TIN TÀI TRỢ.

Thịt chuột VN -1 trong 10 món ăn kinh dị nhất thế giới

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.46K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,345 Bài viết

• 1,717 Được cảm ơn

Đọc mấy món ăn này mắc cười quá chừng..chuột rán vàng ươm để nguyên con ăn với cơm mới sợ...:Laughing:
    Thịt chuột VN -1 trong 10 món ăn kinh dị nhất thế giới
    09/11/2009 10:02

Trong số 10 món ăn kinh dị được tổng hợp từ khắp nơi trên thế giới có sự hiện diện của món thịt chuột của Việt Nam.

» Món ăn quá "khủng khiếp"
    » 10 thành phố có món ăn ngon nhất thế giới
    » NTD đang "đánh cược niềm tin" vào váng sữa ngoại

1. Nhện đen rán - Campuchia

tn_monan141091
    Nhện đen rán giòn rất phổ biến tại các chợ ở thủ đô Phnom Penh của Campuchia và thị trấn Skuon, cách thủ đô 75 km về phía đông bắc.

2. Chuột lang quay - Peru

tn_monan141092
    Đối với những người dân sống trên dãy núi Andes ở Peru, chuột lang là nguồn thực phẩm giàu protein. Chuột lang, thường được người dân địa phương hay gọi là Cuy, được giữ nguyên con trước khi cho vào chảo rán vàng và ăn với cơm.
    3. Thị cá mập lên men - Iceland
    tn_monan141093
    Đây là món ăn đặc sản của Iceland. Món này được chế biến bằng cách cắt bỏ ruột cá mập đã phơi nắng, chôn cá dưới hố và phủ sỏi và đá lên, rồi để cá lên men khoảng 3 tháng. Cá mập sau đó được cắt thành từng miếng và treo lên vài tháng nữa trước khi mang ra thưởng thức.
    4. Ấu trùng - Australia
    tn_monan141094
    Ấu trùng màu trắng, thân mập là đặc sản của thổ dân Australia. Ấu trùng có thể ăn sống hoặc nấu chín và là món ăn giàu protein.

5. Rượu chim mòng biển - Vòng Bắc cực

tn_monan141095
    Rượu chim mòng biển là phát minh của người Inuit do nhu cầu về một loại đồ uống trong những đêm lạnh giá ở Bắc cực. Người ta thường ngâm xác chim mòng biển chết (cả con hoặc từng phần) vào trong rượu và phơi nắng.
    6. Chuột - Việt Nam, Trung Quốc, Thái Lan và Lào
    tn_monan141096
    Thịt chuột được dùng làm món ăn là chuyện không mấy xa lạ tại các nước châu Á như Việt Nam, Trung Quốc, Thái Lan và Lào.
    7. Rượu sữa ngựa - Trung Á
    tn_monan141097
    Kumis, được làm từ sữa ngựa lên men, là một món đồ uống quan trọng với nhiều nền văn hóa Trung Á. Kumis có vị chua, mùi giống rượu. Loại đồ uống này giàu vitamin, khoáng chất và rất lý tưởng cho các chuyến hành trình dài trên các thảo nguyên.
    8. Nước tiểu của bò - Ấn Độ
    tn_monan141098
    Nhiều người Hindu tin rằng nước tiểu của bò có tác dụng chữa bệnh. Loại đồ uống này được bán song song với sữa bò và sữa chua. Hồi đầu năm nay, một trung tâm nghiên cứu tại thành phố linh thiêng Haridwar thậm chí còn công bố kế hoạch sản xuất một loại đồ uống làm hoàn toàn từ nước đái bò để cạnh tranh với các sản phẩm của 2 đối thủ Pepsi và Coca Cola.
    9. Của quý của bò - Trung Quốc
    tn_monan141099
    "Của quý" của bò được xem là một đặc sản ở Trung Quốc. Một nhà hàng tại Bắc Kinh chuyên phục món ăn vô cùng đặc biệt này.
    10. Bánh chân hải cẩu - Canada
    tn_monan1410910
    Bánh chân hải cẩu là món ăn đặc sản của Canada có thành phần từ chân hải cẩu . Đây là món ăn truyền thống của tỉnh Newfoundland và thường được ăn trong lễ Phục sinh.
    Theo Dân trí
    ...hanhngodn.....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,030 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Con Rua Xem bài viết
    4. Ấu trùng - Australia
    tn_monan141094
    Ấu trùng màu trắng, thân mập là đặc sản của thổ dân Australia. Ấu trùng có thể ăn sống hoặc nấu chín và là món ăn giàu protein.
    Hic hic, nhìn con này ghê quá. Sao nó giống con sâu quá thể :Sick:. Cho con này lên báo thì VN mình cũng có con nhộng tằm na ná như thế này... Chắc người viết bài họ không biết.

Còn cái món thịt chuột nữa, có lần mấy người bạn của bố mẹ em tới nhà em ăn cơm, xách theo 10 con chuột đồng trắng ởn gói trong lá chuối tươi giống y như trên hình kia, để góp vào làm đồ nhậu. Hic, các chú ấy khoe đó là đặc sản rồi vô tư cầm kéo cắt con chuột xếp ra đĩa, nhiệt tình mời mọi người. Mấy mẹ con em nhìn sợ quá nhưng không dám nói. Bên mâm đàn ông ngồi nhậu nhẹt với nhau, mấy người vừa ăn vừa tấm tắc khen còn ngon hơn thịt gà, hic. Lúc ăn xong vẫn còn thừa lại 2 con, bảo chú ấy mang về mà chú ấy nhất định không mang, nói để lại mà ăn. Khi mọi người về hết bố em mới thú thật là trông ghê quá nhưng vẫn cố ăn 1 miếng vì người ta mang tới. Cuối cùng mẹ em phải đem 2 con chuột kia vứt sọt rác... Giờ vẫn ấn tượng, hic.
    • 11 năm
    • 1,579 Bài viết

• 1,295 Được cảm ơn

Hihi quê mình nổi tiếng chuột đồng đây, hic hic nhưng mình thì sợ chưa bao giờ dám ăn.
    " Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,203 Bài viết

• 788 Được cảm ơn

hêh trong đây mình ăn thịt chuột lang (Cui) ở Peru và thịt chuột đồng ở miền Tây. Đã ăn côn trùng rán ở Campuchia nhưng chưa ăn nhện đen.

Nếu được mình muón thử các món còn lại trừ món 8 nước đái bò :Sick:
    FAN HOÀI LÂM
    • 1,878 Bài viết

• 1,212 Được cảm ơn

Đúng là khẩu vị mỗi nơi mỗi khác. Nơi thì là đặc sản, nơi thì cho là kinh dị!

Xuống miền Tây, chỉ khách quý mới được đãi thịt chuột. Cứ nướng xả ớt thơm phức, chặt thành miếng rồi sắp lên đĩa, để khách ăn xong, khen nức nở mới khai là thịt chuột.

Đã mẹ nào nhìn thấy con đuông chưa? Con sâu đục thân dừa, ở Bến Tre nhiều lúc có. Béo nung núc, trăng ơn ởn, tớ chả dám ăn nhưng ai thử dám liều 1 lần cũng đều khen ngon cả!
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    mevietnam-1
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 218 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trong 10 món này thì ở VN đã có 5-6 món

1. Nhện đen: không có
    2. Chuột lang quay: cũng giống như chuột đồng thôi
    3. Cá mập lên men: không có, nhưng theo mô tả thì cái này chắc cũng là 1 loại mắm
    4. Ấu trùng : miền Bắc hay ăn nhộng, miền Nam thì có Đuông dừa hay chà là là đặc sản
    5. Rượu chim mòng : cái này cũng giống như mấy ông ngâm bìm bịp thôi.
    6 Chuột đồng : cái này khỏi nói.
    7 Rượu sữa ngựa: không có
    8. Nước tiểu bò: VN hiện giờ không có, nhưng cách đây khoảng 15 năm thì ở VN có phong trào 'Niệu liệu pháp' tức là tự uống nước tiểu ...của chính mình.
    9. Của quí bò : ngàu pín, món 'tráng dương bổ thận' của quí ông?
    10. Chân hải cẩu : không có, nhưng mà món này sao gọi là kinh dị ta, không hiểu?
    • 9,818 Bài viết

• 26,122 Được cảm ơn

Nhện đen ở campuchia mình ăn rồi, họ nướng lên ròn lắm và chọn con bụng to ăn thấy béo, ngày bé ở quê nhà mình các cụ vẫn chữa bệnh cho trẻ con bị đái dầm đái dắt bằng cách bắt con nhện lên nướng cho ăn đấy, nên mình thấy nó bình thường ko sơ gì hết.
    Tổ nhện có trứng nhện thì có tác dụng dịt vết cháy máu, rất nhanh và an toàn và khỏi ngay. Xưa bà mình hay tích các tổ nhện tròn như đồng xu để khi nào chảy máu thì dịt vào. Trước còn nhều nhện và thấy chăng tổ chứ giờ ko thấy có nhện to và tổ nhện đâu nữa rồi.
    • 9,818 Bài viết

• 26,122 Được cảm ơn

Nếu cho tôi bình chọn món kinh dị thì tôi thấy món cá lóc là kinh dị nhất, nguy hiểm chết người thế mà vẫn ăn, kinh dị nhất, kinh dị thứ hai là món thịt cóc, chế biến sơ xẩy là toi luôn, hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 218 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

ủa, giải thích vụ cá lóc đi bạn !

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchuongdo2009 Xem bài viết
    Nếu cho tôi bình chọn món kinh dị thì tôi thấy món cá lóc là kinh dị nhất, nguy hiểm chết người thế mà vẫn ăn
    • 131 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nếu cho tôi bình chọn món kinh dị thì tôi thấy món cá lóc là kinh dị nhất, nguy hiểm chết người thế mà vẫn ăn, kinh dị nhất, kinh dị thứ hai là món thịt cóc, chế biến sơ xẩy là toi luôn, hihi
    Cá Nóc mẹ nó phát âm lộn rùi, cái con này dân Nhật Thích ăn.

Sao không có món con giông ( giống con thằn lằn) nướng , ở bãi biển mũi né -Phan Thiết, ,uống rượu pha máu rắn hổ mang, cùng với nuốt trái tim rắn đang đập
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 284 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Cá nóc chứ bác ?:Surprise:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,038 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bachípchíp Xem bài viết
    Cá Nóc mẹ nó phát âm lộn rùi, cái con này dân Nhật Thích ăn.
    uống rượu pha máu rắn hổ mang
    Em nghe nhắc đến vụ này rùi, và cũng chứng kiến honey của em ngồi uống cái này! K những là rượu rắn mờ còn là mật rắn fa với huyết rắn uống! T_T Trời ơi là trời, nhìn là sợ vậy mờ còn đưa lên miệng uống rùi sau đó còn rót kêu em uống! T_T T_T Em sợ nhất trần đời!

Mấy món trong này, em sợ tất, k dzám món nào! Ớn nhất là món 8! Nghĩ sao đi cạnh tranh với Coca và Pepsi???? :Surprise::Surprise::Surprise:
    • 2,118 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thịt chuột đồng ăn giống thịt gà lắm. Gà ta í chứ không phải công nghiệp nhẽo nhèo đâu. Ăn là sẽ thấy ngon, Complex thử đi ( mạn phép bỏ chấm, chấm nhiều sợ mặn).
    • 131 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mch7889 Xem bài viết

Mấy món trong này, em sợ tất, k dzám món nào! Ớn nhất là món 8! Nghĩ sao đi cạnh tranh với Coca và Pepsi???? :Surprise::Surprise::Surprise:
    Muốn uống được món số 8 phải có lòng tin. Ấn độ thờ bò, người ta kính trọng bò và cho nó ăn rau ,cỏ , thảo dược...sạch sẽ, nghĩ rằng nước tiểu nó sạch, ít mùi và chứa thuốc:Sad:
    Người có lòng tin với đạo thì uống được. Sợ nhất là họ lấy nước tiểu động vật ăn thịt làm giả, mùi nó xú uế lắm :Laughing:
    Ở VN , người bị đau nhức cũng uống nước tiểu em bé trai, (kô có uống của người nhớn nhe)
    • 1,030 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiểu Tròn Vo Xem bài viết
    Thịt chuột đồng ăn giống thịt gà lắm. Gà ta í chứ không phải công nghiệp nhẽo nhèo đâu. Ăn là sẽ thấy ngon, Complex thử đi ( mạn phép bỏ chấm, chấm nhiều sợ mặn).
    Dạ, bỏ chấm cũng không sao. Nhưng nick em là chấm đường chứ không phải chấm mắm nên không lo mặn chị ạ, hihi.

Có lẽ đúng là thịt chuột ngon thật nhưng tại lần đầu em được thấy, mà lại thấy nó trong bộ dạng nguyên con trần như nhộng, trắng ởn nên em hơi hãi, hết muốn ăn ngay từ lần đầu. Chứ giờ như có ai nói ở trên, giả dụ cũng con chuột đó mà giấu em rồi tẩm ướp chế biến thành các món như chuột nướng sả ớt, sườn chuột xào chua ngọt hay là chuột xé phay rồi cho em thưởng thức có khi em tấm tắc gật gù xơi hết cả đĩa cũng nên :Sick:... Tưởng tượng vậy thôi chứ giờ nghĩ tới món chuột là trong đầu em lại hiện về hình ảnh mấy con chuột thuở nào... hic :Sick:

• 2,332 Được cảm ơn

Cái vụ con nhộng với nước tiểu thì em xin kiếu, chứ món thịt chuột chiên thì ngon lắm đó. Có điều phải cắt nhỏ ra, bỏ đầu bỏ chân chứ để nguyên cả con thì sợ vãi.
    Nhiều người nước ngoài họ cũng sợ thịt ếch, nhưng nếu biết ăn thì thịt ếch hay thịt chuột đồng tươi sống sẽ ngon hơn thịt gà công nghiệp nhiều!:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    When a couple are in relationship, the girl talks and the boy listens
    After getting married, the husband talks and the wife listens
    After 5 year marriage, both of them talk and neighbors listen.
    • 190 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi C.O.M.P.L.E.X Xem bài viết

Có lẽ đúng là thịt chuột ngon thật nhưng tại lần đầu em được thấy, mà lại thấy nó trong bộ dạng nguyên con trần như nhộng, trắng ởn nên em hơi hãi, hết muốn ăn ngay từ lần đầu. Chứ giờ như có ai nói ở trên, giả dụ cũng con chuột đó mà giấu em rồi tẩm ướp chế biến thành các món như chuột nướng sả ớt, sườn chuột xào chua ngọt hay là chuột xé phay rồi cho em thưởng thức có khi em tấm tắc gật gù xơi hết cả đĩa cũng nên :Sick:... Tưởng tượng vậy thôi chứ giờ nghĩ tới món chuột là trong đầu em lại hiện về hình ảnh mấy con chuột thuở nào... hic :Sick:
    mẹ này tả sinh động quá làm mình cứ hình dung :Laughing:
    Các mẹ ko biết chứ lần mình đi vào Tây Nguyên chơi, ở đó có món óc khỉ sống đảm bảo ai yếu tim nhìn chỉ muốn ngất. Vừa tàn nhẫn vừa kinh dị.
    • 131 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

tn_monan141099

Món số 9 của quý bò, ở VN thường tiềm ăn mới mềm, sao nó để nguyên si dài ngoẵng thế ăn sao nổi
    • 131 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trăm phần trăm Xem bài viết
    mẹ này tả sinh động quá làm mình cứ hình dung :Laughing:
    Các mẹ ko biết chứ lần mình đi vào Tây Nguyên chơi, ở đó có món óc khỉ sống đảm bảo ai yếu tim nhìn chỉ muốn ngất. Vừa tàn nhẫn vừa kinh dị.
    Thấy làm con ếch cũng kinh, họ chặt cái phập cái đầu, nó đưa tay chụp cái đầu, rồi họ tuột da nó xuống, không đầu , không da, trơ thịt , buông tay ra nó vẫn nhảy khiếp lắm :mad:
    • 190 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bachípchíp Xem bài viết
    tn_monan141099

Món số 9 của quý bò, ở VN thường tiềm ăn mới mềm, sao nó để nguyên si dài ngoẵng thế ăn sao nổi
    Thú thật là mình nhìn cái món này không hiểu đâu là gốc đâu là ngọn của nó
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4