TIN TÀI TRỢ.

Smartphone giết chết những cuộc đối thoại của con người

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.25K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 432 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Smartphone giết chết những cuộc đối thoại của con người

Hẹn hò, gặp gỡ nhau nhưng mỗi người lại chìm đắm vào thế giới riêng trên chiếc điện thoại, đối thoại thưa dần, được nhiếp ảnh gia Babycakes Romero (Anh) ghi lại qua những góc hình.
    1-1413425304_660x0
    Trong không gian một nhà hàng trữ tình, cuộc đối thoại bị "chết" giữa cặp này khi mỗi người chìm vào thế giới riêng với chiếc điện thoại. Babycakes Romero, một nhiếp ảnh gia đường phố ở London đã chụp những bức ảnh này trong nhiều tình huống để thấy sự chi phối của smartphone đến quan hệ giữa người và người.

2-1413425304_660x0
    Liên tục kiểm tra điện thoại trong giây phút chờ đợi thay vì nhìn nhau và trao nhau sự quan tâm, thăm hỏi. Điện thoại cho con người một cái cớ để bận rộn và tránh nói chuyện với nhau.

3-1413425304_660x0
    Tranh thủ lướt điện thoại trong lúc chờ chuyển hàng hóa.

4-1413425305_660x0
    Lướt điện thoại giữa giờ đi dạo, mua sắm.

5-1413425305_660x0
    3 con người là 3 thế giới, sự liên kết giữa họ bằng ngôn ngữ đã bị giảm thiểu đáng kể. Những người bạn ngồi kề nhau có thể bày tỏ sự quan tâm bằng những cái "like" trên mạng xã hội thay vì bày tỏ trực tiếp trong thế giới thực.

6-1413425305_660x0
    Chăm chú vào chiếc điện thoại như quên hết mọi thứ xung quanh khi di chuyển trên xe buýt.

7-1413425305_660x0
    Chiếc điện thoại trở thành kẻ thứ ba chen giữa những buổi gặp gỡ, hẹn hò của các cặp.

8-1413425305_660x0
    Không thể phủ nhận chiếc điện thoại thông minh giúp con người kết nối với thế giới ảo rộng lớn, liên lạc công việc nhanh chóng nhưng nó cũng khiến con người bị phụ thuộc và ít dành thời gian, quan tâm thực sự cho người quan trọng trong cuộc sống.

10-1413425306_660x0
    Mỗi người bạn theo đuổi một thế giới riêng trên chiếc di động. Chiếc điện thoại nhỏ bé có một thứ quyền năng ghê gớm trong xã hội hiện nay mà chúng ta không để ý hay kiểm soát được.

11-1413425306_660x0
    Tựa đầu vào nhau trên một chuyến xe thân mật nhưng họ nhìn vào màn hình điện thoại thay vì nhìn vào mắt nhau và thủ thỉ những lời yêu thương.

12-1413425306_660x0
    Bước vào một không gian đông người, lạ lẫm, mọi người thường có thói quen chăm chú nhìn vào điện thoại để khỏa lấp những bối rối. Điện thoại xen giữa những bữa tiệc. Có một thói quen cố hữu của nhiều người là lúc nào cũng trong trạng thái cần kiểm tra điện thoại khẩn cấp để khỏi nghĩ ra câu chuyện để trao đổi với nhau hay che đi những bối rối với người bên cạnh.

9-1413425306_660x0
    Theo đuổi vài năm để chứng kiến con người bị ám ảnh bởi chiếc điện thoại thông minh, nhiếp ảnh gia muốn góp phần thay đổi thực trạng để giải phóng con người bớt lệ thuộc vào chiếc điện thoại, quay trở lại cuộc hội thoại thân tình, mặt đối mặt.

http://doisong.vnexpress.net/photo/n...i-3093982.html

P/S : Nguyên nhân của những sự bất đồng, cô đơn... có lẽ 50% cũng do ảnh hưởng của thứ này mà ra. Hãy coi công nghệ là công cụ, đừng xem như người bạn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,366 Bài viết

• 449 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhưng mà mọi người vẫn dùng điện thoại.. và điện thoại lại ngày càng có nhiều chức năng hơn.. hiện tại em vẫn dùng cái đập đá đây.. và thấy tủi thân khi đi cafe với chúng bạn. vì tụi nó toàn lôi điện thoại ra bấm bấm mà chả thèm quan tâm tới em.. huhuhu.. nhiều lúc em ghét điện thoại kinh khủng nhưng nó lại giúp ích vào tiện lợi rất nhiều..
    Thời gian và khoảng cách sẽ là thử thách để tình yêu thêm vững, mạnh và bền chặt hơn.
    Nhưng đôi khi, cũng là lý do đáng sợ để hơi ấm tình yêu dần tan chảy, nhường chỗ cho con tim băng giá, lạnh lùng và cách xa...

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 289 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Tiện lợi gì thì mình không biết chứ càng càng có nhiều người "lụy/nghiện" và trở thành nô lệ cho những chiếc điện thoại "thông minh" này. 9/10 người đang sử dụng smartphone/tablet là check facebook (hoặc các trang mạng xã hội khác, email, chơi game hoặc đọc tin tức. Xài điện thoại "thông minh" thì mình hãy trở thành người tiêu dùng "thông minh". Đừng để nó điều khiển hành vi và nhận thức của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 22 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đúng thế, nó cũng khiến ng ta dễ phản bội nhau hơn :P
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 89 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Hình ảnh đâu nói lên gì nhiều, có khi thấy vậy chứ không phải vậy...

Biết đâu hai người kia họ nói nhiều rồi giờ họ chuyển qua xem tin tức, chắc gì kg có smartphone thì họ sẽ trao nhau ánh mắt tình tứ. Dt làm cho người ta đối thoại nhiều hơn đó chứ, không còn bị không gian giới hạn.
    • 157 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Đúng quá. Nhóm bạn mình ai cũng dùng smartphone, kể cả mình. Nhưng lâu lâu mới gặp đc nhau 1 bữa. Ai cũng buôn dưa vui vẻ, duy chie có 1 đứa trong nhóm là cứ ôm caid đt để chát với những ng bạn nhóm khác, và lướt fb. Nó cứ dán măts vào đt ko rời. Thỉnh thoảng ngẩng lên góp vài câu rất vô nghĩa vào câu chuyện của các bạn. Kiểu như:uh, đúng đấy. Xong lại cắm mặt vào đt. Mà nó lại là đứa khởi xướng tụ tập nhiều nhất. Có lần cáu quá mình bảo m đang chát vơia bạn nào thì m đi gặp nó đi. Ko cần ngồi đây.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của minhphuongvnio
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 16,064 Bài viết

• 33,628 Được cảm ơn

(Tinmoitruong.vn) - Hẹn hò, gặp gỡ nhau nhưng mỗi người lại chìm đắm vào thế giới riêng trên chiếc điện thoại, đối thoại thưa dần, được nhiếp ảnh gia Babycakes Romero (Anh) ghi lại qua những góc hình.

dienthoai%201

Trong không gian một nhà hàng trữ tình, cuộc đối thoại bị "chết" giữa cặp này khi mỗi người chìm vào thế giới riêng với chiếc điện thoại. Babycakes Romero, một nhiếp ảnh gia đường phố ở London đã chụp những bức ảnh này trong nhiều tình huống để thấy sự chi phối của smartphone đến quan hệ giữa người và người.

dienthoai%202

Liên tục kiểm tra điện thoại trong giây phút chờ đợi thay vì nhìn nhau và trao nhau sự quan tâm, thăm hỏi. Điện thoại cho con người một cái cớ để bận rộn và tránh nói chuyện với nhau.

dienthoai%203

Tranh thủ lướt điện thoại trong lúc chờ chuyển hàng hóa.

dienthoai4

Lướt điện thoại giữa giờ đi dạo, mua sắm.

dienthoai5

3 con người là 3 thế giới, sự liên kết giữa họ bằng ngôn ngữ đã bị giảm thiểu đáng kể. Những người bạn ngồi kề nhau có thể bày tỏ sự quan tâm bằng những cái "like" trên mạng xã hội thay vì bày tỏ trực tiếp trong thế giới thực.

dienthoai6

Chăm chú vào chiếc điện thoại như quên hết mọi thứ xung quanh khi di chuyển trên xe buýt.

dienthoai7

Chiếc điện thoại trở thành kẻ thứ ba chen giữa những buổi gặp gỡ, hẹn hò của các cặp.

dienthoai8

Không thể phủ nhận chiếc điện thoại thông minh giúp con người kết nối với thế giới ảo rộng lớn, liên lạc công việc nhanh chóng nhưng nó cũng khiến con người bị phụ thuộc và ít dành thời gian, quan tâm thực sự cho người quan trọng trong cuộc sống.

dienthaoi9

Mỗi người bạn theo đuổi một thế giới riêng trên chiếc di động. Chiếc điện thoại nhỏ bé có một thứ quyền năng ghê gớm trong xã hội hiện nay mà chúng ta không để ý hay kiểm soát được.

dienthoai10

Tựa đầu vào nhau trên một chuyến xe thân mật nhưng họ nhìn vào màn hình điện thoại thay vì nhìn vào mắt nhau và thủ thỉ những lời yêu thương.

dienthaoi11

Bước vào một không gian đông người, lạ lẫm, mọi người thường có thói quen chăm chú nhìn vào điện thoại để khỏa lấp những bối rối. Điện thoại xen giữa những bữa tiệc. Có một thói quen cố hữu của nhiều người là lúc nào cũng trong trạng thái cần kiểm tra điện thoại khẩn cấp để khỏi nghĩ ra câu chuyện để trao đổi với nhau hay che đi những bối rối với người bên cạnh.

dienthaoi12

Theo đuổi vài năm để chứng kiến con người bị ám ảnh bởi chiếc điện thoại thông minh, nhiếp ảnh gia muốn góp phần thay đổi thực trạng để giải phóng con ngườibớt lệ thuộc vào chiếc điện thoại, quay trở lại cuộc hội thoại thân tình, mặt đối mặt.

Nguồn: http://www.tinmoitruong.vn/khoa-hoc-...3_37610_1.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 401 Bài viết

• 1,035 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ^ ^, e đội ơn thông minh điện thoại nhiều

Thi thoảng hẹn gặp những người ko thích lắm thì cứ lôi điện thoại ra lướt lướt như bận rộn lắm nhưng thật ra là check Fb giết thời gian đỡ phải nói chuyện.
    • 4,324 Bài viết

• 4,566 Được cảm ơn

Thích nhất off với bạn học phổ thông, chả đủ time để 8 nữa nên chả thấy ai luớt phone. Chỉ lúc mới vào thì alo "mày tới đâu roi?", "có tìm đc chỗ ko?", ........
    Cái đẹp nằm trong mắt kẻ si tình
    Yêu với Thơ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 38 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Với smart phone, mình thấy đúng là vợ chồng mình ít giao tiếp hơn
    • 1,780 Bài viết

• 5,568 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mặt khác smartphone lại giúp những người muốn giao tiếp với nhau có thể giao tiếp nhiều hơn. Ngày xưa chẳng hạn, một cô bạn thân đi nước ngoài là kể như xong, thân đến mấy cũng chẳng thể viết thư rồi chờ đợi ngày này qua ngày khác cho dù là thư tay hay email (gì chứ tui lười viết thư ). Gọi điện thoại quốc tế thì tiền nào chịu nổi. Rồi Skype xuất hiện, kết nối máy tính với máy tính. Có tiện lợi nhưng vẫn phải hẹn nhau cùng online đúng giờ.

Bây giờ với smartphone, Skype, Viber có sẵn bên mình, còn gì tiện hơn đâu. Với tui phát minh ra điện thoại và internet, rồi smartphone... thiệt là vĩ đại, còn người nào cảm thấy bị nó chi phối là do người xài chứ nhỉ.
    • 2,817 Bài viết

• 6,130 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cái này từ xưa rồi, nhóm mình đứa nào ngồi vào nhóm mà tay cứ cầm đt là mình bảo vụt nó đi, về nhà mà ngồi
    Giờ mình vẫn xài cục gạch, đi đâu cứ vụt lên bàn
    Đt với mình nó chỉ nghe gọi và nhắn tin, hết nó chả thêm được gì
    Giờ quá nhiều người tiêu tốn qua nhiều thời gian vào cái đt
    Ngồi chơi với con ko chơi, cắm mặt vào đt
    Đang giờ làm cũng nhí nhoáy cái đt
    Lúc ngủ cũng mang cái đt lên giường!
    Nói chả đâu nha, Chồng mình là điển hình!
    • 339 Bài viết

• 979 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc xong cảm thấy nhột vì có hình ảnh của mình trong đó

Gởi từ ứng dụng Webtretho của hoaknorr1907
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,446 Bài viết

• 23,889 Được cảm ơn

Vì cuộc sống, công việc, mình buộc phải dùng cái thứ của nợ đó.

Chứ đúng là từ lúc có nó, mình cô đơn và xa lánh chồng mình rất nhiều. Tức là mình thì không dùng mấy, tối là mình sạc pin cho nó, đọc sách. Nhưng chồng mình thì cứ kè kè cái điện thoại ngu ngốc, hết điện thoại thì chuyển sang Ipad xem phim, chơi game.

Rồi đến giờ ngủ thì tắt điện thoại, tắt Ipad, tắt đèn... đi ngủ.

Thời không có nó còn chuyện này chuyện nọ con cà con kê, giờ nó là người bạn tốt của chồng mình rồi. Lắm lúc mình chả hiểu tại sao vợ chồng mình lại cứ ở cạnh nhau nhỉ? Mình nói chuyện với chồng mình về vụ đó thì cũng chỉ thay đổi được một chút, vì thực ra mình cũng thuộc dạng ít lời, chồng mình càng ít lời hơn....

Thế nên mình nghĩ người ta có thể chỉ cần cái smartphone và sống 1 mình, vì với lắm người, smartphone là cả cuộc sống của họ...
    f56bc6b8e03d0ea3025a3b97b539184d
    • 1,576 Bài viết

• 18,542 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nhiều người cứ hay đổ thừa do smartphone nên con người xa cách nhau. Gớm, người ta cắm mặt vào smartphone có khi là vì đối phương nhàm chán, không muốn bị làm phiền hoặc né tránh những tình huống giao tiếp khó xử - ví dụ đang ở trong thang máy chung với 1 cặp vợ chồng gây lộn, nói toàn chuyện riêng tư thì có cái smartphone để cắm mặt vào là đỡ khó xử hơn việc không biết nhìn đi đâu.

Chẳng phải từ lúc có smartphone con người mới thế. Đây, trên phương tiện công cộng thời trước đây, có ai nói chuyện với ai đâu:

tumblr_mwxnqcSKda1qewacoo1_500

kubrick_subway_newspapers

Mình ngày xưa đi học bằng bus lúc nào cũng thủ sẵn 1 cuốn sách và đeo tai nghe nghe nhạc để tránh bị người lạ làm phiền. Khi phải gặp gỡ, hội họp với cả 1 đám đông nhàm chán mình cũng lấy sách ra đọc cho đỡ phí thời gian hơn là ngồi nói nhảm với họ. Gặp người thú vị thì mình có thể ngồi nghe họ nói quên thời gian, đồng hồ cũng không thèm nhìn chứ đừng nói là smartphone.

Vậy nên mình thấy đây là vấn đề giao tiếp của con người, chứ không phải là lỗi của công nghệ. Và ít giao tiếp như vậy cũng không hẳn là xấu, có những người hướng nội - introvert - không thích giao tiếp nếu không cần thiết, chuyện gì nói với nhau miết thì cũng hết, gặp ai cũng phải nghĩ ra chuyện để nói với họ tốn năng lượng, mệt bỏ xừ.
    • Khóa theo yêu cầu
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,144 Bài viết

• 1,221 Được cảm ơn

chính xác đấy, cứ vô quán cafe hay cuộc họp nào là thấy đến 90% ngồi cắm mặt vào cái điện thoai, đa số toàn thấy chơi game hoặc đọc báo lá cải với vào fb.