờ còn sợ ma. Đôi khi hơi sợ người, nhưng giờ cũng hết sợ người rồi.
    Sáng đúng chiều sai mai lại đúng
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 1,666 Bài viết

• 3,944 Được cảm ơn

Cái chuyện ma cỏ,thì không phải ai muốn thấy cũng được
    Dân gian thì kêu phải hợp vía mới thấy
    Ở với hàng xóm mê tín,nên nghe đầy chuyện ma luôn àh,xong rút ra kết luận : chốt lại,chỉ có thầy bói thầy cúng là kiếm bộn,k lần nào làm lễ dưới 10tr
    Mà cứ nhà nào có đk về kinh tế,càng thấy " ma" ám nhiều,để thầy còn gặt
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 458 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

Chính ra những nhà nghiên cứu nào đó mua mấy nhà có ma lại hay, vừa được nghiên cứu mà giá chắc chắn rẻ, lại còn chẳng sợ vì với họ ma chỉ là từ trường mạnh thôi.
    • 2,305 Bài viết

• 6,218 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chồng mình hồi đi học ở HN, khu Nghĩa Tân gì í, đêm khuya học bài ở tầng trệt, tối về ngủ trên phòng kí túc xá thì thấy cái đầu người tóc lòa xòa giở mùng chui vào, kê sát mặt chồng mình. Giật mình mở mắt thì không thấy nhưng cũng run lắm. Hôm sau hỏi bảo vệ thì họ nói có người từng treo cổ ở phòng chồng mình hay ngồi đó học.

Mỗi lần kể lại là da chồng mình nổi cục cục :-ss

Còn gặp nhiều lần nữa, nói chung tại số chồng mình hợp vía với ma, mẹ mình cũng thế. Nên mình tin lắm.
    aLEhm7
    • 1,566 Bài viết

• 2,207 Được cảm ơn

Ma mặc y phục trắng toát là ma dữ, ma mặc y phục đen ngòm là ma Lành
    Kể cả gặp ban ngày nhá, mặc cả cây trắng nhìn ghê rợn hơn nhìu
    Ra đi nặng một lời thề
    Nếu còn sống lại không về dương gian
    AVT-XDL-amban
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được

Address: Mồ biệt thự số 7 - Nghĩa trang WTT - Tầng 5 Địa ngục - Cõi U minh
    Mobile: -84.969.ích.ích.1508
    Email: Xuadaulanh@gmail.com
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2