TIN TÀI TRỢ.

Sự thật đáng sợ về đồ ăn trên máy bay

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13K Lượt đọc
  • 67 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,078 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Sự thật đáng sợ về đồ ăn trên máy bay

Chất lượng đồ ăn trên máy bay không chỉ mới được dư luận quan tâm sau sự việc cây kim xuất hiện trong suất ăn của hãng Delta Airlines. Cách đây không lâu, cơ quan chức năng Hoa Kỳ đã kiểm tra và lên tiếng về vấn đề này.

Hồi cuối năm 2011, một hành khách của hãng hàng không American Airlines đã bị tử vong sau khi ăn suất ăn trên máy bay. Vợ nạn nhân đã nộp đơn kiện hãng hàng không và công ty cung cấp thực phẩm trên máy bay Sky Chefs đòi bồi thường hơn 1 triệu USD.

Hành khách tử vong tên là Othon Cortes (Miami, Mỹ) đã ăn suất thịt gà bị ôi thiu trong chuyến bay từ Tây Ban Nha đến Newyork. Khi máy bay hạ cánh, nạn nhân xuất hiện triệu chứng khó chịu, đau quặn bụng, khát nước…

Theo lời vợ nạn nhân, Cortes còn liên tục bị nôn mửa, bất tỉnh sau cơn đột quỵ. Nhưng đáng tiếc, Cortes đã bị chết trên đường đến bệnh viện.

Thức ăn của American Airlines vào thời điểm đó do Sky Chefs phục vụ. Gia đình nạn nhân cho rằng, quá trình bảo quản có vấn đề hoặc chuẩn bị đồ ăn không cẩn thận khiến chúng bị nhiễm khuẩn.

images754992_suatan
    Một suất ăn trên máy bay

Tuy nhiên, sau đó địa diện công ty cung cấp thức ăn lên tiếng cho hay, công ty không cung cấp thức ăn trên chuyến bay này.

Hơn 2 năm về trước, thanh tra cơ quan dược phẩm và thực phẩm Hoa Kỳ (FDA) đã lên tiếng về việc cơ quan này tìm thấy gián sống và xác gián chết trong địa điểm chuẩn bị thức ăn cho các hãng hàng không của công ty LSD Sky tại Denver (Hoa kỳ). Ngoài ra, nhân viên chế biến thức ăn không đeo bao tay.

Theo kết quả kiểm tra, sàn nhà dương tính với khuẩn listeria, một số vi khuẩn có thể gây ra nhiễm trùng hoặc dẫn đến tử vong.

Cơ quan chức năng Hoa Kỳ cũng tiến hành kiểm tra 3 nhà cung cấp thực phẩm lớn là LSG Sky, Gate Gourment và Flying Group. Kết quả cho thấy, thanh tra phát hiện một con chuột, phân động vật gặm nhấm trong một cơ sở chế biến của LSG Sky hồi tháng 1/2009.

Còn cơ sở của Gate Gourmet lại chứng kiến cảnh tôm, thịt, rau quả, bánh mì kẹp được bảo quản ở nhiệt độ không thích hợp. Tay nhân viên không sạch nhưng vẫn chế biến thực phẩm và báo cáo của phòng thí nghiệm còn ghi nhận nồng độ coliform cao ở trong gạo.

Một cơ sở khác của công ty này hồi tháng 11/2009 bị phát hiện thịt không được nấu chín ở nhiệt độ thích hợp.

Ngoài ra, Gourmet còn bị phát hiện một số vi phạm, sau khi FDA tiến hành thanh tra như có mặt của gián, ruồi giấm tại chỗ để thực phẩm và thức ăn không được giữ ở nhiệt độ thích hợp, thậm chí có cả nấm mốc trong tủ lạnh.

Ngoài ra, khoảng năm 2009, 47 hành khách bị ngộ độc và 116 hành khách khác có triệu chứng tương tự - sau khi ăn thức ăn trên 12 chuyến bay khởi hành ở sân bay Hawaii, tất cả những suất ăn này được Gate Gourmet chế biến. Nguyên nhân có thể xuất phát từ cà rốt tươi.

Một cơ sở của Flying Group ở Los Angeles có cánh cửa của máy đông lạnh không đảm bảo giữ được thực phẩm chống lại các vi khuẩn xâm nhập.

Hồi năm 2010, trang Web Huffington Post bình chọn 5 suất ăn máy bay kém nhất. Trong đó, suất ăn kém nhất với khai vị chỉ là ít cơm nguội và đậu Hà Lan, ngô ngọt, dầu ô liu. Bữa chính có cá trích biển Ban Tích. Còn theo hành khách đã dùng bữa ăn này đoán rằng, món sa lát khoai tây là đồ dùng lại, ngoài ra còn có rau diếp cũng cảm thấy khó nuốt trôi, mấy miếng cà chua để tô điểm màu sắc, bánh mì còn nóng hổi khi đến tay hành khách nhưng có lẽ nhân viên máy bay đã để hơi lâu trong lò vi sóng.

Về món tráng miệng đều là những món làm hành khách khó tiêu, nhạt và không có hương vị gì đặc biệt.

Theo Anh Minh
    VTC

http://megafun.vn/tin-tuc/quoc-te/20...ay-bay-216899/
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 612 Bài viết

• 1,598 Được cảm ơn

Giật mình, cứ tưởng nói về Delay Airline
    mình đi VNA nhiều thấy đồ ăn ko ngon lắm thôi chứ chưa bị đau bụng bao giờ.
    death is an expensive salvation
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,131 Bài viết

• 1,693 Được cảm ơn

Uhmm bằng chứng cụ thể đây, hôm thứ 6 mẹ e đi máy bay từ Mỹ về đc phát đồ ăn trên máy bay là cái bánh kẹp ba tê và thịt lợn hun khói. Mẹ e k ăn mang về nhà để trong tủ lạnh, hôm sau e đến chưa kịp ăn sag nên lấy tạm bánh mỳ đó nướng lên ăn. Cắn miếng đầu tiên chưa thấy j, cắn miếng thứ 2 thấy mùi hơi lạ, k fai thiu cũng chả fai là đúng mùi của thịt, e sợ quá k ăn nữa vứt đi, thế mà đến trưa thì đau bụng gần chết. Đi nặng mấy lần, đang có bầu nên chả uống thuốc j đc, đến khổ, uống smecta thui, báo hại hnay sag ngày thứ 4 r mà cảm giác đau nhâm nhẩm vẫn còn. Sao đồ ăn của Mỹ mà cũng tệ thế nhi?
    • 11,561 Bài viết

• 18,159 Được cảm ơn

Bọn HK Mỹ là làm ăn lởm khởm nhất, chẳng qua nó là nước lớn nên nhiều người cứ nâng bi nịnh bợ thấy géc
    Nghiêm túc nhất phải là bọn Đức và Nhật, nói chung là khối phát xít bao giờ cũng nghiêm túc nhất
    Đợt đi DEL mấy mụ TV cứ chĩa chai nước vào mẹt mà thấy ghét, thái độ rất trịch thượng Đồ ăn thì không ngon và ko tươi

VUA HÒA GIẢI
    584Uong-sua-dau-nanh-giup-tang-vong-1-phai-khong-AloBacsi
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4,803 Bài viết

• 15,430 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đi nhiều các hãng hàng không thì có vài nhận xét sau, nếu ngồi ở khoang Economic, còn ở khoang Business thì không có vấn đề gì phàn nàn:

1. Về thái độ phục vụ: Singapore airline, Japanese Airline, Korean Air, China Air là phục vụ tốt đúng theo tinh thần khách hàng là thượng đế. Việtnam Airline: xem mặt mà bắt hình dong (white skin được đối xử tốt hơn theo cách hỏi han về đồ ăn, thức uống vv..). Bọn United Airline và KL: Thái độ khinh khỉnh với dân Châu Á. HK Đức và Air France: Bình thường vui tính

2. Về ngoại hình tiếp viên: HK Châu Á tiếp viên trẻ mà xinh hơn, Tiếp viên Nhật, Hàn cực kỳ lịch sự và vui tính đúng theo tinh thần khách hàng là thượng đế. HK Châu Âu và Mỹ tiếp viên già, béo, xấu

3. Đồ Ăn: UA chán nhất đồ ăn kg tươi lại còn ít loại nước, HK Châu Âu (Pháp, Đức, hàlan) khá hơn vì đồ ăn tươi mà trang trí đẹp bánh mì kg khô nhiều loại rượu cho chọn lựa, Singapore và Nhật đồ ăn khá nhất, còn các HK Châu Á khác tạm được nhưng kg ngon.
    Viens M'Embrasser
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 712 Bài viết

• 4,587 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chỉ thích mỗi Cathay của Hồng Kông: được ăn đồ ngon bên cạnh gái tiếp viên đẹp và lẳng!

Japan Airline chưa ăn hết em tiếp viên đã hỏi muốn ăn nữa ko!! Nhưng đồ ăn thua Cathay
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 483 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Mình cũng thích Cathay nhất. Sing và Turkish Airlines cũng rất ổn. Thực ra mình tháy VNA làng nhàng, không đến nỗi qua tệ, theo mình đanh giá thì cỡ BA, kém Air France chút chút. Khiếp nhất với mình là UA và Air Canada.
    • 493 Bài viết

• 416 Được cảm ơn

Hic nghe các mẹ kể chuyện bay nọ bay kia, các hãng bay quốc tế blah blah ... mà em GATO quá! Cả đời mới biết được đến VNA huhu
    "And those who were seen dancing were thought to be insane by those who could not hear the music" - F.Nietzsche
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 492 Bài viết

• 1,622 Được cảm ơn

Mình thích Thai ariway. Tiếp viên nhẹ nhàng, lịch thiệp... Đồ ăn ngon...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,696 Bài viết

• 4,615 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quyennguyen2012 Xem bài viết
    Hic nghe các mẹ kể chuyện bay nọ bay kia, các hãng bay quốc tế blah blah ... mà em GATO quá! Cả đời mới biết được đến VNA huhu
    Mình cũng thế, hihi. Nhưng chẳng bao giờ ăn đồ ăn của hãng cả, đơn giản vì bị say mái bai, nhìn thấy đồ ăn thôi đã nôn nao rồi
    Mẹ yêu con
    • 807 Bài viết

• 2,438 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Một lần mình bay về Việt Nam trên VNA. Lúc đang lớ xớ đứng khoang phục vụ uống cafe thì thấy em tiếp viên lôi ra chai champagne. Mình hỏi "ớ, cái gì đấy em, cho anh một ly được không?" Em vui vẻ đồng ý cái rụp. 2 chị gái người Pháp thấy thế cùng nhào vô đòi uống. Em TV ok luôn. Em nói thêm với mình "em thấy khách toàn đòi uống rượu mạnh thôi chứ cái này chẳng ai uống". "Ừ, thôi chẳng mấy khi, em để anh và 2 chị kia uống thoải mái nhé". Nhoáng cái là hết 2 lượt rót

Các bạn TV VNA thực ra rất đáng iu, tuy trình độ và thể lực thì nhìn chung có kém CX, KA hoặc bọn Caucasian như AF với AA, UA. Trên những chuyến bay dài, các bạn VNA thường không tươi cười được 100% thời gian phục vụ nên bị mất điểm trong mắt một số khách Việt. Ngược lại, một số khách Việt cũng hơi lố, lên gân lên mặt với đội TV thái quá khiến đôi bên càng xa nhau hơn. Có lẽ vì thế thỉnh thoảng mới có một vụ manh động kinh: khách thì gọi điện thoại bất tử hoặc dọa bom còn TV thì đanh đá hoặc rủ security oánh khách hội đồng.
    ---------------------------------------

...mênh mông, thăm thẳm... biết đâu là tận cùng đây

...
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 824 Bài viết

• 1,296 Được cảm ơn

Bếp của sân bay TSN rất sạch, mình đã đi tham quan rồi, ko phải chỉ làm suất ăn cho mỗi hãng trong nước mà cả cho các hãng nước ngoài nữa.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,561 Bài viết

• 18,159 Được cảm ơn

Mình là người Việt thuần, chỉ thích đồ ăn Việt nên rất mừng khi đc bay tuyến nào có VN Airline đc ăn đồ ăn Việt nghe tiếng Việt ( của đáng tội là T.A cũng kém ) , nhiều ng chê dịch vụ và thái độ phục vụ nhưng với mình thì ok vì mình yêu TQ, yêu đồng bào mình

VUA HÒA GIẢI
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 81 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Việt Nam airline đồ ăn không tệ nhưng hơi tiết kiệm chi phí quá, chẳng hạn chuyến nào bay giữa buổi là phát cho khách cái bánh mì kẹp nhìn thấy buồn. Bánh có mỗi miếng thịt nguội với sốt sữa chua, kèm theo chè đậu xanh hoặc khoai nếp la hai thứ tráng miệng có chi phí rẻ nhất. Bay chặng dài thì khá hơn, nhiều lựa chọn đồ uống hơn.

Về chất lượng món ăn thì mình cũng không phân biệt được mấy. Chỉ thấy bay hãng nước ngoài mà outbound từ VN bay ra thì bánh mì sẽ không được ngon như bánh mì của chuyến inbound bay từ nước ngoài vào VN.

Cathay thì mình thấy chất lượng bay chỉ 4 sao thôi. Máy bay và phi công cũng ngang mình, thậm chí nhiều anh hạ cánh còn không êm như phi công Việt Nam. Có điều dịch vụ sân bay và tiện ích check in của họ tốt, nhân viên thân thiện hơn nên được đánh giá cao hơn.

Hàng không Bắc Mỹ không được vậy vì với họ máy bay phổ biến quá rồi, đi như xe đò nên cũng không cầu kì làm gì. Nhắc lại nhớ đến mấy chuyến Jet Star của mình không khác gì xe đò dịp tết, khách mang bịch túi ni lon to lên check in, rồi ngồi vắt chân hò hét, xếp hàng vào thì hầu như mạnh ai nấy chen...nthif mình mà là tiếp viên mình cũng khó lịch sự lại hết mức với họ
    • 11,561 Bài viết

• 18,159 Được cảm ơn

Việt Nam airline đồ ăn không tệ nhưng hơi tiết kiệm chi phí quá, chẳng hạn chuyến nào bay giữa buổi là phát cho khách cái bánh mì kẹp nhìn thấy buồn.
    Hãng nào cũng thế thôi, mình bay từ Frankfurt sang London bởi LH mà cũng chỉ có cái bánh kẹp với chai nước suối be bé thôi. Dân mình do ngày xưa đói ăn nên có vẻ quan trọng chuyện ăn trên mb chứ Tây nhiều đứa nó ko thèm ăn, trừ phi bay đường dài qua bữa

VUA HÒA GIẢI
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,732 Bài viết

• 4,689 Được cảm ơn

Mình có người nhà làm suất ăn của VNA nên bảo đảm với các mẹ là đồ tươi ngon, qui trình chế biến rất bảo đảm và sạch sẽ, mỗi tội ko có nhiều lựa chọn và ko đc ngon lắm thôi.

Mình thì thích nhất đồ ăn của Asiana, nhất là cơm trộn, và cái món thịt cuộn với salad...chẹp chẹp!

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 441 Bài viết

• 958 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xua_Dau_Lanh Xem bài viết
    Mình là người Việt thuần, chỉ thích đồ ăn Việt nên rất mừng khi đc bay tuyến nào có VN Airline đc ăn đồ ăn Việt nghe tiếng Việt ( của đáng tội là T.A cũng kém ) , nhiều ng chê dịch vụ và thái độ phục vụ nhưng với mình thì ok vì mình yêu TQ, yêu đồng bào mình
    Thức ăn VNA dở kinh khủng, cơm kiểu dở ông dở thằng (ta chẳng ra ta, tây ko ra tây). Thế mà quảng cáo chef cook xịn đấy. Food ko ra gì thì cắt luôn khoản cơm nước, giảm giá vé xuống còn hay hơn. Tạo công ăn việc làm nhưng cung cấp thức ăn ngon thế cho khách, ko ăn thì đổ đi mà ăn thì chỉ để tồn tại.
    "Love never fails".
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,703 Bài viết

• 4,033 Được cảm ơn

Thức ăn VN trên máy bay chặng qte rất ngon, ăn chả bị làm sao cả. Chả bù cho thức ăn của mấy hãng Arap. Có lần ham đi A 380 mới đi Air Emirates ông anh mình đau bụng lê lết, ở lì trong toalet mấy tiếng, còn bị bất tỉnh nữa chứ. Xuống máy bay đc bác sĩ hộ tống = tờ giấy có ghi ổng đi toalet mấy lần ( sao biết ta? ) + bịch thuốc và xe lăn hí hí. May mà mình ko xí xọn ăn menu của ổng
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 117 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Hôm rồi bay ra bay vào trên VNA, thấy đồ ăn chán quá, món nào cũng cay lè, mà trên máy bay bao nhiêu là trẻ em. Đồ ăn chung cho khách hàng lẽ ra phải là không cay, và thêm vị cay riêng cho những khách hàng thích ăn cay mới phải chứ. Chỉ qua đó mới thấy VNA cũng không chú ý đến khách hàng lắm, kiểu cho gì thì phải ăn nấy, không ăn được thì thôi. Hơi thất vọng.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,106 Bài viết

• 13,837 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đi máy bay thường xuyên trong nội địa Mỹ, hầu như tháng nào cũng đi , tuần nào cũng đi , ngày xưa thật xưa đến giờ lunch hay dinner thì có thức ăn nóng nhưng bây giờ chỉ có snacks và nước uống thôi mà cũng chả ai cần ăn vì bay nội địa lâu nhất cũng chỉ khoảng 4 tiếng thôi ăn làm gì cho tiền vé máy bay lên cao thêm
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4