Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thành Long không đến Việt Nam sau khi bị dân mạng Việt phản ứng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.55K Lượt đọc
  • 67 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,902 Bài viết

• 11,591 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    @bee: Hii k cho rằng những thuyền nhân và hậu duệ của người Việt Nam ở nc ngoài k hoà nhập đc với xã hội nơi đó nên họ mới hướng về nc Việt.
    Thực tế cho thấy, dưới góc nhìn về văn hoá cộng đồng có thể lý giải được: có rất nhiều người vẫn giữ những nét văn hoá truyền thống trong gia đình của họ ở hải ngoại. Nhiều thế hệ con cháu vẫn là những công dân hạng nhất. Và đặc biệt, xứ Việt vẫn chưa bị phá sản như những ng anh em Bắc Hàn là vì nguồn thu khổng lồ từ kiều hối.
    có 1 thứ gọi là nguồn cội, là nơi mình thuộc về. Cái này ng Á châu rất mạnh mẽ. Nhìn sang Nhật, Hàn, TQ có thể hiểu ngay khái niệm nguồn cội. Tự tôn dân tộc là 1 khái niệm phái sinh từ "nguồn cội".
    Thêm nữa, 1 số công trình nghiên cứu trc đây. Ví dụ, Cuốn " Tâm lý người An nam" của Paul Giran viết cách đây trăm năm. Cho đến bây giờ, có nhiều thứ thay đổi nhưng cũng rất nhiều thứ đc giữ lại trong tiềm thức người Việt.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,259 Bài viết

• 15,686 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi KooHii Xem bài viết
    @bee: Hii k cho rằng những thuyền nhân và hậu duệ của người Việt Nam ở nc ngoài k hoà nhập đc với xã hội nơi đó nên họ mới hướng về nc Việt.
    Thực tế cho thấy, dưới góc nhìn về văn hoá cộng đồng có thể lý giải được: có rất nhiều người vẫn giữ những nét văn hoá truyền thống trong gia đình của họ ở hải ngoại. Nhiều thế hệ con cháu vẫn là những công dân hạng nhất. Và đặc biệt, xứ Việt vẫn chưa bị phá sản như những ng anh em Bắc Hàn là vì nguồn thu khổng lồ từ kiều hối.
    có 1 thứ gọi là nguồn cội, là nơi mình thuộc về. Cái này ng Á châu rất mạnh mẽ. Nhìn sang Nhật, Hàn, TQ có thể hiểu ngay khái niệm nguồn cội. Tự tôn dân tộc là 1 khái niệm phái sinh từ "nguồn cội".
    Thêm nữa, 1 số công trình nghiên cứu trc đây. Ví dụ, Cuốn " Tâm lý người An nam" của Paul Giran viết cách đây trăm năm. Cho đến bây giờ, có nhiều thứ thay đổi nhưng cũng rất nhiều thứ đc giữ lại trong tiềm thức người Việt.
    Ừ tất nhiên ai mà chả muốn hướng về cố hương. Nhất là ng già.
    Có thể trc đó ngta tìm trăm ngàn cách để bỏ xứ mà đi, nhưng cuối đời lại chỉ đau đáu đc về quê hương mà chết cũng cam lòng.

Nhưng cái gọi là "hướng về quê hương" của ng ra đi kiểu thanh thản ung dung nó khác, và cái quan điểm tầm nhìn nó khác.
    Cái loại mà đi theo kiểu bất mãn hay ảo tưởng tốt đẹp rồi vỡ mộng thì cũng "hướng về quê hương" nhưng kiểu hằn học nó khác á.

Mấy bạn mà đang lên đây ra rả, là cái loại t2 đó!
    Hehehe

À cuốn tâm lý An Nam, hôm qua đi Nhã Nam tôi đã định nhấc lên tính lấy về để đọc đó. Nhưng cuối cùng bể kèo vì con bé nó đòi mua Harry Porter cho nó,
    Đọc vài đoạn thì thấy cũng được được.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 53 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @aivan Tư tưởng như chị gái này mà viết về Chính trị thì quả thật đáng lo cho nước nhà =))
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 827 Bài viết

• 1,505 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi janykim Xem bài viết
    @aivan
    Không rõ chị viết nhiều bài về chính trị là viết về những gì, nhưng những gì chị viết trong cmt trên cho thấy chị hết sức ngây thơ về chủ quyền quốc gia. Hơn nữa, có vẻ góc nhìn của chị bị móp méo.
    Chính phủ VN cấm nhắc đến đường lưỡi bò lúc nào hả chị? Ngược lại, còn gửi công văn yêu cầu gv tuyên truyền trong nhà trường và xã hội, liên tục nhắc nhở để mọi người, đặc biệt là lớp thanh thiếu niên đề cao cảnh giác, triệt để không để bất cứ thứ vật phẩm hữu hình, vô hình nào gắn với đường lưỡi bò có thể tồn tại ở VN.
    Khi mà chị thừa nhận đường lưỡi bò là tồn tại, thì chị lấy gì để đấu tranh tư tưởng với TQ?
    Chị có thấy 1 cô diễn viên chỉ vì nói Tôi là người Hong Kong, thay vì Tôi là người TQ, mà bị khán giả đại lục đồng loạt tẩy chay hay không? Dù có bất mãn với chế độ, thì cũng đừng coi nhẹ chủ quyền quốc gia.
    -------

Trên fb bọn teen đang kêu gọi tẩy chay Trung Quân. Chàng ca sĩ này có 1 MV đam mỹ đứng top 1 trending ở TQ, từ đó có 1 đám người TQ mò vào fb chàng ta và phát hiện ra chàng ta share bài viết phản đối đường lưỡi bò. Thế là đám người TQ đó kéo nhau vào fb Trung Quân mạt sát phản đối ầm ĩ.
    Và chàng ca sĩ này phản ứng thế nào? Anh ta xóa bài viết.
    Hơ hơ.
    Thử bà mặc áo này ra đường coi tụi nó có hốt bà torng vòng 1 nốt nhạc hông heng, bớt giỡn heng mẹ

9_dm5RWhHqweqtTpFLFiBevd7rwIvg2vCUyI___QJ7t3EBYEI_EQfoQJbq1A_poxwaO83RB69y4RolN6NYNrPRF-9GCJW10
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,902 Bài viết

• 11,591 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Ấy, sao lại bỏ bóng đá người như vậy được. Quan điểm có như nào thì bất kỳ công dân đều có quyền bày tỏ quan điểm của họ. Góc nhìn cá nhân có thể đúng hoặc sai, phù hợp hoặc không. Nhưng k có nghĩa là đc phép cấm ngta k đc bày tỏ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,337 Bài viết

• 5,190 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình làm biếng mở laptop nên chỉ đọc topic này trên đt. Thành ra cũng ko hiểu cm trôi dạt về đâu.

Nhưng muốn chia sẻ như thế này. Dấu diếm và đổ thừa là hai khía cạnh khác nhau.

1) lí do vì sao phải dấu diếm ko cho toàn dân biết lãnh thổ nc ta bị xâm phạm. Dọc dài biển đảo và đất liền Vn là thuộc về toàn dân Vn chứ ko phải thuộc về bất kỳ 1 cá nhân nào. Vậy vì sao phải dấu diếm và ngăn chặn dân khi họ biểu tình đòi lãnh thổ?

Mình nhớ hằn rõ trong kí ức khi đoàn người biểu tình giơ băng rôn " đuổi TQ" thì hàng loạt súng ống từ tiền thuế của dân Vn lại chĩa vào đầu họ và tống cổ lên xe bus.

2) "đổ thừa", tôi thế hệ 8x và cả nhiều người ở đây thuộc thế hệ 8x hay 7x. Sự kiện Hoàng sa cũng chỉ xảy ra khoảng thời gian đó. Nhưng vì sao tôi hay bất kì ai cũng ko thể nắm rõ đích xác sự kiện Hoàng Sa là như thế nào và ai đóng vai trò trong việc Hoàng Sa bị mất. Lịch sử của kẻ thắng vẫn viết răng lỗi do chế độ cũ. Và thực sự thật khó có câu trả lời chính xác vì đó là hệ quả của 1 thời gian dài dấu diếm. Và bây giờ việc đòi lại Hoàng Sa hoàn toàn bất lực. Dù chính quyền cố in ấn bản đồ có HS đi chăng nữa thì nó cũng ko còn thuộc về nc ta. ( viết chỉ để ghi lại vai trò lịch sử và đóng góp của chế độ trong giai đoạn lịch sử. Đồng thời phê phán một thời kỳ mà đất nc đã bị mất đi quá nhiều phần lãnh hải cũng như hải đảo.)

**** ngay thực tế bây giờ, hầu hết chúng ta đều biết TQ đã xây dựng xong đường 9 đoạn. Cũng như đảo phao trên vùng biển tranh chấp với nc ta. Đường lưỡi cẩu đã hoàn thành, thay vì dám thừa nhận tìm nguyên nhân để phá bỏ. Thì giới cầm quyền lại lấp liếm. Phải chăng 1 ngày nào đó lại tương tự Hoàng Sa lớp con cháu về sau ko biết đc lỗi thuộc về ai.

* đừng quá bệnh thành tích, để rồi chỉ in ấn cái bản đồ có 2 quần đảo tự sướng trong trí tưởng tượng. Thay vì ý thức 1 quần đảo đã biến mất hoàn toàn và quần đảo còn lại đang thuộc rất nhiều nc. Ko ý thức đc điều đó chắc chắn  sẽ còn bị ru ngủ bằng cái bản đồ ảo. Còn các mũi trọng điểm vùng cực đất nc - cột biên giới sẽ bị lùi vô mà ko hay.

@ jankim đừng quote cm của mình nhé. Vì mình ko đọc cm của Jan ( cảm giác ko đáng đọc). Nhưng lướt qua thấy nhắc tên mình hơi khó chịu tí. Thanks.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,794 Bài viết

• 8,166 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @aivan: đồng cảm tưởng, giờ tụi DLV có trò giả lả đi còm làm quen, đánh bóng profile, chứ không chỉ chuyên chú chỉ chăm chăm còm 1 chủ đề chính trị như trước.
    Tuy nhiên rất dễ nhận ra chúng vì chúng hót theo cùng 1 frame định trước, các còm chỉ nhặt ra từ khung sườn đó, chỉnh sửa chút.
    Bởi vậy đâu đâu cũng nói cùng 1 bài same same nhau.
    Ví như gần đây chúng có bài tẩy xoá phủ trắng sạch trơn quá khứ, làm như người Việt toàn trí nhớ ngắn hạn? Sao quên được tầm 2006-2007 khi mặc áo HS-TS là của VN, khi biểu tình bảo vệ HS TS người dân đã bị đánh cho đổ máu, lôi lên xe bus. Nhạc sỹ trẻ sáng tác bài hát còn mất tích trước khi lên máy bay ra sao?
    Tôi nhớ rõ thủa đó tôi không có quan tâm gì tới chính trị hay HS-TS nhưng một cây viết hay mà tôi theo dõi đã bị bắt bị nhốt cả ngày trời vì lý do "không mang theo CMT" vì bọn họ biết người này sẽ ra đường biểu tình HS TS là của VN nên tóm chặn trước.
    Vậy mà có những nick trắng trợn lên đây phủ nhận kêu tôi đi biểu tình không bị ai bắt bớ, rằng nhà nước không hề dấu diếm, cấm đoán hô hào bảo vệ HS TS.
    Khổ cho thế hệ mai sau VN nhỉ? Thay vì làm, mọi thứ họ đều bảo để tương lai làm. Thứ gì lẽ ra nên để tương lai làm như boxit, than... thì chúng ta lại bươi đào lên dùng luôn... dù đào xúc múc bán mà lỗ.
    "I disapprove of what you say, but I will defend to the death your right to say it," (Tôi có thể không đồng ý những điều anh nói, nhưng tôi có thể chết để bảo vệ quyền anh được nói những điều đó) (Evelyn Beatrice Hall,1906)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,337 Bài viết

• 5,190 Được cảm ơn

@ food yêu : thank bạn luôn bên tôi nè, ôm hôn thắm thiết 1 cái .

Thực ra mình nghĩ trong này cũng ko hoàn toàn là dlv. Mình hiểu nỗi khổ của min mod trong những topic nhạy cảm, cố duy trì và đừng để topic bị xóa hay bị khóa là may mắn.

Nên nhiều khi đọc cm vài người thấy lộn tùng phèo nháo nhào hết lên, cảm giác chắp nối cm cho có vậy.

Bạn mình vẫn bảo : em cãi nhau với dlv làm gì. Mình thì nghĩ khi có người đọc dù họ cho rằng mình đúng hay sai thì chắc chắn dù chửi hay đồng tình với mình trong đầu họ cũng đọng lại chút xíu những gì mình đã viết.

Nữ chân yếu tay mềm nên chỉ viết ý kiến đc vậy thôi. Làm gì đc hơn để bày tỏ suy nghĩ của mình mình sẽ làm.

Còn về biểu tình, mình đã trải qua những sự kiện đó. Vẫn buồn nhỉ, tới giờ trên mọi góc đường SG hàng rào dây kẽm gai vẫn được dựng sẵn phòng bị dân đứng lên. Mình còn nhớ ngày nhiều người dân Vn bị bắt vì biểu tình chống Trung cẩu thì nơi đc bảo vệ nghiệm ngặt bới lực lượng vũ trang Vn lại là ĐS quán Trung Hoa ( nơi mà nhìn vô nó ko khác gì Tử Cấm Thành giữa lòng SG).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,372 Bài viết

• 37,259 Được cảm ơn

Nếu có một ước ao một khát khao tôi ước tôi có thể đi bán nước.
    Bán đi chứ nó hư hỏng hết cả rồi. Nước độc hết rồi. Cột đèn nó cũng đi rồi nếu đi được.

Bán đi rồi sẽ k còn phải nghe đám ra rả yêu nước xamlone về yêu nước bên cạnh đó hở ra là chê bôi nước như thú.
    Bán đi rồi sẽ k phải nghe đám bằng mọi giá phải cút qua bên kia cười nhạo ng thích ở lại nhưng vẫn ra rả yêu nước.

Nói chung chỉ cần đám kia hết cớ để tỏ ra iu nước thì gì tôi cũng dám làm. Tiếc là lực bất tòng tâm 😩
    • 57 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbinphan
    Cho tui hỏi khí k phải tại sao những người “cột đèn có chân nó cũng đi”. Nhan nhản vn qua lời tả các bạn ấy tởm vô cùng lại ngồi lo lưỡi bò với mất nước nhỉ Thinking.

Đằng nào mí mợ tương lai cũng tìm cách đi. Vn giờ nước uống thì độc hại, thức ăn thì ung thư, bộ máy thì rệu rã. K khí toàn thuỷ ngân. Đường xá thì lụt lội. Cướp bóc khắp nơi vv mây mây. Cái gì cũng nát hết rồi. Vậy mấy thím lo gì cho vn mà lưỡi trâu lưỡi bò chi trời?

Giữ làm chi 1 nơi bốc mùi như vậy? Giữ lại rồi mí ng cũng có ở đâu. Đi hết mà lo gì.
    VN gì cũng tệ. Sao phải giữ nước?

Bán thì bán rồi. Kệ đi. Mai mốt gộp chung vô nước có hàng kinh tế top cũng đc mà. Đằng nào để nguyên chả thối hơn.
    Bin ngây thơ thật hay đùa vậy? Bin nghĩ bác hàng xóm có nhu cầu sát nhập nhà Bin và tất cả nhân khẩu trong nhà vào nhà bác ấy á? No no, bác í chỉ quan tâm tới miếng đất thôi, chứ còn nhân khẩu thì quan tâm làm gì. Bác í chiếm đất xong bác í đuổi sạch nhân khẩu đi, hoặc với kinh nghiệm tổ chức vụ Thiên An Môn, bác í sẽ giữ nhân khẩu lại, giai thì cho đi khai thác mỏ gái thì làm giúp việc gia đình theo chế độ hợp đồng vĩnh viễn và không lương không phúc lợi, thằng nào chống đối thì bác í triển khai Thiên An Môn đệ nhị đệ tam đệ n.

Thế nên các thành viên khác trong nhà Bin mới phải cuống lên lo giữ nhà, để bác hàng xóm ko chiếm nhà.

Chứ bác í chiếm nhà xong bác í lại coi các thành viên trong nhà Bin như con em bác í thì lại khác. Nhưng nhà Bin có giá trị gì để bác í coi là con em? Thân thích như Hong Kong thì ko. Có giá trị lợi dụng cao kiểu học giỏi lại ngoan lại có hiếu thì cũng ko. Vậy tại sao bác í lại phải nuôi con người khác, trong khi nhà bác còn bao việc?

Thế nên tóm lại nếu Bin ko muốn đi làm giúp việc gia đình không lương không phúc lợi thì Bin cũng nên quan tâm đường lưỡi bò đi là vừa.

--

Đỡ lạc đề: Thành Long vừa hãm vừa hèn, điển hình của nhân cách thượng đội hạ đạp. Làm phim thì tuyền lồng ghép ca ngợi trung hoa đại lục kiểu rất ra dáng quỳ rạp tung hô thánh thượng vạn tuế, chắc để tranh thủ nịnh chính phủ. Ghét nữa là cái motif cũ nhèm là để mình đóng vai một người nghĩa hiệp giỏi giang cứu nhân độ thế, kè kè bên cạnh là một anh da đen (hoặc da trắng, da trắng thì đỡ ngớ ngẩn hơn) hành động cực kỳ ngu xuẩn nhố nhăng để làm nền nổi bật cho anh Trung Hoa.

Đáng lẽ phải cấm cửa Thành Long sang VN í chứ còn mời sang làm gì.

Chứ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,259 Bài viết

• 15,686 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Baba_Yaga Xem bài viết
    Bin ngây thơ thật hay đùa vậy? Bin nghĩ bác hàng xóm có nhu cầu sát nhập nhà Bin và tất cả nhân khẩu trong nhà vào nhà bác ấy á? No no, bác í chỉ quan tâm tới miếng đất thôi, chứ còn nhân khẩu thì quan tâm làm gì. Bác í chiếm đất xong bác í đuổi sạch nhân khẩu đi, hoặc với kinh nghiệm tổ chức vụ Thiên An Môn, bác í sẽ giữ nhân khẩu lại, giai thì cho đi khai thác mỏ gái thì làm giúp việc gia đình theo chế độ hợp đồng vĩnh viễn và không lương không phúc lợi, thằng nào chống đối thì bác í triển khai Thiên An Môn đệ nhị đệ tam đệ n.
    Ủa bạn mới ngây thơ í ~
    Chả có đứa dở hơi nào chiếm xong lại mất thêm mớ sức lực "dọn dẹp" như kiểu phát xít đức ngày xưa cả.
    Bao h cũng là lợi dụng tiếp để đc vc cho mình chớ!

Ơ mà cũng thần kinh khi ngồi tám 3 cái thứ lăng nhăng này. Đang yên đang lành lại tự nhiên muốn bị mất với bị chiếm với các kiểu, hết khôn dồn đến dại à???
    Phỉ phui cái mồm may quá sáng chưa ăn gì ~

Đấy, cứ đi chỉ bảo cho các bạn 3 ||| với VOA các kiểu, đâm ra cũng giảm thông minh theo
    • 149 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Binbinphan Xem bài viết
    Cho tui hỏi khí k phải tại sao những người “cột đèn có chân nó cũng đi”. Nhan nhản vn qua lời tả các bạn ấy tởm vô cùng lại ngồi lo lưỡi bò với mất nước nhỉ .

Đằng nào mí mợ tương lai cũng tìm cách đi. Vn giờ nước uống thì độc hại, thức ăn thì ung thư, bộ máy thì rệu rã. K khí toàn thuỷ ngân. Đường xá thì lụt lội. Cướp bóc khắp nơi vv mây mây. Cái gì cũng nát hết rồi. Vậy mấy thím lo gì cho vn mà lưỡi trâu lưỡi bò chi trời?

Giữ làm chi 1 nơi bốc mùi như vậy? Giữ lại rồi mí ng cũng có ở đâu. Đi hết mà lo gì.
    VN gì cũng tệ. Sao phải giữ nước?

Bán thì bán rồi. Kệ đi. Mai mốt gộp chung vô nước có hàng kinh tế top cũng đc mà. Đằng nào để nguyên chả thối hơn.

Mí mợ cứ lo gì k biết. Ở thì k ở chê đứng chê ngồi lại cứ nói đao to búa lớn.

Mí ng chết cũng k bỏ vn như tui còn chả lo mà k biết mí thím kia lo gì k biết .

Ý tôi là thắc mắc thật sự vì sao các bạn đấu tranh vậy ạ. Với chế độ hiện nay như các bạn nói thì vn khác gì địa ngục đâu. Nếu chung với team anh tập cũng địa ngục mà k chung team cũng địa ngục hơn. Vậy đấu tranh để làm gì? Y chang nhau mà ������
    Chị Binbinphan nói nghe lạc quẻ ghê. Nghĩ sao sát nhập vô tc mà nó cho mình giống dân nó, sẽ là Tây Tạng thứ 2 đó (chị coi nó đối xử với Tây Tạng ra sao thì biết trước số phận của mình nếu về nó)
    Thứ 2 là chị có vẻ ko hiểu dc yêu nước và yêu chế độ nó khác nhau. Những người họ chê là họ chê chế độ, vì chế độ bla bla cho nên đất nước mới thành tan hoang như thế này và họ đi là họ trốn chế độ chứ ko phải họ bỏ quê hương. Em hiểu ý họ là như thế. Còn họ giữ biển đảo vì họ yêu nước, biển đảo là của VN chứ ko phải của chế độ nào đó đang cai trị. VN ta nhiêu năm lịch sử, có biết bao nhiêu đời cai trị, mình đọc sử cũng thích chế độ này, lên án chế độ kia đó thôi, việc đó chẳng liên quan gì tới ghét bỏ đất nước cả.

@Honey.Bee: bị chiếm đảo luôn rồi chứ muốn hay ko cái gì nữa. Vấn đề này thì nhạy cảm lắm nên ai ai cũng ngại nhắc tới là thế ...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,259 Bài viết

• 15,686 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yeumuathu90 Xem bài viết
    Chị Binbinphan nói nghe lạc quẻ ghê. Nghĩ sao sát nhập vô tc mà nó cho mình giống dân nó, sẽ là Tây Tạng thứ 2 đó (chị coi nó đối xử với Tây Tạng ra sao thì biết trước số phận của mình nếu về nó)
    Thứ 2 là chị có vẻ ko hiểu dc yêu nước và yêu chế độ nó khác nhau. Những người họ chê là họ chê chế độ, vì chế độ bla bla cho nên đất nước mới thành tan hoang như thế này và họ đi là họ trốn chế độ chứ ko phải họ bỏ quê hương. Em hiểu ý họ là như thế. Còn họ giữ biển đảo vì họ yêu nước, biển đảo là của VN chứ ko phải của chế độ nào đó đang cai trị. VN ta nhiêu năm lịch sử, có biết bao nhiêu đời cai trị, mình đọc sử cũng thích chế độ này, lên án chế độ kia đó thôi, việc đó chẳng liên quan gì tới ghét bỏ đất nước cả.

@Honey.Bee: bị chiếm đảo luôn rồi chứ muốn hay ko cái gì nữa. Vấn đề này thì nhạy cảm lắm nên ai ai cũng ngại nhắc tới là thế ...
    Ê bạn, bạn nên xem lại các tài liệu kỹ hơn đi.
    Việc của Tây Tạng nguyên nhân sâu xa là gì ? Tại sao TQ lại có phản ứng gay gắt như vậy ? Mà nói chung mình là ng ngoài, qtam 3 cái chuyện đó làm chi???

Còn việc biển đảo, thì cũng tự tìm hiểu thông tin đi.
    Chỉ muốn nói với bạn, là nếu ko có sáng kiến tạo ra đc bê tông chịu nc mặn và làm đc các nhà dàn thì ko chỉ ntn mà còn tệ hại hơn nhiều...
    Bạn vô dụng ngồi cào phím thì cũng đừng chưởi những hy sinh xương máu của ng khác, ok?

Mắc mệt với mấy ng đã ko biết (mà thật ra là cố tình ko muốn biết vì tài liệu để tìm hiểu thì thiếu j đâu nhưng cứ chỉ thích nghe lề trái lề phải j đó) nhưng lại cứ thích đàm đạo cao siêu ghê ~

Mà thôi, ai ko dưng tử tế ko muốn muốn làm trò con bò thì cứ việc, nhưng đừng trù úm ng khác cũng phải bị giống mình nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 597 Bài viết

• 2,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Baba_Yaga Xem bài viết

Thế nên các thành viên khác trong nhà Bin mới phải cuống lên lo giữ nhà, để bác hàng xóm ko chiếm nhà.

Chứ bác í chiếm nhà xong bác í lại coi các thành viên trong nhà Bin như con em bác í thì lại khác. Nhưng nhà Bin có giá trị gì để bác í coi là con em? Thân thích như Hong Kong thì ko. Có giá trị lợi dụng cao kiểu học giỏi lại ngoan lại có hiếu thì cũng ko. Vậy tại sao bác í lại phải nuôi con người khác, trong khi nhà bác còn bao việc?

Thế nên tóm lại nếu Bin ko muốn đi làm giúp việc gia đình không lương không phúc lợi thì Bin cũng nên quan tâm đường lưỡi bò đi là vừa.

--

Đỡ lạc đề: Thành Long vừa hãm vừa hèn, điển hình của nhân cách thượng đội hạ đạp. Làm phim thì tuyền lồng ghép ca ngợi trung hoa đại lục kiểu rất ra dáng quỳ rạp tung hô thánh thượng vạn tuế, chắc để tranh thủ nịnh chính phủ. Ghét nữa là cái motif cũ nhèm là để mình đóng vai một người nghĩa hiệp giỏi giang cứu nhân độ thế, kè kè bên cạnh là một anh da đen (hoặc da trắng, da trắng thì đỡ ngớ ngẩn hơn) hành động cực kỳ ngu xuẩn nhố nhăng để làm nền nổi bật cho anh Trung Hoa.

Đáng lẽ phải cấm cửa Thành Long sang VN í chứ còn mời sang làm gì.

Chứ

Gớm, bác cứ lo xa. TQ nó đang là một nước giàu, VN là nước nghèo so với nó. Bác có bao giờ thấy thằng nhà giàu nào lại thích hốt thằng nhà nghèo về để nuôi báo cô không. Bác chịu khó lên mạng xem, bọn nó đang thuê nc VN mình đi xây hàng rào biên giới với VN để chống buôn lậu đường tiểu nghạch kia kìa.
    Không phủ nhận, TQ là 1 nước có cái khệnh khạng của bọn lắm tiền nhiều của, nhưng cũng không nên phủ nhận việc bao năm qua nó giúp đỡ mình rất nhiều, kể cả từ thời chiến tranh, đến bây giờ.
    Ai chửi mình thì cứ chửi, chứ mình ko phủ nhận trong con người mình hiện giờ vẫn đang chảy dòng máu của TQ, bằng chứng là khi mình bắt đầu học bập bẹ vài tiếng nó, thấy thân thuộc như đứa con bị mất tích lưu lạc sang nước khác, đang trên đường trở về nhà ý....
    Mình cũng chưa được đi đảo TS hay HS bao giờ cả, nhưng mình có ông anh cả thanh xuân đã ở ngoài đảo thì bảu, TS HS là 1 cụm các hòn đảo thôi, có những hòn đảo to thì có nước ngọt, chứ cũng có những hòn đảo 2/3 chìm trong nước biển, thủy triều lên thì chẳng thấy đâu.
    Nên dân mình cứ ra rả giữ đảo với chiếm đảo, chẳng qua cũng là kiểu đạo đức giả thôi, chứ cho ra đó khéo vứt cụ cả đảo mà về ý, giữ gì cái rặng đá chìm trong nc biển. Mà giữ làm sao đc với TQ.
    Còn việc chính quyền ta sao phải bắt những người biểu tình phản đối TQ, là vì muốn an dân để ổn định làm ăn kinh tế, chẳng nhẽ muốn chiến tranh liên miên? Chẳng nhẽ lại muốn máu xương đổ thêm 1 lần nữa???
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,259 Bài viết

• 15,686 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gogo82 Xem bài viết
    Gớm, bác cứ lo xa. TQ nó đang là một nước giàu, VN là nước nghèo so với nó. Bác có bao giờ thấy thằng nhà giàu nào lại thích hốt thằng nhà nghèo về để nuôi báo cô không. Bác chịu khó lên mạng xem, bọn nó đang thuê nc VN mình đi xây hàng rào biên giới với VN để chống buôn lậu đường tiểu nghạch kia kìa.
    Không phủ nhận, TQ là 1 nước có cái khệnh khạng của bọn lắm tiền nhiều của, nhưng cũng không nên phủ nhận việc bao năm qua nó giúp đỡ mình rất nhiều, kể cả từ thời chiến tranh, đến bây giờ.
    Ai chửi mình thì cứ chửi, chứ mình ko phủ nhận trong con người mình hiện giờ vẫn đang chảy dòng máu của TQ, bằng chứng là khi mình bắt đầu học bập bẹ vài tiếng nó, thấy thân thuộc như đứa con bị mất tích lưu lạc sang nước khác, đang trên đường trở về nhà ý....
    Mình cũng chưa được đi đảo TS hay HS bao giờ cả, nhưng mình có ông anh cả thanh xuân đã ở ngoài đảo thì bảu, TS HS là 1 cụm các hòn đảo thôi, có những hòn đảo to thì có nước ngọt, chứ cũng có những hòn đảo 2/3 chìm trong nước biển, thủy triều lên thì chẳng thấy đâu.
    Nên dân mình cứ ra rả giữ đảo với chiếm đảo, chẳng qua cũng là kiểu đạo đức giả thôi, chứ cho ra đó khéo vứt cụ cả đảo mà về ý, giữ gì cái rặng đá chìm trong nc biển. Mà giữ làm sao đc với TQ.
    Còn việc chính quyền ta sao phải bắt những người biểu tình phản đối TQ, là vì muốn an dân để ổn định làm ăn kinh tế, chẳng nhẽ muốn chiến tranh liên miên? Chẳng nhẽ lại muốn máu xương đổ thêm 1 lần nữa???
    Bác này cũng tào lao ~

1 là giàu nghèo nó chả liên quan gì. Càng giàu càng tham, ko biết đạo lý này hả?
    2 là giúp cái j mà giúp ơn cái j mà ơn. Chả có đứa nào làm ko công cho đứa nào trừ thằng ngu hoặc bm làm cho con cái ko cần báo đáp. Còn thì từ VN tới bạn hàng xóm thì làm j cũng phải tính toán hết. Chớ nc mình bao nhiêu chả thiếu tự nhiên mang đi tặng ko cho thằng khác làm j???
    3 là you có check lại gia phả chưa? có chắc cưng chảy dòng máu với tq thật ko? còn cái vụ thân quen thì đương nhiên ở cạnh nhau cả mấy ngàn năm, giao thoa văn hóa qua lại suốt thì chả quen ~ nhật nó còn quen cả bộ chữ viết lẫn văn hóa trà đạo kia kìa tiếng việt cũng đầy từ hán việt là phiên âm từ tiếng hán sang, vdu "hải quan" thì chả quen chết cười ~
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,337 Bài viết

• 5,190 Được cảm ơn

Nhìn lại 1000 năm bắc thuộc cũng như các thời kỳ vua chúa cõng rắn cắn gà nhà thì Vn chưa khi nào đc TQ coi là 1 phần trong đại lục của nó. Mà nó luôn coi Vn là 1 nc chư hầu để cống nạp.

( đáng lẽ chưa note phần này : nhưng đoán đoạn trên sẽ làm vài người hoi vậy nó chiếm biển đảo Vn làm méo gì ?. Thềm lục địa Vn ngoài trữ lượng dầu mỏ mà vô số nc thèm khát thì vành đai biển đông lại mang tính chiến lược về vũ trang. Ko phải ngẫu nhiên mà Mỹ, Nhật, các nc ĐNA ra sức ngăn chặn TQ bành trướng thế lực trên biển đông này . Còn hệ thống quần đảo ko chỉ mang tính chất an sinh, nếu nói như nik cho sủa gogo thì TQ ráng chiếm HS làm đ.éo gì. Mà cụm quần đảo còn mang tính chất chiển lược quân sự quan trọng đối với bán đảo đông dương nói riêng và các nc châu Á thái bình dương nói chung, đặc biệt những nc có giao biên ở biển đông.

* tiếp : 1000 năm bắc thuôcj TQ cũng đ.éo trực tiếp cai quản Vn. Nó đào tạo 1 thế hệ người Vn máu Vn nhưng tự nguyện chầu thần cho nó xuống tay cai quản sát hại người Việt.

Ko có bất kỳ 1 sự đầu tư nào của Tung cẩu ngoại trừ đốt sách vở làm ngu dân ( bằng chứng sách ls Vn trong giai đoạn trc 1000 năm bắc thuộc bị mất sạch). Bắt nc chư hầu cống nạp của ngon vật lạ tài nguyên thiên nhiên, cống nạp gái đẹp...Tung Cẩu thời đó làm đc gì hơn cho nc ta ? Đ.ĩ mẹ có chăng nhờ sự diệt chủng ĐO, hiếp dâm ĐB mà nó giúp nc ta tiệt đc cái giống chân giao chỉ 5 hướng chỉ 5 phương.

* mình bận nên cm còn chưa xong nhưng đọc vài cm muốn táng sấp ml nó. Đặc biệt vài đứa tự nguyện viết tên nó theo phiên âm tiếng con Cẩu thì khỏi bàn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 597 Bài viết

• 2,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi aivan118 Xem bài viết
    Nhìn lại 1000 năm bắc thuộc cũng như các thời kỳ vua chúa cõng rắn cắn gà nhà thì Vn chưa khi nào đc TQ coi là 1 phần trong đại lục của nó. Mà nó luôn coi Vn là 1 nc chư hầu để cống nạp.

( đáng lẽ chưa note phần này : nhưng đoán đoạn trên sẽ làm vài người hoi vậy nó chiếm biển đảo Vn làm méo gì ?. Thềm lục địa Vn ngoài trữ lượng dầu mỏ mà vô số nc thèm khát thì vành đai biển đông lại mang tính chiến lược về vũ trang. Ko phải ngẫu nhiên mà Mỹ, Nhật, các nc ĐNA ra sức ngăn chặn TQ bành trướng thế lực trên biển đông này . Còn hệ thống quần đảo ko chỉ mang tính chất an sinh, nếu nói như nik cho sủa gogo thì TQ ráng chiếm HS làm đ.éo gì. Mà cụm quần đảo còn mang tính chất chiển lược quân sự quan trọng đối với bán đảo đông dương nói riêng và các nc châu Á thái bình dương nói chung, đặc biệt những nc có giao biên ở biển đông.

* tiếp : 1000 năm bắc thuôcj TQ cũng đ.éo trực tiếp cai quản Vn. Nó đào tạo 1 thế hệ người Vn máu Vn nhưng tự nguyện chầu thần cho nó xuống tay cai quản sát hại người Việt.

Ko có bất kỳ 1 sự đầu tư nào của Tung cẩu ngoại trừ đốt sách vở làm ngu dân ( bằng chứng sách ls Vn trong giai đoạn trc 1000 năm bắc thuộc bị mất sạch). Bắt nc chư hầu cống nạp của ngon vật lạ tài nguyên thiên nhiên, cống nạp gái đẹp...Tung Cẩu thời đó làm đc gì hơn cho nc ta ? Đ.ĩ mẹ có chăng nhờ sự diệt chủng ĐO, hiếp dâm ĐB mà nó giúp nc ta tiệt đc cái giống chân giao chỉ 5 hướng chỉ 5 phương.

* mình bận nên cm còn chưa xong nhưng đọc vài cm muốn táng sấp ml nó. Đặc biệt vài đứa tự nguyện viết tên nó theo phiên âm tiếng con Cẩu thì khỏi bàn.

Bạn bị nhồi sọ lâu năm rồi nên mình ko tranh luận với bạn. Vì số đông hung hãn ngoài kia đang rồ lên ghét Tàu, cho nên mình bị chửi mình chấp nhận được.
    Nhưng hãy thử đưa tay sờ tất cả các thứ trên người mình xem có cái gì ko phải của Tàu xong chửi tiếp cũng không muộn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 597 Bài viết

• 2,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Bác này cũng tào lao ~

1 là giàu nghèo nó chả liên quan gì. Càng giàu càng tham, ko biết đạo lý này hả?
    2 là giúp cái j mà giúp ơn cái j mà ơn. Chả có đứa nào làm ko công cho đứa nào trừ thằng ngu hoặc bm làm cho con cái ko cần báo đáp. Còn thì từ VN tới bạn hàng xóm thì làm j cũng phải tính toán hết. Chớ nc mình bao nhiêu chả thiếu tự nhiên mang đi tặng ko cho thằng khác làm j???
    3 là you có check lại gia phả chưa? có chắc cưng chảy dòng máu với tq thật ko? còn cái vụ thân quen thì đương nhiên ở cạnh nhau cả mấy ngàn năm, giao thoa văn hóa qua lại suốt thì chả quen ~ nhật nó còn quen cả bộ chữ viết lẫn văn hóa trà đạo kia kìa tiếng việt cũng đầy từ hán việt là phiên âm từ tiếng hán sang, vdu "hải quan" thì chả quen chết cười ~

VN chỉ chính thức ghét TQ thực sự là sau ct năm 79, do sự cứng nhắc trong quan hệ của LD với TQ. Hãy nhìn vào chiều dài lịch sử, VN luôn coi TQ là người anh lớn đó, ko có nó mình có thắng đc đế quốc Mỹ và thực dân P không??
    Bằng chứng là giờ Tàu mà đóng biên, VN mình sẽ đói méo loa. Ngồi đó mà bài Tàu với ghét tàu
    • 611 Bài viết

• 1,094 Được cảm ơn

Tàu đóng biên đi, hàng hóa giao thương giữa 2 nước bằng con đường chính ngạch, mọi giao dịch thương mại minh bạch, người dân cũng được dùng hàng chất lượng mà ko phải lo ngại hàng tàu hay hàng VN.
    Nhưng phải nói, TQ có rất nhiều cái hay và cái tốt để ta học tập, nhưng mình ko học cái hay cái giỏi của người ta mà chỉ học lỏm những cái xấu rồi rêu rao chửi họ.
    Họ không thèm chiếm nước của mình làm gì, mà chỉ dùng mình làm sân sau để gian lận TM cũng là thiệt thòi cho mình rồi, nổi lên là vụ Thép Vn xuất qua Mỹ, giờ miền bắc, đầy rẫy khu CN toàn cty china, họ về xây nhà máy sản xuất mang lại công ăn việc làm cho dân địa phương là không phủ nhận, nhưng cái họ được lợi nhiều hơn là thuế xuất đi các nước mà VN có quan hệ TM được ưu đãi nhiều hơn, và tiền to này thì lại chảy về đại lục.
    VN chỉ chính thức ghét TQ thực sự là sau ct năm 79, do sự cứng nhắc trong quan hệ của LD với TQ. Hãy nhìn vào chiều dài lịch sử, VN luôn coi TQ là người anh lớn đó, ko có nó mình có thắng đc đế quốc Mỹ và thực dân P không??
    Bằng chứng là giờ Tàu mà đóng biên, VN mình sẽ đói méo loa. Ngồi đó mà bài Tàu với ghét tàu
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,337 Bài viết

• 5,190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Bác này cũng tào lao ~

Đọc cm này cảm giác y hệt mấy bà vk ở nhà nội trợ bị thằng ck đi làm đối xử tệ mạt, nhưng cứ nghĩ thằng ck bỏ là sẽ chết.

Trong khi chính bản thân người vk đó có sức ld, đủ chân đủ tay, thậm chí có trình độ nữa cơ.

Đe.ó có Tàu Vn sx nông sản đc ko ? Đ.ĩ mẹ, Tàu nó đ.éo nhập hàng gia dụng của nó thì Vn có sx đc ko? Hay nc khác có nhập vô Vn đc ko? Trong khi chính bản thân đất nc mình có đủ tài nguyên và nguồn lực để sx ra những thứ mà ta vẫn phải dùng của Tàu. Câu hỏi đáng lẽ có não tí thì nên hỏi " vì sao đủ đk để sx lại đe.ó dùng hàng của ta mà lại phải dùng hàng tàu? Chính sách nào dẫn tới điều đó ?.

Tàu vô nc ta từ fomorsa tới khai thác boxit, bây giờ tới có cái gì TQ vô làm mà nó ko tàn phá Vn.

Tung Cẩu đóng cửa vùng biên, Vn chết ko ? Mắc đe.ó gì phải chết. May mặc, gia dụng Vn đều làm đc, nông sản cũng tự sx đc. Nhập từ TQ cũng chỉ mấy thứ đó chứ công nghệ gì cao siêu mà phải chết.

Có chăng nó ko vào thì bớt đi đc những dự án phá hoại do nhà thầu TQ lãnh...Và bớt đc gì nữa...@@?
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4