Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thế sao hồi đó anh không cưới nó đi?

• 2.28K Lượt chia sẻ
  • 32.5K Lượt đọc
  • 321 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,087 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Thế sao hồi đó anh không cưới nó đi?

Tôi rất muốn nói chuyện thẳng thắn với chồng nhưng sau bữa đó, anh cứ im lặng. Tôi nhắc đến mẹ thì anh gạt ngang: “Thì ra, trước nay, tình cảm của em, sự chăm lo của em dành cho mẹ chỉ là giả dối...”

Cứ 2 tháng một lần, Minh Thư, cô em ruột của tôi lại đưa mẹ chồng lên Sài Gòn khám bệnh. Lần nào hai mẹ con cũng ở nhờ nhà vợ chồng tôi để tiện việc đi lại. Tôi rất nể Thư vì cái cách em chăm sóc mẹ chồng. Thư chu đáo từ bữa ăn, giấc ngủ đến ly nước, viên thuốc cho mẹ. Mỗi sáng thức dậy, bao giờ Thư cũng hỏi: “Mẹ ngủ có ngon không?”. Rồi em lo pha nước nóng cho mẹ đánh răng, rửa mặt, tắm rửa... Buổi tối, trước khi ngủ, Thư lại bóp tay chân, rủ rỉ nói chuyện với mẹ cho tới lúc bà ngủ thiếp đi.

Bạn bè của chồng tôi đến nhà chơi đều hết lời khen Thư. Họ bảo rằng, nhìn hai người, không ai nghĩ đó là mẹ chồng, nàng dâu. Và họ suy ra, tôi cũng là một nàng dâu thảo vì chúng tôi là chị em ruột. Mà có lẽ cũng đúng như vậy. Bản thân tôi thấy mình đã cư xử trọn đạo con dâu với mẹ chồng. Tuy mẹ anh ở xa nhưng bất cứ thứ gì bà cần, tôi cũng sắm sửa chu đáo. Những món ngon vật lạ, nghe ở đâu có, tôi lại nhờ người tìm mua cho bằng được để gởi về quê vì “mẹ già rồi, chẳng còn sống được bao lâu nữa nên tụi mình lo được cho mẹ bao nhiêu thì phải ráng lo”.

Mọi việc sẽ không có gì đáng nói nếu một ngày kia, anh bạn thân của chồng tôi không vui miệng nói đùa: “Sao cậu không rước bà cụ vào ở chung để bà xã cậu có dịp trổ tài chăm sóc mẹ chồng giống như em vợ cậu vậy?”. Có lẽ câu nói ấy khiến anh chạnh lòng và quyết định đón mẹ vào ở chung để tiện bề chăm sóc.

Anh nghĩ là làm, không bàn bạc gì với vợ. Chỉ đến phút cuối, khi chuẩn bị về quê, anh mới nói. Tôi chưng hửng: “Sao anh không bàn bạc gì với em?”. Anh tròn mắt: “Có gì đâu mà bàn bạc? Mẹ ở đây để tụi mình tiện việc chăm sóc, anh khỏi phải đi về...”. Tôi khó chịu: “Nhưng ít ra thì anh cũng phải nói với em một tiếng...”.

Giận thì nói vậy thôi chứ khi mẹ vào, tôi vẫn chu đáo. Tôi dặn con bé giúp việc: “Con nhớ hỏi xem bà thích ăn gì thì mua cho bà... Hỏi xem bà có muốn coi phim hay coi cải lương không thì đi thuê đĩa về chiếu cho bà coi...”.

Tuy vậy, sự bực bội vì không được chồng tôn trọng vẫn khiến tôi khó chịu nên trưa hôm sau tôi ở lại công ty không về. Chuyện này rất hiếm bởi thường buổi trưa tôi hay tạt về nhà ăn cơm, chợp mắt một chút. Thói quen bị phá bỏ khiến tôi thấy mệt mỏi. Đã vậy, buổi chiều, vừa về tới nhà, anh đã sốt sắng: “Em pha nước cho mẹ tắm đi”. Tôi liếc chừng về phía phòng mẹ, hạ giọng: “Nhà có máy nước nóng, sao lại phải pha nước?”. “Thì em cứ làm đi”. Ngay lúc đó, bà cụ bước ra nên tôi bỏ vào phòng.

Đến bữa cơm, đang ăn, anh lại nảy ra sáng kiến: “Sáng mai em đi chợ mua tôm về kho tàu cho mẹ”. Vừa nghe vậy, bà cụ đã xua tay: “Không cần đâu, mẹ ăn như vầy là đủ rồi”. Anh vẫn vô tư: “Mẹ cứ để vợ con hầu hạ mẹ”. Tôi ráng ăn hết chén cơm rồi buông đũa: “Mọi người ăn đi, con no rồi”.

Hôm sau tôi dặn con bé giúp việc: “Con nhớ mua tôm kho tàu cho bà. Trưa nay cô không về”.

Lại thêm một ngày mệt mỏi trôi qua. Tôi bỗng thấy mình giống như một tù nhân của những ý tưởng kỳ quặc của chồng. Đã vậy, anh còn đổ dầu vô lửa khi tối hôm đó, tôi đang xem xét lại sổ sách giấy tờ thì anh bước vào: “Em xuống bóp tay chân, trò chuyện với mẹ cho mẹ đỡ buồn”. Tôi nhìn chồng: “Sao lại là em? Bảo con bé làm...”. “Nhưng con bé là người dưng...”. “Thì em cũng là người dưng...”- tôi sẵng giọng. Anh nổi nóng: “Sao em không giống Thư một chút nào hết vậy? Em có thấy nó chăm sóc mẹ chồng nó không?”.

Ra là vậy. Tôi bực bội: “Thế sao hồi đó anh không cưới nó đi?”.

Từ hôm đó, tôi cũng chẳng về nhà ăn tối. Mẹ chồng tôi tinh ý nhận ra ngay: “Ở trong này tù túng quá, thôi tụi bây cho mẹ về”. Tôi lúng túng: “Tại lúc này công việc nhiều nên con phải làm thêm. Mẹ cứ ở đây với chúng con...”. Mẹ chồng tôi không nói gì. Đến trưa, anh gọi điện cho tôi: “Anh sửa soạn đưa mẹ về đây”.

Nghe giọng anh thật buồn. Tôi bỗng thấy chạnh lòng: “Anh khoan đi, chờ em về đã”. Tôi chạy ra siêu thị mua đủ thứ đồ ăn thức uống, sau đó ghé qua tiệm thuốc bắc cắt mấy thang thuốc bổ và mua mấy lạng sâm cho mẹ chồng. Dắt bà ra xe, tôi bỗng thấy cay cay nơi sống mũi: “Tại con bận quá không chăm sóc mẹ được...”. Bà cụ vuốt nhẹ cánh tay con dâu: “Mẹ biết. Nhưng con làm gì làm, cũng phải giữ gìn sức khỏe. Khi nào rảnh, con dẫn mấy đứa nhỏ về chơi với mẹ”.

Tôi rất muốn nói chuyện thẳng thắn với chồng nhưng sau bữa đó, anh cứ im lặng. Tôi nhắc đến mẹ thì anh gạt ngang: “Thì ra, trước nay, tình cảm của em, sự chăm lo của em dành cho mẹ chỉ là giả dối. Anh cứ tưởng em giống như Thư...”.

Nghe chồng lại mang em gái ra so sánh, tôi muốn nổi khùng nhưng cố kềm chế: “Anh thật là quá đáng. Tình cảm của em, sự chăm sóc của em với mẹ xưa nay hoàn toàn là thật. Nhưng em là em, Thư là Thư. Anh đừng so sánh, cũng đừng áp đặt...”. Nói rồi tôi bỏ ra ngoài.

Từ hôm đó đến nay, không khí gia đình vẫn nặng chịch. Anh không nói, tôi cũng không muốn bắt chuyện.

Chẳng lẽ trong chuyện này, mọi lỗi lầm đều do tôi mà ra sao?

Hà Thủy

http://nld.com.vn/20111215074714292p...cuoi-no-di.htm
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 382 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

anh chồng buồn cười quá! việc dù to hay nhỏ thì vợ chồng cũng nên cùng nhau bàn bạc thông nhất mới làm chứ k tôn trọng vợ gì cả.
    MTM2MzkxNTYxNg
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,194 Bài viết

• 1,918 Được cảm ơn

Lấy phải anh chồng như này cũng mệt mỏi, ko có biết chia sẻ để hiểu tâm tư của vợ gì cả
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • 508 Bài viết

• 1,885 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ko phải do "tôi" thì do ai! Nhìn lại mình trước đi rồi viết bài dài như vậy kể lể
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,371 Bài viết

• 75,085 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hừ, lão chồng này muốn báo hiếu mẹ thì tự đi mà báo hiếu đi, tự pha nước cho mẹ tắm, tự đi bóp tay chân cho mẹ đi, mẹ lão đẻ ra lão chứ có đẻ ra vợ lão đâu; vợ lão có phải đầy tớ đâu mà bảo mua về "để vợ con hầu hạ mẹ", nghe là thấy muốn ục cho lão mấy phát rồi. Đã ngu lại còn lắm chuyện!
    171 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 69 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Có khi nào mẹ vợ được chồng hầu hạ bóp chân chưa nhỉ? Mình thấy tình cảm phải xuất phát từ bên trong, mình thương bố mẹ vẫn thỉnh thoảng bóp chân bóp vai cho 2 cụ có phải bảo đâu.
    Phụ nữ VN đáng thương quá, làm vợ đã khổ, nhưng làm mẹ vợ cũng cũng ko sướng bằng mẹ chồng nhỉ, cùng là con rứt ruột đẻ ra, nuôi lớn vất vả như nhau.
    Cuộc đời đó có bao lâu mà ... hững hờ !!!
    • 2,414 Bài viết

• 4,726 Được cảm ơn

đúng là anh chồng ko đúng khi quyết là làm liền ko trao đổi với vợ, ít nhất cũng phải cho vợ tgian thu xếp để chuẩn bị mọi thứ cho tốt đã chứ. Nhưng chị vợ cũng cư xử ko được, dù sao mẹ cũng đã lên ở rồi, cứ từ từ giải quyết chứ phản ứng vậy thì tội mẹ, mẹ có lỗi gì đâu??!
    NB: 1m| 1M: 1,5m| 1,5M: 1,8m| 2M: 2,1m
    NB: 3,2kg-52cm| 1M: 4,8kg-57cm| 2M: 6,3kg-62cm | 3M: 7,2kg-64cm | 4M: 7,9kg-67cm | 5M: 8,3kg-7Ocm | 6M: 8,8kg-72cm | 7M: 9,2kg-73cm | 8M: 9,2kg-75cm | 9M: 9,8kg-76cm | 10M: 10,5kg-77cm | 11M: 10,6kg-79cm | 12M: 10,9kg-79cm | 15M: 11,3kg-81cm | 18M: 12kg-82cm | 21M: 12,5kg-86cm | 24M: 13kg-89cm | 27M: 14kg-91cm | 32M: 15,3kg-97cm | 36M: 15,6kg-100cm | 40M: 16,6kg-103cm | 4T: 17,7kg-109cm

NB: 2,9kg-50cm| 1M: 4,3kg-57cm| 2M: 5,1kg-60cm | 3M: 5,7kg-62cm | 4M: 6,0kg-63cm | 5M: 6,5kg- cm | 6M: 7,4kg-67cm | 7M: 7,8kg-69cm | 8M: 8,3kg-71cm | 12M: 8,7kg-76cm | 15M: 9,5kg-78cm | 24M: 11,5kg-85cm | 30M: 12,5kg-93cm

EY7cp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 594 Bài viết

• 4,581 Được cảm ơn

Tớ không hiểu, tình cảm thật sự của người con dâu này đối với mẹ chồng để ở đâu? Có khó gì 1 bữa đi chợ mua thực phẩm về nấu cho mẹ chồng và chồng ăn nhỉ? Nếu ko có thời gian thì sai người ở đi mua rồi tối về mình nấu Có thể bảo với chồng là "em không có thời gian đi lựa tôm nhưng tối em sẽ vào bếp". Người chồng này chỉ muốn "khoe vợ" mà cuối cùng lại khiến cho cả mẹ lẫn bản thân mình ăn quả đắng vì thái độ của vợ mình. Đúng là bẽ bàng. Để Ô Sin tâm tình với mẹ, chăm sóc hiếu thuận với mẹ thì có còn được gọi là tình thân nữa không?
    Cái cách quan tâm của con dâu cũng đến là "người dưng". Muốn quan tâm thì trực tiếp hỏi mẹ muốn ăn gì để con dặn ô sin đi mua giùm vì con bận, ai lại chỉ dặn ô sin làm tất cả mọi thứ mà lẽ ra ở vai trò 1 người con trong nhà mình phải trực tiếp ân cần hỏi han. Chả tốn bao nhiêu thời gian cả. 10, 15 phút thôi nhưng sẽ làm cho người già thấy được quan tâm, được con cái để ý tới mình ở trong nhà.
    Mình mà là mẹ chồng của chị này, mình cũng tự ái mà bỏ về từ sớm cho đỡ chướng mắt.
    6519793545
    • 200 Bài viết

• 1,140 Được cảm ơn

Anh chồng dở hơi, đúng là rảnh rỗi sinh nông nổi đây mà. Đấy là còn may, người mẹ chồng cũng không ghê gớm, mà chị vợ cũng chẳng tồi tệ, không thì quan hệ mẹ chồng nàng dâu còn tệ nữa, mà nguyên nhân lại do ông chồng trẻ con. Đúng là hài!
    • 200 Bài viết

• 1,140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ĐanTâm Xem bài viết
    Tớ không hiểu, tình cảm thật sự của người con dâu này đối với mẹ chồng để ở đâu? Có khó gì 1 bữa đi chợ mua thực phẩm về nấu cho mẹ chồng và chồng ăn nhỉ? Nếu ko có thời gian thì sai người ở đi mua rồi tối về mình nấu Có thể bảo với chồng là "em không có thời gian đi lựa tôm nhưng tối em sẽ vào bếp". Người chồng này chỉ muốn "khoe vợ" mà cuối cùng lại khiến cho cả mẹ lẫn bản thân mình ăn quả đắng vì thái độ của vợ mình. Đúng là bẽ bàng. Để Ô Sin tâm tình với mẹ, chăm sóc hiếu thuận với mẹ thì có còn được gọi là tình thân nữa không?
    Cái cách quan tâm của con dâu cũng đến là "người dưng". Muốn quan tâm thì trực tiếp hỏi mẹ muốn ăn gì để con dặn ô sin đi mua giùm vì con bận, ai lại chỉ dặn ô sin làm tất cả mọi thứ mà lẽ ra ở vai trò 1 người con trong nhà mình phải trực tiếp ân cần hỏi han. Chả tốn bao nhiêu thời gian cả. 10, 15 phút thôi nhưng sẽ làm cho người già thấy được quan tâm, được con cái để ý tới mình ở trong nhà.
    Mình mà là mẹ chồng của chị này, mình cũng tự ái mà bỏ về từ sớm cho đỡ chướng mắt.
    Mình thấy bạn khắt khe quá rồi. Cái chính là người vợ đang trong tâm lí bực bội vì chồng không tôn trọng mình, còn bày trò đưa mẹ lên để thử tình cảm, so sánh sự chu đáo... Nếu là bạn, bạn có thoải mái không? Có còn tâm trạng để chăm sóc mẹ chồng không? Lúc đó, bạn sẽ như 1 thí sinh đang diễn ngoài sân khấu cho anh chồng là ban giám khảo ngồi chấm điểm vậy.

Mình đọc bài này, chẳng thấy chị vợ đáng trách, chỉ thấy trách người chồng đúng là trẻ con, ấu trĩ, chẳng ra làm sao!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 56 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

cô vợ tự ái cao Dù tức chồng nhưng rõ ràng cái thái độ rõ ràng làm bà mẹ thấy cô ấy ko muốn nói chuyện, gần gũi tâm sự với bà... Mà cô này coi chuyện chăm bà, hiếu lễ với bà cứ tiền là xong hết . Bà lên ở, cứ kệ bà, tôi đưa tiền cho ôsin chăm bà là xong ... cứ về là chui vào phòng, lại chả thèm trò chuyện gì, bận kinh quá nhỉ, nói chung khác máu tanh lòng thôi...giờ con dâu ko ác với mẹ chồng là may rồi mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 594 Bài viết

• 4,581 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meimei2102 Xem bài viết
    Có khi nào mẹ vợ được chồng hầu hạ bóp chân chưa nhỉ? Mình thấy tình cảm phải xuất phát từ bên trong, mình thương bố mẹ vẫn thỉnh thoảng bóp chân bóp vai cho 2 cụ có phải bảo đâu.
    Phụ nữ VN đáng thương quá, làm vợ đã khổ, nhưng làm mẹ vợ cũng cũng ko sướng bằng mẹ chồng nhỉ, cùng là con rứt ruột đẻ ra, nuôi lớn vất vả như nhau.
    Không thể so sánh tình cảm kiểu này đâu ạ. Con trai cũng chả bao giờ tỉ mỉ tình cảm mà bóp chân tay cho mẹ ruột mình chứ nói gì con rể. Con rể tốt thì đối xử với cha mẹ vợ tốt cách khác con dâu đối với mẹ chồng. Nói tới chuyện dâu và rể và trách nhiệm với nhà mẹ đẻ thì lại phải lật ngược lại vấn đề kế tục của người mình chứ, nhỉ? Con trai thì mới thừa kế nhà bố mẹ mình chứ con rể có được nhảy vào thừa kế đâu. Bởi vậy, con dâu có bổn phận với nhà chồng mà con rể không phải lo việc hương hỏa, nhang đèn cho tổ tiên nhà vợ cũng có lý lẽ của nó chứ.
    6519793545
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,117 Bài viết

• 1,559 Được cảm ơn

Đọc chỉ thấy thuơng bà mc thôi. Tự dưng không đaulaij khó xử. Cũng may là ng hiền lành chứ k lại to chuyên rồi
    SoEDSoEDp7
    G2F7bbXG2F7p7
    iMiip7
    • 1,538 Bài viết

• 6,316 Được cảm ơn

Mình thấy bạn Đantâm nói đúng lắm, mỗi người mỗi suy nghĩ, mình cũng có cùng suy nghĩ như bạn, mình thấy làm lạ với 1 số suy nghĩ của các bạn khác.
    Mình chỉ mong sao sau này con trai mình sẽ lấy được người vợ có suy nghĩ giống bạn là mình vui lắm bạn à. Mình mong rằng sẽ không gặp phải những cô con dâu có kiểu suy nghĩ đưa cái tôi mình lên cao quá.
    Tình yêu Mẹ dành cho con là thứ tình yêu vĩnh cửu nhất...:Kiss::LoveStruc::Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 594 Bài viết

• 4,581 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hailyhuong Xem bài viết
    Mình thấy bạn khắt khe quá rồi. Cái chính là người vợ đang trong tâm lí bực bội vì chồng không tôn trọng mình, còn bày trò đưa mẹ lên để thử tình cảm, so sánh sự chu đáo... Nếu là bạn, bạn có thoải mái không? Có còn tâm trạng để chăm sóc mẹ chồng không? Lúc đó, bạn sẽ như 1 thí sinh đang diễn ngoài sân khấu cho anh chồng là ban giám khảo ngồi chấm điểm vậy.

Mình đọc bài này, chẳng thấy chị vợ đáng trách, chỉ thấy trách người chồng đúng là trẻ con, ấu trĩ, chẳng ra làm sao!
    Bạn à, cái chính là mình thấy, đó là thái độ của cô ấy khi cư xử với mẹ chồng. Nó cho thấy, tấm lòng cô ta tốt với mẹ chồng từ xưa tới lúc đụng chạm, chỉ là quà cáp mua lòng, mua bề mặt thôi. Nếu thật sự có lòng với mẹ chồng, với người già cả thì không nên tỏ thái độ như thế, làm tổn thương họ.
    6519793545
    • 1,538 Bài viết

• 6,316 Được cảm ơn

Mình có chị dâu giống nhân vật cô vợ này. Và bây giờ bố mẹ mình ở thì ở chung nhà với anh Trai, nhưng ăn thì qua ăn chung với 3 mẹ con nhà mình, vì nhà mình sát vách với nhà anh trai.
    Bố mẹ buồn, nhưng không muốn nói ra vì chỉ mong có 1 cuộc sống bình yên cho cả mình và cả con trai, nên nín nhịn lắm.
    Tình yêu Mẹ dành cho con là thứ tình yêu vĩnh cửu nhất...:Kiss::LoveStruc::Angel:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 69 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Nói như mẹ Đan Tâm cũng có lý, cơ mà chạnh lòng nhỉ, nhà tớ 2 cụ chỉ có con gái, của nả cũng con gái kế thừa, hương hỏa thờ phụng, đất cát sau này cũng mình con gái lo, haiz ...
    Cuộc đời đó có bao lâu mà ... hững hờ !!!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,977 Bài viết

• 37,596 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Xa thơm gần thối. Câu này mình ngẫm thấy đúng ghê. Ở xa còn thương nhớ, nghĩ nhiều về nhau, dành cho nhau tình cảm tốt đẹp. Ở gần thì dù là người ruột thịt cũng có khi ko vừa ý cách ăn nết ở của nhau, như bát trong chạn cũng có lúc xô, huống chi là người dưng!
    Trong câu chuyện này, người con dâu cư xử vừa phải chừng mực. Người mẹ chồng cũng đúng mực. Chỉ có anh chồng là quá vô tư.
    • 6,371 Bài viết

• 75,085 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn à, cái chính là mình thấy, đó là thái độ của cô ấy khi cư xử với mẹ chồng. Nó cho thấy, tấm lòng cô ta tốt với mẹ chồng từ xưa tới lúc đụng chạm, chỉ là quà cáp mua lòng, mua bề mặt thôi. Nếu thật sự có lòng với mẹ chồng, với người già cả thì không nên tỏ thái độ như thế, làm tổn thương họ.
    sao bạn không trách người chồng mà cứ nhè cô vợ mà trách thế?
    cho dù người vợ không thật lòng yêu thương mẹ chồng thì mình nói thật nhá, cũng chả có quyền gì để trách. Cô ấy lấy chồng chứ không lấy MC. Và trách nhiệm yêu thương MC là của chồng, của bố chồng, các con cái của MC, và của CON cô ấy vì nó là cháu nội của bà cụ.
    Người VN mình hay có thói tự cho mình cái quyền chê bai chèn ép con dâu và bắt con dâu phải "yêu MC bằng cả tấm lòng" trong khi MC không hề là đối tác hôn nhân của cô ấy, cũng không phải bà con. Sao cô ấy phải yêu MC?
    Cô ấy không mua lòng MC để được cưới về làm vợ con trai bà ấy, nên cô ấy cũng không đáng trách.
    Trách cô ấy làm tổn thương MC, thế bản thân cô ấy bị tổn thương khi chồng coi cô ấy như người hầu cho mẹ mình thì sao? Cái suy nghĩ đó phải dẹp bỏ trước đã, rồi hẵng nói tới chuyện cô ấy sai hay đúng.
    Mình thì nghĩ thế này: nếu thấy chồng hầu hạ MC vất vả, cô ấy thương chồng nên tình nguyên chia sẻ, thì ok. Còn không thì trách nhiệm hầu mẹ chính là của người con đẻ, kg phải là của con dâu hay con rể.
    Đừng so sánh chuyện thừa kế vì ngày nay con gái con trai được thừa kế như nhau bạn ạ. Thậm chí có khi con gái còn được chia phần hơn. Còn ở đâu lạc hậu cho là chỉ con trai mới được chia của thì hãy đem tư tưởng "con dâu mới thật mẹ cha mua về" mà áp dụng.
    • 200 Bài viết

• 1,140 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ khác bạn. Đọc bài viết thì thấy cô ấy thật lòng với mẹ chồng đấy chứ . Những chuyện cô ấy mua quà cáp cho mẹ, là vì điều kiện mẹ cô ấy ở xa, cô ấy biết nghĩ đến mẹ. Nếu không chân thành với mẹ chồng, khi mẹ chồng đòi về, cô ấy đã không thấy chạnh lòng.

Mình có thể đồng ý với bạn chỗ cô ấy dù gì cũng có cái tôi cao quá, hoặc là vô tâm cũng được. Đáng ra dù có giận chồng thì cũng phải để ý đến tâm trạng của mẹ trước, nhưng mình thấy nếu đánh giá cô ấy là chỉ là quà cáp mua lòng, mua bề mặt thì hơi vội vàng, chưa chắc đã là đúng.

Mình thấy trong chuyện này đáng trách nhất vẫn là cách xử sự của người chồng.