Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thanh tra kho bạc 'tra tấn' vợ gãy 13 xương sườn và tử vong

• 59 Lượt chia sẻ
  • 22.7K Lượt đọc
  • 119 Trả lời

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 465 Bài viết

• 2,148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bui_mangai Xem bài viết
    Mình vừa mới gọi điện cho con bạn thân và cũng bày nó như bạn nói, nó đánh mình người ngoài không biết lại nghĩ nó hiền lành tử tế, đảm đang hóa ra ở nhà nó đánh con bạn mình bầm mắt, mình nói nó lần sau mà có dấu hiệu vậy thì chạy ra ngoài đường lu loa lên, lỡ có chuyện gì thì họ còn biết mà can ngăn, chứ cứ cam chịu nếu nó đánh mình chết con mình lại bơ vơ.
    Mình luôn quan niệm bản thân mình là tài sản của ba mẹ, vì bây giờ mình có con gái, đang nuôi và nâng niu con mà tưởng tượng có thằng nào đánh nó thì xót thế nào, nên luôn quan niệm ko 1 thằng ất ơ nào được đánh mình hết, con gái mình cũng dạy nó như thế.
    Hôm rồi 2 vc cãi nhau, bình thường cãi tí thôi mình đã bỏ đi, khi nào cả 2 bình tĩnh thì mới nói chuyện lại, nhưng hôm đó ô chồng đã hơi say rồi mà còn đòi chở con đi nữa nên mới xảy ra giằng co, lão ta đá 1 phát vào chân mình, điếng hồn, bất ngờ và đau nữa, mình chạy ngay ra bên hàng xóm la toáng lên bị chồng đánh, và gọi bà chị ruột gần đó chạy qua, dẫn 2 mẹ con về nhà bả ở, 1 tuần sau ô chồng phải qua năn nỉ mình mới về, và phải hứa với bà c là ko được như thế nữa.
    Ko thể hiểu nổi sao có người để chồng đánh từ lần này tới lần khác, thân thể của mình nhưng do ba mẹ nuôi lớn, mình phải có trách nhiệm với bản thân chứ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 411 Bài viết

• 2,205 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc tin này căm phẫn quá. Mình có 2 con gái, vợ chồng mình dạy con tự bảo vệ mình từ bé. 2 bé nhà mình đều được học võ, nhưng mình luôn dạy con tránh gây xung đột với bạn bè và những người xung quanh, học võ là để tự vệ. Chồng mình cưng con như trứng mỏng ấy. Thế nên xác định đứa trai nào mà động tay động chân với con gái ổng chắc sống không yên với ổng đâu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bui_mangai Xem bài viết
    Mình vừa mới gọi điện cho con bạn thân và cũng bày nó như bạn nói, nó đánh mình người ngoài không biết lại nghĩ nó hiền lành tử tế, đảm đang hóa ra ở nhà nó đánh con bạn mình bầm mắt, mình nói nó lần sau mà có dấu hiệu vậy thì chạy ra ngoài đường lu loa lên, lỡ có chuyện gì thì họ còn biết mà can ngăn, chứ cứ cam chịu nếu nó đánh mình chết con mình lại bơ vơ.
    Nhắn với bạn của bạn là với Bạo hành thì tuyệt đối ko nhẫn nhịn che dấu mới là cách tự vệ tốt nhất. Phải nói cho bố mẹ mình, anh chị em, bạn bè mình biết đến can thiệp ngay từ lần đầu ko được dấu. Phải hiểu thân thể con người là bất khả xâm phạm, được pháp luật bảo vệ, ko ai có quyền đụng đến mình cả.

Tui biết 1 chị, lúc mới sinh con xong hay mâu thuẫn với mẹ chồng, mẹ chồng xấu tính hay kể xấu về con dâu với con trai. Bản thân 2 vợ chồng thì chả mâu thuẫn gì nhau, mà toàn mâu thuẫn do mẹ chồng mang lại. Thế là có lần ông chồng nghe mẹ bơm xúi mới tát 1 cái rất mạnh vào mặt vợ. Bà vợ choáng váng và la ầm lên ngay. Hum sau bả bắt taxi đem hết quần áo, cả mang con về nhà ngoại ở ngay.

Khoảng 1 tuần sau ông chồng đến xin lỗi làm lành. Bả bảo chỉ cần tát bả 1 cái nữa là hết tình cảm và bả sẵn sàng li di ngay. Rồi đưa bố mẹ đẻ sang nói chuyện với bố mẹ chồng và ông chồng. Ông chồng sợ từ đó đến nay gần chục năm chưa thấy "đụng độ" tay chân thêm lần nào nữa.

Tui biết có những người li dị ngay chỉ sau 1 cái tát, họ bảo ko thấy còn tình nghĩa gì thì tốt nhất giải thoát chả ở với nhau nữa làm gì. Còn những ông chồng bạo hành kinh niên mà ko bỏ ngay là án mạng như chơi, rồi mẹ die bố đi tù thì con khổ. Chị này bị chồng đánh đến vậy mà vẫn nhẫn nhịn dấu giếm, để nó đánh đến chết vẫn nhẫn nhịn dấu giếm tiếp là quá sai lầm.

Có những bà hay bị chồng đánh lúc say riệu thì cứ chồng say thì lo đi trốn chứ chả dại mà dây chuyện. Lão chồng chị Minh này bệnh quá, mà nguyên nhân lại do lão say rượu chị này lại ko biết né còn chọc vào. Tác hại của rượu thật vô cùng, gây ra bao vụ án mạng, tai nạn, bạo hành... Bao giờ rượu bị cấm tiệt thì mới bớt được những cảnh đau lòng:

Trích dẫn Nguyên văn bởi YOLO_1 Xem bài viết
    http://tinvn.biz/thanh-tra-kho-bac-h...-vay-ngan.html

Nguyên nhân vị Thanh tra kho bạc Nhà nước đánh vợ đến chết chỉ vì nổi cơn ghen khi thấy vợ mặc váy ngắn lại còn rủ hắn lên giường vui vẻ.Liên quan đến vụ án, Thanh tra kho bạc Nhà nước chi nhánh Hải Dương Vũ Trung Hiếu (41 tuổi) trú tại lô 20.25 khu Vạn Lộc (Phường Tứ Minh, TP Hải Dương, tỉnh Hải Dương) đánh vợ là Vũ Thị Minh (41 tuổi), nhân viên ngân hàng BIDV đến tử vong, mấy ai ngờ, nguyên nhân chỉ vì Hiếu nổi cơn ghen khi thấy vợ mặc váy ngắn.Những người quen biết với cặp vợ chồng này cho biết, dù đã 41 tuổi nhưng chị Vũ Thị Minh vẫn giữ được nét thon gọn đẹp như thiếu nữ. Do là nhân viên văn phòng, công việc phải thường xuyên giao tiếp nên chị Minh hay cầu kỳ việc ăn mặc. Bản thân Hiếu không thích vợ mặc váy ngắn nên thường xuyên tỏ thái độ không vừa lòng. Biết tính chồng hay ghen, chị Minh cũng chỉ vận những bộ váy kín đáo nhưng Hiếu vẫn không hài lòng.

Lời khai của đối tượng Hiếu tại cơ quan điều tra khiến không ít người giật mình vì sự ghen tuông mù quáng. Hiếu khai, sáng 29/3, chị Minh diện váy ngang đầu gối đi đám cưới một người quen. Sau khi chị Minh đi được một lúc thì Hiếu đến nhà một người cùng cơ quan uống rượu. Đang ngồi cùng mọi người, Hiếu xin phép về sớm vì anh ta nhớ đến bữa rượu vào buổi chiều cùng ngày với một số người trong khu dân cư. Khi về đến nhà, Hiếu mở cửa bước vào đã thấy xe máy của chị Minh dựng ở trong. Hiếu bước lên tầng 2 định tìm viên thuốc giải rượu thì chị Minh từ trên tầng đi xuống.

Khi thấy chồng, chị Minh vui miệng trêu đùa rủ chồng vào trong buồng tình cảm một chút.
    Nhưng khi chị Minh vừa nói dứt câu, Hiếu bất ngờ đấm vào ngực chị Minh vì đã cấm vợ mặc váy ngắn khi đi ra ngoài nhưng chị Minh không nghe lời, lại còn có những lời nói trêu đùa cợt nhả. Hiếu nói khi đó đang có men rượu trong người nên không kiềm chế được bản thân…Sau khi bị chồng đánh, chị Minh có to tiếng với chồng.Không kiềm chế được, Hiếu lao vào tiếp tục đấm vào ngực chị Minh khiến nạn nhân ngã ra đất. Không dừng lại ở đó, Hiếu dùng chân đá vào người chị.

Trong cơn đau, chị Minh vẫn kêu tên chồng rồi nói rằng chị vẫn yêu anh…Thấy vợ bất động, Hiếu bế chị Minh lên giường, dùng tay bấm huyệt và tiến hành hô hấp nhân tạo. Một lúc sau chị Minh tỉnh lại và kêu lạnh, Hiếu hỏi vợ đưa vào cấp cứu trong viện thì chị Minh đồng ý. Hiếu hô hoán mọi người cùng đưa chị Minh vào Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hải Dương nhưng sau đó chị Minh đã tử vong.

thanh-tra-kho-bac-hai-duong-danh-chet-vo-vi-mac-vay-ngan-hinh-2

Đối tượng Hiếu tại cơ quan điều tra.
    Theo cán bộ điều tra, Công an tỉnh Hải Dương, mấy ngày nay Hiếu có diễn biến tâm lý bất thường. Các cán bộ phải làm công tác tâm lý, động viên Hiếu tin tưởng vào chính sách khoan hồng của pháp luật, thành tâm hối cải để sớm có cơ hội về đoàn tụ với hai con.Vụ việc đang được làm rõ.Hải Ninh
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thèn khốn nạn
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,814 Bài viết

• 4,465 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoBambi Xem bài viết
    Thế mới thấy MC nhà mình tiên tiến thật. Bà chả học hành gì, nông dân thôi nhưng cấm tiệt lũ con trai cấm thằng nào động thủ với vợ... Bà vẫn bảo, ở được thì ở, không thì li dị, dzai nhà này cấm đánh đàn bà.

Dĩ nhiên, quan điểm khác của bà thì cũng có tốt, có xấu nhưng vụ này mình nể nhất.
    Chả bù với MC mình, vc mình cãi nhau đánh nhau, mình mời bố mẹ chồng đến giải quyết... Đã không khuyên giải con trai mẹ thì thôi, MC còn nói với mình "chắc kiếp trước mày đánh nó nên kiếp này nó đánh mày..." Thật, bó hết cả người... Đã tức còn tức thêm... Chả nhẽ đã mời đến rồi lại mời về...
    WE LOVE BA BÍCH
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,163 Bài viết

• 8,927 Được cảm ơn

Nhìn mặt thằng này muốn băm cho vài nhát, khốn nạn quá, vợ đang vui vẻ yêu chồng vậy mà nỡ lòng nào đánh người ta chết
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,920 Bài viết

• 1,585 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aivan118 Xem bài viết
    Bởi vậy mấy thấy , dù đàn ông hay đàn bà có tính "ghen" chẳng hay ho chút nào .

Sống với những người hay ghen , ko biết lí trí , ko biết kiềm chế bản thân mình ..thì cách tốt nhất dzọt chạy lẹ , bước ra cuộc hôn nhân đó càng sớm càng tốt - có thiệt thòi cũng phải có gắng bước đi.

Nhớ có lần dì mình nói :đàn ông có tính xấu ra sao thì đàn bà cũng phải chấp nhận , vì bản năng người đàn ông họ được quyền thế. Còn đàn bà mà có sai - thì chỉ có loại đàn bà ko ra gì. - Sốc - im lặng "chỉ biết hy vọng sẽ ko có nhiều người còn tư tưởng như vầy".
    Nói thật chứ là mình thì mình cãi lại ngay. Bạn phải bày tỏ cái sốc của bạn cho dì bạn thấy, phải nói rõ với dì phụ nữ và đàn ông là bình đẳng và không có chuyện người nay có "quyền" sai mà bắt người khác chấp nhận bằng bạo lực, Không thay đổi được suy nghĩ của dì thì cũng phải nói lại cho ra lẽ để ít ra dì có chút nghi ngờ "tín niệm" của mình. Còn không thì dì bạncứ nghĩ mình đúng và tiếp tục truyền cái "tín niệm" ấy cho con cho cháu thì sẽ có bao nhiêu người phụ nữ phải chịu khổ nữa. Bạn cứ im lặng thì chuyện "sẽ không còn người có tư tưởng như vậy" chỉ là hy vọng hão huyền thôi, không bao giờ thành sự thực được đâu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FCUK2011 Xem bài viết
    Chắc các chị ở đây, chưa chị nào bị chồng tẩn nhỉ? Nên đều băn khoăn là làm sao nạn nhân để bị gãy tới 13 cái xương sườn.

Có một lý do rút ra là khi thằng đàn ông nó lên cơn điên và đã tẩn mình rồi, thì việc khôn ngoan nhất là nên biết im mồm, đừng thách thức nó, thì chỉ bị nhẹ nhàng 1 cái tát hoặc 1 cái đạp. Còn nếu nó đã đánh, có nghĩa là nó đã mất khôn, mà lại cứ ngoạc mồm lên chửi bới, thách thức nó, thì… kết cục thế nào mọi người tự hiểu.

Mình đã từng nhìn thấy 1 cặp trí thức hẳn hoi nhé, hàng xóm cạnh nhà, 2 vợ chồng yêu nhau 10 năm từ hồi cấp 3. Chồng rất chiều chuộng yêu thương vợ. Tuy nhiên, lúc lão chồng lên cơn điên, vợ ngoạc mồm thách thức, lại còn xếp quần áo cho vào túi, tay bế con dọa bỏ nhà ra đi. Bị chồng tát cho 1 phát, túm tóc giằng lại. Chị vợ ngoạc lên, bù lu bù loa, thế là bị chồng lao vào đấm đá. May mà hàng xóm ngay cạnh nhà, mấy người xông vào can ra, mà chị vợ cũng kịp gãy 1 cái xương sườn.
    Nhưng khi chị Minh vừa nói dứt câu, Hiếu bất ngờ đấm vào ngực chị Minh vì đã cấm vợ mặc váy ngắn khi đi ra ngoài nhưng chị Minh không nghe lời, lại còn có những lời nói trêu đùa cợt nhả. Hiếu nói khi đó đang có men rượu trong người nên không kiềm chế được bản thânSau khi bị chồng đánh, chị Minh có to tiếng với chồng.Không kiềm chế được, Hiếu lao vào tiếp tục đấm vào ngực chị Minh khiến nạn nhân ngã ra đất. Không dừng lại ở đó, Hiếu dùng chân đá vào người chị.
    Ko những nó đã nổi điên mà lại còn đang say rượu, xử lý tình huống tức thời thì đi đôi co, to tiếng với thằng say rượu là sai lầm lần 2, chả khác gì chọc điên thêm, kích thích nó bạo hành. Gặp say rượu thì giống gặp thằng chí phèo, ngta chỉ né đi chứ nó có tỉnh táo gì đâu mà đôi co, lý lẽ? Đang điên với say ruou thì càng nói nó càng đánh, nên chờ lúc nào cả 2 cùng bình tĩnh rồi hãy nói.

Lão chồng giờ tỉnh rượu chắc đang hối hận lắm đấy. Vợ chêt con bơ vơ ko ai chăm sóc, gia đình đang tươi đẹp giờ tan nát.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,226 Bài viết

• 5,164 Được cảm ơn

Vụ này thử phân tích tâm lý ông chồng này xem.
    Theo tôi, ông này không thích bà vợ mặc váy ngắn nhưng đó chưa hoàn toàn là lý do ông chồng ra tay tàn nhẫn, nói thêm về lý do không thích vợ mặc váy ngắn cũng có thể do ghen tuông nhưng cũng có thể lý do khác. Có thể lý giải sự việc "mặc váy ngắn" trên cứ lặp đi lặp lại tạo ra một sự khiêu khích đối với tâm lý người chồng, tức mức độ khó chịu cho đến tức giận và đỉnh điểm là lúc ông này tấn công bà vợ đến tử vong.
    Có thể đoán lúc sự việc xảy ra ông này vì ức chế tâm lý bà vợ "không chịu nghe lời" và xem đó là một lời thách thức sau quá trình lặp đi lặp lại nhiều lần. Càng nghiêm trọng hơn là lúc đó ông chồng mới uống rượu xong, tâm lý hoàn toàn không tỉnh táo. Lời thách thức sẽ càng có uy lực "sát thương" lớn hơn khi nó được diễn đạt bằng những lời cợt nhã chuyện vợ chồng trong tình huống người chồng không tỉnh táo và cái anh ta cần lúc này là một sự giải thích nghiêm túc từ người vợ. Mọi chuyện sai ý muốn khiến tâm trí của anh ta bỗng điên rồ lên, tâm trạng giống như một con bò tót lên cơn điên sau khi bị tiêm thuốc kích thích và thợ đấu bò cứ đưa miếng vải đỏ lượn qua lượn lại trước mặt nó nhằm trêu tức nó, chưa kể thêm những lời nói có tính nhục mạ nhất (nó tương đương với sự cợt nhả ở đây). Và có thể suy ra rằng con bò đó chỉ có một suy nghĩ duy nhất, đó là tiêu diệt cái vật thể màu đỏ đó. Ở đây, con bò bị tiêm thuốc là ông chồng, còn cái miếng vải đỏ là bà vợ. Bà vợ lúc đó phải được định nghĩa bằng "mục tiêu cần bị tiêu diệt" mới giải thích tại sao ông chồng lại đạp liên tiếp vào người khiến bà vợ bị gãy 13 cái xương sườn sau khi bà vợ ngã ra sàn.
    Đó là một bi kịch của rượu cộng với sự thiếu kiềm chế bản thân ở một người chắn chắn từng có bạo lực với vợ mình (vì với người bình thường có thể họ sẽ đập bàn đập ghế nếu sự họ cho rằng họ đang bị trêu tức đến đỉnh điểm, chỉ có người đánh vợ quen tay mới có thể vượt qua ranh giới giữa đập phá đồ đạc và đập phá con người).
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 977 Bài viết

• 5,148 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ui, Hải Dương quê e đây!

Có lần 2 mẹ con ngồi nc. Mẹ chồng em còn bảo, nếu vợ sai thì ck có quyền đánh, thậm chí cả bố mẹ chồng cũng có quyền đánh, túm tóc, rồi tạt tai dạy bảo. Em phản ứng lại ngay (tất nhiên là giọng từ tốn, vì đây chỉ là tranh luận giữa 2 mẹ con). Em bảo Ck chả có quyền gì mà đánh vợ, chứ đừng nói đến bố mẹ chồng. Bố mẹ đẻ con gái ra còn chả dám đánh nó, nuôi nó lớn không, cho nó ăn học đàng hoàng, rồi gả ck cho nó, để rồi thằng ck đánh nó sao đc. Nếu 2 vc đã ko hợp nhau, ko ở đc với nhau thì tốt nhất là giải tán quốc hội, ai về nhà nấy. Chứ việc gì mà phải đánh đấm nhau cho nó khổ ra. Xã hội bây giờ phát triển rồi, ko còn nguyên thủy như ngày xưa nữa. Ko ở đc với nhau thì thôi, con kiên quyết phản đối bạo hành trong gia đình, bất kể hình thức chồng đánh vợ hay bố mẹ chồng cũng đều ko có quyền. Nếu con có con gái, con sẽ bảo, nếu con đi lấy chồng, mà chồng con đối xử phụ bạc với con, đánh đập con, thì cứ về đây với mẹ.

Nhưng mẹ chồng e gạt phắt đi, ý bà là nhà chồng bây giờ mới có quyền hành tối cao trong việc dạy dỗ con dâu, còn con gái mà đã đi lấy chồng rồi là con ng ta, bố mẹ đẻ không có quyền gì nữa, chứ đừng nói đón con về. Và bà luôn tâm niệm: Chồng có quyền dạy (có thể là chỉ bảo, là đánh,tẩn) vợ, bố mẹ chồng cũng có quyền dạy con dâu bla bla. Ý bà là nhà chồng đã mất công đón cô con dâu về thì có quyền dạy bảo, hay hành hạ đó là tùy ở nhà chồng, con dâu ko có quyền kháng cự.

Em lại nói luôn, thế tỉ dụ bây giờ bà có con gái, mà con gái bà bị gia đình hành hạ như thế, bà có chịu đc ko? Lúc ý bà sẽ xử lý thế nào. Hay bà cứ để cho con rể đánh con gái mình thừa sống thiếu chết, bà đứng từ xa nhìn con gái mình sống trong ngắc ngoải, rồi động viện con "thôi con ạ, con đã là con người ta rồi thì cố mà để cho nó đánh", rồi bà cứ để con rể đánh con gái mình đến chết, đến thân tàn ma dại hay sao. Bà im lặng không nói gì nữa.

Haizzz, điều đó cho thấy rằng, mẹ chồng em cũng chính là một tầng lớp đại diện xưa cũ cho 1 thế hệ suy nghĩ cổ hủ, cam chịu của người phụ nữ VN ngày xưa là phải cam chịu, nhẫn nhịn thì mới đc coi là dâu hiền, dâu đảm. Chồng có đánh đập, gia đình có hành hạ thì cũng vui vẻ mà chấp nhận, sống như vậy suốt đời. Ôi mẹ ơi, trong lòng e vái mẹ chồng e làm sư phụ luôn. Con giai bà cứ thử động ngón tay vào lông chân em xem, em sẽ cho tưng bừng lên ngay, ở đó mà danh với chả phận người phụ nữ Việt Nam đảm đang, cam chịu. Còn lâu. Xí!
    Hua Chen Yu 华晨宇 亲爱的弟弟

691ece2d3bcd70cda759217e1bc19db3
    hoa-than-vu-muon-gianh-mua-ve-concert-cua-minh-fans-chuc-anh-khong-gianh-duoc-ve-nao-6d859a
    • 101 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Váy ngắn chắc là váy đi làm thôi. Chắc thằng này điên hoặc có chuyện gì đó khác, chứ chị em BIDV ở đây có chị nào không có váy ngắn trong tủ không nào
    • 1,593 Bài viết

• 19,005 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Có cái bảng về các hình thức, thủ đoạn bạo hành bằng tiếng Anh cũng khá hay:

BxCzxy3IcAAQkuf

Chủ yếu các thủ đoạn vẫn là khẳng định vị thế đàn ông độc tôn quyền lực trong gia đình, nắm giữ kinh tế, cấm vợ đi làm, đe dọa dùng bạo lực hoặc tự tử khi vợ muốn chia tay, hạn chế hoặc cấm vợ tiếp xúc với với môi trường bên ngoài, dùng con cái gây áp lực, đổ lỗi cho việc bị bạo hành là do vợ gây ra, vừa đánh vừa xoa - đánh xong rồi chối là không có gì, đem chuyện ghen vì quá yêu ra bào chữa. Những thủ đoạn kiểu này làm người phụ nữ mất ý chí kháng cự, không muốn đào thoát nữa.

Ở Mỹ có nhiều đoạn tuyên truyền nâng cao ý thức (public service announcement) như thế này, để người ta ý thức được chuyện các nạn nhân bị bạo hành cần được giúp đỡ và nên giúp đỡ tinh tế, tế nhị như thế nào. Đoạn này là về 1 cuộc hội thoại của 911 và 1 phụ nữ bị bạo hành, cô ấy bị chồng đánh và theo dõi sát bên nên khi gọi 911 cầu cứu đã giả là đang gọi pizza, tổng đài tinh ý nhận ra cô ấy cần giúp nên đã chỉ cho cô ấy cách trả lời bằng mật mã để có thể phản ứng kịp thời:

https://youtu.be/5Z_zWIVRIWk

Mấy đoạn PSA này toàn phát trên truyền hình những lúc cao điểm có nhiều người xem, kèm theo hotline để người cần giúp đỡ có thể liên lạc được.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 824 Bài viết

• 3,707 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memeoxinhxinh Xem bài viết
    Ui, Hải Dương quê e đây!

Có lần 2 mẹ con ngồi nc. Mẹ chồng em còn bảo, nếu vợ sai thì ck có quyền đánh, thậm chí cả bố mẹ chồng cũng có quyền đánh, túm tóc, rồi tạt tai dạy bảo. Em phản ứng lại ngay (tất nhiên là giọng từ tốn, vì đây chỉ là tranh luận giữa 2 mẹ con). Em bảo Ck chả có quyền gì mà đánh vợ, chứ đừng nói đến bố mẹ chồng. Bố mẹ đẻ con gái ra còn chả dám đánh nó, nuôi nó lớn không, cho nó ăn học đàng hoàng, rồi gả ck cho nó, để rồi thằng ck đánh nó sao đc. Nếu 2 vc đã ko hợp nhau, ko ở đc với nhau thì tốt nhất là giải tán quốc hội, ai về nhà nấy. Chứ việc gì mà phải đánh đấm nhau cho nó khổ ra. Xã hội bây giờ phát triển rồi, ko còn nguyên thủy như ngày xưa nữa. Ko ở đc với nhau thì thôi, con kiên quyết phản đối bạo hành trong gia đình, bất kể hình thức chồng đánh vợ hay bố mẹ chồng cũng đều ko có quyền. Nếu con có con gái, con sẽ bảo, nếu con đi lấy chồng, mà chồng con đối xử phụ bạc với con, đánh đập con, thì cứ về đây với mẹ.

Nhưng mẹ chồng e gạt phắt đi, ý bà là nhà chồng bây giờ mới có quyền hành tối cao trong việc dạy dỗ con dâu, còn con gái mà đã đi lấy chồng rồi là con ng ta, bố mẹ đẻ không có quyền gì nữa, chứ đừng nói đón con về. Và bà luôn tâm niệm: Chồng có quyền dạy (có thể là chỉ bảo, là đánh,tẩn) vợ, bố mẹ chồng cũng có quyền dạy con dâu bla bla. Ý bà là nhà chồng đã mất công đón cô con dâu về thì có quyền dạy bảo, hay hành hạ đó là tùy ở nhà chồng, con dâu ko có quyền kháng cự.

Em lại nói luôn, thế tỉ dụ bây giờ bà có con gái, mà con gái bà bị gia đình hành hạ như thế, bà có chịu đc ko? Lúc ý bà sẽ xử lý thế nào. Hay bà cứ để cho con rể đánh con gái mình thừa sống thiếu chết, bà đứng từ xa nhìn con gái mình sống trong ngắc ngoải, rồi động viện con "thôi con ạ, con đã là con người ta rồi thì cố mà để cho nó đánh", rồi bà cứ để con rể đánh con gái mình đến chết, đến thân tàn ma dại hay sao. Bà im lặng không nói gì nữa.

Haizzz, điều đó cho thấy rằng, mẹ chồng em cũng chính là một tầng lớp đại diện xưa cũ cho 1 thế hệ suy nghĩ cổ hủ, cam chịu của người phụ nữ VN ngày xưa là phải cam chịu, nhẫn nhịn thì mới đc coi là dâu hiền, dâu đảm. Chồng có đánh đập, gia đình có hành hạ thì cũng vui vẻ mà chấp nhận, sống như vậy suốt đời. Ôi mẹ ơi, trong lòng e vái mẹ chồng e làm sư phụ luôn. Con giai bà cứ thử động ngón tay vào lông chân em xem, em sẽ cho tưng bừng lên ngay, ở đó mà danh với chả phận người phụ nữ Việt Nam đảm đang, cam chịu. Còn lâu. Xí!
    Em tưởng là hẳn phải có nhiều mộng chè có tư tưởng này nhưng cũng không hoang tưởng nói toẹt ra kiểu đó là 1 chân lý giống mẹ chồng chị vì ngại và sợ con dâu khó chịu. Đằng này mẹ chồng chị thì...cứ như bọn cơm sườn bị tẩy não vậy. Khiếp. chị còn giảng giải được chứ em là phủi đít bỏ đi rồi đấy.
    In three words I can sum up everything I’ve learned about life: it goes on.
    • 486 Bài viết

• 1,557 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dạ em xin hầu chuyện các chị chuyện nhà chồng em, chẳng là có bà chị cả, đi lấy chồng cso với nhau 2 mặt con, đứa lớn đã 18 tuổi ( chị lấy chồng sớm ạ vì chị sinh năm 1977). Hồi em đẻ đái về quê ở thi thoảng tâm sự với chị có hỏi anh chị đã bao giờ hục hặc đến mức động tay động chân chưa? chị bảo chưa bao giờ chỉ có 1 lần anh say quá thì tát chị 1 cái thôi, em còn thấy anh chị hạnh phúc thế. Tháng vừa rồi em thấy lão chồng em cứ lén lút nt với cô em chồng, rồi xóa ngay, chuẩn bị về quê ăn tết, lão ý dặn em là thấy chị ở nhà mình thì ko đc hỏi tại sao? ko đc hỏi chuyện j liên quan đến anh rể, em gặng hỏi mãi mà lão ý cũng ko nói. Về quê em thấy chị như xác chết tóc tai xõa dài, mặt xanh tái mét... vô cùng thê thảm, rồi mẹ chồng em ko giấu đc dành tâm sự với em chị bị chồng đánh vì tội đi ăn cưới lại mặc váy zíp ( váy zíp dài ngang gối và áo sơ mi trắng). ông ấy đánh cho tan nát khâu mấy mũi trên đầu, thân hình tàn tạ, hóa ra ông này có truyền thống đánh vợ từ rất lâu rồi nhưng nhà chồng em giấu ko kể vì sợ xấu hổ. Bó tay
    • 2,074 Bài viết

• 4,638 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đã làm rõ tư tưởng với chồng, rằng là nặng lời với mình cũng đã là bạo hành rồi.
    Tiếp theo, mỗi khi tranh luận căng thẳng, hoặc là mình im để lúc khác nói, hoặc là mình đi vào nhà tắm, chốt cửa lại và nói vọng ra. Nói chung giữ tầm xa trên 5m để tránh sát thương. Tuy rằng chồng mình khá là kiềm chế tốt, cẩn thận phòng ngừa vẫn hơn. Mình vẫn bảo em dâu, em gái mình rằng, đừng có để cho chồng đánh, có lần thứ nhất sẽ dễ có lần thứ hai đấy.
    Mình sinh ra trong gia đình có truyền thống tôn trọng phụ nữ, ưu tiên phụ nữ. Có mỗi lần mẹ mình đạp trộm chân bố mình một cái rồi trốn lên phòng chốt cửa, bố mình tức mà phải buồn cười.
    ppYvp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,075 Bài viết

• 6,156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các em chưa chồng tránh xa những thằng mắt vằn tia máu như thằng chồng ở trên ra nhé, kể cả đẹp giai hót giỏi đến đâu, vũ phu khỏi nói.
    Bài thơ đầu tiên của con gái 2 tuổi:
    Một...ba...chín...
    ăn bún...ăn trứng...ăn chuối...

Yêu ghê cơ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 183 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buonvuvo2001 Xem bài viết
    Dạ em xin hầu chuyện các chị chuyện nhà chồng em, chẳng là có bà chị cả, đi lấy chồng cso với nhau 2 mặt con, đứa lớn đã 18 tuổi ( chị lấy chồng sớm ạ vì chị sinh năm 1977). Hồi em đẻ đái về quê ở thi thoảng tâm sự với chị có hỏi anh chị đã bao giờ hục hặc đến mức động tay động chân chưa? chị bảo chưa bao giờ chỉ có 1 lần anh say quá thì tát chị 1 cái thôi, em còn thấy anh chị hạnh phúc thế. Tháng vừa rồi em thấy lão chồng em cứ lén lút nt với cô em chồng, rồi xóa ngay, chuẩn bị về quê ăn tết, lão ý dặn em là thấy chị ở nhà mình thì ko đc hỏi tại sao? ko đc hỏi chuyện j liên quan đến anh rể, em gặng hỏi mãi mà lão ý cũng ko nói. Về quê em thấy chị như xác chết tóc tai xõa dài, mặt xanh tái mét... vô cùng thê thảm, rồi mẹ chồng em ko giấu đc dành tâm sự với em chị bị chồng đánh vì tội đi ăn cưới lại mặc váy zíp ( váy zíp dài ngang gối và áo sơ mi trắng). ông ấy đánh cho tan nát khâu mấy mũi trên đầu, thân hình tàn tạ, hóa ra ông này có truyền thống đánh vợ từ rất lâu rồi nhưng nhà chồng em giấu ko kể vì sợ xấu hổ. Bó tay
    sao nhà chồng bạn hiền vậy?

Chị cả nhà chồng mình cũng từng bị ông anh rể đánh. Thế là mấy ông anh chồng mình dí đánh ông anh rể te tua, có lần ông anh rể phải trốn dưới gầm giường vì sợ đám em vợ tẩn đó. Thêm vài lần nữa thì bà chị li dị luôn.
    e170eca61e
    • 201 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Quá buồn khi giữa thời hiện đại, ở ngay phố phường, ở tầng lớp cư dân đô thị, người có trình độ hiểu biết tốt lại có kết cục đau lòng như thế này.
    Thương cho hai con chị M. các con trong chốc lát mất đi người mẹ yêu thương, cha thì vào tù, trong khi cháu đầu đang chuẩn bị thi đại học
    Ăn kiêng kiên trì, để tìm chữ S
    • 944 Bài viết

• 2,101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Trời đất, đánh chết vợ chỉ vì vợ mặc váy ngắn. Mà nói đâu xa, hồi trong box tâm sự cũng có mấy chị chỉ cho nhau cách thuyết phục chồng để được mặc váy ( ngang đầu gối) đi làm. Thật đúng là chuyện chỉ có ở VN và các nước Hồi giáo.

Bài học cho các chị em khi lấy chồng là nhìn vô cách bố mẹ của người yêu đối xử với nhau như thế nào. Nếu gia đình có truyền thống bạo lực thì khả năng cao tương lai mình cũng bị tẩn. Thêm nữa là thằng nào trong quá trình yêu nhau mà có xu hướng "sở hữu", kiểu như ko cho mặc váy, ko muốn người yêu cắt tóc, đi đâu cũng phải chở đi thì coi chừng sau này hôn nhân cũng ngột ngạt.
    Đồng ý với quan điểm nàng này. Hồi SV có 1 ông cũng hay tẩn bồ ổng rồi chị ấy cứ chạy vào phòng mình núp trong khi bình thường ổng hiền và rất galang. Tuy mình vai em nhưng mình cũng ra mặt là không chấp nhận được người yêu có quyền đánh đấm như vậy thì chị này cứ nói em không biết đâu, có yêu mới có ghen, anh ấy ngoài cái hay đánh chị ra thì gì cũng tốt, OMG!
    Mãi sau ảnh nắm đầu đánh đấm giữa đường + ra trường mỗi người đi mỗi tỉnh mới chia tay nhau được hic.
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memeoxinhxinh Xem bài viết

Đậm đậm: Bà mẹ chồng này chắc toàn con trai chứ ko có con gái, cháu gái? Nếu có thì điều này có áp dụng với con gái, cháu gái của bà ko hay chỉ áp dụng với con dâu ?
  • Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6