Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thầy Khắc Hiếu bênh vực ‘thần đồng’ Đỗ Nhật Nam

• 2 Lượt chia sẻ
  • 8.75K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 756 Bài viết

• 1,868 Được cảm ơn

- Thạc sỹ tâm lý Nguyễn Hoàng Khắc Hiếu đã lên tiếng bảo vệ “thần đồng” Nhật Nam xung quanh clip trả lời phỏng vấn xôn xao dân mạng.

Những ngày qua, clip trả lời phỏng vấn của cậu học trò Đỗ Nhật Nam cách đây đã 1 năm lại được cộng đồng mạng đưa ra để bình luận và bàn tán.

Nhiều ý kiến trên các diễn đàn mạng liên tiếp “ném đá” bé Nhật Nam vì cho rằng cậu bé có cách trả lời không khiêm tốn. Ngoài ra, một số người còn phê phán khi Nhật Nam phát biểu “truyện tranh là con sâu đục khoét tâm hồn” và tiếc thay cho Nhật Nam vì cậu bé không có tuổi thơ.

Sáng nay 6/4, thạc sỹ tâm lý Nguyễn Hoàng Khắc Hiếu (Khoa Tâm lý, ĐH Sư phạm TP.HCM ) đã chia sẻ ý kiến của mình xung quanh vấn đề này.

nguyen-hoang-khac-hieu-nhat-nam_1
    Thạc sỹ tâm lý Nguyễn Hoàng Khắc Hiếu lên tiếng bảo vệ "thần đồng" Đỗ Nhật Nam và cho rằng dư luận không nên có cái nhìn khắt khe với cậu bé

VTC News xin trích đăng những chia sẻ của thạc sỹ Nguyễn Hoàng Khắc Hiếu xung quanh sự việc này.

"Mình thấy nhiều độc giả đang “ném đá” bé Nhật Nam dữ dội, cho rằng:

Cậu bé còn nhỏ mà thiếu khiêm tốn; Câu nói “truyện tranh là con sâu đục khoét tâm hồn” là sai lầm; Thành công sớm quá để làm gì trong khi tuổi thơ của mình bị đánh mất?!

Con nít mà!

Thật ra sự việc đang bị nghiêm trọng hóa. Với những gì cậu đã làm được, cậu có quyền tự hào. Những thành tích cậu kể là thành tích thật, nhiều người lớn chúng ta còn chưa làm được những điều cậu đã làm từ lúc 5-6 tuổi.

Đó là sự thật, ta nên tôn trọng. Mà cậu kể ra một phần để làm minh chứng cho quyển sách mới ra mắt về phương pháp học tiếng Anh của mình nữa mà.

Cậu trả lời phỏng vấn thì đầu có hơi ngước lên, nhìn có vẻ “tự cao”. Tuy nhiên, chúng ta quên rằng trò chuyện với một người lớn cao hơn mình thì phải ngước lên mới nhìn người ta được chứ.

Đôi khi sự "già trước tuổi" của cậu bé làm người lớn chúng ta hơi e ngại, thành tích quá nhiều làm nhiều người phản cảm. Mà ngày xưa chúng ta cũng vậy thôi, có cái phiếu bé ngoan hay tờ giấy khen cũng hếch mũi lên cả thước luôn, con nít mà!

Mình đặt mình vào lứa tuổi của cậu để thông cảm cho cậu một chút. Cậu còn trẻ con mà. Lớn lên, nhận thức rõ hơn, cậu bé sẽ điều chỉnh thái độ của mình lại một tí cho chừng mực.

Do-nhat-nam
    Nhật Nam vẫn là một cậu bé rất hồn nhiên, dí dỏm

Truyện tranh có tác dụng tốt

Còn quan điểm “truyện tranh là con sâu đục khoét tâm hồn” là quan điểm của mẹ cậu, muốn rõ hàm ý của câu này thì ta nên hỏi bác ấy. Ngoài ra, người ta cố tình quên đi cụm từ “đọc truyện tranh thì đôi lúc cũng có tác dụng” mà cậu đã nói.

Cậu cũng thừa nhận nó có tác dụng tốt, và cũng thừa nhận tác dụng chưa tốt (biết đâu hàm ý của cậu là nói về việc nghiện truyện tranh, hoặc những bộ truyện tranh ít lành mạnh đang tràn lan là con sâu đục khoét tâm hồn thật sự?).

Phải đặt mình vào vị trí của cậu và mẹ cậu, xỏ chân vào giày họ để hiểu hàm ý của họ, ý tốt của họ. Nếu không, chúng ta là người nhận định phiến diện chứ không phải là cậu bé và mẹ cậu.

Học tiếng Anh là niềm vui tuổi thơ

Về thành công sớm thì tuổi thơ bị đánh mất: việc tuổi thơ cậu có bị đánh mất hay không thì chỉ có cậu biết. Biết đâu học tiếng Anh là niềm vui tuổi thơ của cậu (cậu cũng nói học tiếng Anh là đam mê)?

Biết đâu dịch sách và viết sách là thú vị tuổi thơ của cậu? Biết đâu làm diễn giả và MC cho một số chương trình truyền hình là trải nghiệm ấn tượng của cậu? Mỗi người có một niềm vui tuổi thơ khác nhau, giống như người thì thích hoa hồng nhưng người khác lại thích hoa sen, người thì thích hoa phương. Đâu nhất thiết phải thả diều, bắt dế, đọc truyện tranh thì mới gọi là có tuổi thơ!

Và điều quan trọng nhất là, người ta sẵn sàng ném đá mà quên rằng cậu chỉ là một cậu bé mới 11 tuổi. Người lớn còn dễ bị tổn thương huống hồ gì là một cậu bé!

Góp ý là tốt, nhưng góp ý phải chân thành, ngôn từ phải xây dựng. Không biết những độc giả “lớn tuổi hơn” đó có đang nghĩ rằng mỗi lời ném đá của mình buông ra là một con dao đang giết chết tâm hồn của một nhân tài đang lớn?"

Link: http://vtc.vn/538-373095/giao-duc/th...o-nhat-nam.htm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 756 Bài viết

• 1,868 Được cảm ơn

Clip Nhật Nam trả lời phỏng vấn xôn xao cư dân mạng thời gian vừa qua

• 447 Bài viết

• 1,493 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy bé này chả có gì là không lễ phép, về mặt khiêm tốn cũng thấy cũng chả làm sao, con nít mà. Có điều những gì em nói mình thấy khá sáo rỗng và khá...chán, thí dụ đoạn nói về VN, tiếng Việt...cứ y hệt mấy bài văn mẫu ý, hay là những bài quảng cáo du lịch. Mặc dù em tự tin và nhanh nhảu.,Nói chung mình cứ nghĩ thần đồng chắc tư duy phải đặc sắc, thú vị thế nào chứ, hihi chắc mình tưởng tượng thái quá.
    • 756 Bài viết

• 1,868 Được cảm ơn

Mình khâm phục em này vì em ấy là một tài năng thật sự. Tuổi còn nhỏ nhưng em làm được nhiều điều mà người lớn còn chưa làm được. Cách nói chuyện cũng rất chững chạc, rành mạch, không vấp váp thể hiện năng lực ngôn ngữ tốt. Like em!
    • 129 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Xem thêm video này đánh giá cho nó khách quan
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 160 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

Phải công nhận bé này giỏi thật nhưng về khía cạnh 1 cậu bé thì mình không thấy dễ thưong 1 tí nào, ko thấy có sự hồn nhiên của trẻ con. Nói thật là mình ko mong muốn con mình giỏi kiểu thần đồng như vậy!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 924 Bài viết

• 1,645 Được cảm ơn

Sao tui ko biết ông thầy này ta biết thầy Lộc thôi
    • 465 Bài viết

• 1,768 Được cảm ơn

Người Việt đã biết "tôn trọng sự khác biệt" là gì đâu!

Cứ nhìn cách mà người ta ném đá em bé, thì mới thấy là tầm tư duy của người Việt ở đâu!

Cứ cái suy nghĩ ấy, thì còn nghèo đói dài dài!
    • 354 Bài viết

• 916 Được cảm ơn

tôi thật sự phát sợ cái tính bầy đàn của cái gọi là cư dân mạng rồi đó. cái clip đó up lên được hơn năm, trong thời gian dài chẳng ai đếm xỉa gì tới nó. Bỗng một ngày có một thằng trẻ trâu trên 1 diễn đàn trẻ trâu đào mộ clip này lên. Thế là một đám trâu già, trâu trẻ, trâu đực, trâu cái lao vào ném đá một thằng nhóc 11 tuổi bằng loại ngôn ngữ đầu đường xó chợ. những người đó nhân danh cái gì mà ném đá thằng nhỏ ???
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 390 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Mình coi clip thấy bình thường, mỗi người 1 quan điểm, không phải cứ cái gì mình thấy tốt thì áp dụng cho người khác cũng tốt . Hơn nữa, việc cả 1 đống người đã ra xã hội lăn lội bao năm mà đi ném đá một cậu bé 8 tuổi bằng đủ thứ ngôn ngữ chợ búa thật độc ác.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 705 Bài viết

• 1,689 Được cảm ơn

Mình phải phục khả năng diễn đạt ngôn ngữ tiếng Việt của cậu bé này. Để cho mình nói thì mình cũng không thể diễn đạt được trôi chảy và dùng từ chính xác đến thế mặc dù mình gấp 4 lần tuổi của cậu bé.
    Mong sao cứ để cậu bé này phát triển tài năng theo cách cậu và gia đình đã lựa chọn nhưng truyền thông đừng can thiệp , đừng tung hô nữa.
    • 35 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Bé Nam học cùng trường và cùng lớp với con trai mình từ lớp 1 đến lớp 5 ở LQD (A9). Bé giỏi thực sự và có chút tài năng bẩm sinh về ngôn ngữ, hơn nữa cả Bố và mẹ bé cũng là chuyên gia về lĩnh vực này.
    các Bố các Mẹ đừng ném đá mà tội nghiệp. Bé còn trẻ con sao có suy nghĩ như các mẹ được.
    Hơn nữa chúng ta phải học bé vì chúng ta nhiều khi biết mà k dám nói, k dám công nhận. Giỏi và k dám nói giỏi, thế không hẳn là khiêm tốn.
    • 3,746 Bài viết

• 7,971 Được cảm ơn

Một lũ vô nhân tính bu vào ném đá một đứa trẻ con,hèn hạ quá
    Love someone set them free!
    • 638 Bài viết

• 1,375 Được cảm ơn

Lại còn có vlog đua theo bé này với nội dung nhảm nhí không thể tả. Cái kiểu bè đàn này vài hôm nữa lại chán ngay ấy mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 39 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Năm ngoái mình có dịp đưa con đi tham dự hội chợ sách và nghe cháu Nam nói chuyện. Quả thật Nam là một đứa trẻ đặc biệt, khả năng diễn đạt ngôn ngữ rất chuẩn. Nhiều người có trình độ, kinh nghiệm sống nhưng khả năng diễn đạt vấn đề chưa chắc đã hơn Nam. Sau khi được nghe anh Nam nói chuyện, tặng sách, ku nhà mình luôn thần tượng anh Nam.
    Mình thấy Nam quá giỏi so với lứa tuổi của cháu. Cách nói chuyện dí dỏm chứ không có gì là chảnh như mọi người nói.
    Mọi người hãy đặt địa vị nếu Nam là con của mình thì thấy đáng tự hào chứ không nên a dua moi móc chỉ chích một đứa trẻ. Đọc sách hay làm gì mà trẻ thấy vui vẻ, hạnh phúc là tốt chứ sao lại nói là đánh mất tuổi thơ? (mình không có họ hàng hoặc quen biết cháu Nam đâu nhé, chỉ là thấy nọi người cứ vào ném đã vô tội vạ nên thấy bức xúc thôi)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 231 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Sao lại xúm vào ném đá trẻ con vậy. Chẳng lẽ vì nó khác con mình hay sao
    • 617 Bài viết

• 885 Được cảm ơn

Đứa thứ 2 nhà tôi mới 4t, nói được ''mẹ ơi hello là xin chào, bye bye là tạm biệt đấy'' mẹ đã mừng rơn rồi, con tôi mà được như bé Nam tôi còn tự hào nhiều hơn nữa, vì như bé là quá giỏi, nói năng hoạt bát, thông minh, ai ở đây chả muốn con mình thông minh xuất chúng hơn người, nhưng sao thấy bé giỏi thì lại ném đá khiếp thế, có clip nào thấy bé cãi cha,mẹ đâu mà cũng bị ném đá, tôi sợ những người như thế, nhất là làm trong nhà nước tôi biết, càng giỏi càng bị dìm, nhục không tả được, chỉ có COCC là lúc nào cũng đc ưu ái...
    i don't wanna miss a thing- Aerosmith
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 465 Bài viết

• 1,768 Được cảm ơn

Không có gì đâu, xã hội Việt Nam đang chứng tỏ tinh thần nhân văn đấy!

Bao nhiêu đạo đức tốt đẹp của người Việt đang được phơi bày đấy!

Xúm vào nữa đi, ném đá nữa đi, làm trò nữa đi hỡi những tâm hồn thiển cận!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,944 Bài viết

• 2,576 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TieuHoYeu Xem bài viết
    Phải công nhận bé này giỏi thật nhưng về khía cạnh 1 cậu bé thì mình không thấy dễ thưong 1 tí nào, ko thấy có sự hồn nhiên của trẻ con. Nói thật là mình ko mong muốn con mình giỏi kiểu thần đồng như vậy!
    Nếu bé ý hồn nhiên trẻ con thì bé lại chỉ là cậu bé bt như bao đứa trẻ khác
    Bạn k mong muốn con mình giỏi kiểu đó, nhưng nếu chẳng may bé nhà bạn giỏi như vậy, mình tin rằng bạn sẽ vô cùng hạnh phúc và tự hào

Ở topic ném gạch đá bên kia, mình k phải là bố mẹ bé mà mình đọc những lời chê bai, trì trích bé, mình đã cảm thấy rất đau lòng, mình ước là bói mẹ bé và bé không bao giờ vào mạng để phải đọc những lời lẽ đó

Mọi ng đừng tưởng cứ nói cho sướng mồm mình, thể hiện cái tôi của mình, nghĩ rằng k ảnh hưởng đến ai, nhưng mình thì nghĩ nếu ng bị chê bai đó đọc dc những lời tàn nhẫn đó thì sẽ cảm thấy đau lòng đến mức nào. Bên HQ có bao nhiêu ngoi sao phải tự tử vì k chịu dc búa rìu của dư luận đó
    • 545 Bài viết

• 797 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nó chỉ là một đứa trẻ thôi mà gì mà người lớn gạch đá nó kinh vậy, xem cái clip thì cũng ko nói nên điều gì mình nghĩ cái phỏng vấn đấy nó cũng được mớm bài trả lời trước rồi chứ ko phải suy nghĩ của cháu.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3