TIN TÀI TRỢ.

Thị trường Việt Nam sắp 'vĩnh biệt' xe máy Trung Quốc?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.8K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 697 Bài viết

• 2,687 Được cảm ơn

(GDVN) - Theo chủ một đại lý bán xe máy trên phố Nguyễn Lương Bằng (Đống Đa, Hà Nội), tình hình kinh doanh xe Trung Quốc hiện rất ế ẩm, có khi đến cả tháng không bán nổi 1 chiếc xe.

Vài năm trở lại đây, trong khi các hãng xe máy Việt Nam và liên doanh bung hàng ồ ạt, xe Trung Quốc giá rẻ lại không còn sức hấp dẫn với người tiêu dùng Việt. Theo ý kiến của phần lớn khách hàng, chất lượng xe máy Trung Quốc không đảm bảo, nhất là hiện nay họ có thể mua xe máy chính hãng trả góp. Vì thế, trên địa bàn Hà Nội và các TP khác, xe máy Trung Quốc đang dần bị xóa sổ.

“Thà mua xe cũ còn hơn mua xe Trung Quốc”

Đi gần 10 đại lý xe máy trên phố Huế, Khâm Thiên, Tôn Đức Thắng, Nguyễn Lương Bằng… hỏi mua một vài mẫu xe máy thương hiệu Trung Quốc, phóng viên báo Giáo Dục Việt Nam chỉ nhận được câu trả lời: Bây giờ còn ai dùng xe Trung Quốc nữa mà hỏi mua hả em. Chỉ duy nhất 1 đại lý ở số 36 phố Nguyễn Lương Bằng là còn bán xe Trung Quốc.
    xe%20may%20Trung%20Quoc
    Chủ đại lý trên phố Nguyễn Lương Bằng thừa nhận, kinh doanh
    xe máy Trung Quốc ngày càng ế ẩm.

Theo nhiều đại lý, giá xe chính hãng hiện khá rẻ, riêng dòng xe Honda có loại cũng chỉ khoảng 13-14 triệu đồng/chiếc. Dòng SYM, có loại sấp xỉ 11 triệu đồng/chiếc. Khách hàng hiện nay khi mua xe thường chọn mua dòng xe chính hãng đa phần vì yên tâm chất lượng đảm bảo, có thời gian bảo hành rõ ràng. Bên cạnh đó, hiện nay, các hãng xe đều kí hợp đồng với nhiều công ty tài chính để làm thủ tục giúp người mua xe có thể vừa được sử dụng xe tốt, vừa có thể trả góp hàng tháng.

Theo anh Thi (Ngọc Thụy, Long Biên, Hà Nội), giá xe của các hãng hiện rất hợp lý, chất lượng lại đảm bảo. Nếu không đủ tiền, có thể mua trả góp, vì vậy, anh Thi không bao giờ nghĩ đến là sẽ mua một chiếc xe máy Trung Quốc để dùng.

Bác Thắng (thành phố Việt Trì, tỉnh Phú Thọ) cũng thừa nhận, hai bác dành dụm mãi mới được 7 triệu, muốn mua 1 chiếc xe máy, đổi chiếc xe Trung Quốc đang dùng để đi lại cho đỡ vất vả. Trước đây, bác có mua cái xe Trung Quốc nhưng chất lượng quá kém, đi được vài năm đã xuống cấp nghiêm trọng, nay hỏng mai hỏng lại còn ‘ngốn’ xăng nên bác quyết tâm đổi xe bằng mọi giá. Được người thân và đại lý tư vấn, bác vừa mua chiếc Sirius của hãng Yamaha trả góp, phù hợp với túi tiền của bác mà lại yên tâm khi sử dụng.

Còn theo Kiên, sinh viên trường đại học Kiến Trúc Hà Nội, gia đình không đủ tiền để mua cho bạn xe máy mới, vì vậy Kiên quyết định nhờ người quen tìm xe cũ để mua. Kiên chia sẻ, thà mua xe máy cũ còn hơn mua xe máy Trung Quốc xe Trung Quốc đã tốn xăng còn hay phải sửa chữa.

Ế ẩm vì chất lượng ngày càng kém

Nếu như 6-7 năm trở về trước, cả khu phố Nguyễn Lương Bằng đều bung ra mở đại lý bán xe máy Trung Quốc thì khoảng 1 năm trở lại đây, người dân, đặc biệt là người dân ở khu vực TP đã không còn khái niệm sử dụng xe này. Hiện nay, trên cả tuyến phố Nguyễn Lương Bằng chỉ còn duy nhất một đại lý ở số 36 bán xe Trung Quốc.

Theo anh Bình, chủ đại lý này cho hay, xe Trung Quốc hiện rất ế ẩm, có khi đến cả tháng không bán nổi 1 chiếc xe, nhà anh phải xoay sang bán cả hàng Việt Nam, như xe máy của Tập đoàn TNT lắp ráp. Cũng theo anh Bình, hàng Việt Nam lắp ráp có loại cũng chỉ đắt hơn hàng Trung Quốc khoảng hơn 1 triệu, nên bán chạy.
    xe%20may%20TQ%202
    Cả tháng, đại lý không bán nổi 1 chiếc xe máy Trung
    Quốc như thế này.

Khoảng 1 năm về trước, xe máy Trung Quốc sau khi nhập về trừ hết mọi khoản chi phí, giá xe đến tay người tiêu dùng cũng chỉ khoảng 4,8 triệu đồng/chiếc. Nhưng hiện nay, giá phụ tùng tăng cao, chi phí vận chuyển và thuế cũng tăng, vì vậy một chiếc xe Wave Trung Quốc hiện có giá xấp xỉ 6,5 triệu đồng. Với giá này, người tiêu dùng sẽ có nhiều sự lựa chọn, chỉ khoảng 10 triệu là khách hàng đã có xe chính hãng, được bảo hành 2 năm, còn mua xe Trung Quốc, lại không có bảo hành.

Anh Bình cho biết thêm, thời gian qua, cơ sở anh chủ yếu bán xe máy Trung Quốc cho các vùng nông thôn. Tuy nhiên, hơn một năm trở lại đây, thị trường tại các vùng nông thôn đã trở nên khó tiêu thụ xe này, đa số người vùng quê toàn mua xe chính hãng trả góp. Cũng theo anh Bình, sở dĩ xe Trung Quốc rẻ là vì các cơ sở toàn nhập linh kiện, phụ tùng rời từ các nhà máy khác nhau ở Trung Quốc. Các cơ sở trong nước tự lắp ráp rồi bán ra thị trường mà không qua bất cứ khâu kiểm nghiệm chất lượng nào.

Một nguyên nhân nữa khiến người dân không mặn mà với thị trường xe máy Trung Quốc đó là chất lượng xe không đảm bảo. Theo anh Cường, thợ sửa xe tại tiệm sửa xe trên đường Ngọc Lâm, quận Long Biên, chất lượng xe máy Trung Quốc càng ngày càng kém, nhất là IC của dòng xe này hay hỏng bất ngờ đặc biệt là khi đi xe máy Trung Quốc đường dài với tốc độ cao.

Không chỉ IC, các bộ phận khác liên quan đến IC như: đi ốt xạc, cuộn điện nguồn, ắc quy, hệ thống dây điện cũng rất kém chất lượng cũng rất kém, dẫn đến IC của xe Trung Quốc hay hỏng. Cũng theo anh Cường, một số loại phụ tùng xe Trung Quốc, thông số kỹ thuật không phù hợp, có nhiều chiếc xe do anh sửa có nhiều chi tiết sai lệch về mặt kích thước. Ngoài ra, nhiều bóng đèn, xi nhan của xe máy Trung Quốc không đạt công suất tiêu chuẩn…

Đức Trung

http://123.30.188.50/ntd-thong-thai/...g-b-xoa-s.html
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 969 Bài viết

• 2,031 Được cảm ơn

GIá mà vĩnh biệt tất cả các mặt hàng TQ thì càng tốt. Người VN làm giàu cho đất nước VN. Sao lại làm giàu cho thằng TQ để nó mua vũ khí hạt nhân nó đe dọa an toàn của dân mình.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,851 Bài viết

• 1,162 Được cảm ơn

Thật đáng mừng
    Đáng mừng là hàng Trug quốc đã không cạnh tranh được với hàng Việt nam, dù về khía cạnh nào: chất lượng, giá cả hay sự ưa thích của ng tiêu dùng thì thị phần là một chỉ tiêu ko thể cãi lại

Nghệ thuật sống với nhau chính là nghệ thuật giữ khoảng cách. (O. Wide)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,927 Bài viết

• 3,665 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vĩnh biệt là đúng rồi! Đang đi giữa đường gãy đôi xe không đấy!
    Chẹp, thì không ký nữa!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • 8,205 Bài viết

• 6,979 Được cảm ơn

Báo chí toàn phán cái điều đúng rồi :cool: Bây giờ có bới đâu ra đc xe tc đâu mà, cơ mà tớ thấy ý, xe tc về VN cái loại 5-6 t toàn xe hàng địa phương, chứ mà hãng xe máy chính thức của nứoc nó mà làm thì chất lượng cũng chả thua kém gì Honda chứ chả thèm chấp mấy ông SYM lởm khởm đâu, chẳng qua nó chả thèm làm thôi. Nó thích làm tên lửa páy pay với tàu sân bay đi oánh người ta lãi hơn :Sick:
    • 104 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

phải thế chứ !!!! :Laughing:
    dần dần thay thế...k mua bán đồ Trung quốc nào hay thứ ấy...sao fai mang tiền mình cho nhà hàng xóm:cool:
    • 1,353 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Ô, em lao vào đọc, tưởng người VN ngừng mua xe tàu vì vụ biển Đông cơ. Nhưng thôi, vì lý do gì đi nữa thì hạn chế thằng tàu được chừng nào hay chừng đó là cũng mừng rồi :Angel:
    Darling ơi, để dành tiền lẹ lên còn dzìa dzới em, ra giêng nhớ cưới em nha :cool::cool::LoveStruc::LoveStruc::rolleyes::rolle yes:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 793 Bài viết

• 2,415 Được cảm ơn

1 thứ đồ nữa phải ngừng ngay là điện thoại di động các mẹ ạ. Hôm trwớc có bài báo 1 bạn Ấn độ bị chết vì điện giật khi dùng DTDD trung của đấy.
    Chả bị điện giật thì cũng hại tai hại não vì cái ĐT ấy. Tóm lại: Tẩy chay TQ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 906 Bài viết

• 677 Được cảm ơn

Đáng lẽ phải vĩnh biệt cái xe đấy từ lâu rồi, và sau đó nên vĩnh biệt thêm nhiều thứ khác nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,201 Bài viết

• 5,822 Được cảm ơn

Không biết đã bao nhiêu người VN đã mất mạng vì xe máy TQ, từ lúc xe máy TQ nhập ồ ạt vào với giá cực rẻ nên đường sá ngày càng đông đúc, tai nạn giao thông cũng từ đó tăng lên. Chất lượng xe thì khỏi nói, đang chạy ngon lành bỗng nhiên rầm 1 cái ... gãy làm đôi, có khi văng cả bánh ra ngòai....Ôi 2 chữ T....Q......:Sick:
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    • 817 Bài viết

• 1,446 Được cảm ơn

Ko biết làm sao vĩnh biệt được đồ ăn của khựa, những thứ có thể độc hại cho cả một thế hệ.
    • 2,116 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Kazumy Xem bài viết
    Không biết đã bao nhiêu người VN đã mất mạng vì xe máy TQ, từ lúc xe máy TQ nhập ồ ạt vào với giá cực rẻ nên đường sá ngày càng đông đúc, tai nạn giao thông cũng từ đó tăng lên. Chất lượng xe thì khỏi nói, đang chạy ngon lành bỗng nhiên rầm 1 cái ... gãy làm đôi, có khi văng cả bánh ra ngòai....Ôi 2 chữ T....Q......:Sick:
    có nói quá ko, làm gì đang chạy mà xe gãy đôi, văng bánh ra ngoài. Hay là hôm qua coi Tom Jerry với con rồi hôm n ay lên kể chuyện cười vậy :Laughing:
    Tìm hội nhóm giao lưu kết bạn có cùng sở thích, mục tiêu nghề nghiệp để trao đổi, giúp đỡ nhau trong công việc các lĩnh vực
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,185 Bài viết

• 3,077 Được cảm ơn

Tẩy chay hết đồ Trung Quốc đi như Hoa quả, điện thoại di động, đồ gia dụng, nhưng bọn TQ cũng tài, làm thế nào nó trúng nhiều gói thầu lớn ở VN thế ko biết
    • 404 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Vĩnh biệt luôn đi, "sắp" gì nữa
    • 1,353 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be-buti Xem bài viết
    Tẩy chay hết đồ Trung Quốc đi như Hoa quả, điện thoại di động, đồ gia dụng, nhưng bọn TQ cũng tài, làm thế nào nó trúng nhiều gói thầu lớn ở VN thế ko biết
    Còn những thằng sính rẻ là TQ còn trúng thầu. Nhìn cái bờ kè kênh Nhiêu Lộc mà đau lòng. Chả biết các bác bên trên có thấy hối tiếc gì khi nhìn thấy hậu quả đó không?
    Darling ơi, để dành tiền lẹ lên còn dzìa dzới em, ra giêng nhớ cưới em nha :cool::cool::LoveStruc::LoveStruc::rolleyes::rolle yes:
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,185 Bài viết

• 3,077 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongkhanmoon Xem bài viết
    Còn những thằng sính rẻ là TQ còn trúng thầu. Nhìn cái bờ kè kênh Nhiêu Lộc mà đau lòng. Chả biết các bác bên trên có thấy hối tiếc gì khi nhìn thấy hậu quả đó không?
    Sính rẻ chỉ là 1 trong những nguyên nhân thôi bạn ạ
    • 817 Bài viết

• 1,446 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongkhanmoon Xem bài viết
    *Tiền ''nhẩm xà'' làm các kụ đui hết rồi.:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,638 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hii, Trung Quốc là một nước cung cấp rất nhiều nguyên vật liệu, nhân công cho cả thế giới, khó tẩy chay lắm các bác ạ. Các bác cứ bảo dùng hàng việt nam, ví dụ như quần áo của VN sản xuất ( Made in VN ấy) thì em nói thật, vải sợi để sản xuất của mình nhập từ Trung Quốc đó ạ. ( tỉ lệ bao nhiêu thì em ko dám sure nhưng vì bạn em có công ty gia công sợi bông nói rằng sợi bông của Việt nam mình còn rất nghèn nàn nên đa phần nhập từ trung quốc). ==> mình tẩy chay cái gì??? Yêu hàng VN là tăng việc cho TQ đó ạ.
    Uparp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,201 Bài viết

• 5,822 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi petitgarcon Xem bài viết
    có nói quá ko, làm gì đang chạy mà xe gãy đôi, văng bánh ra ngoài. Hay là hôm qua coi Tom Jerry với con rồi hôm n ay lên kể chuyện cười vậy :Laughing:
    Úi trời nói thiệt chứ bộ, chuyện này xảy ra gần chỗ mình ở mà. Xe mới tinh đang chạy tự nhiên gãy đôi, còn văng bánh thì... trong trường hợp đó chắc chắn bánh sẽ phải văng ra thôi, sườn xe còn gãy thì bánh nghĩa lí gì:Laughing:
    Nói thì nói vậy chứ mình cũng đang xài hàng TQ đây, 1 chiếc xe SCR100i của TQ nhập nguyên con và chiếc ĐTDĐ htc cũng của TQ luôn:Worried: Mới mua hôm tết còn mới nguyên, ghét nhưng vẫn phải dùng nó hằng ngày thôi:Crying:
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    • 2,116 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Kazumy Xem bài viết
    Úi trời nói thiệt chứ bộ, chuyện này xảy ra gần chỗ mình ở mà. Xe mới tinh đang chạy tự nhiên gãy đôi, còn văng bánh thì... trong trường hợp đó chắc chắn bánh sẽ phải văng ra thôi, sườn xe còn gãy thì bánh nghĩa lí gì:Laughing:
    Nói thì nói vậy chứ mình cũng đang xài hàng TQ đây, 1 chiếc xe SCR100i của TQ nhập nguyên con và chiếc ĐTDĐ htc cũng của TQ luôn:Worried: Mới mua hôm tết còn mới nguyên, ghét nhưng vẫn phải dùng nó hằng ngày thôi:Crying:
    thôi, cái xe thì ráng chạy, còn HTC thì thanh lý rẻ cho mình đi, chia sẻ nỗi đau này cho bạn :Laughing:
    Tìm hội nhóm giao lưu kết bạn có cùng sở thích, mục tiêu nghề nghiệp để trao đổi, giúp đỡ nhau trong công việc các lĩnh vực
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2