Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tháng cô hồn: Ở nhà con sốt, ra đường xe máy đâm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.41K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 141 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Đầu tháng mất xe máy, giữa tháng con ốm, vợ va quệt xe máy phải nằm một chỗ. Anh Thế Toàn (Hà Nội) khẳng định, tháng 7 âm lịch, mỗi năm anh đen một kiểu.

Theo học thuyết của nhà Phật, tháng bảy âm lịch là thời điểm mà những linh hồn lang thang, cơ nhỡ phá cổng ngục. Thời điểm này Quỷ môn quan mở cửa để linh hồn sẽ được tự do quay trở về dương thế làm những điều họ muốn.

Nếu người trần mắt thịt ở dương gian tiến hành các công việc đặc biệt như mua sắm lớn, dựng nhà sửa cửa, lễ lạt, cưới xin sẽ khiến những vong hồn, ma quỷ chú ý ghen ghét và nhà đó sẽ bị “ám” không thể ngóc đầu lên được.

Dường như thời điểm này đi đâu mọi người cũng có câu cửa miệng: “Đúng là tháng cô hồn có khác”. Tuy đúng là có rất nhiều người than phiền mong sao tháng này nhanh nhanh chóng chóng qua đi song có không ít người lại thấy thời điểm này chẳng có gì đặc biệt, đen đủi như nhiều người nói cả.

“Tháng 7 âm: mỗi năm đen một kiểu”

Đó là chia sẻ của anh Thế Toàn (Cầu Giấy, Hà Nội). Không phải là người mê tín nhưng anh Toàn như có linh cảm rằng đúng là tháng cô hồn “đen thật”. Điển hình như năm nay, đang yên đang lành “bỗng dưng” gia đình anh gặp bao chuyện trời ơi đất hỡi.

hoavang
    Tháng 7 âm lịch, người dân Việt Nam thường hóa vàng, cúng chúng sinh vì quan niệm tháng này
    những linh hồn lang thang cơ nhỡ phá được ngục.

Đầu tháng, anh bị mất trộm xe máy, vài hôm sau thì bé Vừng – con anh sốt sình sịch, đi khám 4- 5 chỗ mỗi nơi lại chẩn đoán một bệnh, lúc thì viêm VA, lúc lại đau dạ dày...

Đến hôm nay, giữa tháng 7 vợ anh bị va quệt xe phải bó bột chân nằm một chỗ. Công việc của anh cũng lục đục vì ý kiến giữa sếp - nhân viên dường như chưa hài hòa… Anh chỉ mong sao cái tháng này trôi qua thật nhanh.

Anh tâm sự: “Tháng 7 mưa ngâu, đi đâu cũng ướt áo”, các cụ nói cấm có sai, mình còn chưa xây nhà, hay làm gì to tát mà đã ‘dớp’ thế rồi, nữa là…

Anh quả quyết tháng 7 âm đúng là tháng hạn, không chỉ năm nay mà dường như năm nào cũng vậy. Nhớ lại 4 năm trước anh cũng đen vô cùng tận. Chả là, thời điểm đó là thời hoàng kim với anh, cứ hôm nào mở mắt coi như tiền được chứng khoán “nở ầm ầm” trong tài khoản.

Tháng 7 năm đó, biết bao người rút vào hậu trường không dám chơi nhưng vì là người không mê tín, anh quyết chơi tới cùng, rút cục chỉ trong vòng vài ngày thị trường liên tục màu đỏ, tài khoản của anh bị lỗ nặng. Sự đen đủi vẫn bám theo anh khi ngoài mất tiền vào chứng khoán, anh còn găm tiền vào bất động sản, tới giờ là vài năm rồi mà tiền vẫn nằm im một chỗ.

Mất tiền mất tình vì bồ của chồng

Cũng “đen” không kém là chị Huyền (Nam Định), chị tâm sự rằng, chị với anh Huấn – chồng chị mặn nồng bao nhiêu năm, con cái đã đi làm, công ăn việc làm đầy đủ vậy mà đúng tháng cô hồn của năm ngoái chị phát hiện ra chồng có bồ, thậm chí có thêm thằng con trai.

Từ một người chồng tử tế, mực thước nay anh trắng trợn đòi chia nhà chia đất chia cho vợ con mới. Thế là tiền trong nhà không cánh mà bay theo người tình mới của chồng.

“Làm cũng dở mà chơi cũng chẳng xong”

Là một nhiếp ảnh, Hữu Thắng (25 tuổi) không dính dáng chút nào tới kinh doanh nhưng chàng trẻ này cũng mong cái tháng 7 âm lịch này qua đi thật nhanh.
    Huu-thang
    Hữu Thắng

Thắng chia sẻ: “Chưa biết là tháng cô hồn này khiến mình đen tới mức nào song phải công nhận một điều rằng khái niệm về tháng này đè nặng lên tâm lý của rất nhiều người. Do kiêng kỵ tháng 7 âm không nên làm gì lớn, không nên đi chơi xa, không nên quyết định việc quan trọng nên nhóm phượt của mình đã hoãn cuộc dã ngoại tìm về thiên nhiên để chụp hình đến vô thời hạn.

Mình là người không tin quá vào mấy lý thuyết này song những người xung quanh mình như vậy nên ít nhiều mình cũng bị ảnh hưởng theo. Không những thế, mình cũng thấy tháng này sao sao đó, công việc của mình cũng đôi chút bị ảnh hưởng, không tiến triển như những thời điểm khác. Thêm vào đó, tháng này mình ‘nghiệm’ lại thấy mình rất hay bị mất tiền vào những việc không đâu”.

“Tháng cô hồn – cũng đáng ngại đấy”

Đó chính là quan điểm của Hải Yến. Hải Yến ngoài là một ca sĩ. Chị còn có 5 năm kinh nghiệm kinh doanh trong lĩnh vực hóa mỹ phẩm. Chị chia sẻ: “Cũng khá ngại vì qua thời gian mình đã từng làm thì thời điểm này khách hàng thường vắng hơn những tháng khác. Những tháng khác khách tấp nập bao nhiêu thì đúng là thời điểm này khách vắng hơn trước bấy nhiêu.
    Hai-yen
    Hải Yến

Từ lâu, tháng cô hồn đã trở thành một cụm từ khá ‘đáng ngại’ của mọi người đặc biệt là dân kinh doanh. Dường như tại thời điểm này, người dân thường ở nhà, đi chùa hơn là đi mua sắm”.

Đồng quan điểm với Hải Yến, là Hồng Huệ (25 tuổi, nhân viên hành chính), chị chia sẻ: “Mình không mê tín, tuy nhiên mình cũng thấy tháng này rất khó chịu. Gặp chuyện gì mình thấy cũng phải lăn tăn, không suôn sẻ như những thời điểm khác. Ví dụ, book vé máy bay giá rẻ thường mình rất ‘mát tay’ song nếu rơi vào tháng ngâu này thì y như rằng đều trật hết trơn à. Họa hoằn lắm mua được thì chuyến bay lại delay liên tục, làm lỡ dở bao nhiêu thứ”.

Link: http://tintuc.vnn.vn/vdco/xa_hoi/747425/thang-co-hon-o-nha-con-sot-ra-duong-xe-may-dam.htm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 244 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Nhân tiện 8 một chút về vụ cúng cô hồn: Bà chị họ mình (tự nhiên thành thầy cúng sau 1 cơn bạo bệnh), bả hay đe mình khi thấy có người tự cúng cô hồn. Bả nói mời vong đến thì dễ rồi, khấn mời đến là họ đến, nhưng khi mời họ đi là chuyện khác nhé! Vì có những vong họ đến thấy thích ai đó trong nhà mình, hoặc thấy hợp với gì đó là họ ở tiệt đấy luôn, vong tốt, hiền lành thì không sao, gặp vong khác như quỷ hay ma thì nó sẽ quấy mình đủ chuyện. Nghe cũng rởn tóc gáy. Năm nào cũng phải kêu bà ý tới cúng giùm. Nghe lỏm thấy bà ấy mời vong đi xong rồi còn đe nẹt đủ thứ, kiểu như không đi sẽ bị Bồ tát trừng phạt,, tùm lum nữa mình không nhớ. Có mẹ nào kinh nghiệm vụ này lên 8 chút đi cho bà con học hỏi với.
    • 1,489 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không mua bán trong tháng cô hồn nghe cũng nhiều. Nhưng ví như hàng ăn, siêu thị ...không lẽ không buôn bán được??? Mình nghĩ do truyền tai nhau nhiều nên mọi người tâm lý chung, thành ra kéo theo cả bầy không muốn giao dịch trong tháng này.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 244 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

À nhân đây 8 chút về chuyện cúng cô hồn. Bà chị họ mình (tự nhiên thành thầy cúng sau 1 cơn bạo bệnh), bà ý hay đe mình khi thấy mọi người cứ tự cúng cô hồn. Bà ý nói, mời vong đến thì dễ lắm, khấn đến là họ đến liền. Nhưng khi mời đi không dễ đâu nhé! Có vong thích ai đó trong nhà mình, hoặc thấy hợp với gì đó của nhà mình là tìm cách ở lại, không đi nữa. Nếu vong hiền lành thì không sao, nhưng gặp vong dữ như quỷ hay ma là nó quấy mình đủ chuyện. Nghe cũng rợn tóc gáy. Nên năm nào mình cũng phải nhờ bả đến cúng giùm. Nghe lỏm đại khái này vong hưởng xong thì vong đi ngay nhe, vong mà trốn ở lại nhà gia chủ thì gia chủ sẽ thỉnh Bồ tát trừng phạt, phải về địa ngục cho quỷ sứ giam giữ... Tùm lum mình không nghe hết. Chả biết sao nữa ạ. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này lên 8 cho mọi người biết học hỏi với nhé!
    • 1,223 Bài viết

• 693 Được cảm ơn

hôm qua đi học về cũng mém nữa bị tông xe rùi...hú vía
    • 387 Bài viết

• 771 Được cảm ơn

Vậy mình mang gạo, muối rải ngoài đường có được không các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,458 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi DAOHATRANG Xem bài viết
    Không mua bán trong tháng cô hồn nghe cũng nhiều. Nhưng ví như hàng ăn, siêu thị ...không lẽ không buôn bán được??? Mình nghĩ do truyền tai nhau nhiều nên mọi người tâm lý chung, thành ra kéo theo cả bầy không muốn giao dịch trong tháng này.
    Nếu để ý thì bạn sẽ thấy tháng này siêu thị cũng khuyến mãi nhiều hơn, TPHCM cũng tổ chức tháng khuyến mãi lớn để kích cầu.

Mỗi năm đến tháng 7 âm lịch đều như vậy cả.

Nhà mình tự dưng cũng tai bay vạ gió
    • 2,452 Bài viết

• 1,122 Được cảm ơn

Mình cũng k biết nhiều nhưng quả thật tớ thấy tháng 7 cũng như các tháng khác thôi. Cứ nghĩ nhiều thành ra suy diễn chứ vô tư như tớ vèo cái hết tháng có sao đâu. Hay do mình thành tâm nên mọi việc suôn sẻ nữa k biết
    EPUop7 6Cf3p7 2VHbp7
    • 1,794 Bài viết

• 5,847 Được cảm ơn

Cái này thật nhảm nhí, tự dưng chỉ vì truyền mồm làm cho nền kinh tế cả 1 quốc gia bị ảnh hưởng, thật chả đâu vào đâu.
    Tuy nhiên để thay đổi tư duy này của người Việt thì chắc là impossible.
    • 29 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ai bị gì trong tháng này cũng qui chụp tháng cô hồn.
    .con mình 3 năm nay không viêm hô hấp,tháng này bỗng dưng viêm tai giữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,339 Bài viết

• 6,191 Được cảm ơn

mh chẳng năm nào cúng cô hồn cả. có năm đen như chóa, có năm thì lại chả bị làm sao
    Chinhphu4

1098341_435909409857328_927879257_n_zpsdbf55cc5
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 763 Bài viết

• 1,295 Được cảm ơn

Các năm trước em chả để ý, còn tháng này đúng hôm nay em giải quyết được " cục bực mình" suốt hơn hai tháng qua! Nên tự nhiên lại thấy may mắn! Hic!
    • 228 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Bác mình tự nhiên đi chơi hôm ngày 10 , tự nhiên không muốn đi mà xui khiến thế nào khi cả nhà lên xe lại thay đổi quyết định xin đi theo . thế là chiều hôm đó gặp nạn luôn , không biết bị gì , mình nghĩ là bị cướp , đánh chết rồi vứt xác xuống hồ . chiều hôm qua công an gọi người nhà mình lên nhận xác . giờ nhà mình đang chìm trong tan tóc . đúng là không biết nói sao , thấy đau lòng quá mức ...
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,076 Bài viết

• 18,458 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebethuy2010 Xem bài viết
    Bác mình tự nhiên đi chơi hôm ngày 10 , tự nhiên không muốn đi mà xui khiến thế nào khi cả nhà lên xe lại thay đổi quyết định xin đi theo . thế là chiều hôm đó gặp nạn luôn , không biết bị gì , mình nghĩ là bị cướp , đánh chết rồi vứt xác xuống hồ . chiều hôm qua công an gọi người nhà mình lên nhận xác . giờ nhà mình đang chìm trong tan tóc . đúng là không biết nói sao , thấy đau lòng quá mức ...
    Trời ơi, sao rùng rợn quá, chia buồn với gia đình bạn nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 354 Bài viết

• 740 Được cảm ơn

Tháng nay ngừoi ta hay kiêng làm những việc lớn như xây sửa nhà, mua xe cộ, mua bán nhà cửa ... đại loại là những gì liên quan đến tài sản lớn thì hạn chế. Còn những đồ thực phẩm chợ búa là những điều thiết thực hàng ngày nên em nghĩ nta vẫn buôn bán bình thường.
    Ps : Tư mùng 1 đến ngày hôm nay em viết comment này thì đen đủ đường : ngã xe, đau bụng, đau mắt.. và bây giờ thì đang cảm cúm. Không biết có phải tháng xấu ko ma tháng này em thây cũng xui xui.. híc
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 347 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Mình vừa bị mất điện thoại. Huhu..............
    • 53 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

em có 2 đứa bạn
    - đứa 1: cả nhà nó đều bị va quẹt xe.bố thì sưng chân,mẹ thì bó bột,may nó nhẹ nhất chỉ bị xước tay.
    - đứa 2: mẹ nó bị xuất huyết dạ dày phải nhập viện. vài hôm sau mẹ nó ra viện thì đến lượt nó bị đâm xe bó nguyên tay trái.
    Theo em được biết tháng này âm thịnh dương suy, hồn ma vất vưởng trên thế gian , nhà nào được hưởng phúc tổ tiên thì đỡ , không thì làm gì cũng nên cẩn thận 1 chút.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,442 Được cảm ơn

2 năm nay tháng nào cũng tháng cô hồn đối với mình cả.

P/s mà nhìn tấm hình bà Hải Yến sao giống...cô hồn thật , sao ko lựa tấm nào "thiên thần" chút
    533654_4525803961732_822850116_n

553997_4525806081785_1928330125_n
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 723 Bài viết

• 2,496 Được cảm ơn

Hôm nay mình bị đổ máu muốn xỉu luôn
    Yêu anh chẳng sợ mái tranh
    Chỉ sợ hai tiếng "Sở Khanh" trên đời
    • KHK
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 467 Bài viết

• 1,132 Được cảm ơn

Tháng này toàn thị phi, bực mình
  • Trang 1/2