TIN TÀI TRỢ.

Sau gần 70 năm, người Ý lại quay về với chiếc xe đạp

• 6 Lượt chia sẻ
  • 6.3K Lượt đọc
  • 59 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,083 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Sau gần 70 năm, người Ý lại quay về với chiếc xe đạp

PNO - Theo một báo cáo vừa được công bố, năm 2011 lần đầu tiên sau nhiều thập kỷ, người Ý bắt đầu mua xe đạp nhiều hơn xe hơi. Năm 2011, có khoảng 1.750.000 chiếc xe đạp được bán ra, cao hơn 2.000 chiếc so với 1.748.000 xe có động cơ được đăng ký.

Ngành công nghiệp xe hơi tại Ý đang chứng kiến sự sụt giảm nghiêm trọng, số lượng xe bán ra của năm 2011 chỉ bằng năm 1964.

Ý được xem một đất nước “tôn thờ” xe hơi, với những mác xe huyền thoại như Fiat, Ferrari và Lamborghini, đây còn là một trong những quốc gia người dân sỡ hữu nhiều xe hơi nhất thế giới – 60 xe hơi trên 100 dân.

Sở hữu xe hơi được xem “biểu tượng” của sự thần kỳ kinh tế Ý thập niên 1960 và càng về sau càng phát triển, nhưng tỉ lệ thất nghiệp và giá cả sinh hoạt đắt đỏ ngày nay khiến cho nhiều gia đình Ý phải từ bỏ tập quán xa hoa về xe hơi. Giá xăng hiện tại ở Ý chạm mức 2 euro/lít, mức giá cao nhất châu Ấu, với mức giá đó bình quân mỗi chiếc xe hơi ở Ý “đốt” hết 7.000 euro một năm. Các gia đình bắt đầu mang những chiếc xe đạp cũ từ tầng hầm hay bỏ lăn lóc trong vườn ra sửa chữa để sử dụng. Theo ước tính, có đến 200.000 chiếc xe đạp “phục hồi” đang lăn bánh trên khắp nẻo đường nước Ý.

Pietro Nigrelli, Hiệp hội công nghiệp Confindustria (Ý) chia sẻ: “Xe đạp dễ sử dụng và ít tốn kém hơn xe máy hoặc xe hơi. Ở đoạn đường khoảng 5km trở xuống, một chiếc xe đạp có thể di chuyển nhanh hơn những phương tiện khác”.

Báo cáo cho biết, trong hơn 60 triệu dân số người Ý thì có khoảng 6,5 triệu người sử dụng xe đạp đi làm hoặc đi học, khoảng 10,5 triệu người thỉnh thoảng sử dụng xe đạp vào các dịp cuối tuần.

Antonio Della Venezia, chủ tịch của hội Italian Federation of Bike Lovers chia sẻ: “Hiện tại, nhiều người quen sử dụng xe hơi bắt đầu thay đổi suy nghĩ của mình. Tôi cho rằng doanh số bán xe hơi của Ý khó có thể khôi phục như trước năm 2008”.

Cuối tuần trước, Tổng thống Ý Giorgio Napolitano kêu gọi người dân nước mình và công dân tại Châu Âu nên di chuyển bằng xe đạp để làm cho các con đường “thân thiện hơn”.

Do khủng hoảng, người Ý không chỉ hạn chế sử dụng xe hơi mà ngay cả việc chi tiêu cho thực phẩm cũng bị tiết chế. Khoảng 60% gia đình tại Ý cắt giảm chi tiêu cho các mặt hàng như dầu ôliu và sữa.

THÙY NHIÊN (Theo BBC News, Telegraph)

http://phunuonline.com.vn/the-gioi/t...ap/a76058.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,376 Bài viết

• 1,758 Được cảm ơn

Mình khoái xe đạp lắm, h thấy chỗ mình ở có phong trào đi xe đạp. Mà mắc lắm, chiếc nào đẹp cũng tầm chục triệu. Nghĩ lại tiếc cái xe màu xanh năm ngoái bán ghê, ko là bây h cũng lượn lờ rồi . Thêm ít hình minh họa xe đạp đi làm đi chơi đều đẹp. Mang balo da nữa là hết xẩy

alone-beer-bike-boy-cat-Favim.com-454054

fashion-girl-style-street-style-bike-Favim.com-508854

bike-outfits-street-style-bicycle-vintage

fashion-bike-style-street-style-girl-Favim.com-484970

100159catherinebabahcbikebyhannelimustaparta

adorable-bike-creative-girl-perfect-Favim.com-452524

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 369 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

nói chứ mình thích nhất xe đạp, được chạy xe trên con đường đẹp thiệt là thích lắm
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,038 Bài viết

• 4,426 Được cảm ơn

Các bạn Ý xinh, đi xe nào cũng thấy xinh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 333 Bài viết

• 1,381 Được cảm ơn

Bây giờ trừ khi đi dạy ở trường hơi xa thì thôi chứ còn lại tớ toàn đi xe đạp. Đi chợ búa, mua sắm, ăn uống, lúc nào cũng xe đạp hết. Chiều nào cũng xe đạp đi đón con rồi 2 mẹ con đạp xe đi vòng vòng chơi thích ơi là thích, mát ơi là mát. Vừa bảo vệ môi trường vừa tăng cường sức khoẻ lại còn không phải lo giá xăng tăng. Ủng hộ xe đạp!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,038 Bài viết

• 4,426 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cô Giáo Xem bài viết
    Bây giờ trừ khi đi dạy ở trường hơi xa thì thôi chứ còn lại tớ toàn đi xe đạp. Đi chợ búa, mua sắm, ăn uống, lúc nào cũng xe đạp hết. Chiều nào cũng xe đạp đi đón con rồi 2 mẹ con đạp xe đi vòng vòng chơi thích ơi là thích, mát ơi là mát. Vừa bảo vệ môi trường vừa tăng cường sức khoẻ lại còn không phải lo giá xăng tăng. Ủng hộ xe đạp!!!!
    Thế bạn có ở HN ko? Hồi tớ ở HN muốn đi mà thấy oải quá. Mua sẵn xe rồi, một cái mini, 1 cái thể thao mà chả đi đc ngày nào Tính khi nào về nước lại cố gắng đạp xe mà ko biết có thực hiện được ko
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 105 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Đi xe đạp là phải rồi. 1 lít xăng 1.870€ thì mỗi ngày nhà mình tốn trung bình 40€ tiền xăng chỉ đi ra st rồi chạy đi uống cà phê xong về nhà. Bây giờ không chỉ có xe đạp đâu, giờ họ bán cả xe hơi điện nữa kìa mà nhìn mẫu xa xấu thậm tệ nên thà đi xe đạp cho chắc ăn.
    • 562 Bài viết

• 1,082 Được cảm ơn

ở Ý có 1 số con đường cấm xe ô tô , đi xe đạp có thể vào các ngóc ngách của Trung Tâm , hihi .
    32276613_125x125
    • 2,517 Bài viết

• 6,861 Được cảm ơn

Sau gần 1000 năm người Hà Nội bỏ ô tô đi thuyền thúng thì sao?! Còn sau 100 năm người SG dùng thuyền ba lá trên đường phố SG. Ôi thơ mộng quá!
    • 1,092 Bài viết

• 2,855 Được cảm ơn

423537_271784349602040_2030609900_n

Hà Nội giờ cũng nhiều người đi xe đạp lắm, nhưng đi làm thì hơi bất tiện chút trừ một số bạn làm NGO hay công sở ít phải ra ngoài. Nhưng buổi tối đi cà phê, nhậu, đi chơi, đi dạo, hay thể dục đi xe đạp rất tiện. Tầm ra chợ < 2km cũng đi rất ổn.

Mình mua xe với mục đích sử dụng là đi buổi tối, tối cứ đi đâu thay vì xe máy thì mình lôi xe đạp ra, đường lúc đó vắng và mát nên đi tiện hơn. Mặt khác đằng nào cũng là đi từ điểm A tới B, thay vì xe máy ta đi xe đạp, sẽ thấy bình thường và đơn giản hơn nhiều so với việc mua xe chỉ đi thể dục.

Xe ở trên mấy bà chị mình vừa mua, gái đi rất hợp; giá 5 củ chính hãng của Giant Bike hoặc ở 106 (hay 108) Hàng Bông thì kèm thêm ít đồ chơi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,092 Bài viết

• 2,855 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sóng vỗ bờ Xem bài viết
    Sau gần 1000 năm người Hà Nội bỏ ô tô đi thuyền thúng thì sao?! Còn sau 100 năm người SG dùng thuyền ba lá trên đường phố SG. Ôi thơ mộng quá!
    Mình chả hiểu sao những bạn như này nói câu nào cũng gài gắm vài thứ ngớ ngẩn vào; lại cứ tưởng thế là hay B-)
    • 1,127 Bài viết

• 2,280 Được cảm ơn

Cũng đang bon chen mua cái xe đạp. Người to béo tầm 60 kí thì đi xe dáng nào đẹp và nhìn khỏe nhỉ bà con?
    • 1,092 Bài viết

• 2,855 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mua_he_94 Xem bài viết
    Cũng đang bon chen mua cái xe đạp. Người to béo tầm 60 kí thì đi xe dáng nào đẹp và nhìn khỏe nhỉ bà con?
    Đi trong phố phụ nữ thì nên đi loại ở topic trước em bẩu. Vào đây cũng có nhiều loại, rẻ hơn có Asama của VN; rẻ nữa lên Bà Triệu, Chợ Giời...

http://giant-bicycles.com.vn/Default.aspx?AspxAutoDetectCookieSupport=1

N
    ếu dân sport thì trong phố nên đi MTB, tức xe địa hình. Đi nhẹ và tiện lợi, an toàn do lốp to, phanh ngon. Nếu mua hàng lắp (như lắp máy tính) thì giá khá mắc, rẻ nhất cũng 8 triệu (HN ráp thì có 106 Hàng Bông; 65 Quán Thánh...) . Ko thì cứ múc Giant hay Asama đều ok cả.

Mua xe nhớ lắp thêm đèn hậu, chuông, đèn pin thay đèn pha sẽ sáng và an toàn khi đi phố ban đêm. Ngoài ra cũng nên mua thêm cái công-tơ-mét để xem tốc độ, quãng đường sẽ vui vẻ hơn khi đạp
    • 186 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Lần trước mình cũng lanh chanh mượn xe đạp của con cháu để đi thử, ngon là tiến tới mua thật, dùng thật. Sau 1 tuần ngậm ngùi trả lại xe cho cháu. Ở HN đông, cứ đi đường thẳng thì OK, sang đường là toi, ko biết mọi người đi thế nào, chứ tớ ko thể sang đường bằng xe đạp được, kiểu đường to, xe máy otô phóng ầm ầm, dứt khoát ko cho mình sang, mình cứ oặt ẹo đi bên cạnh dàn otô xe máy xin đường mà mãi mới sang được. Vãi cả linh hồn. Thôi, chắc chỉ dùng đi chợ. mà chợ nhà mình gần, nên thôi.
    Nhìn trời đất để học lòng bao dung
    Nhìn đường đi của con kiến để học lòng kiên nhẫn

[IMG]banner_living_room_furniture_gplan-001[/IMG] SỰ NGHIỆP CẢ ĐỜI CỦA TUI Ở ĐÂY NÀY
    • 1,092 Bài viết

• 2,855 Được cảm ơn

Buổi tối đi được, khi sang đường nên định hướng từ trước rẽ dần sang. Như xe máy thôi, đi ko định hướng từ trước thì ô tô nó ép chả sang được. Thi thoảng mà bị ép quá thì dừng bố lại, dắt ngang xe đi qua đường như đi bộ ấy, chả sợ bố con thằng nào (vẫn an toàn hơn đi bộ vì tụi xe máy ô tô thấy xe đạp dắt ngang là rét ngay ).
    • 1,092 Bài viết

• 2,855 Được cảm ơn

À, ngoài ra khi đi ban tối có đủ đèn trước sau thì cũng định hướng cho xe máy, ô tô biết mình rẽ hay ko. Còn nhát hơn nữa chơi quả chuông kêu to tí + signal
    • 13 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Nước Ý với kiến trúc đường cổ nhiều con phố nhỏ hẹp , nhìn những bức ảnh đẹp quá.

Ở Hà Nội nếu ở gần khu đô thị nào đó có Hồ, có khuôn viên mua một cái xe đạp đi lòng vòng trong khu đó coi như tập thể dục cũng là một điều thú vị.
    Khu đô thị Định Công , Mỹ Đình ( The Manor ) Linh Đàm , Đền Lừ ...khu làng Võng Thị Hồ Tây và các bạn có nhà ở gần Hồ Tây .
    Rất thích và rất muốn thực hiện ( vấn đề là không gian và điều kiện môi trường sống )
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,363 Bài viết

• 118,857 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trong thành phố thì lại ko nên đi MTB bạn youdalink ạ. Cái này chỉ có các bạn zai thích khoe mẽ mới nên đi thôi. Trong thành phố ko có gì oánh bật được xe city (xe cào cào kiểu dáng Mifa với Eska ngày xưa ấy) hoặc xe mini Nhật.

Ko có nhiều xèng thì kiếm cái xe Nhật bãi rồi tân trang lại một tí cho đẹp, lắp một cái giỏ mây đằng trước cho cute. Đấy là best choice. Còn ở VN, do phong trào đạp xe hiện tại chủ yếu thu hút nam thanh niên và đàn ông nên các CH hay nhập xe MTB cho phù hợp thị hiếu. Còn xe cào cào thì lại ko có nhiều lựa chọn.

Xe dáng đẹp như mấy ảnh các bạn ở trên đều là xe city. Xe đẹp như vậy về VN giá chừng 10tr hoặc hơn. Ở Bà Triệu có mấy hàng thi thoảng có.

Giant Momentum là hàng made in China cho TT China. Mình thấy xe này ko đẹp và đạp ko thích bằng mini Nhật.

Mùa này ko gì thích bằng đạp xe, mọi người cố gắng đạp xe cho khỏe và hạn chế khói xăng nhé. Mình thì bầu bì to quá rồi nên làm biếng quá đi. Nhưng đi xe đạp mình thấy rứt là relaxed.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 95 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Xe này giống của em, nhưng của em màu vàng, emmua thêm cái giỏ có nắp của xe đạp điện và gắn hoa giả vào giỏ nữa, đăng sau lắp ghế xe cho bé ngồi --> wonderful.

Thích nhắm ạ!

Trích dẫn Nguyên văn bởi yourdalink Xem bài viết
    423537_271784349602040_2030609900_n

Hà Nội giờ cũng nhiều người đi xe đạp lắm, nhưng đi làm thì hơi bất tiện chút trừ một số bạn làm NGO hay công sở ít phải ra ngoài. Nhưng buổi tối đi cà phê, nhậu, đi chơi, đi dạo, hay thể dục đi xe đạp rất tiện. Tầm ra chợ < 2km cũng đi rất ổn.

Mình mua xe với mục đích sử dụng là đi buổi tối, tối cứ đi đâu thay vì xe máy thì mình lôi xe đạp ra, đường lúc đó vắng và mát nên đi tiện hơn. Mặt khác đằng nào cũng là đi từ điểm A tới B, thay vì xe máy ta đi xe đạp, sẽ thấy bình thường và đơn giản hơn nhiều so với việc mua xe chỉ đi thể dục.

Xe ở trên mấy bà chị mình vừa mua, gái đi rất hợp; giá 5 củ chính hãng của Giant Bike hoặc ở 106 (hay 108) Hàng Bông thì kèm thêm ít đồ chơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,188 Bài viết

• 1,784 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng bắt đầu đi xe đạp những chỗ gần, mình nhát sang đường nên mỗi lần sang đường phải xuống xe đứng đợi chừng nào đường trống xe mới dám sang, nhiều khi cũng phải đợi lâu nhưng cũng ko sao vì lúc đi xe đạp là lúc ko gấp gáp gì.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3