Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thành Long không đến Việt Nam sau khi bị dân mạng Việt phản ứng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.65K Lượt đọc
  • 67 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,448 Bài viết

• 16,050 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi toilakhivang Xem bài viết
    Tàu đóng biên đi, hàng hóa giao thương giữa 2 nước bằng con đường chính ngạch, mọi giao dịch thương mại minh bạch, người dân cũng được dùng hàng chất lượng mà ko phải lo ngại hàng tàu hay hàng VN.
    Nhưng phải nói, TQ có rất nhiều cái hay và cái tốt để ta học tập, nhưng mình ko học cái hay cái giỏi của người ta mà chỉ học lỏm những cái xấu rồi rêu rao chửi họ.
    Họ không thèm chiếm nước của mình làm gì, mà chỉ dùng mình làm sân sau để gian lận TM cũng là thiệt thòi cho mình rồi, nổi lên là vụ Thép Vn xuất qua Mỹ, giờ miền bắc, đầy rẫy khu CN toàn cty china, họ về xây nhà máy sản xuất mang lại công ăn việc làm cho dân địa phương là không phủ nhận, nhưng cái họ được lợi nhiều hơn là thuế xuất đi các nước mà VN có quan hệ TM được ưu đãi nhiều hơn, và tiền to này thì lại chảy về đại lục.
    Này là do các địa phương ko làm tốt thôi.
    Mà nói sao tiền chảy về bên kia: lập cty ở đây là phải đóng thuế ở đây chớ. Đâu chả vậy, hehe.
    Ngoài cty tàu thì nb, hq cũng rứa mà ~

Trích dẫn Nguyên văn bởi gogo82 Xem bài viết
    VN chỉ chính thức ghét TQ thực sự là sau ct năm 79, do sự cứng nhắc trong quan hệ của LD với TQ. Hãy nhìn vào chiều dài lịch sử, VN luôn coi TQ là người anh lớn đó, ko có nó mình có thắng đc đế quốc Mỹ và thực dân P không??
    Bằng chứng là giờ Tàu mà đóng biên, VN mình sẽ đói méo loa. Ngồi đó mà bài Tàu với ghét tàu
    Ôi giời ôi ~ bạn xem lại lịch sử tí đi!
    Yêu TQ thì ko có j xấu, nhưng cái nào ra cái đó, cái lọ k phải cái chai nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 796 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

@Honey.bee : Hàng tiểu ngạch là thỏa thuận ngầm giữa 2 nước đó bà ơi, chứ hàng ngày hàng ngàn tấn hàng qua lại giữa 2 vùng biên, phải nói là con voi chui lỗ kim ấy.
    Còn vụ các cty nước ngoài xây dựng nhà máy ở Vietnam, muôn năm lỗ để trốn thuế thu nhập DN thì thằng nào cũng làm, cái tui muốn đề cập đến thêm là vụ gian lận TM khi nó biến VN thành nơi sx để đưa hàng vào các thị trường mà China đang bị đánh thuế cao. Mà khi gian lận TM bị phát hiện, thì những cty thực sự của VN mới là cty bị ảnh hưởng nặng nhất. Và đó là cách China họ chơi với mình, chứ họ chiếm đất của mình làm cái khỉ gì, trừ vụ HS, TS là liên quan đến Biển Đông liên quan đến quân sự và đường hàng hải quốc tế.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,682 Bài viết

• 37,822 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Giờ tui hỏi mí bà: Theo lời các thánh yêu nước thì thế giới này có chõ nào khổ như nước này không?
    Tây tạng ng ta có bán sống bán chết chạy ra nước ngoài như mí thím VN không?
    Tây tạng có "cột đèn có chân nó cũng đi" không?
    Tây tạng có bị nước nhiễm dầu không khí thủy ngân rồi ung thư cả nước rồi nước ngập cả nước không?

Làm gì có?
    Tính ra sướng hơn VN nhiều

Nên mí chị iu nước bảo đúng đấy. Cột đèn đi được nó cũng đi. Vậy tui bán nước cho rồi cho mọi người có cơ hội đi hết. Giải thoát cho tất cả

Ai nước không? Nước đây. Nước khoáng tinh khiết mua gần tiệm tạp hóa kế nhà máy rạng đông đây
    Nước đây bà con ơi tôi bán nước đây

Hưng ún nước không mài? Còn dư 10 chai nà. Mài là phải ún nước này mới đúng nè
    • 796 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

@Binpham : bà rao khản cổ hổng ai mua đâu bà ơi, tài nguyên mình còn cái gì đâu mà bán, đất đai so với họ thì bé tỉn hin.
    • 7,682 Bài viết

• 37,822 Được cảm ơn

@Binpham : bà rao khản cổ hổng ai mua đâu bà ơi, tài nguyên mình còn cái gì đâu mà bán, đất đai so với họ thì bé tỉn hin.

Ủa hông ai mua hả

Tui k tin

Nước đây nước đây hưng ôi tui bán nước đây nước ở tiệm tạp hóa kế nhà máy rạng đông đây uống cho thanh lọc cơ thể cho sạch miệng nè hưng ôi

Mấy chị iu nước dữ dội mua nước không tôi bán cho nè.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,396 Bài viết

• 5,252 Được cảm ơn

Trung Quốc hay Nc khác, khác với thời kỳ thực dân hay đế quốc là phải dùng binh lực để thuần hóa thuộc địa làm gì.

Thời kỳ thương mại hóa. Vn đang dần trở thành công xưởng thủ công hứng chịu những chất độc hại mà các công xưởng NN để lại. Sông hồ ô nhiễm, đất đai bạc màu đó là hệ quả vô cùng nguy hại trong quá trình để các công xưởng NN xây dựng tràn lan.

Trải dài dọc các miền đất nước những khu phố Trung hoa hay các công xưởng trung hoa mọc đầy. Ngay Đà Lạt thôi, những ks lớn đều hầu như đc tung cẩu mua lại, phú quốc, nha trang, móng cái cũng tương tự.

(Nên ai nói Tung cẩu ko thèm đất đai Vn chỉ là xạo lờ, hoặc ngu như bò.)

Chưa kể khi đc thuần hóa, Vn còn trở thành 1 bãi rác tiềm năng cho Tung cẩu nhập rác vào Vn. Dân Vn cũng là thị trường lớn cho tiêu thụ những thứ phế thải như chân gà thải, lòng heo thải...từ Tung Cẩu.

* Nói thêm về các khoản vay nợ, kinh tởm nhất là nợ ko hoàn lại từ NN và TQ vào Vn. Ko ai giám sát đc nó đc chuyển vô tài khoản nào và dùng cho mục đích gì. Nhưng hiện tại mỗi người Vn chỉ mới lọt lòng đc lãnh khoản nợ ko nhỏ. Cộng thêm đó ko phải ngẫu nhiên mà Tung Cẩu đc lợi thế tác oai tác quái trong các dự án khai thác mỏ cũng như xây dựng này nọ ở Vn. 

Ngày xưa thuộc địa dân phải cõng đinh, cong sưu. Thì ngày nay 1 nc lê thuộc dân cũng phải oằn mình cõng thuế, ko phải thuế thân như xưa mà bọn bóc lột đã khôn khéo hơn cho dân tự nguyện trả thuế trên những mặt hàng tiêu dùng, đường xá, nhà cửa...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 599 Bài viết

• 2,148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi aivan118 Xem bài viết
    Trung Quốc hay Nc khác, khác với thời kỳ thực dân hay đế quốc là phải dùng binh lực để thuần hóa thuộc địa làm gì.

Thời kỳ thương mại hóa. Vn đang dần trở thành công xưởng thủ công hứng chịu những chất độc hại mà các công xưởng NN để lại. Sông hồ ô nhiễm, đất đai bạc màu đó là hệ quả vô cùng nguy hại trong quá trình để các công xưởng NN xây dựng tràn lan.

Trải dài dọc các miền đất nước những khu phố Trung hoa hay các công xưởng trung hoa mọc đầy. Ngay Đà Lạt thôi, những ks lớn đều hầu như đc tung cẩu mua lại, phú quốc, nha trang, móng cái cũng tương tự.

(Nên ai nói Tung cẩu ko thèm đất đai Vn chỉ là xạo lờ, hoặc ngu như bò.)

Chưa kể khi đc thuần hóa, Vn còn trở thành 1 bãi rác tiềm năng cho Tung cẩu nhập rác vào Vn. Dân Vn cũng là thị trường lớn cho tiêu thụ những thứ phế thải như chân gà thải, lòng heo thải...từ Tung Cẩu.
    Thế chị cứ đóng cửa lại mà tự sướng với nhau. Ai bắt chị phải mua lòng heo thối với chân gà ôi của họ. Chị Ko mua thì người ta mang sang kề dao vào cổ bắt chị mua hả???
    Còn chị nói NT với PQ, DL toàn bọn tc vào phá nát cả cảnh quan mới lại môi trường nhà chị...Ai cho họ vào??? Họ tự vào đc chắc?? Đất dù đẹp, mà Ko có ai đầu tư vào pt thì cũng chỉ là một vùng đất chết. Dân nghèo vẫn hoàn nghèo. Giờ đây họ đầu tư Ks nhà hàng vào, dân mình đc hưởng lợi nhiều về công ăn việc làm, hạ tầng đường xá đc nâng lên. Ai hưởng lợi????
    Nói chung đất nước mình còn nghèo, đang trên Đà phát triển, muốn tốt hơn cũng cần có quá trình và đương nhiên phải trả giá phải có hy sinh...
    Cách tốt nhất bây giờ phải cố gắng học hỏi cách làm ăn, cách quản lý sao cho hiệu quả những vùng cho người nước

ho vào đầu tư, chứ Ko phải ngồi đó mà chửi họ chê bài họ, trong khi phụ thuộc 90% Kt vào họ
    • 158 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Này là do các địa phương ko làm tốt thôi.
    Mà nói sao tiền chảy về bên kia: lập cty ở đây là phải đóng thuế ở đây chớ. Đâu chả vậy, hehe.
    Ngoài cty tàu thì nb, hq cũng rứa mà ~
    Ăc ặc, đọc cái này cạn lời. Đúng là chưa làm xuất nhập khẩu cho các cty nước ngoài thì đừng phán chứ bạn ơi. Mình làm công ty HQ và TQ đều 100% vốn đàu tư nước ngoài nhé, nó là cty nước ngoài nhưng gia công sản phẩm để xuất đi, ko bán trong VN nên ko có đóng thuế đâu bạn nhé. Nhất là các cty trong khu chế xuất ấy, miễn hoàn toàn thuế xuất nhập khẩu hen, VAT ko có. Cho nên hải quan mới phải quản lý, vì sợ mấy cty này nhập về ko thuế xong bán lậu ở VN kiếm lời, tới nỗi mấy cái chén nhập về mà xài hư cũng phải kêu hải quan tới coi rồi hủy trước sự chứng kiến của hải quan nhé. Cho nên người ta mới về VN đầu tư. Còn tiền ấy hả, toàn chảy về cty mẹ ở HQ hay TQ ấy, tụi nó là HD 3 bên, 4 bên, cty ở VN chỉ là gia công cho cái thằng cty mẹ thôi à,cty mẹ trả tiền cho cty ở VN, chỉ có đóng thuế DN thôi. Nhưng do sản xuất tại VN (dù là cty TQ, HQ) nên vẫn auto made in VN nhé (dù vải, nguyên phụ liệu chả có cái vẹo nào là của VN), xong xin C/O (giấy chứng nhận xuất xứ) lại còn dc giảm nhiều nữa đối với các quốc gia có ký thương mại với mình. Nói chung là nhà nước ưu đãi quá khủng với doanh nghiệp quốc tế cho nên tụi nó mới nhảy ầm ầm vào đầu tư, giờ nam bắc thấy toàn cty TQ (toàn cty TQ gia công cho các nhãn hàng châu Âu như Nike, adidas, vv đó)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,013 Bài viết

• 18,243 Được cảm ơn

Nghe mọi người tranh luận vui phết.

Chuyện biển đảo thì quá nhiều luồng thông tin nên mình nghe vậy biết vậy, chưa đủ trình để phát biểu.

Nhìn theo hướng bi quan, tôi thấy còn tệ hơn chị Baba_Yaga nói ấy chứ. Ngoài việc trưng dụng trai khỏe để làm thợ, gái đẹp để làm osin, thì người anh tốt sẽ đẩy bọn tù tội bên đấy sang đây. Và thi thoảng anh cần quả thận thì em cho anh nhá.

Mà thôi lạc quan đi bà con. Thời đại quốc tế hóa, ta nên nhìn vào mặt tích cực của vấn đề. Cứ làm công dân tốt toàn cầu đi. Ngoài tiếng Anh thì học tiếng Trung rất tốt và rất hay đấy. Hàng Trung Của cũng rất tốt ý, tiền nào của đấy thôi. Ra sức bài hàng Trung xong bọn Sửu Khai với Se vờn ây em và nhiều bọn khác nó nhập hàng Tàu về cắt mác bán giá cao mà dân ta vẫn hí hửng mua và dùng kìa, hoa quả thực phẩm các thứ cũng thế nhá.

Tôi thấy gái Việt lấy chồng Trung còn tốt 0hơn Hàn Xẻng nhiều ấy chứ.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,448 Bài viết

• 16,050 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tàu đóng biên đi, hàng hóa giao thương giữa 2 nước bằng con đường chính ngạch, mọi giao dịch thương mại minh bạch, người dân cũng được dùng hàng chất lượng mà ko phải lo ngại hàng tàu hay hàng VN.
    Nhưng phải nói, TQ có rất nhiều cái hay và cái tốt để ta học tập, nhưng mình ko học cái hay cái giỏi của người ta mà chỉ học lỏm những cái xấu rồi rêu rao chửi họ.
    Họ không thèm chiếm nước của mình làm gì, mà chỉ dùng mình làm sân sau để gian lận TM cũng là thiệt thòi cho mình rồi, nổi lên là vụ Thép Vn xuất qua Mỹ, giờ miền bắc, đầy rẫy khu CN toàn cty china, họ về xây nhà máy sản xuất mang lại công ăn việc làm cho dân địa phương là không phủ nhận, nhưng cái họ được lợi nhiều hơn là thuế xuất đi các nước mà VN có quan hệ TM được ưu đãi nhiều hơn, và tiền to này thì lại chảy về đại lục.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gogo82 Xem bài viết
    VN chỉ chính thức ghét TQ thực sự là sau ct năm 79, do sự cứng nhắc trong quan hệ của LD với TQ. Hãy nhìn vào chiều dài lịch sử, VN luôn coi TQ là người anh lớn đó, ko có nó mình có thắng đc đế quốc Mỹ và thực dân P không??
    Bằng chứng là giờ Tàu mà đóng biên, VN mình sẽ đói méo loa. Ngồi đó mà bài Tàu với ghét tàu
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yeumuathu90 Xem bài viết
    Ăc ặc, đọc cái này cạn lời. Đúng là chưa làm xuất nhập khẩu cho các cty nước ngoài thì đừng phán chứ bạn ơi. Mình làm công ty HQ và TQ đều 100% vốn đàu tư nước ngoài nhé, nó là cty nước ngoài nhưng gia công sản phẩm để xuất đi, ko bán trong VN nên ko có đóng thuế đâu bạn nhé. Nhất là các cty trong khu chế xuất ấy, miễn hoàn toàn thuế xuất nhập khẩu hen, VAT ko có. Cho nên hải quan mới phải quản lý, vì sợ mấy cty này nhập về ko thuế xong bán lậu ở VN kiếm lời, tới nỗi mấy cái chén nhập về mà xài hư cũng phải kêu hải quan tới coi rồi hủy trước sự chứng kiến của hải quan nhé. Cho nên người ta mới về VN đầu tư. Còn tiền ấy hả, toàn chảy về cty mẹ ở HQ hay TQ ấy, tụi nó là HD 3 bên, 4 bên, cty ở VN chỉ là gia công cho cái thằng cty mẹ thôi à,cty mẹ trả tiền cho cty ở VN, chỉ có đóng thuế DN thôi. Nhưng do sản xuất tại VN (dù là cty TQ, HQ) nên vẫn auto made in VN nhé (dù vải, nguyên phụ liệu chả có cái vẹo nào là của VN), xong xin C/O (giấy chứng nhận xuất xứ) lại còn dc giảm nhiều nữa đối với các quốc gia có ký thương mại với mình. Nói chung là nhà nước ưu đãi quá khủng với doanh nghiệp quốc tế cho nên tụi nó mới nhảy ầm ầm vào đầu tư, giờ nam bắc thấy toàn cty TQ (toàn cty TQ gia công cho các nhãn hàng châu Âu như Nike, adidas, vv đó)
    ủa rồi ko phải là các địa phương thấy lợi nên làm ẩu còn gì???
    chứ mình có chính sách cho nc ngoài vào đầu tư, thì sẽ tạo việc làm cho ng dân mình còn j???
    rồi bây h vì quản lý ko đc nên cấm, xong ngồi nhìn nhau cạp đất mà ăn à?
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 281 Bài viết

• 962 Được cảm ơn

Mình thấy chính sách của chính phủ khôn ngoan, thu hút đầu tư TQ, mở các KCN, KCX , nhưng lại hạn chế người TQ đến VN, anh mang tiền qua đầu tư làm giàu trên đất của tôi thì tôi tạo điều kiện hết sức cho anh, nhưng hạn chế lao động TQ sang VN làm việc. Tạo điều kiện việc làm cho lao động Việt.
    Chém gió hay ghét TQ cũng nghĩ đến tình hình thực tế một chút, như aivan thứ gì cũng muốn, bài trừ TQ nhưng mặt khác lại xót xa người nhập cư trái phép và đổ lỗi cho chính quyền không tạo công ăn việc làm cho người lao động để họ tứ cố vô thân. Kiểu gì cũng nói được.
    Mình thì yêu nước, làm việc đủ sống, tôn trọng luật pháp, còn chuyện chính sách chính trị đã có chính phủ lo hihi
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,396 Bài viết

• 5,252 Được cảm ơn

Thôi đi cẩu đọc nik Yanhua chuẩn Tàu. Nhắc tao là tao chửi thứ chó đội đít cẩu trên đầu như mày à.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 281 Bài viết

• 962 Được cảm ơn

Mình không trả lời những bài viết thiếu văn hóa, chỉ là ái ngại cho bạn khi sống mà bất mãn với mọi thứ thì chỉ mệt thân bạn thôi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,396 Bài viết

• 5,252 Được cảm ơn

<small style="font-weight:bold;">yanhua</small>Mình không trả lời những bài viết thiếu văn hóa, chỉ là ái ngại cho bạn khi sống mà bất mãn với mọi thứ thì chỉ mệt thân bạn thôi.
    Đ.ĩ mợ con chó dlv cẩu. Mày nghĩ tao cũng mù màu như người khác ko nhìn ra mày chắc. Lần sau làm dlv cẩu thì mày nên dùng tên khác.

Đừng cố quá gắn mác Cẩu trên đầu mày. Tao nói thật, nhiều đứa TQ nó còn ngại nhận nó là người TQ. Chỉ có bọn chui đít nó như mày mới ước đc Cẩu sang cho mày cơ hội việc làm ( mày là vd cho việc làm mà cẩu tạo ra : dlv cho Cẩu).

Khoái nghe tao chửi, giờ tao rảnh nên vô tư nhen.

P.s Cho đúng topic. Có con cẩu cắn lưỡi bò nên mình đập mõm nó  dùm con bò thôi. Mod đừng xóa cm nha. Yêu mod lắm.

Dù thế nào...cách đây 20 năm về trc mình rất thích phim Thành Long đóng. Còn bây giờ thì ko.

Note : cho đúng câu mày nói. Tao đe.ó bất mãn gì hết. Bất mãn nó khác với căm ghét vả vào mặt cẩu nha mày. Mà nếu có ghét cũng chỉ ghét mấy đứa cẩu tặc với bọn đội đít cẩu trên đầu như mày. Mà với bọn ăn k.it cẩu như mày gặp ở đâu tao coi thường liền ở đó. Nên đe.ó mắc gì phải bất mãn hay mệt thân. 
    • 158 Bài viết

• 617 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yanhua Xem bài viết
    Mình thấy chính sách của chính phủ khôn ngoan, thu hút đầu tư TQ, mở các KCN, KCX , nhưng lại hạn chế người TQ đến VN, anh mang tiền qua đầu tư làm giàu trên đất của tôi thì tôi tạo điều kiện hết sức cho anh, nhưng hạn chế lao động TQ sang VN làm việc. Tạo điều kiện việc làm cho lao động Việt.
    Chém gió hay ghét TQ cũng nghĩ đến tình hình thực tế một chút, như aivan thứ gì cũng muốn, bài trừ TQ nhưng mặt khác lại xót xa người nhập cư trái phép và đổ lỗi cho chính quyền không tạo công ăn việc làm cho người lao động để họ tứ cố vô thân. Kiểu gì cũng nói được.
    Mình thì yêu nước, làm việc đủ sống, tôn trọng luật pháp, còn chuyện chính sách chính trị đã có chính phủ lo hihi
    Sai nữa, chính phủ hạn chế gì trời, thực ra sếp cty TQ cũng cũng hạn chế ko cho qua vì qua trả lương cao hơn gấp mấy lần công nhân Việt, lại còn phải bao và lo chỗ ăn ở cho họ đó. Hơi đâu mà kêu TQ qua. Cty chỗ mình từng làm qua (cả HQ lẫn TQ) chỉ có sếp cỡ lớn là người Hàn hay Trung, còn sếp cỡ nhỏ và công nhân đều ưu tiên tuyển người VN (ai mà có tay nghề thì nó quý hơn vàng), lương tổ trưởng công nhân may giờ mới vô 15tr. Nói chung là ở VN giá công nhân là rẻ, lại nghỉ lễ tết ít nữa chứ (so với các nước), tuần thì làm 48 tiếng bình thường, chưa kể tăng ca. Bọn đầu tư hơi đâu kêu dân nó qua làm quái gì. Nếu kêu dân nó qua thì nó ở bên đó mở nhà máy luôn, qua đây chi cho tốn thêm mớ tiền bao ăn ở. Chính phủ đơn giản chỉ cho thuê đất chỗ đó để mở khu CN bao nhiêu năm thôi.
    • 796 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

Nhà nước mình khôn ngoan khỉ gì nàng ơi, nó qua xin đầu tư làm khu công nghiệp thì cứ cho qua thôi, nhưng quan trọng là phải quản lý được, mà cái này là nhà nước mình đang rất yếu này, do có quá nhiều bộ ngành ngang dọc quản lý, ai cũng muốn chọc vào chiếm phần nhưng lúc nói đến trách nhiệm thì chả bộ nào lên tiếng.
    Như tôi nói ở trên, giờ các cty TQ ào ào qua đầu tư tại VN, là nó muốn hưởng ưu đãi thuế xuất đi các nước khác khi mà quan hệ thương mại song phương giữa vietnam và các nước như Mỹ chẳng hạn. Nàng thấy chiến tranh thương mại Mỹ-Trung không? Trump áp thuế khủng cho các mặt hàng của TQ, thì cách tốt nhất để hàng China vẫn vào được Mỹ với giá bán cạnh tranh thì phải đưa nhà máy ra các nước nơi mà được hưởng ưu đãi thuế quan của Mỹ.
    Trung Quốc ngoài việc khôn ngoan trong kinh doanh ra, thì chính phủ TQ về chính sách hỗ trợ XNK, rồi các chính sách TM họ làm rất đồng bộ và không bị quản lý chồng chéo như Vietnam. Tôi nói thật, Vietnam chả cần phải đi Mỹ, đi Tây họ làm gì, sang luôn thằng TQ mà học nó, học cái hay cái tốt về mà quản lý nước mình, như thế là con dân được nhờ rồi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi yanhua Xem bài viết
    • 796 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

Đồng ý với mẹ nó, cứ làm tốt phần mình đi đã, mỗi công dân tốt sẽ tạo nên cộng đồng tốt và tạo nên đất nước tốt. Tôi yêu nước tôi quá
    Tại sao mọi người không đặt câu hỏi, Trung quốc nó sản xuất hàng nó cho dân nó xài khác hàng tàu tại Việt Nam, hàng nội địa Trung Quốc xài rất tốt nha và giá không hề rẻ, tiền nào của đó thôi, chỉ có người Việt đặt hàng kém chất lượng về bán chứ thằng tàu nào mà bán được hàng kém chất lượng mà giá Mỹ cho con buôn Việt nam, con buôn Việt đâu có ngu đâu trời?
    Còn nói về vụ Sửi Khải mới lị mấy Seven, thì cũng là dân mình lừa dân mình, chứ thằng tàu nào vào lừa. Nói 1 cách công tâm, thì cùng 1 sản phẩm, cùng chất lượng giá của nhà máy China vẫn thấp hơn giá của nhà máy Vietnam sản xuất do lợi thế cạnh tranh về qui mô. Nên các Cty ở Việt nam, tiềm lực không quá mạnh, muốn hàng bán ra thị trường giá cạnh tranh thì giải pháp gia công hàng tại china về tốt hơn là gia công tại việt nam do ở china thì nguyên vật liệu rẻ và nhiều hơn, nhiều mẫu mã hơn nên chi phí cho phát triển mẫu mã cho mỗi sản phẩm thấp. ....
    Nhưng có vấn đề này, tôi ví dụ, rất nhiều các thương hiệu của Mỹ, Châu Âu, made in china thì dân mình vẫn mua ầm ầm, chả quan tâm đến xuất xứ, nhưng cứ thương hiệu của Việt Nam là săm soi xuất xứ ở đâu, thế nên mới sản sinh ra hàng loạt các slogan "hàng việt nam công nghệ Nhật Bản", "hàng việt nam chất lượng cao".....sản xuất ở china, phải nói vậy để sao, để bán hàng, chứ dù hàng có tốt thì nói made in china, thì 10 khách cũng 5 khách quay đi không mua, và gian dối cũng từ đó mà ra.

Trích dẫn Nguyên văn bởi kysuu2009 Xem bài viết
    Nghe mọi người tranh luận vui phết.

Chuyện biển đảo thì quá nhiều luồng thông tin nên mình nghe vậy biết vậy, chưa đủ trình để phát biểu.

Nhìn theo hướng bi quan, tôi thấy còn tệ hơn chị Baba_Yaga nói ấy chứ. Ngoài việc trưng dụng trai khỏe để làm thợ, gái đẹp để làm osin, thì người anh tốt sẽ đẩy bọn tù tội bên đấy sang đây. Và thi thoảng anh cần quả thận thì em cho anh nhá.

Mà thôi lạc quan đi bà con. Thời đại quốc tế hóa, ta nên nhìn vào mặt tích cực của vấn đề. Cứ làm công dân tốt toàn cầu đi. Ngoài tiếng Anh thì học tiếng Trung rất tốt và rất hay đấy. Hàng Trung Của cũng rất tốt ý, tiền nào của đấy thôi. Ra sức bài hàng Trung xong bọn Sửu Khai với Se vờn ây em và nhiều bọn khác nó nhập hàng Tàu về cắt mác bán giá cao mà dân ta vẫn hí hửng mua và dùng kìa, hoa quả thực phẩm các thứ cũng thế nhá.

Tôi thấy gái Việt lấy chồng Trung còn tốt 0hơn Hàn Xẻng nhiều ấy chứ.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,396 Bài viết

• 5,252 Được cảm ơn

<small style="font-weight:bold;">Little_oyster</small>Nhà nước mình khôn ngoan khỉ gì nàng ơi, nó qua xin đầu tư làm khu công nghiệp thì cứ cho qua thôi, nhưng quan trọng là phải quản lý được, mà cái này là nhà nước mình đang rất yếu này, do có quá nhiều bộ ngành ngang dọc quản lý, ai cũng muốn chọc vào chiếm phần nhưng lúc nói đến trách nhiệm thì chả bộ nào lên tiếng.
    Như tôi nói ở trên, giờ các cty TQ ào ào qua đầu tư tại VN, là nó muốn hưởng ưu đãi thuế xuất đi các nước khác khi mà quan hệ thương mại song phương giữa vietnam và các nước như Mỹ chẳng hạn. Nàng thấy chiến tranh thương mại Mỹ-Trung không? Trump áp thuế khủng cho các mặt hàng của TQ, thì cách tốt nhất để hàng China vẫn vào được Mỹ với giá bán cạnh tranh thì phải đưa nhà máy ra các nước nơi mà được hưởng ưu đãi thuế quan của Mỹ.
    Trung Quốc ngoài việc khôn ngoan trong kinh doanh ra, thì chính phủ TQ về chính sách hỗ trợ XNK, rồi các chính sách TM họ làm rất đồng bộ và không bị quản lý chồng chéo như Vietnam. Tôi nói thật, Vietnam chả cần phải đi Mỹ, đi Tây họ làm gì, sang luôn thằng TQ mà học nó, học cái hay cái tốt về mà quản lý nước mình, như thế là con dân được nhờ rồi.

<small style="font-weight:bold;">yanhua</small>Mình thấy chính sách của chính phủ khôn ngoan, thu hút đầu tư TQ, mở các KCN, KCX , nhưng lại hạn chế người TQ đến VN, anh mang tiền qua đầu tư làm giàu trên đất của tôi thì tôi tạo điều kiện hết sức cho anh, nhưng hạn chế lao động TQ sang VN làm việc. Tạo điều kiện việc làm cho lao động Việt.
    Đồng ý. Chúng ta nên học TQ.

Cái cần học và đáng học đầu tiên là xử đẹp những đứa bưng bô sau khi xong việc.

Cái thứ 2 là học cách dùng mấy đứa bưng bô đó đem vô thí nghiệm khoa học phi nhân đạo như mổ xác sống lột da chẳng hạn.

Mà dạo này " hến nhỏ"  chậm tiến hóa đến nỗi mọc  thành đuôi  khỉ hả mụ ?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,396 Bài viết

• 5,252 Được cảm ơn

1 cái nhận thức rất tệ mạt và kém cỏi mà mình thấy qua topic này cũng như thấy ở XH Vn nói chung.

Cái nhận thức này đc hình thành từ bản năng nền văn minh nông nghiệp nhưng cũng là hệ lụy cuả 1 nền giáo dục kém cỏi. Đó là rất nhiều người ko nhận thức đc sự quý giá của vùng lãnh thổ. Cho dù đó là vùng sa mạc hay vùng biển chết đi nữa, mỗi cm lãnh thổ là tài sản quý giá từ công sức cha ông để lại.

Nền VM nông nghiệp kém đã hằn trong ý thức của người Việt rằng " vùng đất này khai thác xong bạc màu thì khai hoang tìm vùng đất mới".

Nhưng ý thức đó ko nguy hại bằng cách tiêm nhiễm trong đầu mỗi thế hệ rằng đất hết dinh dưỡng thì cần giữ làm gì, có cho thằng hàng xóm cũng chả thèm.

Đặt vào hoàn cảnh nếu người Vn phải sinh tồn ở cái nôi của núi lửa như NB, và chìm dưới biển nước như Viên thì sẽ như thế nào ?

Một thực tế, khi dân số thế giới bùng nổ thì mỗi tấc đất quý như vàng ( đặc biệt nc đông dân như tung cẩu).Các khu dân cư hay đô thị đc xây dựng ko cần đong đo đếm đất màu mỡ hay ko. Càng ko có chuẩn về nơi đó bị ô nhiễm hay ko vì những thằng giàu sở hữu hay quản lý đất thường ko ở những chung cư đó. Nhưng dân số bình thường lại rất cần và khao khát. Tiền từ bán những căn hộ đó sẽ vào túi ai ?

Quay lại vấn đề lưỡi bò. Có lẽ vấn đề đảo phao mà TQ xây dựng đã bị chìm xuống đi vào quên lãng. Nhiều người Vn cũng ko nghĩ tới mục đích của đảo đó là gì, nên tiềm thức mặc kệ TQ muốn xây sao thì xây. Nếu có cơ hội hi vọng SGK dám đưa công dụng của những thứ TQ xây trên biển đông vào giảng dạy.

• 796 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

@aivan118 : mài đừng có quote bài tao nha mài, nhìn bài mài tao đã lờ đi coi như éo thấy, nên tao nói gì mặc mẹ tạo nha mài, xin mài lờ tao đi cái, tao éo muốn nói chuyện với con tâm thần nha.
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4