Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Sài Gòn: Nước cờ quy hoạch một đi không trở lại

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.75K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 415 Bài viết

• 3,577 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi deplao588 Xem bài viết
    Sài Gòn chỉ là cái tên của người già thôi, sau này bọn con nít nó gọi TpHCM hết, mà sau này gọi tp gì chả được vì dù sao cũng chỉ là cái tên. Cứ ôm quá khứ mãi mà ko cho con em chúng ta có cơ hội được sống tốt hơn hay sao?

Mắc mợt. Cái gì cũng muốn mà cứ khoái thọc gậy
    Con lạy hồn. Thím này là người Bắc chắc cú 100% luôn nè. Người dân trong nam 100% chả ai nói dân tp HCM bao giờ, toàn sài gòn mà quất thôi. Một phần vì cái tên SG đã quá thân thuộc rồi, một phần vì cái tên tphcm nó dài quá người ta làm biếng. đơn giản là thế. nhưng mình để ý thấy mấy đứa sinh viên ngoài bắc vào sg học, mấy năm đầu cũng toàn xưng tphcm, sau này riết đổi lại thành sài gòn hết.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 90 Bài viết

• 1,037 Được cảm ơn

Hơi lạc đề 1 chút chứ cái tên Sài Gòn vừa đẹp, vừa ngắn gọn, vừa gần gũi. Còn cái tên kia nghe vừa cứng ngắc, vừa dài dòng, vừa xa lạ.

Ai nói chỉ những người lớn tuổi ở Sài Gòn mới gọi là Sài Gòn? Đám cháu của tôi học cấp 1, ngoại trừ khi đi học làm bài thì phải dùng cái tên kia chứ khi nói chuyện ngoài đời chúng đều gọi là Sài Gòn. Chỉ những người Bắc mới nhập cư vào Sài Gòn mới dùng cái tên kia thôi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,863 Bài viết

• 31,889 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    À quên, bạn gì nói ở trên là Nhật tài trợ, không đúng đâu. Đó là vốn ODA của Nhật cho mình vay, chứ nó ko rảnh mà cho không mình đồng xu cắc bạc nào đâu nên đừng có xài chữ "tài trợ". Đó là nợ công mà chúng ta sẽ phải è lưng gánh vác đó. Với tình hình nợ công cứ như thế này, đảm bảo thuế, phí các loại sắp tới tha hồ mà tăng.

Mình là mình nản với cái quy hoạch trung tâm SG lắm rồi. Cứ có mảnh đất nào ngon ngon là nó ăn, nó giộng hết. Công viên nào cũng xơi hết. Sân bay TSN mà còn cấp dự án sân golf nữa thì tui phải lạy luôn.

À quên, với mình, Sài Gòn nghe thân thương hơn nhiều. Lúc bay từ nơi khác về, thấy lúc nào cũng kí hiệu là SGN, thấy rất dễ chịu.
    • 957 Bài viết

• 4,167 Được cảm ơn

Vô đây sợ " người sài gòn" quá trời ....thôi đi ra
    • 494 Bài viết

• 1,849 Được cảm ơn

Thím cảm ơn con. Thím mới ở SG gần 40 năm thôi à, từ cái lúc má thím để thím ra ở Từ Dũ ấy. Hồi nhỏ thím lê la bò toài ở cái công viên Chi Lăng, Tao Đàn, bến Nhà Rồng đến sứt móng chân ấy.Con có biết thương xá Tax tên cũ là gì hơm? là Bách hóa tổng hợp nha. Hồi nhỏ, thím hay được dẫn vào đó mua đồ lắm. Lúc đó con ở đâu?

Ai yêu SG như thế nào thì thím ko care, nhưng thím yêu SG như 1 phần tuổi thơ. Nhưng mọi đứa trẻ đều cần phải lớn lên dẫu tuổi thơ có đẹp thế nào, bởi khi thiết kế tp này, ng Pháp dự tính chỉ dành cho 2 triệu dân, bây giờ tp đến 8 triệu nhân khẩu . Chiếc áo cũ dẫu đẹp nhưng giờ đã chật, ko thể bắt tp mặc mãi. Một cuộc đổi thay là cần thiết

Cuối cùng, bất kể ở đâu trên thế giới, từ các nước thứ 3 đến các nước đã già, luôn tồn tại mâu thuẫn giữa "phát triển hiện đại đến giữ gìn giá trị truyền thống". Chuyện này là bình thường

bonus thêm 1 tin cho những ai thích giá trị truyền thống: nghe nói sở thú sẽ được di đời qua q9, chỗ đó làm công viên cây xanh. Tranh thủ đi thăm để còn có chút gì lưu luyến nha
    Mình là Điêu Ngoa, em họ Điêu Thuyền. Sở trường của mình là thọc gậy bánh xe, còn sở thích là châm dầu vào lửa. Các bạn nhớ bình chọn cho mình nhá!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 494 Bài viết

• 1,849 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    À quên, bạn gì nói ở trên là Nhật tài trợ, không đúng đâu. Đó là vốn ODA của Nhật cho mình vay, chứ nó ko rảnh mà cho không mình đồng xu cắc bạc nào đâu nên đừng có xài chữ "tài trợ". Đó là nợ công mà chúng ta sẽ phải è lưng gánh vác đó. Với tình hình nợ công cứ như thế này, đảm bảo thuế, phí các loại sắp tới tha hồ mà tăng.

Mình là mình nản với cái quy hoạch trung tâm SG lắm rồi. Cứ có mảnh đất nào ngon ngon là nó ăn, nó giộng hết. Công viên nào cũng xơi hết. Sân bay TSN mà còn cấp dự án sân golf nữa thì tui phải lạy luôn.
    Tui ghét cái trung tâm thương mại nhiều quá, bao nhiêu mảng xanh bị bỏ hết cho mấy cái shopping center. SG giờ chỉ còn khói bụi và màu xám xịt các cao ốc.
    Mình là Điêu Ngoa, em họ Điêu Thuyền. Sở trường của mình là thọc gậy bánh xe, còn sở thích là châm dầu vào lửa. Các bạn nhớ bình chọn cho mình nhá!!!
    • 730 Bài viết

• 2,111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boyy Xem bài viết
    Con lạy hồn. Thím này là người Bắc chắc cú 100% luôn nè. Người dân trong nam 100% chả ai nói dân tp HCM bao giờ, toàn sài gòn mà quất thôi. Một phần vì cái tên SG đã quá thân thuộc rồi, một phần vì cái tên tphcm nó dài quá người ta làm biếng. đơn giản là thế. nhưng mình để ý thấy mấy đứa sinh viên ngoài bắc vào sg học, mấy năm đầu cũng toàn xưng tphcm, sau này riết đổi lại thành sài gòn hết.
    Gđ tôi toàn gọi SG hết chả bao giờ gọi cái tên dài lê thê kia cả. Thường thì dân nhà quê ngoài Bắc hay gọi bằng cái tên kia, dân HN (những người tôi biết) vẫn gọi SG
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 730 Bài viết

• 2,111 Được cảm ơn

Thím này chắc sinh sau 75 cũng bi bô ra vẻ ta đây, chết cười.
    Cái tên gọi "Bách hóa tổng hợp" thím khoe là cái tên mới toe sau75 IQ đặt cho Thương xá Tax (tên cũ trước đó là Les Grands Magazins Charner (GMC).....
    Giá trị lịch sử của tòa nhà và vị trí tọa lạc của Tx Tax quan trọng và giá trị ko kém tòa nhà Goda (Tràng Tiền Plaza) ở Hà Nội. Thử hình dung giờ các IQ Hanoi cho đập bỏ cái Tràng Tiền Plaza rồi xây lên cái cao ốc vài chục tầng ở đó cho "hiện đại" thì trung tâm Hanoi sẽ trở nên dị dạng thế nào?

Kiến trúc 1 thành phố ko phải cái áo lót nhà mụ để cũ thì vứt vào sọt rác. hcm 8 chiệu thì là cái đinh gì, Manila còn mười mấy chiệu dân kìa, sao nó ko đập bỏ cái khu phố Tây Ban Nha Intromoros (ko nhớ chính xác tên) cũ rích toàn nhà thấp tầng thời thực dân nằm chính giữa thành phố đi mà xây cái khác cho hoành? Nói với mấy đứa hvb ko não, ko văn hóa y như mấy đứa IQ nhà thým thà nói với cái đầu gối còn hơn!

Thím cảm ơn con. Thím mới ở SG gần 40 năm thôi à, từ cái lúc má thím để thím ra ở Từ Dũ ấy. Hồi nhỏ thím lê la bò toài ở cái công viên Chi Lăng, Tao Đàn, bến Nhà Rồng đến sứt móng chân ấy.Con có biết thương xá Tax tên cũ là gì hơm? là Bách hóa tổng hợp nha. Hồi nhỏ, thím hay được dẫn vào đó mua đồ lắm. Lúc đó con ở đâu?

Ai yêu SG như thế nào thì thím ko care, nhưng thím yêu SG như 1 phần tuổi thơ. Nhưng mọi đứa trẻ đều cần phải lớn lên dẫu tuổi thơ có đẹp thế nào, bởi khi thiết kế tp này, ng Pháp dự tính chỉ dành cho 2 triệu dân, bây giờ tp đến 8 triệu nhân khẩu . Chiếc áo cũ dẫu đẹp nhưng giờ đã chật, ko thể bắt tp mặc mãi. Một cuộc đổi thay là cần thiết

Cuối cùng, bất kể ở đâu trên thế giới, từ các nước thứ 3 đến các nước đã già, luôn tồn tại mâu thuẫn giữa "phát triển hiện đại đến giữ gìn giá trị truyền thống". Chuyện này là bình thường

bonus thêm 1 tin cho những ai thích giá trị truyền thống: nghe nói sở thú sẽ được di đời qua q9, chỗ đó làm công viên cây xanh. Tranh thủ đi thăm để còn có chút gì lưu luyến nha
    • 67 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Ai yêu SG như thế nào thì thím ko care, nhưng thím yêu SG như 1 phần tuổi thơ.

Vậy bạn nên bắt đầu yêu SG như 1 người lớn có trách nhiệm đi để con cháu ngày sau còn có cái để tự hào. Mai mốt khi những tòa nhà cao tầng mọc lên, bạn sẽ thấy tòa nhà UBND và nhà hát lớn vô cùng lạc lỏng, bây giờ nhìn từ NTTha2nh lên hướng Nguyễn Huệ đã thấy tòa nhà UBND chìm nghỉm rồi

Thảo cầm viên thì là vấn đề khác, nếu không đủ điều kiện tự nhiên cơ bản để cho thú sinh sống thì nên có nơi khác để phù hợp. Di dời thảo cầm viên không ảnh hưởng đến kiến trúc tổng thể của khu trung tâm thành phố.
    • 623 Bài viết

• 2,334 Được cảm ơn

Chẳng biết ai đúng ai sai, chỉ biết là tháp eiffel đã từng bị chửi tơi bời bây giờ lại là biểu tượng của nước Pháp. Nghệ thuật là một thứ gì đó rất Mênh mông rườm rà, nay thế này mai thế khác
    https://www.facebook.com/groups/421355594578115/ link facebook của nhà may vá
    chợ vải kg, vải thanh lý : bành văn trân, lê minh xuân, tân định,...
    chợ vải sỉ: chợ lớn, Soái kình lâm - phụ kiện : thuơng xá Đại quang minh
    địa chỉ mua vải Việt nam sx ở đây https://www.webtretho.com/forum/f69/m.../#post25785925
    danhsachnhacatmaysaigon https://docs.google.com/spreadsheet/...0JUUTkyeGhFN0E
    Địa chỉ mua máy may tại Sài gòn: máy may Thuận phát, phi Long Ngã tư Bảy hiền tìm trang web trên google
    Nhấn F5 để update tin mới từ diễn đàn
    • 730 Bài viết

• 2,111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bocaprangsut Xem bài viết
    Chẳng biết ai đúng ai sai, chỉ biết là tháp eiffel đã từng bị chửi tơi bời bây giờ lại là biểu tượng của nước Pháp. Nghệ thuật là một thứ gì đó rất Mênh mông rườm rà, nay thế này mai thế khác
    Cú đòi so với công!
    Thím định mang cái gì mới ở SG ra so với tháp effel?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 332 Bài viết

• 1,308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014iii Xem bài viết
    Cú đòi so với công!
    Thím định mang cái gì mới ở SG ra so với tháp effel?
    Người ta đang làm nè : đường Nguyễn Huệ thành quảng trường đi bộ ở trung tâm TP.

quang-truong

Lúc đầu cũng lời ong tiếng ve, sau này sẽ nổi tiếng khắp thế giới, có khi còn nổi hơn cái tháp Eiffel.
    • 1,209 Bài viết

• 3,901 Được cảm ơn

hihi, xung quanh 1 công trình dư luận có thể chửi bới om sòm -nhựng lịch sử chứng minh cho thấy chỉ có Gĩay chết mới làm ra được Kiệt tác! "Mình" chỉ phá banh chành là giỏi, thử chứng minh ngược lại xem?

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yen_Tu_2000 Xem bài viết
    Người ta đang làm nè : đường Nguyễn Huệ thành quảng trường đi bộ ở trung tâm TP.

quang-truong

Lúc đầu cũng lời ong tiếng ve, sau này sẽ nổi tiếng khắp thế giới, có khi còn nổi hơn cái tháp Eiffel.
    Lưu ý thêm là mấy cái tháp sẽ tồn tại mãi, riêng mấy cái tượng đôi khi chẳng tồn tại lâu, như thế này này:

images?q=tbn:ANd9GcT-4CttM2XvDdmbvQv2yGsdSKy_oi1EqQcYup3W0WXykVqLKXnSuQ

ukraine_wong-2
    • 730 Bài viết

• 2,111 Được cảm ơn

Đang nói về "tháp" mờ, ý thím là so cái cục vàng vàng cao nhất trên quảng trường NH với tháp Eiffel ý hả
    • 730 Bài viết

• 2,111 Được cảm ơn

Xem lại không ảnh để thấy trung tâm SG xưa được quy hoạch thế nào nhóe:

12815059344_c70378b86b_b

10533755_1431122107176771_3804307535463503613_n_zpsfd08e759
    • 332 Bài viết

• 1,308 Được cảm ơn

Thấy cái hình của bạn con cò ghê quá.
    Nghe nói tụi tư bản phương Tây xúi dục bằng cách bỏ tiền ra mua mấy mảnh vỡ của tượng rất cao, thế là dân U đang đói khổ làm liều đấy mà.

Bên VN quy hoạch trong sáng lắm. Mai đây cạnh phố đi bộ là cái thương xá TAX 40 tầng chót vót luôn.
    • 332 Bài viết

• 1,308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binbin2014iii Xem bài viết
    Xem lại không ảnh để thấy trung tâm SG xưa được quy hoạch thế nào nhóe:

10533755_1431122107176771_3804307535463503613_n_zpsfd08e759
    Cái hình này đẹp thật.
    Thời buổi cơm áo gạo tiền, đẹp không phải là ưu tiên hàng đầu thím à.
    Hơn nữa cái gu thẩm mỹ của thím (tui nữa) không giống với gu của mấy ông bà đang ngự trong cái tòa nhà dài dài đó.
    • 494 Bài viết

• 1,849 Được cảm ơn

@binbin: thế bin nghĩ các bác trên thành phố sinh trước hay sau năm 75 hả bin Bộ để yêu SG này người ta còn tính cả sinh sớm hay muộn hả. Cái manila của bin đó, dân nó cũng khổ lắm, thằng bạn Phi của mình nói SG dễ thở hơn

SG với tớ là áo ngoài chứ ko giống áo lót như bin nghĩ (má chắc bin cũng suy bụng ta ra bụng người hen), mà tớ thích xì -tai mô đen tiên tiến nên tớ cũng muốn áo ngoài của tớ đẹp hiện tại. Tớ nói gần, phiền binbin hiểu xa xa nha cho nó nhiều nghĩa, chứ binbin nghĩ gần thì cũng uổng đến 1 phần não, hihi

Tớ bảo mấy đứa sau này tụi nó gọi TPHCM vì tớ quen mấy đứa teen teen du học vìa, tụi nó gọi thế nên tớ suy luận thế, còn các ấy chơi với các bé khác có cách gọi khác thì tớ cũng đồng ý, nên tớ ko cãi vụ này. Và tớ cũng công nhận SG ngắn gọn, dễ hỉu, súc tích.

Không gian quanh ủy ban thì ko được xây cao quáđể bảo vệ khung cảnh truyền thống - đó là chủ trương của tp, sau này có thay đổi quan điểm ko thì tớ ko đoán trước
    Tớ ko ham di tích thế giới, chỉ mong sống được, thở được, trong lành, an toàn, và tiện lợi
    • 730 Bài viết

• 2,111 Được cảm ơn

Cái hình này đẹp thật.
    Thời buổi cơm áo gạo tiền, đẹp không phải là ưu tiên hàng đầu thím à.
    Hơn nữa cái gu thẩm mỹ của thím (tui nữa) không giống với gu của mấy ông bà đang ngự trong cái tòa nhà dài dài đó.
    Gu của đám bại não đó thế này hả:

leo8491
    trung-tam-sai-gon_CXVA
    • 924 Bài viết

• 2,792 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi concocoicoc Xem bài viết
    hihi, xung quanh 1 công trình dư luận có thể chửi bới om sòm -nhựng lịch sử chứng minh cho thấy chỉ có Gĩay chết mới làm ra được Kiệt tác! "Mình" chỉ phá banh chành là giỏi, thử chứng minh ngược lại xem?

Lưu ý thêm là mấy cái tháp sẽ tồn tại mãi, riêng mấy cái tượng đôi khi chẳng tồn tại lâu, như thế này này:

ukraine_wong-2
    Giật hết cả mìn khi xem ảnh này .
    cứ tưởng là cái tượng ở Vườn hoa trên đường Điện Biên Phủ đối diện cột cờ.
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4