TIN TÀI TRỢ.

Thích xen vào chuyện người khác - Thói xấu khó bỏ của nhiều người Việt

• 9 Lượt chia sẻ
  • 17.9K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

• Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,622 Bài viết

• 5,805 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nam_do Xem bài viết
    Mình cũng không ưa những người ngồi lê đôi mách nhưng một số điểm thấy mọi người tiêu cực quá he.
    Chuyện con cái, cưới xin: Họ chưa hẳn soi mói chuyện vợ chồng, con cái nhà bạn. Chuyện bạn thích có con không, thích đẻ mấy đứa, kế hoạch ra làm sao... là chuyện của bạn. Họ hỏi thăm đôi khi chỉ là logic quen thuộc "cưới là đẻ, đẻ là nhiều" nên hỏi thế thôi. Lâu lâu gặp nhau hỏi tí gọi là update, quan tâm thôi mà. Cưới cũng thế, logic thông thường là đến tuổi thì cưới nên vui miệng hỏi thăm, dục giã vài câu. Không gặp mình nữa họ cũng quên luôn chứ ai nhớ đến mình làm gì.

Mình và bạn bè mình đến tuổi dựng vợ gả chồng, yêu nhau mấy năm ai cũng biết cả rồi. giờ công ăn việc làm gọi là tạm ổn. Đi đâu có người quen lâu ngày hỏi "bao giờ cưới", người thân, bạn bè thì bảo "cưới đi thôi" thấy vui vui vì mọi người có quan tâm đến mình chứ không thấy khó chịu gì á.

Nhiều người thì vô tâm quá, biết người ta khó có con, trắc trở tình duyên thì hỏi thăm cách khác chứ cứ thuận mồm nã mấy câu "con cái, vợ chồng" thì cũng thấy khó chịu thật. Tiêu biểu dì mình lấy nhau 10 năm mới có em bé thì có tới 7 năm không về quê ăn tết, giỗ chạp gì vì sợ mấy người vô tâm hỏi. Kì thực mình thấy họ không soi mói, dã tâm gì hết vì nhắc tới dì là họ lại thở dài "Vợ chồng nó tốt bụng,hiền lành lắm mà tội báo mãi chưa có con". Giờ đẻ được đôi trai cả họ mừng ra mặt, còn khăn gói lên HN thăm nom. Dì mình cảm động cứ khóc mãi nên ông bà cấm mọi người lên thăm rồi haha
    à cái này thì đúng. sáng đi làm gặp hàng xóm, họ hỏi bao giờ cho ông ăn cỗ đây. mình cười còn lâu lắm ông ạh. rất thoải mái dễ chịu. mấy hôm sau lại có hàng xóm hỏi thế bao giờ mày lấy chồng, nhanh lên ông còn đc ăn cỗ, mình vẫn cười trả lời lâu lắm ông ạh. vì lâu thật. nhưng cũng k khó chịu vì biết đó chỉ là mấy câu chào xã giao thôi. Hàng xóm nhà mình có 1 cô cũng đứng tuổi, chả bao giờ mình hỏi chồng con, thấy cô ý thì chào, thấy trẻ thì khen ôi cô trẻ thế, chẳng bao giờ nhắc đến tuổi. Lâu lâu mẹ cô ấy nói tầm mấy tháng nữa cô ý lấy chồng, mừng cho cô ấy, nhưng tới lúc đó k thấy cô ý lấy, cũng thôi k hỏi. Đấy k phải chuyện của mình mà. Nhưng có một vài người sẽ đi ngồi lê đấy con đấy nó thế này thế nọ nên mới k lấy đc chồng, cái này thì mình hoàn toàn k ưng. toàn bỏ đi chỗ khác. Nếu chỉ đơn thuần là câu hỏi xã giao, mình thấy cũng bt, nhưng có những người vô duyên thấy ngta có vẻ khó chịu khi nghe câu hỏi đó mà còn cố hỏi thì là bất lịch sự vô duyên còn gì nữa. Đấy là vô tâm quá rồi. Không nhắc đến những thành phần ngồi lê đôi mách nhé, còn cả những thành phần đắc ý với những chuyện k vui của nhà khác, thậm chí là bịa chuyện đi kể lể nói xấu người khác khắp nơi vì GATO, vì xấu tính, nhắc đến tớ lại xả một tràng mất (vì tớ đã là nạn nhân nhiều năm, đang là nạn nhân và sẽ là nạn nhân cho đến khi chuyển đc chỗ ở ý. hic. nên ghét lắm lắm)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 620 Bài viết

• 1,396 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_be_bon Xem bài viết
    Hic, tớ chả dám nhận xinh xắn đẹp gái nhưng đúng là chỉ quan tâm tới quần áo làm đẹp, ko bao giờ để tâm cũng như ko bao giờ đàn đúm nói xấu đồng nghiệp, các anh cơ quan có trêu cũng chỉ cười trừ chứ ko đối đáp lại, thế mà còn bị sếp góp ý "không hòa đồng". Liệu hòa đồng có phải là lúc trước vừa buôn chuyện với nhau, cùng nhau nói xấu 1 ai đó rồi chị này vừa đi khỏi thì chị kia lại tiếp tục nói xấu về chính người vừa buôn chuyện với mình???
    Hehehe, tớ từng gặp 1 cha sếp, tính đàn bà không đỡ nổi, lúc tớ mới vào làm cũng hùa với mấy mụ già trong cơ quan hăm he nói xấu mình đủ kiểu ...
    Sau khi chả nghỉ việc thì chính đội nữ già (do chả 1 tay nâng đỡ, đào tạo) mới quay lại cắn chả, nói xấu, bịa đặt đủ điều với sếp tổng, kết quả là sếp tổng đánh giá "Đây là 1 người thiếu năng lực, có nhiều việc làm mờ ám". Trời có mắt, mấy lời nhận xét này được chuyển trực tiếp tới tai chả, lúc này chả mới bị shock, không ngờ lính của mình chơi 1 vố nặng như vậy!
    Ai bảo anh chơi với đội đàn bà chi, cho nó ra nông nỗi này!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,486 Bài viết

• 1,701 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tihop Xem bài viết
    Gì mà "dám làm dám chịu" ở đây??? Không thích có con hay tư tưởng không thích có con là phạm pháp à?
    Thế mà bạn cũng không hiểu. Ý mình chỉ là nếu không thích có con thì sẽ hay bị hỏi và khi bị hỏi thì trả lời hay không trả lời thì tùy.

Luật không cấm người ta hỏi, dù có muốn hay không cũng phải đương đầu với chuyện này.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,656 Bài viết

• 80,770 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các các mẹ nhạy cảm thế?
    Mình á? chấp hết, cứ lờ đi họ cũng chán mà
    Hồi xưa nhà mình ở mặt phố, đường vào là mấy con đường dân sinh nho nhỏ. Mình chả ngại gì xóm làng, gặp thì chào" Cháu chào ông bà cô chú anh chị ...." rồi đi thẳng chứ ko bao h đợi họ hỏi thăm. Mình thấy bóng người qua thì tránh chứ ít khi thèm nhìn xem ông nào đi với bà nào, đứa nào là con ông nào...
    Mẹ mình kể chuyện bà này hỏi lương mình bao nhiêu, rồi học hành kiểu gì mà ... có xe máy ( năm 1991).... rồi bà kia kể chuyện mình chơi với cháu bà ấy ra sao.... mình mặc kệ.
    Có bà ở nhà, biết tính bà ấy là thích đc giao tiếp ( vì con bà ấy về nhà là lên phòng ít nói chuyện) mà mình cũng chả thể tránh mãi đc
    Đi chợ gặp bà ấy ở cửa đã cháu chào bác rồi mà bà ấy lao ra chặn đường, đi đâu? cháu đi chợ, mua gì? cháu mua muối, sao lại mua muối? mua rau, ăn rau gì ngon hả mày?...cháu ko biết, cương quyết vâng và ko biết, mặt p thật ngây ngô, hé tí thông tin là hỏi vặn
    Đến lúc về thế nào bà cũng đứng chặn lại xem có p mua y như trình bày ko, sao ko nấu canh mà lại xào? sao ko mua hành về muối mà p mua??????
    Con này mày gọi là con gì? ngao ạ, ko tao toàn gọi là nghêu, sao mày lại gọi là ngao?
    Bà nội ơi, hỏi và hỏi.... buồn cười dã man, công nhận hài như phim
    Sau chuyển nhà nghĩ lại nhớ
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,975 Bài viết

• 5,231 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoahong_xukhac Xem bài viết
    Em đây này, FB em đầy các bạn gái chồng ngoại tình, chồng bỏ (hoặc bỏ chồng) mà câu comment duy nhất, thường xuyên, ko mệt mỏi của các bạn ấy là: Trời ơi, cô lấy chồng đi cho tôi nhờ, hoặc, trời ơi, định ở mãi vậy sao, hoặc trời ơi, già rồi lấy chồng đi, hoặc trời ơi, bla bla bla. Đáp trả các bạn ấy em càng ăn chơi trưng diện tợn. Chắc thấy mình thảnh thơi xinh đẹp, vóc dáng thon thả óng ả, dập dìu kẻ đón người đưa trong khi các chị ấy béo ú sồ sề bụng mỡ, đau đầu vì chiều chồng nuôi con lại khổ sở vì người thứ 3 nên các chị ấy mới lồng lộn lên thế chăng
    Cái đậm đậm này chính xác là những gì mình nghĩ về một số người mà chả bao giờ dám nói ra vì sợ làm tổn thương họ cho dù họ tọc mạch việc của mình suốt. Thôi thì cứ để họ ôm niềm tin là mình khổ lắm đi để họ còn được thấy là họ vẫn chưa đến nỗi khổ lắm chứ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5