TIN TÀI TRỢ.

Sự thật kinh hoàng về “nàng Scarlett” của Cuốn theo chiều gió

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.9K Lượt đọc
  • 71 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,687 Bài viết

• 11,747 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    (TT&VH) - Lưỡng tính, ngoại tình và chứng loạn trí đã hiện diện trong cuộc đời của Vivien Leigh khi bà chuẩn bị thủ vai Scarlett O’Hara trong phim kinh điển bất hủ Cuốn theo chiều gió (1939). Tuyên bố này được đưa ra trong cuốn tiểu sử sắp phát hành ở Mỹ mang tiêu đề Damn You, Scarlett O’Hara của hai tác giả Darwin Porter và Roy Moseley.

Mối tình say đắm kết thúc bằng cuộc hôn nhân giả mạo

Vivien Leigh được nhà thơ John Betjeman mô tả là “tinh hoa của phụ nữ Anh”. Còn trong công chúng, nữ diễn viên này, từng đoạt hai giải Oscar, gồm Nữ diễn viên chính xuất sắc nhất trong phim Cuốn theo chiều gió và chân dung Blanche DuBois trong phim Chuyến tàu mang tên dục vọng (1951), trong sự nghiệp trải dài 30 năm của mình, được mô tả ở Hollywood trong những năm 1930 là người bạn tâm giao vô cùng lãng mạn của ngôi sao đang lên khác - Laurence Olivier, người đã bỏ cô vợ đồng tính luyến ái của mình để đi theo bà.

Mối quan hệ lãng mạn của họ đã gây ấn tượng mạnh ở Hollywood. Hai người kết hôn năm 1940, 1 năm sau khi phim Cuốn theo chiều gió đưa Leigh trở thành ngôi sao quốc tế. Song thực tế thì cuộc hôn nhân của họ chỉ là một sự giả mạo khi hai người đều giữ kín thực tế của mối quan hệ luôn rắc rối của họ sau khi thành tình nhân của nhau năm 1937. Năm 1960, họ ly hôn và Olivier kết hôn với nữ diễn viên Joan Plowright.

Leigh sinh năm 1913 ở Darkeeling, Ấn Độ, lúc đó còn là thuộc địa của Anh và cô gái được đào tạo trong tu viện này luôn thể hiện chút ngông cuồng, thậm chí trước khi có những dấu hiệu rối loạn thần kinh khi ngoài 20 tuổi. Năm Leigh 15 tuổi, mẹ bà đã cứu con gái từ Paris, nơi cô bé khoe mình trong những trang phục của thương hiệu Chanel để làm hài lòng những người ngưỡng mộ lớn tuổi hơn. Năm 19 tuổi, Leigh kết hôn với luật sư Leigh Holman, người hơn cô nhiều tuổi nhưng sau khi sinh con gái Suzanne, cô đứng ngồi không yên và trở lại với đam mê từ khi còn nhỏ - đóng kịch.

Vẻ đẹp của Leigh đã hút hồn Olivier, mặc dù thời điểm đó ông đã kết hôn với Jill Esmond, một người đồng tính phải chấp nhận chịu đựng mối quan hệ của họ. Theo các tác giả cuốn tiểu sử, gồm Darwin Porter, người biết nữ diễn viên Anh trong những năm 1960 và Roy Moseley, cựu trợ lý của Olivier, thì niềm đam mê của họ không bao giờ là đủ: “Cả hai đều đẹp và cả hai đều cần nhiều hơn nữa. Leigh thích tra tấn Olivier bằng các mối quan hệ của mình, đặc biệt sau khi căn bệnh thần kinh, chứng trầm cảm và buồn vui thất thường của bà trở nên trầm trọng hơn”.

Mắc chứng rối loạn lưỡng cực và quan hệ với trai đường phố

Cuốn tiểu sử Damn You, Scarlett O’Hara là tác phẩm đầu tiên tiết lộ những người tình đồng giới của Leigh.

Một trong những người tình lưỡng tính đầu tiên của Leigh được kể ra trong cuốn tiểu sử là Isabel Jeans, nữ diễn viên Anh, người đã xuất hiện trong những bộ phim đầu tiên của Alfred Hitchcock. Dựa vào các bức thư và cuộc phỏng vấn, các tác giả nêu rằng mối quan hệ của họ kéo dài khoảng 3 tháng trong năm 1938. Cuốn tiểu sử còn đề cập tới hai mối quan hệ đồng giới khác của nữ diễn viên Anh này cũng như những quan hệ với một loạt quý ông hàng đầu bảnh bao, trong đó có Marlon Brando và Rex Harrison.

Vivien Leigh và Laurence Olivier trong phim Fire Over England (1937)
    Chưa kể, Leigh còn quan hệ tình dục với những người đàn ông vô danh nhưng trẻ hơn mà bà “nhặt” tại nhà chứa khét tiếng Scotty’s Garage ở Los Angeles nhưng “đội lốt” một trạm xăng. “Trong những năm 1940, ngôi sao dễ nhận biết nhất thế giới thường cùng bạn là George Cukor, đạo diễn đầu tiên của phim Cuốn theo chiều gió, lái xe tới Scotty’s và họ lựa những người đàn ông trẻ để qua đêm. Họ thường trả cho những người đàn ông đó bằng các món quà như hộp đựng thuốc lá, đồ trang sức hay thậm chí trái phiếu và phiếu nợ”.

Leigh thậm chí từng bị đuổi ra khỏi một khách sạn Italia vì đã đưa quá nhiều “trai đường phố” vào khách sạn. “Nếu như giờ đây thì Leigh sẽ được chẩn đoán mắc chứng rối loạn lưỡng cực và có nhiều loại thuốc có thể giúp suy giảm bệnh, nhưng thời đó mọi người không biết giải quyết thế nào với một ngôi sao đã xé bỏ hết quần áo và chạy ra khỏi nhà”, theo nguồn tin từ nhà xuất bản cuốn tiểu sử.

Nữ diễn viên được Viện Điện ảnh Mỹ đánh giá là huyền thoại màn bạc vĩ đại nhất mọi thời đại này đã qua đời ngày 8/ 7/1967. Năm đó bà 53 tuổi.

Việt Lâm
    http://thethaovanhoa.vn/176N20100825...-chieu-gio.htm

Mình rất hâm mộ Viviene Leigh, đẹp và hơi điên loạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Ko thấy "kinh hoàng" như tít báo giật - chỉ thấy tài năng khác thường, sắc đẹp khác thường và nỗi đau cũng khác thường! :Rose:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 2,681 Bài viết

• 15,013 Được cảm ơn

Những người "khác thường" đều mang chút bất ổn về tâm lý. Nhất là trong đời sống trước đây. Các nhà khoa học cũng vậy mà
    Cô này thì quá đẹp rồi còn gì
    • 158 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Giật tít vãi chưởng, đọc xong chả đọng thấy cái kinh với chả hoàng nào. Mà lạ lắm nhé, hôm nay vào box mà thấy cả mấy từ kinh hoàng rồi, cũng thấy có tí kinh hoàng với báo lá cải.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,237 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    vậy có khi ta phải định nghĩa lại từ Kinh hoàng nhể??
    • 5,564 Bài viết

• 5,443 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là kinh hoàng về cái cách giật tít :Laughing:
    b7XPB
    • 1,353 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Cũng hơi hoảng vì ko giống những gì em tưởng tượng, nhưng chưa bao giờ những điều này làm em ngừng yêu quý Audrey Hepburn + Vivien Leigh, hehe :LoveStruc:
    Darling ơi, để dành tiền lẹ lên còn dzìa dzới em, ra giêng nhớ cưới em nha :cool::cool::LoveStruc::LoveStruc::rolleyes::rolle yes:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 311 Bài viết

• 588 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chắc gì đã thật.

Mà tại sao lại là Damn You, Scarlett O’Hara? Câu khách à? Lá cải từ trong nước đến ngoài nước.
    Phụ nữ đẹp nhất khi ngẩng cao đầu
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 674 Bài viết

• 3,412 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cuốn theo chiều gió là cuốn sách ấn tượng nhất với mình. Theo mình, truyện hay hơn phim. Tính cách của Scarlette tác động mạnh mẽ đến những suy nghĩ của mình về tình cảm và cuộc sống, sau khi khép lại tiểu thuyết này mình hiểu ra rất nhiều điều. Yêu scarlette vô cùng.....Nhờ cô ấy mình vứt bỏ dc hình bóng anh chàng George Ashley Wilkes để tìm thấy ngay sau đó Rhett Butler của đời mình :LoveStruc:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,743 Bài viết

• 6,674 Được cảm ơn

Vivien bị chứng bipolar, thời đó không có được sự hiểu biết và điều kiện chữa trị như bây giờ Bà mất vì bệnh lao phổi ở tuổi 67. Không ai có thể đóng được vai Scarlett như Vivien!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 846 Bài viết

• 1,070 Được cảm ơn

Người phụ nữ đẹp đến mê hồn, vai diễn để đời, tác phẩm bất hủ...là tất cả những gì làm nên cuốn theo chiều gió. Tiếc là bà lại mất sớm. Tại sao lại có người phụ nữ xinh đẹp đến vậy chứ?
    [I]Câu chuyện của con nhện : Để yêu một người thì không cần cố gắng, chỉ cần có duyên phận , nhưng để tiếp tục yêu một người thì cần phải cố gắng thật nhiều.[/I]
    • 61 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Gone with the wind là cuốn tiểu thuyết có ảnh hưởng sâu sắc nhất đến cuộc sống của em
    Đọc cái title, cứ tưởng ng ta khám phá hay moi móc ra điều j mới mẻ từ Scarlett của mình :Laughing:... Thực sự thì, dù cuộc sống thực của Vivien Leigh có như thế nào đi chăng nữa, đối với em, Vivien chính là Scarlett rồi, chẳng bao h tìm đc người thứ 2 đâu ...
    Đôi khi, chẹp, ng ta sinh ra cũng chỉ cần có 1 vai diễn để đời như thế là quá đủ rồi :Smiling:
    Gone with the wind :Rose:
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,232 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Báo chí giật tít đến sợ. Rất thích vai Scarlett nhưng ấn tượng hơn với vai Blanche trong Chuyến tàu mang tên dục vọng. Dù không còn đẹp như hồi đóng Cuốn theo chiều gió nhưng diễn xuất thì lại sâu lắng hơn nhiều.
    • 534 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chich_bong88 Xem bài viết
    Nhờ cô ấy mình vứt bỏ dc hình bóng anh chàng George Ashley Wilkes để tìm thấy ngay sau đó Rhett Butler của đời mình :LoveStruc:
    :Smiling:
    Rhett Butler thời buổi này hiếm hoi quá.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,608 Bài viết

• 1,956 Được cảm ơn

Đọc cái tít hết hồn, cứ tưởng Scarlett của mình có vấn đề gì...
    Đã đọc hết cả bộ Hậu cuốn theo chiều gió, vẫn rất thích Scarlett, vẫn vô cùng ngưỡng mộ Rhett Butler. Và vẫn thích đọc sách hơn xem phim, dù công nhận Vivien đóng quá hay và vô cùng xinh đẹp.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,083 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Ban đầu đọc Cuốn theo chiều gió: thích Scarlett
    Đọc lại lần nữa: thích Rhett
    Thêm một lần nữa: thích Melanie

Đến giờ nhân vật mình ấn tượng và thích nhất trong Cuốn theo chiều gió vẫn là Melanie.

"Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    • Khóa theo yêu cầu
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,365 Bài viết

• 6,390 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_mai Xem bài viết
    [SIZE="4"][FONT="Times New Roman"]Lần đầu đọc Cuốn theo chiều gió: thích Scarlett
    Lần thứ hai: thích Rhett
    Lân thứ ba: thích Melanie

Đến giờ nhân vật mình ấn tượng và thích nhất trong Cuốn theo chiều gió vẫn là Melanie.
    Về cái thứ tự kia giống tớ thế, nhưng có điều h thì tớ lại thấy GWTW hợp với tuổi trẻ mơ mộng nhiều hơn nên chỉ nhơ về nó như 1 kỷ niệm thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,083 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thi Mau Xem bài viết
    Về cái thứ tự kia giống tớ thế, nhưng có điều h thì tớ lại thấy GWTW hợp với tuổi trẻ mơ mộng nhiều hơn nên chỉ nhơ về nó như 1 kỷ niệm thôi.
    Bây giờ đọc vẫn thấy hay. Điều mình thích nhất ở Cuốn theo chiều gió không phải là tình yêu của Rhett dành cho Scarlett (dù đó là điều mình ấn tượng đầu tiên) mà ở tính cách, cách cư xử, cách mỗi con người trong đó đương đầu với khó khăn.

Nhưng Cuốn theo chiều gió buồn quá, nỗi buồn cứ man mác nên bây giờ không dám đọc lại.
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    • 477 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Đến bg "Cuốn theo chiều gió" vẫn là quyển gối đầu giường của mình, đọc đi đọc lại ko chán, đến nỗi mỗi lần thấy mình mang quyển truyện ra đọc bạn mình lại hỏi "Chưa thuộc à?" Nhưng các bạn chú ý nhé, quyển này phải là quyển cũ của Dương Tường dịch thì mới hay chứ ra hiệu sách bg thấy toàn bản dịch của người khác, đọc chán lắm.
    Bạn mình cho mình mượn "Hậu CTCG" nhưng mình nhất quyết ko đọc. Mình ko thik kiểu cố đấm ăn xôi như thế. Trong truyện mình thik nhất câu của Rett nói với Scarlet "Cái j đã vỡ là đã vỡ, tôi thà nhớ lại khi nó tốt đẹp nhất còn hơn là chắp vá lấy đc để suốt đời phải nhìn thấy những mảnh vỡ".
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 477 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Đời này có đc một người đàn ông với sức mạnh như Rett thì còn cần j hơn thế nữa nhỉ?
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4