Thanh Hóa: Nam sinh tử nạn khi cứu 3 mẹ con: Không kịp ăn cái Tết cuối cùng!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.87K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,570 Bài viết

• 1,521 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Dân trí
    Trong sáng nay, ngày 9/2, hàng trăm người đã đến nhà em Hoàng Đức Hải để thắp nén hương tiễn đưa chàng trai dũng cảm và chia buồn cùng gia đình em. Trong căn nhà nhỏ, bố mẹ Hải là ông Hoàng Văn Thơ, bà Lê Thị Lượt chỉ biết ôm quan tài con gào khóc. Bà Lượt khóc đến khàn cả tiếng rồi lại ngất lịm đi.
    >> Truy tặng huy hiệu “Tuổi trẻ dũng cảm” cho nam sinh tử nạn khi cứu 3 mẹ con
    >> Cứu 3 mẹ con đuối nước khi thả cá chép, nam sinh tử nạn thương tâm
    3 nam sinh tham gia cứu nạn

Vụ việc nam sinh Hoàng Đức Hải (thôn Hồng Kỳ, xã Hải Ninh, huyện Tĩnh Gia, Thanh Hoá) tử vong sau khi xả thân cứu ba mẹ con chị Lê Thị Loan (SN 1978, giáo viên trường THCS Hải Châu, Tĩnh Gia) bị đuối nước trong lúc đi thả cá tiễn ông Công ông Táo vào chiều ngày 8/2 khiến ai cũng đau xót.
    img0127-1518167447909757539320
    Hàng trăm người dân đến tiễn đưa chàng trai dũng cảm cứu người

Ông Hoàng Văn Tùng - Phó Chủ tịch UBND xã Hải Châu (Tĩnh Gia, Thanh Hoá) cho biết, ngoài em Hải còn có 2 nam sinh khác là em Lê Bá Khánh (học sinh lớp 9C, trường THCS Hải Châu) và em Lê Ngọc Vương (20 tuổi, thôn Thắng Lợi, xã Hải Châu - sinh viên năm 2 trường Đại học Mỏ Địa Chất) cũng lao xuống cứu 3 mẹ con chị Loan.

Theo ông Tùng, khoảng 12h45 ngày 8/2, 3 mẹ con chị Lê Thị Loan ra cầu sông Ghép, đi xuống tận bờ sông để thả cá tiễn ông Công ông Táo. Không may cháu Đặng Minh Trang (8 tuổi, con chị Loan) trượt chân, bị nước cuốn ra ngoài. Thấy vậy, chị Loan lao xuống để cứu con.
    20180209111842-1518166229817922615625
    Em Lê Ngọc Vương - người cũng lao xuống cứu 3 mẹ con chị Loan kể lại sự việc.

Lúc này, trên bờ em Lê Bá Khánh đang đi thả cá ở gần đó đã cầm cây sào lội xuống nước đưa cho chị Loan túm rồi kéo lên bờ. Tiếp đó, Khánh chạy lên bờ kêu cứu.

Thấy con gái vẫn đang bị trôi, chị Loan tiếp tục lội ra cứu. Lúc này, con gái lớn của chị Loan là cháu Đặng Thị Thuỳ Linh (13 tuổi) cũng bám chặt lấy chân mẹ rồi cả hai cùng xuống nước.

Lúc này, em Hoàng Đức Hải phát hiện đã lập tức bơi ra cứu. Hải bơi ra kéo cháu Trang vào gần sát bờ thì kiệt sức, chìm xuống sông. Em Lê Ngọc Vương thấy 3 người ngoi ngóp dưới sông nên đã lao xuống. Sau khi bơi ra cứu cháu Trang lên bờ thì tiếp tục cứu hai mẹ con chị Loan.
    20180209093613-1518166229813888141300

Nhiều người dân từ nơi khác cũng đến thắp nén hương vĩnh biệt chàng trai dũng cảm.

“Em không thấy anh Hải đâu cả, chỉ thấy 3 mẹ con nhà cô Loan. Em cứu cháu Trang lên trước, vì cháu Trang ở xa hơn. Sau đó quay sang kéo cô Loan lên bờ thì phát hiện em Linh đang ôm chặt lấy chân mẹ chìm phía dưới. 3 người đưa lên bờ đều trong tình trạng hôn mê, người cháu Trang đã tím tái. Riêng anh Hải đã chìm trước đó nên em không thể cứu, nếu không em cũng đã cứu được anh ấy”, em Vương kể lại.

Hiện sức khoẻ của chị Loan đã ổn nhưng vẫn bị sốc về tinh thần, hai người con của chị Loan vẫn đang được điều trị tại bệnh viện.

Xót xa trước sự ra đi của nam sinh dũng cảm

Trong sáng nay, ngày 9/2, hàng trăm người đã đến nhà em Hoàng Đức Hải để thắp nén hương tiễn đưa chàng trai dũng cảm và chia buồn cùng gia đình em. Trong căn nhà nhỏ, bố mẹ Hải là ông Hoàng Văn Thơ, bà Lê Thị Lượt chỉ biết ôm quan tài con gào khóc. Bà Lượt khóc đến khàn cả tiếng rồi lại ngất lịm đi.

279016992004808202881546379418797o-1518166229818869832481

Ai cũng xót thương trước sự ra đi của chàng trai trẻ.

Ông Lê Đình Phương - Chủ tịch UBND xã Hải Ninh, cho biết: “Hải là người ngoan hiền, học giỏi và hiện đang là sinh viên năm thứ 4 của trường Đại học Kinh tế Kỹ thuật Công nghiệp Hà Nội. Hải mới về nghỉ Tết được mấy hôm thì xảy ra chuyện”.

Gia đình và bà con hàng xóm xót xa thương cho cậu sinh viên gặp nạn thương tâm khi vừa về quê nghỉ Tết, sớm ra đi khi chưa kịp ăn Tết cùng gia đình.

Chiều ngày 9/2, thừa ủy quyền của Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, anh Lê Văn Trung - Bí thư Tỉnh đoàn Thanh Hóa đã truy tặng huy hiệu "Tuổi trẻ dũng cảm" cho em Hoàng Đức Hải, ở xã Hải Ninh, huyện Tĩnh Gia, Thanh Hóa vì hành động xả thân cứu người.

Đến thăm hỏi gia đình em Hoàng Đức Hải, Bí thư Tỉnh đoàn Thanh Hóa đã động viên gia đình sớm vượt qua mất mát, đau thương để dần ổn định cuộc sống, đồng thời truy tặng huy hiệu "Tuổi trẻ dũng cảm" của Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh cho em Hoàng Đức Hải.
    img0096-1518167447901585639126

Anh Lê Văn Trung - Bí thư Tỉnh đoàn Thanh Hóa đã truy tặng huy hiệu Tuổi trẻ dũng cảm cho em Hoàng Đức Hải
    Anh Lê Văn Trung - Bí thư Tỉnh đoàn Thanh Hóa đã truy tặng huy hiệu "Tuổi trẻ dũng cảm" cho em Hoàng Đức Hải
    img0101-15181674479061886748384
    Đây là phần thưởng xứng đáng nhằm an ủi cho gia đình em Hải

Bên cạnh đó, Tỉnh đoàn Thanh Hóa cũng quyết định trao Bằng khen cho hai cá nhân đã cùng em Hải tham gia quá trình cứu nạn là Lê Bá Khánh và em Lê Ngọc Vương.

Anh Lê Văn Trung - Bí thư Tỉnh đoàn Thanh Hóa khẳng định: “Những ngày qua, qua các phương tiện thông tin đại chúng, các bạn trẻ ở Thanh Hóa, trong cả nước biết được hành động dũng cảm cứu người gặp nạn và sự hi sinh thân mình của em Hoàng Đức Hải. Việc làm của em Hải đã nhanh chóng lan tỏa, gây xúc động mạnh trong giới trẻ. Việc Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh truy tặng huy hiệu “Tuổi trẻ dũng cảm” cho em là sự ghi nhận hành động đáng khâm phục của em. Chúng tôi sẽ tuyên truyền sâu rộng trong các cơ sở Đoàn toàn tỉnh về tấm gương em Hải để đoàn viên thanh niên học tập, noi theo”.

Duy Tuyên
    http://dantri.com.vn/xa-hoi/nam-sinh-tu-nan-khi-cuu-3-me-con-khong-kip-an-cai-tet-cuoi-cung-20180209163416851.htm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 193 Bài viết

• 1,171 Được cảm ơn

Tôi tiếc cho một người tốt như em, bao nhiêu cái vinh danh em cũng không trở lại được, chúc sớm được đến cõi niết bàn. Quá đáng trách 3 mẹ con nhà kia.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,227 Bài viết

• 6,259 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Đọc tin mà căm ghét con mụ mẹ vô trách nhiệm kia thế ko biết! Bản thân ko lo nổi cho mình mà kéo 2 con nhỏ ra chỗ sông hồ nguy hiểm, cuối cùng vạ lây làm chết oan 1 người tốt. Cả nhà mụ nên biết điều mà phụng dưỡng mang ơn cha mẹ em sinh viên kia suốt đời!
    • 1,128 Bài viết

• 1,805 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Em có đọc bài báo thì ông chồng của cô này bảo là mọi năm thì chỉ mình bà vợ đi thả cá và chỉ đứng trên cầu thả, không hiểu sao năm nay lại dẫn theo các con và lội xuống tận bờ sông.
    Em cũng chẳng hiểu vì sao lại lội xuống tận bờ sông để thả, dẫn đến trượt chân rồi giờ mất một mạng người. Lễ lạt mà làm gì rồi cuối cùng dẫn đến cơ sự này. Em vốn không biết bơi nên những nơi nào có nước như hồ bơi, sông, biển....em sợ lắm, không dám đến gần trừ bất đắc dĩ. Kể cả ngồi thuyền. Lúc nào cũng tưởng tượng nếu rơi xuống thì phải làm thế nào..
    Giờ cô giáo ám ảnh và ân hận cả đời cũng chẳng hết. Khổ thân ba mẹ em trai. Nuôi dạy con hai mươi mấy năm giờ con chết tức tưởi như vậy.
    Không bao giờ bán rẻ lương tâm . Trừ khi được giá
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,894 Bài viết

• 36,778 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Ở ngoài bắc có tục thả cá chứ trong này vốn ko có
    Năm ngoái mới bắt đầu manh nha theo ngoài đó thả cá. Cứ ai thân quen đề xuất là mình can liền. Những tục lệ mê tín dị đoan thì bỏ lần lần đi là vừa
    Em sinh viên tốt bụng kia đã năm 4 rồi. Bao nhiêu vinh danh cũng chẳng mang em trở lại. Quá đau đớn.
    Cô giáo kia suýt nữa làm uổng công người cứu cô ấy rồi đấy. Ng ta mang cây ra kéo được vào bờ rồi còn nhào ra tiếp. Ôi ko có kỹ năng gì hết trơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,368 Bài viết

• 3,829 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Sống ở đó mà ko biết nc sông sâu hay ko. Ko biết bơi còn dắt 2 con theo. Đọc mà điên ko chịu đc. Đảng ta giỏi nhất khoản tuyên truyền mà sao ko tuyên truyền cho dân từ bỏ dần những phong tục lạc hậu đi, như cái trò thả cá này. Cá giấy tiềng vàng vứt ra sông hồ ô nhiễm, cá sống bé tí thả ha hồ bẩn sống kiểu gì, lại còn một đống túi ni lông ko bao giờ phân huỷ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,454 Bài viết

• 12,352 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trời ơi. Đứa con 13 tuổi mẹ lao ra cứu em thì ở trên bờ đi. Níu chân mẹ xuống nước làm cái gì vậy. Kểu này có nước chết. Hoảng hốt thì hoảng chứ căn bản cho trẻ đã 13 tuổi thì không biết nói gì luôn. Kỹ năng sống còn quá kém. Níu chân mẹ thì mẹ bơi thế nào hả? Nếu có điều kiện thì các mẹ cho con học bơi. Con mình 3-4 tuổi cho học. Giáo viên luôn dạy cho bé bơi vào bờ. Đó là cách căn bản nhất khi bé ở giữa hồ một mình thì cách cho bé an toan là bơi vào bờ. Đứa bé lao cứu 3 mẹ con chết oan ức. Xin chia buồn cùng gia đình bé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,489 Bài viết

• 17,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Tôi cũng cực lực phản đối cái trò thả cá này, nhất là mang ra sông thả. Sống thế nào được mà thả. Nguy hiểm đến tính mạng bản thân lại còn làm người khác vạ lây.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 860 Bài viết

• 5,759 Được cảm ơn

Nhiều thứ sai dẫn đến cái chết của 1 thanh niên mà tương lai còn dài phía trước. Quá đáng tiếc cho em.

Chả hiểu bờ sông cấu trúc thế nào mà trượt chân phát là bị cuốn đi luôn? Nếu đã nguy hiểm thế, 2 đứa con không biết bơi, mà bà mẹ còn lôi cả bộ sậu ra gần bờ là sao? Cháu bé 13 tuổi kia bị ngớ ngẩn hay sao mà đang yên đang lành lại đi bám chân mẹ? Tui cực ghét mấy thể loại chả làm được gì mà cứ phá bĩnh. Giáo dục là cần dạy kỹ những kỹ năng này chứ đâu. Công bằng mà nói người lớn bơi cứu 1 người mà còn đuối chết thì không thể 1 cháu bé 5, 6 tuổi có thể tự bơi vào được đâu. Nhà nước nên trang bị thêm người và thuyền cứu hộ đặc biệt vào những mùa quái đản thế này.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 1,796 Bài viết

• 8,063 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Cô giáo này kỹ năng sống quá kém, gián tiếp giết cậu sv này và tí thì giết 2 đứa con. Đã được người ta dùng gậy cứu vào bở, bản thân ko biết bơi thì dùng gậy mà thò ra cứu con, hô hoán đi. Đằng này lại cho đứa con 13 tuổi bám chân rồi 2 mẹ con lôi nhau xuống nước để đi ra chỗ đứa con nhỏ!
    Cậu sinh viên lẽ ra chỉ phải cứu 1 đứa nhỏ, giờ thành ra phải cứu 3 người.
    Còn bờ sông? Bọn IQ ngu tham tiền bày trò tiêu ngân sách bằng cách xây bờ kè mọi hồ ao/bờ sông. Bờ kè này làm tuyệt diệt bọn động vật lưỡng cư vì ko có chỗ cho chúng đẻ trứng nữa. Đồng thời dốc sâu nguy hiểm tính mạng cho người dân.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,454 Bài viết

• 12,352 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Mẹ lại không biết bơi. Hix. Vậy lao ra làm gì vậy trời. Cứu 1 người thành ra phải cứu 3. Mẹ quá kém thế thì con kỹ năng kém không gì lạ. Đúng là biết bơi không tuyệt đối giúp mình cứu mình 100% nhất là sông Việt Nam có chỗ xoáy. Nhưng mình nghĩ biết bơi sẽ giúp rất nhiều. Giả sử người con té xuống biết bơi căn bản thì không bị ra xa nhanh hơn, không bị chìm xuống nhanh hơn không biết bơi. Người trên bờ còn có thơi gian xuống giúp. Khi bơi dưới nước không thể thở đuối sức thì ngóc đầu khỏi mặt nước. Cái này giáo viên dạy bơi dạy hết mà. Trong thơi gian con mình học mình học ké 2 tuần để cho bơi đúng vì hồi ở VN mình chỉ lập bập bơi. Hè năm nay mình tiếp tục cho con đi học bơi tiếp để bơi giỏi hơn.

Còn chuyện thả cá phóng sinh hồi trước mình đâu nghe gì mấy sau này rần rộ vậy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,529 Bài viết

• 11,769 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Thương em trai quá, bây giờ thì nói gì cũng bằng thừa

Về chuyện thả cá, đúng là phú quý sinh lễ nghĩa. Hồi mình còn bé, nhà ông bà nội cúng 23 ông Táo chỉ có mâm cơm canh và tiền vàng, không có mũ áo ông Táo. Có năm thì có cá chép, nhưng mà là cá chép ta, rán lên bày mâm cúng.

Sau này thì có mua con cá chép con để thả, cũng là cá chép ta thôi.

Về gần đây thì có cá chép vàng chép đỏ, rồi sinh ra người nọ người kia bảo tốt nhất là 3 con 3 màu: đen đỏ vàng trắng gì đấy.

Nhà mình cũng mua có cá chép vàng cho có không khí. Năm ngoái chồng mình đi thả, cũng cho con bé con đi theo để xem. Mình thấy lâu, gọi ĐT không liên lạc được, sợ vãi linh hồn. Hóa ra thả xong bố chở con đi mua sim ĐT, tháo sim ra thử nên không gọi được.

Mình cũng hay lo xa nên đã nghĩ nếu năm nào chồng không đi thả cá được thì mình cũng cắt luôn phần thả cá đi, duy tâm thì cúng thêm nhiều tiền vàng cũng được. Chứ mình cũng không biết bơi, lọ mọ ra sông nước cũng rủi ro. Mình giống bạn bên trên, đi thuyền cũng sợ, đi cáp treo cũng sợ.

------------------------

Mình cũng cho con học bơi thì thấy thế này:

Biết bơi trong bể bơi cũng chưa là gì đâu, vì các con bơi trong bể toàn vào lúc thời tiết đẹp, không có sóng, nước nông, tâm lý thoải mái. Vì vậy cần thường xuyên luyên tập khi có điều kiện và tham gia lớp nâng cao kỹ thuật bơi, cách cứu và sơ cấp cứu người đuối nước. Tầm cấp 2 là tham gia lớp này được. Kể cả biết bơi rồi cũng hết sức thận trọng không được chủ quan, phải xác định cứu bản thân mình là trước nhất.
    • 1,791 Bài viết

• 8,826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    thật sự thì nhà nước hay tục lệ chẳng có jie là sai trong việc này. bao nhiêu người thả cá dưới sông hồ co làm sao.

trách là trách 3 mẹ con nhà bà này. đã ko biết bơi thì chớ lại ngu dốt ra sông thả cá với thả kia. già trẻ lớn bé đều ngu và lú như nhau. thật tiếc cho em thanh niên kia cứu người xong thì cả gia đình mất tết.

đang nghĩ sau này con trai mình mà cũng như em này thì ko biết mình sẽ cảm nghĩ gì. mặc dù biết cứu người là tốt nhưng cứu người ngu như con mẹ này thì thật, lỡ con mình có gì chắc mình ko cam tâm mà cho nó sống yên ổn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 1,796 Bài viết

• 8,063 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Chính xác! Biết không tới nơi tới chốn khéo lại dễ chết hơn ng ko biết bơi. Vì ng biết bơi sẽ ko xuống biển bơi hoặc ít ra biết ôm phao.
    Hôm tui nói chuyện với cô giáo dạy bơi bên này. Cổ bảo để đủ khả năng ra biển bơi ý, thì phải qua khoá expert: bơi liên tục đc trên 3km và ngoài ra thì còn phải tập bơi vượt sóng (trong bể nó có máy để tạo sóng ngược).
    Trong khi trẻ con người lớn ở mình .. khối ng còn chả bỏ tiền cho con đi học, có cho con đi học thì cũng tiết kiệm, thuê thầy của bể, cả 3 tháng có nhõn vài trăm/tới 1-2 triệu. Xong mang tiếng biết bơi nhưng thực ra bơi đc có 50m :P
    Đã cho con học bơi thuê thầy riêng, 1 lớp tầm 5 trẻ thôi, thầy xịn vào, 10-15b vài triệu ý. Đk tốt nghiệp khoá beginner là ít nhất bơi đc 10 vòng 50m bể. Trẻ con lớp 2 cũng thế!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nuongdau Xem bài viết
    Mẹ lại không biết bơi. Hix. Vậy lao ra làm gì vậy trời. Cứu 1 người thành ra phải cứu 3. Mẹ quá kém thế thì con kỹ năng kém không gì lạ. Đúng là biết bơi không tuyệt đối giúp mình cứu mình 100% nhất là sông Việt Nam có chỗ xoáy. Nhưng mình nghĩ biết bơi sẽ giúp rất nhiều. Giả sử người con té xuống biết bơi căn bản thì không bị ra xa nhanh hơn, không bị chìm xuống nhanh hơn không biết bơi. Người trên bờ còn có thơi gian xuống giúp. Khi bơi dưới nước không thể thở đuối sức thì ngóc đầu khỏi mặt nước. Cái này giáo viên dạy bơi dạy hết mà. Trong thơi gian con mình học mình học ké 2 tuần để cho bơi đúng vì hồi ở VN mình chỉ lập bập bơi. Hè năm nay mình tiếp tục cho con đi học bơi tiếp để bơi giỏi hơn.

Còn chuyện thả cá phóng sinh hồi trước mình đâu nghe gì mấy sau này rần rộ vậy.
    • 9,894 Bài viết

• 36,778 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kysuu2009 Xem bài viết
    Thương em trai quá, bây giờ thì nói gì cũng bằng thừa

Về chuyện thả cá, đúng là phú quý sinh lễ nghĩa. Hồi mình còn bé, nhà ông bà nội cúng 23 ông Táo chỉ có mâm cơm canh và tiền vàng, không có mũ áo ông Táo. Có năm thì có cá chép, nhưng mà là cá chép ta, rán lên bày mâm cúng.

Sau này thì có mua con cá chép con để thả, cũng là cá chép ta thôi.

Về gần đây thì có cá chép vàng chép đỏ, rồi sinh ra người nọ người kia bảo tốt nhất là 3 con 3 màu: đen đỏ vàng trắng gì đấy.

Nhà mình cũng mua có cá chép vàng cho có không khí. Năm ngoái chồng mình đi thả, cũng cho con bé con đi theo để xem. Mình thấy lâu, gọi ĐT không liên lạc được, sợ vãi linh hồn. Hóa ra thả xong bố chở con đi mua sim ĐT, tháo sim ra thử nên không gọi được.

Mình cũng hay lo xa nên đã nghĩ nếu năm nào chồng không đi thả cá được thì mình cũng cắt luôn phần thả cá đi, duy tâm thì cúng thêm nhiều tiền vàng cũng được. Chứ mình cũng không biết bơi, lọ mọ ra sông nước cũng rủi ro. Mình giống bạn bên trên, đi thuyền cũng sợ, đi cáp treo cũng sợ.

------------------------

Mình cũng cho con học bơi thì thấy thế này:

Biết bơi trong bể bơi cũng chưa là gì đâu, vì các con bơi trong bể toàn vào lúc thời tiết đẹp, không có sóng, nước nông, tâm lý thoải mái. Vì vậy cần thường xuyên luyên tập khi có điều kiện và tham gia lớp nâng cao kỹ thuật bơi, cách cứu và sơ cấp cứu người đuối nước. Tầm cấp 2 là tham gia lớp này được. Kể cả biết bơi rồi cũng hết sức thận trọng không được chủ quan, phải xác định cứu bản thân mình là trước nhất.
    Tục lệ cũng do con người đặt ra mà thôi
    Ở trong này thì tục lệ là mua cá chép về chiên lên cúng cho ông táo về trời hihi, mà giả sử ko mua cũng chả sao, ví như nhà mình ko có bóng dáng con cá chép luôn dù sống hay chín.
    Mọi người tin ko, bỏ luôn cúng rằm nè, cúng thì chả đốt nhanh luôn vì ô nhiễm không khí quá. Xóm mình có người chết thì nhà đó chẳng rải tiền dọc đường đưa ma luôn, vì rải làm chi dơ đường dơ xá hihi