Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thị 'Cô Tấm' khoe hương trên phố Sài Gòn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.9K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,085 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Thị 'Cô Tấm' khoe hương trên phố Sài Gòn

Quả thị tỏa mùi hương thơm ngào ngạt sau nhiều năm trở nên hiếm hoi ở Sài Gòn, những ngày này lại xuất hiện rất nhiều trên phố, nhanh chóng thu hút đông đảo người đi đường tò mò ghé xem hoặc mua về thưởng thức.

thi_thom_3
    Nhiều người Sài Gòn ghé mua thị trên đường Điện Biên Phủ (quận Bình Thạnh). Ảnh: Thi Ngoan

Cứ mỗi sáng sớm, trên các tuyến đường lớn như Điện Biên Phủ, Huyện Thanh Quan, Võ Thị Sáu, Nơ Trang Long... có cả chục chiếc xe ba gác chở những sọt thị vàng ươm tỏa hương thơm ngào ngạt cả một góc phố. Sức hấp dẫn của loại trái cây có cái tên "chân quê" này khiến nhiều người đi đường hiếu kỳ ghé lại xem. Sau khi đưa thị lên mũi hít hà một hơi, đa phần đều quyết định mua về thử.

Tò mò muốn thưởng thức loại "trái cổ tích" này mà chị Hà (quận Bình Thạnh, TP HCM) dù đang vội vã trên đường đến sở làm cũng tranh thủ tấp vào lề, tận mắt chiêm ngưỡng những trái màu vàng hấp dẫn sau tấm biển ghi "Thị thơm cô Tấm".

Chị Hà cho biết, sinh ra và lớn lên ở chốn thị thành, chưa bao giờ chị nhìn thấy trái thị mà chỉ biết tên nó qua truyện cổ tích. Hớn hở với 4 trái thị trên tay, chị nắn nắn một hồi rồi bóc ra ăn, thoáng chút thất vọng.

"Mùi hương thì thơm thật nhưng ăn không ngon. Đúng là chỉ nên để ngửi như bà cụ trong truyện cổ tích chứ không nên ăn", chị cười buông kết luận.

thi_thom_4
    Những trái thị vàng ươm tỏa hương thơm phức. Ảnh: Thi Ngoan.

Cũng ghé mua thị ở đây, ông Quang (quê Hải Dương) hóm hỉnh góp ý: "Ai lại ăn. Mọi người không nhớ bà cụ trong truyện Tấm Cám bảo 'Thị ơi, thị rụng bị bà. Bà để ngửi chứ bà không ăn' à. Có những thứ quả không để ăn mà chỉ để ngửi hương thôi. Tôi cũng mua vài quả về chưng trên bàn thờ cho thơm nhà".

Rồi vui miệng, ông Quang tâm tình về loại cây trái này: thị là loài cây thân gỗ, thường được trồng phổ biến ở các tỉnh phía Bắc như: Hải Dương, Nam Định, Thái Bình... Trái thị chỉ nhỏ bằng trái chanh, to lắm thì bằng một nắm tay, khi chín có màu vàng, vị ngọt nhẹ, hơi chát, mùi thơm nồng. Từ lâu hình ảnh trái thị đã gắn liền với câu chuyện cổ tích cô Tấm hiền lành, tốt bụng bước từ trong trái thị ra nên đa phần trẻ con ở quê rất thích.

"Cả mấy chục năm sống ở Sài Gòn không thấy, chứ hồi đó ở quê tôi trẻ con đứa nào cũng có một quả thị. Mới đầu tôi cũng thích ăn thị chín, nhưng khi nghe các cụ bảo có cô Tấm ở trong đó nên không ăn nữa vì sợ nuốt mất cô Tấm. Rồi cả bọn tôi đòi mẹ đan cho chiếc túi đựng thị, đeo lủng lẳng ở cổ hay tròng vào tay đi khoe khắp xóm. Quả của đứa nào càng to càng oách", tay nâng niu mấy trái thị, ông cụ cười hiền nhớ lại.

thi_thom_1
    Anh Cường với chiếc xe ba gác chất đầy thị trên đường Điện Biên Phủ (Bình Thạnh, TP HCM). Ảnh: Thi Ngoan.

Nổi bật nhất trên đoạn đường Điện Biên Phủ là chiếc xe ba gác chở đầy thị vàng tươi rói với tấm biển viết tay "Thị thơm cô Tấm của anh Cường (quê Hà Nam). Cứ vài phút lại có khách ghé lại đây hỏi mua, mỗi người có một lý do khác nhau, nhưng đa phần xuất phát từ sự tò mò muốn được thưởng thức mùi vị của loại trái cây cổ tích này.

Anh Cường cho biết, năm ngoái nghe vài người đồng hương mách nước, hai vợ chồng anh rời quê vào miền Nam lấy mối thị ở Tây Ninh về Sài Gòn bán. Mỗi kg thị tại gốc có giá khoảng 20.000 đồng, mang về Sài Gòn bán lẻ từ 45.000 đến 50.000 đồng. Trung bình mỗi ngày hai vợ chồng bán được từ 50 đến 60 kg.

Tay chỉ những trái thị đã chín mềm, anh Cường thoáng chút ưu tư: "Ngặt nỗi thị mau hư lắm, mà khách thường chỉ mua vài trái để chưng thôi nên nhiều hôm ế ẩm phải đổ đi chứ chẳng để làm gì. Như sọt trái chín này, từ giờ tới tối nếu không bán hết lại phải bỏ đi cả nửa đấy".

Thi Ngoan

http://vnexpress.net/gl/doi-song/cau...n-pho-sai-gon/
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,707 Bài viết

• 4,803 Được cảm ơn

Bà để bà ngửi chứ bà không ăn :Smiling:
    Bi ơi Bi, mau lớn nhanh :X
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,565 Bài viết

• 22,878 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thích trái thị, hồi nhỏ nhớ có hai trái dì cho, thằng cháu nó nói nó cất giùm. Lúc về tới nhà hỏi trái thị của dì đâu thì nó nói cháu ăn hết cả hai quả. Mình tức điên vì trái này mình không thấy ở đâu có bán. Tới giờ mình còn chưa được ăn trái thị nữa!
    English is tough stuff

Dearest creature in creation,
    Study English pronunciation.
    I will teach you in my verse
    Sounds like corpse, corps, horse, and worse.
    I will keep you, Suzy, busy,
    Make your head with heat grow dizzy.
    Tear in eye, your dress will tear.
    So shall I! Oh hear my prayer.
    Just compare heart, beard, and heard,
    Dies and diet, lord and word,
    Sword and sward, retain and Britain.
    ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 113 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thị muốn ăn ngon thì phải lựa trái chín mềm, vo đều cho mềm trái, ăn sẽ ngọt và ko chát đâu. Hồi nhỏ mình ăn hoài à. Có điều bây giờ 50k/kg thì đắt quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,284 Bài viết

• 6,952 Được cảm ơn

nhớ hồi đi học tiểu học, đến mùa thị chín là y như rằng bạn nào bạn nấy đều tự đan cho mình 1 cái túi lưới nho nhỏ bằng dây dù đựng vừa quả thị,cứ để trong hộc bàn cho thơm, thi thoảng đưa lên mũi hít hà.Chẳng hiểu nghe ai xui mà tụi nó đi vặt lá thị mang về lớp rồi xát lá vào ghế của cô giáo:Laughing: với hy vọng khi cô giáo ngồi vào ghế đó thì sẽ bị trúng "bùa" bủm.
    Cây thị bây giờ hiếm thật, cả làng mình bây giờ có khi chả còn cây nào.Cả cây Chay nữa, có mẹ nào biết quả Chay ko?ăn quả Chay ngon lắm í.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,884 Bài viết

• 1,370 Được cảm ơn

Món quà quê yêu dấu của mình đấy, hồi nhỏ ngày nào cũng thích ngồi đan rọ đựng thị.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,860 Bài viết

• 809 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    xem bài này mới nhớ, lâu lắm ko dc nhìn thấy thị rồi. Ko biết vài năm nữa còn nhìn thấy thị để đan túi đựng thị cho con gái chơi ko nữa.
    • 2,403 Bài viết

• 8,512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em mua rồi.Chả biết giờ họ trồng cái kiểu gì mà chẳng còn thơm như hồi xưa nữa.
    080825100416-176-513

LOVE YOU MY QUÁCH TĨNH
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,320 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bel_Bim Xem bài viết
    Thị muốn ăn ngon thì phải lựa trái chín mềm, vo đều cho mềm trái, ăn sẽ ngọt và ko chát đâu. Hồi nhỏ mình ăn hoài à. Có điều bây giờ 50k/kg thì đắt quá.
    Mình mua 80k/ky,đắt quá,nhưng phải nói thơm và nhớ ngày bé đan giỏ để quả thị quá,sáng đi làm ngang thấy thoang thoảng mùi thơm của quả thị là biết đâu đó ở đoạn đường đang đi có xe bán thị
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đường Nguyễn Văn Linh cũng có nè, sáng đi làm sắp tới chỗ bán thị là xơm lắm :Angel:
    Yêu lắm cuộc đời ta xây tương lai :Rose:
    • 9,729 Bài viết

• 9,721 Được cảm ơn

mình thì thấy trái này không ngon, chỉ thơm thôi
    • 1,358 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

Ăn thị nếu muốn không bị chát thì thứ nhất thị phải chín, lấy tay xoay đều, vừa xoay vừa bóp nhẹ đén khi mềm. Khi ăn không được nhai kỹ quá vì càng nhai kỹ, càng chát.
    Ở HN chưa thấy thị, nếu không mình cũng sẽ mua về cho con gái, rồi đan cái túi bé tí vừa đúng quả thị cho nó cầm toòng teng đi chơi.
    vBRYp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 372 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mau_nong Xem bài viết
    nhớ hồi đi học tiểu học, đến mùa thị chín là y như rằng bạn nào bạn nấy đều tự đan cho mình 1 cái túi lưới nho nhỏ bằng dây dù đựng vừa quả thị,cứ để trong hộc bàn cho thơm, thi thoảng đưa lên mũi hít hà.Chẳng hiểu nghe ai xui mà tụi nó đi vặt lá thị mang về lớp rồi xát lá vào ghế của cô giáo:Laughing: với hy vọng khi cô giáo ngồi vào ghế đó thì sẽ bị trúng "bùa" bủm.
    Cây thị bây giờ hiếm thật, cả làng mình bây giờ có khi chả còn cây nào.Cả cây Chay nữa, có mẹ nào biết quả Chay ko?ăn quả Chay ngon lắm í.
    Thị và chay là hai quả của thời thơ ấu mà, chắc các mẹ 7x trở lên hoặc 8x đời đầu đều biết. Hì
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 979 Bài viết

• 3,712 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu nhắm mắt nghe bà kể chuyện/ Sẽ được nhìn thấy các bà tiên/ Thấy chú bé đi hài bảy dặm/ Quả thị thơm cô Tấm rất hiền
    Nhớ quá, dĩ vãng...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • ccd
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,847 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

uh. Mình có biết quả chay, ngày trc nhà ông mình có 1 cây, toàn trèo lên bẻ quả, ăn ngon thật, thèm thế rooling:.
    Quả thị ngày xưa toàn k ăn, bảo ăn thối mồm, chả biết phải không mà mình cũng chả bao giờ ăn, toàn đan lấy cái giỏ bằng dây thảm, sau đó treo lên đầu giường cho thơm . Một thời thơ ấu, nhớ ghê.
    • 35 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

nhưng mà ăn quả Chay chua lắm. Hôm trước thấy chợ nhà mình có bán quả chay, nhưng mình ko thích ăn nên ko mua. hồi nhỏ, đến mùa Thị, mình cũng háo hức đan mấy cái rọ để đựng thị. ăn xong còn mài cái hột cho trắng rồi cắm cái que tăm vào, rồi mút. heee
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,173 Được cảm ơn

hic, mình lại sợ mùi thị thế mới lạ cơ chứ. Mẹ mình rất thích suốt ngày để trên bàn, mình thấy là toàn cho vào túi bọc lại bà mắng cho um tỏi.
    • 787 Bài viết

• 880 Được cảm ơn

Hồi mình còn bé cũng hay ăn thị lắm. Lũ trẻ con ở quê còn ăn cả hột thị nữa cơ, cứng queo luôn. Nhà bà cô có 1 cây thị, trái lớn, mùa thị chín thì thơm nức mũi luôn.
    • 2,877 Bài viết

• 5,026 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhớ hồi nhỏ toàn dùng sợi len để đan giỏ đựng quả thị treo ở góc học tâp, thơm ơi là thơm.
    • 4,371 Bài viết

• 1,852 Được cảm ơn

Nhớ tuổi thơ quá. Nhớ cảm giác háo hức chờ bà đi chợ về, nhớ cảm giác chầu chực để bà đan cho rọ thị, không phải bằng dây đẹp như bây giờ đâu, mà là dây gai, sần xùi, xấu xí cơ... Nếu ở Hà Nội có, tớ cũng sẽ mua một vài quả về, đan rọ cho con gái chơi.
    Quả chay nếu để chín thì không chua đâu. Mà nếu quả xanh nấu canh chua hay để kho cá thì tuyệt vời.

Lại nhớ miên man sang cả quả bàng cả nhà ạ. Hồi đi học, giờ ra chơi nào cả bọn chả leo trèo, hoặc lấy gậy chọc cho quả bàng rơi xuống, quả nào còn xanh thì chấm muối ớt ăn, còn quả nào chín già rồi thì lấy gạch đập dập để ăn cái nhân bùi bùi trong đó... Ôi, tôi không muốn mình ở cái tuổi hơn 30 thế này nữa, tóc bạc thì đầy đầu, suốt ngày ngồi nặn ra chữ gõ kỳ cạch, bụng to chảy cả rổ thế này nữa, muốn về tuổi thơ một tí cho đời nó tươi, có ai giúp không???????????????
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3