Sau Sơn Tùng, Huy Tuấn vướng nghi án đạo nhạc Nga

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.84K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,279 Bài viết

• 5,962 Được cảm ơn

Sau Sơn Tùng, Huy Tuấn vướng nghi án đạo nhạc Nga

Ca khúc "Chờ người nơi ấy" được cho là có phần giai điệu khá giống với đoạn đầu của ca khúc do ca sĩ Vitas sáng tác.

Trong khi vụ Sơn Tùng M-TP bị nghi đạo nhạc, đạo beat một loạt các ca khúc vẫn chưa có hồi kết, thì mới đây, nhạc sĩ Huy Tuấn - người đỡ đầu cho giọng ca Thái Bình - cũng vướng vào nghi vấn tương tự với ca khúc Chờ người nơi ấy.
    Untitled2Phóng to
    Cộng đồng mạng nghi ngờ ca khúc Chờ người nơi ấy do Huy Tuấn sáng tác phần nhạc có giai điệu giống với một ca khúc của Nga.
    Một thành viên trên diễn đàn trực tuyến chia sẻ, trong dịp tình cờ nghe ca khúc Opera#1 do nam ca sĩ Vitas sáng tác và đã phát hiện ra ca khúc này có phần giai điệu ở đoạn đầu khá giống với ca khúc nhạc phim Chờ người nơi ấy do Huy Tuấn viết phần nhạc (lời của nhạc sĩ Hà Quang Minh).
    Opera#1 là ca khúc do Vitas sáng tác vào năm 2001 và nằm trong album đầu tay Philosophy of Miracle của anh. Còn ca khúc Chờ người nơi ấy nằm trong bộ phim điện ảnh Mỹ nhân kế ra mắt vào năm 2013. Đây cũng là bài hát được khán giả yêu mến trong suốt một thời gian dài qua phần thể hiện của nữ ca sĩ Uyên Linh.
    huytuan1
    Sau Sơn Tùng M-TP, nhạc sĩ Huy Tuấn bị nghi đạo nhạc.
    Phóng viên của Zing.vn đã liên lạc với nhạc sĩ Huy Tuấn nhưng anh không bắt máy. Trong khi đó, Nguyễn Quang Dũng - đạo diễn phim Mỹ nhân kế chia sẻ: "Sau khi nghe hai ca khúc, tôi thấy đúng là ca khúc Chờ người nơi ấy có phần giai điệu hơi trùng với đoạn đầu của bài Opera#1. Cá nhân tôi nghĩ rằng, việc trùng một chuỗi nốt trên một vòng hòa thanh là điều thường thấy trong âm nhạc. Vì âm nhạc cũng chỉ xoay quanh 7 nốt nhạc thôi nên nếu để tìm kiếm sự giống nhau một cách ngẫu nhiên thì sẽ có rất nhiều bài". Giám khảo Vietnam Idol cho rằng, trùng một câu hay một chuỗi nốt như vậy không thể gọi là đạo nhạc bởi không chỉ ở Việt Nam, mà cả trên thế giới, khả năng trùng hợp ngẫu nhiên là rất cao: "Nếu chỉ dựa vào đó mà quy chụp người ta đạo nhạc là không đúng".
    Đạo diễn Nguyễn Quang Dũng nói thêm, anh thấy khán giả Việt Nam dường như đang quá nhạy cảm với vấn đề đạo nhạc nên nhìn đâu cũng ra nghi án đạo nhái.
    Video
    Opera#1 - Vitas

Ca khúc Opera#1 do nam ca sĩ người Nga Vitas thể hiện.

Video
    Chờ người nơi ấy - Uyên Linh

Chờ người nơi ấy do Uyên Linh thể hiện.

Bài viết được cập nhật lần cuối lúc 21:59 - 11/06/2014
    Hoàng Ca

http://news.zing.vn//Sau-Son-Tung-Hu...tml#redirected

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 75 Bài viết

• 393 Được cảm ơn

Đúng là gậy ông đạp lưng ông nhỉ. Hôm trước huy tuấn vừa rất mạnh tay với đạo nhạc của Sơn Tùng. Hôm này liền vị vạch mặt. He he mình thích đáu đá nhau kiểu này . Có như vậy thì xã hôi mới phát triển được.

http://giaitri.vnexpress.net/tin-tuc...p-3002628.html

Nghe công nhận giống giống chờ người nơi ấy.

• 1,309 Bài viết

• 1,619 Được cảm ơn

Làm riết kiểu này k có 1 nhạc sĩ VN nào dám sáng tác! Vì sợ ! Muốn nói người ta đạo cũng nên tìm hiểu kỹ!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 735 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

Giống mà
    Núi cứ đứng yên đến hiền hòa làm cho mây ngập ngừng không muốn rời xa.....

event
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,452 Bài viết

• 1,953 Được cảm ơn

Khúc điệp khúc giống nhau mà, không liên quan xíu nhưng mà nhìn quả đầu anh Huy Tuấn cũng giống ca sỹ Nga trong clip nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 526 Bài viết

• 1,097 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Tớ mù âm nhạc, nhưng tớ thấy a HT trc đi du học âm nhạc ở LX hay Nga về mà. Có thể a ấy và bạn Nga kia cùng ảnh hưởng giai điệu của âm nhạc Nga chẳng hạn.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ, đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 315 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ingos Xem bài viết
    Nghe công nhận giống giống chờ người nơi ấy.

Cái cậu này có cái quần hay nhỉ;
    • 14 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi billme Xem bài viết
    Tớ mù âm nhạc, nhưng tớ thấy a HT trc đi du học âm nhạc ở LX hay Nga về mà. Có thể a ấy và bạn Nga kia cùng ảnh hưởng giai điệu của âm nhạc Nga chẳng hạn.
    Nhạc sĩ Huy Tuấn học ở Đức chuyên ngành sáo bạn à
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 782 Bài viết

• 3,074 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    hic, sao mình nghe không thấy giống nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 802 Bài viết

• 2,618 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Thành viên tích cực 2016
    Nghe chẳng giống gì cả, tà tà tà tà tà tá tá tá ta, tà tà tà tà tà tá tá tá ta,tà tà tà tà tà tá tá tá ta....rồi hú hét một tràng, cũng chẳng hay gì cả. Xin lỗi em tai trâu nên chỉ cảm nhận được như vậy.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 7 năm
    • 2,995 Bài viết

• 8,808 Được cảm ơn

Mình đọc được bình luận này trên zing, thấy cũng có lý, không biết ý mọi người thế nào....

ĐỨC ANH 23:26 NGÀY 11/06/2014
    Bác Dũng nên phân biệt rõ giữa vòng hòa thanh của bản phối và giai điệu của bài hát.

Vòng hòa thanh của bản phối có thể giống - vì có những dòng nhạc mà vòng hòa thanh của nó rất đặc trưng; nhưng giai điệu hát trên vòng hòa thanh ấy thì tốt nhất là không nên giống nhau. Vì đó mới thể hiện cái tôi, sự sáng tạo của người nghệ sĩ.

Chuỗi nốt của giai điệu của 1 câu của bài này gồm 5 nốt, lặp đi lặp lại - như vậy với 7 nốt nhạc - sẽ có thể có hơn 16,700 tổ hợp khác nhau.

Tại sao nhạc Việt cứ lúc giống giống là lại lôi cái lý lẽ 7 nốt nhạc ra dùng hoài vậy?

Và đừng quên một mắt xích quan trọng: Hà Quang Minh. Đây không phải bài hát đầu tiên có liên quan đến cái tên này mà không dính dáng đến 1 bản nhạc tiếng Nga nào đó.
    995518_10151879227797645_886847623_n_zps068398e9
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 325 Bài viết

• 674 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebekeobong Xem bài viết
    Nhạc sĩ Huy Tuấn học ở Đức chuyên ngành sáo bạn à
    Huy Tuấn, Anh Quan học ở Nga mn ạ. Sau khi học xong 2 người sang Đức kiếm sống 1 thời gian thôi. Cá nhân mình cũng thấy có nét giống, nhưng mình ko nghĩ là đạo nhạc. Có lẽ nhạc sỹ bị ảnh hưởng bởi âm nhạc v văn hóa Nga nên có thể có sự trùng hợp.dù sao thì mình cũng luôn yêu thik những sáng tác của HT
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • 147 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

Ôi trời, hôm qua mới coi được vụ gậy ông đập lưng ông kịch tính bên top kia xong, giờ lại thấy cái này. Đúng là cuộc đời màNhớ lại lời của mẹ bên top bên kia: Khi nào mình sạch như li như lau đi rồi hẳn nghĩ đến chuyện tố người khác. Quả ko sai.
    • 335 Bài viết

• 413 Được cảm ơn

NGHE NHẠC CÓ Ý THỨC LÀ ĐÂY
    p/s: ông Huy Tuấn đang là quản lý cho thím Sơn Tùng mà
    • 396 Bài viết

• 4,051 Được cảm ơn

Đạo hay không đạo chẳng biết. Nhưng hết trò Sơn Tùng đến thầy HT cũng bị nghi án đạo nhạc. Em dự là đối thủ của bác Huy Tuấn đang tìm cách chơi bác, vì trong thời gian qua bác HT quá thành công, từ việc ra nhiều ca khúc hit, làm giám đốc âm nhạc hầu hết các chương trình lớn, lăng xê cực kỳ thành công 2 gà Văn Mai Hương, Sơn Tùng MTP, đến việc bác có vợ trẻ đẹp lại còn đẻ được con trai kháu khỉnh nữa. Thành công rực rỡ.
    Ý kiến cá nhân: Nhạc của bác này so với mặt bằng hiện nay là chất lượng (có bài Trưa vắng em rất thích), nói chung bác vừa có tài âm nhạc vừa có tài xoay xở, vừa thẳng thắn vừa khôn ngoan, cũng manly nói chung nhìn ở góc độ một người đàn ông là khá hấp dẫn.

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,474 Bài viết

• 3,178 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bọn báo chí biết đék gì đâu, toàn cóp nhặt comment trên mạng. Thấy bảo đạo thì cũng nói đạo, bảo bắt chước GD thì cũng nói y như vậy, chẳng có thằng pv nào có phát hiện mới của mình. Trong vụ ST tôi thấy ý kiến của ông An Thuyên là đúng nhất, đó là ST có sai khi lấy beat từ trên mạng, ko tôn trọng bản quyền tác giả. Còn tài năng của cậu ta thì vãn nên công nhận, nhưng đừng khen quá mức cũng đừng vùi dập 1 cách vô trách nhiệm chỉ vì thỏa cái chí gato hay thể hiện cá tính của mình
    5539642970_f7665355c6_m 5539631692_5252c3c12b_m
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,460 Bài viết

• 2,745 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi game2008 Xem bài viết
    Nghe chẳng giống gì cả, tà tà tà tà tà tá tá tá ta, tà tà tà tà tà tá tá tá ta,tà tà tà tà tà tá tá tá ta....rồi hú hét một tràng, cũng chẳng hay gì cả. Xin lỗi em tai trâu nên chỉ cảm nhận được như vậy.
    Đúng là bạn tai trâu thật
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 178 Bài viết

• 847 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cái bạn Vitas này hồi 2001-2002 trông giống ma cà rồng dễ sợ. Sau này béo ra đẹp trai bao nhiêu. Opera 2 hay hơn Opera 1
    https://www.youtube.com/watch?v=4XYH7BCkmWc
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 8,211 Bài viết

• 8,977 Được cảm ơn

Hơi hơi giống nhạc 1 câu "ngồi buồn ngó gót sen" thôi nhưng do mấy câu đầu đều lặp lại cùng 1 giai điệu này nên có cảm giác thế thôi

Cả bài mà giống có 1 câu thì ko gọi là nhái được, thế này mà đã bảo nhái thì chắc ko ai dám sáng tác nữa . à còn quả đầu thì bác HT nhái hay ca sĩ Nga nhái ấy nhỉ
    • 1,054 Bài viết

• 4,871 Được cảm ơn

Báo chí hết chủ đề rồi, giống tí cũng được, có sao đâu? Có thể Huy Tuấn chỉ bị ảnh hưởng chút thôi. Như là Lê Minh Sơn bị ảnh hưởng của dân ca vậy.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2