Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Sinh viên kiếm 80 triệu/tháng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.7K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,087 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Sinh viên kiếm 80 triệu/tháng

Cá tính, thông minh và có cả chút liều lĩnh, ngay từ khi là sinh viên, Nhật Minh và Thúy An đã có thu nhập trong mơ với 50-80 triệu đồng/tháng.

Đều bắt đầu từ việc bán hàng trong các cửa hàng thời trang, sau đó dần dần chạy vạy, tìm hiểu và bắt đầu xây dựng cho mình một cửa hàng nhỏ trong tay. Từ những ngày đầu khách ít, chưa dám nhập nhiều hàng thì sau 2-3 năm, 2 bạn trẻ này đã kinh doanh "thắng lợi", duy trì được một cửa hàng có tiếng ở Hà Nội.

Đây là 2 trong số khá nhiều các bạn trẻ có thu nhập được gọi là "khủng" từ việc kinh doanh cửa hàng thời trang khi còn đang là sinh viên và cho đến nay, thu nhập của họ đang là mơ ước của rất nhiều người.

Nhật Minh: thu nhập 40-50 triệu/tháng

20130123112941_minh1
    20130123112941_minh2

Lê Nguyễn Nhật Minh (SN 1990) sinh viên ngành Ngân hàng ở Học viện Ngân hàng, được biết đến là stylist của St.319. Trước đó, Nhật Minh cũng đã nổi tiếng với việc sở hữu một cửa hàng thời trang riêng, có tiếng ở Hà thành.

Cửa hàng của Minh được mở từ 2 năm nay, và ban đầu rất ít khách: "Mình mở một cửa hàng nằm trong ngách nhỏ, không biển hiệu, không chỉ dẫn, khá là táo bạo vào thời điểm lúc bấy giờ. Mục đích của mình là một cửa hàng không quá hoành tráng bên ngoài, nhưng là nơi mà tất cả những ai khó tính và thời trang nhất có thể ghé qua, là nơi để những đam mê về thời trang có thể gặp nhau".

Đến giờ, Minh đã gửi lại được mẹ của mình số vốn mượn và hiện nay thu nhập mỗi tháng 40-50 triệu đồng.

Minh nói: "Mình nghĩ kiếm tiền quan trọng, nhưng hạnh phúc với những đồng tiền kiếm được từ đam mê lại quan trọng hơn. Mình có thể đi làm 10-20 năm, nhưng đam mê thì sẽ theo mình cả đời".

20130123112941_minh3
    Không gian bên trong cửa hàng thời trang của Nhật Minh

Theo Minh, việc kinh doanh khi còn trẻ giúp bạn được nhiều hơn là mất: "Có thêm những bạn bè hợp gu về thời trang, những người anh em thân thiết mỗi đợt đi nhập hàng, những mối quan hệ xã hội mới, công việc mới như làm mẫu, stylist.... Còn mất thì có lẽ chỉ là thời gian. Thời gian dành cho việc học tập và cho bản thân cũng bị ít đi".

Thu nhập hiện tại của Minh có thể coi là một con số lớn so với độ tuổi của mình, Minh chia sẽ rằng cậu thấy xứng đáng cho những gì bản thân đã bỏ ra 2 năm qua khi bắt tay vào việc kinh doanh, hơn nữa đó là cái giá cho việc "dám nghĩ dám làm".

Cô chủ liều lĩnh

20130123112954_an1
    Cô chủ cửa hàng xinh xắn thu nhập 80 triệu đồng/tháng từ 2 cửa hàng thời trang

Cũng như Nhật Minh, Vũ Thúy An (SN 1989, vừa tốt nghiệp ngành thiết kế Đồ họa của Viện ĐH Mở) cũng phải đi làm thêm, bán hàng ở các cửa hàng rồi mới tích lũy vốn, kinh nghiệm để mở cửa hàng. Ban đầu, bố mẹ ngăn cản, cộng với kinh nghiệm "chưa đâu vào đâu", An đã bán hàng online cho "an toàn" nhưng lại khá vất vả.

Từ việc bán hàng online để xem có "duyên với nghề" hay không, An đã kiếm được một chút vốn, càng bán càng thấy yêu thích công việc này. Cuối cùng, An đã mở cho mình một cửa hàng riêng, nhưng khó khăn với việc tìm địa điểm nên cuối cùng phải chọn một nơi khá vắng vẻ, ít khách đi lại. Nhưng dần dần nhờ hàng đẹp, mới lạ, giá cả dễ chịu đã khiến cô bạn có được nguồn thu nhập đáng kể.

Đến khi gần được 2 năm kinh doanh, An mở thêm một cửa hàng nữa, thu nhập từ 2 cửa hàng một tháng khoảng 80 triệu đồng.

Học về đồ họa, nên An chia sẻ kiến thức ngành học giúp An nhiều trong việc kinh doanh, vừa là trang trí cửa hàng vừa là để chọn lựa quần áo, phụ kiện cho cửa hàng của mình.

"Số tiền kiếm được, mình đã góp một phần để bố mẹ xây nhà, số còn lại tự tặng cho mình một chiếc xe máy và những vật dụng cần thiết... Mình tự sắm hết những gì bản thân cần nên rất thích thú, vì đó chính là công sức của mình. Nếu ai đó hỏi có tự hào với những gì đã làm được không thì mình gật đầu. Ban đầu từ bàn tay trắng, không phải có sẵn trong tay bất cứ cái gì để gây dựng, vậy nên mình hoàn toàn tự hào về những gì đã làm được" - An chia sẻ

20130123112954_an2

Mình nghĩ "dám nghĩ dám làm dám nhận thất bại là yếu tố trước tiên để bạn có thể kinh doanh, còn để duy trì được hay không còn tùy thuộc nhiều ở chính bạn" - đó là lời chia sẻ chung của Nhật Minh và Thúy An về việc kinh doanh khi còn trẻ. Kinh doanh thời trang những năm gần đây rất thu hút giới trẻ tham gia, nhưng để cửa hàng của mình có "tiếng tăm" và đem lại thu nhập khủng thì không phải dễ gì thực hiện được.

(Theo Tri thức trẻ)

http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/106...ieu-thang.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,392 Bài viết

• 9,539 Được cảm ơn

Đã là gì đâu, hiện nay hàng ngàn sinh viên bán hàng đa cấp với thu nhập hàng trăm triệu mỗi tháng. hic.
    “Tình Yêu” có 7 chữ thì “Phản Bội” cũng 7 chữ.
    “Sự Thật” có 6 chữ thì “Dối Trá” cũng vậy.
    “Bạn Bè” có 5 chữ thì thì “Kẻ Thù” cũng thế
    “Cười” có 4 chữ thì “Khóc” cũng không thua
    “Yêu” có 3 chữ thì thì “Hận” cũng có bấy nhiêu.
    Phải chấp nhận thôi vì cuộc đời luôn có 2 mặt của nó.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 755 Bài viết

• 1,043 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hơ hơ, xin mời nhào vô mà mở cửa hàng thời trang
    nói thế này thì cũng như nói " Bill Gate - sinh viên bỏ học kiếm tỉ đô" hay " Mark zuckerberg kiếm tỉ đo khi đang là sinh viên".......hehe
    Tư vấn phong thủy nội thất miễn phí cho chung cư
    tính tính tính tình tang tang tang:LoveStruc:
    cuộc đời mình như chiếc thuyền nan
    trôi cứ trôi bồng bềnh ....
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 720 Bài viết

• 1,980 Được cảm ơn

Xong quanh khu nhà mình bao cửa hàng thời trang tưng bừng khai trương, lặng lẽ đóng cửa, mà vị trí mặt đường khá đẹp đấy, người qua lại sầm uất đấy. Em gái bán nơi khá vắng vẻ mà đắt khách quá, phục em ý
    Om mani padme hum.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,085 Bài viết

• 1,173 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cửa hàng hai bạn này ở đâu ạ ?
    • 8,051 Bài viết

• 5,033 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhthuongthoi774 Xem bài viết
    Đã là gì đâu, hiện nay hàng ngàn sinh viên bán hàng đa cấp với thu nhập hàng trăm triệu mỗi tháng. hic.
    Bác chém em đứt ngọt như Ninja Fruit luôn bác ạ
    • 4,392 Bài viết

• 9,539 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HDungMThanh Xem bài viết
    Tin nổi hok bác
    Mình hic rồi đó, đó là những lời nói của bọn đa cấp.
    “Tình Yêu” có 7 chữ thì “Phản Bội” cũng 7 chữ.
    “Sự Thật” có 6 chữ thì “Dối Trá” cũng vậy.
    “Bạn Bè” có 5 chữ thì thì “Kẻ Thù” cũng thế
    “Cười” có 4 chữ thì “Khóc” cũng không thua
    “Yêu” có 3 chữ thì thì “Hận” cũng có bấy nhiêu.
    Phải chấp nhận thôi vì cuộc đời luôn có 2 mặt của nó.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,812 Bài viết

• 9,086 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    2 em giỏi quá. ngưỡng mộ ghê.
    • 720 Bài viết

• 649 Được cảm ơn

Đây là tấm gương rất sáng của việt nam
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 720 Bài viết

• 1,980 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doreamon_86 Xem bài viết
    Đây là tấm gương rất sáng của việt nam
    Thêm em nhà báo nâng bi nữa ( chắc là mình đang Gato với các em ý )
    Om mani padme hum.
    • 331 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Thời buổi này ai cũng kiém tiền khó khăn, sao các em giỏi thế?
    Nick đúng là Summer Night :-))
    • 3,537 Bài viết

• 3,910 Được cảm ơn

Không bit nhà báo có nổ quá ko nhỉ? có ai bít cửa hàng các em ý ở đâu ko nhỉ, mình mún đến mua hàng, tham quan, học hỏi kinh nghiệm (Nếu tính thu nhập cả vốn cả lãi 80tr thì mình tin, chứ lãi ko mà 80tr thì chắc cửa hàng đó phải thu về 5-800tr tiền hàng một tháng, thông thường bán hàng thời trang sau khi trừ các chi phí đi thì lãi tầm 10-20% là hết đất)
    Mình cũng bít một vài cửa hàng của người quen (MUA TẬN GỐC, BÁN TẬN NGỌN NHÉ), khách hàng tấp nập nhưng mỗi tháng họ bẩu trừ chi phí đi mà còn được vài chục là khá rùi (mình tin người quen của mềnh hơn nhà báo trên kia)
    Dm91p7
    • 751 Bài viết

• 497 Được cảm ơn

nhìn vào 2 hình đều thấy shop được bài trí rất chất, tây và có phong cách, chứ ko như mặt bằng chung thường thấy của các shop khácnói chung kinh doanh cũng phải có duyên, 2 bạn này thì 1 bạn cũng là dân stylist, có thêm liều lĩnh nữa và vốn nữa, đủ các yếu tố cần và đủ!gương sáng cho mọi người thích KD học hỏi, chúc mừng các em!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,486 Bài viết

• 1,702 Được cảm ơn

Tuổi trẻ tài cao.

Nhưng số sinh viên này vô cùng hiếm vì 90% sinh viên Việt Nam hiện nay trả tiền học phí đại học và ăn ở trong thời gian đại học từ gia đình (bố mẹ). Ở HN và SG, con số này còn cao hơn nhiều. Có sinh viên còn ngại ra trường vì sợ không được bao cấp nữa!

Có 200.000 sinh viên một năm, bao nhiêu trong số họ không nhận tiền từ cha mẹ để trang trải tièn học và chi phí ăn ở (thấp cũng phải 3 triệu/tháng).

Đúng là "đời sinh viên có cây đàn ghi ta" thật (Mỹ Tâm)
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 212 Bài viết

• 349 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maianh2008 Xem bài viết
    Không bit nhà báo có nổ quá ko nhỉ? có ai bít cửa hàng các em ý ở đâu ko nhỉ, mình mún đến mua hàng, tham quan, học hỏi kinh nghiệm (Nếu tính thu nhập cả vốn cả lãi 80tr thì mình tin, chứ lãi ko mà 80tr thì chắc cửa hàng đó phải thu về 5-800tr tiền hàng một tháng, thông thường bán hàng thời trang sau khi trừ các chi phí đi thì lãi tầm 10-20% là hết đất)
    Mình cũng bít một vài cửa hàng của người quen (MUA TẬN GỐC, BÁN TẬN NGỌN NHÉ), khách hàng tấp nập nhưng mỗi tháng họ bẩu trừ chi phí đi mà còn được vài chục là khá rùi (mình tin người quen của mềnh hơn nhà báo trên kia)
    Ko nổ đâu bạn ơi, bán ở shop hay online mình chưa biết trừ chi phí ra sao nhưng bán ở chợ 1 ngày bán 10tr tiền hàng là bình thường( bán 3 quầy trở lên nhé ) mỗi quầy bt thu về khoảng 3 4 tr tiền hàng, lãi khoảng 6 700k.1 ngày bán lãi 2tr.

Gửi từ Samsung Galaxy Note 2 using rom Revolution HD 8.0
    Capture-9
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 212 Bài viết

• 349 Được cảm ơn

1 quầy thuê bây giờ là 4tr/thang, 500k tiền thuế, lương nv 1tr/người. 3 quầy chi phí hết 20tr. Mỗi tháng thu về 40tr.

Capture-9
    • 398 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Để gầy dựng được 1 shop thời trang như vậy thì chắc cũng được "tài trợ" từ đầu chí cuối rồi, nói chung cũng thuộc dạng "giàu trong trứng" sẵn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,232 Bài viết

• 1,485 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    giỏi quá à,
    Bán hàng nhiều khi cũng cần cái duyên vs khách hàng nữa.Nhiều tiệm ngay vị trí đắc lợi mà vẫn ko cầm cự dc lâu. Nên ai buôn bán dc là có duyên buôn bán rùi

Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 954 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xibalba Xem bài viết
    1 quầy thuê bây giờ là 4tr/thang, 500k tiền thuế, lương nv 1tr/người. 3 quầy chi phí hết 20tr. Mỗi tháng thu về 40tr.

chết cười với comm này mất =)))))
    Chán kí rùi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 212 Bài viết

• 349 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieukhang Xem bài viết
    chết cười với comm này mất =)))))
    Mình bán ở chợ phùng khoang này bạn ơi

Capture-9