TIN TÀI TRỢ.

Sự ngây ngô của những đứa trẻ thành phố khi về quê

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.69K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 233 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Sự ngây ngô của những đứa trẻ thành phố khi về quê
    10/05/2010 10:26 (GMT +7)
    Quen ăn, ngủ, học và chơi giữa những bức tường bê tông san sát, những đứa trẻ thành phố rất hiếm khi được tiếp xúc với cuộc sống thôn dã gần gũi với thiên nhiên, cây cỏ.

Vì thế, những chuyến về quê đối với chúng là một cuộc khám phá thú vị, mang đến những điều mới mẻ, lạ lẫm và cả những tình huống buồn cười.

Bỗng nhiên hóa ngây ngô

Gia đình chị Thoa anh Dũng (ngõ 783, phố Tân Mai, Hoàng Mai, Hà Nội) vẫn thường kể lại chuyện lần đầu tiên dẫn cậu con trai hơn 5 tuổi về thăm quê nội ở huyện miền núi Đoan Hùng (tỉnh Phú Thọ). Cu Hùng luôn miệng hỏi bố về mọi thứ mà cậu nhìn thấy vì ở quê cái gì cũng khác. Đang tha thẩn chơi ở sân nhà, bỗng cậu bé reo to đầy thích thú: “Bố ơi có một đàn chuột béo này!” Anh Dũng nhìn theo tay con chỉ thì thấy một đàn… lợn con đang dũi đất trong vườn.

Bé Bông nhà chị Hằng thích thú với bếp củi ở quê ngoại. (Ảnh: Nam Thi)

Cả nhà đều bật cười vì "phát hiện" ngộ nghĩnh của Hùng. Đúng là ở thành phố, cu cậu chỉ nhìn thấy những con chuột cống to đùng nên khi nhìn thấy đàn lợn con thì tưởng đó là lũ chuột siêu béo.

Bé Bông nhà chị Thu Hằng (số 53 ngõ 124, đường Nguyễn Hoàng Tôn, Tây Hồ, Hà Nội) trong dịp nghỉ lễ 30/4 và 1/5 vừa qua cũng được bố mẹ cho về quê ngoại. Vợ chồng chị Hằng sống ở thành phố, từ khi sinh ra đến bây giờ bé Bông (5 tuổi) và em trai là bé Bi (3 tuổi) mới được về thăm cụ ngoại. Hôm đầu tiên, nhìn thấy cụ ngoại đã hơn 90 tuổi, tóc bạc phơ, da dẻ nhăn nheo, miệng cười móm mém, bé Bông sợ không dám đến gần. Đến hôm sau, Bông mới quen với cụ ngoại, bé mon men đến gần, sờ sờ vào bàn tay nhăn nheo của cụ. Chợt Bông hỏi: “Cụ ơi, sao cụ già thế?”. Cả nhà đều bật cười vì câu hỏi bất ngờ này.

Những con vật thường thấy ở nông thôn như trâu, bò, gà, lợn… đối với trẻ con thành phố chỉ được học qua sách báo hoặc xem trong ti vi, tranh vẽ nên không hoàn toàn giống như ngoài đời thực. Chả thế mà trên đường về quê hôm vừa rồi, hai đứa trẻ nhà chị Hằng nhìn thấy con trâu đang gặm cỏ, cu Bi reo lên: “Ô con ngựa kìa!” còn bé Bông thì tỏ ra đầy am hiểu bảo em: “Không phải ngựa đâu Bi ạ, con bò đấy!”.

Sự ngây ngô của cu Mít con chị Khánh ở khu tập thể 28 Điện Biên Phủ (Hà Nội) còn khiến bố mẹ “dở khóc dở cười” hơn nữa. Họ đưa con về quê ngoại ở một huyện vùng chiêm trũng vào đúng ngày trời mưa. Nhìn cậu con trai từ ngoài ngõ về, chân tay, quần áo dính đầy…phân trâu, chị Khánh thất kinh. Hỏi ra mới biết cu Mít lang thang ra ngõ gặp mấy đứa trẻ chăn trâu nghịch ngợm.

Chúng bày trò chơi làm than tổ ong để lừa cu cậu bốc… phân trâu trên đường làng. Mít chưa bao giờ nhìn thấy phân trâu nên khi được bảo đó là bùn và than người ta đánh rơi, cu cậu tin ngay rồi nhiệt tình cho tay vào… bốc mà không để ý mấy đứa trẻ kia không đứa nào động vào. Chị Khánh phải “khai tử” luôn bộ quần áo và đôi giày của con vì không dám giặt. Chị còn lôi cu Mít ra tắm liền mấy lần xà bông mà vẫn cảm thấy… ghê ghê.

Thấy ong, tưởng là... ruồi

Ông Nguyễn Huyền (số nhà 24, ngõ 535, đường Lạc Long Quân, Hà Nội) kể, có lần ông mang đứa cháu đích tôn về quê chơi. Cậu bé nhìn thấy một tổ ong vàng lại tưởng con ruồi vàng mà cậu được học trong sách nên thò tay vào bắt, kết quả là bị ong đốt sưng vù. Nhắc đến chuyện đó, ông Huyền phàn nàn: "Bọn trẻ thành phố ngày nay được học rất nhiều kiến thức, nhưng đa phần chỉ là lý thuyết, thế nên khi tiếp xúc với thực tế thì rất lúng túng và dễ nhầm lẫn vì không phải thứ gì cũng giống như trong sách vở".

Cũng theo ông Huyền, trẻ thành phố có thuận lợi là được tiếp xúc với những công nghệ hiện đại, được chơi những món đắt tiền nào người máy, xếp hình, xe trượt... nhưng thiệt thòi hơn trẻ em ở quê vì vốn kiến thức thực tế về thế giới tự nhiên quá nghèo nàn. Trẻ em thôn quê chỉ có những trò chơi dân dã, nhiều khi là “tự thiết kế”. Chỉ cần mấy chiếc lá cây và vài quả bưởi non trong vườn nhà là chúng đã có thể bày các trò chơi đầy thú vị, thỏa sức cho trí tưởng tượng bay bổng.

Cô giáo Lê Thu Quỳnh, trường Tiểu học Xuân La (Tây Hồ, Hà Nội) chia sẻ một chuyện vui về bài văn của học sinh mà cô từng chấm. Đề bài "tả cánh đồng lúa ở làng quê" và em học sinh đã viết: “Dưới cái nắng chang chang, những người nông dân vẫn cần mẫn cấy lúa. Từng hàng lúa thẳng tăm tắp, vàng óng, trĩu bông dần hiện ra theo nhịp tay cấy thoăn thoắt của họ”. Câu văn rất đúng chính tả, ngữ pháp nhưng hoàn toàn sai về tư duy. Vì vốn kiến thức thực tế không hề có nên em học sinh đã nghĩ rằng lúa vừa cấy xong đã trổ bông trĩu hạt rồi! Có em khi tả con gà thì lại ví "con gà to như cái xô nước của mẹ em".

Cô giáo Quỳnh cho rằng, thế giới tự nhiên với đủ màu sắc, trạng thái sinh động là cuốn sách hay nhất cung cấp kiến thức, giúp các em có được những hiểu biết chính xác nhất về cuộc sống. Việc cho trẻ tiếp xúc, sống giữa thiên nhiên sẽ có ảnh hưởng tích cực đến quá trình phát triển tư duy, hình thành nhân cách cũng như sức khỏe của trẻ. Chính vì vậy trong chương trình học bậc tiểu học hiện nay đã có nhiều trường quan tâm, chú trọng đến các tiết học ngoại khóa, các buổi đi dã ngoại thực tế giúp học sinh tiếp thu kiến thức một cách toàn diện.

"Các bậc cha mẹ nếu có điều kiện nên cho con về quê, về các vùng nông thôn, ngoại thành. Hoạt động này vừa tốt cho sự phát triển thể chất vừa tốt cho cho tinh thần, giúp các em không bị bỡ ngỡ, ngây ngô khi va chạm thực tế", cô giáo Lê Thu Quỳnh khuyên
    NAM THI
    http://tintuconline.com.vn/vn/yeuvas...657/index.html
    EM LA HONGLAUMONG
    yh: pham_tinh21
    tel: 01225453551

Em luôn tự bảo mình rằng phải luôn cố gắng vươn tới bầu trời, dù không chạm được tới trời thì cũng chạm được tới các vì sao

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 664 Bài viết

• 494 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái gì, quê nội mà đến 5 tuổi mới về à. Bài báo này phét phét thế nào ấy. Làm gì mà ngố quá thế nhìn lợn con thành chuột.
    Ước gì không bao giờ phải Ước.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,561 Bài viết

• 6,283 Được cảm ơn

Thật, bốc gì thì bốc chứ. Phét không thể nào chịu đc.
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,042 Bài viết

• 2,365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Feb & Aug Xem bài viết
    Cái gì, quê nội mà đến 5 tuổi mới về à. Bài báo này phét phét thế nào ấy. Làm gì mà ngố quá thế nhìn lợn con thành chuột.
    Quê nội 5 tuổi mới về thì không vô lý lắm . Như nhà mình cũng vậy . Bi hơn 4 tuổi rồi mới về thăm quê nội ngoại . Mà chả qua có việc mới về chứ không có việc có khi cũng chẳng cho bé về vì bây giờ nhiều ngừoi đâu có ở quê mấy đâu . Từ già , trẻ , lớn bé lên Hà Nội sinh sống hết . Có về cũng không còn ai .

Bài báo thấy hơi điêu ở chỗ các bé quá ngô nghê . Nhìn con lợn hóa ra con chuột . Làm gì đến nỗi thế . Tuy các bé không nhìn thấy tận mắt con trâu nó thế nào nhưng cũng được đọc qua sách báo mà . làm gì nhìn không ra . Bi nhà mình có 4 tuổi . về quê lần đầu nhìn con gì cũng biết . Bé chỉ rất thích thú khi được nhìn thật chứ không phải qua sách báo thôi . vẫn nhận ra mà . Nhà báo nói phét .
    https://www.facebook.com/profile.php?id=100001583485016
    Tài sản lớn nhất của đời người............là những đứa con:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    5pV1p7
    [img] https://lb1f.lilypie.com/YU35p7.png [/ img]
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,811 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thế những đứa trẻ chỉ sống ở quê ra thành phố lần đầu thì có ngây ngô không nhỉ ?
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,066 Bài viết

• 1,088 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi embebi Xem bài viết
    Quê nội 5 tuổi mới về thì không vô lý lắm . Như nhà mình cũng vậy . Bi hơn 4 tuổi rồi mới về thăm quê nội ngoại . Mà chả qua có việc mới về chứ không có việc có khi cũng chẳng cho bé về vì bây giờ nhiều ngừoi đâu có ở quê mấy đâu . Từ già , trẻ , lớn bé lên Hà Nội sinh sống hết . Có về cũng không còn ai .

Bài báo thấy hơi điêu ở chỗ các bé quá ngô nghê . Nhìn con lợn hóa ra con chuột . Làm gì đến nỗi thế . Tuy các bé không nhìn thấy tận mắt con trâu nó thế nào nhưng cũng được đọc qua sách báo mà . làm gì nhìn không ra . Bi nhà mình có 4 tuổi . về quê lần đầu nhìn con gì cũng biết . Bé chỉ rất thích thú khi được nhìn thật chứ không phải qua sách báo thôi . vẫn nhận ra mà . Nhà báo nói phét .
    Có đứa thông minh, có đứa lại không thông minh chị ơi. Hai đứa em họ em, cấp 2 rồi, về quê nhìn thấy trâu bò vẫn lẫn lộn, không biết con nào là trâu, con nào là bò.
    • 5,561 Bài viết

• 6,283 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choichoi Xem bài viết
    Thế những đứa trẻ chỉ sống ở quê ra thành phố lần đầu thì có ngây ngô không nhỉ ?
    Hồi bé hay trêu bọn em ở PT về là: Vâng, iem ở ... mới ra, nhìn ô tô nó đi iem tưởng con trau nó phi.
    Hihi

Giờ á, còn lâu chúng mới ngố tàu nhá.
    Con mình về quê, nhìn con gì đọc tên con đó rành rẽ. Mình còn ngạc nhiên cơ mà.
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • 321 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Hồi sáng mình vào chuyên mục này ở báo mạng đọc mà phì ra cười ,đúng là trẻ con rất ngây ngô ,hồn nhiên kinh khủng.
    Bây giờ theo mình biết ,một số trường tiểu học ở Hà Nội ,ngoài thời gian học Lý Thuyết ra thì có buổi học ngoại khoá như việc đưa các em đi công viên để nhận biết được những con vật ,cây cối thiên nhiên chúng ta đang sống ,ngoài ra đó là các buổi dã ngoại ,đi các khu du lịch có những phong cảnh rất gần gũi với nông thôn Việt Nam .
    Nếu không có các hoạt động như vậy ,thế hệ con cháu sau này ở thành phố chỉ biết máy tính ,người máy và game online thôi .
    DSC019941-1
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,539 Bài viết

• 3,667 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nâu Xem bài viết
    Có đứa thông minh, có đứa lại không thông minh chị ơi. Hai đứa em họ em, cấp 2 rồi, về quê nhìn thấy trâu bò vẫn lẫn lộn, không biết con nào là trâu, con nào là bò.
    Tớ ở quê đến mấy năm mà còn ko phân biệt được trâu, bò nữa nè...Thề đấy. Mới phân biệt được khi được đứa cháu chỉ.:Silly:
    Chuyện này tớ ko thấy ngạc nhiên, vì đứa cháu 4t khi đi qua đê cũng bảo: Dì ơi, bãi cỏ nhiều kiến chưa kìa. Nhìn xuống thì là đàn bò đang gặm cỏ.:Sigh:
    Rồi đến 10t nó có dịp ra lại, về hỏi nó có thik ra nhà Dì chơi nữa ko? Nó trả lời: Con thik, nhưng trên đê nhiều kít chó quá, con sợ.( là kít bò đấy cả nhà à):Laughing:
    Rồi đứa cháu chồng khi về VN chơi, nhìn lên trần nhà thấy con thạch sùng lại bảo: Thằng người 4 chân đang bò trên tường kìa.:Nottalkin:
    Mà gd cũng chịu khó mua sách, truyện...đọc mỗi tối cho các bé trước khi đi ngủ lắm.:Worried:
    Được chưa ợ????
    • 1,243 Bài viết

• 1,557 Được cảm ơn

Con của tớ sinh ra ở TP nhưng tuổi thơ của Ba Mẹ của chúng thì chân dính đầy phèn, kể cả bên nội lẫn bên ngoại.

Sống ở thị thành nên chúng chỉ mong đến ngày Lễ Tết hoặc giỗ chạp gì đó được về quê chơi. Có lần mình đưa con trai về quê Nội, thấy bác gái đun bếp bằng củi từ nhánh cà phê , con trai hỏi :

-Ủa, sao Bác đốt cái cây đó chi vậy bác? Cẩn thận coi chừng phỏng tay ….

Tối, chở con đi thăm bà con trong xóm, đi ngang vườn cà phê tối um tùm , con trai nói nghe thương ghê :

-Mình đang đi trong rừng hả Ba? Coi chừng cọp nó nhảy ra nhe….

Lớn lên một chút, con được cho tắm sông khi về bên Ngoại, hắn toàn gọi đấy là ……..Biển và mấy cái xuồng ba lá bơi trên sông là… Tàu!!!
    onttella: ….Chưa vợ, vừa chia tay người yêu, nhà 3 tầng, xe 4 bánh và 5 tiệm vàng đã đưa vào hoạt động ổn định…..
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,599 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bố đứa trẻ ra thành phố lần đầu còn ngây ngô, nói gì đứa trẻ :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,811 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những chuyện này đúng là có thật cả, nhưng mình thấy có gì là nghiêm trọng đâu, chỉ thấy trẻ con hồn nhiên và dễ thương kinh khủng!

Chả có ai mà tự dưng cái gì cũng biết, nhất là những thứ chẳng có liên quan trực tiếp đến thói quen sinh hoạt hàng ngày! Lần đầu nó chưa biết ngay thì lần thứ hai lần thứ ba nó khắc biết, 5 tuổi nó chưa biết thì 10 tuổi nó biết, 10 tuổi nó chưa biết dù dạy liên tục có nghĩa là nó không hứng thú, không quan tâm, không liên quan. Đời còn dài, có đủ thời gian để học làm quen với những thứ mà nó hứng thú!
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • 6,756 Bài viết

• 9,814 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AT76 Xem bài viết
    Bố đứa trẻ ra thành phố lần đầu còn ngây ngô, nói gì đứa trẻ :Laughing:
    Sao không nói cả ông đứa trẻ nữa cho đủ bộ
    Giống các bạn Tây thôi, sang VN du lịch thấy trẻ chăn trâu thì thi nhau chụp hình, bàn tán lại cứ tưởng dân ta bé tí đã biết biểu diễn xiếc thú.
    6vu
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,561 Bài viết

• 6,283 Được cảm ơn

Những chuyện này đúng là có thật cả, nhưng mình thấy có gì là nghiêm trọng đâu, chỉ thấy trẻ con hồn nhiên và dễ thương kinh khủng!

Chả có ai mà tự dưng cái gì cũng biết, nhất là những thứ chẳng có liên quan trực tiếp đến thói quen sinh hoạt hàng ngày! Lần đầu nó chưa biết ngay thì lần thứ hai lần thứ ba nó khắc biết, 5 tuổi nó chưa biết thì 10 tuổi nó biết, 10 tuổi nó chưa biết dù dạy liên tục có nghĩa là nó không hứng thú, không quan tâm, không liên quan. Đời còn dài, có đủ thời gian để học làm quen với những thứ mà nó hứng thú!
    Đồng ý với bạn.

Cái gì nó liên quan đến đời sống của bọn trẻ thì chúng học nhanh lắm.

Nhớ hồi bé, mình đc bố đưa đi ăn kem ở Hồ Tây - chỗ Bánh Tôm bây giờ ấy. Đứng trên đường Thanh Niên, nhìn sang bờ bên kia thấy mênh mông nước, um tùm cây... Mình hỏi bố 1 câu giờ bố vẫn nhắc lại: Bố ơi, bên kia là Campuchia à? :Laughing:

Rồi, mình lớn lên, thấy Hồ Tây k còn to lớn như hồi bé nữa. Hết thắc mắc và vẫn đỏ mặt xấu hổ khi bố kể lại chuyện cũ.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 2,037 Bài viết

• 2,167 Được cảm ơn

Mình ghét những bài báo kiểu này, cứ như trẻ con thành phố là có tội ấy, như mình, cả nhà ở thành phố hết, chả bao giờ về quê ( vì từ đời ông đã ở thành phố hết rồi , không biết quê còn ai không nữa ) , chẳng có gì là ngây ngô cả, chuyện làm ruộng thì đúng là không biết thật nhưng làm gì đến mức ngớ ngẩn như thế. Ví dụ có ngớ ngẩn thế thì cũng có sao dạy là biết chứ có gì đâu mà phải nói nghe nghiêm trọng thế. Rõ vớ vẩn.
    Chơi vơi !!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,042 Bài viết

• 2,365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nâu Xem bài viết
    Chết ! Thế mình cũng thuộc dạng không thông minh rồi . Vì mình học đến lớp 6 vẫn tưởng Sài gòn là 1 nước không phải Việt Nam . Cũng không phân biệt được đâu là trâu đâu là bò . Nhưng bây giờ trẻ con ăn uống đầy đủ, tivi xem cả ngày chúng cũng thông minh lắm chị ạ . Mình cứ chịu khó dạy là chúng biết hết đấy . Có cái biết có cái không biết nhé chứ em không nói tất . Vì như Bi nhà em công nhận con gì dạy cũng biết nhưng đếm từ 1 đến 10 cũng vẫn chưa biết .:Sad:
    https://www.facebook.com/profile.php?id=100001583485016
    Tài sản lớn nhất của đời người............là những đứa con:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    5pV1p7
    [img] https://lb1f.lilypie.com/YU35p7.png [/ img]
    • 35t
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 376 Bài viết

• 889 Được cảm ơn

Úi, các bé về quê không biết gì, dưng mà chúng nó đi tây hiểu biết còn hơn người lớn í chứ.

Chứ mà muốn hiểu biết hơn, phải cho mấy bé lên các bản người dân tộc ấy nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,235 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

Cũng tùy nhà thôi, do bố mẹ dạy dỗ cả.
    Hồi trước em gia sư cho một em lớp 9, học giỏi, ngoan, nói chung là bố mẹ sẽ rất tự hào nhưng... em í ko biết phân biệt gà vịt ngan ngỗng, ko biết phân biệt bí bầu mướp, nói chung là những thứ ăn hàng ngày thì chỉ biết ăn thôi, ko biết chính xác mình ăn gì :Thinking: ko phân biệt cây cau cây dừa cảnh (ở trước cửa có luôn), ko biết cây liễu là cây gì (gần nhà có hồ Hoàng Cầu, đầy liễu), ko biết cây bằng lăng (ở trước cửa nhà cũng có luôn) :Nottalkin:, tóm lại là chả biét gì xung quanh:Worried:

Ejeb

K9aRK9aRp7

Hãy là đời xanh như lời ước hẹn
    Hãy là tình ngọt như đóa môi hôn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,326 Bài viết

• 2,824 Được cảm ơn

Nội dung bài thì cũng k sai lệch lắm, nhưng mà chuyện chả có gì to tát cả. Nếu k các cụ đã k bảo đi một ngày đàng học một sàng khôn. Chưa đi chưa biết đâu phải là lỗi của các cháu bé. Chưa đi thì bgio đi, chưa biết thì bgio biết. Có ai vừa đẻ ra đã biết mọi thứ?
    Cái đoạn về phân trâu: Người ta dùng phân trâu làm than thật mà, lừa đâu mà lừa? Chẳng qua mấy đứa trẻ trâu nghịch ngợm chơi xỏ thằng bé tí ý mà
    • 6,756 Bài viết

• 9,814 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luckyluckeluc Xem bài viết
    Con của tớ sinh ra ở TP nhưng tuổi thơ của Ba Mẹ của chúng thì chân dính đầy phèn, kể cả bên nội lẫn bên ngoại.

Sống ở thị thành nên chúng chỉ mong đến ngày Lễ Tết hoặc giỗ chạp gì đó được về quê chơi. Có lần mình đưa con trai về quê Nội, thấy bác gái đun bếp bằng củi từ nhánh cà phê , con trai hỏi :

-Ủa, sao Bác đốt cái cây đó chi vậy bác? Cẩn thận coi chừng phỏng tay ….

Tối, chở con đi thăm bà con trong xóm, đi ngang vườn cà phê tối um tùm , con trai nói nghe thương ghê :

-Mình đang đi trong rừng hả Ba? Coi chừng cọp nó nhảy ra nhe….

Lớn lên một chút, con được cho tắm sông khi về bên Ngoại, hắn toàn gọi đấy là ……..Biển và mấy cái xuồng ba lá bơi trên sông là… Tàu!!!
    Cứ để trẻ mặc sức tưởng tượng và sáng tác
    Phần đông trẻ biết hay không biết đều do cha mẹ dạy dỗ từ bé
    Mình thấy trong siêu thị sách có bán các bức hình chụp các con vật, đồ dùng hiện đại, các loài hoa bằng tiếng Anh và Tiếng Việt - Mình cũng mua về cho bé ở nhà xem và dạy nó, nên khi vào Thảo Cầm Viên, dù mới 3 tuổi đã biết: Voi, Gấu, Đà điểu, Hổ, Cá Sấu ....và đặc biệt là bé rất thích con công. Nhìn thấy rắn thì biết nhưng chưa thể phân biệt các loại rắn, các loại chim với nhau, chắc phải từ từ thì cháo mới nhừ.
    6vu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2