Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Sống thọ hơn nhờ bi quan?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 832 Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 23,100 Bài viết

• 34,977 Được cảm ơn

(TNO) Những người cao tuổi hay bi quan lại có khuynh hướng sống thọ hơn người sống lạc quan, theo một nghiên cứu dựa trên khảo sát 40.000 người, mới công bố ngày 28.2.

Các nhà khoa học Đức và Thụy Sĩ phân tích số liệu thu thập trong giai đoạn 1993-2003 để đánh giá mức độ hài lòng trong cuộc sống của gần 40.000 người ở độ tuổi 19-69, được chia làm ba nhóm tuổi: trẻ, trung niên, cao tuổi, theo tin tức từ AFP.

nguoi_tieu_cuc_tho_hon_tich_cuc
    Người bi quan sống thọ hơn người lạc quan? - Ảnh: AFP

Trong giai đoạn 10 năm này, những người tham gia trả lời câu hỏi khảo sát 6 lần.

Kết quả cho thấy, 43% nhóm người cao tuổi (66-69 tuổi) hay bi quan, không hài lòng với cuộc sống hiện tại cũng như không quá lạc quan về tương lai có khuynh hướng sống thọ hơn những người cùng nhóm tuổi luôn suy nghĩ lạc quan. Trong khi kết quả nhóm người trẻ và trung niên không rõ ràng.

Các nhà khoa học cho rằng những người cao tuổi lạc quan có thể nhìn cuộc đời quá tươi đẹp nên quên đi tuổi tác ngày càng cao và sức khỏe yếu đi của họ. Trong khi người bi quan chính vì có suy nghĩ không mấy tích cực về sức khỏe và tuổi tác của mình nên có khuynh hướng chăm sóc bản thân tốt hơn, có ý thức cao về giữ gìn sức khỏe.

Kết luận nghiên cứu này hoàn toàn trái ngược với các nghiên cứu trước đây cho rằng suy tích cực, lạc quan sẽ giúp tăng cường tuổi thọ.

Một nhóm nhà khoa học thuộc Đại học Erlangen-Nuernberg, Đại học Humboldt (Đức) và Đại học Zurich (Thụy Sĩ) đã phối hợp thực hiện nghiên cứu này.

Phúc Duy

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20...o-bi-quan.aspx
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: https://www.webtretho.com/forum/f343/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 23,100 Bài viết

• 34,977 Được cảm ơn

Tôi thấy kết quả này là đúng.
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    • 1,526 Bài viết

• 7,116 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi xời, sống lạc quan 1 ngày có mà bằng mấy năm sống bi quan ý chứ. Cuộc sống thực sự có ý nghĩa, chứ bi quan đau khổ, chỉ là tồn tại thôi chứ ai gọi là "sống".
    Nhan sắc có hạn, lựu đạn vô biên.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,690 Bài viết

• 1,409 Được cảm ơn

Nghiên cứu này đúng đó chứ. Nhưng bạn sẽ chọn ra đi trong thanh thản vui vẻ, hay đau khổ đợi thần chết đến lấy đi mạng sống hãy làm cho cuộc đời này đáng sống, dù có die sớm thì cũng chã có gì hối tiếc
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 846 Bài viết

• 782 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hix... Bi Quan mà Sống Thọ thì cũng không ham...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 135 Bài viết

• 434 Được cảm ơn

C'est la vie. Thật là tréo ngoe, người biết thế nào mới thật sự là sống có ý nghĩa thì thường đc sống ít hơn những kẻ chỉ biết than thở số phận trong khi mấy người bi quan cũng đâu có ham sống thọ
    • 23,100 Bài viết

• 34,977 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi connhonhong Xem bài viết
    C'est la vie. Thật là tréo ngoe, người biết thế nào mới thật sự là sống có ý nghĩa thì thường đc sống ít hơn những kẻ chỉ biết than thở số phận trong khi mấy người bi quan cũng đâu có ham sống thọ
    Không có nghĩa người bi quan thì không sống có ý nghĩa đâu ạ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,465 Bài viết

• 4,166 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mới nghe tưởng vô lý nhưg đúng đấy ạh. Bố mẹ em là người sống rất lạc quan cởi mở dễ tính, đặc biệt là bố em. Vậy mà cả 2 Người đều đã ra đi sớm. Trog khi đó, bmc em và nhiều người bạn khác của bm em, khó tính lắm, hay bi quan chán nản, kêu ca phàn nàn... nhưg đúng là rất cẩn thận trog vấn đề chăm sóc sk bản thân, nhiều lúc trầm trọng hóa vấn đề nữa. Kể ra như vậy sẽ tốt hơn thật.
    Nam Mô Đại Từ Đại Bi Quán Thế Âm Bồ Tát
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,037 Bài viết

• 2,562 Được cảm ơn

mấy ng. mà sống cứ hay chì chiết làm khổ nhau, khổ những ng. xung quanh, mấy ng. đó sống cũng thọ lắm
    • 463 Bài viết

• 921 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khong.don.gian Xem bài viết
    Mới nghe tưởng vô lý nhưg đúng đấy ạh. Bố mẹ em là người sống rất lạc quan cởi mở dễ tính, đặc biệt là bố em. Vậy mà cả 2 Người đều đã ra đi sớm. Trog khi đó, bmc em và nhiều người bạn khác của bm em, khó tính lắm, hay bi quan chán nản, kêu ca phàn nàn... nhưg đúng là rất cẩn thận trog vấn đề chăm sóc sk bản thân, nhiều lúc trầm trọng hóa vấn đề nữa. Kể ra như vậy sẽ tốt hơn thật.
    Vậy thì người chăm thăm khám sk sống thọ hơn người lười kiểm tra sk mới đúng chứ. Lúc nào cũng nóng nản, chán nản thì stress lắm. Khi lạc quan, vui vẻ , hưng phấn, não tiết ra nhiều chất có lợi cho sk mừ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,638 Bài viết

• 3,295 Được cảm ơn

Thế này thì mình phải sống lâu hơn cả ông Bành tổ. Vì mỗi lần nghe sắp sửa thu thêm tiền nọ tiền kia, nghị định nọ kia là mình thấy bi quan không thể tả được. Mà cái việc đó thì cứ diễn ra liên tục. Mừng quá là mừng.
    Sinh con là lý do phụ
    Chủ yếu là hưởng thụ khi sản xuất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thà chết sớm vui vẻ còn hơn kêu ca buồn rầu sống lâu.
    • 3,254 Bài viết

• 6,488 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Em nghĩ bi quan hay lạc quan chỉ là một cách nói thôi. Theo ý bài báo chúng ta nên hiểu theo nghĩa "lo xa" hơn. Ví dụ như những người ăn hôm nay còn lo tới ngày mai, để dành dụm tiền, đến khi bệnh có cái mà chữa. Như mẹ em chẳng hạn, lúc nào cũng lo lắng cho sức khỏe của bản thân nên chế độ ăn uống nhìn vào phát khiếp lắm, một khoanh bánh tét ăn từ sáng mùng 1 tết tới tối mùng 1 tết mới xong, cả ngày cứ lâu lâu lai rai một muỗng. Vì vậy mẹ em đã tránh được căn bệnh tiểu đường, cao huyết áp... trong khi mấy bà dì em bị hết rồi.
    mjkFfHv
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11,553 Bài viết

• 18,196 Được cảm ơn

Buồn cũng sống lâu sao ...hic...

VUA HÒA GIẢI
    584Uong-sua-dau-nanh-giup-tang-vong-1-phai-khong-AloBacsi
    Xữa Đậu Lành lúc lào chả được
    • 720 Bài viết

• 1,170 Được cảm ơn

Muốn sống thọ thì từ nay mình cứ phải sống bi quan ủ rũ sao
    Gió mùa thu....mẹ ru mà con ngủ
    AZD9p7