TIN TÀI TRỢ.

Sự thật phía sau quán Café

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.46K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 23,100 Bài viết

• 34,967 Được cảm ơn

Tuy thời gian làm việc ở một quán Café chỉ được tính trên đầu ngón tay chưa hết, nhưng tôi đã được chứng kiến một số bộ phận tiêu biểu của giới thượng lưu chốn phồn hoa đô hội này.

>> Không được 'thiếu vải', cà phê tươi mát Việt ở Mỹ... ế ẩm
    >> 'Tối om' ở Khách sạn bóng đêm

Đang tung tăng trên đường ra bến xe bus đi làm thì điện thoại của tôi đổ chuông. Người gọi đến lại là cô chủ. Nghe giọng cô có vẻ rất buồn và mệt mỏi. Cô nói mình phải về quê một tuần vì chuyện gia đình, thế nên tôi không thể tiếp tục công việc cùng với một ông chủ lúc nào cũng lười biếng và say xỉn được. Cô nói xin lỗi và mong tôi thông cảm vì thực sự chuyện gia đình cô đang ngày càng xuống dốc. Vậy là tôi đã bị sa thải. Phải chăng, tìm được một công việc nào đó để làm thêm trên đất Hà Nội này với một người như tôi khó đến vậy sao. Hôm nay, công việc của tôi đã chấm dứt sau ba ngày làm việc ngắn ngủi.

Tuy thời gian làm việc ở một quán Café của tôi chỉ được tính trên đầu ngón tay chưa hết, nhưng tôi đã được chứng kiến một số bộ phận tiêu biểu của giới thượng lưu chốn phồn hoa đô hội này. Ở đây, có đủ các loại người mà nếu không làm việc ở môi trường như vậy thì tôi không bao giờ biết họ là những con người như thế nào. Vì đã thôi làm nên tôi sẽ viết ra tất cả những thứ tôi cảm nhận được coi như đây là những trải nghiệm tôi thu được từ công việc đầu tiên của mình. Giá như được làm việc lâu hơn thì tôi sẽ có cái nhìn khách quan và toàn diện hơn. Nhưng mọi việc đã dừng lại ở đây.

Trước tiên, người phải nói đến là các quý ông, khách quen của quán Café. Các vị là những người mặc bộ véc lịch sự, đi xe SH, tay xách cặp và dùng điện thoại Iphone sành điệu. Họ có thể lấy địa điểm quán Café là nơi giao dịch, trao đổi công việc và ký kết hợp đồng. Một số khác trẻ hơn thì đi cùng bạn gái và trò chuyện rất vui vẻ. Rất ít người đi một mình vào quán Café. Họ thường đi có đôi và ngồi uống nước cùng nhau. Nhưng đặc biệt, tôi để ý nhất là các vị khách “tai to mặt lớn” mỗi lần xuất hiện đều có một anh bồi đi vào trước và sắp xếp chỗ ngồi cho các sếp của mình chơi bài. Vì họ thường chơi ở phòng phía trong, chỉ khi nào cần gọi đồ uống thì phục vụ mang vào rồi lại ra ngay. Thế nên, tôi cũng không biết những mánh khóe của họ ra sao, nhưng tôi nghĩ mấy người đó ai cũng có máu cờ bạc bởi ngày nào họ cũng đến chơi rất đều đặn.

Những vị khách tôi liệt vào hàng thứ hai chính là những “quý bà” sang trọng. Theo cái nhìn của tôi thì họ chủ yếu thuộc hệ 7X là nhiều hơn cả. Các bà là những người ăn mặc rất mô đen, lông mày xăm, mắt xanh, môi đỏ. Thường thì họ hay tụ tập thành nhóm đến uống cùng một lúc. Đàn bà ngồi với nhau chuyện trò rôm rả là chuyện thường tình nhưng có điều làm tôi không thể ngờ đến đó là những câu từ, phát ngôn mà các “quý bà” sử dụng khi bàn chuyện. Đó là những từ ngữ không có trong từ điển tiếng Việt. Nhìn bề ngoài thì ai cũng nghĩ các bà là những người có văn hóa, giàu có, lễ độ nhưng cái vẻ hình thức đó lại không thể che giấu đi sự thật bên trong. Ngôn ngữ họ sử dụng khi nói chẳng khác gì ngôn ngữ chợ búa của mấy bà bán hàng rau, hàng thịt. Tôi thấy xấu hổ thay họ nếu một ông Tây ngồi gần đó vô tình hiểu được tiếng Việt Nam. Tôi cũng thầm nghĩ, khi nói chuyện với những người chồng thành đạt của mình hoặc khi dạy dỗ con cái một điều gì đó, họ có lỡ miệng mà nói như vậy không.

Ngoài các quý bà có tuổi thì quán cũng là nơi đến của các “tiểu thư đài các”, những cô nàng chân đi giày cao gót, ăn mặc kiểu cách, sành điệu với bộ mặt trang điểm khá đậm. Nhưng đối với tôi, đây lại là những quý khách “khó chiều” nhất. Tôi nhớ có một lần, do mới làm nên chưa thuộc hết thực đơn của quán. Một quý cô khá xinh đẹp gọi một thứ đồ uống mà làm tôi luống cuống. Tôi cứ phải căng tai ra để nghe xem cô ấy nói gì, nhưng vẫn không lọt nổi vì cô nói giọng của người miền khác. Tôi không nghe rõ và hỏi lại cô đến 3 lần. Có vẻ như vậy là điều phiền phức nên khuôn mặt cô biểu lộ thái độ giận dữ và thở dài ngao ngán. Tôi nghĩ lúc ấy mà cô ta gọi cô chủ của mình ra để phê bình nhân viên phục vụ thì tôi chẳng mặt mũi nào dám nhìn ai nữa. Nhưng rất may, có một cô bên cạnh dịch giúp tôi nên mọi chuyện đã được giải quyết ổn thỏa. Nói chung, tôi thấy các cô là những vị khách khó tính hơn các sếp ở trên. Các cô ngồi nói chuyện rất lâu và tiêu thụ các thứ nước uống khá nhiều. Tôi phải chạy qua chạy lại liên tục. Nếu không may pha một cốc nước chanh hơi chua một chút thì chắc chắn các cô sẽ kêu ầm trời.

Ngoài việc khách khứa của quán Café ra sao, tôi còn muốn đề cập đến vấn đề vệ sinh đồ uống của quán nữa. Nói ra để mọi người thấy rằng, không phải những quán hàng sang trọng đều sạch sẽ đảm bảo trong vấn đề vệ sinh. Tôi đã được ông chủ bảo ban ngay từ khi rửa chiếc cốc đầu tiên, lúc rửa phải giữ lại lượng nước trong bồn cho đến khi nào thật đục mới được xả đi. Hết lượt cốc này sang lượt cốc khác chỉ được rửa bằng một lượt nước. Tôi bắt buộc phải làm theo lời dặn mặc dù biết việc đó là khá tội lỗi với khách hàng. Rất may, tôi không phải nhặt và rửa những cục đá còn sót lại ở những cốc nước uống dư thừa của khách. Việc đó, cô chủ tôi làm và tự tay cô mang những cục đá đó cho vào thùng xốp để tái sử dụng ở những lần sau.

Còn một thứ nữa, tôi muốn nói đến là những loài động vật có hại sống chung với môi trường thức uống của con người. Hôm đầu tiên, tôi đã thấy có một con chuột vẫn hay ngang nhiên đi lại trên đống cốc chén, lọ nước ngâm hoa quả, những vật dụng chuyên dùng để pha chế đồ uống. Khi tôi nói với cô chủ thì cô bảo kệ nó vì nó rất khôn, cô đã rình bắt nhiều lần mà không được. Tôi thầm nghĩ, đúng là chuột nhà giàu có khác. Nó tuy khôn nhưng nó cũng không béo bằng chuột đồng vì nhà chủ không bao giờ tạo điều kiện cho chúng có những bữa ăn no đủ. Nhìn con chuột gầy còm, run rẩy nhặt mảnh vụn vỏ dừa dưới đất mà tôi thấy cũng tội nghiệp thay.

Tạm biệt những cốc Café nâu, đen của buổi chiều muộn. Tạm biệt những ly nước cam mát mẻ, thơm ngát của không khí ồn ào. Tạm biệt những ly sinh tố hoa quả bổ dưỡng, xa xỉ (thứ mà có giá trị bằng lương một buổi làm của tôi). Tạm biệt những vị khách mà tôi không bao giờ gặp lại hoặc nhớ mặt. Và tạm biệt những con đường tôi đi sau những buổi làm việc mệt nhọc. Nếu mai này, có dịp bước chân vào những quán Café như thế, tôi sẽ cư xử với một thái độ và cung cách hoàn toàn khác so các vị khách mà tôi đã từng gặp. Tạm biệt nhé tất cả!

Huong - Yume

http://baodatviet.vn/Home/congdongvi...154469.datviet
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: https://www.webtretho.com/forum/f343/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 177 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

bull****... bài viết như phều...
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,768 Bài viết

• 6,981 Được cảm ơn

Cứ tưởng có gì bí mật, toàn những chuyện hiển nhiên như vốn có ở quán Cafe. Nhạt nhẽo, vô duyên, cố tình câu chữ kiếm nhuận bút thôi.
    • 762 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Tưởng có gì hot...mất cả công đọc :Nottalkin:
    chika11 :Rose: Ba mẹ là lá chắn, che chở suốt đời con:Rose:chika10

GjFAp7

NB: 3,5kg - 1M: 5kg - 2M: 6kg - 3M14D: 7,4kg - 4M: 7,8kg - Lẫy - 4,5M: 8kg - 9M: 9kg 70cm vịn và đứng dựa tường -13,5M- đi vài bước rồi bò cho nhanh, 10kg non vì ốm ho quặt quẹo 2 tuần
    Qd4dp7
    • 23,100 Bài viết

• 34,967 Được cảm ơn

Bài báo gửi lên không nhất thiết là phải hay, nhiều khi nó chỉ là đặt chỗ cho các ô/b/b/m chia sẻ, trao đổi thôi ạ.
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,912 Bài viết

• 2,217 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chẳng biết quán cà phê lớn cỡ nào mà nhân viên vừa pha chế, vừa phục vụ, lại vừa rửa ly?
    02/03/2015: 52 - 84 - 74 - 94 - 55

Restart DAS

06/09/2012 51 84 74 83 93 53 34 28
    07/10/2012 48 84 71 78 93 53 33 28
    27/12/2012 47 84 69 78 90 51 32,5 28,5
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bài viết vơ đũa cả nắm thiệt vì mình cũng mới mở quán cafe, chẳng có con chuột nào, cũng chẳng có chuyện lấy lại đá, đến thậm chí nước trà uống cho khách mình cũng phải đun sôi bằng nước lọc nữa chứ đừng nói... còn những thức uống có nhiều phẩm màu thì chỉ khi khách yêu cầu như sâm dứa chẳng hạn thì mình mới làm nhưng hạn chế (và mình sẽ tự tay làm để thay thế chai sâm dứa đó). Còn cafe bột mình cũng phải lựa chọn từ những nhà cung cấp uy tín chứ. Làm ăn gian dối thì tội lỗi lắm.
    Bài báo vẽ chuyện.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 104 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Vậy mà tưởng chuyện đồi trụy chứ :Laughing: :Laughing:
    • 1,062 Bài viết

• 1,383 Được cảm ơn

Mình cũng làm cafe nhưng chưa bao giờ có ý định tái sử dụng ống hút chứ đừng nói là đá. Kinh người.
    YFlFCK4YFlFp7

lqxv95
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,844 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

Thiếu hút bồ đà heroin ở quán trà sữa, rồi nằm tại chỗ
    Gái này nổi tiếng lẫn tai tiếng với nhiều điều xấu hơn điều tốt
    Cha Mẹ nợ Con trả. Con nợ Cha Mẹ vô can.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 359 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

thoy để em kể cho nghe chuyện ở quán cà phê mà em ấn tượng nhất từ trước đến giờ nè 14

có một lần em được rủ đi uống cà phê với một thằng bạn ( biết nó cũng 3 năm ) , mà hôm đó rảnh ghê, muốn tán dóc sau công việc nên ừ hử hết á. 2 giờ trưa thả bộ, nhóc bảo đang đứng trước quán cà phê Trung Nguyên nên đợi mình. mình bước ra thì nó nói quán cà phê này không ngon, qua quán khác đi.

nó chở mình đến một quán cà phê ở quận 7 ( tphcm ). Bên ngoài nhìn giống như một quán cà phê bình dân bình thường . ghế dây dù sọc xếp hai bên dãy. ở giữa có một lối đi vào bên trong. Bí mật àh nghen .

Nhóc đi thẳng vào, nhóc nói ngồi ở đây nóng lắm. Vào trong mới có máy lạnh .

Mình cũng ờ, bước vào, eo ôi, tối thui àh. Nhân viên bật một cái đèn pin nhỏ xíu ( nhỏ giống như đèn laser hay đèn pin điện thoại vậy á ), đưa tớ đến chỗ ngồi, hỏi muốn uống gì, ờ " cho một trái dừa" , còn nhóc uống cà phê đá.

tớ quê mùa dễ sợ, la lên " sao mà tối thui vậy nè", nhóc bảo " đừng có la, ở đây nhiều người lắm đó". Cái ghê ở đây cũng không được bình thường . nó giống như cái ghê dài sofa ( dĩ nhiên là không êm được như ghế sofa rồi ) , dài đủ cho một người nằm thoải mái. Phục vụ mang nước uống tới .

nó bắt đầu kéo tay mình lại, đòi hôn mình. Sợ quá, thét lên ( thật ra lúc này rất muốn chửi thề ) :" Mắc Ia? quá àh , tui mún đi toilet , không cho tui ra , tui xử ở đây lun á" . nó xơ lụi rồi, phải để tớ đi . Bước vào toilet, gọi Taxi Mailinh tới, 5 phút sau, Taxi có mặt , tớ bình bình yên yên về nhà. Hú vía , chấm dứt tình bạn với nó , âu cũng là bài học nhớ đời.
    Merci de comprendre :LoveStruc:

con ơi, mẹ yêu con nhiều lắm :Kiss:
    klJEp7
    • 458 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Các bác cao tay ấn cho em một bài để cấm đánh bài ở quán với, từ chối sợ mất khách! Haizz!!!
    Trang cá nhân của mình
    https://www.facebook.com/pham.diep.395
    • 2,414 Bài viết

• 4,718 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi superspy Xem bài viết
    thoy để em kể cho nghe chuyện ở quán cà phê mà em ấn tượng nhất từ trước đến giờ nè 14
    Đây mới đúng là đáng để đề cập như tựa bài "sự thật đằng sau quán cà phê", chứ viết như bài báo phải nói là quá lan man :Silly: Bạn có ng bạn hay thật đó, từ nay cạch luôn ko chơi nữa nhé. Nói với bạn đó là nếu yêu chịu khó đi đủ các công đoạn: thăm dò, dọ dẫm, ngỏ lời, được nhận lời, sâu đậm rồi mới tới đoạn dắt nhau vào thể loại ấy nhé. Chưa gì hết mà đốt cháy giai đoạn, hoặc thần kinh ko bình thường, hoặc có máu 35, ng đàng hoàng sẽ chạy xa cả cây số. Mà nếu có sâu đậm, nói thật là cũng ko nên vào đó nhé, bẩn lắm, thêm vài chục ngàn nữa là vào khách sạn luôn cho sạch sẽ :Smiling:

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamdiep82 Xem bài viết
    Các bác cao tay ấn cho em một bài để cấm đánh bài ở quán với, từ chối sợ mất khách! Haizz!!!
    Là mình, mình thà mất khách. Mình có kinh doanh quán cà phê và mình chấp nhận mất một lượng khách hút thuốc và một lượng khách chơi đánh bài.
    Mình phục ông bà chủ quán cà phê trong bài báo ghê. Vì đá quán mình sử dụng là đá bi (theo tình hình mình đi uống ở tất cả các quán khác cũng đều thế cả), khách vào uống cà phê đa số ngồi cũng phải trên 30 phút trở ra, trừ 1 số trường hợp có việc gấp vừa vào phải đi ngay ko nói, uống chán chê mà đá vẫn còn để vớt ra xài lại, mình thiệt nể cái quán này quá đi :Surprise: Riêng quán mình, hầu như khách nào uống xong đi ra ly nước cũng cạn queo ko còn gì, may ra thì còn sót lại một chút đá viên đã teo tóp lại còn tí xíu.
    NB: 1m| 1M: 1,5m| 1,5M: 1,8m| 2M: 2,1m
    NB: 3,2kg-52cm| 1M: 4,8kg-57cm| 2M: 6,3kg-62cm | 3M: 7,2kg-64cm | 4M: 7,9kg-67cm | 5M: 8,3kg-7Ocm | 6M: 8,8kg-72cm | 7M: 9,2kg-73cm | 8M: 9,2kg-75cm | 9M: 9,8kg-76cm | 10M: 10,5kg-77cm | 11M: 10,6kg-79cm | 12M: 10,9kg-79cm | 15M: 11,3kg-81cm | 18M: 12kg-82cm | 21M: 12,5kg-86cm | 24M: 13kg-89cm | 27M: 14kg-91cm | 32M: 15,3kg-97cm | 36M: 15,6kg-100cm | 40M: 16,6kg-103cm | 4T: 17,7kg-109cm

NB: 2,9kg-50cm| 1M: 4,3kg-57cm| 2M: 5,1kg-60cm | 3M: 5,7kg-62cm | 4M: 6,0kg-63cm | 5M: 6,5kg- cm | 6M: 7,4kg-67cm | 7M: 7,8kg-69cm | 8M: 8,3kg-71cm | 12M: 8,7kg-76cm | 15M: 9,5kg-78cm | 24M: 11,5kg-85cm | 30M: 12,5kg-93cm

EY7cp7
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 227 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ÁnhTrăng Xem bài viết
    Đọc được mấy dòng đầu thì e kéo xuống , gặp đúng bài của mẹ này nên thôi , e k đọc nữa :Laughing:
    MONEY is like PEPSI "Ask 4 more" ; STUDY is like NIKE " Js do it" ; FUTURE is like ADIDAS "Impossible is nothing" ; A PERSON LIKE YOU is like MC'D "I'm lovin' it" ; A GOOD FRIEND LIKE ME is like DIGI "Always ur smartest choice".
    • 322 Bài viết

• 401 Được cảm ơn

Bây giờ viết báo dễ thật

Những bài báo thế này mà cũng được đăng và nhận nhuận bút thì nghề báo đúng là ngồi mát ăn bát vàng

Để viết những bài như thế này và kể cả lâm li thêm chút nữa cũng chả phải thò mặt ra đường, cứngooif nhà mà sáng tác

Nói thật chứ, câu chuyện ở hàng nước chè cóc đầu ngõ nàh e còn đậm đà hơn
    Đừng buồn, đừng làm anh mệt mỏi nữa em yêu
    Bằng những câu hỏi thăm triền miên em vẫn nhắc
    Ừ, anh hiểu… em quan tâm đến anh nhiều nhất
    Nhưng xin hãy để anh tập trung suy nghĩ được không em?
    - Anh vội vã chạy theo đời, em lại chạy theo anh
    Khoảng cách cứ dài ra vì em đuối sức
    ....
    Yêu dấu của em ơi, đừng nói nữa, em biết rồi:
    Suốt một đời này anh quá bận để yêu em!
    • 952 Bài viết

• 2,091 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bài nhạt thật mà lại không thực tế. Chả bao giờ có cái loại quán gì mà tập trung cả 3 thành phần như trên hết: mấy ông đánh bài, mấy bà 7x tám chuyện, mấy em tiểu thư. Thường nơi dành cho các quý ông đánh bài thì các quý cô cũng không thích đến do không hợp phong cách. Nơi của các quý bà 7x thì cũng không phải nơi của mấy em tiểu thư!
    Luôn tin rằng chỗ nào sang trọng chỗ ấy sạch sẽ. Hồi sinh viên được đi làm ở 1 quán cà phê cap cấp, việc của mình bưng bê là chỉ bưng bê, việc rửa ly là chỉ rửa ly thôi, rửa phin cà phê, ly không được phép rửa bằng xà bông mà rửa bằng nước nóng (nóng gần bòng tay ấy) vì họ sợ mất mùi cà phê. Các loại trái cây gọt sạch sẽ và bỏ tủ lạnh...Có một người chuyên nấu ăn cho nhân viên, lau nhà (nv không phải lau đâu). Tất cả nhân viên không được phép để móng tay, sơn xanh đỏ...đồng phục thay ra cũng là cô nấu ăn giặt ủi (không cho mang đồng phục về nhà). Giá đồ uống thì em làm 2 ngày công lúc ấy (60.000) mới được một bình trà trái cây (em chỉ làm từ 6h00 tối đến 11h thôi).
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 359 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ohtertbew Xem bài viết
    Đây mới đúng là đáng để đề cập như tựa bài "sự thật đằng sau quán cà phê", chứ viết như bài báo phải nói là quá lan man :Silly: Bạn có ng bạn hay thật đó, từ nay cạch luôn ko chơi nữa nhé. Nói với bạn đó là nếu yêu chịu khó đi đủ các công đoạn: thăm dò, dọ dẫm, ngỏ lời, được nhận lời, sâu đậm rồi mới tới đoạn dắt nhau vào thể loại ấy nhé. Chưa gì hết mà đốt cháy giai đoạn, hoặc thần kinh ko bình thường, hoặc có máu 35, ng đàng hoàng sẽ chạy xa cả cây số. Mà nếu có sâu đậm, nói thật là cũng ko nên vào đó nhé, bẩn lắm, thêm vài chục ngàn nữa là vào khách sạn luôn cho sạch sẽ :Smiling:
    chuyện đó lâu rồi mà, dĩ nhiên là nhất quyết ko tiếp xúc với thằng bạn đó nữa .

Nghĩ lại, quá sợ nhưng vẫn là một trải nghiệm thú vị 21, nếu không làm sao biết có loại hình phục vụ như thế. Khi mới bước vào quán cà phê, em đã thấy 3 người nhân viên mà không có một người khác nào ngồi ở ghế dây dù sọc, lúc đó suy nghĩ đầu tiên của em là" quán này ế vậy ? ". Bước ngay cửa khu vực bên trong này thì ai cũng có thể nghĩ tối thui à, chẳng có ma nào trong đó đâu. Dù với một cái đèn pin, cảnh sát có ập vào, chưa chắc đã thấy người nào vì thành ghế còn cao hơn người ngồi nữa. Hoặc nhất thời cũng nghĩ đó là nhà kho chứ đâu biết họ làm ăn gì.

Nói về yêu đương thì đó lại là một chương khác, em giữ chi tiết cho riêng mình vậy. Quen rồi yêu là cảm xúc của cả một đời người, chọn mặt gửi vàng chứ, luôn có lắm thử thách cùng nhau vượt qua, nói chung em rất hài lòng về sự lựa chọn về người bạn đời của mình 22
    Merci de comprendre :LoveStruc:

con ơi, mẹ yêu con nhiều lắm :Kiss:
    klJEp7
    • Chờ kích hoạt
    • 12 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ÁnhTrăng Xem bài viết
    :LoveStruc::LoveStruc: - đọc comment này đúng 1 câu, Suty đỡ tốn 3 phút lướt bài hihihi :Kiss:
    • 23,100 Bài viết

• 34,967 Được cảm ơn

Các vị đã đọc bài hoa quả thải loại vào quán giải khát chưa?
    • 458 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ohtertbew Xem bài viết

Là mình, mình thà mất khách. Mình có kinh doanh quán cà phê và mình chấp nhận mất một lượng khách hút thuốc và một lượng khách chơi đánh bài.
    Mình phục ông bà chủ quán cà phê trong bài báo ghê. Vì đá quán mình sử dụng là đá bi (theo tình hình mình đi uống ở tất cả các quán khác cũng đều thế cả), khách vào uống cà phê đa số ngồi cũng phải trên 30 phút trở ra, trừ 1 số trường hợp có việc gấp vừa vào phải đi ngay ko nói, uống chán chê mà đá vẫn còn để vớt ra xài lại, mình thiệt nể cái quán này quá đi :Surprise: Riêng quán mình, hầu như khách nào uống xong đi ra ly nước cũng cạn queo ko còn gì, may ra thì còn sót lại một chút đá viên đã teo tóp lại còn tí xíu.
    Thanks bác nhiều nhiều, hồi chiều nay em mới đi in cái bảng "nghiêm cấm đánh bài dưới mọi hình thức" rồi, hy vọng các vị ấy biết chữ
    Trang cá nhân của mình
    https://www.facebook.com/pham.diep.395
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2