TIN TÀI TRỢ.

Thơ ngắn - thôi thì thơ văn, nhạc hoạ topic ta nhận hết nhé!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 117K Lượt đọc
  • 959 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,812 Bài viết

• 107,324 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @kysuu: bà ơi, bác S-K bình kiểu chính đạo cũng bị mắng mà bình kiểu tà đạo cũng bị cằn nhằn nên bác ý đang phát tiết tâm ma đó
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,704 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cứ bảo tôi ơi đừng có nhớ
    Nhưng rồi cứ nhớ, thế là sao?
    Chưa kịp biết tên Em đâu nhé
    Mà như thân thiết đã lâu rồi

...
    Nam Phương thầm nhớ đất Phương Nam

• 17,452 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @Dab Ma I: em đã trót phải lòng bác S-K thô nhưng thật kia rồi, giờ bác ý biến thành thế này em buồn lắm, như kiểu Đông Phương Bất Bại luyện xong Quỳ hoa bảo điển ấy ạ. 😆😆😆

Hoặc như kiểu đang ăn nước mắm chắt tuy nặng mùi nhưng ngọt đậm đà lại chuyển sang loại nước lã pha muối + mì chính + hương liệu.
    • S-K
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 429 Bài viết

• 1,800 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dab Ma I Xem bài viết
    @kysuu: bà ơi, bác S-K bình kiểu chính đạo cũng bị mắng mà bình kiểu tà đạo cũng bị cằn nhằn nên bác ý đang phát tiết tâm ma đó
    Kha kha! Thím mày thật là tri kỷ của anh, nay anh ban cho thím mày 1 chén diệu. Mà chúng bay cho anh hỏi thằng phuongnam nó ngu thật hay giả ngu vậy? Anh càng khen nó càng đăng thơ tiếp là sao? Hay thằng này ngu hết thuốc chữa thật?
    • 1,704 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hahaaa,

S- K ơi hỡi Ét- Ka
    Khích gì thì khích thơ ta vẫn mần
    Cái đầu gối ở giữa chân
    Nói như không nói cóc cần đâu ku )

• 304 Được cảm ơn

Mình không cảm nổi đồng chí S-K .

Tặng cả nhà bài thơ của nhà thơ Ngân Giang mình rất thích nhé.

Trưng Nữ Vương

Thù hận đôi lần chau khoé hạnh
    Một trời loáng thoáng bóng sao rơi
    Dồn sương vó ngựa xa non thẳm
    Gạt gió chim bằng vượt dặm khơi

Ngang dọc non sông đuờng kiếm mã
    Huy hoàng cung điện nếp cân đai
    Bốn phương gió bão dồn chân ngựa
    Tám nẻo mưa ngàn táp đoá mai

Máu đỏ cốt xong thù vạn cổ
    Ngai vàng đâu tính chuyện tương lai
    Hồn người chín suối cười an ủi
    Lệ nến năm canh rỏ ngậm ngùi

Lạc tướng quên đâu lời tuyết hận
    Non hồng quét sạch bụi trần ai
    Cờ tang điểm tướng nghiêm hàng trận
    Gót ngọc gieo hoa ngát mấy trời...

Ải bắc quân thù kinh vó ngựa
    Giáp vàng khăn trở lạnh đầu voi
    Chàng ơi, điện ngọc bơ vơ quá,
    Trăng chếch ngôi trời bóng lẻ soi

Ps. Chủ top Ironfoot đi đâu rồi, lâu không thấy các bài hát nàng đưa lên, mình nhớ rồi đó
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,812 Bài viết

• 107,324 Được cảm ơn

@ S-K: không ai giỏi cũng không ai dở hết bác ơi. Nếu coi thơ như đàn bà thì bác S-K cứ phải đủ combo ba vòng chuẩn xác kèm theo giọng nói hành vi cử chỉ ngọt như đường mới là đàn bà đẹp, mới là thơ tuyệt. Nhưng nhiều người lại thích đàn bà với anh khí toát ra ngùn ngụt, tóc cắt ngắn miệng có gang có thép chẳng hạn. Mà kể cả có là Thị Nở trong mắt người khác cũng sẽ được thành giai nhân trong mắt Chí Phèo. Nên câu trả lời phù hợp nhất là cho bác là "Tôn trọng sự khác biệt" đi bác ơi .
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,799 Bài viết

• 17,452 Được cảm ơn

Ahihi, bác S-K giở đủ mọi món võ công từ cương đến nhu vẫn không khắc chế được nội công thâm hậu của bac phuongnam. Các cao thủ oánh nhau tranh ngôi đệ nhất văn nhân, bọn tiểu tốt chúng em xin dạt sang một bên kẻo tai bay vạ gió.

Em xin tặng bác phuongnam câu thơ trong Truyện Kiều:

"Trơ như đá, vững như đồng
    Ai lay chẳng chuyển ai rung chẳng dời"

@Dab Ma I: em đồ rằng những bác hay viết lan man trên này ở ngoài đời lại là cây bút chuyện nghiệp ấy chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,812 Bài viết

• 107,324 Được cảm ơn

@Kyuu2099: kiểu như trong truyện kiếm hiệp, "đệ nhất cao thủ" sau quyết đấu bất phân thắng bại với "giang hồ vô đối" thì hay ngửa mặt lên giời hú dài mà rằng "Trời đã sinh ra S-K sao còn sinh ra phuongnam làm chi nửa khửa khửa"

PS: hí hí văn bác ý vừa đanh đá chua ngoa lại vừa pha tinh hoa học thuật, nếu là dân chuyên múa bút cũng không có gì phải thắc mắc
    • 384 Bài viết

• 810 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongnam2010 Xem bài viết
    Nhẹ nhàng lắm rồi anh ơi
    Chúng mình sẽ bay lên lúc nào chẳng biết
    Bay lên những vì sao
    Bay vào vũ trụ xa xăm

Rồi từ đó chúng mình sẽ nhớ về trái đất
    Nhớ về tình yêu, nhớ về những giấc mơ
    Nhớ về những kỷ niệm xa xưa
    Những ký ức dịu dàng, trong sáng

Nhớ về những cái hôn, anh nhỉ
    Thật là lâu và thật ngọt ngào
    Nhớ về những vòng ôm
    Thật là chặt làm em nghẹt thở

Nhớ về những đêm trăng về những con đường
    Chúng mình nắm tay nhau đi mãi
    Anh gọi em là cây phong non
    Cây phong biết yêu thương, yêu thương đắm đuối
    Có một cây phong non trùm khăn đỏ
    Rung rinh lá đón cơn mưa tình đầu
    Ngập tràn trong hạnh phúc, cây chưa biết
    Mưa xuân rồi sẽ đến giá băng

Có một cây phong non trùm khăn đỏ
    Cành oằn cong dưới niềm đau bội phản
    Nhưng gió tuyết không làm cây ngã gục
    Vẫn vươn lên đón nắng mặt trời

Tôi yêu cây phong non trùm khăn đỏ
    Vương vấn trong mơ những tháng ngày
    Hoài niệm thanh xuân, một thời khờ dại
    Tôi, em và chiếc khăn đỏ ngày xưa
    • 1,704 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vô tư trước thời gian
    Vô tư trước phong ba bão tố
    Kệ cuộc đời gào lên nghiệt ngã
    Cây phong non đỏ cứ yêu

• 1,704 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trong khi chờ bác S _ K quý mến post những bài đanh đá thâm sâu, mời cả nhà xem tranh ảnh nhí nhố thư giãn nha

38600529_669731380069604_3725549886335090688_n

ANH ƠI! BÂY GIỜ ANH Ở ĐÂU?
    BẾN HẢI HAY CÀ MAU?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • S-K
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 429 Bài viết

• 1,800 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kysuu2009 Xem bài viết
    Ahihi, bác S-K giở đủ mọi món võ công từ cương đến nhu vẫn không khắc chế được nội công thâm hậu của bac phuongnam. Các cao thủ oánh nhau tranh ngôi đệ nhất văn nhân, bọn tiểu tốt chúng em xin dạt sang một bên kẻo tai bay vạ gió.

Em xin tặng bác phuongnam câu thơ trong Truyện Kiều:

"Trơ như đá, vững như đồng
    Ai lay chẳng chuyển ai rung chẳng dời"

@Dab Ma I: em đồ rằng những bác hay viết lan man trên này ở ngoài đời lại là cây bút chuyện nghiệp ấy chứ.
    Anh không dám tranh ngôi đệ nhất văn nhân ở đây, thằng phuongnam mới xứng đáng ngôi vị ấy. Ở đời, anh có kinh nghiệm rằng với những thể loại như thằng phuongnam thì chửi nó éo ăn thua, phải khen cho nó chết cụ nó đi, phần còn lại cuộc đời sẽ tự dạy nó. Thôi giờ anh diệu say quá đi ngủ, mai anh sẽ có phương án mới với chúng bay.
    • 149 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Èo mình không định nói gì thêm nhưng bạn S-K này ngày một quá đáng. Mình đã không thích cách nói chuyện của bạn này ngay từ đầu nhưng mà thấy mấy bạn khác vẫn thích nên mình vẫn tôn trọng sự khác biệt. Mấy lần thấy bạn S-K bảo ra khỏi top này mình thấy mừng lắm ấy.

Bạn S-K này, bạn thử nhìn lại mình đi. Bạn chê bạn Nam Phương thơ không hay nhưng bạn xem lại thơ bạn đi. Ừ thì là đúng luật, nhưng đúng luật để mà làm gì khi mà ý chả có mấy, lời thì lúc được lúc mất? Thơ là cô đọng, súc tích nhưng thơ của bạn như văn tường thuật vậy, dài tràng giang đại hải, ý tứ lung tung. Nói thật mình chỉ đọc một vài bài đầu, còn sau không chịu nổi. Còn văn của bạn, chả cần biết cố tình hay hữu ý, chính tả thì sai. Cả đoạn văn 5 - 6 dòng lại chỉ có 2 - 3 câu, đọc hụt cả hơi. Mình nói thật, các bạn ở đây chả ai vỗ ngực là văn hay thơ tốt thì cũng viết đúng chính tả, ngữ pháp hơn bạn. Topic người ta đang hay, ai cũng muốn vài phút chậm lại khi vào đây để quên đi những mệt mỏi ngoài kia thì bạn cứ như kẻ điên quậy nát topic nhà người ta. Bạn nói bạn Nam Phương không hiểu ý bạn, thế bạn có hiểu ý anh Whale, chị Dab hay bạn Kỷ sửu nói về bạn không?

Mình ủng hộ bạn Nam Phương nhé. Bạn cứ tự tin với văn thơ của mình, lời hay ý đẹp hơn khối người
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • S-K
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 429 Bài viết

• 1,800 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Autumnlake1 Xem bài viết
    Èo mình không định nói gì thêm nhưng bạn S-K này ngày một quá đáng. Mình đã không thích cách nói chuyện của bạn này ngay từ đầu nhưng mà thấy mấy bạn khác vẫn thích nên mình vẫn tôn trọng sự khác biệt. Mấy lần thấy bạn S-K bảo ra khỏi top này mình thấy mừng lắm ấy.

Bạn S-K này, bạn thử nhìn lại mình đi. Bạn chê bạn Nam Phương thơ không hay nhưng bạn xem lại thơ bạn đi. Ừ thì là đúng luật, nhưng đúng luật để mà làm gì khi mà ý chả có mấy, lời thì lúc được lúc mất? Thơ là cô đọng, súc tích nhưng thơ của bạn như văn tường thuật vậy, dài tràng giang đại hải, ý tứ lung tung. Nói thật mình chỉ đọc một vài bài đầu, còn sau không chịu nổi. Còn văn của bạn, chả cần biết cố tình hay hữu ý, chính tả thì sai. Cả đoạn văn 5 - 6 dòng lại chỉ có 2 - 3 câu, đọc hụt cả hơi. Mình nói thật, các bạn ở đây chả ai vỗ ngực là văn hay thơ tốt thì cũng viết đúng chính tả, ngữ pháp hơn bạn. Topic người ta đang hay, ai cũng muốn vài phút chậm lại khi vào đây để quên đi những mệt mỏi ngoài kia thì bạn cứ như kẻ điên quậy nát topic nhà người ta. Bạn nói bạn Nam Phương không hiểu ý bạn, thế bạn có hiểu ý anh Whale, chị Dab hay bạn Kỷ sửu nói về bạn không?

Mình ủng hộ bạn Nam Phương nhé. Bạn cứ tự tin với văn thơ của mình, lời hay ý đẹp hơn khối người
    Câm con mẹ mày mồm lại, con nhãi ranh ngu xuẩn! Với cái loại ngu như mày thì bố mày chửi thẳng vào mặt chú éo cần úp mở đòn gió làm cái gì, con nhãi ranh dốt nát câm miệng. Khác biệt cái lịt mẹ mày.
    • 1,403 Bài viết

• 3,600 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chết chết! Sáng sớm ngày ra các bác đã chửi nhau rồi à? Top mình đang văn thơ lai láng trữ tình, đang hay mà.
    Bọn em đang khen bác S-K top này nho nhã ,lịch thiệp và làm thơ hay, thì sáng ra bác đã buột miệng rồi.

Thôi, mời cả nhà nghe nhạc này cho hạ hỏa nào

The best of Leo Rojas

https://www.youtube.com/watch?v=MysB4SfoWJw

<iframe width="560" height="315" src="https://www.youtube.com/embed/MysB4SfoWJw" frameborder="0" allow="autoplay; encrypted-media" allowfullscreen></iframe>
    When people say " I love you", I usually say "I love you more", because life is a competition and I must win!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,770 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Autumnlake1 Xem bài viết

Ngố ạ, chợ mạng, càng nói ko thích nó càng hăng tiết vịt, sao ko như mình cho nick đó vào black list rồi thì kệ
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    • 3,799 Bài viết

• 17,452 Được cảm ơn

@Autumnlake1: Đừng nặng nề quá nàng ơi, tớ thì nghĩ đơn giản 2 nick phuongnam và S-K đều đang troll, chỉ là hình thức khác nhau thôi.

Hồi nàng ironfoot mở top này, tớ cũng không có tâm hồn và cảm xúc thơ ca gì đâu nhưng cũng ráng vào ủng hộ phong trào. Lúc nào vào đọc không thấy hợp thì mình lại đi ra, lúc nào thấy hứng thú thì đú theo vài câu, khen chê đối với tớ không xi nhê gì, vì tớ cũng xác định vui chơi giải trí thôi.

Tớ lê la các top thì thấy một số người bảo lonelywhale và S-K là cùng một người, hoặc raven_darkhom (gwens) và princess_hanoi là cùng một người vì giọng văn giống nhau. Tớ thấy khác nhau rành rành, đâu có giống tí nào nhỉ?

Mà nàng ironfoot đâu, dạo này vắng bóng thế?

Bác Dab Mai I cho chúng em xin bài thơ ẩm thực đi ạ, sáng chưa ăn gì đang đói meo đây...
    • 1,704 Bài viết

• 1,180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ê cái chú S-K rởm đời này có vẻ bức xúc quá nhỉ. Coi chừng trời nóng, tăng xông, máu không lên não được thì chớt đấy chú mày ạ. Các anh chị trên này chẳng biết chú là thằng quái nào, chui ở lỗ nào lên mà mang chút hương hoa bố thí cho đâu. Anh định làm mấy câu tế sống, tống tiễn chú mày, nhưng nghĩ lại thấy chú đầu đất quá, chẳng bõ cho anh múa bút....

Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 429 Bài viết

• 1,800 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongnam2010 Xem bài viết
    Ê cái chú S-K rởm đời này có vẻ bức xúc quá nhỉ. Coi chừng trời nóng, tăng xông, máu không lên não được thì chớt đấy chú mày ạ. Các anh chị trên này chẳng biết chú là thằng quái nào, chui ở lỗ nào lên mà mang chút hương hoa bố thí cho đâu. Anh định làm mấy câu tế sống, tống tiễn chú mày, nhưng nghĩ lại thấy chú đầu đất quá, chẳng bõ cho anh múa bút....
    Kha kha, với mày thằng cu phuongnam tài ba thì anh chưa cần phải chửi. Để anh tạm chuyển thể bài văn xuôi của mày thành thơ nhá, dồi sau đây mày muốn múa bút kiểu gì cứ việc múa, tài của mày anh biết dồi, anh chả care gì mày:

Ê cái chú S-K rởm đời này
    Có vẻ bức xúc quá nhỉ
    Coi chừng
    Trời nóng tăng xông
    Máu không lên não được
    Thì chớt đấy
    Chú mày ạ
    Các anh chị trên này
    Chẳng biết chú là thằng quái nào
    Chui ở lỗ nào lên
    Mà mang chút hương hoa
    Bố thí cho đâu
    Anh định làm mấy câu
    Tế sống
    Tống tiễn chú mày
    Nhưng nghĩ lại
    Thấy chú đầu đất quá
    Chẳng bõ cho anh
    Múa bút
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)