TIN TÀI TRỢ.

Thu Minh khoe giọng “khủng” khi hát mẫu cho thí sinh Vietnam Idol

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.62K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,687 Bài viết

• 11,733 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bacnga Xem bài viết
    Em ko xem cụ thể nên ko rõ, chứ nếu TM chỉ nói kiểu yes, come on thì có gì phản cảm lắm đâu mà chê dữ vậy.
    Thế bạn phải xem cơ Đấy là mọi người nói chung chung thế chứ ai nhớ nổi bà ấy nói những câu nào cơ chứ

Mà thôi, cũng ko rõ, có lẽ mình hơi khắt khe, chắc già rồi nên khó tính

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Điều hành
    • 10 năm
    • 8,543 Bài viết

• 7,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qtn2x Xem bài viết
    không đâu bạn, cái pha trộn mà mình nói thì vẫn là chen lẫn tiếng Anh và việt với nhau trong cùng một câu nói, nhưng dĩ nhiên là chen ít hơn cái ví dụ của bạn . Có lẽ bạn chưa là người sử dụng 2 ngôn ngữ cùng lúc 24/24 nên sẽ không hiểu được đâu, mình thấy bên đây đa số ai cũng bị chen lẫn như thế vì bạn có phản xạ ngôn ngữ tiếng Anh, và cả phản xạ tiếng Việt nen nhiều lúc đầu óc k chọn lọc được, pha 2 ngôn ngữ cho nhanh . Còn cái từ texture thì mình nghĩ cấu trúc cũng không đúng, mình tin là tiếng Việt k có từ tương ứng cho chữ texture này vì mình đã hỏi k biết bao nhiêu người Việt. Chữ texture là một danh từ bao quát. Ví dụ giống như mùi hương thì mình có huơng chuối, bạn hà, hương quế....hay vị thì có đắng, cay, ngọt mặn. Texture mà diễn tả một miếng vải thì texture của miếng vải này là mịn hay đàn hồi, hay mát, hay cứng thô ráp. Texture mà chỉ mái tóc chẳng hạn, thì là tóc mềm hay xơ quá, hay cứng. Texture mà chỉ đồ ăn thì là độ giòn hay mềm hay dai vv...vv Đồ an thì ngoài sắc, hương vị, thì cái texture nó rất quan trọng, giống như miếng thịt bò steak mà nhìn đẹp, thơm, nêm nếm ngon mà ăn vào dai nhách (từ texture đây chỉ độ dai) thì cũng sẽ không ngon. Hay miếng bánh xèo, thì texture của bánh xèo là giòn....vậy đó. Mình chưa nghe ai nói cấu trúc của bánh xèo là giòn hết . Mình đưa ra nhiều ví dụ vậy thì nếu bạn biết texture tiếng Việt dịch là gì thì nói mình nghe nhé.
    Smod3 không biết tiếng Anh, và tiếng Việt hay nói khi diễn tả cho người khác món ăn như sau: Đặc trưng của món bánh xèo là phải giòn mới ngon. Mình nói tiếng Việt khi diễn tả món ăn bằng ngôn ngữ Việt và không dám dịch chữ texture của bạn ra tiếng Việt đâu nhé.

Vấn đề 2 thứ tiếng thì khi ta biết nhiều thứ tiếng thật giỏi, thật nhuần nhuyễn ta sẽ không bao giờ nói lẫn vào nhau, dứt khoát 1 trong 2 thứ tiếng dù "see" nó ngắn hơn "con thấy chưa, con làm được mà" vì dạy người khác một ngôn ngữ cũng cần kiên nhẫn,và mình giao tiếp với người Việt nói tiếng Việt dù dài cũng phải nói.

PS: Smod3 không biết tiếng Anh nhưng tiếng khác biết, song song với tiếng Việt.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 25 Bài viết

• 2,177 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hình như các bạn có chút ác cảm với TM vì tổng thể ngôn ngữ cơ thể của TM chứ ko phải chỉ vì chêm tiếng Anh vào không thôi. Lẽ ra gần ngày sinh thì cô nên tĩnh tâm lại thay vì phấn khích tột độ như thế.

Cũng thường nói trộn tiếng Việt và tiếng Anh, nhưng ko trộn từ rời mà nguyên đoạn. Đúng ra có nhiều từ không thể dịch sang tiếng Việt được vì nó academic quá ( hàn lâm, học thuật) mà trong khi ý của mình nó có thể hiểu nhẹ hơn, nhưng mà ko muốn bỏ cái từ đó ra vì như từ pattern, texture nó thể hiện sự quan tâm về cấu trúc thành phần, chứ không phải chỉ là cái lớp vỏ bề mặt của nó ( it's not only about appearance)... Chỉ ví dụ như thế để hiểu tại sao đôi khi có người trộn tiếng Anh vào, vì khả năng chuyển ngữ của họ chưa tốt như mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 279 Bài viết

• 1,105 Được cảm ơn

Lọt vô tới top 10 trong Vietnam idol rồi mà coi xong phần thi trực tiếp của 10 bạn mà vẫn thấy có mấy bạn hát tệ. Chương trình tuyển rầm rộ, đông thí sinh đăng ký lắm mà, sao kỳ vậy nhỉ?

Còn cái chuyện nói tiếng anh chêm tiếng việt thì chắc là thói quen của mỗi người thôi, họ thích chêm như thế. Chứ thực sự dùng ngôn ngữ ổn thì đều có cách nói thoát nghĩa chứ không phải dịch ra cho đúng chính xác rồi bảo không dịch được nên phải dùng đúng từ tiếng anh luôn, đó là mình nói tiếng anh trong giao tiếp.

Chứ còn trong khoa học thì có những từ, cụm từ không nên dịch sang tiếng việt, vì dịch ra nó không thể hiện đúng mức độ chính xác cần có trong học thuật hoặc cũng do mức độ toàn cầu hóa của cụm từ mà người ta giữ nguyên nó.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,454 Bài viết

• 3,989 Được cảm ơn

Mấy e hát có chất bị loại ở vòng ngoài cả rồi. Đưa vào trong mấy bạn cứ nhàn nhạt không cá tính ko ah. Bạn gì vk đưc hát dở tệ, hơi íu xìu, nhaỷ thì như con khỉ mà cả 4 giám khảo như phát rồ lên. Ko hỉu nổi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 2,312 Bài viết

• 4,454 Được cảm ơn

Thu Minh bụng bầu to thế mà vẫn ham hố đi làm giám khảo gì không biết. Nhiều khi nhìn TM nhảy tưng tưng mà sợ thay cổ
    To be or not to be
    • 2,600 Bài viết

• 6,679 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thích ban giám khảo, nhưng thí sinh hát chán quá. Mà nói chung gần đây nhiều cuộc thi hát nhưng lại chả được mấy giọng hát hay, chỉ được cái biểu diễn phong cách hiện đại
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 278 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi candy_funny Xem bài viết
    Hát giỏi nhưng chưa chắc hướng dẫn được người khác làm theo giỏi như vậy....phô giọng ra làm chi trời, ngồi yên chỉ người ta hát giống vậy được mới là giỏi Minh ạ.
    Để ý sẽ thấy khi TM kêu thí sinh hát lại giống theo mình thì rõ ràng giọng của thí sinh tốt gấp 10 lần TM và thực tế đã cho thấy giọng TM tuy trường hơi nhưng mỏng, méo và bị bó tỏng cổ họng, nói chung là giọng ko đẹp, còn thí sinh Bích Ngọc cũng feel nốt cao giống TM nhưng giọng rất dạy, mạnh mẽ, nội lực và cảm xúc gấp 10 lần TM. Nếu TM tĩnh tâm lại sẽ học hỏi nhiều về chi tiết này. Tự nhiên vạch áo cho người xem lưng nhưng cũng chung quy lại cái tính thích thể hiện bản thân của TM nhưng ko lượng sức, ảo tưởng sức mạnh là vậy.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,182 Bài viết

• 2,095 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    https://www.youtube.com/watch?v=NOlVerU3ktU&app=desktop Trọng Hiếu hồi nhỏ nổi phết nhỉ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocmai78 Xem bài viết
    Thích ban giám khảo, nhưng thí sinh hát chán quá. Mà nói chung gần đây nhiều cuộc thi hát nhưng lại chả được mấy giọng hát hay, chỉ được cái biểu diễn phong cách hiện đại
    Có mấy giọng hát hay hay mà bị loại rồi, vào top 10 giọng chán quá, ngoại hình cũng xấu chả thấy ai đẹp.
    Về giọng thì chỉ có mỗi Bich Ngọc với VQ là nổi nhất, mà 2 cô này béo hơn cả người bình thường. Thí sinh nam thì trông cứ dẹo dẹo kiểu gì, chả thấy nổi 1 hot boy.

PS: Kiểu nói vừa Anh vừa Việt thường là Việt kiều, tiếng Việt ko sõi, bí từ nên đôi khi phải chêm tiếng Anh vào
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,273 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi jan87 Xem bài viết
    https://www.youtube.com/watch?v=NOlVerU3ktU&app=desktop Trọng Hiếu hồi nhỏ nổi phết nhỉ
    Thích bạn Hiếu hát bài Happy ghê, nghe cứ như bài của ẻm vậy.
    cVJSp7
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2