TIN TÀI TRỢ.

Thử làm đề thi vào lớp 1 trường Đoàn Thị Điểm

• 614 Lượt chia sẻ
  • 44.2K Lượt đọc
  • 215 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 261 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blacksheep75 Xem bài viết
    Câu 2, hình chữ nhật còn thiếu. 2 hinddaaauf tiên đều có thể lắp vào được, chọn cái nào?
    Hôm trước mình cũng in đề này về cho lợn vàng nhà mình làm. Câu này mình cũng biểu xã là cả hình 1 và 2 đều lắp được. Nhưng xã mềnh thì bảo hình 2, vì nếu chọn hình 1 thì pải lật lại mặt sau.
    Đúng là đánh đố. Bé nhà mình làm được 50%, trượt rồi. )))
    1+1=:Thinking:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,505 Bài viết

• 5,552 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotmeo84 Xem bài viết
    em 29 tuổi và làm bài xong em ko đỗ vào trường Đoàn thị Điểm
    Nhiều người khác chứ chẳng riêng bạn đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 250 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi standbylove Xem bài viết
    Hôm trước mình cũng in đề này về cho lợn vàng nhà mình làm. Câu này mình cũng biểu xã là cả hình 1 và 2 đều lắp được. Nhưng xã mềnh thì bảo hình 2, vì nếu chọn hình 1 thì pải lật lại mặt sau.
    Đúng là đánh đố. Bé nhà mình làm được 50%, trượt rồi. )))
    Nếu chơi trò ghép hình thì chắc chắn cả hai hình đều có thể ghép kín được. Còn nếu đáp án chỉ là hình 2 đúng thì phải có thêm điều kiện: không được lật mặt các miếng ghép.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 75 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Namiu Xem bài viết
    Có mẹ nào có con thi đỗ trường này mà không phải đi "ôn thi" không ạ?
    Nếu bé nào không đi ôn thi mà đỗ thì em phục thật sự.
    Năm nay lớp con mình có ba bạn đi thi ĐTĐ, mình biết chắc chắn cả ba bạn đều không đi "ôn thi", không tham gia CLB tuổi thơ của trường, và cả ba bạn đều đỗ vào cơ sở 1. Con mình học trường công (MNTH Hoa Hồng ở Vĩnh Hồ). Thật ra, nói là không ôn tí nào thì cũng không phải, vì cả ba mẹ đều có mua cho con một số sách như kiểu bộ Chim đa đa và có hướng dẫn con làm. Như con mình thì cũng không làm được nhiều vì mẹ còn bận em nhưng cháu vẫn đỗ. Các con rất nhanh, chỉ làm qua một vài lần là làm được ngay, chứ cũng không phải là đánh đố các con như người lớn mình vẫn nghĩ đâu bạn ạ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 310 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Lớp 1 mà đã phải thi tuyển với làm mấy bài kiểu logic thế này rồi sao? Trời ơi, nhiều khi học sinh lớp 5 còn chưa làm được ý chứ nói gì lớp 1
    • 489 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mebibo_2010 Xem bài viết
    Mình ko hiểu sao cái nhận xét này lại nhận đc nhiều đồng tình đến thế. Chứng tỏ người dân đã quá mất lòng tin vào ngành GD rồi. Vì hình như bây giờ bất cứ cái gì, ko biết đúng sai, người ta đều chửi cái đã.

Đây là bài thi, sẽ chọn ra những ai cao điểm nhất, chứ ko phải yêu cầu đạt điểm 10 mới đc vào trường. Và mình ko tin những em bé làm đc 10 điểm đều là học gạo, là gian dối. Nếu ai tin thế thì có lẽ đã quá coi thường khả năng tư duy, suy luận, nhanh nhạy của các bé, giống như mình trước kia.

Mấy tháng trước, mình có đưa bé nhà mình (SN 2007) đi nhà sách chơi, và thấy có 1 số quyển luyện khả năng IQ rất hay, tuy nhiên đọc đề bài thì thấy phức tạp, khó quá với các dạng bài giống đề bài trong bài báo này. Mình nghĩ "thế này thì bé 5-6t như con mình làm sao làm nổi". Thực lòng, đến mình đôi lúc còn phải xem đáp án . Thế mà đưa bé làm thử, mình ngạc nhiên là bé làm đc, nhiều bài làm đúng hết. Bé rất thích làm những bài IQ này, vì bé cứ nghĩ như đó là trò chơi vậy, nó kích thích trí tưởng tượng, sáng tạo cho bé, chứ bé ko thích tập tô chữ, viết chữ. Thế nên mình mua khá nhiều sách IQ để "dụ" bé, cho bé tập viết xong sẽ đc làm IQ. Từ đó, mình hết "coi thường" bọn trẻ. Để mai rảnh, mình sẽ chụp và up cho mọi người xem thử mấy bài IQ mà con mình làm (vì giờ sách đang để ở nhà mất rồi).
    Mình cũng thấy bạn nói có phần đúng, con mình sắp vào lớp 1 ( sinh năm 2007) mình có cho bé làm thử đề trên và bất ngờ bé làm sai có 1/2 câu. Bé nhà mình vừa được cho đi rèn chữ viết để học vào lớp 1 chứ không học ôn thi mấy cái này. Còn khi đi rèn chữ thì cả nhà cô giáo than phiền chê bai con là viết xấu, ham chơi chắc nữa không theo kịp khi vào lớp 1. Haiz mình cũng đau đầu vụ chuẩn bị con vào lớp 1 đây.
    [CENTER] [url]https://zaodich.com/forum/f2494/in-photobook-gia-re-1
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 227 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hức, 6 tuổi mà bé đã phải thi khó dư lày rồi ư?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 510 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Mấy câu sau em nhìn một hồi "chóa lòa "con mắt .
    Khâm phục nhân tài các em lớp 1 của trường.
    • 36 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

dề này một số câu đúng là toát mồ hôi hột mà không làm được !
    bài con khỉ chắc chịu rồi !
    còn bài ghép hình thì đúng là có nghĩ phải có hai đáp án đến khi xem trả lời mới thấy mình !
    thế này thì trượt lớp 1 rồi !
    sau này không khéo thằng con nó lại nói bố còn trượt nữa là con
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 74 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocbich9385 Xem bài viết
    ai làm trẻ con khổ thế này? Phải chăng chính các bậc cha mẹ??
    Thật chuẩn, không phải lỗi do nhà trường đâu, lỗi do các bậc cha mẹ đó. ko ai cho con đi thi đảm bảo mai hiệu trưởng gọi điên mời từng em đúng tuyến đến học
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,928 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình rớt môn kể chuyện rồi, không đậu rồi, không vô được lớp 1 thì làm sao học ĐH, hichic
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,928 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi superx88x Xem bài viết
    dề này một số câu đúng là toát mồ hôi hột mà không làm được !
    bài con khỉ chắc chịu rồi !
    còn bài ghép hình thì đúng là có nghĩ phải có hai đáp án đến khi xem trả lời mới thấy mình !
    thế này thì trượt lớp 1 rồi !
    sau này không khéo thằng con nó lại nói bố còn trượt nữa là con
    Con khỉ nhìn cái đầu có lõi tóc đó bạn, mừ cho mấy em nó si nghĩ quan sát thi xong dựng tóc hết luôn
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 468 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TomJerry2006 Xem bài viết
    Câu 6: Học sinh làm bài trong 1 phút GV hướng dẫn:
    Vẽ thêm chấm tròn vào hình bên phải sao cho giống hệt hình bên trái. 6-3
    Có mẹ nào giải giúp mình câu này không? Mình chả hiểu ý câu hỏi là gì cảMình không giỏi bằng HS lớp 1 rồi
    Công nhận là mẹ nó ko bằng hs lớp 1. Các mẹ trên này cứ kêu rầm trời là khó quá, khó thế. Các mẹ cứ đem về hỏi trẻ con nhà mình xem thế nào mới biết được chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 104 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Namiu Xem bài viết
    Có mẹ nào có con thi đỗ trường này mà không phải đi "ôn thi" không ạ?
    Nếu bé nào không đi ôn thi mà đỗ thì em phục thật sự.
    Có con nhà mình đây, cháu vừa học xong lớp 1 A2 năm 2012-2013. Cháu hoàn toàn không học ôn một ngày nào, ai không tin có thể tra sổ của trường, mình cũng không dạy ôn theo bài mẫu 1 ngày nào vì lúc đó nhà mình bận sửa nhà. Mình kể ra đây không có ý khoe khoang hay tự hào, hay phản đối gì quan điểm của mọi người ở đây. Nhưng mình tự tin cho bé thi vì mình thấy dạng đề thi là dạng nhận biết, khi bé học ở trường mẫu giáo mình cũng thấy bé đã được làm các mẫu bài tương tự. Mình rất ủng hộ cách dạy tư duy như thế này, mình không hề cho con đi học luyện chữ hay học đọc chữ trước khi vào lớp 1 nhưng cả 2 con mình đều đọc thông viết thạo sau học kỳ 1 ở trường, mặc dù hết học kỳ 1 con chưa học hết các vần khó nhưng trong khi đọc sách truyện ở nhà, con có thể hỏi và ghi nhớ những gì con chưa biết một cách sâu sắc. Nói như vậy cũng không phải là do con mình thông minh hơn người mà cả 2 đứa nhà mình trong những kỳ đầu cấp đều không phải học giỏi xuất sắc, nhưng qua mỗi kỳ, mỗi lớp các con đều đạt kết quả kỳ sau cao hơn kỳ trước, đó là sự tiến bộ do con có cố gắng và cô có phương pháp giáo dục hiệu quả. Mình không phải là giáo viên của trường, không phải cán bộ của trường, không phải người nhà có cổ phần của trường. Mình chỉ qua đây thể hiện sự đồng tình về quan điểm giáo dục và cảm ơn các cô giáo của các con mình thôi.
    Sau đó, mình thấy ở đây nhiều người phản đối đề thi nói trên, nhưng mọi người hãy quan sát các bé ở lứa tuối từ 3 tuổi ở thời đại này, có bé nào phát triển bình thường không biết chơi game, thậm chí có những game mình không hề biết phải xử lý bằng phím nóng, con còn hướng dẫn mình nhoay nhoáy. Thế thì đối với dạng đề thi này, không khác và không khó hơn so với các trò chơi điện tử mà các con đang chơi. Hơn nữa, phân tích ra một số bài, có tính chất như hướng dẫn kỹ năng quan sát, so sánh cho các con, giúp các con có thể áp dụng vào việc học chữ, học toán ở lớp 1. Mình ví dụ luôn đây : Bài đánh dấu chấm đen ở bảng kẻ ô vuông, bài này giúp con sau này biết chia ô để viết chữ trong vở ô ly, khi con mình học viết, con biết bắt đầu nét nghiêng từ đâu, nét thẳng từ đâu, đến ô nào thì bắt đầu cong tròn, đến ô nào thì bắt đầu khép kín. Nếu mình nói đúng, xin các bạn giáo viên dạy viết lớp 1 bấm like cho mình nhé.
    Tiếp đến, các bài khác cũng thế, đều rèn kỹ năng tư duy. Mình kết luận như người trong nghề vì từ việc con mình học, nó hỏi mình khi mình nấu cơm (không ngồi kèm bao giờ) là mình suy ra phương pháp dạy của cô:"Mẹ ơi chữ có một nét sổ thẳng và một nét cong tròn khép kín phía trên bên phải là chữ pờ -P - còn chữ bờ -b- thì khác vì nét cong tròn khép kín bên phải nhưng mà ở dưới nhờ mẹ nhờ?".
    Oài, gõ hơi dài, là bởi vì thấy nhiều người phản đối kêu khó, mà không biết họ đã quan sát gì chưa, tìm hiểu gì chưa, hay họ quen tư duy kiểu học "đây là chữ Bờ vì nó là chữ Bờ". Và hoàn toàn không phải vì con mình học trường ĐTĐ, mà nếu trường nào có phương pháp dạy học như trường này, để mình không phải tất tả chạy đưa con đi học thêm, không phải ngồi kèm con rin rít mà con vẫn học tốt thì mình vẫn ủng hộ. Mình chỉ có một ước ao :"Phải chi có nhiều trường như thế, để có cạnh tranh hoặc có đầu tư công cho những trường có chất lượng như thế thì học phí thấp đi cho mình đỡ. Nếu không thì ước mức thu nhập của mình cao hơn nhiều để mình tiền chi cho học phí không thành vấn đề". Gõ xong mình out luôn. Ai ném đá cứ việc.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 207 Bài viết

• 995 Được cảm ơn

Đề đúng là rất khó. Nhưng các bạn cũng đừng xem thường tư duy của trẻ con. Hôm trước mình tham dự 1 khoá tập huấn, giảng viên đố vui các bạn học viên, đa phần đều trả lời sai. Khi về nhà mình đố lại cô bé hàng xóm, không ngờ bé trả lời được mà còn phân tích rất logic. Cô bé mới chỉ học lớp 2 và cũng không phải là học sinh xuất sắc của lớp.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

COn em cũng đỗ ĐTĐ rồi, cháu không đi ôn, chỉ cho làm đúng cái đề này thôi