TIN TÀI TRỢ.

Tết truyền thống TQ, những con số khủng khiếp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.85K Lượt đọc
  • 113 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 225 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

(VTC News) - Tết âm lịch là dịp lễ lớn và quan trong nhất trong năm của người dân TQ với những con số vô cùng ấn tượng mà không phải ai cũng biết đến.
    vtc-news-Tet-26-1-700-01.jpg.0.570
    40: Là số ngày mà người dân TQ dành để đón Tết và các lễ hội đón năm mới

vtc-news-Tet-26-1-700-02.jpg.0.570
    3.4 tỷ: Là số chuyến đi của các dịch vụ giao thông trong dịp Tết âm lịch 2013

vtc-news-Tet-26-1-700-03.jpg.0.570
    3.1 tỷ: Trong 3.4 tỷ chuyến đi thì đường bộ chiếm 3.1 tỷ, bên cạnh đó là di chuyển bằng đường thủy và đường không

vtc-news-Tet-26-1-700-05.jpg.0.570
    66.800: Đây là số chuyến bay tính riêng ở các sân bay quốc tế của Thượng Hải trong dịp Tết âm lịch 2013

vtc-news-Tet-26-1-700-06.jpg.0.570
    225 triệu: Sẽ có từng đó hành khách dùng tàu hỏa làm phương tiện đi lại trong dịp Tết 2013 ở TQ

vtc-news-Tet-26-1-700-07.jpg.0.570
    980.000: Là số hành khách ước tính trong những ngày cận Tết có mặt tại các nhà ga của Bắc Kinh

vtc-news-Tet-26-1-700-08.jpg.0.570
    300.000: Số vé bán được chỉ trong 1 giờ của Dịch vụ đường sắt TQ trong ngày đầu tiên bán vé về Tết năm 2013 hôm 15/1

vtc-news-Tet-26-1-700-09.jpg.0.570
    20: Là số giây mà lượng vé tàu hỏa đi về các thành phố lớn được bán hết trong ngày 15/1. Theo thống kê của Chính phủ TQ, hôm đó đã có 17 triệu người đăng kí mua vé và 2.65 triệu vé được bán ra trên trang web của Dịch vụ đường sắt quốc gia

http://vtc.vn/311-364732/quoc-te/sli...index.htm#IMG1
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,716 Bài viết

• 3,351 Được cảm ơn

Tóm lại là đất nước TQ quá rộng lớn và tài giỏi, mình ghét thì vẫn ghét TQ nhưng nói 1 cách nghiêm túc thì Việt Nam mình 500 năm nữa cũng chưa bằng TQ.
    2n6g8pk
    • 167 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Tốt nhất là ko ăn tết giốngTQ ko giống Tq cái gì hết để khỏi bị chèn ép bắt nạt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,060 Bài viết

• 3,411 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    So với TQ thì nước mình có một mống người, mà Tết nào cũng loạn cào cào chuyện vé tàu vé xe vé máy bay, bến xe bến tàu thì bẩn thỉu bừa bộn chen chúc nát bét
    Học được tí ti trình độ quản lý của người ta thì dân đỡ khổ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 494 Bài viết

• 3,838 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi audia4 Xem bài viết
    Tóm lại là đất nước TQ quá rộng lớn và tài giỏi, mình ghét thì vẫn ghét TQ nhưng nói 1 cách nghiêm túc thì Việt Nam mình 500 năm nữa cũng chưa bằng TQ.
    Comment của bạn chẳng liên quan đến bài viết ở trên gì cả. Rộng thì khỏi bàn rồi (nhưng vẫn kém Nga nhé), nhưng "quá tài giỏi" không hiểu là suy ra ở chỗ nào từ bài viết trên?
    Mình đã từng có thời gian công tác và sống khoảng 2,3 tháng ở Bắc Kinh và Thượng Hải (chưa đi mấy thành phố khác) nhưng thấy đời sống dân Tàu khổ hơn VN, cuộc sống tinh thần bị bí bách, người dân ý thức nơi công cộng nhiều cái còn kém hơn dân An Nam suốt ngày kêu gào nhà mình (vào rạp phim ở VN ít ra cũng ít người lôi di động ra nói ông ổng như BK, lên tàu điện cũng chen lấn, nhảy đồ của nhau). Cơ sở vât chất thì tồi tạn, ĐH Nhân Dân mang tiếng là trường to đẹp mà vào trong như vào ĐH Ngoại ngữ năm 90, giờ vẫn còn quét vôi, WC xí xổm hôi thối kinh người.
    VN nhiều cái thì đáng chê trách thì nên sửa chữa; học theo tư bản thì tớ ủng hộ chứ bảo noi gương thằng tk thì ngàn lần không lên.
    • 3,163 Bài viết

• 8,923 Được cảm ơn

Người đông quá, người tq có vẻ mặt giống nhau đó là mặt hơi mỏng, cánh mũi mỏng
    • 684 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi iCasper Xem bài viết
    VN nhiều cái thì đáng chê trách thì nên sửa chữa; học theo tư bản thì tớ ủng hộ chứ bảo noi gương thằng tk thì ngàn lần không lên.
    Chuẩn kg cần chỉnh, tởm nhất là bọn khựa
    Mẹ yêu con, yêu con nhất trên đời.
    • 684 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi funnywoman Xem bài viết
    Người đông quá, người tq có vẻ mặt giống nhau đó là mặt hơi mỏng, cánh mũi mỏng
    Mặt mỏng để lật mặt cho dễ, cánh mũi mỏng để hít hết không khí của thiện hạ.
    Mẹ yêu con, yêu con nhất trên đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,586 Bài viết

• 5,212 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mechipsam Xem bài viết
    Tốt nhất là ko ăn tết giốngTQ ko giống Tq cái gì hết để khỏi bị chèn ép bắt nạt
    Giống hay giống thì thằng khựa đó vẫn thế bạn à. Nói gì thì nói tính nết VN mình nhiều khi giống thằng khựa thế không biết. Nhất là tính ăn xổi ở thì.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Veg
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 624 Bài viết

• 3,316 Được cảm ơn

Bọn Khựa đẻ đái nhiều, ăn hết tài nguyên trái đất, phá hoại môi trường hành tinh.
    Học gì cái bọn này.

VN mà ko mở mắt cảnh báo sớm thì cũng thành một dạng tiểu Khựa trong phá hoại môi trường sống.
    "Tôi không muốn trong nhà tôi có chữ ký của một kẻ đang làm nghèo đất nước, làm khổ nhân dân"
    Nguyễn Thị Kim Chi
    • 983 Bài viết

• 887 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cần gì Tết, ngày lễ ở TQ thường làm bù trước rồi cho nghỉ mấy ngày,thường là trên 4 ngày, lúc đó xe bus cứ gọi là tấp nập người,đến trạm dừng là ga xe lửa, người người xuống xe, lúc đó thấy tủi tủi muốn về nhà
    Giấc mộng đã mờ nhạt trong mùa đông ngay khi mới bắt đầu...

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 862 Bài viết

• 3,021 Được cảm ơn

Comment của bạn chẳng liên quan đến bài viết ở trên gì cả. Rộng thì khỏi bàn rồi (nhưng vẫn kém Nga nhé), nhưng "quá tài giỏi" không hiểu là suy ra ở chỗ nào từ bài viết trên?
    Mình đã từng có thời gian công tác và sống khoảng 2,3 tháng ở Bắc Kinh và Thượng Hải (chưa đi mấy thành phố khác) nhưng thấy đời sống dân Tàu khổ hơn VN, cuộc sống tinh thần bị bí bách, người dân ý thức nơi công cộng nhiều cái còn kém hơn dân An Nam suốt ngày kêu gào nhà mình (vào rạp phim ở VN ít ra cũng ít người lôi di động ra nói ông ổng như BK, lên tàu điện cũng chen lấn, nhảy đồ của nhau). Cơ sở vât chất thì tồi tạn, ĐH Nhân Dân mang tiếng là trường to đẹp mà vào trong như vào ĐH Ngoại ngữ năm 90, giờ vẫn còn quét vôi, WC xí xổm hôi thối kinh người.
    Làm như mỗi mình bạn đi TQ! Vào được mỗi ĐH Nhân Dân mà đã nổ, đã vào các đại học trong top 9 của Tàu chưa, như Bắc Kinh, Giao thông Thượng Hải, Thanh Hoa...

Mà Việt Nam thì cũng là một dạng tiểu Khựa thôi, không hơn gì đâu mà chê Tàu.
    • 102 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khoaixinh Xem bài viết
    Mặt mỏng để lật mặt cho dễ, cánh mũi mỏng để hít hết không khí của thiện hạ.
    hihi, bạn này ăn nói có vẻ đụng chạm nhỉ!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 441 Bài viết

• 1,165 Được cảm ơn

mình ko biết bạn ở Tàu thời gian nào, mình sống ở TQ 4 năm và những gì mình thấy ngược lại với những gì bạn kể, mình rất ghét Tàu , nhưng phải công nhận 1 điều rằng cuộc sống ở Tàu sướng, khí hậu trong lành, nhiều làn đường, có 2 hàng cây to xanh và vỉa hè cho người đi bộ, trường học tuy vật chất không hiện đại nhưng so với trường cũ của mình khi mình học ở SG ( trường dhkinhte tphcm ) thì hơn gấp vạn lần, đấy là đem trường đỉnh của VN mà đi so với trường tỉnh nhỏ của Tàu đấy nhé, khuôn viên trường học thì khỏi chê luôn, giống như công viên với những cánh rừng thông , hồ nước , vườn hoa và khu thư viện rộng lớn, đi bộ mỏi chân mới đi hết các giảng đường.
    Cuộc sống của họ tuy áp lực, lúc nào cũng vội vã kể cả khi ăn uống, nhưng họ làm việc mệt nhọc lại quay về nhà, ko la ca lang thang như phần lớn đàn ông VN.
    Chen lấn cũng tuỳ chổ thôi, mình chỉ bị chen lấn khi lên xe bus thôi, còn lại kể cả đi vệ sinh công công cũng phải xếp hàng chờ, về ý thức công công thì họ hơn hẳn VN ở chổ giữ gìn vệ sinh sạch sẽ, ko bạ đâu xả rác ở đó.
    • 1,060 Bài viết

• 3,411 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thật là cái comment này 10 năm trước đọc vẫn thấy buồn cười, nữa là bây giờ
    Cứ tưởng ở đây toàn người chưa đi TQ bao giờ ấy
    Thế mà vẫn có mười mấy người vote ????
    Bảo sao dân VN mãi mãi không bao giờ khá được, yếu kém nhược tiểu nhưng tinh thần tự sướng thì vô địch
    • 1,060 Bài viết

• 3,411 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tiện đây làm vài cái ảnh mình chụp khi đi TQ chơi vào 3 năm trước (đi 1 tháng)

một góc nhỏ trong hiệu sách ở BK, một hiệu sách khoảng 5 tầng và rộng hơn bất cứ cái plaza nào ở VN
    trong ảnh toàn là sách du lịch (tiếng Tàu)
    6223464810_7e04576c54_z

Một góc nhỏ ở Tô Châu, không một cọng rác
    6222937091_7d29e9656b

Ga tàu cao tốc ở Nam Kinh, tất nhiên là còn bé hơn Bắc Kinh
    6222816813_9e988c38bb
    6222817085_2912a3da02

Đói quá ăn cơm đã, lười chọn ảnh ghê
    • 639 Bài viết

• 824 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heohiepsi Xem bài viết
    Nói thật là cái comment này 10 năm trước đọc vẫn thấy buồn cười, nữa là bây giờ
    Cứ tưởng ở đây toàn người chưa đi TQ bao giờ ấy
    Thế mà vẫn có mười mấy người vote ????
    Bảo sao dân VN mãi mãi không bao giờ khá được, yếu kém nhược tiểu nhưng tinh thần tự sướng thì vô địch
    bạn hiệp sĩ heo nói chung chung thế, thế bạn kể tỉ mỉ hơn cho những người vote và chưa đi TQ (trong đó có tôi ) để mở rộng tầm mắt đi nào, còn tự sướng thì đã sao,không lẽ sống ở VN mà tự sướng bên Tàu ?!!??
    chúng tôi không cần nhà máy ô nhiễm độc hại-Formosa hãy cút ra khỏi Việt Nam
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 171 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Mình ko muốn nặng lời với ai, nhưng nói thật bạn biết 1 mà chẳng biết 10, hoặc đã mang sẵn tâm lý ghét bỏ kỳ thị nên nhìn cái gì của Tàu cũng thấy dở thấy xấu còn những thứ tốt đẹp của nó ko lọt được vào mắt (hoặc có lọt cũng bị "lơ" đi xem như ko có). Mình chẳng phải bênh vực gì Tàu, nhưng cái gì mình thua nó thì cũng phải thừa nhận, thừa nhận để mà vươn lên. Chứ cứ nhắm mắt tự sướng tự huyễn hoặc bản thân kiểu "nho xanh" thế này thì VN mình vẫn sẽ lẹt đẹt sau đuôi người ta mãi chứ chẳng bao giờ phát triển nổi đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 494 Bài viết

• 3,838 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Yingthao Xem bài viết
    mình ko biết bạn ở Tàu thời gian nào, mình sống ở TQ 4 năm và những gì mình thấy ngược lại với những gì bạn kể, mình rất ghét Tàu , nhưng phải công nhận 1 điều rằng cuộc sống ở Tàu sướng, khí hậu trong lành, nhiều làn đường, có 2 hàng cây to xanh và vỉa hè cho người đi bộ, trường học tuy vật chất không hiện đại nhưng so với trường cũ của mình khi mình học ở SG ( trường dhkinhte tphcm ) thì hơn gấp vạn lần, đấy là đem trường đỉnh của VN mà đi so với trường tỉnh nhỏ của Tàu đấy nhé, khuôn viên trường học thì khỏi chê luôn, giống như công viên với những cánh rừng thông , hồ nước , vườn hoa và khu thư viện rộng lớn, đi bộ mỏi chân mới đi hết các giảng đường.
    Cuộc sống của họ tuy áp lực, lúc nào cũng vội vã kể cả khi ăn uống, nhưng họ làm việc mệt nhọc lại quay về nhà, ko la ca lang thang như phần lớn đàn ông VN.
    Chen lấn cũng tuỳ chổ thôi, mình chỉ bị chen lấn khi lên xe bus thôi, còn lại kể cả đi vệ sinh công công cũng phải xếp hàng chờ, về ý thức công công thì họ hơn hẳn VN ở chổ giữ gìn vệ sinh sạch sẽ, ko bạ đâu xả rác ở đó.
    Mình đi BK hồi tháng 8 bạn ạ, dân nước ngoài ở đây cũng kêu gào nhiều về tình trạng môi trường, mùa hè khói bụi ô nhiễm không nhìn thấy cảnh đâu.
    http://edition.cnn.com/2013/01/19/wo...ion/index.html
    Tin này của CNN, và bản thân tớ ở chỗ quận Hải Điện cũng xác nhận luôn (quang cảnh ở Hải Điện cũng từa tựa như đường Khuất Duy Tiến 5 năm trước - theo cảm nhận của tớ).
    Một số thành viên cho rằng tớ vào để khoe khoang việc đã TQ hay không chịu công nhận người ta hơn mình, tớ chả hơi đâu thanh minh. Hơn hay không ở thì khắc biết, còn khoe việc đi TQ? nực cười. Luồn cổng tiền cổng hậu ai luồn bờ dậu chó chui? có khoe tớ cũng chọn chỗ tử tế mà khoe chứ ai lại khoe đi TQ ))))
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 373 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Veg Xem bài viết
    Bọn Khựa đẻ đái nhiều, ăn hết tài nguyên trái đất, phá hoại môi trường hành tinh.
    Học gì cái bọn này.

VN mà ko mở mắt cảnh báo sớm thì cũng thành một dạng tiểu Khựa trong phá hoại môi trường sống.
    Rất tiếc là câu trên lại đúng với VN hơn đấy.
    Mật độ dân số VN trên diện tích canh tác cao ngất, tài nguyên gần cạn - trong khi đó nó vẫn giữ được, chỉ cần bước sang biên giới là thấy.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6