Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Sốc vì trường, lớp quá tải

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.45K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,159 Bài viết

• 3,041 Được cảm ơn

Con mình học trong SG lớp 38 học sinh, tính ra hơi đông hơn mọi năm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 77 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Lạ là chả thấy các vị có trách nhiệm lên tiếng, tuyển sinh tràn lan trái với điều lệ giáo dục do Bộ giáo dục ban hành, vi phạm nghiêm trọng quyền lợi của học sinh, và gia tăng áp lực cho giáo viên. Chắc chắn sẽ làm chất lượng giáo dục giảm sút

Khổ thân bọn trẻ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

Ở phường nhà tớ, năm nay trường mầm non tuyển thêm 3 cháu cho lớp 2009, thế nhưng toàn phường có tận gần 300 cháu 2009 vẫn đang học tư thục bên ngoài. Thế mới thấy là trường học còn thiếu cỡ nào. Thiếu từ mầm non cho đến tiểu học.
    • 168 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

Mình chẳng thấy có cái quy hoạch, dự án nào xây thêm trường học, công viên cả. Toàn là xây chung cư cao cấp. HN đất chật người đông, không có chung cư trường đã quá tải rồi, lại còn chèn thêm một đống chung cư vào nội thành -> mật độ dân số cao lên, trẻ em tăng -> trường học bệnh viện lại tiếp tục quá tải. Cái này chắc chắn các quan hiểu chứ. Nhưng chắc rất nhiều quan nghĩ "đấy chả phải việc của mình""tiền thầy thầy bỏ túi cái đã". Hôm rồi thời sự VTV1 có nói chuyện chung cư lúc đầu được duyệt có 9-11 tầng mà cuối cùng là 26 tầng, chủ đầu tư bị phạt 25 triệu, các mẹ thấy có hài hước không? Nhưng báo đài có nói thế chứ nói nữa cũng chả ăn thua gì đâu.

Dạo này mình bi quan thế, thực phẩm thì độc hại, môi trường thì ô nhiễm, trường học quá tải, chuẩn mực đạo đức đi xuống. Chất lượng cuộc sống đang xuống dốc không phanh rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 285 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trường mầm non Mùa Xuân của Quân chủng PKKQ Khương Mai lớp 4-5 tuổi từ 77-79hs/lớp/3 cô
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,678 Bài viết

• 762 Được cảm ơn

Mình ở SG ,con mình học lớp một 41 bé/lớp , lớp đông học sinh nhất là 43 bé.Con mình học trường làng gần nhà thôi ,ko phải trường điểm gì cả.
    Sau cơn mưa trời lại sáng thôi mà!
    • Veg
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 624 Bài viết

• 3,320 Được cảm ơn

Năm sau là năm nhập học lớp 1 của những con "heo vàng" 2007.
    Em dự:
    80 con heo vàng / một chuồng!
    • 583 Bài viết

• 1,155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecudom Xem bài viết
    Trường Tiểu học Nam Thành Công sĩ số còn kinh hơn. Lớp 1 năm học 2012- 2013 con mình mới vào 66 con/ lớp.Năm nay trường này chẳng có lớp 1 thường nào dưới 60 cả. Có khi đạt quán quân trong các trường vì sĩ số đông.
    Mình thấy một cô kể là Trường Nam Thành Công mới xây thêm 7 phòng học x 2 tầng đẹp đẽ khang trang. Nhưng bị phòng Giáo dục bắt đập đi, trông tan hoang ngổn ngang bụi mù.
    Lý do là, sợ trường Nam Thành Công hút thêm học sinh trái tuyến. Làm trường làng không tiếng tăm gần đấy thiếu học sinh. Mẹ nào biết việc này xác nhận hộ cái.

Thật trớ trêu cho trường Nam Thành Công, chắc xin phép xong rồi lại bị đổi ý, chứ làm gì có chuyện dám xây chui, lãng phí tiền bạc xây dựng quá, phòng GD thật sắt đá !
    a0XAp8
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 169 Bài viết

• 422 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MinhChauBeBe Xem bài viết
    Mình chẳng thấy có cái quy hoạch, dự án nào xây thêm trường học, công viên cả. Toàn là xây chung cư cao cấp. HN đất chật người đông, không có chung cư trường đã quá tải rồi, lại còn chèn thêm một đống chung cư vào nội thành -> mật độ dân số cao lên, trẻ em tăng -> trường học bệnh viện lại tiếp tục quá tải. Cái này chắc chắn các quan hiểu chứ. Nhưng chắc rất nhiều quan nghĩ "đấy chả phải việc của mình""tiền thầy thầy bỏ túi cái đã". Hôm rồi thời sự VTV1 có nói chuyện chung cư lúc đầu được duyệt có 9-11 tầng mà cuối cùng là 26 tầng, chủ đầu tư bị phạt 25 triệu, các mẹ thấy có hài hước không? Nhưng báo đài có nói thế chứ nói nữa cũng chả ăn thua gì đâu.

Dạo này mình bi quan thế, thực phẩm thì độc hại, môi trường thì ô nhiễm, trường học quá tải, chuẩn mực đạo đức đi xuống. Chất lượng cuộc sống đang xuống dốc không phanh rồi.
    Xây chung cư còn ra tiền. Còn xây trường học thu được mấy đồng lẻ của học sinh thì ăn thua gì ?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 169 Bài viết

• 422 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangngocvhp Xem bài viết
    Cháu của mình học ở trường quốc tế Á Châu Thăng Long Sài gòn, từ lớp 1 đến lớp 5, sĩ số lớp chỉ từ 18-20 bé/lớp; có máy lạnh, hồ bơi, thư viện, phòng máy tính, media hiện đại; chiều học với thầy giáo nước ngoài, Mình thường hay đón bé vào buổi chiều giúp ba mẹ bé thì thấy các bé rất tươi vui, năng động; cô giáo nhiệt tình, niềm nở với phụ huynh.
    Liệu bao nhiêu % trẻ em được hưởng cái diễm phúc như cháu gái của bạn ?
    • 1,016 Bài viết

• 1,326 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Cothuong Xem bài viết
    Lạ là chả thấy các vị có trách nhiệm lên tiếng, tuyển sinh tràn lan trái với điều lệ giáo dục do Bộ giáo dục ban hành, vi phạm nghiêm trọng quyền lợi của học sinh, và gia tăng áp lực cho giáo viên. Chắc chắn sẽ làm chất lượng giáo dục giảm sút

Khổ thân bọn trẻ!
    Cũng chả hẳn là tại tuyển sinh tràn lan mà quan trọng nhất là tại thiếu trường/lớp nghiêm trọng. Bảo cả quận có 1 - 2trườgn sĩ số đông thì là tại tuyển sinh chứ lớp nào/trường nào cũng 60 - 70 cháu/ lớp thì không cho tuyển sinh các cháu biết học ở đâu! Bây giờ luật phải nghiêm, yêu cầu trước khi đầu tư chung cư/ nhà cao tầng, chủ đầu tư phải xây trường trước đã thì may ra mới giải quyết được.
    Yêu con gái nhất nhà

• 847 Bài viết

• 521 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenconghoang_ Xem bài viết
    Gia đình tôi luôn tránh đẻ vào những năm tốt, mà ngược lại chọn năm xấu để con cháu được giảm tải vụ trường lớp. Vừa qua đã có nhiều vụ sinh con bị chết cả mẹ lẫn con là do bệnh viện quá tải, các bác sĩ, y sĩ làm việc mệt mỏi dẫn đến những sai sót và tai biến.
    Giờ thì có năm nào là năm xấu đâu, năm nào cũng là năm vàng, năm kim cương hết. Năm nào cũng quá tải các bà bầu và em bé.
    :Battin ey:
    • 56 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chimcutbeo Xem bài viết
    Trường Minh Khai ở phường Thanh Nhàn quận Hai Bà trưng nhà mình cũng chỉ có 3 lớp 1, mỗi lớp khoảng 40 cháu.Đấy là thành công của Cô hiệu trưởng năm nay phải đi khắp các trường xung quanh đề nghị hạn chế nhận học sinh lớp 1 của phường Thanh Nhàn để các con về học đúng tuyến, chứ mọi năm thì mỗi lớp chỉ có khoảng 30-35 cháu (đúng tiêu chuẩn của bộ giáo dục :-) )
    Đúng vậy, con lớn nhà mình học lớp 5 trường này, cả khối có 2 lớp , mối lớp 28 học sinh. Đứa sau học lớp 2, khối 2 cũng chỉ có 2 lớp, mỗi lớp 38 học sinh. Nói chung lớp vắng, cô khỏe + các con được quan tâm nhiều hơn.
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đều là do dân số quá đông thôi, chứ như mình ở quận nội thành ở HP, con đi học trường công chỉ có 21 bé/lớp với 3 cô. Lớp có điều hòa, sàn gỗ, có cả camera, nói chung là rất yên tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 298 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà em năm nay túm được 1 bé rồng, nhưng mà không phải săn đón gì đâu ak. hichic, sinh tháng 12 nhưng mà chắc là sẽ làm khai sinh cho con vào tháng 1 năm sau để đi học cho đỡ vất chứ chen lấn, xô đẩy thế này thì chít mất. VC em đang tính lúc đi học thì gửi con về quê cho đi học với bà ngoại, bà ngoại dạy mầm non mà, hichic, đi lớp với bà còn được quan tâm hơn, ở ngoài này lại phải chịu khổ với bố mẹ. Nghĩ đến việc BM 1 nơi, con 1 nơi cũng đau lòng quá nhưng mà như thế vẫn tốt hơn cho con.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 111 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Ôi, con lên lớp chọn khối 2 sĩ số 64 cháu. Mẹ thương quá vì con ngồi giữa 2 bạn/ bàn, tay chạm vào nhau làm con viết xấu...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 162 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Con mình năm nay vào lớp 1, 63cháu/lớp, 1 cô CN và 1 cô phụ, các lớp thường cũng hơn 50cháu/lớp rồi.
    Nhìn vào lớp con mà thấy khổ thân bọn trẻ, không hiểu lên lớp 4, lớp 5 lớn thêm mà cứ ngồi chật chội như thế thì học hành kiểu gì.
    Nhìn mà thương cả cô cả trò, sáng đưa con đến lớp thấy mặt cô tươi rói, chiều về đón con thấy cô mặt mũi phờ phạc, 4h tan trường mà 5h30 rồi vẫn thấy cô nhắn tin điện tử báo điểm và tình hình học tập của 63 cháu.
    Hồi đi họp phụ huynh có thắc mắc thì thấy bảo các môn học khác (TA, đàn hát...) sẽ chia đôi lớp ra để học. Khổ thế!
    • 555 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Tốt nhất mỗi gia đình 1 con thôi cho bớt dân số lại, VN càng ngày dân số càng đông, người TP mà người có học thì còn biết cách phòng ngừa, còn nông thôn mình thấy càng nghèo lại càng đẻ nhiều, tội nghiệp cho các bé, cha mẹ thì thích đẻ nhưng đẻ ra để con khổ theo mình
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 713 Bài viết

• 2,690 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bao nhiêu quỹ đất xây chung cư với văn phòng hết rồi, trẻ con không phải là đối tượng quan tâm của các cấp lãnh đạo nhá.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 583 Bài viết

• 1,155 Được cảm ơn

Con cháu các bác lãnh đạo học ở đâu nhỉ ?
    a0XAp8
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4