Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thảm sát An Giang: Những hang động chôn người tập thể (#6)

• 7 Lượt chia sẻ
  • 17.8K Lượt đọc
  • 75 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,924 Bài viết

• 12,266 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ha_anh2011 Xem bài viết
    Chính quyền biết trc là ponpot sắp tràn qua đánh VN nên cho dân di tản truớc 3 ngày, những người dân nào tiếc rẻ ruộng vườn trâu bò cố ở lại bám đất nên bị giết, tuy nhiên, một câu hỏi nổi cộm lên ở đây là: Bộ đội chủ lực lúc ấy ĐANG Ở ĐÂU ?
    Tuyến biên giới Việt - Cam rất dài, chưa kể biên giới phía Bắc đang căng thẳng với TQ. Tây Nguyên thì Fulro. Mà bộ đội chủ lực sau 30/4 nhiều người chiến đấu xa nhà quá lâu năm nên phải cho ra quân cũng nhiều và sau này cũng có nói là trước đó Polpot chủ yếu là quấy phá, không ngờ lần đó nó thảm sát nhiều như vậy. Nói chung chính trị thì mình dân thường không thể biết đc những gì đằng sau, vì nhiều nguồn tin cũng nói quân ta lúc đó nhẫn nhịn hết sức để tránh chiến tranh với CPC, vì vừa trải qua nhiều năm quá rồi và cuộc chiến với TQ trước mắt cũng khó tránh và đang tranh thủ muốn gia nhập Liên Hợp Quốc nữa (1977). Cũng có nguồn thông tin VN để vậy để lấy cớ đánh vào CPC, cái này tớ không bình luận. Nhưng nói thật nhân chứng, vật chứng còn sống sờ sờ ra mà nhiều người vẫn kêu gào đấy là do bộ đội VN giết dân mình thì thật sự không hiểu, họ có biết tiếng Việt không? Sự thật là dân dọc biên giới bị Polpot giết quá dễ để tìm thông tin, để kiểm chứng. Không tin thì quá bộ xuống mghe dân vùng đấy nói chuyện một lần thôi, làm ơn không dùng óc thì dùng tim cũng đc.
    Trước vùng tớ có một thằng, trước đi bộ đội ở K về. Sau này nó giết người, chặt đầu ng ta, cho đến lúc bị bắt vẫn cực lì lợm và thản nhiên. Tớ có nghe nói hồi đấy bọn Polpot đối xử với bộ đội mình kinh khủng lắm, có thể nói những cái gì ghê sợ nhất chúng cũng nghĩ ra đc nên quân mình khi bắt đc bọn đấy cũng có nhiều ng ko kiềm chế đc, đối xử lại cũng dã man nên tớ nghĩ thằng kia cũng một dạng tâm lý như vậy. Tớ ng trần mắt hột, nói thật mình cũng chẳng đủ kỷ luật để đối xử tử tế với bọn Polpot nếu đã chứng kiến bọn nó giết ng mình dã man thế nào.
    Trong một link bài viết trên kia, tớ thấy có người dân CPC phân tích tính cách dân tộc họ. Người Cam bản chất hiền lành và nhịn nhục, vì quá hiền và cam chịu ở tầng lớp thấp nên khi có tí quyền trong tay, nhất là quyền sinh quyền sát nữa thì họ trở nên kinh khủng như vậy. Nhưng bản chất vẫn là hèn nhát, nên chỉ đối xử với những người không có khả năng phản kháng như vậy. Chứ gặp đúng quân thiện chiến như bộ đội VN thì tan cực nhanh, từ lúc quân VN vượt qua biên giới thì chưa tới một tháng Polpot tan.
    Về tính cách dân CPC, tớ ngồi hóng chuyện các cụ từ hồi còn bé tí, lúc đấy quan hệ hai bên vẫn tốt đẹp thì đã nghe tính cách dân tộc khá là phản trắc, không như dân Lào. Bây giờ sau bao nhiêu năm thấy cũng không sai.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,629 Bài viết

• 5,918 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ha_anh2011 Xem bài viết
    Chính quyền biết trc là ponpot sắp tràn qua đánh VN nên cho dân di tản truớc 3 ngày, những người dân nào tiếc rẻ ruộng vườn trâu bò cố ở lại bám đất nên bị giết, tuy nhiên, một câu hỏi nổi cộm lên ở đây là: Bộ đội chủ lực lúc ấy ĐANG Ở ĐÂU ?
    Việc quân đội VN phản ứng chậm chạp vì trước đó đã tung hô rất dữ dội về Kmer là đồng chí anh em, giải phóng thành công Campuchia rồi. Nên nhà nước chủ quan, vả lại thời đó dễ bưng bít thông tin. Dân ở miền trung hay các tỉnh không giáp biên giới tây nam không hề biết gì. Chỉ nghe qua tin đồn và đài quốc tế như BBC, VOA,...là Kmer đỏ có tấn công. còn báo chí nhà nước thì im re (giống diễn biến vụ xử luật sư Lê Quốc Quân bây giờ). Đến khi Kmer đỏ tàn sát quá thì mãi cả năm sau mới đồng loạt lên án và bắt đầu thông tin cho toàn dân biết. Tôi nhớ không lầm thì đến năm 77 gì đó mới có tin chính thức về những vụ tấn công và thảm sát của Kmer đỏ. Cũng như tc đến năm 77 hay 78 mà còn tung hô tình hữu nghị bền vững đời đời mà. (có thể là do nhà nước ta mang ơn Kmer đỏ và tc quá lớn trong thời chiến tranh VN). Đến năm 79 thì ngoặc 180 độ (!). Cái giá của sự tuyên truyền tai hại thế đấy.

Bộ đội chủ lực trong nam còn rất nhiều, đóng khắp nơi vì còn e sợ VN cộng hòa trỗi dậy và phần do làn sóng vượt biên đang dâng cao, người dân chán nản rời bỏ đất nước ngày càng nhiều bất chấp tính mạng nơi biển cả.
    (Cái này giống chuyện trong nhà anh em oánh nhau nhưng vì thể diện che giấu với hàng xóm đến khi không che được thì mới lên tiếng). Đến năm 79 , tc tấn công vào biên giới phía bắc thì trong nam và trung còn điều quân ra giúp. Điều này cho thấy quân trong nam và trung không thiếu.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 2,502 Bài viết

• 11,442 Được cảm ơn

hay quá vào đây đọc mở mang được nhiều điều và học được nhiều lịch sử mà ngày xưa 12 năm ngồi ghế nhà trường ko biết được (hay biết một cách mơ hồ). Mong mod đừng khóa
    533654_4525803961732_822850116_n

553997_4525806081785_1928330125_n
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,066 Bài viết

• 9,792 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình vẫn theo dõi topic này, nhiều thông tin bổ ích quá. Bác nào hiểu biết giải thích ngắn gọn giúp mình với:
    - Vì sao có cuộc tàn sát của quân Khmer đỏ sang nc ta? Có phải quân Polpot sau khi diệt chủng CPC thì sang diệt chủng nốt VN? Mục đích của việc này là gì? Bộ đội VN tình nguyện sang CPC có phải để diệt Polpot ko? Mà tại sao nó lại diệt chủng chính dân tộc nó?
    Cám ơn các mẹ thông thái rất nhiều. Topic bổ ích mong mod đừng khóa
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 491 Bài viết

• 382 Được cảm ơn

Tội quá,
    Mình chưa có thời gian đọc hết, đánh dấu để đọc tiếp.
    Video dự thi: mẹ hỏi hay, con đáp tài
    https://www.webtretho.com/forum/f3865...p-tai-1877624/
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 544 Bài viết

• 2,041 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bon-xinh Xem bài viết
    Mình vẫn theo dõi topic này, nhiều thông tin bổ ích quá. Bác nào hiểu biết giải thích ngắn gọn giúp mình với:
    - Vì sao có cuộc tàn sát của quân Khmer đỏ sang nc ta? Có phải quân Polpot sau khi diệt chủng CPC thì sang diệt chủng nốt VN? Mục đích của việc này là gì? Bộ đội VN tình nguyện sang CPC có phải để diệt Polpot ko? Mà tại sao nó lại diệt chủng chính dân tộc nó?
    Cám ơn các mẹ thông thái rất nhiều. Topic bổ ích mong mod đừng khóa
    Để tôi tóm tắt bối cảnh lịch sử theo cái nhìn khách quan nhất mà tôi hóng hớt được cái nào:

- Nguyên nhân chính Khmer Đỏ tàn sát Ba Chúc thì rõ ràng là do bọn Khựa nó xúi bẩy chứ còn sao nữa. Vậy tại sao người anh em Khựa lại xúi bọn Polpot oánh VN? Do VN ta ngả theo Liên Xô mà lúc ấy Xô-Tàu đang ghét nhau như chó. Thằng Tàu cho rằng bọn VN là lũ vô ơn và xúi bọn Polpot đánh ta để nếu phía ta manh động thì nó có cớ để dạy VN một bài học.

- Tôi nghĩ chính vì lý do e ngại thằng Tàu nên phía VN dùng dằng không dứt khoát trong vụ Ba Chúc. Hơn nữa cũng không nghĩ thằng Khmer Đỏ dám làm lớn chuyện. Tôi cũng nghĩ là phía ta biết nhưng có vẻ ém thông tin và chờ thời cơ, cái này liên quan đến chính trị nên không dễ quyết định, đặc biệt lại có thằng đầu gấu nhăm nhe tìm cớ tẩn mình.

- Đến lúc thông tin lộ ra quốc tế rồi thì anh Ba Duẩn chẳng còn cách nào khác đành chuyển từ tự vệ sang tấn công. Anh Ba lúc ấy cũng tin tưởng tk không dám làm gì bởi còn sợ phía Liên Xô - lúc ấy tập trung kha khá quân ở biên giới phía bắc Tàu rồi. Tuy nhiên, như bao lần khác, bọn to đầu nó lại không đánh nhau đâu, chỉ chết bọn ruồi muỗi, thế mới nhục. Hậu quả khủng khiếp của việc này thế nào thì ai cũng biết rồi.

- Mục tiêu của ta sang Cam vừa là diệt Polpot, vừa là để đánh đổ chính quyền thân Tàu và lập lên chính quyền thân Việt nên sau khi oánh Polpot xong không thể rút về ngay được bởi vì chính quyền mới thành lập không đủ sức chống đỡ "thù trong giặc ngoài".

- Cái này hơi nhạy cảm: Chuyện diệt chủng ở Cam là có cũng như việc thảm sát Ba Chúc là có, nhưng mức độ thực sự thế nào thì rất ít người biết được, ngay cả quốc tế. Hầu hết thông tin đều qua truyền thông của những người trong cuộc - tức là ý kiến chủ quan ấy. Tương tự: Việc giết người một cách tàn bạo là có và việc ấy mang ý nghĩa dần mật nhau - mọi bên tham chiến đều làm kể cả những quân đội mang tiếng văn minh như Mỹ hay NATO nhưng, again, mức độ phổ biến của việc này, đáng tiếc là chúng ta chỉ biết qua truyền thông. Chính sự không khách quan, không minh bạch và mang đầy tính chính trị này là điểm yếu để lề trái - tức phản động ấy, hehe - đã và đang lợi dụng vào mục đích tuyên truyền.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,066 Bài viết

• 9,792 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Avantasia Xem bài viết
    Để tôi tóm tắt bối cảnh lịch sử theo cái nhìn khách quan nhất mà tôi hóng hớt được cái nào:

- Mục tiêu của ta sang Cam vừa là diệt Polpot, vừa là để đánh đổ chính quyền thân Tàu và lập lên chính quyền thân Việt nên sau khi oánh Polpot xong không thể rút về ngay được bởi vì chính quyền mới thành lập không đủ sức chống đỡ "thù trong giặc ngoài".

- Cái này hơi nhạy cảm: Chuyện diệt chủng ở Cam là có cũng như việc thảm sát Ba Chúc là có, nhưng mức độ thực sự thế nào thì rất ít người biết được, ngay cả quốc tế. Hầu hết thông tin đều qua truyền thông của những người trong cuộc - tức là ý kiến chủ quan ấy. Tương tự: Việc giết người một cách tàn bạo là có và việc ấy mang ý nghĩa dần mật nhau - mọi bên tham chiến đều làm kể cả những quân đội mang tiếng văn minh như Mỹ hay NATO nhưng, again, mức độ phổ biến của việc này, đáng tiếc là chúng ta chỉ biết qua truyền thông. Chính sự không khách quan, không minh bạch và mang đầy tính chính trị này là điểm yếu để lề trái - tức phản động ấy, hehe - đã và đang lợi dụng vào mục đích tuyên truyền.
    Tks mẹ nó, cho mình hỏi chố đậm kia, thế lúc đó Cam nó k có chính quyền hay sao mà để Vn tự do vào nc nó, sau này mình có nghe thông tin bọn Cam nó bảo VN sang chiếm nó ( chính là bộ đội tình nguyện , vì mình gọi là tình nguyện chứ thực ra là tự do xông vào nc nó???), vì thế nên cho đến bây giờ, về mặt chính trị, Cam nó vẫn ghét VN chứ k tử tế như Lào
    Vụ thảm sat diệt chủng dân lành có vẻ vẫn ko rõ nguyên nhân nhỉ?
    • 480 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Campuchia không phải gần đây mới ghét VN, mà nó ghét VN từ xưa rồi, thời nhà Nguyễn có lần sang chiếm cả nước nó nhưng bị kháng cự mạnh quá nên phải rút về. Phần lớn đất đai của Cam hồi xưa bây giờ thuộc Việt Nam và Thái Lan.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 544 Bài viết

• 2,041 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bon-xinh Xem bài viết
    Tks mẹ nó, cho mình hỏi chố đậm kia, thế lúc đó Cam nó k có chính quyền hay sao mà để Vn tự do vào nc nó, sau này mình có nghe thông tin bọn Cam nó bảo VN sang chiếm nó ( chính là bộ đội tình nguyện , vì mình gọi là tình nguyện chứ thực ra là tự do xông vào nc nó???), vì thế nên cho đến bây giờ, về mặt chính trị, Cam nó vẫn ghét VN chứ k tử tế như Lào
    Vụ thảm sat diệt chủng dân lành có vẻ vẫn ko rõ nguyên nhân nhỉ?
    Có chứ chị, chính quyền Cam lúc ấy nằm dưới sự chỉ đạo sáng suốt của đảng CS Cam (tức Khmer Đỏ) đó nhưng như tôi nói ở trển, chính quyền này thực chất là đàn em, chịu sự chỉ đạo của Tàu.

Quân tình nguyện VN vào Cam thì đi kèm với nhiệm vụ đánh đổ Polpot, còn để giúp đỡ lực lượng du kích của đồng chí Hun Sen.

Việc mình tự dưng xông thẳng đến Phnom Penh thì tất nhiên là không đúng rồi, cộng với việc dùng dằng không rút quân mới làm cho chúng ta bước vào một thời kỳ bị quốc tế cấm vận và hậu quả là 7x thậm chí 8x hiện nay đa phần là suy dinh dưỡng hồi nhỏ đó.

Việc Cam ghét VN thì có lý do cả về lịch sử lẫn chính trị, nhưng tóm lại thì trước TK19, dân Cam nó không ghét VN mấy đâu, chỉ ghét bon Xiêm La thôi. Sau đó thì khác, hehe, do đó nó ghét vì bị tuyên truyền, nhồi vào đầu lòng căm thù nhiều hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 227 Bài viết

• 1,217 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ỉn con Xem bài viết
    Thằng cầm đầu bọn Pol Pot năm ngoái mới bị tòa án Quốc tế xử chung thân thôi mẹ nó ạ! Mà nó đã sống mãn đời rồi. Tất cả tội ác này đều do "các bạn" Trung Quốc đầu độc, gieo vào lòng bọn Pol Pot là dân ta chiếm đất của Campuchia nên nó mới hằn học giết người của ta man rợ thế đấy!
    Các bạn TQ thật "cao mưu", không cần đánh mà cũng giết được vô số người bằng cách man rợ hơn thời trung cổ như thế đó!
    Cám ơn mẹ Ỉn đăng bài, để biết thêm về tội ác của Pol pot với dân VN. Nhưng mình đính chính chút.
    1. Thủ lĩnh pol pot đã chết rồi, cả 2 vợ chồng. Còn tên năm ngoái bị xử, mà bạn đưa, chỉ là 1 trợ thủ đắc lực thôi.
    2. Mình không thấy hoặc chưa thấy thông tin nào là TQ xui Pol Pot nên chúng mới xử người Việt như thế. Theo tài liệu mình đọc: 2 vợ chồng thủ lĩnh Pol Pot vốn du học bên Pháp, đi theo cách mạng (kiểu như Bác Hồ của chúng ta ấy ạ), và ban đầu họ về nước với mục đích cứu dân tộc khỏi ách thống trị của Thực dân, phát xít. Tuy nhiên, những con người này lại mang hơi hướng của Tần Thủy Hoàng: đó chính là ban đầu mục đích của họ là tốt, có điều họ cứng nhắc, giáo điều.... quá, đòi hỏi là ai theo họ cũng phải hoàn hảo, hễ sai trái là lôi ra xử tội để làm gương cho kẻ khác phải sợ. Hình thức xử tội của họ cực man dợ, mang tính "nguyên thủy": ví dụ như dùng vồ đập đầu đối với người dân Việt hoặc là họ lấy lá lúa, lá cỏ sắc cứa cổ đến chết, hoặc là lấy dao nhọn giết từ từ (kiểu mà bọn khủng bố hồi giáo bây giờ ý) đối với dân Campuchia. Nói chung, dân thường Campuchia cũng căm thù bọn này lắm, vì chúng tàn sát gần 2 tr người dân vô tội của họ, chỉ vì không theo đường lối của chúng hoặc là chúng thấy có tội (kiểu như trộm gà, trộm chó, ... ấy ạ). Chính vì thế, nên ban đầu với mục đích tốt đẹp, chúng lôi kéo nhiều người đi theo, đứng lên lãnh đạo, nhưng do đường lối quá "khủng bố" mà dẫn đến thành tội diệt chủng đối với loài người.
    Thông tin mình đọc trong sách sử, nếu có gì sai, các bạn đính chính giùm.
    Nhìn lại hình ảnh càng làm cho sự căm ghét của con người đối với Pol Pot, xót thương cho đồng bào mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,066 Bài viết

• 9,792 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vua_gia_vua_xau Xem bài viết
    2. Mình không thấy hoặc chưa thấy thông tin nào là TQ xui Pol Pot nên chúng mới xử người Việt như thế. Theo tài liệu mình đọc: 2 vợ chồng thủ lĩnh Pol Pot vốn du học bên Pháp, đi theo cách mạng (kiểu như Bác Hồ của chúng ta ấy ạ), và ban đầu họ về nước với mục đích cứu dân tộc khỏi ách thống trị của Thực dân, phát xít. .
    Đọc chỗ này + với 1 số thông tin các mẹ post ở trên thì Polpot là CS hả các mẹ?
    • 227 Bài viết

• 1,217 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Avantasia Xem bài viết

- Nguyên nhân chính Khmer Đỏ tàn sát Ba Chúc thì rõ ràng là do bọn Khựa nó xúi bẩy chứ còn sao nữa. Vậy tại sao người anh em Khựa lại xúi bọn Polpot oánh VN? Do VN ta ngả theo Liên Xô mà lúc ấy Xô-Tàu đang ghét nhau như chó. Thằng Tàu cho rằng bọn VN là lũ vô ơn và xúi bọn Polpot đánh ta để nếu phía ta manh động thì nó có cớ để dạy VN một bài học.
    .
    Cái đoạn đậm đậm đó của bạn, nguyên văn câu của Đặng Tiểu Bình :"Việt Nam là một lũ mất dạy, cần phải dạy cho chúng nó 1 bài học" và đó được cho là ngòi nổ của cuộc chiến biên giới năm 1979.
    Thực ra, chúng ta là thế hệ sau này, ngồi nghe những người đi trước thì biết thông tin, chứ còn bản chất của tất cả các cuộc chiến tranh đều là lợi ích bị va chạm mà xảy ra. Bây giờ xong rồi, mạnh bên nào, bên ấy nói tốt thôi, có trực tiếp tham gia cũng khó có cái nhìn bao quát được tình hình, ngoại trừ bộ phận đầu não.
    Bác ruột tôi, người trực tiếp lái xe tăng đánh trận Hồ chí Minh giải phóng miền Nam ấy, bác nói rằng, bọn Nga, bọn Tầu cũng rất mất dạy, chúng nó giúp VN chả phải tình nghĩa gì, đổi lại mình phải mua vũ khí của nó, xe tăng của nó, bán tài nguyên cho nó. Mà bác ấy trực tiếp lái xe tăng do bọn Nga bán, bác nói, xe mà nó bán cho mình, nó đem cái xe từ hồi thế chiến, đã đưa vào bảo tàng rồi, ra mông má lại, rồi bán bằng giá xe mới sang VN, nên bác và đồng đội lái vô cùng khổ, vì xe hỏng liên tục. VN mình biết, nhưng hồi đó nghèo quá, chẳng có gì, phải chấp nhận thôi.
    • 5,561 Bài viết

• 6,301 Được cảm ơn

Theo như mình hiểu thì là do VN ta không "nghe" lời TQ, TQ không muốn ta thống nhất đất nước mà kêt cục ta thắng nhanh quá (dự định giải phóng trong 2 năm 1975-1976 mà có 1 mùa khô đã xong - cái này cũng nằm ngoài dự đoán).

Kết cục là TQ nghỉ chơi (ai bảo mày chống anh?!) VN đành dựa vào LX mà hồi đó Mỹ mới LX kèn cựa nhau, TQ thì đi đêm với Mỹ thế là VN ta ở giữa bị kẹt cứng. K'Me Đỏ thì nghe lời TQ quấy phá ta, TQ chỉ đợi ta tiến công CPC là "dạy cho ta 1 bài học". Quá đau cho đội đỏ đó ạ

Đất nước cháy 2 đầu, thật không có gì khổ hơn. Bố mẹ mình kể hồi chiến tranh dân không khổ bằng những năm đầu 80, những năm đó đúng là kiệt quệ.
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • 83 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Bác ruột tôi, người trực tiếp lái xe tăng đánh trận Hồ chí Minh giải phóng miền Nam ấy, bác nói rằng, bọn Nga, bọn Tầu cũng rất mất dạy, chúng nó giúp VN chả phải tình nghĩa gì, đổi lại mình phải mua vũ khí của nó, xe tăng của nó, bán tài nguyên cho nó. Mà bác ấy trực tiếp lái xe tăng do bọn Nga bán, bác nói, xe mà nó bán cho mình, nó đem cái xe từ hồi thế chiến, đã đưa vào bảo tàng rồi, ra mông má lại, rồi bán bằng giá xe mới sang VN, nên bác và đồng đội lái vô cùng khổ, vì xe hỏng liên tục. VN mình biết, nhưng hồi đó nghèo quá, chẳng có gì, phải chấp nhận thôi.
    Đúng rồi chị ơi, thế nên mấy nước như Mỹ mới hay gây hiềm khích chiến tranh, ủng hộ thằng này trừng trị thằng kia, chủ yếu là để bán vũ khí mà. Sau WW, Mỹ phát triển nhanh như vậy cũng phần lớn là do bán vũ khí đó thôi.

Em vừa mới phải lên WIkipedia tiếng Anh ( rồi mang sang Google translate ) đọc bài về Pol Pot, Khmer Rouge, Vietnamese- Cambodia war để hiểu thêm một phần- dưới cái nhìn của người ngoài cuộc ( hị vọng là công tâm hơn một chút xíu, chứ em không đọc bài bằng tiếng Việt). Theo em hiểu thì đúng là Pol Pot đi học ở Paris về và cũng có mong muốn cải cách lại Campuchia, tạo một đất nước phát triển nhờ nông nghiệp, nên thành phần trí thức, thân Tây... đều bi đuổi về quê hết ( giống Tàu và mình nhỉ), bài trừ đạo Phật, Thiên Chúa, người Thái người Việt... để tạo ra một Campuchia mới phát triển và chỉ là Camphuchia thôi, nhưng cách thức ra tay quá tàn độc và máu lạnh, điều kiện y tế, lương thực...quá kém nên dẫn đến gần 3 triệu (trên tổng số hơn 8 triệu- tức 26%) dân Cam bị chết- thảm họa diệt chủng.

Em hay làm như vậy lắm, có cái gì không hiểu, không biết- nhất là về vấn đề lịch sử, chính trị... thì lên google tìm tài liệu bằng nhiều thứ tiếng- bên bị hại, bên gây sự, bên ngoài cuộc- rồi translate ra, dù đọc hơi khó hiểu nhưng cũng nắm qua được nội dung, và đặc biệt là có cái nhìn bao quát hơn, hiểu sâu hơn nên sẽ tự chủ hơn, không bị kích động, lôi kéo
    Công nhận mình cũng rảnh thiệt
    • 9,977 Bài viết

• 37,596 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cái đoạn đậm đậm đó của bạn, nguyên văn câu của Đặng Tiểu Bình :"Việt Nam là một lũ mất dạy, cần phải dạy cho chúng nó 1 bài học" và đó được cho là ngòi nổ của cuộc chiến biên giới năm 1979.
    Thực ra, chúng ta là thế hệ sau này, ngồi nghe những người đi trước thì biết thông tin, chứ còn bản chất của tất cả các cuộc chiến tranh đều là lợi ích bị va chạm mà xảy ra. Bây giờ xong rồi, mạnh bên nào, bên ấy nói tốt thôi, có trực tiếp tham gia cũng khó có cái nhìn bao quát được tình hình, ngoại trừ bộ phận đầu não.
    Nhiều khi đọc mà chả thấy cái logic gì trong cm cả
    Tại sao nhiều người vẫn tin có nước tốt nước xấu, nước tình nghĩa gì gì đó nhỉ. Xin thưa, trên đời chỉ có 1 thứ là "có qua có lại " thôi. Tại sao VN lại đòi Nga "tình nghĩa" với mình nhỉ, và tại sao nghèo, ít tiền mà đòi xe tăng xịn? Tiền nào của đó thôi, đôi bên cùng có lợi thôi. Suy nghĩ cho công bằng tí
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 544 Bài viết

• 2,041 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Ỉn đăng bài, để biết thêm về tội ác của Pol pot với dân VN. Nhưng mình đính chính chút.
    1. Thủ lĩnh pol pot đã chết rồi, cả 2 vợ chồng. Còn tên năm ngoái bị xử, mà bạn đưa, chỉ là 1 trợ thủ đắc lực thôi.
    2. Mình không thấy hoặc chưa thấy thông tin nào là TQ xui Pol Pot nên chúng mới xử người Việt như thế.
    Thông tin chính thức thì làm gì có, chỉ là các nhà phân tích nhận định tình hình rồi lý giải nguyên nhân thôi chị ơi, hehe.

Các chị nói đúng rồi đó, làm gì có sự giúp đỡ vô tư trong sáng dư anh trăng đêm rằm từ QT-CS giúp chúng ta đánh thắng thằng Mỹ đế quốc xâm lược vô cùng tàn ác, hehe. Chúng có mục đích cả đấy, nói cách khác thì ta chỉ là bãi chiến trường cho những lý tưởng đối lập xung đột với nhau thử vũ khí và dằn mặt đối thủ thôi.

Việc lão Bình xúi tay Pốt đánh ta cũng là một đòn chính trị nhằm thử phản ứng của Liên Xô thôi. Chứ bọn to đầu nó có coi diệt chủng mới lại thảm sát ở mấy nước nhược tiểu ra cái quái gì đâu.

Công nhận xứ ta là một dân tộc đau khổ từ ngàn xưa, ai bảo sống giữa ngã ba đường, lại gần với thằng vừa to vừa côn đồ có khổ không cơ chứ.
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4