TIN TÀI TRỢ.

Sốc với chia sẻ về ngày đầu đi dạy của cô giáo mầm non tương lai

• 41 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 62 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10,332 Bài viết

• 5,341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hầu hết những người đọc được chia sẻ về ngày đầu đi dạy của cô giáo Cát Tường đều cảm thấy bức xúc và lo lắng về tương lai của con cái mình.

Được chia sẻ trên một trang mạng xã hội, hình ảnh và những lời kể về ngày đầu đi kiến tập có phần khiếm nhã của cô giáo mầm non tương lai đã nhận được sự quan tâm của cư dân mạng.

Kèm theo hình ảnh chụp lại chia sẻ của cô giáo có tên Cát Tường này, người đăng tải có viết một lời nhắn như sau: "Kính gửi cô ạ, gia đình chúng tôi chỉ biết gửi thương yêu của mình vào bàn tay của cô giáo thôi ... vì mọi sự tin tưởng giành hết cho các cô, nên nếu các cô có mệt mỏi, áp lực, chưa quen với công việc này thì hãy cố gắng nhé".

soc-voi-chia-se-ve-ngay-dau-di-day-cua-co-giao-mam-non-tuong-lai_1
    Chia sẻ của 1 cô giáo mầm non tương lai

Trước đó, trên facebook cá nhân của mình, bạn trẻ này cho biết: "Ngày đầu tiên đi kiến tập rất mệt bởi phải bón cho 5,6 cháu ăn cùng một lúc. Rồi thì xung quanh là tiếng kêu la, mách tội của các cháu, khiến cô giáo tương lai cảm thấy rất đau đầu và cáu bẳn. Không chỉ chia sẻ chuyện chung, cô này còn chia sẻ chuyện riêng về một cháu bé trong lớp chuyên đi trêu chọc bạn bè.

Ngay sau khi đăng tải status về ngày đầu kiến tập, cư dân mạng đã phản ứng khá dữ dội. Nhiều người cho rằng, đây có lẽ chính là hình ảnh quá khứ của những cô giáo mầm non đã đánh đập học sinh diễn ra trong thời gian qua.

Bạn có nick Facebook Khoang Cach cho rằng: "Để làm được nghề này phải thật sự có tâm và thật lòng yêu thương trẻ mới có thể làm được, còn ức chế với mệt mỏi là không thể tránh được. Còn ở cùng với trẻ thì niềm vui và nụ cười cũng đâu có thiếu".

Bạn Mạnh Hùng tỏ ra khá bức xúc: "Không biết cô gái này dạy trường nào, nếu biết dạy trường nào thì nên tránh xa, không đưa con vào gửi".

soc-voi-chia-se-ve-ngay-dau-di-day-cua-co-giao-mam-non-tuong-lai_2
    Trên Facebook cá nhân, bạn này đã phản ứng khá
    dữ dội trước những bình luận của bạn bè

Tại facebook cá nhân của mình, khi nhận được những phản ứng của bạn bè, Cát Tường cũng có thái độ khá mạnh và có phần thanh minh cho lời nói của mình: "Nói thật với các bạn, nghĩ ở ngoài đơn giản, cho các bạn quản lý 40 cháu, rồi chúng nó không nghe lời, không dám quát, không dám đánh. Lúc đấy tớ nghĩ bạn ức chế chẳng kém gì tớ đâu. Viết FB không ảnh hưởng tới việc hằng ngày tớ đối xử với học sinh như thế nào. Khi chưa biết con người tớ thì bạn không nên đánh giá tương lai của tớ".

Bạn gái này cũng không quên để lại lời khuyên: "Sau này gửi con bạn nên chọn những cô giáo không dùng facebook, chứ bên ngoài cô nào cũng đón trẻ sởi lởi lắm, không đoán được tương lai đâu".

Tuy nhiên, hiện tại facebook của cô gái này đã bị khóa.

http://2sao.vn/gioi-tre/soc-voi-chia...9071837554.vnn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,549 Bài viết

• 12,052 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cô giáo mà còn nói bậy thì dạy được ai. Làm giáo viên phải có tính kiên nhẫn, còn nếu "ko chịu đựng được" như số đông người thì đừng chọn nghề giáo viên. Tự m viết lên FB - chốn công cộng tự vạch lưng cho người khác xả stress thì làm gì chẳng biến m thành cái xô chứa rác cho thiên hạ chửi. Phụ huynh nhảy vào phê phán là quá đúng còn kêu gì.
    • 2,797 Bài viết

• 6,512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em gái này mới đang là sv kiến tập mà, chưa là giáo viên chính thức. Chưa tốt nghiệp mà làm tùm lum vậy coi chừng khỏi tn luôn nha. Nhưng mà vậy thì cang tốt, ko yêu nghề thì đổi nghề khác mà làm cho đỡ vất vả khó chịu, chứ bám theo làm gì rồi kêu than.
    When you are near, everything's clear, Earth is a beautiful heaven...
    • 108 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

em ý vẫn còn trẻ nên như vậy em thấy có thể hiểu đc, mà em cũng nói đúng đấy chứ "...bên ngoài cô nào cũng đón trẻ sởi lởi lắm, không đoán được tương lai đâu"
    • 159 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lần đầu được lên báo. Thật là cảm động quá.

...
    • 266 Bài viết

• 821 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xã hội cứ tung hô giáo viên là nghề cao quý, nói thật, nghề nào cũng cao quý hết nếu làm nghề thực sự có tâm. Bác sỹ, giáo viên hay kỹ sư, hay quét rác cũng đều là nghề, đã làm nghề thì phải có đủ chuyên môn và tâm huyết, nếu không có thì thôi, chuyển sang làm nghề khác. Cô giáo kiểu này thì chẳng bằng bà quét rác đâu.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,576 Bài viết

• 7,662 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi latrangnguyen Xem bài viết
    Xã hội cứ tung hô giáo viên là nghề cao quý, nói thật, nghề nào cũng cao quý hết nếu làm nghề thực sự có tâm. Bác sỹ, giáo viên hay kỹ sư, hay quét rác cũng đều là nghề, đã làm nghề thì phải có đủ chuyên môn và tâm huyết, nếu không có thì thôi, chuyển sang làm nghề khác. Cô giáo kiểu này thì chẳng bằng bà quét rác đâu.
    Tức là nghề quét rác là hạ cấp hả bạn?
    ===========================================
    Giờ đây pháo đã tịt ngòi,
    Gia tài còn lại một vòi nước trong.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 79 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em này ai biết ẻm ở đâu cho ẻm thất nghiệp dùm cái đi. Với 1 người mở miệng ra nói được những lời như vậy, ko có lòng yêu thương con nít mà miệng lưỡi như vậy thì đừng cho làm nghề này. Làm cô giáo mầm non phải có tình yêu con trẻ và có sự chịu đựng, con bé này chẳng có chút tố chất nào mà còn đòi chửi bới, cay nghiến lại. Người ta đã nói rồi nó còn quay lại cáu nữa. Bây giờ còn vậy mà nói chưa biết tương lai. Tương lai chắc hung ác hơn nữa.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 215 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tria_con_lon_ton Xem bài viết
    Em gái này mới đang là sv kiến tập mà, chưa là giáo viên chính thức. Chưa tốt nghiệp mà làm tùm lum vậy coi chừng khỏi tn luôn nha. Nhưng mà vậy thì cang tốt, ko yêu nghề thì đổi nghề khác mà làm cho đỡ vất vả khó chịu, chứ bám theo làm gì rồi kêu than.
    Mình từng chứng kiến nhiều sinh viên thực tập trong những lớp mầm non, trẻ em thì quậy theo kiểu Tarzan, làm cho mấy sinh viên quay mòng mòng đến tội. Bọn trẻ thường xuyên khóc lóc, nhõng nhẽo đến phát sợ .

Dạy trẻ không phải là kỹ năng đơn giản mà phải có lòng kiên nhẫn đến "đáng sợ", nhưng một khi đã vào farm thì rất yêu nghề lắm đó. Còn cô gái này có lẽ lần đầu mới được vào môi trường mới nên không quen được, trách làm gì.
    • 2,797 Bài viết

• 6,512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình từng ở vị trí thực tập như em này rồi nên mình hiểu cảm giác bị quay như dế là như thế nào. Tuy nhiên cũng chính cái giai đoạn này mới cần phải quyết định có nên đi tiếp theo nghề hay không. Đối với mình, sau thời gian thực tập mình nghĩ mình ko hợp với nghề giáo viên, nên sau đó chuyển ngành, ko theo tiếp con đường làm cô giáo nữa, và chưa bao giờ thấy ân hận về quyết định ngày xưa đó.

Đối với nghề giáo viên mầm non, mình nghĩ là họ cần có nhiều tình yêu với trẻ con hơn, đặc biệt phải là người có nhiều tính kiên nhẫn hơn giáo viên các cấp khác thì mới theo nghề được. Nếu không yêu thích trẻ con, đừng gần gũi bọn nó để mà tội nghiệp. Những năm tháng đầu đời của con nít quan trọng lắm, sau mẹ chính là cô giáo mà. Vậy nên mình mới nói nếu ko thực sự yêu nghề, thì em ấy nên bỏ sang ngành khác mà làm. Vừa tốt cho bản thân em ấy mà vừa tốt cho đám trẻ sau này em ấy phụ trách nữa.
    When you are near, everything's clear, Earth is a beautiful heaven...
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 170 Bài viết

• 1,027 Được cảm ơn

Thì là hạ cấp chứ còn gì nữa ?
    Chả ai chọn nghề này nếu có thể chọn nghề khác cao cấp hơn. Bạn có sẵn sàng bỏ việc mình đang làm mà chọn nghề quét rác không?
    Nói vậy không có nghĩa là khinh khi những người làm nghề này đâu nhé, phải có người làm nghề này, nghề kia mới hình thành được xã hội.Biết tôn trọng những người lao động chân chính là được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 597 Bài viết

• 1,403 Được cảm ơn

Cũng may em này có fb để phụ huynh còn biết trường mà tránh mặt em. Cảm ơn em vì đã thật lòng
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,916 Bài viết

• 3,721 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    E nói thật lòng mà Công nhận là cũng ức chế lắm, không phải đứa trẻ nào nó cũng ngoan.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 763 Bài viết

• 1,293 Được cảm ơn

Em gởi con cũng được 4 năm từ cấp nhà trẻ đến mẫu giáo, con em qua hai trường tư thục, 8 cô. Hàng ngày đưa đón con, hỏi chuyện con, tiếp xúc với các cô em nhận thấy các cô giáo trông - dạy các con có tính kiên trì nổi trội hơn hẳn các nghề khác, ngoài ra có một điểm nữa hơi phân biệt chút: các cô đã lập gia đình và đã có con hiểu tâm lý bọn trẻ, kiên trì hơn các cô mới ra trường, chưa có con.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 78 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi latrangnguyen Xem bài viết
    Nghề quét rác mà cao quý đựoc thì cũng bái phục bạn. Bạn đi làm đựoc không? Bạn liệu có cho con bạn đi làm quét rác không hay bắt nó học nhiều để làm bác sĩ, kĩ sư?

Chỉ có thằng giám đốc công ty vệ sinh là ăn đủ thì tâm huyết thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,758 Bài viết

• 31,181 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi newbie_lx Xem bài viết
    Nghề quét rác mà cao quý đựoc thì cũng bái phục bạn. Bạn đi làm đựoc không? Bạn liệu có cho con bạn đi làm quét rác không hay bắt nó học nhiều để làm bác sĩ, kĩ sư?
    Tại ở VN hay tôn vinh nghề này nghề kia là cao quý thì sẽ có nghề ko được tôn vinh và người ta sẽ nghĩ là nó ko cao quý. Tốt nhất là đừng có tôn vinh làm gì vì chả có ích lợi quái gì cả.

Còn con bé này nếu có ra trường mà làm giáo viên con mình thì mình sẽ theo dõi sát sao vì ko tin tưởng được. Làm nghề nào thì phải tuân thủ theo nguyên tắc của nghề đó thì mới là chuyên nghiệp. Nếu thật sự ko yêu trẻ mà phải làm nghề giáo viên mầm non thì thật là ác mộng cho chính bản thân em này, cho lũ trẻ và cho phụ huynh.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 149 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Nước Việt Nam đến lạ. Làm nghề cô giáo mầm non, chăm sóc tương lai đất nước mà lương thấp, việc nặng. Thế thì làm sao người ta tâm huyết cố gắng được. Cứ như ở Nhật đấy, lương đủ cao để so sánh với các nghề khác, mà một cô chỉ chăm vài cháu thôi chứ không có chuyện như Việt Nam, số cháu mà một cô phải chăm sóc quá nhiều, lớp thì đông.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,400 Bài viết

• 9,629 Được cảm ơn

Làm mẹ trông 1 -2 đứa con thì thấy mệt, nhưng cô giáo trông 10 đứa 1 lúc thì lại nhàn, đấy là lời tâm sự của cô giáo mầm non gần nhà mình, vì bản thân các cháu nhỏ rất thích làm theo các bạn khác, lâu dần thành thói quen, và khi cô chỉ cần nói: nào các bạn xếp ghế thì đứa nào cũg làm theo răm rắp. Chỉ là bé nào mới đi trẻ thì nó khó giai đoạn ban đầu khoảng 1 tháng, các cô cũng phải tách riêng ra để huấn luyện thêm phần ăn, nhưng đa phần các cháu khá là dễ vì bắt chước là bản năng của trẻ!
    Nói thế để mẹ nào có làm giáo viên mầm non mà cứ la lên là nghề vất vả cực nhọc cũng bớt la giùm cái, trẻ con ở nhà làm nũng cha mẹ nhưng đến lớp k bao giờ dám làm nũng cô giáo đâu.
    Cái loại em gái này tốt nhất nên bỏ nghề, hoặc nếu đang là SV thì nhà trường nên xem xét cho em nghỉ luôn khỏi tốt nghiệp, đỡ mang tiếng ác và mang nghiệp vào thân. Nói về con trẻ mà xoen xoét chửi rủa, còn chưa biết có những chiêu gì để đánh mắng chúng nó cho đỡ bực mình nữa, đúng là bó tay
    #HOADONKHONGHA
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,026 Bài viết

• 3,366 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minxmy Xem bài viết
    Thì là hạ cấp chứ còn gì nữa ?
    Chả ai chọn nghề này nếu có thể chọn nghề khác cao cấp hơn. Bạn có sẵn sàng bỏ việc mình đang làm mà chọn nghề quét rác không?
    Nói vậy không có nghĩa là khinh khi những người làm nghề này đâu nhé, phải có người làm nghề này, nghề kia mới hình thành được xã hội.Biết tôn trọng những người lao động chân chính là được.
    Tôi không tin bạn biết tôn trọng những người lao động tay chân trong khi nói đó là nghề hạ cấp. Bạn có thể làm nghề gì đó mà bạn cho là cao cấp hơn họ, nhưng chưa chắc đã đóng góp nhiều cho xã hội nhiều bằng những người lao động tay chân.
    eNortjKzUjI0MTA0NVKyBlwwFVYCyg,,05

Be Na: NB: 3.2kg----->1m: 4.8kg:Laughing::Laughing::Laughing:------->2m:6.0kg:Applause: ----->3m: 7.4kg(bắt đầu tập lật):Applause:----->>4m: tập lây
    eNortjKzUjI0t7Q0M1KyBlwwFc0C3w,,11
    • 38 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Em này tốt nhất không nên được tuyển dụng . Vì nhiều lí do :
    1, Làm nghề giáo viên mầm non phải thương yêu trẻ .Miệng lưỡi cô này như này thì chứng tỏ cô ta ko hề yêu trẻ con, những người yêu trẻ con cho dù có quá mệt thì cũng chỉ cáu, quát các con tí rồi thôi, lúc sau nghĩ lại có khi ân hận, áy náy lại phải vỗ về chúng, chứ không lên trang các nhân để kể lể kiểu hằn học mỉa mai thế này đc.
    2, Là sinh viên kiến tập có nghĩa là phải lăn xả vào công việc, nhiều khi không giáo viên phụ trách không sai bảo cũng phải tự tìm việc mà làm. Có như vậy thì mới có nhiều kinh nghiệm để sau này ra nghề đỡ bị lúng túng . Đằng này....Chỉ có thể là cô ta lười. Lười học, lười làm nên vướng mệt một chút mới ầm ĩ cáu bẳn lên như rứa
    3. Một con người đủ 18 tuổi là đủ nhận thức được mạng xh nó nguy hiểm thế nào, cô ta ( dù có ở dưới cái lớp thật thà đi chăng nữa) cũng phải biết rằng, có rất nhiều người sẽ đọc, sẽ đánh giá, và thế là, có ma nào thèm tuyển dụng cô ta sau này--> ấu trĩ, bồng bột, cong cớn.
    Tôi là tôi ghét cái thể loại này.
    Con tôi á, tôi đồng ý các cô thỉnh thoảng quát cháu,thậm chỉ phát vao đít cháu, nhưng bêu riếu hằn học cháu thế này. Tôi là tôi vả chít.Tội nghiệp bé Nam Đẹp trai
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4