TIN TÀI TRỢ.

Sự nghiệp thành đạt, tôi chán người chồng quá an phận

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.23K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,079 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Sự nghiệp thành đạt, tôi chán người chồng quá an phận

Tôi ngoài 30 tuổi, có chồng và hai con, một trai, một gái. Con cái ngoan ngoãn, xinh đẹp, thông minh, học trường quốc tế.

Cuộc sống vật chất đầy đủ, gia đình tôi có nhiều bất động sản ở Việt Nam và ở nước ngoài hiện đang cho thuê. Tôi hiện giữ vị trí quản lý cấp cao cho một công ty nước ngoài toàn cầu, đặt văn phòng ở Việt Nam. Ở bên ngoài nhìn vào, cuộc sống của tôi dường như quá hoàn mỹ. Điều này khiến tôi ngại ngần khi gửi tâm sự này. Tuy nhiên tôi hy vọng được nhận những lời chia sẻ chân thành.

Khi gặp chồng, tôi chỉ là một trong những thư ký của anh. Nhờ sự chỉ dạy của anh, tôi đã tiến bộ rất nhanh. Sau khi kết hôn, để tránh dư luận không hay về việc thăng tiến của tôi, anh đã xin chuyển đi công ty khác. Tôi đã thăng tiến rất nhanh ở công ty đó và đã đi qua hai công ty khác cho đến khi ở vị trí hiện tại. Thu nhập hiện tại của tôi đã tăng hơn 30 lần kể từ ngày làm thư ký cho anh. Con đường sự nghiệp của tôi thênh thang bao nhiêu thì ngược lại công việc của chồng tôi lại đi xuống bấy nhiêu. Từ vị trí tổng giám đốc mà hiện tại, sau 5 lần đổi việc, anh chỉ là chuyên gia tư vấn với mức lương chỉ bằng 1/4 trước kia.

Về vấn đề kinh tế, hơn 10 năm qua gia đình tôi chỉ đi lên. Tôi đã đạt được nhiều hơn so với mục tiêu đề ra cho mỗi năm. Chồng tôi là một người rất chân thành, đơn giản. Anh chẳng biết nói lời hoa mỹ hay làm những việc lãng mạn nhưng chăm sóc con cái rất chu đáo, luôn tôn trọng mọi ý kiến của tôi và đặc biệt anh gần như ngưỡng mộ tôi. Anh luôn tự hào về tôi mỗi khi anh nói với bạn bè, người thân. Điều mà tôi biết ơn nhất ở anh là từ ngày biết anh đến nay, tôi chưa bao giờ phải lo lắng anh có người khác. Anh khiến tôi có cảm giác yên tâm đến mức đôi khi tôi cũng tự hỏi có phải mình đang tự mãn quá không.

Điều khiến tôi buồn là anh sống đơn giản quá khiến tôi dần mất đi sự kính trọng đối với anh. Khi tôi biết anh, hào quang từ kiến thức của anh, từ vị trí anh đang đảm nhận khiến tôi say mê và lý tưởng. Tôi học theo anh và bây giờ còn thành công hơn anh ngày trước. Trong khi tôi không ngừng hoàn thiện mình, luôn mỗi ngày đặt ra mục tiêu cao hơn để phấn đấu thì anh lại đi lùi. Anh không hề cảm thấy buồn vì sự nghiệp thụt lùi.

Anh thậm chí còn nói với tôi rằng những năm ngồi trên ghế tổng giám đốc là những năm anh thấy mệt mỏi nhất. Bây giờ chỉ làm công việc chuyên môn bán thời gian, anh có nhiều thời gian để hưởng thụ cuộc sống, anh thấy hạnh phúc hơn bao giờ hết. Với anh, niềm vui là được chăm sóc con cái và vợ, sáng dậy chuẩn bị bữa sáng cho vợ con, buổi chiều con đi học về thì chơi với con. Con được nghỉ hè thì mang con đi khắp nơi trên thế giới, khám phá những nơi mới lạ… Đối với anh, đó là niềm hạnh phúc mà anh sẽ không muốn đánh đổi bằng bất cứ vị trí nào, hoặc được trả bao nhiêu tiền.

Tôi thiết nghĩ những điều anh đang hưởng thụ đó cũng không có gì sai trái. Tôi cũng thấy may mắn vì anh yêu thương con như vậy. Nhưng sở dĩ anh có điều kiện hưởng thụ cuộc sống như vậy mà không phải lo đến kinh tế vì… có tôi. Và anh cũng thừa nhận như vậy. Anh luôn tự hào khoe với mọi người rằng anh may mắn lấy được người vợ quá giỏi giang và anh hạnh phúc khi làm người đàn ông phía sau vợ mình. Tôi đã trăn trở điều này nhiều năm gần đây.

Tôi nghĩ tôi vẫn thương anh sâu sắc. Chúng tôi có con cái, có lịch sử với nhau. Mỗi khi đi công tác, tôi vẫn luôn nghĩ đến anh và mua về hàng đống quà cho anh. Chúng tôi vẫn thường xuyên đi nghỉ cùng nhau và cùng con, nhưng trong lòng tôi luôn thấy bất mãn với sự tụt hậu của anh. Tôi nhận ra rằng thậm chí nhiều khi không dám nói là mình đã có chồng vì xấu hổ khi nói chồng mình hiện tại ở vị trí kém hơn mình nhiều như vậy.

Tôi cảm thấy tôi không còn tôn trọng anh như ngày đầu. Mà sự tôn trọng là yếu tố dường như quan trọng nhất với tôi để yêu một người đàn ông. Tôi tự hỏi mình hàng trăm lần có còn yêu chồng không nhưng không thể nào có được câu trả lời thành thật nhất với chính bản thân mình. Tôi bối rối quá.

Ai cũng nói tôi thật ngu xuẩn nếu ném ra ngoài cửa sổ cuộc sống viên mãn mà bao nhiêu người mơ ước này. Tôi sợ những hệ lụy của ly hôn. Tôi cũng sợ mình sẽ tiếc người đàn ông đơn giản nhưng chân thành, chung thủy là chồng tôi, cha của con tôi.

Mặt khác, tôi luôn tự hỏi mình “tại sao tôi như thế này mà lại có một người chồng đơn giản như vậy?” Có lẽ nhiều người sẽ nghĩ tôi hoang tưởng, điên rồ. Nhưng sự thật là với cá tính mạnh mẽ của mình, tôi đã đặt ra những mục tiêu rất cao mà vẫn đạt được hết lần này đến lần khác. Tôi thực sự có một niềm tin mãnh liệt vào bản thân mình. Sự kiêu hãnh và tự tin thái quá đó khiến tôi bị không ít người chê cười. Tuy nhiên thực tế đã chứng minh niềm tin ấy mang lại cho tôi bao nhiêu thành công.

Cho đến giờ phút này, chỉ duy nhất điều này tôi không dám quyết định vì không tự tin vào quyết định của mình: tôi có nên chia tay với chồng mình vì không có sự ngưỡng mộ với anh ấy hay không? Tôi mong nhận được lời khuyên chân thành từ các bạn. Trân trọng cảm ơn.

Thủy

http://vnexpress.net/tin-tuc/tam-su/...n-3207476.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 618 Bài viết

• 1,645 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài này giống sáng tác nhưng cũng bức xúc quá nói 1 câu. Bà Mai Kiều Liên của Vinamilk có nói 1 câu " về nhà tôi vẫn là osin của chồng". Đề nghị chị qua học hỏi bà ấy gấp, không cần lăn tăn gì.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 939 Bài viết

• 2,315 Được cảm ơn

Lại chủ đề 27/7 à ?
    Cũng những người Phụ nữ ấy, trong ánh mắt của những người đàn ông khác ngoài chồng...
    họ trở nên dịu dàng, nữ tính và quyến rũ lạ thường
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 663 Bài viết

• 1,227 Được cảm ơn

e hiểu tâm tư của c, nhưg ở đời ko có cái j suôg sẽ đâu c ơi, c giỏi c làm ra nhiều tiền bù lại ck c thương yêu vk con đàng hoàng, còn hơn đàn ôg mà làm ra nhiều tiền đi vung tiền cho gái, vk bé, thì lúc đó c có ck giỏi cug chẳng vui vẻ j, con cái c cug chẳg có tc của cha, vì cha chúng ngoài côg việc mắc lo cho gái gú vk bé rồi
    Hy vọg gia đình c hạnh phúc

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Thusang80
    • 44 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Lẽ ra chủ top phải nhớ rằng chủ top được như ngày hôm nay là 1 phần công sức của ck chủ top những ngày đâu tiên bjo cũng là những ngày khó nhất nếu k có ck chị giúp đỡ thì liệu rằng chị có đc như ngày hôm nay k ? K có bước đầu tiên vững vàng liệu chị có đc cơ ngơi ngày hôm nay k chị ? Thứ 2 lẽ ra chị pải bjt ơn ck chị vì theo e nghĩ vs công việc của chị như chị nói thì cv của chị sẽ rất bận e hỏi chị nếu k có ck chị lo lắng cho gd quan tâm chăm sóc con cái thì liệu chị có thời gian để mà vừa chăm sóc gd chu đáo vừa làm sự nghiệp thăng tiến ntn k ? Sao chị k nghĩ về mặt đó mà chỉ nghĩ về vấn đề tôn trọng vs coi trọng cấp bậc của ck chị so vs chị . Nếu chị nói chị tôn trọng và ngưỡng mộ ck chị nên chị mới yêu thì em nghĩ chị k hề yêu ck mình chị ah . Chị nên tự xét lại bản thân chị đi thì đung hơn chị ah .

Gởi từ ứng dụng Webtretho của kimngan.hn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 167 Bài viết

• 397 Được cảm ơn

Các chị đã nói hết rồi e khỏi nói lun. Mong chủ top suy nghĩ lại thui

Gởi từ ứng dụng Webtretho của quen80
    • 663 Bài viết

• 1,227 Được cảm ơn

e cug đồg ý kiến với kimngan.hn

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Thusang80
    • 20 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chồng hi sinh cho chị và gia đình để chị có được thành công như bây giờ mà chị ko thấy ngưỡng mộ ảnh sao??? Ngưỡng mộ vì kiến thức ko là gì so với sự hi sinh anh dành cho chị. Chị quá tham lam rồi!!!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Giakhanhnguyen
    • 445 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

Tất cả mọi phụ nữ khi nào chồng không kiếm ra tiền thì mới hiểu được nỗi lòng đàn bà hơn chồng. Thực ra đàn bà rất khổ so với đàn ông, đàn ông kém kém về nhà vẫn không phải đụng chân tay vào nội trợ con cái, vợ vẫn phải e dè với chồng, nhưng đàn bà có làm gì làm gì ngoài xã hội về vẫn phải " làm ôsin cho chồng" . Mình nghĩ trong gia đình có lúc này lúc khác, lúc người này phất khi người kia thất thế... Nhưng không hiểu vì sao xã hội mình vẫn đề cao việc đàn bà " phải làm osin cho chồng", thậm chí còn cho đó là việc đáng tự hào và duy trì truyền thống??? Việc nhà đáng ra ai cũng phải làm chứ đó không thể là việc "ưu tiên" cho cánh phụ nữ chân yếu tay mềm, theo lẽ trời sinh phải được che chở bao bọc được. Tưởng là lời hay ý đẹp nhưng dồn hết cay đắng nhọc nhằn cho đàn bà là mtọ sự vô nhân đạo.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 25 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Lòng con người vô đáy. Tham vô giới hạn 😂😂😂😂😂

Gởi từ ứng dụng Webtretho của hadunmin
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • elx
      Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 45 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chị nghĩ thế là sai rồi. Ai cũng chỉ ước có được một cuộc sống yên ổn như chồng chị nghĩ vậy. Nhưng chị được voi đòi tiên,hạnh phúc hay không là ở chị. Chị nghĩ thế chưa đủ thì dù có lấy mấy người nữa cũng chẳng an thua gì. Rồi Lại có thêm bài viết nữa " có nên ly hôn chồng khi anh ta chỉ biết chung thuỷ, chăm vợ chăm con không?". Sau đó là " nên tiếp tục hay dừng lại với người chồng chỉ biết đến công việc bỏ bê vợ con". Nói thật nếu chồng chị hơn chị nữa thì chị còn khối việc phải làm như đi theo dõi đánh ghen chẳng hạn.đàn ông nhiều tài thì lắm tật
    • 1,063 Bài viết

• 4,170 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bà cứ bỏ đi rồi sẽ biết ngay là có hạnh phúc, thỏa mãn hơn hay ko mà. Can làm gì.
    • 517 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thử tưởng tượng tại thời điểm mới quen nhau 2 bên khá tương đồng về mọi mặt sau một thời gian 1 người lớn lên , hoàn thiện còn 1 người dẫm chân tại chỗ thậm chí thụt lùi không còn hòa hợp nữa , nếu là đàn ông hơn thì là chuyện bình thường từ xưa tới nay đã có câu gái ham tài , trai ham sắc. đã là phụ nữ dù tài giỏi tới đâu ai chả cần 1 bờ vai vững chãi để tựa vào lúc sóng to gió lớn ngoài kia, đáng tiếc chồng chị sẽ không phải là người có thể giúp chị những lúc như vậy. Ai là phụ nữ làm trụ cột gia đình và có 1 người chồng luôn bằng lòng với cuộc sống và thụ động sẽ rất hiểu chị gái trên
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 655 Bài viết

• 1,199 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn em và ny,ny nó lớn hơn 5 tuổi.Ra trường trc nó,làm lương 10tr.Nó ra sau,rất giỏi,chỉ 2 năm là lên 30tr ở vị trí trợ lý cho tổng giám đốc,ny nó vẫn 10tr và chỉ 3 tháng sau là chia tay.Khi có sự chênh lệch giữa phụ nữ và đàn ông thì rất khó bền.Phụ nữ chịu áp lực cv ko giỏi,chưa kể sức khỏe ko bằng đàn ông nên học kiếm đc tiền thì thấy mệt mỏi hơn đô nhiều.Chưa kể phụ nữ giỏi kiếm tiền ko đc ngưỡng mộ bằng có anh chồng giỏi kiếm tiền đâu.Mà đã kiếm nhiều thì ba việc nấu ăn,giặt giũ ko quá quan trọng nữa vì osin thẳng tiến rồi nên càng dễ sinh chán nản khi ck quá thường thường.Còn chung thủy,yêu thương vợ con là tiêu chí hiển nhiên ở một người ck rồi nên khó đem ra để nói đc.
    • 141 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mình ghét nhất các bài viết dựng cảnh để mọi người mất công bình luận, tư vấn như thế này.
    • 49 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Khi đã đạt đến đỉnh cao của sự nghiệp, con người sẽ cảm thấy mệt mỏi và không còn muốn tăng tiến nữa, điều này cũng là rễ hiểu, vì đơn giản là ông chồng chưa tìm thấy ai đứng trước để tiến thêm nữa thôi. chỉ là sự chững lại 1s của cuộc đời thôi mà. còn suy nghĩ của bà vợ chỉ vì nv thì chắc chắn lấy ông chồng này ko vì tình yêu rồi, cái người vợ yêu là tính cách trước kia của ông chồng, nếu bỏ ông chồng đi và đến với 1 người khác, người đó lại thụt lại thì chắc chắn người vợ này lại tìm đến người khác nữa thôi. lòng tham vô đáy
    • 40 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bởi có những người phụ nữ như thế này nên mới có chuyện đàn ông họ cũng coi thường vợ mình và ngoại tình khi có cuộc sống thành công.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 666 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Anh này đã từng làm TGĐ rồi, chị cũng cho ảnh thời gian để hưởng thụ cuộc sống chứ chị bắt ảnh suốt ngày úp mặt vô công việc để chị đi kheo với bạn bè à. Thím này vừa tham lam vừa ích kỉ. Ai làm ơn giới thiệu cho má mấy anh già đại gia đêm nằm với vợ mà toàn mơ tới gái trẻ đẹp thôi. Mà sợ mấy ảnh cũng chẳng thèm thím nữa á. Thím vừa tham vừa ích kỉ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của zen_87
    • 3,163 Bài viết

• 8,923 Được cảm ơn

Bạn mà bỏ người chồng như vậy thì đời bạn chỉ có ăn bốc đi đất, có nghĩ sẽ lấy đc một ông như thế nào sau ly hôn không còn con cái mình ra sao ? hãnh tiến tham lam và ích kỷ, vô ơn quá, chồng bạn mà biết suy nghĩ này của bạn hẳn anh ấy rất buồn.
    Đời nào đâu đc hết, mình làm ra tiền thì chồng thôi, chồng làm ra tiền thì vợ thôi, cả hai vợ chồng cùng làm ra tiền thì một là dễ ly hôn, hoặc bồ bịch hai là con cái hư hỏng, ở đâu có superwoman đc hết thế.
    Mình làm ra tiền hay chồng cái đó nhiều khi là do nỗ lực nhưng cũng có mấy phần trăm rất quan trọng là sự may mắn nữa, có ông chồng không ghen với thành công của vợ, biết nâng đỡ vợ, biết công vợ để vợ mặc sức tung hoành làm những gì mình muốn, đời bạn quá may mắn rồi còn muốn gì nữa.
    Phủi cái ông chồng này đi có khi lụi bại cháo chả có mà húp đâu ở đó mà đòi mọi thứ xung quanh mình nó hoàn hảo.
    Mình mà đc vậy có ông chồng vậy mình sẽ cảm thấy vô cùng hạnh phúc yên tâm tĩnh tại khi sống bênh cạnh chồng, đi ra ngoài chiến đấu, về nhà luôn yên tâm có hậu phương vững chắc để mình nương tựa, mình bình tâm lại, vững chắc lắm đó bạn ah
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 69 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hãy thử đặt mình vào vị trí của họ mà thấu hiểu họ chị ạ. Chị hay suy nếu như chị chia tay chồng hiện tại, chị có gặp được người nào tốt hơn chồng mình không. Đừng để mất đi rồi lại hối tiết nha chị.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2