Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tây Du Ký năm thứ 23 ở VN: Nhà đài tranh nhau, trẻ em 'mắc bệnh'

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.83K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,651 Bài viết

• 9,443 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Azkazukin Xem bài viết
    Tây Du Ký 1986 chỉ để cho trẻ con xem cho thích thôi. Bản 2011 của Trương Kỷ Trung cho trẻ con xem chưa chắc chúng đã hiểu, rất nhiều triết lý của đạo phật và bám sát nguyên tác. Mà Đường Tăng ở bản 2011 này xứng đáng là sư phụ đấy chứ: phong trần, từ bi, hiểu biết, thương yêu học trò, ko ngại cực khổ và luôn một lòng hướng Phật, xóa sạch ấn tượng về hòa thượng ngu chỉ được cái mã của bản 1986.
    Mình cũng đang mong chờ Đài TH nhập và phát sóng Tân Tây Du của lão Trương đây. Thèm quá rồi mà chưa đc xem bản tiếng Việt. Đường Tăng bản này thật tuỵêt vời, nhất là tập Bạch Cốt tinh, nếu ở bản cũ mình chỉ thấy bực mình vì sự "nguy hiểm" của ĐT (đúng với câu "dốt mà đòi làm sếp"), thì ở bản này, khán giả thương Ngộ Không bị thầy đuổi nhưng đồng thời cũng cảm phục những lời răn dạy đầy tâm huyết và thấu tình đạt lý của Đường sư phụ. Mình thích cách xây dựng nhân vật của Trương Kỷ Trung ở bản mới, trong đó ĐT trở thành nv trung tâm chứ ko phải TNK. Trư và Xa hai người cũng oai phong và ấn tượng hơn bản cũ. Bốn người họ là một "đội", họ cần nhau, hỗ trợ lẫn nhau để tới đc Tây Thiên, trong khi bản cũ TNK cứ như siêu cảnh sát phụ trách dẫn độ 3 tên bị thịt đi Tây Thiên vậy.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,214 Bài viết

• 2,134 Được cảm ơn

Mình cũng ko hiểu đạo lí trong fim TDK lắm, ví dụ Đường Tăng nhân từ tha chết cho yêu quái ko cho Ngộ Không giết yêu quái nhưng sau đó yêu quái lại đi sát hại thêm nhiều mạng người vô tội nữa vậy có nên nhất quyết phải cảm hoá cho bằng dc những yêu quái như vậy ko 

mình cũng ko hiểu luôn 4 thầy trò phải trải qua hành trình gian nan vất vả để đi thỉnh chân kinh là để làm gì? trong khi 3 ng còn lại ko làm gì hết chỉ có chờ Tôn Ngộ Không tới cứu và tiêu diệt yêu quái thôi

Lâu quá ko xem lại nhưng nhớ ko lầm Đường Tăng cũng ko tự cảm hoá dc ai, mà chủ yếu là do Tôn Ngộ Không bắt dc thôi ah 
    • 480 Bài viết

• 1,202 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeKetXinhXinh Xem bài viết
    Mình cũng đang mong chờ Đài TH nhập và phát sóng Tân Tây Du của lão Trương đây. Thèm quá rồi mà chưa đc xem bản tiếng Việt. Đường Tăng bản này thật tuỵêt vời, nhất là tập Bạch Cốt tinh, nếu ở bản cũ mình chỉ thấy bực mình vì sự "nguy hiểm" của ĐT (đúng với câu "dốt mà đòi làm sếp"), thì ở bản này, khán giả thương Ngộ Không bị thầy đuổi nhưng đồng thời cũng cảm phục những lời răn dạy đầy tâm huyết và thấu tình đạt lý của Đường sư phụ. Mình thích cách xây dựng nhân vật của Trương Kỷ Trung ở bản mới, trong đó ĐT trở thành nv trung tâm chứ ko phải TNK. Trư và Xa hai người cũng oai phong và ấn tượng hơn bản cũ. Bốn người họ là một "đội", họ cần nhau, hỗ trợ lẫn nhau để tới đc Tây Thiên, trong khi bản cũ TNK cứ như siêu cảnh sát phụ trách dẫn độ 3 tên bị thịt đi Tây Thiên vậy.
    Lạ nhỉ, không hiểu bạn có đọc truyện TDK không hay là chỉ xem phim? Nếu bạn có đọc truyện thì sẽ thấy TDK 86 bám rất sát truyện. ĐT trong truyện thật sự là bị thịt đọc tức anh ách và TNK mới là trung tâm của tất cả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 36 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myaivan Xem bài viết
    Mình cũng ko hiểu đạo lí trong fim TDK lắm, ví dụ Đường Tăng nhân từ tha chết cho yêu quái ko cho Ngộ Không giết yêu quái nhưng sau đó yêu quái lại đi sát hại thêm nhiều mạng người vô tội nữa vậy có nên nhất quyết phải cảm hoá cho bằng dc những yêu quái như vậy ko 

mình cũng ko hiểu luôn 4 thầy trò phải trải qua hành trình gian nan vất vả để đi thỉnh chân kinh là để làm gì? trong khi 3 ng còn lại ko làm gì hết chỉ có chờ Tôn Ngộ Không tới cứu và tiêu diệt yêu quái thôi

Lâu quá ko xem lại nhưng nhớ ko lầm Đường Tăng cũng ko tự cảm hoá dc ai, mà chủ yếu là do Tôn Ngộ Không bắt dc thôi ah 
    Mình được nghe giải thích thế này, nói chuyện vui thôi nhé:
    Những người "chả biết gì" (về chuyên môn diệt trừ yêu quái) như Đường Tăng thì được làm "sếp".
    Tinh ranh, giỏi giang như Tôn Ngộ Không thì mọi việc đến tay mà lại bị trách móc nhiều.
    Nịnh nọt, lười biếng, vụng dại như Trư Bát Giới thì rảnh thân.
    Thật thà như Sa Tăng thì hay phải mang vác nặng
    Còn những con thú nuôi của Phật hay trên thiên đình thì lại xuống nhân gian hoành hoành gây tội ác mà Phật không biết, đến khi biết rồi thì chỉ bắt về quy tội thôi chứ không giết bỏ.
    • 2,707 Bài viết

• 4,805 Được cảm ơn

Trong Tây Du Kí bản 1986, Tôn Ngộ Không nổi bật đến nỗi trẻ con (trong đó mình ngày xưa cũng vậy) toàn gọi là film Tôn Ngộ Không! Bây giờ cháu mình cũng toàn gọi thế luôn
    Bi ơi Bi, mau lớn nhanh :X
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 819 Bài viết

• 1,561 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lady_in_black Xem bài viết
    Trong Tây Du Kí bản 1986, Tôn Ngộ Không nổi bật đến nỗi trẻ con (trong đó mình ngày xưa cũng vậy) toàn gọi là film Tôn Ngộ Không! Bây giờ cháu mình cũng toàn gọi thế luôn
    TNK là linh hồn của film mà bạn,cộng với diễn xuất của LTLD chẳng thể chê vào đâu được!Nhớ thời xưa đứa nào cũng tranh làm TNK,mỗi thằng cầm 1 cái gậy,1 mặt nạ TNK đi lên mấy đống đá bảo là Hoa Quả Sơn!Nghĩ lại đến h vẫn buồn cười!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 454 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi afar Xem bài viết
    suy nghĩ về film tây du ký
    cười vỡ bụng với bài của bác. nhưng quả là chí lý.
    • 1,651 Bài viết

• 9,443 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongvehanoi Xem bài viết
    Lạ nhỉ, không hiểu bạn có đọc truyện TDK không hay là chỉ xem phim? Nếu bạn có đọc truyện thì sẽ thấy TDK 86 bám rất sát truyện. ĐT trong truyện thật sự là bị thịt đọc tức anh ách và TNK mới là trung tâm của tất cả.
    Mình có so sánh bản Tân với truyện đâu nhỉ, chỉ so sánh bản Tân với bản 86 thôi và về cách xây dựng nhân vật mình thích bản Tân hơn. Đường Tăng bản mới đc Trương Kỷ Trung xây dựng theo hình tượng ĐT trong lịch sử nên tất nhiên sẽ đáng kính hơn hình tượng trong truyện rồi.Nói chung lên phim thì mỗi ê kip sẽ có cách thể hiện của riêng mình, thêm thắt này nọ chứ làm gì có bản nào sát 100% truyện đc. Như bản 86 cũng "làm quá" lên vụ đại náo thiên cung chứ nguyên tác làm gì có chuyện Ngọc Hoàng phải chui xuống gầm bàn, thật là bôi bác thiên đình quá đáng. Rồi thêm chuyện lưu luyến nẫu mề của ĐT với Nữ vương, rồi tự dưng quàng xiên Tiểu Bạch Long với công chúa Vạn Thánh chả hiểu làm gì nữa. Mình thì thích cả 2 bản. Bản cũ do nữ đạo diễn làm nẻn phong cách chung của nó là nên thơ, thi vị, nhất là những cảnh trữ tình và phong cảnh thiên nhiên đc thể hiện rất tinh tế và chau chuốt. Bản mới lại có phong vị hùng tráng, kì vĩ của một cuộc phiêu lưu gian nan đi tìm chân kinh và từng thước phim đều đậm chất sử thi. Thật trùng hợp, Hứa Kính Thanh, người sáng tác nhạc cho Tây Du 86 cũng là ng sáng tác nhạc cho Tân Tây Du. Thiểt nghĩ chỉ có Trương Kỷ Trung mới đủ tâm huyết để thuyết phục vị nhạc sĩ tài ba tái hiện lại kinh điển một lần nữa.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 2,991 Bài viết

• 8,882 Được cảm ơn

Hôm nay, vô tình mở HTV7, xem được bản mới, hay!
    Nhìn trong hình chụp thấy hoá trang yêu quái ghê vậy, chứ xem phim còn thêm cảnh trí, diễn xuất, nên không thấy gì ghê hết, Trư Bát Giới dễ thương, thích Đường Tăng, Tôn Ngộ Không đóng động tác khỉ không bằng Lục Tiểu Linh Đồng, Bồ Tát trông rất bồ tát ( Bồ Tát bộ cũ trông dữ, mặt bự ).
    Không nên so sánh phim này với phim kia, mà nên so sánh phim này với truyện và phim kia với truyện, như thế sự so sánh mới khách quan!
    Lên mạng, đọc được bài này, cũng hay:

3 lý do nên xem 'Tây Du kKý 2011'
    (Zing) - Kỹ thuật hiện đại, hóa trang sinh động và tính cách nhân vật đã góp phần mang đến hơi thở mới cho bộ phim Trung Quốc vốn để lại nhiều ấn tượng trong lòng khán giả Việt.

tay-du-ky-3
    Bốn thầy trò Đường Tăng (từ trái sang):
    Từ Cẩm Giang (Sa Tăng), Nhiếp Viễn (Đường Tam Tạng),
    Ngô Việt (Tôn Ngộ Không), Tàng Kim Sanh (Trư Bát Giới).

Cùng lúc, màn ảnh nhỏ có đến 2 bộ phim Tây Du Ký (Trung Quốc) công chiếu. Đó là phiên bản Tây Du Ký cũ do Lục Tiểu Linh Đồng đóng vai chính (trên sóng HTV3 với bản lồng tiếng Việt, trên SCTV phim tổng hợp) và bản dựng Tây Du Ký mới của nhà sản xuất Trương Kỷ Trung (trên sóng HTV7, lúc 17h).
    Với những thành công đươc ghi nhận từ 20 năm trước, nhất là tài năng của nghệ sĩ "hầu hí" Lục Tiểu Linh Đồng trong bản dựng cũ, khán giả không tránh khỏi sự so sánh khi xem phiên bản Tây Du Ký mới. Tuy nhiên, nếu công bằng mà đánh giá, chúng ta sẽ nhận ra câu chuyện ở tác phẩm sản xuất năm 2011 nhiều chi tiết, nhiều sự kiện hơn bộ phim Tây Du Ký ra đời năm 1986. Không những thế, ở bản dựng mới, khán giả được mãn nhãn với những cảnh kỹ xảo hoành tráng.

Dưới đây là 3 lý do phải xem Tây Du Ký 2011:
    1. Giữ nguyên nguyên tác, kết hợp kỹ thuật hiện đại

Bản dựng mới trung thành đến 60% so với nguyên tác Tây Du Ký của nhà văn Ngô Thừa Ân, đúng chất thần thoại. Nhà sản xuất Trương Kỷ Trung đã mời ê-kíp kỹ xảo của bộ phim X-Men cộng tác nên tạo được hiệu quả thị giác đặc biệt, từ bối cảnh đến kỹ xảo.
    tay-du-ky-2-1

tay-du-ky-2-1

tay-du-ky-2-1
    Hình ảnh yêu quái trong Tây du ký 2011.

So với sự ngô nghê ở những cảnh biến hóa (chủ yếu là cột khói trắng) trong bộ phim cũ, Tây Du Ký 2011 thật sự là một bước tiến rất đáng kinh ngạc về kỹ thuật hiện đại của phim truyền hình Trung Quốc.

2. Tạo hình nhân vật sinh động

Tạo hình nhân vật trong Tây du ký 2011 được nhà sản xuất Trương Kỷ Trung đặc biệt quan tâm nên rất chân thật. Gương mặt của những con yêu quái tuy vẫn dùng mặt nạ nhưng được thiết kế chi tiết, khiến lên phim chúng trở nên gớm ghiếc vô cùng. Với tạo hình của hai nhân vật Tôn Ngộ Không và Trư Bát Giới, dù có nhiều ý kiến khen chê trái chiều nhưng phải thừa nhận đó là những gương mặt đúng chất… khỉ và heo. Thú vị nhất là Trư Bát Giới, tai không to nhưng mõm dài, có những nếp nhăn y như thật.

tay-du-ky-1
    Tạo hình của Tôn Ngộ Không và Trư Bát Giới rất giống…khỉ và heo.

3. Tính cách Đường Tam Tạng mạnh mẽ, kiên cường hơn

Trong bản dựng cũ, nhân vật Đường Tăng quá hiền, yếu đuối. Còn ở phiên bản mới, nhiều người nhận xét Đường Tăng giống như một… hiệp khách đang hành hiệp giang hồ. Bởi thật khó thuyết phục khi một người vượt chặng đường dài gần ba ngàn dặm, qua 110 nước, chịu đến 81 nạn kiếp mà da vẫn trắng trẻo như ở trong nhà.

tay-du-ky-4
    Vai Tôn Ngộ Không trong phiên bản mới do Ngô Việt đảm nhận.

Dù là nhà tu nhưng Đường Tam Tạng vẫn phải thay đổi y phục, nên không thể suốt phim chỉ mặc độc nhất một bộ. Về tính cách, nếu quá nhu nhược, yếu đuối làm sao "quản" nổi các đệ tử vốn ai cũng có tính khí thất thường. Bởi vậy, trong Tây du ký 2011, Đường Tam Tạng mạnh mẽ, kiên cường hơn là vì thế.
    Nếu cả 3 lý do vẫn không khiến bạn thoải mái ngồi xem Tây du ký 2011, thì có nghĩa là bạn đã quá ấn tượng với phiên bản của Lục Tiểu Linh Đồng. Điều này cũng dễ hiểu vì phiên bản Tây Du Ký 1986 vốn đã in sâu trong tiềm thức của bạn từ thuở ấu thơ, và hơn thế, nó đã được xem là một trong những tác phẩm kinh điển của truyền hình Trung Quốc, kho mà nhạt phai trong ký ức khán giả.
    995518_10151879227797645_886847623_n_zps068398e9
    • 697 Bài viết

• 2,689 Được cảm ơn

Bộ tú đỏ, chủ yếu là các nhân vật ở các tập sau (không thịnh hành bằng bộ tú xanh)
    tulokho_tay_du_ky_giaoduc.net.vn
    tulokho_tay_du_ky_giaoduc.net.vn%20(1)
    • 257 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Bản 2011 diễn viên chả đẹp gì cả. Yêu quái trông gớm, chứ không ra cái vẻ ngu si như bọn ở bản 86 ;x
    • 1,777 Bài viết

• 5,586 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hihi mình cũng thích cách tạo hình của bản 1986. Nhìn mặt Ngộ Không với Bát Giới là đã thấy vui rồi. Yêu quái thì đẹp khỏi chê
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xem phim này chắc cũng được 10 lần rồi mà vẫn thấy hay
    • 1,893 Bài viết

• 3,778 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BeKetXinhXinh Xem bài viết
    Mình cũng đang mong chờ Đài TH nhập và phát sóng Tân Tây Du của lão Trương đây. Thèm quá rồi mà chưa đc xem bản tiếng Việt. .
    HTV7 đang chiếu bản 2011 của lão Trương đó, bản 66 tập luôn, chưa bị cắt xén.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 249 Bài viết

• 880 Được cảm ơn

Vai Đường Tăng bản 2011 nhìn quen quen , hóa ra chính là diễn viên đẹp trai đóng vai tướng Triệu Tử Long trong Tam Quốc Chí mới.
    Công nhận Tây Du mới không bằng Tây Du cũ, như Tam Quốc mới ăn đứt Tam Quốc cũ.

Đặc biệt Gia Cát Lượng cực đẹp trai và thông minh sắc sảo hơn rất nhiều.
    Tào Tháo mới thì cực nham hiểm hơn Tào Tháo cũ và đóng cực hay.
    • 819 Bài viết

• 1,561 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanglan0088 Xem bài viết
    Vai Đường Tăng bản 2011 nhìn quen quen , hóa ra chính là diễn viên đẹp trai đóng vai tướng Triệu Tử Long trong Tam Quốc Chí mới.
    Công nhận Tây Du mới không bằng Tây Du cũ, như Tam Quốc mới ăn đứt Tam Quốc cũ.

Đặc biệt Gia Cát Lượng cực đẹp trai và thông minh sắc sảo hơn rất nhiều.
    Tào Tháo mới thì cực nham hiểm hơn Tào Tháo cũ và đóng cực hay.
    Mình lại thích TQ cũ hơn!Bản mới làm bỏ qua nhiều trận chiến lớn quá!Quan Vũ nhìn lùn,với mắt lim dim như buồn ngủ ko bằng 1 góc bản cũ được!Lục Nghị thì đẹp trai quá nhưng ko hợp và diễn chưa đạt như cây đại thụ Đường Quốc Cường ở bản cũ được!Có chăng thích mỗi Trần Kiến Bân đóng Tào Tháo với lối diễn mới lạ!
    • 681 Bài viết

• 6,145 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng đã xem Tam Quốc mới và cũng không thích bộ này. Nói thực năm 2011 dựng lại Tứ đại kỳ thư mình không ưng hẳn một bộ nào cả, đều thích các bộ cũ hơn. Lục Nghi đóng Khổng Minh chỉ bằng một góc của Đường Quốc Cường năm xưa, từ khí chất đến nét diễn đến độ hợp vai. Phải nói Đường Quốc Cường sở dĩ làm nên một Khổng Minh xuất sắc như vậy là do khí chất của bác như ướm vừa vào nhân vật. Cũng như Lâm Đại Ngọc vậy, Trần Hiểu Húc là kiểu sinh ra để diễn vai này do ngoại hình khí chất gần như trùng khớp.
    Mình xem Tam Quốc mới còn khó chịu ở cách xây dựng nhân vật nhiều khi khiên cưỡng gượng gạo của phim. Tiêu biểu như Tôn Quyền, lúc đầu tạo dựng đây là một người có cốt cách lớn ngay từ nhỏ, nhưng càng về sau càng chẳng ăn nhập với cái chất thiên bẩm khi bé. Lúc Tôn Quyền còn nhỏ, phụ vương chết không khóc còn khuyên anh trai đem quân báo thù. Đến khi Tôn Quyền lớn, anh chết lại nức nở vật vã rồi run sợ trước đám quân hùng của Tào Tháo. Rồi nâng tầm chuyện tình Điêu Thuyền Lão Bố lâm ly như tiểu thuyết Quỳnh Dao, xem rất là sốt ruột. Nói chung bây giờ mình không còn cảm hứng mấy với các phim cổ trang hay kiếm hiệp của Trung QUốc, bởi lúc nào cũng thấy nó khoa trương thiếu chiều sâu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 249 Bài viết

• 880 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MecuaSabrina Xem bài viết
    Mình cũng đã xem Tam Quốc mới và cũng không thích bộ này. Nói thực năm 2011 dựng lại Tứ đại kỳ thư mình không ưng hẳn một bộ nào cả, đều thích các bộ cũ hơn. Lục Nghi đóng Khổng Minh chỉ bằng một góc của Đường Quốc Cường năm xưa, từ khí chất đến nét diễn đến độ hợp vai. Phải nói Đường Quốc Cường sở dĩ làm nên một Khổng Minh xuất sắc như vậy là do khí chất của bác như ướm vừa vào nhân vật. Cũng như Lâm Đại Ngọc vậy, Trần Hiểu Húc là kiểu sinh ra để diễn vai này do ngoại hình khí chất gần như trùng khớp.
    Mình xem Tam Quốc mới còn khó chịu ở cách xây dựng nhân vật nhiều khi khiên cưỡng gượng gạo của phim. Tiêu biểu như Tôn Quyền, lúc đầu tạo dựng đây là một người có cốt cách lớn ngay từ nhỏ, nhưng càng về sau càng chẳng ăn nhập với cái chất thiên bẩm khi bé. Lúc Tôn Quyền còn nhỏ, phụ vương chết không khóc còn khuyên anh trai đem quân báo thù. Đến khi Tôn Quyền lớn, anh chết lại nức nở vật vã rồi run sợ trước đám quân hùng của Tào Tháo. Rồi nâng tầm chuyện tình Điêu Thuyền Lão Bố lâm ly như tiểu thuyết Quỳnh Dao, xem rất là sốt ruột. Nói chung bây giờ mình không còn cảm hứng mấy với các phim cổ trang hay kiếm hiệp của Trung QUốc, bởi lúc nào cũng thấy nó khoa trương thiếu chiều sâu.
    À hóa ra do sở thích và cách đánh giá chủ quan của mỗi người.
    Mình thì vẫn bảo lưu ý kiến: Tam quốc Chí mới hay hơn hẳn 9 điểm so với Tam quốc chí cũ ( 6 điểm)
    • 341 Bài viết

• 917 Được cảm ơn

khiếp, em nhìn yêu quái trong TTDK mà hết hồn
    Xem TDK86, thấy yêu quái dễ thương kinh khủng, dù nó là yêu quái nhưng chả ghét nổi
    xem đến n lần vẫn thấy hay

còn 1 điều nữa, em rất thik xem phim màu sắc vui tươi như TDK nhé, xem mấy cái phim gần đây, toàn màu sắc trung tính, trầm trầm em lại ko thik

......*(¯°•._.•°¯)*......

Nếu em cần một người để nói yêu em

......*(¯°•._.•°¯)*......thì người đó không phải là anh.......*(¯°•._.•°¯)*......
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,854 Bài viết

• 3,321 Được cảm ơn

suy nghĩ về film tây du ký

- Sa Tăng : Hiền lành, thật thà, trung thực nên luôn phải đi sau, toàn làm chuyện lặt vặt, chủ yếu là bóc vác, khiên đồ.
    Kết luận : thật thà thì thua thiệt.

- Bát Giới : mê gái, làm biếng, kém tài, đánh với yêu quái toàn chạy, nhưng giỏi nịnh bợ sếp (Đường Tăng) nên có công việc rất ư là nhàn hạ, là dắt ngựa đi ăn cỏ.
    Kết luận : leo lẻo lại lên lương.

- Tề Thiên : tài giỏi, thông minh tháo vát, biết lo xa, (như đánh với bạch cốt tinh, biết vẽ 1 vòng tròn rồi kêu sư phụ đừng ra khỏi vòng đó) nhìn xa trông rộng nhưng anh này bị cái là không được làm theo ý mình vì bị vòng kim cô khống chế, còn bị ông sư phụ luôn ngăn cản, có lúc vì tài lanh quá nên bị đường tăng cho tạm ngưng hợp đồng về hoa quả sơn ngồi chơi luôn .
    Kết luận : Giỏi mà không biết trên biết dưới cũng chết.

- Đường Tăng : không biết gì cũng được làm sếp, tề thiên đã dùng những gì mình học được để phục vụ ông ta (trừ ma, diệt quỷ) vậy mà ông ta vẫn 1 mực không tin, chỉ nhìn bằng con mắt của một người không hiểu về chuyên ngành.
    Kết luận : Sếp lúc nào cũng đúng.

- Yêu quái : các bạn thấy ngộ không đánh chết những con yêu quái chỉ là những con lắt nhắt, còn những con trùm thì sao. Mỗi lần tính đập chết thì : “K..H…O..A…N…, DỪNG TAY LẠI, NÓ LÀ CON VẬT NUÔI CỦA TA”
    Vậy là đem nó về dạy dỗ lại, trong khi chủ nó bất cẩn để nó xuống trần gian làm chuyện ác mà chủ nó không bị cấp trên (ngọc hoàng) khiển trách, có lần ngộ không lên méc mà mấy cha thần tiên không tin, còn nói này nói kia, nhưng tới biết thì mau mau đi kiếm nó về mà không xin lỗi một lời với dân chúng chỗ đó.
    Kết luận : yêu quái là con ông cháu cha, làm sai làm ác cùng lắm về dạy dỗ lại thôi.
    - Thần tiên : nhàn nhàn rảnh rảnh, đánh cờ, tán dóc trong khi dân chúng ở dưới thì hạn hán, đói khổ, yêu quái lộng hành mà không ai biết, tề thiên ko méc chắc mấy ổng cũng chả biết gì. Lại còn có cái thói đàn em mình (yêu quái) làm sai mà không một lời xin lỗi dân chúng. Ỷ làm quan rồi không thèm biết dân chúng là ai.

- Quan Âm Bồ tát : không thể giáo dục tề thiên bằng lời nói, nên phải dùng bạo lực để dạy con khỉ này, bằng cách dụ khỉ ta đeo vòng kim cô rồi dạy đường tăng niệm chú cho nó nhức đầu. Suy ra : giáo dục tư tưởng thì phải đi đôi với bạo lực.

- Ngọc Hoàng : chả biết gì, ngoài việc ra lệnh, đã vậy còn ghanh ghét. Thấy tề thiên treo chữ “ tề thiên đại thánh” chà bá, ổng thấy ngứa mắt lên kêu lính đi dẹp.

- Thái Bạch Tinh Quân: Lão này thấy tề thiên ko biết luật trời, mù mờ về chức vụ, nên dụ : “trên trời có chức này bảnh lắm nhưng đang còn thiếu ghế trưởng phòng , chú muốn thì theo anh, ngọc hoàng thấy chú cũng có năng lực nên ưu ái cho chú lắm à, chứ chức này khó ai đảm nhận lắm, anh thấy chú rất có tài lãnh đạo nên mới đề nghị ngọc hoàng bổ nhiệm chức này cho chú đó, ráng phấn đấu nhen !”
    Tội cho con khỉ ngu ngơ nên bị dụ, đi vô làm chăn ngựa làm mất mặt anh hùng.
    Túm lại : đừng nghe lời dụ khị về việc làm ngon mà nhàn, đâm đầu vô thì có mà chết.

- Đến lúc Tề Thiên làm loạn, Ngọc hoàng hỏi : “có chú nào tình nguyện đi hốt xác khỉ về không ?” Thì mấy thiên tướng đều ậm ừ, sợ nhận trách nhiệm, thì có thái thượng lão quân là hăng hái xung phong đi, nhưng sự việc thất bại lại đỗ lên đầu lão. Kết luận : chớ xung phong làm kẻ dẫn đầu, thất bại thì lãnh đủ.

- Phật Tổ : Ngộ không có bay đi đâu chăng nữa cũng không thoát khỏi bàn tay của ông, ý tác giả có thể là sẽ có một tổ chức cảnh sát hình sự xuyên quốc gia (Interpol)chăng, cái xấu luôn bị trừng phạt dù nó có chạy đi đâu chăng nữa.

- Tề Thiên bị núi đè : có sự khoan hồng ở đây, dù anh ta tội rất nặng, dám đập cả cơ quan cao nhất (thiên giới) nhưng chỉ bị núi đè, mà còn hên là chừa cái đầu ra để ăn được, nếu chừa cái chân ra ngoài không biết sống được 1 tháng không chứ đừng nói chờ 5 thế kỉ để chờ ông sư phụ đáng tuổi cháu cố mình.

- Sự giáo dục kì lạ của nhà trời : các con vật sống ở một thế giới an nhàn chốn thần tiên, các thần tiên đều sống không ganh đua, gian ác mà mấy con vật đó theo họ bấy lâu nay trốn xuống trần gian thì chẳng có con nào hiền, toàn dân ác ôn, vậy tụi nó theo mấy ông tiên ông thánh trên trời thì học được những gì !

- Hối lộ ở nhà trời : ở cõi phật uy nghi vậy mà cái tên lấy kinh còn đòi hỏi phải có gì nó mới đưa kinh, 4 thầy trò nghèo kiết xác biết lấy cái gì cho tụi nó, nên tụi nó cho lấy kinh không chữ.
    Hình như sau đó Như lai biết nên cho con đại bàng bốc kinh thả xuống. Nhờ vậy mà họ mới biết đi đổi lại.
    Nhưng trớ trêu 1 chỗ là Như Lai Phật tổ nói : “khi xưa có mấy chú kia đến thỉnh kinh rồi đem ra chợ bán với giá rẻ như rau muống, ta trách họ bán rẻ quá không đủ sống” thì ngộ không hỏi lại : “bộ chuyện hối lộ này do ông sắp xếp hả” , phật cũng im re luôn.
    Đến khi chuẩn bị lấy kinh thật rồi còn bị hai thằng gian đòi quà cáp nữa, tam tạng là người trần gian nên rất tâm lý biết mấy cha đó cần gì, nên cho cái bát bằng vàng bốn số 9 cho tụi nó.

- Rồi 4 thầy trò đều thành phật lướt mây về nhà thì Phật Tổ hỏi quan âm : “4 thầy trò chịu bao nhiêu nạn rùi ? ” lẩm bẩm cộng trừ nhân chia, khai căn, lũy thừa, Quan Âm trả lời :”da, 80 nạn”, Phật Tổ giật mình : “trong phật pháp thường phải là số chính phương, 9 lần 9 81 lận”, nên sai Quan Âm làm thêm 1 nạn nữa cho hợp thức hóa. Ý tác giả Ngô Thừa Ân đây là một thiếu sót trong bộ máy hành chính khi sự việc đã rồi, nên họ kiếm 1 cớ nào đó để làm cho đúng thủ tục hành chính.

- Và cuối cùng hình như việc lấy kinh của 4 thầy trò được sắp sếp bởi phật tổ, khi cử Quan Âm đi nước Đường chọn người thỉnh kinh, Phật Tổ, Quan Âm chọn luôn 3 thằng đồ đệ, chọn luôn cho con ngựa cưỡi, lo đến mức như vậy luôn, thằng thì bưng bê khiêng vác,thằng thì dắt ngựa, thằng thì diệt yêu, Tam Tạng ngồi rung đùi chơi, có làm khỉ gì đâu. Hóa ra đây chỉ là một trò chơi, mà người tham dự là 4 thầy trò.
    Kết luận : Giống như một cty muốn khuếch trương tên tuổi, nên nghĩ ra một trò chơi trúng thưởng, các nhân viên không được tham dự, nên kêu nhân viên mình đi kiếm người chơi, sắp đặt đủ trò với barem khổ nạn cho họ vượt qua. Và cuối cùng là nhận thưởng !!!

Đọc cm của bác ,cười muốn té ghế !
    Mà phản ánh đúng sự thực ,từ xưa và đến nay vẫn luôn có những nhân vật như vậy đấy ạ .
    Mèo mặt bự cùng Danny và Cọp con yêu dấu

Thanh lý
    https://zaodich.com/forum/f2932/thung.../#post26253916
    QUÀ TẶNG CUỘC SỐNG
    https://www.webtretho.com/forum/f26/n...-troi-1224816/