TIN TÀI TRỢ.

Thai đa ối có thể nguy hiểm cho cả Mẹ và Con.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.59K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 520 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thấy bụng mình to hơn so với người mang bầu cùng thời kỳ, chị Trà (Hà Tây) vui mừng vì nghĩ rằng thai phát triển tốt. Chị không ngờ đó là dấu hiệu của tình trạng đa ối.

Chị Trà cho biết, đó là lần mang thai đầu tiên sau gần hai năm chờ đợi. Từ khi có bầu, thấy bụng mình to hơn bình thường, chị và gia đình đều rất mừng vì nghĩ rằng như vậy là em bé lớn nhanh. Đến tháng thứ năm, khi đi khám ở bệnh viện chuyên về phụ sản, chị mới biết rằng mình bị thai đa ối.

Sau khi thăm khám, các bác sĩ khuyên chị Trà và gia đình cân nhắc kỹ việc giữ lại thai, vì tình trạng này có thể dẫn đến dị dạng cho thai nhi và gây nguy hiểm cho mẹ.

Bác sĩ Phó Đức Nhuận, Bệnh viện Phụ sản Trung ương, cho biết đa ối là tình trạng nước ối ở thai nhi nhiều hơn mức bình thường. Nếu lượng nước ối từ 1 đến 2 lít thì gọi là dư ối, trên 2 lít thì gọi là đa ối. Trong thực tế, có những trường hợp tới 5-7 lít nước ối hoặc hơn nữa.

Nguyên nhân gây đa ối còn chưa sáng tỏ, nhưng người ta thấy rằng tình trạng này hay gặp trong những ca thai nhi dị dạng và màng ối bị viêm nhiễm.

Đa ối có hai hình thái:

Đa ối cấp: Xảy ra ở tuổi thai nhỏ, vào ba tháng giữa. Bụng to lên rất nhanh khiến thai phụ vận động khó khăn, nhanh chóng lâm vào tình trạng vật vã, suy sụp vì bụng căng cứng, rất đau và khó thở dữ dội. Đây là trường hợp cấp cứu, cách xử lý là bấm ối gây đẻ non.

Đa ối mạn: Nước ối tăng lên từ từ trong những tháng cuối. Vì diễn biến chậm nên tuy bụng thai phụ có to và căng hơn bình thường nhưng họ vẫn chịu đựng được; và bệnh cảnh không nặng nề như với đa ối cấp. Thai cũng có thể bị dị dạng hoặc có tật bẩm sinh trong nội tạng. Trọng lượng của trẻ sơ sinh trong trường hợp đa ối mạn thường nhẹ hơn các trẻ khác.

Bà mẹ bị đa ối sau khi sinh dễ bị băng huyết do tử cung căng giãn quá mức, sau đẻ không co lại được như bình thường.

(Theo Tiền Phong)
    http://vnexpress.net/Vietnam/Doi-song/2007/10/3B9FB3B0/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,163 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Bài này viết có chiều hướng tiêu cực, đọc thấy như dọa bà mẹ trẻ em ấy.
    Em nghĩ các mẹ nếu bs chẩn đoán đa ối thì nên tham khhảo thông tin nhiều chiều, cả Tây cả Ta. Chứ cứ theo bài này mà ngồi lo thì em bé không vui đâu.
    Hồi bầu em cũng bị đa ối. Ơn Trời em bé sinh ra ổn, nhanh nhẹn tươi tỉnh (trộm vía n lần).
    Các mẹ vào topic Đa ối đọc biết thêm nhiều thông tin.
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười :LoveStruc:
    Chúng mình cùng nhau hạn chế sử dụng túi nilon nhé :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,344 Bài viết

• 4,490 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Em bé ngoan Xem bài viết
    Bài này viết có chiều hướng tiêu cực, đọc thấy như dọa bà mẹ trẻ em ấy.
    Em nghĩ các mẹ nếu bs chẩn đoán đa ối thì nên tham khhảo thông tin nhiều chiều, cả Tây cả Ta. Chứ cứ theo bài này mà ngồi lo thì em bé không vui đâu.
    Hồi bầu em cũng bị đa ối. Ơn Trời em bé sinh ra ổn, nhanh nhẹn tươi tỉnh (trộm vía n lần).
    Các mẹ vào topic Đa ối đọc biết thêm nhiều thông tin.
    Đúng đó, mình cũng là trường hợp bị đa ối, khi bầu bụng mình rất to, ai cũng nói như là mang thai đôi, nhưng trộm vía cả hai mẹ con đều rất mạnh khỏe, em bé phát triển tốt, còn mẹ thì không bị mệt mỏi tí tẹo nào. Chỉ có đến lúc sinh thì hơi khó, bác sỹ bảo do nhiều nước ối quá nên cơn co tử cung không có tác dụng làm mở cổ tử cung được, cuối cùng phải sinh mổ. Trong suốt quá trình khám thai, các chỉ số của em bé đều bình thường, hiện giờ em bé được gần 2 tuổi và trộm vía không bị vấn đề gì hết. Mấy mẹ đừng có đọc bài báo này rồi suy nghĩ lung tung, ảnh hưởng đến con. Bây giờ thông tin báo chí cũng có nhiều loại lắm, không phải cứ thế mà tin theo được đâu.

Lạc đề một chút nhưng ví dụ như hôm nọ mình đọc một tờ báo nước ngoài nói là: ".... died because of a heart failure", nhưng khi đọc ở báo VN (dịch lại bài báo này) thì thấy họ viết là: "... chết do bị bắn nhầm" đấy. Không hiểu do trình độ chuyên môn của nhà báo kém hay là cố tình viết để câu khách nữa.
    "Cả nhà ta cùng thương yêu nhau, xa là nhớ, gần nhau là cười"
    • 8,190 Bài viết

• 8,771 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đâu phải cứ bụng to là đa ối đâu. Như mình đây, tập 1 bụng cũng to lắm, mẹ mình còn nói không biết có phải sinh đôi không? Nhưng bây giờ siêu âm thì sinh đôi là biết ngay rồi. Kết quả là lúc gần sinh mình còn bị chẩn đoán là thiểu ối nữa đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 709 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_con Xem bài viết
    Đúng đó, mình cũng là trường hợp bị đa ối, khi bầu bụng mình rất to, ai cũng nói như là mang thai đôi, nhưng trộm vía cả hai mẹ con đều rất mạnh khỏe, em bé phát triển tốt, còn mẹ thì không bị mệt mỏi tí tẹo nào. Chỉ có đến lúc sinh thì hơi khó, bác sỹ bảo do nhiều nước ối quá nên cơn co tử cung không có tác dụng làm mở cổ tử cung được, cuối cùng phải sinh mổ. Trong suốt quá trình khám thai, các chỉ số của em bé đều bình thường, hiện giờ em bé được gần 2 tuổi và trộm vía không bị vấn đề gì hết. Mấy mẹ đừng có đọc bài báo này rồi suy nghĩ lung tung, ảnh hưởng đến con. Bây giờ thông tin báo chí cũng có nhiều loại lắm, không phải cứ thế mà tin theo được đâu.
    Mình cũng y chang mẹ mèo con, 2 lần đều đa ối mà chẳng làm sao cả nhìn bụng ai cũng bảo sinh đôi, các bé trộm vía đều khỏe mạnh, phát triển tốt. Lần bầu tập 2 bác Chương siêu âm kỹ lắm rồi bảo lạ nhỉ đa ối mà em bé ko có gì dị tật, lại fát triển tốt trên cả mức chuẩn(bác bảo thường thì có dị tật hoặc nhẹ cân vì bị ối chèn), bắt mình đi xét nghiệm đường máu đường tiểu, bác còn dọa đa ối dễ sinh sớm khuyên mình nên tiêm thuốc kích thích fát triển phổi , mình sợ toát mồ hôi đi xét nghiệm chẳng sao cả nên kệ thôi. Nhưng mình cũng ko có cơn co tử cung 2 lần đều fải mổ,1 bé sinh sớm 1 tuần so với dự kiến 3.7kg còn 1 bé lại muộn hơn 1 tuần thì 3.6kg chẳng nhẹ cân tí nào các mẹ nhỉ(mình nghĩ lngày sinh ệch dự kiến thế là bthường ). Đa ối khi siêu âm nhìn em bé rõ cực. Của đáng tội hồi đó mình cũng suy nghĩ lung tung khi bị bs phán thế.
    Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi, hiện nay em đang ở 29.5 tuần, đi SA thì nói là 30 den 31 tuần. Em cũng bị đa ối, bụng em rất to, căng cứng, tối rất khó ngủ ( nằm nghiêng em cũng thấy mệt và hơi đau do bụng căng nữa). Em bé dự đoán là được 1750g, như vậy so với các chị lúc trước là có nhẹ không vậy mấy chị ?
    Đi siêu âm nhiều lần nhưng chưa phát hiện ra được dị tật của em bé các chị ạ. Hiện em được bác sĩ tiêm cho mũi trợ phổi cho em bé vì bác sĩ nói em có thể sanh non bất cứ lúc nào, tuần sau em lại tiêm tiếp mũi thứ 2. Em buồn và lo sợ lắm. Em dự sanh là 30/12/07. Bác sĩ khuyên nên nằm nghỉ ngơi, nhưng nếu mà nghỉ làm từ bây giờ và nằm ở nhà thì buồn lắm. Đọc được mấy bài của các chị, đa ối nhưng sinh em bé vẫn bình thường thì em cũng đỡ lo hơn, cầu mong cho con em cũng được may mắn giống như con các chị.