Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Sự thật về kem chống nắng

• 3 Lượt chia sẻ
  • 19.7K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 84 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Không phải loại kem chống nắng nào cũng chịu được nước. Người da đen vẫn cần chống nắng. Đầy một chén kem chống nắng mới bảo vệ tốt cả cơ thể...

Mời bạn thử đo kiến thức của mình về kem chống nắng và cách sử dụng chúng để bảo vệ làn da, đặc biệt là dưới nắng hè và trong các chuyến đi biển.
    1. Tất cả loại kem chống nắng đều bảo vệ bạn tránh bị cháy nắng, vết nhăn và đốm đồi mồi trên da?
    a. Đúng
    b. Sai
    Câu trả lời đúng: b
    Tất cả loại kem chống nắng đều giúp ngừa cháy nắng, nhưng chỉ một vài loại có thể giảm nguy cơ ung thư da. Chỉ có các loại kem chống nắng phổ rộng với chỉ số SPF 15 trở lên mới có thể giảm nguy cơ lão hóa da sớm. Kem chống nắng phổ rộng bảo vệ da bạn khỏi những loại tia có hại từ ánh nắng mặt trời: tia cực tím A (UVA) và tia cực tím B (UVB).
    sunscreenback-3175-1400646283
    2. Một lọ kem chống nắng có hiệu quả kéo dài bao lâu?
    a. Một năm
    b. 3 năm
    c. 6 tháng
    Cục quản lý thực phẩm và dược phẩm Mỹ yêu cầu kem chống nắng phải đảm bảo hiệu quả ít nhất trong 3 năm. Nhưng nếu bạn sử dụng kem chống nắng hằng ngày và với lượng vừa đủ, một lọ kem chống nắng không nên dùng kéo dài tới khoảng thời gian đó. Hãy bỏ lọ kem nếu nó quá hạn sử dụng hay màu sắc hoặc cảm quan của kem thay đổi.
    3. Mỗi lần bôi, bạn nên lấy lượng kem chống nắng thế nào?
    a. Một chút nhỏ bằng hạt đậu
    b. Một muỗng canh
    c. Đầy một chén
    Câu trả lời đúng: c
    Lượng này bằng khoảng gần 30 g. Hầu hết mọi người đều dùng rất tiết kiệm. Họ chỉ thoa lượng kem bằng khoảng 1/4 đến 1/2 lượng kem chống nắng nên dùng. Tổng lượng kem chống nắng bạn cần phụ thuộc vào kích cỡ cơ thể nhưng nên thoa lên da khắp cơ thể.
    Sử dụng kem chống nắng mỗi ngày, ngay cả khi bạn không ra ngoài trời. Bôi kem trước 15 phút khi ra khỏi nhà. Thoa lại kem mỗi 2 giờ một lần nếu bạn ở dưới nắng. Cũng nên bôi lại kem sau khi bơi hay đổ nhiều mồ hôi.
    4. Nếu bạn dùng cả kem dưỡng, kem chống nắng và trang điểm thì cái nào nên thoa lên da trước nhất?
    a. Kem dưỡng
    b. Lớp trang điểm
    c. Kem chống nắng
    Câu trả lời đúng: a
    Sau khi thoa kem dưỡng da, bạn nên bôi kem chống nắng, sau đó mới đến lớp trang điểm. Một số loại kem dưỡng ẩm và trang điểm cũng có SPF chống nắng. Nếu bạn sử dụng thuốc xịt chống côn trùng, nên dùng ở bước cuối. Khi kem chống nắng bôi lên trên lớp xịt côn trùng, cả hai đều kém hiệu quả.
    5. Kem chống nắng an toàn tới mức nào?
    a. Hầu hết chuyên gia đều khẳng định nó an toàn
    b. Một số thành phần trong kem chống nắng có thể gây ung thư da
    c. Không ai biết
    Gần như tất cả chuyên gia hàng đầu về sức khỏe và da liễu đều nói rằng kem chống nắng an toàn và hiệu quả. Lời khẳng định này dựa trên cơ sở khoa học vững chắc. Một nghiên cứu lớn theo dõi hơn 1.600 người lớn trong vòng hơn 10 năm cho thấy, những người dùng kem chống nắng hằng ngày giảm một nửa nguy cơ ung thư tế bào hắc tố.
    6. Cần bôi kem chống nắng vào cả những ngày âm u?
    a. Đúng
    b. Sai
    Bầu trời u ám không bảo vệ cho làn da của bạn khỏi ung thư da và lão hóa sớm. Trên 80% số tia của ánh nắng xuyên qua sương mù và mây. Hãy cẩn thận khi ở gần cát, nước, tuyết hay bê tông. Những thứ này làm tăng hiệu ứng tác hại của ánh nắng mặt trời. Cùng với việc dùng kem chống nắng, nhớ đội mũ.
    7. Kem chống nắng có chỉ số SPF 30 bảo vệ bạn tốt hơn loại kem có chỉ số SPF 15?
    a. Đúng
    b. Sai
    Bác sĩ da liễu khuyên nên sử dụng kem chống nắng có chỉ số SPF 30 thì tốt hơn. Nó sẽ ngăn 97% tia UVB. Đừng chỉ để ý đến chỉ số SPF, bạn nên thoa lại mỗi hai giờ một lần để đảm bảo khả năng bảo vệ tốt nhất của kem.
    8. Tại sao các nhãn kem chống nắng mới lại tốt hơn các loại trước đây?
    a. Chúng có nhiều thông tin hơn
    b. Chỉ số SPF ngày càng cao hơn
    c. Lọ lớn hơn
    Năm 2013, Cục quản lý thực phẩm và dược phẩm Mỹ bắt đầu kiểm tra tất cả sản phẩm kem chống nắng bảo vệ được cả tia UVA và UVB. Nếu những loại kem này đạt yêu cầu và ngăn được cả hai loại tia, chúng được gọi là kem chống nắng phổ rộng.
    Chỉ các loại kem chống nắng phổ rộng với chỉ số SPF 15 trở lên mới có thể giảm nguy cơ ung thư da và lão hóa sớm. Các loại khác chỉ có thể ngăn ngừa cháy nắng. Các từ như "chống nước" (waterproof) hay "chống mồ hôi" (sweatproof) và "cản nắng" (sunblock) sẽ không tiếp tục được phép dùng nữa vì không đúng.
    9. Thời gian lâu nhất bạn có thể ở dưới nước với kem chống nắng chịu nước?
    a. 40 phút
    b. 80 phút
    c. 2 tiếng
    d. Cả ngày
    Không có loại kem chống nắng nào chống được nước. Giống như tất cả loại kem chống nắng, các sản phẩm chịu nước vẫn nên thoa lại sau 2 tiếng. Điều này đúng bất kể bạn ở dưới nước hay không. Nếu ngâm mình trong nước, hãy bôi lại kem sau khi lên và lau khô người.
    10. Những người da tối màu hơn thì không cần bôi kem chống nắng?
    a. Đúng
    b. Sai
    Mọi người đều cần dùng kem chống nắng. Ở tất cả chủng tộc, tế bào ung thư biểu mô cơ bản - loại ung thư da phổ biến nhất, thường do phơi nắng.
    Vương Linh (Theo Webmd.com)
    http://doisong.vnexpress.net/tin-tuc...g-2992643.html
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,274 Bài viết

• 5,984 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi lần bôi một chén đầy thì bán nhà đi để chống nắng à ?
    • 243 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mesochayhay Xem bài viết
    Mỗi lần bôi 1 chén thì 3 lần là hết 1 lọ rồi, đợi gì 3 năm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 645 Bài viết

• 2,814 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Là cho toàn thân mà bạn. Mấy khi phơi toàn thân ra nắng đâu. Để b ôi mặt thì khoảng 1 quả nho con con. Có một điểm hơi thắc mắc, là rất nhiều bs da liễu khuyên nên bôi kem cn trước khi bôi giữ ẩm, vì kcn ngấm được sâu vào trong da, chứ ko phải nó tạo thành cái màng chắn tia tử ngoại.
    Living with water
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,506 Bài viết

• 1,699 Được cảm ơn

mình thấy ai ra đường cũng trùm như ninja rồi cần gì bôi kem chống nắng chi cho nó rít rát với tốn thời gian nhỉ @@, mà mình thấy trét lên mặt thôi cũng đỡ, ai mà trét body nữa chắc cũng tốn tiền với đống kem chống nắng lắm (mình thấy kcn ít xỉn à ==!), trừ phi đi biển, đi bơi các thứ sợ đen thì bôi chứ ngày nào ra đường cũng bôi thì cực lắm nhỉ
    img4981
    My lovely cousins :LoveStruc::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,674 Bài viết

• 4,660 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Em bôi kem chống nắng mặt em nặng và nhiều mụn....Chịu làm ninja
    Một nụ hôn phá tan khoảng cách giữa tình bạn và tình yêu
    • 84 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Đúng rồi nhiiều người dị ứng không bôi được, nên tốt nhất là chịu làm Ninja cũng được chị em ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 645 Bài viết

• 2,814 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái món chống nắng này, tớ lại tìm hiểu hơi bị kỹ. :-)
    Tia tử ngoại xuống được mặt đất chủ yếu UVA, UVB. UVB làm da rám nắng, UVA làm da lão hóa. khẩu trang có thể chặn một phần UVB nhưng ko thể chặn UVA. Vì vậy, đi ngoài nắng, dù đeo khẩu trang, và bạn có vẻ vẫn trắng, nhưng da bạn vẫn đang bị hủy hoại, collagen bị đứt gãy. MỘt lớp kem chống nắng có tác dụng hơn 6 lớp khẩu trang. Nên Ninja thì vẫn bị nguy hiểm như thường.

Còn nắng sáng sớm, thì tốt cho cơ thể, nên mình đi làm chỉ che mỗi mặt. Cứ để trần tay cho đỡ tiền uống vitamin D. Hihi.
    Living with water
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,232 Bài viết

• 1,485 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình dùng kcn Clarins hàng ngày ,sau lớp dưỡng ẩm .KCN của mình cũng thuộc hàng những loại ít nhờn rít rùi í, mà mỗi sáng chỉ bôi dc khoảng 3 hạt đậu xanh là hết cỡ, tại cũng bí lắm, Rồi bơi 1 lớp bb cream nhẹ cũng có chỉ số chống nắng, rùi phủ phấn lên cho đỡ nhờn rít. Rùi che 2 lớp khẩu trang đi làm. Vô VP là ở trỏng lun.....
    Tội bạn mình cũng ý thức giữ da, dưỡng da khoa học này nọ ,cơ mà bị dị ứng kem chống nắng, dùng kcn xịn cỡ nào , đủ loại mà vẫn bị nổi mụn..

Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 359 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Nếu xài kem chống nắng thì các bạn phải chịu khó tẩy trang như make up. Nếu chi rua bằng SRM thôi thì sẽ không làm sạch hết nên dễ bị clog lỗ chân lông, gây mụn.
    LIFE is so short, let's celebrate and rejoice what we are blessed :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 765 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

Dùng cho body thì loại nào ngon bổ rẻ nhỉ, trước mình dùng Nivea Đức nhưng thấy hơi nhờn dính
    • 398 Bài viết

• 629 Được cảm ơn

Vote cho Neutrogena, ngon bổ rẻ!
    [I Biết đâu sớm mai nắng em phơi cuộc tình...[/I]
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 1,666 Bài viết

• 3,969 Được cảm ơn

Ở nhà cũng dùng kcn nắng luôn.Bất kể mưa,nắng,đi đâu hay không đi
    Dùng 4 mùa luôn áh .Kcn body có loại Sundance của Đức,dạng xịt cũng tạm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,102 Bài viết

• 6,518 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình cũng thắc mắc cái vụ này. Bình thường mình bôi kem chống nắng cho mặt, chỉ chấm 5 điểm khoảng gấp đôi kem dưỡng, thì thấy mặt mình ướt như rửa mặt ấy. Nếu muốn bôi 1 lượng nhiều như trong bài báo đề cập, chắc phải đợi cho lớp 1 khô, rồi bôi thêm lớp 2 quá.
    l58m
    gvUWp7
    • 49 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Mình dùng BB cream có thành phần chống nắng thì có cần kem chống nắng nữa ko nhỉ mọi ng ơi

Body mình cũng dùng neutrogenda, xịt xịt tứ lung tung luôn mãi chả thấy hết. Chắc tại lười dùng
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 189 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em bôi kem chống nắng xong còn hai lớp áo chống nắng xong còn khẩu trang còn tất nữa =))
    mỗi lần ra đường là phát mệt
    • 98 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Mẹ nào thông thái đax dùng Sundance của Đức và Clarins cho em xin feedback được không ạ?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của atozi_ding
    • 1,473 Bài viết

• 2,977 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của tớ thì nên chọn kem chống nắng có xuất xứ từ Châu Á sẽ dễ dùng hơn. KCN châu Á thường là dạng sữa lỏng, phù hợp với thời tiết nóng ẩm. CÒn kem của Tây thì thường đặc hơn(Nivea, Sundance...) khi bôi thường để lại cảm giác nhờn, dính, bí rất khó chịu. Một điểm nữa là kcn của phương tây khi bôi lên làm cho da có màu tái tái, không thật da. Cái này mình không biết là vì sao nhưng mình dùng mấy loại của Đức thì đều bị. Bôi xong nhìn da tay chân xám ngoét xấu xí, xong lại còn dính nữa, bực mình đem cho hết.

Loại kcn mình ưng nhất là Annessa vì nó thấm tuyệt đối luôn, ko để lại cảm giác gì. Nhưng giá nó hơi chát nên hIện tại mình dùng Biore nhập khẩu và Shishedo nội địa cho cả mặt lẫn body.
    I want to know what love is...
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 645 Bài viết

• 2,814 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ nghĩ chén ở đây là chén uống nước của miền bắc, không phải chén (bát) ăn cơm ở miền nam. :-D . Một chén bôi cho toàn thân là hoàn toàn hợp lý khi đi tắm biển.
    Living with water
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 1,666 Bài viết

• 3,969 Được cảm ơn

Công nhận,kcn của Châu Âu,cụ tỷ là Nivea,Sundance của Đức cho body nó dính,đặc.Kiểu kỳ ra ghét ý,k thấm da
    Đc cái jumbo size,tuyền 250ml
    Dùng kcn của Hàn thì thấm nhanh nhưng size bé,kcn cho body cũng chỉ có 70ml
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3